พิธีบัพติศมาของนิกายอื่น ทำเมื่อไหร่บ้าง

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 10:21 pm

เท่าที่เราทราบ ของโปรฯ มักจะจัดช่วงเข้าค่ายหรือกิจกรรมพิเศษ แต่เราไม่มีโอกาสซะที
(ไม่ใช่เพราะตื่นสายมั่งล่ะ ตกรถมั่งล่ะ ลืมสถานที่มั่งล่ะ หรอกหรือยัยตัวดี)

แล้ว คาทอลิก กับ ออโธดอกซ์ จัดกันช่วงไหน ยังไงบ้างเหรอคะ เหมือนกันรึเปล่า

(กำลังคิดอยู่ว่า จะแอบไปบัพติศมากับคาทอลิกได้ไหมนะ แต่จะให้เปลี่ยนเป็นคริสตังก็.....อืม พูดยากนิดหน่อย จากเหตุผลบางอย่างน่ะนะ)
naitamcm

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 10:30 pm

Valkyrie_chan เขียน: เท่าที่เราทราบ ของโปรฯ มักจะจัดช่วงเข้าค่ายหรือกิจกรรมพิเศษ แต่เราไม่มีโอกาสซะที
(ไม่ใช่เพราะตื่นสายมั่งล่ะ ตกรถมั่งล่ะ ลืมสถานที่มั่งล่ะ หรอกหรือยัยตัวดี)

แล้ว คาทอลิก กับ ออโธดอกซ์ จัดกันช่วงไหน ยังไงบ้างเหรอคะ เหมือนกันรึเปล่า

(กำลังคิดอยู่ว่า จะแอบไปบัพติศมากับคาทอลิกได้ไหมนะ แต่จะให้เปลี่ยนเป็นคริสตังก็.....อืม พูดยากนิดหน่อย จากเหตุผลบางอย่างน่ะนะ)
^
^
คริสตัง นี่รับช่วงปัสกาเป็นส่วนใหญ่ เหมือนที่ผมรับ นอกเหนือจากนั้นก็ตามความเหมาะสม คือ เมื่อไหร่ก็ได้ , แต่ไม่ได้ปุปปัปสิครับ เพราะต้องเข้าใจ ศรัทธา ในความเป็นคาทอลิกด้วย รวมถึงต้องแสดงออกทางความเชื่อด้วยอะ , ผมจะบอกว่า .. เห่ ๆ เห็นของโปร ฯ นี่รับกันง่ายจัง หลาย ๆ ครั้ง ก็เห็นจัดบ่อย ๆ  แต่ก็พอรู้ว่า เขาก็ต้องศึกษาพระคัมภีร์ด้วยเหมือนกัน

สรุป มาล้้างได้แหละครับ แต่คุณต้องเข้าใจและศรัทธาในวิถีของพระศานจักรคาทอลิกด้วยแหละครับ
Ministry Of Men

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 10:39 pm

นายแทม ณ เชียงใหม่ เขียน:
Valkyrie_chan เขียน: เท่าที่เราทราบ ของโปรฯ มักจะจัดช่วงเข้าค่ายหรือกิจกรรมพิเศษ แต่เราไม่มีโอกาสซะที

^
^
คริสตัง นี่รับช่วงปัสกาเป็นส่วนใหญ่ เหมือนที่ผมรับ นอกเหนือจากนั้นก็ตามความเหมาะสม คือ เมื่อไหร่ก็ได้ , แต่ไม่ได้ปุปปัปสิครับ เพราะต้องเข้าใจ ศรัทธา ในความเป็นคาทอลิกด้วย รวมถึงต้องแสดงออกทางความเชื่อด้วยอะ , ผมจะบอกว่า .. เห่ ๆ เห็นของโปร ฯ นี่รับกันง่ายจัง หลาย ๆ ครั้ง ก็เห็นจัดบ่อย ๆ  แต่ก็พอรู้ว่า เขาก็ต้องศึกษาพระคัมภีร์ด้วยเหมือนกัน

สรุป มาล้้างได้แหละครับ แต่คุณต้องเข้าใจและศรัทธาในวิถีของพระศานจักรคาทอลิกด้วยแหละครับ
แนวทางปฏิบัติ อ้างคำสอนคริสตจักรใจสมาน พระสัญญา สะพานเหลือง และร่มเย็น
การรับเชื่อ คือ รับด้วยปาก เชื่อด้วยใจ โดยเข้าใจข้อเชื่อในเบื้องต้น เน้นการรับพระเยซูเป็นพระผู้ช่วยให้รอดในชีวิต
การบัพติสมา จะต้องเรียนคำสอนอ้างอิงเนื้อหาในพระคัมภีร์ TSB หรือ  KJV ตามขั้นตอน ใช้เวลา ใช้ความเข้าใจ รวมทั้งใช้ความสมัครใจ
เมื่อผู้สอน หรือ ศิษยาภิบาล หรือ ชั้นเรียน เห็นควรว่าความเข้าใจและจิตวิญญาณในระดับชั้นเรียนนั้นผ่านแล้ว จึงจะให้เลื่อนไปเรียนชั้นที่สูงขึ้น ลึกซึ้งมากขึ้น
จนเข้าสู่กระบวนการรับพิธีล้างบาปบัพติสมา อย่างเป็นทางการ

พิธีจัดโดยสมัครใจ และมีการถามความสมัครใจก่อนจุ่มเสมอ
รวมทั้งความตั้งใจจริงขณะร่วมพิธี

แต่บรรยากาศโดยรอบ พี่น้องจะร้องเพลงชื่นชมยินดีครับ (ไม่ใช่งานปาร์ตี้แบบที่คนบางคนเอามากล่าวหาให้เสียหายผิดๆ)

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 10:47 pm

รูปภาพ
ได้บรรยากาศดี  : xemo016 :

รูปภาพ
ในนามพระเจ้าตรีเอกภาพ พระบิดา พระบุตร พระวิญญาณบริสุทธิ์

รูปภาพ
เด็กยกมือท่าไหว้รับศีล
เจนจิรา

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 10:53 pm

เมื่อ เรียนคำสอนเสร็จ มีความเข้าใจ ว่า  พระเจ้าเป็นใคร orthodox คืออะไร และความเชื่อ ของ ชาวคริสต์คือ อะไร และถ้าเรา ok ที่จะเปลี่ยน ก่อนรับ หนึ่งอาทิตย์ ต้อง เตรียมตัว คือ ต้อง ห้ามทำบาป ประการใดๆทั้ง สิ้น  และให้ช่วยเหลือ ผู้อื่น เช่นการทำทาน สถานสงเคาะห์ต่างๆ จาก นั้น ก่อน วันรับศีลหนึ่งวันต้อง ถือ อดอาหาร ก่อนมารับศีล โดยที่เราต้ิอง หาพ่อทูลหัวแม่ทูล หัว มาด้่วย

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

อันนี้ของ เด็ก

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 11:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 11:10 pm

^
^
^
^
ชอบ บ่อจังครับ อิอิ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 11:26 pm

ของโปรฯแล้วแต่คณะ หรือคริสตจักรครับ : emo045 :

โดยปกติ คริสตจักรใหญ่ๆ จะรับช่วงก่อนคริสต์มาส และอีสเตอร์ (ปัสกา) ปีละ 2 ครั้ง ต้องเรียน คำสอน/หรือหลักข้อเชื่อก่อนครับ
การเรียนหลักข้อเชื่อ ก็เป็นการทำความเข้าใจกับผู้เตรียมตัวรับบัพติสมา ว่าเขาเชื่ออะไร ความเชื่อนั้น มีผลต่อเขาอย่างไร

ส่วนพวกคริสตจักรเล็กๆ หรือบางกลุ่ม/บางคณะ/บางคริสตจักร จะอาศัยการเข้าค่าย พาไปรับกันที่ทะเล หรือแม่น้ำ
โดยทั่วๆไป คริสตจักรของ สภาคริสตจักรมักไม่ทำ  แต่คริสตจักรในเครือสหกิจฯ มักจำทำมากกว่า ครับ
Jesus loves You

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 12:11 am

ถ้าเป็น โบสถ์ ความหวังของผม ก็
คนๆนั้นต้องเขาใจ ในพิธี บัพติศมา จริงๆก่อนครับ

คนที่มาเชื่อใหม่ หรือไม่รู้อะไรก็ผ่านไปก่อน

เพราะ คจ.ผมมี นิมิต สอนคนตามแบบพระคัมภีร์
ให้เค้าเข้าใจในการกลับใหม่จริงๆ โดยการทิ้งตัวเก่าไว้ที่กางเขน
แล้วมีชีวิตใหม่ที่ถุกสร้างขึ้นโดยพระคริสต์

ส่วน ในงานค่าย ของผม จะมีปี ละ 2หน ก็มีรับบัพติศมาเหมือนกัน
แต่ คจ. ของผม มันจะมีแต่ ค่ายความรักผุกพันธ์ ตอนเดือน ประมาณ เมษาไม่ก็พฤษภา (ปีนี้เป็นพฤษภาคม)

เป็นค่าย ที่รวมตัวกัน 76 จังหวัด ทั่วไทย ของความหวัง มาเจอกัน ที่ค่าย ครับ (ที่พัทยา)
เลย์
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 3:25 am

อาแมนในทุกนิกายครับ : emo045 :
Jeab Agape
~@

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 7:57 am

Jesus loves You เขียน: ถ้าเป็น โบสถ์ ความหวังของผม ก็
คนๆนั้นต้องเขาใจ ในพิธี บัพติศมา จริงๆก่อนครับ

เป็นค่าย ที่รวมตัวกัน 76 จังหวัด ทั่วไทย ของความหวัง มาเจอกัน ที่ค่าย ครับ (ที่พัทยา)
คุณเลิฟฯนมัสการกับคจ.ความหวังกลุ่มไหนครับ : xemo028 :เพราะคริสตจักรแยกออกเป็นหลายกลุ่ม : emo036 :

ที่เขาว่ากันว่า การเข้าค่ายรวมความหวังทั่วประเทศ เป็นการล้างสมองแบบหนึ่ง คุณเลิฟคิดอย่างไรครับ : xemo028 :
† † † Hiruma Ryuichi † † †
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 8:00 am

เจนจิรา เขียน: เมื่อ เรียนคำสอนเสร็จ มีความเข้าใจ ว่า  พระเจ้าเป็นใคร orthodox คืออะไร และความเชื่อ ของ ชาวคริสต์คือ อะไร และถ้าเรา ok ที่จะเปลี่ยน ก่อนรับ หนึ่งอาทิตย์ ต้อง เตรียมตัว คือ ต้อง ห้ามทำบาป ประการใดๆทั้ง สิ้น  และให้ช่วยเหลือ ผู้อื่น เช่นการทำทาน สถานสงเคาะห์ต่างๆ จาก นั้น ก่อน วันรับศีลหนึ่งวันต้อง ถือ อดอาหาร ก่อนมารับศีล โดยที่เราต้ิอง หาพ่อทูลหัวแม่ทูล หัว มาด้่วย

ลบรูปออกค่ะ
น่ารักดีจังเลยคับพี่เจน ^^
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ จันทร์ ม.ค. 25, 2010 7:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 8:51 am

ในคำสอนของพระศาสนจักรโรมันคาทอลิกเกี่ยวกับพิธีศีลล้างบาปหรือการรับบัพติสมา มีดังนี้

พิธีรับศีลล้างบาป

1234ความหมายและพระหรรษทานของศีลล้างบาปปรากฏอย่างชัดเจนในพิธีของการฉลอง ผู้มีความเชื่อเริ่มเข้าสู่ความร่ำรวยที่ศีลศักดิ์สิทธิ์นี้หมายถึง และนำพระพรมาให้ผู้รับศีลล้างบาปใหม่แต่ละคน ด้วยการมีส่วนร่วมอย่างตั้งใจในท่าทางและถ้อยคำของพิธีนี้

1235การทำเครื่องหมายกางเขนตอนแรกเริ่มพิธี แสดงถึงตราแห่งพระคริสตเจ้าเหนือผู้เป็นของพระองค์ และหมายถึงพระหรรษทานของการไถ่บาปซึ่งพระคริสตเจ้าได้ไถ่เราโดยอาศัยกางเขนของพระองค์

1236การประกาศพระวาจาของพระเจ้า   ให้ความกระจ่างแก่ผู้สมัครและที่ประชุมด้วยความจริงที่ได้รับการเผยแสดงและกระตุ้นการตอบสนองที่เป็นความเชื่อที่ไม่อาจแยกจากศีลล้างบาปได้    อันที่จริง ศีลล้างบาปเป็น "ศีลแห่งความเชื่อ" ในลักษณะพิเศษ เนื่องจากว่าเป็นเครื่องหมายการเข้าสู่ชีวิตความเชื่อ

1237ขณะที่ศีลล้างบาปหมายถึงการปลดปล่อยเป็นอิสระจากบาปและจากผู้ล่อลวง คือผีปีศาจ จึงมีการประกาศขับไล่ปีศาจจากผู้สมัคร แล้วจึงมีการเจิมน้ำมันผู้เรียนคำสอนหรือปกมือเหนือเขา และเขาประกาศละทิ้งปีศาจอย่างชัดเจน เมื่อเตรียมเช่นนี้แล้ว ก็สามารถประกาศความเชื่อของพระศาสนจักรซึ่งจะได้ "มอบให้" โดยทางศีลล้างบาป (เทียบ รม.6:17)

1238น้ำที่จะใช้ล้างบาป ได้รับการเสกโดยการสวดเชิญพระจิต (ณ ขณะนั้นเอง หรือ ในคืนวันเสาร์ศักดิ์สิทธิ์) พระศาสนจักรอ้อนวอนขอพระอานุภาพของพระจิตเจ้าเสด็จลงเหนือน้ำโดยอาศัยพระบุตรของพระองค์ ผู้ได้รับศีลล้างบาปทุกคน "เกิดจากน้ำและพระจิตเจ้า" (ยน.3:5)

1239แล้วตามด้วยพิธีสำคัญของศีลนี้ ศีลล้างบาปที่ตั้งชื่อไว้อย่างเหมาะสมนี้มีความหมายถึงการตายต่อบาป และเข้าสู่ชีวิตของพระตรีเอกภาพผู้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่ง คล้ายกับพระคริสตเจ้าผู้ทรงสิ้นพระชนม์และทรงกลับคืนชีพ  ศีลล้างบาปสำเร็จสมบูรณ์โดยการจุ่มลงในน้ำศีลล้างบาปสามครั้ง อย่างไรก็ตาม ตั้งแต่สมัยโบราณแล้ว เราสามารถเทน้ำบนศีรษะของผู้สมัครสามครั้งก็ได้

1240ในพระศาสนจักรลาติน ขณะที่เทน้ำสามครั้ง ศาสนบริกรกล่าวคำว่า "ชื่อนักบุญ... ข้าพเจ้าล้างท่าน ในนามของพระบิดา พระบุตรและพระจิต" ในพิธีกรรมทางตะวันออกขณะที่ผู้เรียนคำสอนหันหน้าไปทางตะวันออกพระสงฆ์ก็กล่าวว่า "ผู้รับใช้ของพระเจ้า ชื่อ... ได้รับศีลล้างบาปในนามของพระบิดา พระบุตรและพระจิตเจ้า" และขณะที่เอ่ยพระนามพระบุคคลของพระตรีเอกภาพนั้นก็จุ่มผู้รับศีลลงในน้ำและยกขึ้นมา

1241การเจิมด้วยน้ำมันคริสมา ซึ่งพระสังฆราชเสกเรียบร้อยแล้ว   หมายถึงพระพรของพระจิตเจ้าที่ให้กับผู้รับศีลคนใหม่ เขากลายเป็นคริสตชน กล่าวคือ "ได้รับการเจิม" ด้วยพระจิตเจ้า ได้เข้าร่วมกับพระคริสตเจ้า ผู้ได้รับการเจิมเป็นสงฆ์ ประกาศกและกษัตริย์ (เทียบ หนังสือพิธีกรรมโรมัน พิธีโปรดศีลล้างบาปเด็ก ข้อ 62)

1242ในพิธีกรรมทางพระศาสนจักรตะวันออก การเจิมภายหลังการรับศีลล้างบาปถือเป็นการโปรดศีลกำลัง ส่วนในพิธีกรรมโรมัน พระสังฆราชจะเจิมอีกเป็นครั้งที่สอง ด้วยน้ำมัน-คริสมา กล่าวคือ เป็นการ "ยืนยัน" และทำให้การเจิมของศีลล้างบาปสมบูรณ์

1243ชุดขาวหมายความว่า ผู้รับศีลล้างบาปนั้นได้ "สวมพระคริสตเจ้า" (กท.3:27) เขาก็กลับเป็นขึ้นมาพร้อมกับพระคริสตเจ้า เทียนที่จุดจากเทียนปัสกาหมายความว่า พระคริสตเจ้าได้ทรงส่องสว่างผู้กลับใจใหม่ ในพระคริสตเจ้านั้นผู้รับศีลล้างบาปเป็น "แสงสว่างของโลก" (มธ.5:14)

บัดนี้ ผู้รับศีลล้างบาปใหม่เป็นบุตรพระเจ้าในพระบุตรแต่พระองค์เดียว จึงสามารถสวดบทอธิษฐานของบุตรพระเจ้าว่า "ข้าแต่พระบิดาของข้าพเจ้าทั้งหลาย"

1244การรับศีลมหาสนิทครั้งแรก เมื่อกลายเป็นบุตรของพระเจ้า สวมชุดงานเลี้ยง ผู้กลับใจใหม่ก็ได้รับอนุญาตเข้าสู่ "งานเลี้ยงของพระชุมพาน้อย" (วว.19:9) และรับอาหารแห่งชีวิตใหม่ คือพระกายและพระโลหิตของพระคริสตเจ้า พระศาสนจักรตะวันออกยังคงอนุรักษ์ความสำนึกแห่งเอกภาพของการเริ่มชีวิตคริสตชนอย่างมีชีวิตชีวา โดยการให้ศีลมหาสนิทกับผู้รับศีลล้างบาปใหม่และศีลกำลังทุกคน แม้แต่เด็ก โดยระลึกถึงพระวาจาขององค์พระผู้เป็นเจ้าว่า "ปล่อยให้เด็กเล็กๆ มาหาเราเถิด อย่าห้ามเลย" (มก.10:14) พระศาสนจักรลาตินอนุญาตให้รับศีลมหาสนิทได้เฉพาะผู้ที่ได้บรรลุถึงวัยการใช้เหตุผล ซึ่งอธิบายได้ว่า ศีลล้างบาปนำไปสู่ศีลมหาสนิทโดยพาผู้รับศีลล้างบาปใหม่ที่เป็นเด็กไปใกล้พระแท่นเพื่อสวดบทข้าแต่พระบิดาของข้าพเจ้าทั้งหลาย

1245การอวยพรอย่างสง่าเป็นการปิดท้ายพิธีโปรดศีลล้างบาป  ในโอกาสรับศีลล้างบาปของผู้เกิดใหม่นั้น การอวยพรมารดาของเด็กมีความหมายสำคัญเช่นกัน

ขอเสริมว่า สำหรับคาทอลิกการโปรดศีลล้างบาปสามารถกระทำได้ทั้ง การเทน้ำรดศีรษะ การจุ่มตัวลงไปในน้ำทั้งตัว ขึ้นอยู่กับความสะดวกและเหมาะสมของแต่ละสถานที่

รูปภาพ
อ่างศีลล้างบาปแบบจุ่มทั้งตัว

รูปภาพ
การล้างบาปโดยวิธีจุ่มทั้งตัว

รูปภาพ
อ่างศีลล้างบาปแบบเทน้ำลงศีรษะ

รูปภาพ
การรับศีลล้างบาปแบบเทน้ำลงรดศีรษะ
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ จันทร์ ม.ค. 25, 2010 8:53 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
naitamcm

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 11:30 am

เจนจิรา เขียน: เมื่อ เรียนคำสอนเสร็จ มีความเข้าใจ ว่า  พระเจ้าเป็นใคร orthodox คืออะไร และความเชื่อ ของ ชาวคริสต์คือ อะไร และถ้าเรา ok ที่จะเปลี่ยน ก่อนรับ หนึ่งอาทิตย์ ต้อง เตรียมตัว คือ ต้อง ห้ามทำบาป ประการใดๆทั้ง สิ้น  และให้ช่วยเหลือ ผู้อื่น เช่นการทำทาน สถานสงเคาะห์ต่างๆ จาก นั้น ก่อน วันรับศีลหนึ่งวันต้อง ถือ อดอาหาร ก่อนมารับศีล โดยที่เราต้ิอง หาพ่อทูลหัวแม่ทูล หัว มาด้่วย

รูปภาพ

อันนี้ของ เด็ก

รูปภาพ

ว๊าวว .. ววว อยากลงบ่ออย่างนี้อะ , เราได้แค่น้ำรดหัวนิดหน่อยเอง อิอิ อย่างนี้ น่าจะเย็นสบายดีเนาะ
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ จันทร์ ม.ค. 25, 2010 7:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
naitamcm

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 11:52 am

Jeab Agape เขียน:
Jesus loves You เขียน: ถ้าเป็น โบสถ์ ความหวังของผม ก็

คุณเลิฟฯนมัสการกับคจ.ความหวังกลุ่มไหนครับ : xemo028 :เพราะคริสตจักรแยกออกเป็นหลายกลุ่ม : emo036 :

ที่เขาว่ากันว่า การเข้าค่ายรวมความหวังทั่วประเทศ เป็นการล้างสมองแบบหนึ่ง คุณเลิฟคิดอย่างไรครับ : xemo028 :

คำถามแบบนี้ ทำให้นึกถึงตอนปี 2538 เลยอะ (15 ปีมาละ) ตอนนั้นเรียนอยู่ ปี2 , หอในของจุฬาฯ เต็มไปด้วยคริสเตียนของความหวังใหม่ที่คลองเตย , ตอนเย็นใต้หอ 2 (ที่สูงสุดขาวๆ) กับ หอ 3 (หอโทรมสุด ๆ ปัจจุบันเป็นหอหญิง) ก็จะเต็มไปด้วย วงนมัสการร้องเพลงสรรเสริญเต็มไปหมด , ช่วงนั้นจะมีเพื่อน ๆ พี่น้อง หลายคนต่อต้านพวกความหวังฯ กันอย่างมาก (แต่พวกความหวังฯ ก็เชื่อว่า ยิ่งต้าน ยิ่งดี) คือ พวกเขาเล่นไปประกาศถึงห้องกันเลยทีเดียว , ตอนเย็นใต้หอ ก็จะมีแต่เสียงเพลงนมัสการ จนเกิดการเขียนป้ายไล่ให้ไปร้องเพลงที่อื่น ๆ เพราะรบกวนสมาธิและเสียงเพลงร้องดัง ยิ่งตอนถึงจุดพีค ที่น้ำหู น้ำตาไหลกันแล้ว .. ภาษาแปลก ๆ ก็จะพร่างพรูกันออกมาเป็นแถว ๆ ทำให้เกิดการร่ำลือกันว่า พวกนี้มีผีสิงกันด้วยยย .. ยย

เล่าพอให้เห็นภาพนะครับ , ประเด็น คือว่า จะบอกว่าเคยไปเข้าค่ายนี้ที่ชลบุรีด้วย , ที่พักจะเป็นค่ายทหารครับ นอนกินอยู่กันในนั้นเลย สมัยนั้นความหวังไม่ได้แยกเป็นก๊กนะครับ , ทุกคริสตจักรเป็นหนึ่งเดียวกัน , ผมก็กลับมาเชียงใหม่ก่อน เพื่อมาช่วยอวยคนขึ้นรถบัส (ความหวังเชียงใหม่ สมัยนั้น คือ โรงเรียนวชิรวิทย์ประถมในปัจจุบัน แต่ตอนนี้ .. ไม่รู้ไปไหนแล้ว) ก็นั่งรถจากเชียงใหม่มากรุงเทพฯ แล้วก็เปลี่ยนรถไปที่ชลบุรีกันครับ

ไปกันตั้ง 5 คืน 6 วัน และเป็นช่วงปิดเทอม , ดังนั้นสัดส่วนจะเป็นนิสิต นักศึกษามากกว่า 80-90 % กิจกรรมจึงออกแนวเพาะบ่มความรู้ด้านพระคัมภีร์ , คือ ทุกคนก็ตั้งใจกันสุดริด เพราะมีพี้เลี้ยง ตามติดตัวแจ และแวบไปไหนไม่ได้ เพราะมันเป็นค่ายทหารอะนะ ออกนอกไปก็คือ ป่ากับเขา ก็เลยต้องอยู่ในนั้น

โดยรวมคิดว่า กิจกรรมเขาแข็งมากกว่า คือ เมื่อไปในนั้น เหมือนหลุดโลกไปเลย เพราะรอบตัว คือ คริสเตียนและคริสไม่เตียน ทั้งศาสนจารย์ ศิษยาภิบาล พี่เลี้ยง ผู้นำเซลล์ .. วงร้องเพลงสรรเสริญ แบ่งเป็นกลุ่ม ๆ เหมือนเลี้ยงขันโตกล้านนา ก๊กใครก๊กมัน มีทั้งเสียงหัวเรา เสียงร้องไห้ของคนที่ซาบซึ้ง และ สำนึกบาป เสียงอธิษฐาน เสียงภาษาแปลก ๆ ระงมไปหมด ทั้งบนที่พัก ลานหญ้า

สำหรับผมก็ขี้เกียจ ฮ่า ๆ เลยกลายเป็นแพะดำไป คือ ไปเดินเล่นคนเดียว , ปั่นจักรยาน (เพราะเอาจักรยานไปด้วย) อ่านการ์ตูนมั่ง , ไปแอบดูทหารมั่ง อิอิ .. เลยไม่ได้อะไร , แต่ที่สุด หลายคนก็เปลี่ยนไปเลย อีกหลายคนก็เปลี่ยนไป แต่เมื่อกลับมาอยู่กับโลกความจริง ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม บางคน(รวมถึงผม) ก็ .. เบื่อ

สรุป คล้าย ๆ ละกัน คล้าย ๆ กันล้างความคิด สะกิดใจดีกว่า ด้วยการเปลี่ยนสภาพแวดล้อมไปหมด ให้มาอยู่ร่วมกัน ทำอะไรคล้าย ๆ กัน คนเรามันก็คล้อยตามกันได้ง่าย ๆ ศรัทธาไม่มี เดี่ยวมันก็มีเอง จะจุดติดโชตช่วง หรือ ร่วงเป็นน้ำตาเทียน ก็ค่อยว่ากันอีกที

แต่ที่ งง เต๊กในปัจจุบัน ก็คือ ศจ.ดร.เกรียงศักดิ์ เจริญวงศ์ศักดิ์ ที่เป็นผู้นำก่อตั้งสมัยนั้น , หายไปพักหนึ่ง แล้วก็มาทำหน่วยงานอะไรสักอย่างนี่แหละ , แล้วก็มาเล่นการเมืองแล้วก็สอบตก แล้วสรุป ท่านยังเป็นผู้นำความหวังอีกหรือไม่

เขียนแล้วคิืดถึงเพื่อน ๆ พี่สมัยนั้นจัง , อิอิ จะว่าไป ผมก็เคยประกาศให้เพื่อน 2 คนมาเชื่อพระเจ้าได้นะ ขำมาก เพราะ 2 คนนี้ ไม่มีทางเชื่อพระเจ้าได้แน่นอน (ในสายตาคริสเตียนคนอื่น ๆ นะ) คนหนึ่งเป็นหัวหน้าและผู้เคร่งครัดในชมรมพระพุทธศาสนาของจุฬามาก ซ้ำยังเป็นประธานสภาฯ , ประธานหอพัก , ประธานคณะ .. แต่ผมก็ไปประกาศจนเขากลายเป็นคริสเตียนเต็มตัว  กับอีกคนหนึ่งเป็นคนใต้ , นับถือเจ้าแม่กวนอิมมากกกก .. กกก  พระของชีจะหลากหลายมาก เต็มห้องไปหมด , ผมก็ไปประกาศแล้วก็ดันทะลึ่งตอบมันได้หมดทุกคำถาม (แต่คำตอบจะผิดจะถูกก็ไม่รู้นะ) แต่ตอบมันหมดทุกคำถาม จนมันร้องไห้ออกมาเลย .. ยอมแพ้ กลายเป็นคริสเตียน , เอาเจ้าแม่และพระทั้งหลายทิ้งไปในบัดดลครับ

ฮุ้ยยาววว .. ไปหละ
Like a Heaven
.
.

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 1:28 pm

เยี่ยมครับ
A Sheep

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 5:42 pm

ของคาทอลิคในไทย

มีแบบจุ่มลงไปทั้งตัวไหมคะ?
Deo Gratias

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 5:48 pm

อย่างที่เจี๊ยบบอกค่ะ แล้วแต่คณะ หรือคริสตจักร
บางแห่งกำหนดช่วงเวลาแน่นอนตามเทศกาล
บางแห่งมีทุกๆ กี่เดือน ว่าไป...
บางแห่งขึ้นอยู่กับเรียนคำสอนจบเมื่อไรก็รับเมื่อนั้น
บางแห่งอาศัยไปกับค่ายมีปีละครั้ง
ฯลฯ

คุณวาลลองอธิษฐานขอพระเจ้าให้คุณสามารถจัดเวลาและเข้าร่วมรับบัพติศมาคริสตจักรได้ดูก่อนสิคะ
พระเจ้าอาจจะช่วยปลุกคุณให้ตื่นเช้าขึ้น หรือให้คุณจำสถานที่ได้ค่ะ
หรือถ้าคุณไม่สามารถมาร่วมได้จริงๆ สักที (ด้วยเหตุผลอื่นใดก็บอกพระเจ้าไป)
แล้วอธิษฐานขอพระเจ้านำให้คุณไปพบคริสตจักรที่คุณสามารถเข้าร่วมได้ค่ะ
Valkyrie_chan เขียน: (กำลังคิดอยู่ว่า จะแอบไปบัพติศมากับคาทอลิกได้ไหมนะ แต่จะให้เปลี่ยนเป็นคริสตังก็.....อืม พูดยากนิดหน่อย จากเหตุผลบางอย่างน่ะนะ)
จริงๆ แล้วตามศาสนศาสตร์ทำได้ เพราะรับในพระนามพระบิดา พระบุตร พระวิญญาณฯ(พระจิต) เหมือนกัน จะรับจากคณะนิกายไหน แล้วร่วมนมัสการในอีกคณะนิกายนึงก็ไม่มีปัญหาอะไร เพราะพระเจ้าองค์เดียวกันและพระองค์ไม่ได้แยกนิกายให้ แต่มนุษย์แยกกันเอง

แต่ในทางปฏิบัติ คริสตจักรที่เป็นระบบฟอลโลวชิป(คจ.ที่คุณวาลอยู่จัดอยู่ในกลุ่มนี้)ส่วนใหญ่ จะไม่ยอมให้ทำอย่างนั้น คือถ้ารับต่างนิกายมาแล้วจะมาเข้าร่วมจะต้องรับใหม่ บางแห่งหนักกว่านั้น โปรฯ เหมือนกัน แต่มาจากต่างคณะ เช่น มาจากลูเธอร์แรน อังกลิกัน หรือเพรสไบทีเรียน ที่รับแบบพรมมาแต่จะย้ายมาร่วมกับเขา ยังต้องรับใหม่เลย(พวกเขาจะถือทฤษฎีไม่จุ่มไม่รอด : emo036 :)

และเช่นกัน..
พี่น้องต่างนิกายก็คงจะไม่ยอม ถ้าจะไปใช้เขาเป็นทางผ่านโดยตั้งใจไว้ก่อนว่าหลังรับศีลฯ แล้วจะย้ายนิกาย
sinner

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 6:11 pm

A Sheep เขียน: ของคาทอลิคในไทย

นั่นอ่ะสิ...อยากจุ่มแบบทั้งตัวในสไตล์คาทอลิกอ่า ::042::
A Sheep

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 6:22 pm

sinner เขียน:
A Sheep เขียน: ของคาทอลิคในไทย

นั่นอ่ะสิ...อยากจุ่มแบบทั้งตัวในสไตล์คาทอลิกอ่า ::042::

ถ้ามี เพิร์ลจะไปล้างบาปที่วัดนั้น อิอิ
sinner

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 7:14 pm

A Sheep เขียน:

ถ้ามี เพิร์ลจะไปล้างบาปที่วัดนั้น อิอิ
เห็นเคยมีลงในบอร์ดอ่าเพิร์ล ที่สิงค์โปร์ ถามพี่เพชรจิ ::026::
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 7:16 pm

เห็นเคยมีลงในบอร์ดอ่าเพิร์ล ที่สิงค์โปร์ ถามพี่เพชรจิ ::026::
พ่อใหญ่บอกว่า ถ้าจะล้างแบบนั้น เดี่ยวพ่อเค้าเอาอ่างน้ำมาวางไว้ให้กลางวัด55+
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ จันทร์ ม.ค. 25, 2010 7:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
A Sheep

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 7:23 pm

^
^
^

เอ๋ ถ้าจะล้างแบบลงทั้งตัว มีออฟชั่นเอาอ่างมาวางกลางวัดด้วยหรอ?

เห้ย ดีมากๆๆเลยอ่า ชอบๆๆๆๆๆๆ

เฮ้ย! ถ้างั้นถ้าเพิร์ลเรียนคำสอนครบ 1 ปี เพิร์ลไปขอให้คพ.วัลลภ เอาอ่างวางไว้กลางวัดได้บ้างไหมเนี่ย?
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ม.ค. 25, 2010 7:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 7:24 pm

A Sheep เขียน: ^
^
^

เอ๋ ถ้าจะล้างแบบลงทั้งตัว มีออฟชั่นเอาอ่างมาวางกลางวัดด้วยหรอ?

เห้ย ดีมากๆๆเลยอ่า ชอบๆๆๆๆๆๆ

เฮ้ย! ถ้างั้นถ้าเพิร์ลเรียนคำสอนครบ 1 ปี เพิร์ลไปขอให้คพ.วัลลภ เอาอ่างวางไว้กลางวันได้บ้างไหมเนี่ย?

น้ำทะลักอ่าง
และเมื่อพิธีเสร็จจะพบว่าน้ำหายไป..
Prod Pran
Defender of lawS

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 7:47 pm

^
^

ใช้อ่างที่เลี้ยงพยูน หรือโลมาสิคะ : emo038 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 8:04 pm

Prod Pran เขียน: ^
^

ใช้อ่างที่เลี้ยงพยูน หรือโลมาสิคะ : emo038 :
ต้องอ่างเลี้ยงปลาวาฬคับ

555+
A Sheep

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 8:07 pm

^
^
^

เอ๋ คงไม่ได้หมายถึงอ่างที่เพิร์ลจะใช้ล้างบาปกันใช่ไหมคะ?

เพราะจริงๆเพิร์ลว่าของเพิร์ลแค่โหลปลาทองก็พอดีตัวแล้วค่ะ  : xemo016 :
Prod Pran

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 8:10 pm

^
^
ใช่อ่างที่จะล่างบาปให้น้องเพิร์ลค่ะ เพราะพระสงฆ์ต้องลงไปด้วย ใช้โหลคงจะเป็นปลากัด นะคะ : emo057 :
Jesus loves You

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 9:52 pm

Jeab Agape เขียน:

มีหลายกลุ่ม ก็จริง ครับ คุณ เจี๊ยบ
แต่กลุ่ม ที่แยกออก นั้น ไม่ใช่ ความหวัง แต่เป็นกลุ่ม มูล ฯ ครับ  เค้าแยกออกไปเองนะครับ แล้ว ก็ ไป แตก ก๊ก แตก กลุ่ม แตกเหล่าไปมั่วกันเอง

ส่วนของผม ยังอยู่ ของ อ. พิษณุนาท  ศรีทะวงศ์ ครับ เป็น คนก่อตั้งยุคแรก เลย   แล้วฝั่งมูล นั้นก็ พยายามเอาหลายคดี มาฟ้องทางฝั่งความหวังครับ (โดยใช้ ข้อมูลเท็จ มาอ้างพยายามฟ้องผิดครับผม ออกในแนวทาง โจมตี โบสถ์ ของ อ. พิษณุนาทแต่ศาลก็ยกฟ้องไปเยอะครับ แต่  เค้าก็พยายามฟ้องเรื่อยๆ ฟ้องอีกก็โดนยกฟ้องอีกเพราะคดี ความนี้ มันมีเวลาถึง 10ปี ครับ แล้วฝั่ง ที่ย้าย ออกไป ก็ มีไปสอนผิดๆ ด้วยนะครับ   มีการล้มลงในพระวิญญาณ ด้วยซ้ำไป (นมัสการอยู่ๆ ไปพลักคน ข้างหน้าล้ม แล้วมา บอกว่า พระเจ้า มานำ  ที่ไหนได้ การ เจิมจากพระเจ้า ต้องมาจากพระเจ้า ครับ ไม่ใช่มาจากมนุษย์  การพบ พระเจ้าผ่านทางนมัสการ ไม่ใช่การไป พลัก ให้ล้ม  ในฝ่าย วิญญาณ )  

ส่วน ค่ายความหวัง รวมทั้งประ เทศ ไม่ทราบว่า คุณ เจี๊ยบไปได้ยินมาจากใครมาเหรอครับ ว่าเป็นการล้างสมอง  การเข้าค่าย ของเราก็คือ มีนิมิต ที่จะมา ฟังพระวจนะ พระเจ้า ด้วย กัน แล้วกลับไป ฟื้นฟู คริตจักร ต่างๆ ในจังหวัด ตัวเอง ครับ  เป็นการฟื้นฟูจิตวิญญาณ พี่น้องบางคนด้วยครับ เป็นการ มา พบ กันของพี่น้องของความหวัง
มาแลกเปลี่ยน พระพร มาแลกเปลี่ยน การรับใช้ กัน   แล้วปี 1ก็มีแค่ ครั้งเดียว เป็นการไปฟัง ว่าพระเจ้ามาตรัส อะไรผ่านทางการเทศนา จะได้กลับมาฟื้นฟู คริตจักร ครับ (จริงๆ ในโบสถ์ ทุกๆวันอาทิตย์พระเจ้ามาตรัส มาทาง ในการเทศนาก็จริง) แต่อันนี้ ในค่าย การเจิม มันก็ คือ เห็นแก่ ภาพรวมใหญ่หมดครับ เราเป็นพระวรกาย เดียวกันในการรับฟังเทศนา แบบฟื้นฟู ในค่าย   เพราะ อ. พิษณุนาท  อ.เป็น พ่อ ในฝ่าย วิญญาณ ที่ให้ คริตจักร เติบโตมาได้จนถึงทุกวันนี้  ครับ ฉะนั้น  อ. จากทุกคริตจักร ก็ ไปรับการ เสริมสร้าง จากผู้นำ ในครั้งนี้ด้วย

อันนี้ เว็ป ไซด์ ของ คริตจักร  ความหวังของแท้ ย้ำนะครับ ไม่เกี่ยวกับ มูล ฯ นิธิ ความหวัง   หรือ สมาคม มูลนิธิ ฯลฯ ความหวัง อะไรทั้งสิ้น ทั้งนั้น ครับผม >>http://www.wehopefamily.net/index_th.html

เรื่อการ แตก ก๊ก แตก เหล่า เนี่ย ฝั่ง มูล พยายาม เอาหลักฐาน มั่วไปฟ้องเพื่อน สนิท อ. พิษณุนาทที่ต่างประเทศอีก  (ออกในแนวทางโจมตี อ. พิษณุนาท อีก )แต่ว่า เพื่อน สนิท ของ อ. พิษณุนาท ศิษยาภิบาล  จากประเทศ ต่างๆหลายประเทศ ที่
อ. พิษณุนาท ได้ไปทำพันธกิจ มา  แต่ คนเหล่านั้น เค้ารู้ ครับ ว่า เรื่อง ที่กุ มานั่น ไม่จริง สรุปหน้าแตก กันไปเป็นแถวๆ

ส่วนเรื่อง ที่ ศิษยาภิบาล บางท่าน ออกมาตั้งโบสถ์เอง ก็เพราะว่า" อ. คนนั้น เค้าย้ายหนีออก มาจากฝั่ง มูล นิธิ อ่ะแหละครับ "

ขอ ย้ำ อีกทีนะครับ ให้ทราบนะครับ พี่น้อง ถ้าพี่น้องไปเห็น ป้าย แล้วสงสัย ว่าทำไม โบสถ์ความหวัง มีหลายโบสถ์  ถ้าเป็น ของ ความหวังจริงๆ จะเขียนว่า "คริสตจักรความหวัง"

ถ้าเป็น มูลนิธิ หรือ สมาคม มูลนิธิ ชาวความหวัง อันนั้นไม่ใช่นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Jesus loves You เมื่อ อังคาร ม.ค. 26, 2010 5:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 10:54 pm

A Sheep เขียน: ^
^
^

เอ๋ คงไม่ได้หมายถึงอ่างที่เพิร์ลจะใช้ล้างบาปกันใช่ไหมคะ?

เพราะจริงๆเพิร์ลว่าของเพิร์ลแค่โหลปลาทองก็พอดีตัวแล้วค่ะ  : xemo016 :
ขอคุณพ่อ ไปทำพิธี ที่ ทะเลสิ
แล้วให้แฟนเป่าขลุ่ย
จะได้เป็น...ผะผ ะ ผะะ ผี เสื้อซาหมุด  : xemo033 :  : emo073 : : xemo016 : : xemo016 :
A Sheep

จันทร์ ม.ค. 25, 2010 10:57 pm

^
^
^

: xemo033 :

พี่บอยเป็นพระอภัยมณีใช่มะ 555
ตอบกลับโพส