ในเมืองไทยมีนิกาย ออทอร์ด็อกซ์ไหมครับ

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
Nativity

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 3:58 pm

อยากรู้จังครับอยากไปดู ถ้ามีอยู่ที่ไหนอะครับ ช่วยหน่อยนะครับ
Jezebel

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 4:11 pm

JERUSALEM เขียน: อยากรู้จังครับอยากไปดู ถ้ามีอยู่ที่ไหนอะครับ ช่วยหน่อยนะครับ

มีค่ะ เจ๊คอนเฟิร์ม

โบสถ์อยู่ที่ถนนสุโขทัย กรุงเทพมหานคร

นอกจากนี้ เจ๊เคยอ่านข้อมูลเพิ่มเติมในเว็บไซต์ ( ภาษาอังกฤษ ) ว่ามีคนไทยประมาณว่ามาช่วยงานคุณพ่อออร์โธดอกซ์ในเรื่องเครื่องไม้เครื่องมืออะไรสักอย่างนี่แหละค่ะ แล้วแกเกิดศรัทธาในพระศาสนา ก็เลยสมัครเข้าเป็นคริสตชนออร์โธดอกซ์ แล้วไปๆมาๆแกมีกระแสเรียกให้เป็นนักบวช ก็เลยสมัครเป็นบาทหลวงออร์โธดอกซ์ ตอนนี้ไปเรียนหนังสือที่สหพันธรัฐรัสเซีย อีกสักระยะคงได้บวชค่ะ

อนึ่ง บาทหลวงออร์โธดอกซ์นี้สามารถสมรสได้นะคะ จุดนี้ถือว่าต่างจากคาทอลิกค่ะ
Nativity

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 4:22 pm

แล้วโบสใหญ่ไหมครับแล้วอยู่ตรงไหนของถนนสุโขทัยอะครับ
ขอบคุณครับ :D
Jezebel

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 4:29 pm

JERUSALEM เขียน: แล้วโบสใหญ่ไหมครับแล้วอยู่ตรงไหนของถนนสุโขทัยอะครับ
ขอบคุณครับ :D
โบสถ์ที่ว่านี้ก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันนะคะ จากเว็บไซต์ดังกล่าวที่เจ๊ได้อ่านนั้น เหมือนกับไม่ใหญ่นะคะ เจ๊คิดเอาเองว่า น่าจะเป็นศูนย์รวมใจของชาวรัสเซียในกรุงเทพฯจุดหนึ่งนะคะ

สำหรับขนาดของโบสถ์นั้น คิดว่าไม่ใหญ่ แล้วก็คงไม่ใช่โบสถ์สถาปัตยกรรมสไตล์รัสเซียที่เห็นเป็นโดมกรวยๆแบบโบสถ์นักบุญบาซิลในกรุงมอสโก แถวๆจัตุรัสแดงนั้นหรอกนะคะ

อิฉันขอเดาว่าท่านเจ้าของกระทู้คงแอบจินตนาการว่าโบสถ์จะเป็นโบสถ์รัสเซียสวยๆแบบนั้นใช่ไหมคะ แต่คิดว่าคงไม่ใช่หรอกค่ะ คงเป็นแบบโบสถ์ขนาดเล็ก ตึกสมัยใหม่ทั่วไป ไม่สะดุดตา เพราะออร์โธดอกซ์นี้ก็เพิ่งเข้ามาไม่นานค่ะ

เคยอ่านในอุดมสาร เห็นว่าเดือนพฤษภาคม โบสถ์ดังกล่าวเป็นเจ้าภาพจัดภาวนาเพื่อเอกภาพของชาวคริสต์ด้วยนะคะ แต่อิฉันไม่ได้ไป และก็ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนด้วยค่ะ

คุณเจ้าของกระทู้สนใจจะไปหาด้วยกันกับอิฉันไหมคะ
Nativity

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 4:45 pm

ผมเคยเห็นพิธีกรรมของออทอร์เขาแรงดีครับเลยอยากรู้อะครับว่าเป็นไงครับ
ใครมีข้อมูลช่วยด้วยนะครับ เพราะเมื่อกี้ผมดู บีบีซีเวิล เลยชอบนิกายนี้ครับ
Jezebel

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 4:53 pm

JERUSALEM เขียน: ผมเคยเห็นพิธีกรรมของออทอร์เขาแรงดีครับเลยอยากรู้อะครับว่าเป็นไงครับ
ใครมีข้อมูลช่วยด้วยนะครับ เพราะเมื่อกี้ผมดู บีบีซีเวิล เลยชอบนิกายนี้ครับ
ว้าย ที่ว่าแรงนั้น แรงยังไงคะ

คุณเยรูซาแลมชอบพิธีกรรมแบบประเพณีนิยม ( หัวอนุรักษ์ฯเล็กๆ ) หรือเปล่าคะเนี่ย ;)
Prod Pran
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 10:51 pm

Jezebel เขียน:

คุณเจ้าของกระทู้สนใจจะไปหาด้วยกันกับอิฉันไหมคะ
น้องเยรูซาเล็ม และคุณ เบล เคยอ่าน กระทู้นี้ไหมคะ ลองอ่านดูเผื่ว่าจะเป็นข้อมูลตามหาโบสถ์ค่ะ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... readid=591

Jezebel เขียน:

อนึ่ง บาทหลวงออร์โธดอกซ์นี้สามารถสมรสได้นะคะ จุดนี้ถือว่าต่างจากคาทอลิกค่ะ
มีทั้ง สมรสได้ และ สมัครใจไม่สมรสค่ะ

พวกที่สมรสได้ จะได้เป็นบาทหลวงธรรมดาๆ ไม่มีสิทธิ์เลื่อนฐานันดร อะไรแบบนี้

พวกที่ไม่สมรส จะมีการเลื่อนขั้นให้ อยู่ระดับสูง เช่น พวก พระคุณเจ้า อัครxxx ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 11:03 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy..

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 10:56 pm

ผมเคยเห็นพิธีกรรมของออทอร์เขาแรงดีครับเลยอยากรู้อะครับว่าเป็นไงครับ

It's similar to the Eastern Catholic church na ka... :) Eastern rite is different from Latin rite (Roman Catholic) but similar to Orthodox, and sometimes it's called Greek-Catholic.

http://jmahoney.com/eastern_rites.htm

This is a byzantine church-- St. John's Byzantine Catholic Church.

รูปภาพ

This is how they set up the altar.. Is it similar to the orthodox that you've seen?

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

Eastern catholic priests.

รูปภาพ

รูปภาพ

Our Lady of Perpetual Help is also seen in the Eastern Catholic church.

รูปภาพ
Divine Mercy

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 11:01 pm

[quote][/quote]

แต่งงานได้ด้วยหรือครับ
Prod Pran

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 11:09 pm

ลอง ดู รูป ที่เว็บไซต์นี้ คราวที่พี่พีพี ไป ชุมนุม 9th wcc-assembly at BraZil ได้เจอกลุ่ม พระคุณเจ้าออเทอด็อกซ์ หลายกลุ่ม ด้วยกันค่ะ เช่น รัสเซีย ออเทอด็อกซ์, เอธิโอเปีย ออเทอด็อกซ์ ซีเรียออเทอด็อกซ์
กรีกออเทอด็อกซ์ และได้กางเขน จาก อารคบิชอบ จากเยรูซาเล็ม และจากเอธิโอเปียด้วย ;D

http//: www.wcc-assembly.info
Nativity

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:21 am

โบสถ์ ของออเทอด๊อกซ์ ตั้งอยู่ที่ 241 สุโขทัย ซอย 3 ถนน สุโขทัย เขต ดุสิต 10300

ลักษณะโบสถ์เป็นยังไงอะครับแล้วมีเวบไซด์ในประเทศไทยไหมครับ
อยากไปมากๆๆๆขอบคุณอีกครั้งฮะ :D
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:40 am

~+ HolyMom +~ เขียน:

แต่งงานได้ด้วยหรือครับ
ค่ะ คุณพี่คะ คือหนูเคยเห็นในเว็บที่เขาไปสัมภาษณ์ผู้สมัครเป็นบาทหลวงออร์โทดอกซ์คนไทยที่หนูอ้างไปข้างต้นน่ะค่ะ ประมาณว่า ถ้าเป็นบาทหลวงนี่จะเหงาไหม อะไรทำนองนี้แหละค่ะ ( จำไม่ได้ชัดเจน--โปรดอย่าเชื่อถือหรือนำไปอ้างอิงนะคะ ) เธอตอบประมาณว่า ไม่เป็นปัญหาอะไร เพราะบาทหลวงออร์โทดอกซ์แต่งงานได้

แต่ก็อย่างที่คุณพี่โปรดปรานบอกนะคะ จะแต่งก็ได้ ไม่แต่งก็ได้ ไม่ได้บังคับ ............ Optional ค่ะ
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:42 am

JERUSALEM เขียน:
โบสถ์ ของออเทอด๊อกซ์ ตั้งอยู่ที่ 241 สุโขทัย ซอย 3 ถนน สุโขทัย เขต ดุสิต 10300

ลักษณะโบสถ์เป็นยังไงอะครับแล้วมีเวบไซด์ในประเทศไทยไหมครับ
อยากไปมากๆๆๆขอบคุณอีกครั้งฮะ :D
เว็บออร์โทดอกซ์ในไทย อิฉันเคยเข้าไปชมค่ะ แต่ตอนนี้หาไม่เจอแล้วค่ะ

อนึ่ง โบสถ์ออร์โทดอกซ์ อิฉันเชื่อว่าเป็นตึกสมัยใหม่ธรรมดา ไม่ได้อลังการแบบในรัสเซียหรอกค่ะ เชื่ออิฉันเถอะ แต่อิฉันว่า ลองไปชมดูก็ดีนะคะ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นน่ะค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Jezebel เมื่อ จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:43 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nativity

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:43 am

มีเวบไซด์ของนิกายนี้มาให้ชมครับ
http://www.gocanada.org/Catechism/catech.htm
ชอบมากคับสวยดีดี :D
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:44 am

Buddy.. เขียน:

It's similar to the Eastern Catholic church na ka... :) Eastern rite is different from Latin rite (Roman Catholic) but similar to Orthodox, and sometimes it's called Greek-Catholic.

http://jmahoney.com/eastern_rites.htm

This is a byzantine church-- St. John's Byzantine Catholic Church.

รูปภาพ

This is how they set up the altar.. Is it similar to the orthodox that you've seen?

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

Eastern catholic priests.

รูปภาพ

รูปภาพ

Our Lady of Perpetual Help is also seen in the Eastern Catholic church.

รูปภาพ

คุณบัดดี้โพสต์รูปอย่างนี้ กระตุ้นกิเลสคุณเยรูซาเลมมากเลยนะคะ พี่ท่านยิ่งอยากไปเห็น เหอ เหอ อิฉันรู้ทันค่ะ แหะ แหะ
Nativity

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:58 am

http://www.goarch.org/
อันนี้สุดท้ายแล้วงับ >:(
Buddy..

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 8:58 am

คุณบัดดี้โพสต์รูปอย่างนี้ กระตุ้นกิเลสคุณเยรูซาเลมมากเลยนะคะ พี่ท่านยิ่งอยากไปเห็น เหอ เหอ อิฉันรู้ทันค่ะ แหะ แหะ

Probably not ka because it's the Greek Catholic, not Orthodox... :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
lovejesus(cap)

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 12:31 pm

แล้วออโธดอกซ์นิ.......มีซิสเตอร์เหมือนกับคาทอลิกรึเปล่าคับ............

แล้วเวลาประกอบพิธีกรรม......เขาใช้ภาษาอะไรครับ..........
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 12:41 pm

lovejesus(cap) เขียน: แล้วออโธดอกซ์นิ.......มีซิสเตอร์เหมือนกับคาทอลิกรึเปล่าคับ............

แล้วเวลาประกอบพิธีกรรม......เขาใช้ภาษาอะไรครับ..........
มีค่ะ เท่าที่อิฉันเคยเห็น เธอแต่งเครื่องแบบและคลุมผมสีดำค่ะ
lovejesus(cap)

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 12:49 pm

อยู่กันเป็นคณะเหรอครับ.....
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 1:25 pm

lovejesus(cap) เขียน: อยู่กันเป็นคณะเหรอครับ.....
คิดว่าใช่ค่ะ
Guest

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 2:22 pm

พอดีเข้าไป search ใน google พบเว็บนี้

http://www.coptic.org.au/modules/news/i ... rytopic=16

เป็นภาพและข่าวออร์โธดอกซ์ คอปติกส์ จากออสเตรเลียเข้ามาเปิดโบสถ์ในประเทศไทยเมื่อปี 2004 และข่าวสุภาพสตรีท่านหนึ่งบวชเป็นสังฆานุกรหญิงด้วย ก็เลยคิดว่าอาจมีประโยชน์สำหรับผู้ที่สนใจทุกท่าน

ลองคลิกเข้าไปดูเอาเองก็แล้วกันนะครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 2:25 pm

ขอบคุณคะ :D
Nativity

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 4:31 pm

โบสเขาเป็นบ้านเหรอครับ
โทรไปที่สุโขทัยแล้วไม่ติดเลยงับ
อยากรู้ชื่อโบสอะครับ :D
Jezebel

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:00 pm

JERUSALEM เขียน: โบสเขาเป็นบ้านเหรอครับ
โทรไปที่สุโขทัยแล้วไม่ติดเลยงับ
อยากรู้ชื่อโบสอะครับ :D
ไม่เคยเห็นเหมือนกันค่ะ คิดว่าเป็นแบบตึกสมัยใหม่ธรรมดาๆนี่แหละค่ะ ไม่ใช่โบสถ์แบบรัสเซียนประเพณี
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 5:06 pm

Guest เขียน: พอดีเข้าไป search ใน google พบเว็บนี้

http://www.coptic.org.au/modules/news/i ... rytopic=16

เป็นภาพและข่าวออร์โธดอกซ์ คอปติกส์ จากออสเตรเลียเข้ามาเปิดโบสถ์ในประเทศไทยเมื่อปี 2004 และข่าวสุภาพสตรีท่านหนึ่งบวชเป็นสังฆานุกรหญิงด้วย ก็เลยคิดว่าอาจมีประโยชน์สำหรับผู้ที่สนใจทุกท่าน

ลองคลิกเข้าไปดูเอาเองก็แล้วกันนะครับ
;D Thanks P' Guest

ในประเทศไทย น่าจะมีออเทอดอกซ์ สองแห่ง

แห่งหนึ่งคือรัสเซีย ออเทอดอกซ์ เปิดเมื่อ ปี 2000

และอีกแห่งตามที่คุณพี่แขก ว่านะแหละ รู้สึกจะอยู่แถวๆ บางนา ซอยลาซาล (สุขุมวิท 105 )
Nativity

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 6:00 pm

น้องเจี๊ยบเคยไปตรงถนนสุโขทัยแล้วนี่คับ
โบสเขาชื่ออะไรอะครับ
อยากเขาไปดูอะครับต้องรู้ชื่อโบสอะ
Maria Magdalena

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 8:54 pm

JERUSALEM เขียน:

ห่างจาก โยธินมากป่ะเฮีย รถเมล์สายไหนผ่าน อยากไปดูมั่ง อิๆ ;D

นึกม่ะออกว่าอยู่ตรงไหนอ่า
Nativity

อังคาร พ.ค. 30, 2006 1:02 pm

พี่ พีพี โทรศัพท์ที่โบสโทรไม่ติดละ
แล้วโบสมันชื่อว่ารัยละ
มีที่อยู่แต่ไม่มีชื่อโบสอะ
???
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 30, 2006 8:52 pm

ผมเคยเห็นนะครับ ซึ่งตอนนี้ก็ยังมีอยู่ครับ อยู่ที่ซอยสุขุมวิท 64 ครับ

ลักษณะเป็นบ้าน 2 ชั้นธรรมดา แต่ที่หน้าบ้านเป็นป้ายหินอ่อนครับ

เขียนว่า "Orthodox Church"
ตอบกลับโพส