คิดอย่างไรกับการไปนมัสการทั้งโบสถ์คาทอลิกและคริสต์เตียน

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Stephen

จันทร์ ธ.ค. 25, 2006 10:31 pm

คิดอย่างไรกับการไปนมัสการทั้งโบสถ์คาทอลิกและคริสต์เตียนคือผมเป็นคริสเตียนมาก่อน
เปลี่ยนมาเป็นคอทอลิกแต่ไม่ค่อยรู้จักใครมากนักเลยอยากไปนมัสการที่โบสถ์คริสต์เตียนบ้าง
แต่ก็คิดว่ามันจะดีหรือเปล่าคนเขาจะคิดอย่างไรกับเรา ใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ  ::017::
sasuke
~@

จันทร์ ธ.ค. 25, 2006 10:34 pm

คาทอลิกกับคริสเตียนผมว่าต่างกันก็แค่ชื่อเท่านั้นนะครับ
เราต่างไปเข้าวัดก็เพื่อเข้าไปหาพระ เข้าไปนมัสการพระเหมือนกันครับ ไม่มีเหตุผลที่เขาจะมองเราแปลกๆหรอกครับ
Batholomew
~@

จันทร์ ธ.ค. 25, 2006 10:38 pm

ไม่แปลกหรอกครับ
ถือว่าเรามานมัสการพระองค์นะครับ ที่ไหนก็เหมือนกันครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 25, 2006 10:39 pm

ก็ถามสิครับว่า เราไปนมัสการ

สิ่งใดคือ เป้าหมาย

เราไปเพื่อ นมัสการขอบคุณพระเจ้า

ก็เป้นเรื่องระหว่างเรากับพระองค์ครับ

ไม่ต้องใส่ใจเสียงคนอื่นมากเกินไปหรอกครับ ::004::
อันตน
~@

อังคาร ธ.ค. 26, 2006 8:39 am

แต่สำหรับผม เห็นว่าเอาอย่างใดอย่างหนึ่งดีกว่า ถ้าจะไปหาเพื่อนก็ไปเถอะครับ ผมเองก็ยังไปมาหาสู่กับพี่น้องที่สนิทๆกันสมัยอยู่โบสถ์เหมือนกัน แต่เรื่องไปนมัสการไม่ไปครับ ยกเว้นไปจังหวะเขามีพิธีกันอยู่พอดีก็ไปนั่งให้เกียรติเขา เรื่องนมัสการสรรเสริญพระเจ้าใช่ครับที่ ตรงไหนก็นมัสการพระเจ้าเหมือนกัน แต่เราต้องมีอัตลักษณ์ของเราอยู่บ้าง เราไปร่วมพิธีกับเขาเพื่อให้เกียรติกันเพื่อความสมัครสมานกันตรงนั้น ผมว่าไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าเราหาพระเจ้าไม่เจอในอัตลักษณ์ของเราจนต้องไปแสวงหาจากตรงอื่นๆผมว่าสุดท้ายเราก็จะไม่ได้อะไรนะผมว่า

แต่ถ้าแบบว่าที่วัดไม่มีเพื่อนแล้วอยากไปหาเพื่อนเก่าที่โบสถ์ ก็ไปเยี่ยมกันได้ครับไปตอนพิธีก็ได้ครับไปเพื่อสร้างความเข้าใจกัน ไปเพื่อสรรเสริญพระเจ้าด้วยกันบ้างก็ดีครับ แต่ว่าไม่ควรจะไปเพราะว่านมัสการที่วัดแล้วไม่มีเพื่อนไม่อบอุ่น ความรักอบอุ่นอยู่ทุกที่อยู่แล้ว อย่างในวัดเองแม้จะดูเหมือนว่าเสร็จพิธีต่างคนต่างไป แต่จริงๆความอบอุ่นความรักของพระก็ยังมีอยู่นะครับ ตอนแบ่งปันสันติสุขให้พี่น้องรอบๆตัว ยิ้มให้เขาดูสิครับ หรือว่าลองนั่งรถเมล์ไปวัดดูสิครับแล้วทักทายคนที่นั่งรถเมล์ไปวัดด้วยกัน หรือว่าถ้าเขาขับรถไปกันเกือบทั้งสิ้น ลองขออาศัยรถเขาออกมาปากทางดูสิครับ ผมได้เพื่อนอย่างนี้เยอะเหมือนกัน แต่ละคนก็น่ารักๆ ได้แบ่งปันศรัทธาซึ่งกันและกัน มีคุณป้าคนหนึ่งเจอกันที่ป้ายรถเมล์บ่อยๆ ยิ้มกันไปยิ้มกันมาคุยกันไปคุยกันมาแกก็บอกว่าที่บ้านแกมีคนไม่ยอมกลับใจคนหนึ่ง ผมเลยให้สายจำพวกเขียวแกไป แกก็เอาไปทำตามที่บอกปรากฏว่าคนๆนั้นก็ดีขึ้น เราก็คุยหนุนใจกันและกันเกือบทุกอาทิตย์ระหว่างรอรถเมล์หรือนั่งบนรถเมล์ อบอุ่นดีครับ  ::001::
Florian

อังคาร ธ.ค. 26, 2006 11:26 am

แม้จะเป็นเรื่องระหว่างเรากับพระ แต่ก็อาจต้องระวังเรื่องการเป็นที่สะดุดอยู่บ้างครับ  :angel:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 26, 2006 11:42 am

ตอบแบบตรงคำถามเลยคือคิดว่าเป็นรื่องธรรมดา สมัยเด็กๆ ก็เคยตามพ่อไปร่วมนมัสการในโบสถ์โปรแตสแตนท์บ้างเหมือนกัน
Phulasso

อังคาร ธ.ค. 26, 2006 8:01 pm

Stephen เขียน: คิดอย่างไรกับการไปนมัสการทั้งโบสถ์คาทอลิกและคริสต์เตียนคือผมเป็นคริสเตียนมาก่อน
เปลี่ยนมาเป็นคอทอลิกแต่ไม่ค่อยรู้จักใครมากนักเลยอยากไปนมัสการที่โบสถ์คริสต์เตียนบ้าง
แต่ก็คิดว่ามันจะดีหรือเปล่าคนเขาจะคิดอย่างไรกับเรา ใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ  ::017::
ประเด็น
น้องกล่าวว่าไปนมัสการทั้งสองโบสถ์ นั้นเป็นเรื่องไม่ปกติ เพราะมีผู้ปฏิบัติเช่นนี้ไม่มากจะว่าน้อยมากก็ว่าได้ แต่ไม่ผิดแปลกสามารถทำได้ พระอยู่ทุกแห่ง
แต่สำหรับคาทอลิก มีประเด็นสำคัญตรงที่มีความจำเพาะ คือการร่วมถวายบูชามิสซาในวันอาทิตย์ เป็นข้อกำหนดตามบัญญัติของพระศาสนาจักรคาทอลิกที่ต้องปฏิบัติ
เมื่อน้องเป็นคาทอลิก การไปนมัสการในโบสถ์คริสเตียน ไม่สามารถทดแทนการไปร่วมถวายบูชามิสซาในวันอาทิตย์ได้ แปลง่ายๆก็คือต้องไปวัดคาทอลิกวันอาทิตย์เป็นหลัก ไม่ใช่สลับอาทิตย์นี้ไปโบสถ์คริสเตียน อีกอาทิตย์ไปโบสุถ์คาทอลิก ไม่ได้จ้า
Big_TC29

อังคาร ธ.ค. 26, 2006 8:20 pm

Phulasso เขียน:
Stephen เขียน: คิดอย่างไรกับการไปนมัสการทั้งโบสถ์คาทอลิกและคริสต์เตียนคือผมเป็นคริสเตียนมาก่อน
ประเด็น
น้องกล่าวว่าไปนมัสการทั้งสองโบสถ์ นั้นเป็นเรื่องไม่ปกติ เพราะมีผู้ปฏิบัติเช่นนี้ไม่มากจะว่าน้อยมากก็ว่าได้ แต่ไม่ผิดแปลกสามารถทำได้ พระอยู่ทุกแห่ง
แต่สำหรับคาทอลิก มีประเด็นสำคัญตรงที่มีความจำเพาะ คือการร่วมถวายบูชามิสซาในวันอาทิตย์ เป็นข้อกำหนดตามบัญญัติของพระศาสนาจักรคาทอลิกที่ต้องปฏิบัติ
เมื่อน้องเป็นคาทอลิก การไปนมัสการในโบสถ์คริสเตียน ไม่สามารถทดแทนการไปร่วมถวายบูชามิสซาในวันอาทิตย์ได้ แปลง่ายๆก็คือต้องไปวัดคาทอลิกวันอาทิตย์เป็นหลัก ไม่ใช่สลับอาทิตย์นี้ไปโบสถ์คริสเตียน อีกอาทิตย์ไปโบสุถ์คาทอลิก ไม่ได้จ้า
เห็นด้วยกับความคิดนี้ครับ และขอเสริมอีกอย่าง ความเชื่อโปรแตสตันท์ กะคาทอลิก ต่างกันโดยสิ้นเชิง เดี๋ยวอาจจะสับสนกับข้อความเชื่อได้ครับ แล้วก็อีกอย่าง การปฎิบัติตัว ข้อคำสอนของเค้าก็ไม่เหมือนเราเลยด้วยฉะนั้น ผมว่านะครับ ไปวัดคาทอลิกน่ะดีที่สุดแล้วครับ

ปล.จากอดีตโปรแตสตันท์
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 27, 2006 2:22 am

พระเจ้าทรงเป็นพระวิญญาณและผู้ที่นมัสการพระองค์ต้องนมัสการด้วยจิตวิญญาณและความจริง
พระวรสาร ยอห์นบทที่ 4 บาทที่ 24 และ สังฆธรรมนูญเรื่องพิธีกรรมศักดิ์สิทธิ์ ข้อ 103
................การร่วมพิธีมิซซาที่เป็นบทปฏิบัติว่าด้วยคารวกิจของคริสตชนนั้น จุดมุ่งหมายในเบื้องปลายคือ การแสดงออกอย่างเต็มที่ในพระคริสตเจ้า ทั้งพระศาสนจักรยังได้แทรกอรรถ(ความหมาย)ลึกซึ้งในพิธีการต่างๆในระยะหลังๆ เป็นเรื่องของเราเองว่า เราไปแต่ตัวใจไม่เอาไปหรือเอาใจไปแต่ใจไม่สัมผัสกับพระ หรือเปล่า?
.................สิ่งที่คนตั้งกระทู้ต้องระลึกคือ "จิตวิญญาณ"และ"ความจริง" จักต้องมีพร้อมทั้งสองสิ่งขาดกันไม่ได้ ถ้ามีแล้ว!!!ไปที่ไหนก็ไปเถอะ ใครจะมองอย่างไรไม่รู้ แต่"พระองค์เฝ้ามองเราอยู่"
Phulasso

พุธ ธ.ค. 27, 2006 3:56 pm

[quote="Man of Macedonia"]
พระเจ้าทรงเป็นพระวิญญาณและผู้ที่นมัสการพระองค์ต้องนมัสการด้วยจิตวิญญาณและความจริง
.................สิ่งที่คนตั้งกระทู้ต้องระลึกคือ "จิตวิญญาณ"และ"ความจริง" จักต้องมีพร้อมทั้งสองสิ่งขาดกันไม่ได้ ถ้ามีแล้ว!!!ไปที่ไหนก็ไปเถอะ ใครจะมองอย่างไรไม่รู้ แต่"พระองค์เฝ้ามองเราอยู่"
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 12:27 pm

นมัสการ/มิสซา ที่ใดที่หนึ่งประจำ แล้วก็ไปเยี่ยมกันเป็นครั้งคราว น่าจะดีที่สุด : emo038 :
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2006 1:42 pm

Jeab Agape เขียน:
นมัสการ/มิสซา ที่ใดที่หนึ่งประจำ แล้วก็ไปเยี่ยมกันเป็นครั้งคราว น่าจะดีที่สุด : emo038 :

::001:: เห็นด้วยกับน้องเจี๊ยบจ๊ะ
St.paul

เสาร์ ธ.ค. 30, 2006 2:19 pm

bigect07 เขียน:
Phulasso เขียน:
ประเด็น
เห็นด้วยกับความคิดนี้ครับ และขอเสริมอีกอย่าง ความเชื่อโปรแตสตันท์ กะคาทอลิก ต่างกันโดยสิ้นเชิง เดี๋ยวอาจจะสับสนกับข้อความเชื่อได้ครับ แล้วก็อีกอย่าง การปฎิบัติตัว ข้อคำสอนของเค้าก็ไม่เหมือนเราเลยด้วยฉะนั้น ผมว่านะครับ ไปวัดคาทอลิกน่ะดีที่สุดแล้วครับ

ปล.จากอดีตโปรแตสตันท์

ใช่ครับมาสนับสนุนครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 30, 2006 3:06 pm

Phulasso เขียน: เมื่อน้องเป็นคาทอลิก การไปนมัสการในโบสถ์คริสเตียน ไม่สามารถทดแทนการไปร่วมถวายบูชามิสซาในวันอาทิตย์ได้ แปลง่ายๆก็คือต้องไปวัดคาทอลิกวันอาทิตย์เป็นหลัก ไม่ใช่สลับอาทิตย์นี้ไปโบสถ์คริสเตียน อีกอาทิตย์ไปโบสุถ์คาทอลิก ไม่ได้จ้า

ถูกต้อง ทุกสัปดาห์ เราต้องไปรับศีลมหาสนิท ในข้อเชื่อในการสถิตย์ของพระจิตเจ้า ก่อนครับ

ซึ่งในพิธีมหาสนิท ของโปรแตสแตนท์ เป้นแค่การรำลึก ไม่เชื่อการสถิตของพระจิต

จะไปก็ไปได้ แต่มันแทนกันไม่ได้ ::004::
Prod Pran

เสาร์ ธ.ค. 30, 2006 8:49 pm

Jeab Agape เขียน:
เห็นด้วยกับน้องเจี๊ยบค่ะ

ส่วนที่จะเชียร์ว่า โบสถ์ใคร ดีกว่ากันนั้น ไม่สมควรค่ะ เพราะว่า เราแต่ละคน ถูกกับกรอบไม่เหมือนกัน ซึ่งพี่ศึกษามาพอสมควร บางคนเหมาะกับการเป็นคาทอลิกที่ทำให้จิตวิญญาณเติบโต บางคนถ้าอยู่กับโบสถ์โปรเตสแตนต์ทำให้ ความเชื่อมั่นคง และจิตวิญญาณเติบโต  พี่เชื่อว่าเราแต่ละคนไม่เหมือนกัน ที่ใดที่ทำให้คนๆนั้นรู้จัก และสนิทสนมกับ องค์พระผู้เป็นเจ้า มีความเข้าใจพระประสงค์ของชีวิตที่พระเจ้าเรียกมา หรือสามารถสนิทสนมกับพระวิญญาณ(พระจิต ) และที่สำคัญที่สุดต้องเข้าใจน้ำพระทัยของพระเยซูคริสต์ที่มีต่อชีวิตของเรา 

ขอพระเจ้าทรงอวยพรค่ะ
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 02, 2007 4:09 pm

ผมเองเป็นคาทอลิก แต่ชอบที่จะศึกษาพระคริสตเจ้า จึงไปเรียนความเชื่อพื้นฐานของโปรแตสเตนท์นิกายเพรสไบทีเรียน แล้วก็ร่วมนมัสการกับเขา แต่ยังไม่กล้ารับแผ่นปังเพราะกลัวเขาไม่ให้เพราะเป้นคาทอลิกแต่อยากรู้เลยมาร่วม ก็กลัวเหมือนกันว่าจะเป็นที่สะดุด แต่คงเพราะความรักของพระเจ้ากระมังที่ทำให้ไม่เกิดความกระด้างกระเดื่อง(หรือเขาคิดว่าผมกำลังจะเข้าโปรแตสเตนท์หรือเปล่าเนี่ย) และผมก็ไปMassกับโบสถ์ออร์โธด๊อกซ์(อยู่ตรงราชวิถีซอย22เป็นโบสถ์รัซเซีย) ผมบอกคุณพ่อตรงๆว่าอยากมาร่วมแต่ไม่ได้มาเปลี่ยน พ่อเขาให้และยินดีต้อวรับ แต่พ่อเขาขอแค่อย่ารับแผ่นปัง เพราะนิกายออร์โธด๊อกซ์ถือเรื่องนี้ ก็ทำตาม แล้วถ้าว่างๆผมก็ไปร่วมนมัสการกับคริสเตียนนิกายฟรีเมธอดิสต์ตรงปากเกรดด้วย ผมว่าการเรียนรู้ซึ่งกันและกันน่าจะเป็นสันติที่ดี แต่ผมก็ไม่ละทิ้งมิสซา ปกติก็ไปมิสซาวันพฤหัสอยู่แล้ว และคาทอลิกมีมิสซาหลายเวลาเลยไปร่วมต่อได้

แต่ยังไงควรเลือกซักนิกายที่เป็นหลักยึดถือดีกว่า(แม้ผมยังเลือกนิกายไม่แน่นอน แต่แนวโน้มว่าจะเป็นคาทอลิกต่อแน่ๆ) ผมว่าไม่ว่านิกายไหนเราก็มี "พ่อ"คนเดียวกัน เพียงแค่มองคนละมุมเท่านั้นเอง

อ้อมีคำถาม ผมจะผิดไหมถ้าไปร่วมกับมอรมอน ผมอยากรู้จักเขามากกว่านี้ แต่กลัวๆว่าเขาจะจับผมเข้าเลย
Phulasso

จันทร์ ก.พ. 05, 2007 4:11 pm

Mobster เขียน: ผมว่าไม่ว่านิกายไหนเราก็มี "พ่อ"คนเดียวกัน เพียงแค่มองคนละมุมเท่านั้นเอง

อ้อมีคำถาม ผมจะผิดไหมถ้าไปร่วมกับมอรมอน ผมอยากรู้จักเขามากกว่านี้ แต่กลัวๆว่าเขาจะจับผมเข้าเลย
การจะรู้จักช้าง ควรมองช้างทั้งตัวจ้า

การมองมุมใดมุมหนึ่งก็จะเห็นเพียงด้านเดียว
ถ้าเราเห็นภาพทั้งหมด เราจะเข้าใจเขาได้ว่า
ทำไมเขาจึงกระทำเช่นนั้น จากสาเหตุใด
การไปรวมกิจกรรมความเชื่อกับใคร ควรชี้แจงให้เขาทราบอย่างจริงใจ
อย่าทำลับล่อ จะทำให้เกิดความไม่ไว้วางใจกันได้
ตอบกลับโพส