คาทอลิก กับ โปรเตสแตนท์

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
francisco xavier

ศุกร์ ก.พ. 29, 2008 12:06 pm

ขอบคุณสำหรับบทความครับ อ่านแล้วได้ประโยชน์เยอะมากจริง ๆ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ
vpjkmesivp

อังคาร มี.ค. 18, 2008 2:17 am

ผม รู้สึกดีมากที่ได้อ่าน ตลอดมา และผมก้อขอยกย่องจิงๆ แต่ ก่องผมมีความคิดไนไจว่า คาทอลิกอ่านพระคำภีร์หรือป่าว
แต่เมื่อได้มาเหงความคิดของพวกคุน ก้อ รู้สึกดีมาก ได้รับความรู้ พระคำของพระเจ้า และความคิดทั้งถูกและผิดของ
คุน ผม ขอถาม ความสงสัยของผมซักหน่อยจะได้หรือไม่

ผมเคยไปโพสถามไนเว็ปอื่น เรื่องนี้แหละเค้าไม่ยอมตอบผมแถมยังว่าผม
แต่ก้อสมควรครับ เพราะผมไช้อารมและความก้าวร้าวของผมไปมาก
ผมได้โดนต่อว่าจากทางคริสตจักรมากมายแต่ผมก้อยังไม่ประสบความ
ต้องการเลยแม้แต่น้อย แต่เมื่อได้มาอ่านไนกระทู้นี้ผมมีความยินดีและปรื้มปติ เปง
อย่างมากที่ผมได้รับความรู้ไป

ผมจะเข้าเรื่องที่ผมต้องการเลยละกันนะครับ

จาที่ได้อ่านมาไนช่วงแรก ผมเล่งเหงว่าโปรแตสแตนมีน้ำหนักมากกว่าเยอะไนด้าน
พระคำของพระเจ้า และผมเหงคุนพูด สัพวง มากเลย
เช่นไนเรื่องที่ว่าคำพูดของพระสันตะปาปา เปงคำของพระเยซูได้และมาแก้เอาตอนหลัง
เนี่ยผมสับสน สิ้งที่ผมทำคือการทำตามพระคำของพระเจ้าทุกประการ ไม่ว่าจะเปง
ไนเรื่องของการนมัสการ การประพฤติ

ที่ผมเหงว่าโปรแตสแตนมีน้ำหนักมากเพราะเค้าไช้พระคำของพระเจ้า ทุกอย่างที่คุน
ได้พูดมา แต่การนับถือของคาโทลิกยังมีหลายๆข้อที่ไม่มีพระคำของพระเจ้าสนับสนุน

เช่น ไนเรื่องของเจ้าแม่มารี ผมไม่เหงด้วยอย่างยิ่ง เลย ไนการเทียบ มนุด
สเหมือนพระเจ้า ผมได้ไปโพสถามไนเว็ปของคาโทลิกอื่นๆแล้ว ได้คำตอบมาว่า
เค้าครัทธา มานานแล้ว ก้อไม่ผิด ผมว่าไม่ผิดนะ แต่ที่ผิดคือที่ผมอ่าน
มา ที่ว่าพระเยซูเชื่อฟังนาง ผมว่านะครับ แม้แต่สาวกพระองค์ ๆ ยังล้างเท้าไห้เลยครับ
พระเยซูเชื่อฟังไม่ผิดหรอกครับ เพราะ จงเชื่อฟังบิดามารดา  ถ้าพระองค์ไม่เชื้อฟัง
แล้วความหวังไจ ของเราจะมีหรอครับ และอีกอย่าง ไนตอนเด็กของพระองค์
ได้บอกไว้อย่างชัดเจน ไนตอนที่พระเยซูไปที่วิหาร และ ไม่ได้กลับ
บ้านแต่อยู่โต้เถียงข้อพระคำอยู่ และนางมาเรียกลับมาตามหา พระเยซูพูดว่าอะไรคงรู้ดีนะครับ
จากคำพูด เหงได้ชัดเลยว่า นางมาเรียไม่ไช่แม่ ทางฝ่ายจิตวิญญาณ แต่พระเยซูต้องทำ
ตามที่นางบอกเพราะเชื่อฟังคำของพระเจ้า และ ไนตอนหนึ่งที่นางเชิญพระองค์ออกไป
เพราะเรื่อง คำสอนและการอัศจรรย์ของพระองค์ ทำไห้เหงว่านางไม่รับคำของพระองค์ด้วยซ้ำ
และ ไนตอนที่พระองค์กำลังสอนและเทศนาอยู่นั้น มีคนมาทูลว่า แม่ของและพี่น้องของพระองค์
เสด็จมา พระองค์ตรัสว่าอย่างไร เหงได้ชัดเจนเลยว่า เราเป็นพี่น้องกัน ทุกคนเท่าเทียมกันหมด
ฉะนั้น ที่โปรแตสแตนทำ ถูกแล้วครับ ไห้ได้เหงว่า คนล้างจานกับนักเทศน์ เท่ากัน  ::008:: ::008::

เอาอีกซักเรื่อง

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ผมเห็นว่า ทั้งโปรแตสแตน และ คาโทลิก คือเรื่องของผู้หญิง
ผมได้เหงว่าทั้ง2 นิกาย (หรืออาจไม่ไช่แต่ ทั่วโลกเรียกอย่างนั้น) มีผู้หญิงมาประ
กอบพิธีต่างๆ ทางศาสนา ทั้งๆที่ท่านเปาโล บอกไว้อย่างชัดเจน ไน 1ทีโมธี บทที่2 ตอนท้าย
ซึ่งผมไม่เหงด้วยอย่างยิ่งเลย เรื่องนางมาเรีย ผมยังพอรับได้ แต่นี้ผมรับไม่ได้
โปรดไห้คำชื้แนะด้วย

เอาละ2เรื่องก่องโปรดตอบด้วยงับ ไปละ
อักอย่าง ส่งมาทางอีเมลล์ผมกะได้นะ เผื่อผมกาไม่เจอ หรือโทรมาบอก 0869423384 แต่อย่ามาบอกที่บ้าน
คิกๆๆ
Batholomew
~@

อังคาร มี.ค. 18, 2008 11:46 am

ตอบคุณ vpjkmesivp ครับ ::001::

ผมเป็นคาทอลิกคนหนึ่งนะครับ อยากจะชี้แจงในมุมความเชื่อของคาทอลิกบ้างครับ

คาทอลิกเชื่อในพระเจ้าหนึ่งเดียว ซึ่งประกอบด้วย 3 พระบุคคล คือ พระบิดา พระบุตร และพระจิต
เราเชื่อในพระวาจาของพระเจ้าครับ เราอ่านพระวาจาเหมือนกัน
แต่การตีความ ต้องยอมรับว่า นิกายต่างกัน การตีความก็ต่างกันไปด้วย

เรื่องพระแม่มารีย์ ขอเรียกว่าแม่พระนะครับ
อย่างหนึ่งที่ทำให้ผมรู้ว่าคุณไม่เข้าใจคาทอลิกคือ คุณบอกว่า "ยกย่องมนุษย์คนหนึ่งเทียบกับพระเจ้า"
อันนี้ ผมว่าคุณเข้าใจผิดนะครับ เพราะว่าคาทอลิกไม่ได้ยกแม่พระเสมอพระเจ้าเลย
แต่เรายกย่องให้เกียรติแม่พระในฐานะ "มารดาพระเจ้า" ครับ

คนที่พระเป็นเจ้าจะส่งพระบุตรมาบังเกิด พระองค์จะไม่ทรงเลือกคนที่พระองค์ทรงเห็นว่าดีที่สุดในบรรดามนุษย์คนใด ๆ หรอครับ
แต่พระองค์ทรงเลือก "แม่พระ" มาเป็นแม่ของพระเยซูเจ้า นั่นแสดงว่า แม่พระเป็นสิ่งสร้างที่ประเสริฐกว่าบรรดาสิ่งสร้างทั้งหมดของพระองค์ครับ

เรื่องที่พระองค์ทรงประทับที่พระวิหาร 3 วัน แล้วแม่พระตามหาพระองค์
ทราบครับ ว่าพระองค์ทรงต้องทำธุระให้พระบิดา แต่ในเวลานั้น พระองค์เองก็ยังไม่ถึงเวลาไม่ใช่หรอครับ
แม่พระเอง ด้วยความเป็นแม่ ลูกหายไป ตามเจอลูก ก็ไม่ได้เกรี้ยวกราด ด่าว่าพระเลย
ในทางกลับกัน แม่พระเองเก็บเรื่องต่าง ๆ นี้ไว้ในใจ ไม่เคยต่อว่าว่าทำไมลูกพูดแบบนี้
เพราะว่า แม่พระรู้ว่า เด็กคนนี้คือพระบุตรของพระเจ้า เด็กคนนี้วันนึงต้องทำเรื่องอันยิ่งใหญ่ เพื่อมนุษย์ทุกคน
แม่พระถือว่าเป็นมนุษย์ที่ประเสริฐที่สุด เพราะแม่พระเองทรงทำตามน้ำพระทัยของพระมาตลอดครับ

เรื่องที่พระองค์ทรงทำอัศจรรย์ แล้วพระองค์ตรัสว่า "คนที่ทำตามน้ำพระทัยของพระ คือ มารดาและพี่น้องของเรา"
ถูกครับ ทุกวันนี้ เราเองก็ได้ชื่อว่าเป็นน้องชายของพระเยซูเจ้า เราเป็นบุตรบุญธรรมขององค์พระบิดา
แม่พระ ผู้ซึ่งทำตามน้ำพระทัยของพระ ทำไมถึงเป็นมารดาของพระไม่ได้หล่ะครับ ถ้าคุณอ้างอิงจากพระวาจานี้

แม่พระ คือ มนุษย์คนหนึ่งซึ่งพระเป็นเจ้าทรงเลือกแม่พระเป็น "มารดาพระเจ้า"
คาทอลิกทุกคน รักพระเป็นเจ้าหนึ่งเดียว แต่ก็รักและให้เกียรติแม่พระด้วย
คาทอลิกสวดขอแม่พระ ไม่ใช่แม่พระที่ประทานพระหรรษทานนั้น
เพราะพระพรต่าง ๆ มาจากพระเป็นเจ้าทั้งสิ้น แม่พระเป็นเพียงผู้ช่วยเสนอวิงวอนอีกทางหนึ่ง

คาทอลิกสวดขอให้แม่พระช่วย เพราะว่า สิ่งใดก็ตามที่ "คนที่พระเจ้าโปรดปราน" ขอ ย่อมมีโอกาสได้รับมากกว่าเราที่เป็นคนบาปขอ
แต่ถามว่า ขอแม่พระแล้วไม่ได้ เป็นอะไรมั๊ย ขอตอบเลยว่า ไม่ได้เพราะว่านั่นคือน้ำพระทัยของพระ
แค่เรารู้ว่าแม่พระทรงช่วยเราแล้ว แต่น้ำพระทัยของพระมาก่อนครับ

ขอให้คุณอ่านอย่างเปิดใจนะครับ
คถณเองก็มีแม่เหมือนกัน
ถ้ามีคนรักคุณมาก เชื่อในคำของคุณทุกคำ แต่กลับไม่ให้เกียรติแม่ของคุณ คุณจะรู้สึกยังไงครับ?

เรื่องผู้หญิงมาประกอบพิธีทางศาสนา ผมไม่ทราบครับ
รู้แต่ว่า คาทอลิกไม่มีธรรมเนียมให้ผู้หญิงถวายมิสซาครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 18, 2008 12:07 pm

เชิญอ่านกระทู้ดังต่อไปนี้  เพื่อให้เข้าใจบทบาท น่าหน้าที่
และ ความเชื่อที่ถูกดต้องของคาทอลิกที่มีต่อแม่พระนะคะ

กระทู้นี้ อ่าน Reply ที่ 4 / 5 /6
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=787.0

กระทู้นี้อ่าน Reply ที่ 6 / 7/ 8
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 221#p78221

ท่าทีที่ถูกต้องในการแสดงความศรัทธาภักดีต่อพระนางมารีย์
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 8276#p8276

†ผู้นับถือแม่พระมิได้มีแต่ชาวคาทอลิก†
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 055#p72055

ใครบ้างกล่าว "วันทามารีอา", ชุด "มารดาพระศาสนจักร มารดาคริสตชน"
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 903#p68903

พระมารดามารีย์-กระจกเงาความยุติรรม โดยพระคาลดินัล นิวแมน
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=6054.0

+++++++++++++++++

คาทอลิกไม่มีผู้หญิงประกอบพิธีกรรมทางศาสนาค่ะ 
ผู้หญิงในคาทอลิกไม่มีหน้าที่ใด ๆ ในพิธีเหมือนบาทหลวง

หน้าที่ของผู้หญิง นักบวชหญิง ในคาทอลิก
เป็นเหมือนนางมาร์ธา มารีย์  พระแม่มารีย์ และ อื่น ๆ ในสมัยเริ่มแรกทั้งนั้น
คือช่วยเหลือ และ ให้การสนับสนุนเบื้องหลัง 
ไม่ได้ประกอบพิธีกรรมทางศาสนาใด ๆ ยกเว้นการนำสวด และการอภิบาล

คุณไปเอาความรู้ผิด ๆ นี้มาจากไหนคะ

+++++++++++++++++++++++++

พระสันตะปาปา เราเชื่อว่าเป็นตัวแทนของพระเยซูเจ้าในโลกนี้

ดังที่พระเยซูแต่งตั้ง นักบุญเปโตรให้ดูแล้วพระศาสนาจักร
เราเชื่อว่านักบุญเปโตร คือ พระสันตะปาปา องค์แรก
และสืบทอดอำนาจการดูแลต่อ ๆ กันมา จนถึงปัจจุบัน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มี.ค. 19, 2008 3:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร มี.ค. 18, 2008 12:12 pm

ปล.

ช่วยเขียนภาษาไทยถูก ๆ เวลาถามเรื่องจริงจังด้วยนะคะ
เพราะอ่านแล้วเวียนหัว  เหง เปง  ไม้ ใ ไม้ ไ
สลับกันไปหมด 

มันทำให้คำถาม คำตอบ ของคุณไม่น่าเชื่อถือ  เหมือนเด็กวัยรุ่นผมเกรียน
และรู้สึกเหมือนคุณถามเล่น ๆ เหมือนจะกวนประสาท ลองดี มากกว่า

ดิฉันคิดว่า ที่คุณโดนต่อว่าจากที่อื่น ๆ มา
อาจจะเป็นเพราะการเขียนแบบนี้  ที่คนอ่านตีความไปว่า
คุณมาป่วนบอร์ดเขา

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ

Little Lamb
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ มี.ค. 19, 2008 12:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พุธ มี.ค. 19, 2008 2:58 pm

vpjkmesivp เขียน:

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ผมเห็นว่า ทั้งโปรแตสแตน และ คาโทลิก คือเรื่องของผู้หญิง
ผมได้เหงว่าทั้ง2 นิกาย (หรืออาจไม่ไช่แต่ ทั่วโลกเรียกอย่างนั้น) มีผู้หญิงมาประ
กอบพิธีต่างๆ ทางศาสนา ทั้งๆที่ท่านเปาโล บอกไว้อย่างชัดเจน ไน 1ทีโมธี บทที่2 ตอนท้าย
ซึ่งผมไม่เหงด้วยอย่างยิ่งเลย เรื่องนางมาเรีย ผมยังพอรับได้ แต่นี้ผมรับไม่ได้
โปรดไห้คำชื้แนะด้วย

แนวคิดเหมือนพวกพยานพระยะโฮวาห์ .............

ป.ล. อ่านพระคัมภีร์ แต่ไม่รู้จักพระเยซู ตีความแบบฟารีสี จะอ่านทำไมล่ะครับ
Jeab Agape
~@

ศุกร์ พ.ค. 23, 2008 8:25 pm

อยากจะดึงขึ้นมาให้อ่านอีกครั้ง คร้าบ : emo036 :
YRNN
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 9:23 am

ทำยังไงชาวคริสต์ถึงจะรวมเป็นหนึ่ง เพื่อรับมือกับมาร หรือเหตุร้ายให้อนาคต
ใครจะมาเปลี่ยนแปลงเพื่อให้คริสต์เป็นหนึ่งเดี่ยว ผมเชื่อว่ายุคของผมต้องมีแต่ความว่ารักกันไม่แบ่งแยกนิกาย เพราะเรามีบิดาองค์เดียวกัน
YRNN
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 07, 2009 9:38 am

พี่น้องรู้ไหม การที่เราแตกแยกกันเช่นนี้ "มารยิ้ม" เพราะแผนการของมันจะได้สำเร็จโดยง่าย 
ถ้าพี่น้องรวมกั้นเป็นแผนดินเดียวกันล่ะก้อ โอกาสที่มารจะแทรกซึมก็เป็นงานยากของมัน
พวกเราแพ้มันฝ่ายโลกแล้วครับ ตั้งแต่เหล่าผุ้นำความเชื่อแบ่งแยก นับแต่บัดนี้ มารได้ใช้ความแตกแยก ใช้เป็นเครื่องหาเงิน
เปิดโอกาสในสิ่งที่ชั่วร้ายแสดงผล มันเป็นจุดเริ่มที่ว่า โลกต้องจบสิ้น เนื่องมาจาก ลูกๆ ของพระองค์ไม่สามัคคีกัน
พระองค์สามารถทำร้ายมารได้ โดยพระองค์ให้พวกเราทำ แต่เราก้อแตกแยกเช่นนี้... 

คิดใหม่ครับ รวมกันเป็นหนึ่งอีกครั้ง สู้ต่อความมืดที่กำลังคุกคาม
Isolation

ศุกร์ พ.ค. 08, 2009 3:56 am

ผมเป็นคนศรัทธาในคาทอลิกเพราะ
1.เป็นศาสนจักรเริ่มเเรก
2.มีพระสันตะปาปา
คุณเคยขีดเครื่องหมายถูกหรือเปล่าถ้าขีดถูกแล้วคุณดูว่ามันถูกก็ถูกอยู่เเล้ว
ถ้าคุณขีดเครื่องหมายผิดเห็นมันผิดมันก็ผิดมันก็ชัดแจ้งเพราะคุณเห็นมันกับตา...
ถ้าอยากรู้อะไรต้องศึกษาให้เยอะๆครับอย่าคิดเองเออเองมันไม่ถูก
เพราะฉะนั้นถ้าคุณอยากรู้คาทอลิกเป็นอย่างไรก็ต้องมาลองดูเองครับ
แล้วคุณก็จะรู้เองครับผมบ๊ายบาย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 08, 2009 4:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 08, 2009 10:37 pm

WIN พิราบขาว เขียน: ผมเป็นคนศรัทธาในคาทอลิกเพราะ
คุณเคยขีดเครื่องหมายถูกหรือเปล่าถ้าขีดถูกแล้วคุณดูว่ามันถูกก็ถูกอยู่เเล้ว
ถ้าคุณขีดเครื่องหมายผิดเห็นมันผิดมันก็ผิดมันก็ชัดแจ้งเพราะคุณเห็นมันกับตา...
ถ้าอยากรู้อะไรต้องศึกษาให้เยอะๆครับอย่าคิดเองเออเองมันไม่ถูก
เพราะฉะนั้นถ้าคุณอยากรู้คาทอลิกเป็นอย่างไรก็ต้องมาลองดูเองครับ
แล้วคุณก็จะรู้เองครับผมบ๊ายบาย
เสียใจ...ไม่ศรัทธาในพระเป็นเจ้า : xemo023 :
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 8:50 am

Batholomew เขียน:
WIN พิราบขาว เขียน: ผมเป็นคนศรัทธาในคาทอลิกเพราะ
เสียใจ...ไม่ศรัทธาในพระเป็นเจ้า : xemo023 :
เห็นด้วย แต่ถ้าให้เป็น Holistic คือพระตรีเอกภาพ คร้าบ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 8:52 am

YRNN เขียน: ทำยังไงชาวคริสต์ถึงจะรวมเป็นหนึ่ง เพื่อรับมือกับมาร หรือเหตุร้ายให้อนาคต
ใครจะมาเปลี่ยนแปลงเพื่อให้คริสต์เป็นหนึ่งเดี่ยว ผมเชื่อว่ายุคของผมต้องมีแต่ความว่ารักกันไม่แบ่งแยกนิกาย เพราะเรามีบิดาองค์เดียวกัน
พี่ YRNN ครับ ช่วยลดขนาด (ความยาว)ขอ อเวต้าหน่อย ก็จะเป็นพระคุณยิ่งคร้าบ เพราะรู้สึกสูญเสียพื้นที่ไปเยอะ : emo038 :
มาสตา

จันทร์ พ.ค. 25, 2009 2:11 pm

เคยโดนคริสจักรโปรเตสแต้นท์ดูถูกเขาไม่มองความเป็นมนุษย์ เอารัดเอาเปรียบ มีพระคัมภีร์ข้อนึงบอกว่า การดูถูกคนจนเป็นบาป ทั้งที่เราก็เรียนสาขาที่จะทำประโยชน์ให้กับประเทศ กลับมองว่าอย่างมากก็เป็นแค่หรือจะเป็นข้าราชการจนจน แม้กระทั่งคอร์นิก ก็ปฎิเสธที่จะให้ความช่วยเหลือกลับอยากจะช่วย อาเจย์ ปุริ หรือเด็กอินเตอร์มากกว่า
Isolation

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 2:50 am

ผมมีวิธีคับ
กระทู้นี้เก่ามากลืมอ่านวันที่
เราผู้ซึ่งเป็นคาทอลิกเราก็ตอบกับโปรเเตสเเต็นท์
ว่า ใครเป็นผู้แยกออกจากคาทอลิก
บาทหลวงรูเธอร์รันนั้นเอง
เเล้วก็ ให้เขาเรียนรู้ประวัติศาสตร์ศาสนาคริสต์
เยอะแยะมากไม่เห็นเคยกล่าวถึงโปรเเตสเเต็นท์เลย
แต่ในเมื่อทุกอย่างมันมาถึงขนาดนี้เกินเลยเเล้ว
ก็ต้องปล่อยไปนะครับแต่จะนิกายใดแต่ก็ยังมี
พระบิดาพระบุตรและพระจิตเจ้า อาแมน ครับ...
ในใบล้างบาปของผมอะครับมันเขียนว่า
จงไปสั่งสอนเขาในพระนามพระบิดาพระบุตรเเละพระจิต : xemo026 :
Prod Pran

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 8:03 pm

มาสตา เขียน: เคยโดนคริสจักรโปรเตสแต้นท์ดูถูกเขาไม่มองความเป็นมนุษย์ เอารัดเอาเปรียบ มีพระคัมภีร์ข้อนึงบอกว่า การดูถูกคนจนเป็นบาป ทั้งที่เราก็เรียนสาขาที่จะทำประโยชน์ให้กับประเทศ กลับมองว่าอย่างมากก็เป็นแค่หรือจะเป็นข้าราชการจนจน แม้กระทั่งคอร์นิก ก็ปฎิเสธที่จะให้ความช่วยเหลือกลับอยากจะช่วย อาเจย์ ปุริ หรือเด็กอินเตอร์มากกว่า
เสียใจด้วยถ้าคุณถูกปฏิบัติเช่นนั้น

เพราะพระคัมภีร์สอน โดยเฉพาะพระบัญญัติใหญ่ 2 ข้อ ข้อที่สองนั้น คือ "จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตัวเอง"

ส่วนการดูถูกคนยากจน นั่นคงจะผิด เพราะพระเยซูเจ้าเอง ทรงถือกำเนิดในครอบครัวชาวบ้านที่ยากจน
เพื่อจะให้คนจนเข้าถึงพระองค์ได้

ส่วนเรื่องการช่วยเหลือเราก็คงไม่ทราบนโยบายของคริสตจักร หรือองค์นั้นๆ จริงๆ  เช่นพวกเขาอาจจะทำงานกับกลุ่ม
คนชายขอบ คนด้อยโอกาส ผู้ลี้ภัย หรือเปล่า จึงมองว่าจะให้แก่คนต่างชาติ
ตอบกลับโพส