มีใครเป็นออร์โธด็อกซ์มั้ยครับ

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Kira

พฤหัสฯ. ม.ค. 28, 2016 11:43 am

มีใครเป็นออร์โธด็อกซ์มั้ยครับ คือ ตอนนี้ผมยังเป็นพุทธอยู่ยังไม่ได้รับศีลล้างบาปเพราะด้วยจะติดปัญหาด้านกิจกรรมทางพุทธที่บ้าน แต่ผมเคยไปเข้าเข้าเรียนกับคาทอลิคอยู่ที่วัดแม่พระฟาติมาแต่ยังไม่จบคอร์สเลยครับ ติดธุระตลอดไม่สามารถไปได้ทุกอาทิตย์โดยเฉพาะอาทิตย์หลังๆที่ผ่านมา คราวนี้ผมเคยอ่านเจอเกี่ยวกับออร์โธด็อกซ์เลยอยากแลกเปลี่ยน ถามความรู้กับคนที่เป็นออร์โธด็อกซ์นะครับ เคยโทรไปที่วัดนักบุญนิโคลาสทีนึงแต่เป็นคนต่างชาติรับ(คิดว่าอาจจะเป็นคุณพ่อที่วัด)เลยถามแค่เวลามิสซาไปแต่ผมดันอยู่ปทุมฯนะครับ วัดดันดันอยู่แถวๆศรีนครินทร์ ผมเลยอยากแลกเปลี่ยนหน่อยนะครับ

ปล. ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
LivewithFaith

จันทร์ มี.ค. 07, 2016 8:32 pm

สวัสดีครับ ยังอยู่มั้ยครับเนี่ย 555
ผมก็เคยถามเรื่องออร์โธด็อกซ์อยู่ แต่เว็บบอร์ดมันเงี้ยบเงียบ 555
ทึ่วัดส่วนใหญ่จะมีแต่พ่อชาวรัสเซียครับ พูดอังกฤษได้นิดหน่อย

ถ้าสนใจออร์โธด็อกซ์ถามผมได้ครับในหลายๆเรื่อง ผมเองก็สนใจออร์โธด็อกซ์ ยังไม่ได้ล้างบาปนะครับแต่ได้ศึกษาจากสังฆานุกรของวัดและด้วยตัวเองด้วย ได้ไปวัดอยู่หลายครั้งด้วยครับ
ตอบกลับโพส