หลักข้อเชื่อเวสต์มินเตอร์

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
TheGrace

อังคาร ก.ค. 25, 2006 9:02 am

ไปอ่านหนังสือเล่มหนึ่งมาครับ เขียนโดยศาสนาจารย์ชาวแองกลิกัน
เขาได้อ้างถึง "หลักข้อเชื่อเวสต์มินเตอร์" ซึ่งเป็นหลักข้อเชื่อที่ถูกบัญญัติขึ้นโดยผู้ร่วมดำเนินการ
ส่วนใหญ่เป็นศาสนาจารย์ชาวแองกลิกัน ผู้เขียนยังกล่าวด้วยว่า ถือเป็นหลักข้อเชื่อที่สำคัญ
อย่างหนึ่งของนิกายแองกลิกัน

ในหนังสือมีรายละเอียดเท่านี้ครับ

ดังนั้นผมอยากถามท่านผู้รู้ทั้งหลายครับว่า "หลักข้อเชื่อเวสต์มินเตอร์" มีประวัติความเป็นมาอย่างไร
มีรายละเอียดอย่างไร และมีนิกายไหนที่ใช้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ก.ค. 26, 2006 11:07 pm

น่าจะใช้อยู่แต่กลุ่ม คริสตจักรแองกลิกันค่ะ

น้องถามประวัติ ความเป็นมาจากอาจารย์ที่คริสตจักรเถอะ : xemo026 :
ตอบกลับโพส