มีอะไรในปฐมกาลบทที่ 27

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
Phulasso

พฤหัสฯ. มี.ค. 15, 2007 2:50 pm

Chay เขียน: ...."ผมไม่ได้กำลังบอกให้ทุกคนทำชั่ว" แต่กำลังจะบอกว่าเราทำตามบัญญัติไม่ได้..
ผมไม่ได้กำลังบอกให้ทุกคนเป็นคนที่ชั่วต่อไป แต่ผมกำลังบอกว่าทุกคนเปลี่ยนตัวเองไม่ได้...
และไม่ใช่การ "เปลี่ยน" แต่เป็นการ "คลุม"... อย่างที่ผมบอกแหละครับว่า ยาโคบ เขาไม่ได้เปลี่ยนตัวเป็นเอซาว
แต่คลุมด้วยสิ่งที่แม่ (พระเยซู) ทำให้....

ตอนที่พระเจ้าให้โมเสสสร้างพลับพลา อุปกรณ์ส่วนใหญ่แล้วเป็น "ไม้กระถินเทศ" ซึ่งเป็นไม้ที่เปราะ มีหนาม .... แต่พระเจ้าไม่ใช้ไม้สัก ไม้ที่แข็ง ๆ
แต่ถ้าใช้อย่างนั้นเลยก็ใช้ไม่ได้ แต่พระเจ้าไม่ได้ให้ "เปลี่ยน" ในความเป็นกระถินเทศ แต่ "คลุม" ด้วย "ทอง, ทองสัมฤทธิ์" แทน เพื่อแข็งแรง
มันไม่ได้แข็งแรงด้วยตัวมันเอง แต่แข็งแรงจากสิ่งที่ "คลุม" มันต่างหาก

คนที่จะหายจากโรคของความบาปก็เช่นกัน แต่จะหายอย่างไง? ก็ต้อง "ถอด" เสื้อแห่งความชอบธรรม แห่งความพยายามด้วยตัวเองออกก่อน (ซึ่งพระเจ้าใช้บัญญัติ
ที่จะทำให้ทุกคนเห็นด้วยว่าต้องถอดและยอมรับว่าทำไม่ได้) และ "สวม" ความชอบธรรมของพระเยซู เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับ "เปลี่ยน" แต่สำคัญคือต้องถูก "สวม" ก่อน
พี่ต้องชมว่าน้องเป็นนักอ่านตัวฉกาจ
แต่การอ่านนั้น ต้องมีการรู้และเข้าใจเป็นสิ่งที่ตามมา
ข้อแรก กระถินเทศ ของน้องนี้มาจากคำว่า Acacia คำแปลนี้พออนุโลม
แต่ไม้นี้ใช้กันทั่วไป เป็นไม้ที่ดีและหาง่าย เหมาะแก่การสร้างบ้าน คำนี้มีความหมายนะ
ไทยเรามีไม้แข็งๆมากมายเช่น ไม้มะเกลือ กระพี้เขาควาย มะค่า แต่ก็แข็งเกินไปทำงานได้ยากที่จะสร้างบ้าน

ข้อสอง Acacia ไม่มีหนามตามลำต้นเมื่อต้นโตแล้วจ้าหรือมีแต่ก้ดูเป็นปุ่มๆไม่ได้ทิ่มแทงใคร
แต่กิ่งและลำต้นอ่อนมีหนามและเจ้าหนามนี้ก็ไม่ได้เป็นอุปสรรค
สำหรับช่างไม้ ในการนำเนื้อไม้มาใช้เช่น ทำ บ้าน เสาหรือ เรือ แม้แต่น้อย
มันเป็นไม้ยอดนิยมที่โน่นจ้า

ข้อสาม ไม้สักไม่ใช่ไม้ที่แข็งไปว่า Acacia จ้า และไม้ Acacia ไม่ได้เปราะนะจ๊ะ

ข้อสี่ การหุ้มทองหรือทองสัมฤทธิ์ ไม่ได้ทำให้ไม้แข็งแรง ทนทานขึ้นจ้า
แต่เป็นการประดับให้สวยงาม

พี่ยังไม่เข้าเรื่องศาสนาหรอก เอาแค่สิ่งที่รู้เห็นจับต้องได้
น้องอ่านมายังเข้าใจไม่ทั้งหมด
ค่อยคิดหาข้อมูลมากๆ อ่านมากๆจ้า
เก่งจริงๆ พยายามต่อไป
taiyo

พฤหัสฯ. มี.ค. 15, 2007 4:07 pm

หุหุ เห็นบอร์ดดูเงียบๆไปหลายวัน โดนคุณ Chayเข้า ครึกครื้น และงงกันแทบยกบอร์ดเลยเหรอ (ผมก็อ่านผ่านๆแล้วก็ชักเริ่มจะงงกับพวกคุณด้วยแล้วสิ) ::010::
Joseph

พฤหัสฯ. มี.ค. 15, 2007 10:19 pm

พี่รู้สึกว่าน้องเชเขาก็เป็นคนแสวงหาพระเจ้านะครับ เดี๋ยวนี้น้องเชเข้าใจอะไรดีกว่าก่อนมากเลยสมัยก่อนตอบที่เขาaddเมลพี่มาใหม่ๆ เข้าใจอะไรยากแต่คำตอบช่วงหลังๆ ที่เขาตอบพี่มาพี่รู้สึกว่าเขาได้รับอะไรไปไม่นอยเลย เขามีการพัฒนาขึ้นครับ คนอย่างน้องเชถ้าเราให้คำตอบเขาได้เขาก็จะยอมรับแต่เขาจะมีปัญหามาโต้กับเราเท่านั้นจากประสบการที่พี่เคยคุยมานะครับ แล้วเขาถามอะไรมาต้องตอบให้อย่างหนีหรือไปตอบเรื่องอื่นนะครับตรงนั้นต้องผ่านก่อน น้องเชพี่ว่าใช่ได้แต่ต้องอดทนหน่อยเท่านั้น ที่พี่ให้มาที่นี่เพื่อให้เปิดหูเปิดตาสัมผัสบรรยากาศแบบคาทอลิก ถ้าเขาถามอะไรพี่อีกพี่ก็ยินดีตอบ ไม่รู้สึกว่าเสียเวลาเลยแม้แต่น้อย พี่คิดว่าแม่พระอาจส่งมา
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 15, 2007 10:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

พฤหัสฯ. มี.ค. 15, 2007 10:50 pm

Joseph เขียน: พี่รู้สึกว่าน้องเชเขาก็เป็นคนแสวงหาพระเจ้านะครับ เดี๋ยวนี้น้องเชเข้าใจอะไรดีกว่าก่อนมากเลยสมัยก่อนตอบที่เขาaddเมลพี่มาใหม่ๆ เข้าใจอะไรยากแต่คำตอบช่วงหลังๆ ที่เขาตอบพี่มาพี่รู้สึกว่าเขาได้รับอะไรไปไม่นอยเลย เขามีการพัฒนาขึ้นครับ
โอ้! ขอขอบพระคุณพระเจ้า  : emo038 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Agape

ศุกร์ มี.ค. 16, 2007 2:04 am

taiyo เขียน: หุหุ เห็นบอร์ดดูเงียบๆไปหลายวัน โดนคุณ Chayเข้า ครึกครื้น และงงกันแทบยกบอร์ดเลยเหรอ (ผมก็อ่านผ่านๆแล้วก็ชักเริ่มจะงงกับพวกคุณด้วยแล้วสิ) ::010::
::020::โดนสะกดวิญญาน
แก้ไขล่าสุดโดย Agape เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 16, 2007 2:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Chay

ศุกร์ มี.ค. 16, 2007 2:27 pm

ผมยังไม่ได้ไปไหนครับ.... เพราะว่าผมยังมีอีกหลายอย่างที่ต้องทำ ถ้าคิดว่า "ผมพูดไม่ออกแล้วซิ"... "คิดผิด" แล้วครับ

ผมไม่เข้าใจจิตใจของคนที่เชื่อพระเจ้าว่า ทำไมเมื่อดูเหมือนว่าคนอื่นล้ม ก็สะใจ และก็ทำให้ผมรู้สึกว่า "สมน้ำหน้า ให้มันรู้ว่าใครเป็นใคร".. อย่างนั้นเลย

ถ้าคุณเชื่อพระเจ้า คุณคิดดีกว่าครับว่า "ทำไมต้องมาเจอไอ้เด็กคนนี้พูดนะ ทำไมมันพูดอย่างนั้นได้อย่างไงว่ะ" ผมอยากให้คุณมีคำว่า "ทำไม"
สักคำก็พอ แล้วลองคิดได้ไหมครับ ในสิ่งที่ผมอธิบาย

แต่การอธิบายจนตายนั้น มันก็ไม่สามารถจะทำให้คนที่ยังมีความ "มั่นใจ" "พยายาม" ได้เลย
"จนกว่าวันหนึ่งจะมาถึง" และขอให้วันนั้นไม่ใช่วันที่พระเยซูเสด็จมาก็แล้วกันนะครับ

ผมคิดว่าตอนที่คุณอ่านของผม อาจจะส่ายหน้า ปากเบะ คิ้วขมวด ถอนหายใจ รำคาญ ฯลฯ
แต่ "ทุกอย่าง เกิดขึ้นเพราะพระเจ้าอนุญาต"....
แป๊บนึงนะครับ... เดี๋ยวมา ไม่นานครับ... ::004::
อันตน
~@

ศุกร์ มี.ค. 16, 2007 2:46 pm

Chay เขียน: ผมยังไม่ได้ไปไหนครับ.... เพราะว่าผมยังมีอีกหลายอย่างที่ต้องทำ ถ้าคิดว่า "ผมพูดไม่ออกแล้วซิ"... "คิดผิด" แล้วครับ

ผมไม่เข้าใจจิตใจของคนที่เชื่อพระเจ้าว่า ทำไมเมื่อดูเหมือนว่าคนอื่นล้ม ก็สะใจ และก็ทำให้ผมรู้สึกว่า "สมน้ำหน้า ให้มันรู้ว่าใครเป็นใคร".. อย่างนั้นเลย

ถ้าคุณเชื่อพระเจ้า คุณคิดดีกว่าครับว่า "ทำไมต้องมาเจอไอ้เด็กคนนี้พูดนะ ทำไมมันพูดอย่างนั้นได้อย่างไงว่ะ" ผมอยากให้คุณมีคำว่า "ทำไม"
สักคำก็พอ แล้วลองคิดได้ไหมครับ ในสิ่งที่ผมอธิบาย

แต่การอธิบายจนตายนั้น มันก็ไม่สามารถจะทำให้คนที่ยังมีความ "มั่นใจ" "พยายาม" ได้เลย
"จนกว่าวันหนึ่งจะมาถึง" และขอให้วันนั้นไม่ใช่วันที่พระเยซูเสด็จมาก็แล้วกันนะครับ

ผมคิดว่าตอนที่คุณอ่านของผม อาจจะส่ายหน้า ปากเบะ คิ้วขมวด ถอนหายใจ รำคาญ ฯลฯ
แต่ "ทุกอย่าง เกิดขึ้นเพราะพระเจ้าอนุญาต"....
แป๊บนึงนะครับ... เดี๋ยวมา ไม่นานครับ... ::004::
ใครคิดละคุณ หรือคุณเองก็สะใจที่เขางงกันยกบอร์ด

ถ้าคุณเองเชื่อในพระเจ้าก็ลองคิดๆตามที่คนที่เขาชี้แจงดูมั่งก็ดีนะ แหม่ โลกทั้งโลกมีแต่คุณเท่านั้นแหละนะที่ได้ชื่อว่าเชื่อพระเจ้าอย่างเที่ยงแท้ ถูกต้อง หวังเหมือนกันว่าคงไม่ใช่วันที่พระองค์เสด็จมาคุณถึงจะได้รู้แจ้งเห็นจริง

ฟันธงซะมั่งนะครับ เขางงกันหมด แล้วยังจะมาข้างๆคูๆอย่างโน้นอีก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 16, 2007 3:04 pm

นั่นสิค่ะ  ไม่มีมีใครเขาทำสะใจ หรือ สมน้ำหน้าอย่างที่คุณพูดเลย
มีใครเขาสะใจคุณกันรึค่ะ  อย่าใส่ความให้เป็นบาปติดตัวเลย   ::018::

คุณก็อาจจะกำลังดูถูก ปากเบะ และ ส่ายหน้า
คิดว่าคนในบอร์ดนี้ผิด  เพราะไม่ฟังคุณอธิบาย เหมือนกันละมั่งค่ะ
ถึงได้พูดแบบนี้ เพราะในใจคุณก็มีความคิดเช่นนี้อยู่ด้วย 

คำพูดของคน มันส่อไปถึงจิตใจค่ะ  ::017::

สิ่งที่คุณพูดทั้งหมด  ก็ขอให้ย้อนเอากลับมาใช้กับตัวเองด้วยเช่นกันนะคะ

ขอพระเจ้าอวยพร  ::017::

ปล.
ไปแล้วน๊า...แวะเข้ามาเฉย ๆ กระทุ้นี้ไม่เคยเข้าเลยว่ะ ฮ่า ฮ่า
เข้ามาก็มีเจอข้อความนี้เสีย คริ คริ  ได้ข่าวว่างงกันมาก  LLน่ะ ignore กระทู้แบบนี้ไปนานแล้ว
พี่ ๆ น้อง ๆ คนอื่น  ถ้าเข้ามาแล้วไม่สบายใจก็ Ignore ไปนะคะ

เด็ก ๆ ที่ความเชื่อยังไม่แน่น และ ผู้เชื่อใหม่ไม่แนะนำให้เข้าค่ะ 
ให้พี่ ๆ แก่ ๆ ความรู้หนา ๆ เขาเข้ากันเน๊อะ~~~   : emo027 :

ปล. ที่ 2
น้องchay เชิญที่กระทู้นี้ก่อนจะโพสใด ๆ ต่อนะคะ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5543.0
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 16, 2007 3:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ มี.ค. 16, 2007 3:18 pm

ผมยังไม่ได้ไปไหนครับ.... เพราะว่าผมยังมีอีกหลายอย่างที่ต้องทำ ถ้าคิดว่า "ผมพูดไม่ออกแล้วซิ"... "คิดผิด" แล้วครับ

::001:: ไม่มีใครคิดอคติอย่างที่น้องบอกมาเลยจ๊ะ ก็ยังเห็นพูดเจื้อยแจ้วอยู่นี่จ๊ะ

::010:: คิดไปเอง ตีความไปเองอีกแล้ว เฮ้อ.... ถ้าพูดแบบนี้น้องคงไม่ได้ปฏิบัติตามพระบัญญัติที่ว่า รักเพื่อนพี่น้อง อ่ะดิ อะไรที่ทำให้คิดว่า คนอื่นเขาสมน้ำหน้าหล่ะ ถ้าพูดแบบนี้แสดงว่า น้องเป็นคนที่เตือนอะไรกันไม่ได้เลย เพราะบอกอะไร น้องก็อคติคิดว่า เขาด่า เขาว่าอยู่ร่ำไป ใจแคบไปหน่อยมั๊งจ๊ะ แล้วแบบนี้จะแบ่งปันกันได้ไงหล่ะเนี่ย

: emo036 : พี่เชื่อว่า ทุกคนที่เห็นน้องโพสเขามีคำว่า " ทำไม " กันทั้งนั้นแหละ เดาไม่ผิดคิดว่าช่วงนี้พี่โจ (คนพามา) ก็คงจะงงด้วยว่า " ทำไม " เหมือนกัน ส่วนใหญ่เขาก็คิดแล้วคิดอีกว่า น้องจะมายัดเยียดความเชื่อของน้องรึเปล่า การตีความแบบคิดไปเองในที่สาธารณะแบบนี้ พี่ว่า มันต้องเอาแบบสากลที่คนเขารับได้อ่ะ ไม่ใช่ความคิดเราจะต้องถูกเสมอตลอดไปนะ แต่ชื่นชมน้องตรงที่ไฟแรงดี

: emo038 : เช่นกันครับ.....

: xemo029 : ว๊าย...มาล่วงรู้ความคิด ความรู้สึกแทนคนอื่นอีกแล้ว อย่าคิดแทนกันดิ เผื่อคนไม่ได้คิดแบบที่บอกมาเขาจะน้อยใจเอานะจ๊ะ แล้วน้องก็จะตกอยู่ในบาปใส่ความนินทาโดยใช่เหตุนิ อากัปกริยาแบบนี้สาวๆ คงไม่กล้าทำเพราะกลัวหน้าสวยงามเหี่ยวย่นจ๊ะ ส่วนผู้ชายยิ่งไม่ทำใหญ่เพราะจะดูเหมือนกระแดะ แต่กระเทยไม่แน่ใจจ๊ะ

::011:: อันนี้เชื่อจ๊ะ ขอบคุณพระเป็นเจ้าที่ส่งน้องมาทดสอบความเชื่อของพวกพี่ในโอกาสมหาพรตพอดี เหมาะสมเป็นอย่างยิ่งที่ได้รับเกียรติเช่นนี้ร่วมกับพระองค์ในพระมหาทรมานจ๊ะ ว่าแต่ว่าอย่าให้เลย 40 วันนะจ๊ะ เพราะเราจะฉลองอิสเตอร์อ่ะจ๊ะ

แป๊บนึงนะครับ... เดี๋ยวมา ไม่นานครับ...

::004:: ตามสะดวกรอได้จ๊ะ

: emo038 : ปล. น้องจ๋า...ช่วยกรุณาไปที่นี่ด้วยนะคะ จะได้กระจ่างแจ้งว่า พี่ๆ เขาคิดอะไรกัน http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5543.0
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 16, 2007 7:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

ศุกร์ มี.ค. 16, 2007 6:02 pm

อย่างที่ทุกคนบอกครับ ไม่มีใครเค้าสะใจ
ทุกคนรอการกลับใจของทุกคนครับ

ศุกร์ มี.ค. 16, 2007 8:46 pm

ช่ายเเล้ว  :grin:
(ว๊า! หายไปนานกลัวบอร์ดเงียบๆ)
จอมนางกระบี่เดี่ยว

อาทิตย์ มี.ค. 18, 2007 4:03 pm

ช่วงสองสามเดือนนี้ยุ่งมั่กๆๆๆ ไม่มีเวลาอ่านอะไรนาน ๆ นี่ถ้าบังเอิญว่าไม่มีงานที่ต้องเข้ามาหาข้อมูลในนี้นะ คงไม่ได้เจอกระทู้นี้

ใช้เวลาอ่านเป็นวัน สุดยอดดดด

พี่เลยเลยอยากจะทราบว่าน้องเชย์ เป็นคริสเตียนแน่ ๆ ใช่ไม๊จ้ะ แล้วเป็นมานานหรือยัง เป็นทั้งครอบครัวหรือเปล่า และอยู่คริสตจักรไหน ถ้าเล่าสู่กันฟังได้ ก็จะเป็นประโยชน์ในการเข้าใจกันและกันมากขึ้นทีเดียว โดยเฉพาะอย่างยิ่งจะเป็นคุณูปการสำหรับพี่มากกก

ไม่แน่ใจว่าน้องให้ข้อมูลตรงนี้มาหรือยัง ถ้าให้แล้วก็อภัยให้พี่ด้วย เพราะบางที่พี่ก็อาจจะข้าม ๆไป เพราะเลือกอ่านเฉพาะที่เป็นคำอธิบายพระคัมภีร์ตามความเข้าใจของน้อง ถ้าไม่อยากโพสต์ในนี้ ก็ใต้ดินบอกพี่ได้จ้ะ แต่พี่ว่าโพสต์เลยก็แสดงความสัตย์ซื่อบริสุทธิ์ใจนะ

และอยากแนะนำว่า ลองใช้ความอุตสาหะ และความเป็นนักคิดอ่านหนังสืออีกหลาย ๆ เล่ม ก็จะดีมากเลย พี่สังเกตว่าคนที่มีตีความพระคัมภีร์เก่ง ๆส่วนใหญ่ เขาจะเป็นผุ้มีความรู้รอบด้าน เพื่อสามารถอธิบายเหตุผลสนับสนุนการตีความได้ ไม่อย่างนั้น การตีความพระคัมภีร์จะกลายเป็นแค่การทึกทักเอา     
Chay

เสาร์ มี.ค. 24, 2007 4:19 pm

เพิ่งเสร็จงานอบรมครับ
ถ้าผมเข้าใจผิดว่าพี่ ๆ  คงจะสมน้ำหน้าอะไรอย่างนั้น ผมก็ต้องขอโทษแล้วกันนะครับ
ไม่รู้ว่าวันนี้ (24 มีนา) ผมคงจะกลับตาก ก็คงจะไม่ได้อ่านกระทู้นี้ จนกว่าจะมากรุงเทพฯอีก (ก็ไม่รู้เมื่อไหร่)
ก็ยินดีครับที่มีโอกาสได่คุยกัน (โต้เถียงเล็กน้อย ฮะ ๆ) แต่ก็รู้สึกดีครับ
ถ้ามีโอกาสคงได้กลับมาอ่านกระทู้นี้อีกนะครับ
หวังว่าคงจะคิดถึงคนเจ้าอารมณ์อย่างผมนะ ฮ่า ๆ

ปล.ผมเป็นคริสเตียนครับ เป็นมาประมาณเกือบ ๆ  เจ็ดปีได้ครับ ผมเองเป็นคริสเตียนคนเดียวในครอบครัว อยู่ที่คริสตจักรข่าวประเสริฐวังเจ้า จ.ตาก ครับ
พี่ "จอมนางกระบี่เดียว" ครับ หลายคนอาจจะคิดว่าผมทึกทัก แต่ผมก็ไม่บังคับใครให้คิดเหมือนผม แต่ผมเชื่อว่าพระคัมภีร์มีอยู่แค่สองอย่างเท่านั้น
คือ "พระบัญญัติ" กับ "พระคุณ" ถ้าเราตีความแล้วต้องประพฤติตามบัญญัติ ก็อยากจะบอกว่า "ต้องรีบทำความเข้าใจกับบัญญัติใหม่ดีกว่าครับ" เพราะอย่างที่
ผม (พระคำ) เคยยกกระทู้ไปเรื่องยาโคบเอซาว ก็อธิบายเรื่องบัญญัติได้ชัดเจนแล้ว แต่หลาย ๆ  คนก็ยังเข้าใจว่าต้องรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตัวเอง ฯ
ไม่เป็นไรครับ ผมพูดมาเยอะแล้ว เอาเป็นว่าถ้าอยากทักทาย หรือสนทนากัน ก็ยินดีครับ
ที่อยู่... ถึง  เช....359/2 หมู่ 1 ตำบลเชียงทอง กิ่ง อ.วังเจ้า จ.ตาก 63000 หรือที่  089-8028996
ก็คิดสะว่ามีช่วงหนึ่งที่ผมเข้ามาทักทายก็แล้วกันนะครับ
คิดถึงทุกคนครับ คงได้เจอกันอีก
เช
Holy

เสาร์ มี.ค. 24, 2007 10:07 pm

Chay เขียน: เพิ่งเสร็จงานอบรมครับ
ถ้าผมเข้าใจผิดว่าพี่ ๆ  คงจะสมน้ำหน้าอะไรอย่างนั้น ผมก็ต้องขอโทษแล้วกันนะครับ
ไม่รู้ว่าวันนี้ (24 มีนา) ผมคงจะกลับตาก ก็คงจะไม่ได้อ่านกระทู้นี้ จนกว่าจะมากรุงเทพฯอีก (ก็ไม่รู้เมื่อไหร่)
ก็ยินดีครับที่มีโอกาสได่คุยกัน (โต้เถียงเล็กน้อย ฮะ ๆ) แต่ก็รู้สึกดีครับ
ถ้ามีโอกาสคงได้กลับมาอ่านกระทู้นี้อีกนะครับ
หวังว่าคงจะคิดถึงคนเจ้าอารมณ์อย่างผมนะ ฮ่า ๆ

ปล.ผมเป็นคริสเตียนครับ เป็นมาประมาณเกือบ ๆ  เจ็ดปีได้ครับ ผมเองเป็นคริสเตียนคนเดียวในครอบครัว อยู่ที่คริสตจักรข่าวประเสริฐวังเจ้า จ.ตาก ครับ
พี่ "จอมนางกระบี่เดียว" ครับ หลายคนอาจจะคิดว่าผมทึกทัก แต่ผมก็ไม่บังคับใครให้คิดเหมือนผม แต่ผมเชื่อว่าพระคัมภีร์มีอยู่แค่สองอย่างเท่านั้น
คือ "พระบัญญัติ" กับ "พระคุณ" ถ้าเราตีความแล้วต้องประพฤติตามบัญญัติ ก็อยากจะบอกว่า "ต้องรีบทำความเข้าใจกับบัญญัติใหม่ดีกว่าครับ" เพราะอย่างที่
ผม (พระคำ) เคยยกกระทู้ไปเรื่องยาโคบเอซาว ก็อธิบายเรื่องบัญญัติได้ชัดเจนแล้ว แต่หลาย ๆ  คนก็ยังเข้าใจว่าต้องรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตัวเอง ฯ
ไม่เป็นไรครับ ผมพูดมาเยอะแล้ว เอาเป็นว่าถ้าอยากทักทาย หรือสนทนากัน ก็ยินดีครับ
ที่อยู่... ถึง  เช....359/2 หมู่ 1 ตำบลเชียงทอง กิ่ง อ.วังเจ้า จ.ตาก 63000 หรือที่  089-8028996
ก็คิดสะว่ามีช่วงหนึ่งที่ผมเข้ามาทักทายก็แล้วกันนะครับ
คิดถึงทุกคนครับ คงได้เจอกันอีก
เช
ดีจริง มีทิ้งเบอร์โทร

มิน่าล่ะ 7ปีเชียวเหรอ
Jeab Agape
~@

เสาร์ มี.ค. 24, 2007 10:38 pm

พี่โฮลี่รีบ ขึ้นไปเยี่ยมถึงที่เลย ( ล้อเล่ง แค่โทรก็พอ ฮะ ) พี่เช เชื่อมา 7 ปี ปีนี้จะเป็นปีสะบาโต นำแกมาเข้าโบสถ์คาทอลิกเลย พี่ทั่นจะได้รู้รสชาติการแก้บาปกับคุณพ่อ อิอิ :laugh:
Chay

อาทิตย์ มี.ค. 25, 2007 9:38 am

ยินดีครับพี่ทั่น ถ้ามาหา หรือว่าโทรมา
หวังว่าคงได้มาจริง ๆ  นะครับ
ถ้าคุณมีความเชื่อที่จะมาหาก็ยินดีครับ
ผมเชื่อว่าจิตใจที่อยากจะเผยแพร่ แม้ว่าคนนั้นจะต่อต้านอย่างไง
คุณก็อยากจะเผยแพร่ใช่ไหมครับ
หวังว่าคงจะเป็นอย่างนั้น
Holy

อาทิตย์ มี.ค. 25, 2007 4:58 pm

Chay เขียน: ยินดีครับพี่ทั่น ถ้ามาหา หรือว่าโทรมา
ถ้าคุณมีความเชื่อที่จะมาหาก็ยินดีครับ
ผมเชื่อว่าจิตใจที่อยากจะเผยแพร่ แม้ว่าคนนั้นจะต่อต้านอย่างไง
กลัวแต่ว่าถ้าน้องคุยสำนวนงงแบบนี้ จะคุยกันรู้เรื่องหรือเปล่า
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ มี.ค. 25, 2007 9:03 pm

Chay เขียน: ยินดีครับพี่ทั่น ถ้ามาหา หรือว่าโทรมา
ว้ายยยยยย ยังแอบดู อยู่เหรอ :rolleyes: แล้วนั่งรถกี่ชั่วโมงล่ะ ไปตากน่ะ :cool:

ไม่ทราบว่าพี่เช หมายถึงเผยแพร่อย่างไร ใครจะต่อต้านใคร :grin:

ที่พี่พยายามอธิบายน่ะ ข้าน้อย งง พะยะค่ะ และอยากให้ พี่ชายโฮลี่ คุยอธิบายแบบที่เราจะเจรจากันรู้เรื่องน่ะ : emo045 :
Florian

จันทร์ มี.ค. 26, 2007 10:36 am

ถ้าไปเชียงใหม่ เวลานั่งรถกลับกรุงเทพฯ ก็จะผ่านจังหวัดตาก เป็นจังหวัดที่ใหญ่มาก เพราะตั้งแต่เข้าเขตจังหวัดตากแล้วกว่าจะผ่านออกไปเข้าจังหวัดกำแพงเพชรได้ ก็นานอักโขอยู่  แต่สิ่งหนึ่งที่เกิดขึ้นแทบทุกครั้งที่นั่งรถผ่านจังหวัดตากก็คือ จะนึกอยากกินกล้วยตาก ทุกครั้งไป  พอถึงจุดหมายปลายทางก็จะไปหากล้วยตากมากิน  ::010::  ::010::  ::005::  ::005::  ::012::  ::012::
Chay

เสาร์ เม.ย. 28, 2007 12:53 am

หวัดดีครับ หายไปนานเลย ก็หวังว่าคงไม่ลืมผมนะครับ
บ้านของผมอยู่ที่ กิ่ง อ. วังเจ้า ครับ อยู่ระหว่างกลางของจังหวัดกำแพงเพชร และตากครับ ห่างจากกำแพงฯ ประมาฯ 40 โลได้ และห่างจากตากประมาณ 30 โลครับ ก็ถ้าจากกรุงเทพฯด้วยรถทัวร์ ก็เฉลี่ยประมาณ 6 ชั่วโมงครึ่งครับ

คือที่บอกว่า "เผยแพร่" คือหมายความว่า ผมได้โทรศัพท์คุยกับบางท่านแล้วเขาอยากจะมาคุยกัน ก็เลยถ้าเผื่อมีโอกาสผ่านมาแถวนี้
แต่อยากจะให้เข้ามาคุยกันก็ดีครับ แม้ว่าบางทีอาจจะดูว่าผมไม่ฟังอะไร แต่จริง ๆ  ผมเชื่อว่าถ้าได้คุยกันทุกอย่างมันมีเหตุผล ขึ้นอยู่ที่ว่า
เราฟังก็หรือเปล่าครับ
เหมือนอย่างที่พี่ "โซ่" (เรียกกันทางโทรศัพท์แบบนี้ แต่ไม่รู้จริง ๆ ว่าเรียกกันว่าอย่างไง) โทรมาคุยกัน แต่โทรมาครั้งเดียวเอง

ก็เหมือนเดิมครับ นาน ๆ  ผมคงจะเข้ามาสะที นี่มาได้ก็เพราะว่าอยู่ที่กรุงเทพฯ แต่ไม่แน่เดี๋ยวก็คงกลับตากอีก เพราะแค่ลงมาอบรมสามวันเอง
แล้วคงได้คุยกันอีกครับ....089-8028996

เสาร์ เม.ย. 28, 2007 1:04 am

อ้าว สวัสดีค่ะพี่เชย์ ไม่ได้เจอกันซะนานนนนเลย ศาลาธรรมเงียบไปนานนนนนนเหมือนกัน :grin:
ตอบกลับโพส