อัพเดตข้อมูลเกี่ยวกับ สถานการณ์การแพร่ระบาดของกลุ่มลัทธินอกรีต ในประเทศไทย

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Arttise

พุธ เม.ย. 17, 2024 1:00 am

สวัสดีครับ

จากข้อมูลที่รวบรวมได้ ปัจจุบันพบว่า ในประเทศไทย มีการแพร่ระบาดของกลุ่มลัทธินอกรีตมากมาย ทั้งกลุ่มเล็กและกลุ่มใหญ่ (ซึ่งผม ขอเรียกว่าลัทธินอกรีต แล้วกันนะครับ พอดีชินกว่า การใช้คำว่าลัทธิเทียมเท็จ เพราะมันแปลมาจาก heretic group เหมือนกัน)

โดยมีกลุ่มต่าง ๆ มากมาย ซึ่งจะลงชื่อไว้ก่อน เดี๋ยวจะมีเนื้อหาของแต่ละกลุ่มตามมาครับ

โดยมีกลุ่มใหญ่ที่กำลังแพร่ระบาด ดังนี้

1. ลัทธิพยานพระยะโฮวา
2. ลัทธิมอร์มอน
3. ลัทธิสายฟ้าตะวันออก อีกชื่อหนึ่งคือลัทธิคริสตจักรของพระเจ้าผู้ทรงมหิทธิฤทธิ์
4. ลัทธิคริสตจักรข่าวประเสริฐ หรือกลุ่มเยาวชนสัมพันธ์นานาชาติ (Good News Mission/International Youth Fellowship : IYF)
5. ลัทธิคริสตจักรของพระเจ้าแห่งพระมารดา (อันซังโฮง)
6. ลัทธิคริสตจักรมานมิน
7. ลัทธิพระกิตติคุณแห่งความรุ่งเรือง
8. ลัทธิวอท์ชแมน นี วิทเนสลี
9. ลัทธิ New Age / หรือในไทย กลุ่มที่เข้ามาคือ กลุ่มสนทนาพระวิญญาณ
10. ลัทธิสรรพาเทวานิยม

สำหรับกลุ่มลัทธินอกรีตย่อย ๆ จะทยอยลงหลังจากลัทธินอกรีตใหญ่ ๆ ครับ

ขอพระเจ้าอวยพร

- ดานีล , คนงานสวนองุ่นผู้ต่ำต้อย

รูปภาพ

CR. : สำนักพิทักษ์พระสัจธรรมและตรวจสอบหลักความเชื่อ แห่งคริสต์ศาสนา
https://www.facebook.com/share/p/dZ2zb2 ... tid=WC7FNe
ตอบกลับโพส