เมื่อไรที่คริสตชนทุกนิกายจะรับศีลมหาสนิทร่วมกันได้

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 31, 2007 8:47 am

จากการที่ผมได้เข้าไปคลุกคลีอยู่ในวงการคริสตสัมพันธ์ ซึ่งต้องมีการเสวนาและเข้าร่วมพิธีกรรมของนิกายอื่น จะมีช่วงนึงที่น่าอึดอัดใจมาก คือ ภาครับศีลมหาสนิท ผมได้มีโอกาสไปร่วมพิธีนมัสการกับโปรแตสแตนท์พร้อมกับพระสงฆ์คาทอลิก เราคาทอลิกจะไม่ออกไปรับศีลมหาสนิทของเขา  แม้แต่ตอนที่พี่น้องลูเธอร์แรนมาร่วมมิสซาของคาทอลิก เขาก็ไม่ออกไปรับศีลมหาสนิทของเรา ทั้ง ๆ ที่เขาก็มีพระสงฆ์และทำมิสซาเหมือน ๆ คาทอลิก แต่ผมก็เห็นว่าผู้ที่อยู่ในคณะลูเธอร์แรน แบปติสต์ ก็ออกไปรับมหาสนิทของเพรสไบทีเรียนได้ มีพียงคาทอลิกที่ไม่ได้ออกไปรับ แม้แต่ตอนที่สมเด็จพระสันตะปาปาเบเนดิกต์ที่ 16 ไปเยือนตุรกี เวลาที่พระองค์เข้าไปร่วมพิธีมิสซาของออร์โธดอกซ์ พระองค์ก็ไม่ได้รับศีลมหาสนิทของพวกเขา และเมื่อพระองค์ประกอบพิธีมิสซาพวกออร์โธดอกซ์ก็ไม่ออกมารับศีลมหาสนิทของคาทอลิก 

เมื่อไรลูก ๆ ของพระเจ้าจะรับประทานอาหารจากสวรรค์ร่วมกันได้นะครับ คิดว่ามีหนทางใดบ้างครับที่จะทำให้เรารับศีลมหาสนิทด้วยกันได้
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 31, 2007 8:59 am

ความเชื่อ ของแต่ละนิกาย ยังแตกต่างกันอยู่

การทำพิธี ของ ศิษยาภิบาล เป็นเพียง การรำลึกเฉยๆ เท่านั้น

ไม่เชื่อ ของการสถิตขององค์พระตรีเอกภาพ ในแผ่นปังนั้น ครับ

ก็ต้องดูกันต่อไป ::012::
St.paul

พุธ ม.ค. 31, 2007 10:26 am

เป็นไปได้ยากถ้ายังมีพวกหัวรุนแรงในโปรชอบด่าศาสนาอื่นอยู่
อันตน
~@

พุธ ม.ค. 31, 2007 10:33 am

เป็นไปไม่ได้เหมือนกันถ้ายังมีคาทอลิกหัวอนุรักษ์สุดโต่ง ทีคอยรังเกียจต่างนิกายอยู่ ::011::
Big_TC29

พุธ ม.ค. 31, 2007 9:06 pm

มันจะเป็นไปได้ก็ต่อเมื่อทุกนิกายมีข้อความเชื่อเดียวกันทั้งหมดครับ เหมือน ออโธด็อกกะเราไงครับ ที่เหมือนกันยังกะแกะ ต่างกันนิดเดียวเอง
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 8:39 am

ผมสงสัยว่า ทำไมคาทอลิกไม่ยอมรับปังและน้ำองุ่นของโปรแตสแตนท์ ผมคิดว่า เราน่าจะรับเพื่อเป็นเครื่องหมายว่า เราเชื่อวางใจในพระเยซูเจ้าเหมือนเขา ราเป็นพี่น้องกัน เราก็ไม่เชื่อว่าปังและน้ำองุ่นของเขาเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูจริง ๆ อยู่แล้ว ทรงโปรแตสแตนท์ก็เช่นกัน ก็ไม่เชื่อว่าขนมปังและน้ำองุ่นเปลี่ยนเป็นพระกายและพระโลหิต ก็แสดงว่าเราเชื่อตรงกัน คาทอลิกก็น่าจะถือว่า พิธีมหาสนิทของคริสเตียนเป็นการระลึกถึงเพียงอย่างเดียวก็ได้ ส่วนพิธีศีลมหาสนิทของคาทอลิกเราก็เชื่อแบบคาทอลิกเหมือนเดิม ถ้าคิดแบบนี้ก็น่าจะรับกันได้ ผมเห็นว่าคาทอลิกกลัวอย่างเดียวคือเป็นที่สะดุด มันจะสะดุดได้ก็เพราะไม่อธิบายกันถึงเหตุผล ถ้าอธิบายให้ทุกคนเข้าใจก็ไม่น่าจะมีใครสะดุด
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 8:46 am

Andreas เขียน: ผมสงสัยว่า ทำไมคาทอลิกไม่ยอมรับปังและน้ำองุ่นของโปรแตสแตนท์ ผมคิดว่า เราน่าจะรับเพื่อเป็นเครื่องหมายว่า เราเชื่อวางใจในพระเยซูเจ้าเหมือนเขา ราเป็นพี่น้องกัน เราก็ไม่เชื่อว่าปังและน้ำองุ่นของเขาเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูจริง ๆ อยู่แล้ว ทรงโปรแตสแตนท์ก็เช่นกัน ก็ไม่เชื่อว่าขนมปังและน้ำองุ่นเปลี่ยนเป็นพระกายและพระโลหิต ก็แสดงว่าเราเชื่อตรงกัน คาทอลิกก็น่าจะถือว่า พิธีมหาสนิทของคริสเตียนเป็นการระลึกถึงเพียงอย่างเดียวก็ได้ ส่วนพิธีศีลมหาสนิทของคาทอลิกเราก็เชื่อแบบคาทอลิกเหมือนเดิม ถ้าคิดแบบนี้ก็น่าจะรับกันได้ ผมเห็นว่าคาทอลิกกลัวอย่างเดียวคือเป็นที่สะดุด มันจะสะดุดได้ก็เพราะไม่อธิบายกันถึงเหตุผล ถ้าอธิบายให้ทุกคนเข้าใจก็ไม่น่าจะมีใครสะดุด
เอ ปังกับเหล้าองุ่นนี่เป็นกายกับโลหิตของพระคริตส์จริงๆเหรอ เพราะเท่าที่จำได้ "เปลี่ยนแผ่นปังเป็นพระกาย เหล้าองุ่นเปลี่ยนไปเป็นโลหิตพระบุตรา"  : xemo031 : หรือว่าผมจำผิดมาตลอดหว่า
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 8:56 am

คาทอลิกเชื่อว่าแผ่นปังและเหล้าองุ่นที่ถูกเสกด้วยพระสงฆ์ที่ได้รับการบวชอย่างถูกต้องตามหลักการสืบทอดจากอัครสาวกเท่านั้นที่เปลี่ยนเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูเจ้า ส่วนคริสเตียนไม่เชื่อเช่นนั้น
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 9:09 am

Andreas เขียน: คาทอลิกเชื่อว่าแผ่นปังและเหล้าองุ่นที่ถูกเสกด้วยพระสงฆ์ที่ได้รับการบวชอย่างถูกต้องตามหลักการสืบทอดจากอัครสาวกเท่านั้นที่เปลี่ยนเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูเจ้า ส่วนคริสเตียนไม่เชื่อเช่นนั้น
ผมก็เข้าใจอย่างเพชรว่านะ แต่ทีเพชรเขียนไว้ว่า "เราก็ไม่เชื่อว่าปังและน้ำองุ่นของเขาเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูจริง ๆ อยู่แล้ว" นี่หมายความว่ายังไงเหรอ งงอะครับ
warlock

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 9:24 am

อันตน เขียน:
Andreas เขียน: คาทอลิกเชื่อว่าแผ่นปังและเหล้าองุ่นที่ถูกเสกด้วยพระสงฆ์ที่ได้รับการบวชอย่างถูกต้องตามหลักการสืบทอดจากอัครสาวกเท่านั้นที่เปลี่ยนเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูเจ้า ส่วนคริสเตียนไม่เชื่อเช่นนั้น
ผมก็เข้าใจอย่างเพชรว่านะ แต่ทีเพชรเขียนไว้ว่า "เราก็ไม่เชื่อว่าปังและน้ำองุ่นของเขาเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูจริง ๆ อยู่แล้ว" นี่หมายความว่ายังไงเหรอ งงอะครับ
อยากกลับไปเป็นเด็ก  จะได้ช่วยมิสซาอีกกกกกกกกก    พระโลหิต(เหล้าองุ่น) ช่างจับจิตตรึงใจ หุหุหุ  บางที การมองข้ามบางสิ่ง(ไม่รู้ว่าจะสำคัญขนาดไหนอ่ะนะ) ก็ทำให้ชีวิตอยู่ง่ายและสงบขึ้น  ::011:: ::011:: ::011::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 10:36 am

อาจจะเพราะว่าเค้าทำเพื่อระลึกถึงเท่านั้นมั้งครับพี่
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 10:45 am

Batholomew เขียน:
อาจจะเพราะว่าเค้าทำเพื่อระลึกถึงเท่านั้นมั้งครับพี่
คาทอลิกเนี่ยนะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 10:56 am

อันตน เขียน: ผมก็เข้าใจอย่างเพชรว่านะ แต่ทีเพชรเขียนไว้ว่า "เราก็ไม่เชื่อว่าปังและน้ำองุ่นของเขาเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูจริง ๆ อยู่แล้ว" นี่หมายความว่ายังไงเหรอ งงอะครับ
ก็หมายถึงว่า คริสเตียนเค้าทำเพื่อระลึกถึงมั้งครับ เลยไม่เชื่อว่าการเสกปังและเหล้าองุ่นของคริสตังไม่ใช่พระกายพระโลหิตจริง ๆ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 10:59 am

Andreas เขียน:

เมื่อไรลูก ๆ ของพระเจ้าจะรับประทานอาหารจากสวรรค์ร่วมกันได้นะครับ คิดว่ามีหนทางใดบ้างครับที่จะทำให้เรารับศีลมหาสนิทด้วยกันได้
อ่านแล้วเศร้า
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 10:59 am

S.Paulvs De Bangkok เขียน: เป็นไปได้ยากถ้ายังมีพวกหัวรุนแรงในโปรชอบด่าศาสนาอื่นอยู่
แล้วสิ่งที่ตัวเองทำอยู่ล่ะต่างจากเค้าหรือเปล่า
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 12:53 pm

อย่ากระวนกระวายใจไป เดี่ยววันนั้นก็มาถึงเองแหละ ไม่มีใครรู้พระประสงค์ของพระเป็นเจ้านี่นา
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 2:46 pm

Batholomew เขียน: อาจจะเพราะว่าเค้าทำเพื่อระลึกถึงเท่านั้นมั้งครับพี่
ก็หมายถึงว่า คริสเตียนเค้าทำเพื่อระลึกถึงมั้งครับ เลยไม่เชื่อว่าการเสกปังและเหล้าองุ่นของคริสตังไม่ใช่พระกายพระโลหิตจริง ๆ

อธิบายแบบง่ายๆนะครับ

โปรแตสแตนท์นั้น มีความเชื่อในเรื่องศีลมหาสนิทต่างจากเรา คาทอลิคเชื่อว่าเมื่อพระสงฆ์ทำพิธีมิซซาและขอพระจิตอวยพรศีลแล้ว ศีลนั้นจะเป็น พระกายพระโลหิตจริง แต่ทางโปรแตสแตนท์ มองว่าเป็นเพียงพิธีที่ระลึกถึงเท่านั้น ไม่ได้เชื่อว่ามีการเปลี่ยนเป็นกายจริงโลหิตจริง และหลายๆครั้ง ในบางคริสตจักร เขาก็ให้คนที่มาเยี่ยมโบสถ์ครั้งแรกยังไม่รับเชื่อได้รับพิธีศีลรำลึกของเขาด้วย ในขณะที่คาทอลิคเราเพราะเชื่อว่าเป็นพระกายศักดิ์สิทธิ์จริงๆแล้ว  เราจึงอณุญาติเฉพาะคาทอลิคที่เตรียมตัวอย่างดีเท่านั้นมารับ เพราะเรามองว่าการให้คนที่อาจยังไม่มีความเชื่อมารับจะกลายเป็นการทุราจาร

ดังนั้นในพิธีนมัสการของโปรแตสแตนท์ ที่เพชรว่า เขาไม่ได้เชื่ออยู่แล้วว่าของเขาเองกลายเป็นกายและพระโลหิต และ เราก็ไม่ได้เชื่อว่าของเขาเป็นด้วยเหมือนกัน เราก็เลยน่าจะรับของเขาได้ไม่ผิด อย่างนี้ครับ
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 3:20 pm

อ่อ เข้าใจแล้ว :afro:
Big_TC29

พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 4:09 pm

warlock เขียน:
อยากกลับไปเป็นเด็ก  จะได้ช่วยมิสซาอีกกกกกกกกก    พระโลหิต(เหล้าองุ่น) ช่างจับจิตตรึงใจ หุหุหุ  บางที การมองข้ามบางสิ่ง(ไม่รู้ว่าจะสำคัญขนาดไหนอ่ะนะ) ก็ทำให้ชีวิตอยู่ง่ายและสงบขึ้น  ::011:: ::011:: ::011::
โห เฮียไม่ค่อยเลยนะ จะเอาอีกแล้วเหรอ ที่แอบกระดกไวน์มิสซาซะเกลี้ยงอีก จนคุณพ่อแทบไม่มีทำมิสซา ล้อเล่นน่า อย่าคิดมากนะเฮีย
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 02, 2007 8:53 am

ผมก็หมายความอย่างที่คุณโฮลี่กล่าวมานั่นแหละครับ คือ คาทอลิกน่าจะร่วมพิธีมหาสนิทของคริสเตียนได้ โดยออกไปรับปังและน้ำองุ่น เพราะผมรู้สึกว่า เมื่อได้ไปร่วมพิธีของเขา แล้วไม่ออกไปรับมันดูเป็นที่สะดุดมากกว่าเสียอีก ก่อนที่จะออกไปรับ ผู้ประกอบพิธีจะประกาศว่า "ขอเชิญผู้ที่เชื่อในพระเยซูคริสต์ ยึดพระองค์เป็นพระผู้ช่วยให้รอด แล้วได้สำนึกถึงความผิดบาปของตนแล้ว ออกมารับ.."

ในขณะเดียวกัน คริสเตียนก้น่าจะรับศีลมหาสนิทของคาทอลิกได้ เพราะกฎหมายพระศาสนจักรบอกไว้ว่า ผู้ที่รับศีลล้างบาปแล้วสามารถรับศีลมหาสนิทได้ และศาสนบริกรคาทอลิกสามารถให้ศีลมหาสนิทได้กับคริสตชนนิกายอื่น ที่เขาปรารถนาจะรับ โดยมีการยืนยันว่าเขาเชื่อว่าสิ่งที่เขารับ คือพระกายและพระโลหิตของพระเยซูเจ้าจริง ๆ ซึ่งถ้าหาเราประกาศก่อนรับศีลว่า "ขอเชิญคริสตชน ผู้ที่เชื่อว่าแผ่นปังเป็นพระกาย และเหล้าองุ่นเป็นพระโลหิตของพระเยซูคริสตเจ้า และได้สำนึกในความผิดบาปของตนแล้ว ออกมารับพระกาย(และพระโลหิต) ของพระคริสตเจ้า" ใครที่เชื่อก็ออกไปรับ ใครไม่เชื่อก็ไม่ต้องออกไปรับ ก็น่าจะเป็นทางออกที่พอเป็นไปได้นะครับ
อันตน
~@

ศุกร์ ก.พ. 02, 2007 9:25 am

Andreas เขียน: ผมก็หมายความอย่างที่คุณโฮลี่กล่าวมานั่นแหละครับ คือ คาทอลิกน่าจะร่วมพิธีมหาสนิทของคริสเตียนได้ โดยออกไปรับปังและน้ำองุ่น เพราะผมรู้สึกว่า เมื่อได้ไปร่วมพิธีของเขา แล้วไม่ออกไปรับมันดูเป็นที่สะดุดมากกว่าเสียอีก ก่อนที่จะออกไปรับ ผู้ประกอบพิธีจะประกาศว่า "ขอเชิญผู้ที่เชื่อในพระเยซูคริสต์ ยึดพระองค์เป็นพระผู้ช่วยให้รอด แล้วได้สำนึกถึงความผิดบาปของตนแล้ว ออกมารับ.."

ในขณะเดียวกัน คริสเตียนก้น่าจะรับศีลมหาสนิทของคาทอลิกได้ เพราะกฎหมายพระศาสนจักรบอกไว้ว่า ผู้ที่รับศีลล้างบาปแล้วสามารถรับศีลมหาสนิทได้ และศาสนบริกรคาทอลิกสามารถให้ศีลมหาสนิทได้กับคริสตชนนิกายอื่น ที่เขาปรารถนาจะรับ โดยมีการยืนยันว่าเขาเชื่อว่าสิ่งที่เขารับ คือพระกายและพระโลหิตของพระเยซูเจ้าจริง ๆ ซึ่งถ้าหาเราประกาศก่อนรับศีลว่า "ขอเชิญคริสตชน ผู้ที่เชื่อว่าแผ่นปังเป็นพระกาย และเหล้าองุ่นเป็นพระโลหิตของพระเยซูคริสตเจ้า และได้สำนึกในความผิดบาปของตนแล้ว ออกมารับพระกาย(และพระโลหิต) ของพระคริสตเจ้า" ใครที่เชื่อก็ออกไปรับ ใครไม่เชื่อก็ไม่ต้องออกไปรับ ก็น่าจะเป็นทางออกที่พอเป็นไปได้นะครับ
เสนอวาติกันเลย น่าจะกู๊ด
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.พ. 02, 2007 1:58 pm

เราต้องเข้าใจก่อนว่า แต่ละนิกายมีความเชื่อไม่เหมือนกัน

ด้วยเหตุนี้ ความเข้าใจใน ศีลมหาสนิทก้ต่างกันด้วย
Andreas เขียน: ผมก็หมายความอย่างที่คุณโฮลี่กล่าวมานั่นแหละครับ คือ คาทอลิกน่าจะร่วมพิธีมหาสนิทของคริสเตียนได้ โดยออกไปรับปังและน้ำองุ่น เพราะผมรู้สึกว่า เมื่อได้ไปร่วมพิธีของเขา แล้วไม่ออกไปรับมันดูเป็นที่สะดุดมากกว่าเสียอีก ก่อนที่จะออกไปรับ ผู้ประกอบพิธีจะประกาศว่า "ขอเชิญผู้ที่เชื่อในพระเยซูคริสต์ ยึดพระองค์เป็นพระผู้ช่วยให้รอด แล้วได้สำนึกถึงความผิดบาปของตนแล้ว ออกมารับ.."

ข้อแรก โอเคครับ  แต่เราก็ถือว่า รำลึกเฉยๆ

ศีลนั้นไม่ได้รับการเสกโดย พระสงฆ์ จะรับศีลจากศิษยาภิบาล แทนศีลจากพระสงฆ์มิได้

ข้อ2 ไม่เห็นด้วย

เพราะโปรแตสแตนท์ ไม่ได้เชื่อ ในการสถิต ของพระจิต ในแผ่นศีล

ถ้าให้รับ ยศว่ามันเข้าข่าย ทุราจารย์นะ ::010::
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ก.พ. 02, 2007 2:00 pm

ลองอ่านจากลิงก์นี้ ขอรับ : xemo026 :

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=523.0
Holy

ศุกร์ ก.พ. 02, 2007 3:48 pm

จากกการอ่านประวัติ นักบุญ คุณพ่อ ปีโอ เคยส่งศีลให้โปรแตสแตนท์ บางคนนะครับ แต่ท่านกระทำด้วยพระจิตเจ้าคือเป็นพระพรพิเศษของท่านในการจำแนกจิต ท่านรู้ได้ด้วยพระปรีชาญาณจากพระเจ้าว่า ส่งให้ใครได้บ้าง แต่พระสงฆ์ทั่วๆไปที่ไม่ได้มีพระพรพิเศษนี้ หรือเชื่อในพระพรพิเศษทำนองนี้ คงต้องยึดกฏความปลอดภัยไว้ก่อนคือ สกรีนด้วยสถนะภาพว่าเป็นคาทอลิคไหม ไปก่อน
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 03, 2007 10:34 am

สำหรับผม ผมรับเพราะถือว่าเป้นไมตรี ถ้าเขาให้นะ ผมเป็นคาทอลิก บางครั้งไปนมัสการกับโปรแตสเตนท์ อย่างนิกายฟรีเมธอดิสต์ที่ผมรู้จัก เขาว่า "ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะรับแผ่นปังและน้ำองุ่น(เขาไม่ใช้เหล้า)" แต่เวลาไปแมสของออร์โธด๊อกซ์เขาขอว่าไม่ให้ เพราะศีลมหาสิทธิ์เขาขอให้เฉพาะนิกายเขาเท่านั้น คาทอลิกก็เหมือนกันด้วย แต่ก็อย่าลืมว่าพระเยซูเจ้าตรัสว่า "จงทำการนี้เพื่อระลึกถึงเราเถิด" มันก็เป็นเพียงเครื่องหมายภายนอกเท่านั้น เครื่องหมายภายในจริงๆคือว่าเรามีพระเยซุเจ้าในจิตใจจริงๆหรือเปล่า แม้เราไปรับซักพันครั้งถ้าไม่มีการระลึกถึงพระเยซูเจ้าเลย มันก็ไม่มีประโยชน์
Agape

อังคาร ก.พ. 06, 2007 5:13 am

John 6:52-60

ชาวยิวจึงเถียงกันว่า "คนนี้เอาเนื้อของตนให้เรากินได้อย่างไร"

พระเยซูเจ้าตรัสตอบว่า เราบอกความจริงแก่ท่านทั้งหลายว่า

ถ้าท่านไม่กินเนื้อของบุตรแห่งมนุษย์ และไม่ดื่มโลหิตของเขา ท่านจะไม่มีชีวิตในตนเอง
ผู้ที่กินเนื้อของเรา และดื่มโลหิตของเราก็มีชีวิตนิรันดร เราจะทำให้เขากลับคืนชีพในวันสุดท้าย
เพราะเนื้อของเราเป็นอาหารแท้และโลหิตของเราเป็นเครื่องดื่มแท้......................
พระองค์ตรัสเช่นนี้ขณะที่ทรงสอนในศาลาธรรมที่เมืองคาเปอรนาอุม
เมื่อศิษย์หลายคนได้ยินพระองค์ตรัสดังนี้ก็กล่าวว่า "ถ้อยคำนี้ขัดหูจริงใครจะฟังได้"
แก้ไขล่าสุดโดย Agape เมื่อ อังคาร ก.พ. 06, 2007 5:17 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 06, 2007 8:39 am

Agape เขียน: John 6:52-60

ชาวยิวจึงเถียงกันว่า "คนนี้เอาเนื้อของตนให้เรากินได้อย่างไร"

พระเยซูเจ้าตรัสตอบว่า เราบอกความจริงแก่ท่านทั้งหลายว่า

ถ้าท่านไม่กินเนื้อของบุตรแห่งมนุษย์ และไม่ดื่มโลหิตของเขา ท่านจะไม่มีชีวิตในตนเอง
ผู้ที่กินเนื้อของเรา และดื่มโลหิตของเราก็มีชีวิตนิรันดร เราจะทำให้เขากลับคืนชีพในวันสุดท้าย
เพราะเนื้อของเราเป็นอาหารแท้และโลหิตของเราเป็นเครื่องดื่มแท้......................
พระองค์ตรัสเช่นนี้ขณะที่ทรงสอนในศาลาธรรมที่เมืองคาเปอรนาอุม
เมื่อศิษย์หลายคนได้ยินพระองค์ตรัสดังนี้ก็กล่าวว่า "ถ้อยคำนี้ขัดหูจริงใครจะฟังได้"

ขนาดชาวยิวยังเข้าใจเลย ว่าพระเยซูเจ้าทรงตรัสถึงอะไร ทำให้พวกเขารับไม่ได้
Florian

ศุกร์ ก.พ. 09, 2007 9:39 am

เพชรอย่ากังวลใจไปเลย

วันที่ 22 มกราคม มีงานสวดภาวนาเพื่อเอกภาพของคริสตศาสนา มีคริสตชนนิกายต่างๆมาร่วมกันภาวนา เราเสียดายมากที่ตัวเองไม่ได้ไป พอมาเห็นในอุดมสารแล้วก็ยิ่งเสียดายหนัก เพราะคิดว่าคงได้ความรู้มากๆ อีกอย่างเราอยากไปเซย์เฮลโหลกับคุณพ่อออร์โธดอกซ์ เราเห็นคุณพ่อในรูปนะ ใส่เสื้อหล่อดำมาเชียว กางเขนเบ้อเริ่มเลย

เราว่าคริสตชนต่างนิกายกันควรที่จะหันหน้ามาสวดภาวนาร่วมกัน ร้องเพลงด้วยกัน ฟังและแบ่งปันพระวาจาร่วมกันบ่อยๆ  เราก็เลยคิดเล่นๆว่าน่าจะจัดเป็นพิธีกรรมที่มีรูปแบบตายตัวที่พอที่จะปรับได้เล็กน้อยก็ได้ จัดให้เป็นเรื่องเป็นราวไปเลย เพื่อให้คริสตชนทุกนิกายสามารถร่วมนมัสการพระเจ้าร่วมกันได้  ส่วนเรื่องพิธีกรรมศีลมหาสนิทก็สงวนไว้ก่อน เว้นไว้ก่อนน่ะ เพราะเป็นเรื่องที่sensitiveอยู่ไม่น้อย

เช่น ภาคเริ่มพิธี ควรจะอย่างไรๆๆๆๆ ก็กำหนดไป  ภาควจนพิธี ควรจะอย่างไรๆๆๆๆ ก็กำหนดไป มีการภาวนาเพื่อมวลชน และจะจบพิธีจบอย่างไร ก็กำหนดไป  เป็นต้น แล้วก็สนับสนุนให้มีการนมัสการร่วมกันตามสมควร ฯลฯ  ในพิธีอาจเน้นถึงเอกภาพของคริสตชนแต่ละนิกาย เป็นต้นว่าให้มีการสวดภาวนาขอพระจิตเจ้าทรงนำให้ทุกนิกายเป็นหนึ่งเดียวกันโดยเร็ววัน พระเจ้าย่อมทรงมีเวลาและวาระเป็นของพระองค์ ซึ่งเวลาและวาระทั้งหลายนี้ พระองค์จะทรงทำงานและจัดการทุกสิ่งตามที่พระองค์ทรงเห็นสมควร

เพชรอย่ากังวลใจไปเลย  ::020::
Deo Gratias

พุธ ก.พ. 14, 2007 10:57 am

S.Paulvs De Bangkok เขียน: เป็นไปได้ยากถ้ายังมีพวกหัวรุนแรงในโปรชอบด่าศาสนาอื่นอยู่
อย่าเรียกว่าด่าเลยค่ะ เขาคงไม่ได้ตั้งใจ เพียงแต่ใช้คำพูดไม่ถูกหรือเข้าใจอะไรไม่ถูกเท่านั้น

อธิษฐานเผื่อเกี่ยวกับเรื่องทำนองนี้ทุกวันค่ะ อยากเห็นคริสตชนทุกนิกายรับศีลมหาสนิทร่วมกันมากค่ะ จะได้เข้าถึงความหมายของศีลมหาสนิทคือความเป็นหนึ่งเดียวกันในพระกายจริงๆ ซะที
ตอบกลับโพส