อยากทำงานด้านคริสตสัมพันธ์ สมัครงานกับองค์กรคริสต์ที่ไหนได้บ้าง

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ก.พ. 03, 2007 4:47 pm

ผมเป็นคาทอลิก งานที่ผมอยากทำนั่นคืองานเกี่ยวกับคริสตสัมพันธ์และศาสนสัมพันธ์ จะทำงานอย่างนี้ได้ที่ไหนบ้างครับ รับราชการกรมการศาสนามีหน้าที่เกี่ยวกับเช่นนี้หรือเปล่า

ผมเองเป็นคาทอลิก แต่ก็ไปเรียนคำสอนพื้นฐานและร่วมนมัสการพระเจ้ากับคริสเตียน(ตอนนี้พยายามไปร่วมกับคณะเพรสไบทีเรียน และ ฟรีเมธอดิสต์) บางครั้งก็ไปแมสกับนิกายออร์โธด๊อกซ์(แต่คุณพ่อเขาบอกว่า Youcan Mass with us. You can pray with us but please don't bring the body ก็เลยไปแค่ภาวนาร่วมศีลมหาสนิทม่าได้) วันอาทิตย์ทีมีแผนการไปหลายที่ แต่ช่วงนี้ก็ใกล้จะล้างบาป เลยต้องอยู่กับคาทอลิก ไว้หลังปาสกาจะผลัดเวลาไปเยี่ยม คิดแล้ววันอาทิตย์ยุ่งเล็กน้อย สลับไปหลายที่ แต่ก็มีความสุขที่ได้พบผู้ที่รักพระเจ้า ได้พบมุมมองต่างๆ ทำให้ไม่รู้สึกเหนื่อยเลย บางครั้งก็คิดว่ามันอาจเป็นการสะดุดที่เราไปร่วมแต่ไม่ได้เป็นสมาชิกของเขา แต่พระเจ้าคงรับรู้ว่าความปรารถนาของผมคือการได้เรียนรู้ความรักของพระเจ้าจากกลุ่มต่างๆทั้งโปรเตสแตนท์ คาทอลิก และออร์โธด๊อกซ์ ทำให้รู้สึกว่าวันอาทิตย์ไม่น่ามีแค่วันเดียวของสัปดาห์ด้วยซ้ำไป บางครั้งอาจลืมไปเลยว่าเมืองไทยเป้นเมืองพุทธเพราะได้พบคนเชื่อในพระเจ้ามากมาย ด้วยสาเหตุหลายอย่างนี้ ผมเลยอยากทำงานด้านคริสตสัมพันธ์ และศาสนสัมพันธ์ ไม่ทราบว่าพอทำงานได้ที่ไหนบ้าง แล้วผมควรเรียนคณะไหน เพราะตอนนี้อยู่ในระหว่างเอนท์จะได้ตรงไปทางนี้ได้ คณะมนุษย์ศาสตร์ เอกประวัติศาสตร์(รามPre-degree)จะช่วยด้านนี้ได้มากไหมครับ
จอมนางกระบี่เดี่ยว

เสาร์ ก.พ. 03, 2007 5:53 pm

ก็พอจะได้อยู่จ้า เพราะเรียนศาสนามันก็อยู่สายมนุษยศาสตร์ แต่ถ้าให้แนะนำนะคะ ระดับปริญญาตรี มีวิทยาลัยศาสนศึกษา ของมหาวิทยาลัยมหิดล มีสอนค่ะ ระดับปริญญาตรี จบมาก็จะพอรู้จักศาสนาหน่อยนึง เหมิอนเรียนความหลากหลาย และรู้ทฤษฎีทางสังคมวิทยาที่เอามาใช้ศึกษาศาสนา  ถ้าเอาให้ลึกก็ต้องโท ศาสนาเปรียบเทียบ ซึ่งเวลาที่เรียนเนี่ย เราจะไม่เรียนแบบเอาความเชื่อของตัวเองเข้าไปตัดสิน ให้คุณค่า กับศาสนาใด ๆ ก็จำให้เรามองกว้างและรอบด้าน และมีความเข้าใจมนุษย์กับศาสนา และซึ่งความรู้ได้จะเป็นประโยชน์ต่อสังคมมาก ถ้าจะใช้มันนะจ้ะ

หรือจะไปทางสายปรัชญาก็ได้ เน้นการคิดอย่างมีเหตุผล เมื่อเรียนสูงขึ้น ก็เน้นหนักไปที่หลักคำสอน ของศาสนาไปเลยก็ได้ ถ้าชอบเป็นนักคิด ทางสายปรัชญาก็น่าสนนะ
Jeab Agape
~@

เสาร์ ก.พ. 03, 2007 10:27 pm

ถามพี่เพชรฮํบ เขากำลังรับ คนทำงานกะพ่อเขียว ซึ่งทำศาสนสัมพันธ์ อย่างจริงจัง ฮะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 05, 2007 8:20 am

คงต้องรอให้น้องเรียนจบก่อนมั้งครับ แต่ยังไงถ้าเรียนจบแล้วก็มาสมัครได้ครับ ที่สภาพระสังฆราชคาทอลิก มีหน่วยงานศาสนสัมพันธ์และคริสตสัมพันธ์ ทำงานด้านี้โดยตรง ถ้าได้คนที่จบด้านศาสนามายิ่งดีเลยครับ จะได้ใช้ความรู้ในการทำงานได้เต็มที่
Mobster
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 07, 2007 6:48 am

ขอบคุณมากๆครับ
ตอนนี้ผมเรียนPre-degreeรามคำแหงคณะมนุษย์เอกประวัติศาสตร์ วิชาโทผมควรเลือกอะไรครับ
1.ภาษาอังกฤษ
2.ภาษาฝร่งเศษ
3.ภาษาสเปน
4.สังคมศาสตร์และมานุษยวิทยา
5.ปรัชญา

ส่วนอันหลักของผมผมเรียนวิศวะครับ(เข้ากันได้ดีมาก)

แล้วถ้าทำงานในสภาสังฆราช ต้องบวชด้วยไหมอะ
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 07, 2007 8:38 am

ชื่อก็บอกว่า สภาพระสังฆราชคาทอลิกแห่งประเทศไทย ดังนั้นคนที่จะทำงานที่นี่จะต้องเป็นพระสังฆราชครับ...ไม่ใช่ครับ ล้อเล่น คนที่ทำงานเป็นฆราวาสทั้งนั้นครับ มีพระสงฆ์ นักบวชเพียงไม่กี่ท่าน ส่วนพระสังฆราชไม่มีครับ ท่านเป็นประธานในนามเฉย ๆ
อันตน
~@

พุธ ก.พ. 07, 2007 8:44 am

Mobster เขียน: ขอบคุณมากๆครับ
ตอนนี้ผมเรียนPre-degreeรามคำแหงคณะมนุษย์เอกประวัติศาสตร์ วิชาโทผมควรเลือกอะไรครับ
3.ภาษาสเปน
5.ปรัชญา

ส่วนอันหลักของผมผมเรียนวิศวะครับ(เข้ากันได้ดีมาก)

แล้วถ้าทำงานในสภาสังฆราช ต้องบวชด้วยไหมอะ
แนะนำว่าเรียนสังคมและมานุษยวิทยาครับ เพราะไปด้วยกันได้ดีทำให้เข้าใจประวัติศาสตร์ได้ดีกว่า ผมเรียนเอกสังคมและมานุษยวิทยา วิชาโท ภาษาและวรรณคดีท้องถิ่นครับ
Buddy

พุธ ก.พ. 07, 2007 10:31 am

3.ภาษาสเปน
5.ปรัชญา

น่าจะชอบเรียนปรัชญานะ  จะได้ฝึกการหาความรู้ด้วยการตั้งคำถาม  และเป็นพื้นฐานที่ดีในการเข้าใจเรื่องศาสนา  (ไม่ใช่อะไีร  เราอยากเรียนเอง  แต่ไม่มีโอกาส  ::011::) อันนี้คงต้องดูว่า  จุดหมายคืออะไร  ถ้าต้องการประวัติศาสตร์  น่าจะตามที่พี่อันตนบอก  ::001::

เพื่อนพี่ก็ลงเรียนประวัติศาสตร์ ป. ตรี ที่นั่น  เค้าบอกสนุกมากเลย  สนุกกว่าเรียนมหาวิทยาลัยปิดอีก  เพราะสามารถอ่านหนังสือได้เยอะมาก  และค่อนข้างอิสระมาก  อยากรู้อะไรก็ได้รู้จริงๆ  ตอนนี้เค้าศึกษาเรื่องประวัติพระคัมภีร์ (เพื่อนเป็นพุทธนะ) 

พระอวยพรจ้า  ::001::
Florian

ศุกร์ ก.พ. 09, 2007 9:08 am

3.ภาษาสเปน
5.ปรัชญา

เรียนภาษาก็ดีนะครับ เพราะภาษาเป็นอุปกรณ์สำคัญในการทำกิจการงานต่างๆมากมาย หรือปรัชญาอย่างที่พี่ส้มแนะนำก็ดีเหมือนกันครับ เพราะเป็นเนื้อหาของมนุษยศาสตร์ ย่อมไปกันได้กับประวัติศาสตร์ สหวิทยาการ ดีมากทีเดียวนะครับ  :wink:

ส่วนถ้าอยากบวช ติดต่อผม ผมจะพาไปสัมผัสชีวิตนักบวชครับ เรื่องจริงนะครับ ไม่ได้ล้อเล่น พาไปจริงๆ  ลองมาสัมผัสดูก่อนได้นะ แล้วถึงตอนนั้นพระเจ้าอาจตรัสบางอย่างที่เป็นประโยชน์ต่อการพิจารณากระแสเรียกในใจของน้องก็ได้ครับ

อย่าลืมนะครับ ถ้าอยากสัมผัสชีวิตนักบวช บอกผมนะครับ แล้วจะพาไป  :angel:  ::020::
Deo Gratias

พุธ ก.พ. 14, 2007 11:00 am

เหมือนกันค่ะ เราเป็นโปรฯค่ะ อยากทำงานด้านนี้เหมือนกัน เรียนศาสนศาสตร์อยู่ จะสามารถมีหน่วยงานไหนที่ทำเกี่ยวกับเรื่องนี้บ้างคะ : xemo026 :
ตอบกลับโพส