แลกเปลี่ยนสัมพันธ์ตอนไปแมสที่โบสถ์ออร์โธด๊อกซ์

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 18, 2007 10:54 pm

เริ่มจากวันนี้มีธุระด่วนเลยมิได้ไปวัด(ขอโทษด้วยคร๊าบผมจะพลีกรรมชดใช้บาปครับ) ธุระเสร็จ10โมง ตอนนั้นอยู่แถวอนุสาวรี กะไปมิสซาใกล้ๆก็ไม่ทันเพราะแม่พระฟาติมาก็ใกล้จะเสร็จแล้ว และใกล้ๆที่โบสถ์ออร์โธด๊อกซ์(รัซเซีย)ก็เลยไหนๆลองไปดู

โบสถ์นี่ชื่อว่า ST.Nicholas Chapel อยู่ตรงราชวิถีซอย22 เป็นโบสถ์รัซเซียออร์โธด๊อกแห่งเดียว(โทรถามสถานฑูตเลยนะนี่) ที่จริงเคยมาแล้ว มาคุยกับคุณพ่อ อ้อในโบสถ์ไม่มีคนไทยเลยครับ รัซเซียล้วนๆ(ก็มีบ้างฝร่งเศษ) ที่จริงที่นี่แมสจะเริ่ม9โมงครึ่ง ผมมา10โมงก็คิดคงใกล้จบ

ตอนเข้าหละ ยืนตลอดเลย และท่าทางพิธีที่ผ่านมาครึ่งช.ม.ก็ยืนตลอด พิธีคือยืนตลอด มีนั่งตอนเทศน์ประมาณครึ่งช.ม. คุกเข่า1นาที(ที่จริงน่าจะเรียกคำนับกับพื้นมากกว่า) พิธีเค้าเน้นพิธีสงฆ์มาก เคยอ่านประวัติพิธีกรรมคาทอลิก สมัยก่อนเน้นพิธีสงฆ์แล้วค่อยปรับเปลี่ยนมาเป้นปัจจุบัน แต่ของออณ์โธด๊อกซ์เค้ายึดหลักการไม่เคยเปลี่ยนแปลงคำสอนและพิธีกรรมเลยมา2000กว่าปี ก็เป็นพิธีโบราณ คุ๊พ่อสวดเป้นทำนองเรื่อยๆตลอด อ้อ พิธีเป็นภาษารัซเซียนะ ตอนทำเค้าเน้นการทำสำคัญมหากางเขนมากๆ การทำสำคัญมหากางเขนของเค้า จะใช้นิ้วโป้บงชี้กลางคือสัญลักษณ์ของพระตรีเอกภาพ อีก2นิ้วชิดมือ นิ้วนึงคือพระเจ้าอีกนิ้วคือมนุษย์ แปลว่าพระเจ้าจะอยู่เคียงข้างมนุษย์เสมอ เค้าแตะหน้าผาก ที่สะดือ(ของคาทอลิกที่หน้าอก)และไหล่ขวาไปซ้าย(คาทอลิกซ้ายไปขวา)แล้วตอนแตะไหล่จะก้มตัวลง พิธีนี่ฆราวาสแทบไม่มีตอบรับ(เพราะไม่มีจังหวะตอบรับ เพลงก็ทำนองยากมากๆ ไม่มีเนื้อแต่คนในโบสถ์ร้องกันได้ทุกคนแฮะ) ในโบสถ์สังเกตไม่มีกางเขนแปะที่หน้าสุดขอิงห้อง จะมีเชิงเทียนอยู่ แล้วในพิธีคุณพ่อจะเอารูปพระแม่กับพระเยซูมาตั้งที่พระแท่น(น่าจะใช่นะพระแท่นหรือเปล่าแต่เป็นโต๊ะหน้าสุด)แล้วก็สวดๆๆ และถวายกำยายบ่อยมากๆ ทำสำคัญมหากางเขนบ่อยมากๆ และเมื่อพิธีจบแน่นอนขอพรจากพระแม่พระเยซู เห้ส่วนใหย๋คนไปจูบที่รูป แต่ผมขอไหว้แทนถือว่าเป้นการเคารพนบน้อมและนมัสการพระเจ้า เค้ายังมีธรรมเนียมจุดเทียนขอพรพระแม่ เอาปักในถาดทรายสีขาว คุณพ่อบอกผมทำได้(คุณพ่อรู้ว่าผมเป้นคาทอลิก คือคุยกันบ่อย) อ้อ เขาขอไว้ การรับศีลมหาสนิทสำคัญมากๆ เขาเฉาพะออร์โธด๊อกซ์เท่านั้น

เค้าบอกว่าถ้าล้างบาปแบบคาทอลิกแล้วมาออร์โธด๊อกซ์ไม่ต้องล้างหใมท่ก็ได้(แต่ผมคงไม่เปลี่ยนเพราะไม่เข้าใจเขาเลย) แต่โปรแตสเตนท์แม้นิกายแองกลิกันเค้าบอกต้องล้างใหม่ พระสงฆ์คาทอลิกย้ายไปออร์โธด๊อกซ์เค้าก็ยอมรับการเป็นสงฆ์(แต่พ่อแถมว่าแล้วย้ายหน่ะย้ายได้แต่พระสันตะปาปาจะว่าอะไรหรือเปล่าหละ)

เมื่อเสร็จกเค้าก็ชวนมากินน้ำชา ชาฝร่งเนี่ยสุดยอด ไม่ขมเกินไปหวานเกินไป ไม่ต้องน้ำตาลก็อร่อย และขนมอะไรซักอย่างคล้ายๆแพนเค้กแต่เป้นของรัซเซีย ผมอยู่ทานไม่นานก็ขอกลับ(ไม่มีใผชวนคุยเยย ถึงชวนก็คงไม่ได้พูดรัซเซียกันหมดหง่ะ อีกกลุ่มพูดอังกฤษก็คุยเรื่องอะไรก็ไม่รู้ เด็กไม่ควรยุ่ง)

ในพิธีสำหรับสตรีต้องเอาผ้าคลุมหัวด้วยนะครับ

ถ้าอยากรู้จักเขามากขึ้นลองไปดูเวป
http://www.ussr.to/All/butcho/orthodoxworldth.htm

อ้อคุณพ่อชื่อคุณพ่อโอเร็ก เขาพูดไทยได้นิดหน่อยนะครับ(แต่ปกติเขาพูดไทยกับผมมากกว่าอังกฤษนะ เว้นอะไรยากๆเรื่องคำสอนเนี่ยะ)

เค้ายังชวนมาอีก(ที่จริงเคยมาแต่ไม่ได้อยุ่พิธี มาเที่ยงจะทันหรอ เค้ายังถามหายไปไหนมาตั้งแต่คริสต์มาสตะวันออก7มกรา)

พิธีเขานานนะครับ9.30ยังเที่ยงครึ่ง ยืนตลอด ผมเคยไปของพี่น้องคริสเตียนยังดีที่ได้ร้องเพลงด้วยได้นั่งได้ฟังพระคัมภีร์ แต่ของเค้าพิธีกรรมล้วนๆเลย

ขอขอบพระคุณพระเจ้าครับที่ทำให้ผมมีความกล้าที่โทรไปหาสถานฑูตรัซเซียจนได้เจอวัดน้อยแห่งนี้ ขอบคุรพระแม่ทำให้ความรักของผมไม่สูญหาย ผมรักทุกคนครับ
พระเจ้าอวยพร
Batholomew
~@

จันทร์ ก.พ. 19, 2007 8:23 am

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ ::014::
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 19, 2007 9:42 am

Mobster เขียน: ในพิธีสำหรับสตรีต้องเอาผ้าคลุมหัวด้วยนะครับ

โอ้ว จารีตกรีก  ::003::ในพระวรสารนักบุญเปาโลก็เคยพูดถึงเหมือนกันนะ

แล้ว กลุ่มคาทอลิคย่อยๆใน ฟิลิปปินส์ ก็ทำเหมือนกัน(ได้ยินมาอีกต่อหนึ่ง) ::004::
Florian

จันทร์ ก.พ. 19, 2007 12:29 pm

อยากให้น้องแทงค์ไปเยือน ... น้องคงชอบ  :angel:  ::017::
Alphonse

จันทร์ ก.พ. 19, 2007 1:34 pm

จารีตกรีก
อืมม....งามสง่าและลึกลับ
สวยงามและน่าค้นหา
แต่นั่นหล่ะ...แม้จะมีอะไรพิเศษเพียงไร
ก็อย่าลืมพระศาสนจักรศักดิ์สิทธิสากลเพียงหนึ่งเดียวของเราทั้งหลาย

ps.ถ้าวันหลังสายขนาดนั้น ที่มหาไถ่ มิสซา 11 โมง
นั่ง BTS ไปลงเพลินจิต แล้วเข้าไปเลย -*-
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ก.พ. 19, 2007 3:17 pm

ออธโธดอครับศีลคาทอลิคได้นะครับ พระสันตะปาปา จอห์น ปอล ที่2 อณุญาติแล้ว
Buddy

อังคาร ก.พ. 20, 2007 2:07 am

เคยไปออร์ธอดอกซ์เหมือนกัน  แต่เป็นออร์ธอดอกซ์อินเดีย  ต้องถอดรองเท้าด้วย  .....  เข้าไปไม่รู้เรื่องเลย  ::011::  แต่ไปได้เพื่อนเป็นคาทอลิกทิ้งวัดมา 1 คน  ::004::

และก็เคยไป Eastern Catholic  คุณพ่อใจดีมาก  บอกมาแก้บาปกับพ่อก็ได้  กิจใช้โทษบาปรับรองว่า  เบากว่าโบสถ์โรมัน  ::011::  (เค้าเรียกเราว่า  Roman Church)
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.พ. 20, 2007 6:55 am

Holy เขียน: ออธโธดอครับศีลคาทอลิคได้นะครับ พระสันตะปาปา จอห์น ปอล ที่2 อณุญาติแล้ว
แต่แล้วแต่พี่-น้องออร์ทอดอกซ์ จะรับหรือไม่ใช่ไหม
Holy

อังคาร ก.พ. 20, 2007 8:23 pm

Jeab Agape เขียน:
Holy เขียน: ออธโธดอครับศีลคาทอลิคได้นะครับ พระสันตะปาปา จอห์น ปอล ที่2 อณุญาติแล้ว
แต่แล้วแต่พี่-น้องออร์ทอดอกซ์ จะรับหรือไม่ใช่ไหม
ครับ
mary army

พฤหัสฯ. มี.ค. 15, 2007 1:53 pm

กำลังอยากจะทราบข้อมูลเกี่ยวกับออร์โธด๊อกซ์อยู่พอดี ขอบคุณมากนะคะ :cheesy:
ตอบกลับโพส