†ชายโปรแตสแตนท์เห็นพระเยซูเจ้าในศีลมหาสนิท†

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ม.ค. 03, 2007 3:08 pm

From St. Chales Herald Guide
Sep 14, 2006    By Ann Taylor: annt@heraldguide.com
ชายโปรแตสแตนท์เห็นพระเยซูเจ้าในศีลมหาสนิท

รูปภาพ

ในวันขอบคุณพระเจ้า , แอนดี้ เพตตี้ (Andy Petty of Gretna )ได้เห็นบางอย่างที่เขาจะไม่ลืมเลย. เขายังจดจำได้ติดตามาจนทุกวันนี้.

มันเริ่มต้นเมื่อเพตตี้ไปเยี่ยมโบสถ์พระมารดานิจจานุเคราะห์ที่ เมืองรีเวอร์ทาวน์. เขาไม่รู้ว่ามีใครบางคนกำลังรอเขาอยู่.

เพตตี้ซึ่งสังกัดประจำอยู่กับโบสถ์ Worldwide Church of God ซึ่งเป็นโปรแตสแตนท์ ได้ไปที่โบสถ์พระมารดาฯ กับคู่หมั้น, ไอนา (Ina). ซึ่งพูดกับเขาว่า "ให้เราไปโบสถ์กันเถอะ" เขานึกเพียงว่าจะไปดูโบสถ์ที่จะทำพิธีแต่งงาน.

เขาบอกว่า "ผมไม่เคยไปโบสถ์นี้หรือเคยได้ยินชื่อของโบสถ์นี้มาก่อน" เขาเคยเห็นศีลมหาสนิทในโบสถ์คาทอลิกซึ่งไม่เหมือนของทางโปรแตสแตนท์ที่เขาคุ้นเคยซึ่งเขาเรียกว่า cracker

เพตตี้ไม่นึกฝันว่าชีวิตของเขาจะเปลี่ยนไปเมื่อเขาเข้าไปในโบสถ์พระมารดานิจจานุเคราะห์ ขณะมีพิธีกรรมประจำวันอยู่

เมื่อเขาเพ่งมองไปที่ศีลมหาสนิท, เขาประหลาดใจที่เห็น "ชายมีหนวดเครา" มองกลับมาที่เขา. ชัดเจนแจ่มแจ้ง. เขาไม่ตระหนักว่ากำลังเห็นภาพนิมิต, คิดแต่เพียงว่านี่เป็นส่วนหนึ่งของพิธีอวยพร. ด้วยคิดว่าภาพนั้นเป็นภาพฉาย,เขาจึงมองหาว่ามันฉายมาจากที่ใด.

"ผมเห็นภาพชายมีหนวดเคราตั้งแต่ส่วนที่เป็นบ่าขึ้นมาอยู่ในศีลมหาสนิท. และผมก็มองไปรอบๆเพื่อหาว่าภาพฉายนี้ฉายมาจากที่ไหน" แต่เขาหาไม่พบ

"คู่หมั้นของผมกำลังสวดภาวนาอยู่. ผมทรุดนั่งลงที่ม้านั่งและพลั้งปากออกมาว่า "คุณเห็นภาพนั้นไหม?" "เห็นอะไร?" เธอตอบ. "มันอยู่ที่นั่นไง, คุณไม่เห็นหรือ?" ผมบอก. แต่ไอนาไม่เห็นอะไรเลย

เพ็ตตี้มีความสงสัย, จากภูมิหลังที่เรียนมาทางด้านวิทยาศาสตร์/ปฐพีวิทยา (เขาทำงานอยู่ในกระทรวงมหาดไทยของสหรัฐในตำแหน่ง นักปฐพีปีโตรเลียมศาสตร์ petroleum geologist) เขาไม่เชื่อในสิ่งที่พิสูจน์ไม่ได้. ภาพที่เห็นทางด้านฝ่ายจิตครั้งนี้ก็อยู่ในนิยามอันนี้ด้วย

แต่ไอนาคิดอีกแบบ. "ภรรยาของผม (เขาแต่งงานในเดือนสิงหาคม) ตื่นเต้นมากและบอกกับคนในครอบครัวว่าผมเห็นพระเยซูเจ้า"

เพตตี้ยังคงระมัดระวังในการที่จะเชื่อ "ผมยังไม่รู้วาอะไรเป็นอะไรและเรียกภาพนั้นว่า ภาพของชายมีหนวดเครา - ไม่ได้เรียกว่า พระเยซูเจ้า"

นอกจากนั้น, โบสถ์ที่เขาสังกัดยังสอนว่า พระเยซูมีผมสั้น,ไม่ใช่ผมยาวหรือมีหนวดเครายาว. เขาสังกัดอยู่กับโบสถ์นี้นาน 40 ปี และเป็นเวลาถึง 30 ปีที่เขาได้รับการสอนว่า พระสันตะปาปาและศาสนจักรคาทอลิกเป็น antichrist.

เพตตี้เล่าเรื่องให้คุณพ่ออธิการโบสถ์พระมารดาฯ ฟังว่าเกิดอะไรขึ้น. "คุณพ่ออธิการบอกผมว่า ผมได้รับพระคุณพิเศษและถ้าผมต้องการมาเป็นคาทอลิก,ท่านก็จะทำพิธีให้ผม" เพตตี้ได้ทำตามที่ท่านแนะนำ

ทั้งที่ยังไม่รู้แน่ชัดว่าควรทำอย่างไร, ในวันหนึ่ง, เพตตี้ได้เห็นภาพนั้นอีกครั้งที่โบสถ์นี้. "ผมเริ่มตระหนักว่าผมต้องไปพูดคุยกับพระสงฆ์เพื่อเข้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งของโบสถ์" เขากล่าว. เขาและไอนาปัจจุบันอาศัยอยู่ที่ Metairie และร่วมพิธีของโบสถ์ทุกสัปดาห์. "ผมไม่เคยขาดการร่วมพิธีเลย ยกเว้นเมื่อหยุดพักร้อนและไปเที่ยวที่อื่น"

http://uk.geocities.com/palangjai2004/p ... ntMan.html
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ ม.ค. 03, 2007 3:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

พุธ ม.ค. 03, 2007 9:43 pm

อ่านเรื่องนี้แล้วนึกถึงเรื่องนี้เหมือนกันครับ

หนุ่มน้อยโปรเตสตันกับบทวันทามารีอา
http://www.geocities.com/prakobkit/word/enew08.htm
ตอบกลับโพส