จงพยายามรักษาความเป็นเอกภาพ

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Big_TC29

พุธ เม.ย. 04, 2007 11:59 am

Mobster เขียน:
bigect07 เขียน: ตอนนี้ผมก็ พยายามทำตัวเป็นเอกภาพกะต่างนิกายอยู่ ทำกะออโธด็อกเป็นการส่วนตัว แต่กระโปรแตสตันท์ ผมต้องใช้เวลาหน่อยครับ เพราะผมเจอพวกโปรไม่ได้เรื่องมาตลอด ยังไม่เคยเจอพวกดีๆกะเค้ามั่ง โดยเฉพาะเวลาเจอความหวังทีไร บริเวณนั้น เหมือนแนวรบที่ชตาลินกราดขึ้นมาในทันที แบบเยอรมันรบกะรัสเซีย แต่กะสายอื่นผมไม่ค่อยมีปัญหานะ แต่ไม่กล้าเสี่ยงเข้าไปคุย กลัวเค้าน่ะครับ จนตอนนี้ผมเป็นโรคไม่ค่อยถูกกะความหวังไปแล้ว

ปล.ขอพี่น้องช่วยสวดภาวนาเผื่อผมด้วยนะครับ
กะออร์โธด๊อกซ์หรอ เอาด้วยๆ(ชาอร่อยดี^^)
เอาดิ พี่จะแวะไปทุกอาทิตย์ โดยมากจะไม่พลาด ไปศาสนสัมพันธ์กะเค้า แบบส่วนตัว ไม่ใช่ไปเป็นทางการ
แบกะดิน

พุธ เม.ย. 04, 2007 12:39 pm

รัก..ชั้นรักเทอ :afro:
Deo Gratias

อาทิตย์ เม.ย. 22, 2007 8:35 pm

Florian เขียน: ไหนๆก็พูดถึงเอกภาพแล้ว ผมก็ขอพูดอะไรสักเล็กน้อย เพราะผมเห็นในบอร์ดช่วงนี้มีการถือเขาถือเราระหว่างนิกายกันบ่อยครั้ง เขาจะดีจะเลวอย่างไร เป็นเรื่องของเขา ไม่ใช่หน้าที่ของเราจะไปตัดสินพิพากษา

สามพระบุคคลทรงมีพระลักษณะเฉพาะพระองค์ แต่พระตรีเอกภาพก็ทรงเป็นเอกภาพหนึ่งเดียวเสมอแต่นิรันดรและจะเป็นไปเช่นนี้ตลอดนิรันดร เราคริสตชนจึงควรรักพี่น้องต่างนิกายด้วย แม้ว่าเราจะมีความต่างกันอยู่ และควรเลิกรังเกียจพี่น้องต่างนิกายได้แล้วครับ

พระจิตเจ้าทรงเป็นผู้รวมประชากรทั้งหลายให้เป็นหนึ่งเดียว เราเองก็ควรเป็นผู้ที่สะท้อนสภาวะของพระจิตเจ้าในจุดนี้ด้วย ให้สภาวะดังกล่าวส่อสะท้อนให้ชีวิตของเรา ถ้าเราถือเขาถือเรา ไปรังเกียจคนนั้น ไม่รักคนนี้ เราก็เป็นผู้ส่งเสริมความแตกแยก ถือว่าตรงข้ามกับพระจิตเจ้า พระเจ้าของเรา ซึ่งทรงเป็นองค์ผู้รวมทุกสิ่งเข้าไว้ด้วยกัน และนี่แหละ คือคุณค่าและความหมายของพระตรีเอกภาพสำหรับชีวิตของเราและในชีวิตของเราครับ  : xemo026 :  : xemo026 :  : xemo026 :
ใช่แล้ว! เห็นด้วยอย่างมากเลยค่ะ ไม่เพียงแต่บอร์ดนี้เท่านั้น แต่รวมถึงบอร์ดอื่นและทุกที่ด้วย อยากให้เราคิดถึงพระเจ้ามากๆ ระลึกว่าเราเป็นบุตรร่วมพระบิดาเดียวกัน อยากให้ช่วยกันเป็นแสงสว่าง เป็นกลิ่นหอมแก่ผู้พบเห็น ไม่ใช่ไปชวนเค้าทะเลาะโชว์ให้ชาวบ้านดู เอาตัวเองและพี่น้องไปขาย คนที่อายคือพ่อ(พระบิดา)ของเราเองนะคะ คือที่ขุดตรงนี้มาพูดเพราะว่าเราไปเห็นที่บอร์ดนึง กำลังคุยกันเกี่ยวกับเรื่องคริสเตียนคริสตัง บรรยากาศกำลังไปด้วยดี เต็มล้นด้วยความรัก แต่มีคนจากนิวมานา(แน่ใจ100%ว่าเป็นคนที่นี่ แต่ไม่ขอเอ่ยว่าใคร เจ้าตัวจะรู้เอง)ไป post ในสิ่งที่เป็นไปในเชิงลบกับความสัมพันธ์ระหว่างสองนิกาย เป็นไปได้ที่สิ่งนี้อาจเป็นพฤติกรรมของคริสตชนคนไหนก็ได้ดังที่ยังเห็นอยู่ทั่วไป แต่ไม่สมควรและไม่คิดว่าสิ่งนี้จะออกมาจากสมาชิกคนหนึ่งคนใดของนิวมานาเลย เสียใจจริงๆค่ะ ในขณะที่มีคนกลุ่มนึงพยายามแทบตายอธิษฐานหรือทำสิ่งต่างๆเพื่อที่จะรวม แต่คนจากที่เดียวกันเองพยายามที่จะแยก การยอมรับกันและกันไม่ใช่บางคน บางโบสถ์ บางวัด แต่พระกายของพระเจ้าคือพระศาสนจักรหรือคริสตจักรทั้งหมดของพระองค์ และไม่ใช่ว่าวันนึงบอกว่ารักพี่น้องแต่ยังไม่ทันไร ก็ทำในสิ่งที่ตรงกันข้าม และการใช้วาจาไม่สุภาพ การไม่ให้เกียรติ หรือคำพูดในเชิงดูถูก บางครั้งถึงจะเป็นการพูดเล่น แต่อยากให้คิดถึงความรู้สึกคนที่ฟังด้วยนะคะ บางคนอาจจะเข้าใจและรับได้ แต่สำหรับบางคนที่ไม่เข้าใจเรื่องจะไปกันใหญ่ ทำให้บาดแผลในพระกายของพระองค์ยิ่งลึกลงไปอีก ไม่มีใครสมบูรณ์แบบหรอกค่ะ ทุกคนก็มีจุดอ่อน สิ่งที่เรามองว่าคนอื่นเป็นในขณะเดียวกันคนอื่นก็อาจจะมองเราแบบนั้นเหมือนกัน เอาใจเขามาใส่ใจเราเถอะค่ะ ในฐานะคริสตชนคนนึง เราคิดว่าพระบิดาของเราจะยินดีที่เห็นเราทำตัวเป็นนักเลงหัวไม้เที่ยวชวนพี่น้องทะเลาะกันหรอคะ  คิดถึงพระทัยของพระองค์บ้างสิคะ... : xemo023 :

ปล. ต้องขอโทษพี่น้องท่านอื่นๆที่ไม่ได้ทำเช่นนี้ด้วยนะคะ และอยากให้ช่วยกันอธิษฐานภาวนาเผื่อคนๆนี้ด้วยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 22, 2007 8:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ เม.ย. 22, 2007 8:46 pm

[quote="Maew Martha   >""<"]
Florian เขียน: ไหนๆก็พูดถึงเอกภาพแล้ว ผมก็ขอพูดอะไรสักเล็กน้อย เพราะผมเห็นในบอร์ดช่วงนี้มีการถือเขาถือเราระหว่างนิกายกันบ่อยครั้ง เขาจะดีจะเลวอย่างไร เป็นเรื่องของเขา ไม่ใช่หน้าที่ของเราจะไปตัดสินพิพากษา

สามพระบุคคลทรงมีพระลักษณะเฉพาะพระองค์ แต่พระตรีเอกภาพก็ทรงเป็นเอกภาพหนึ่งเดียวเสมอแต่นิรันดรและจะเป็นไปเช่นนี้ตลอดนิรันดร เราคริสตชนจึงควรรักพี่น้องต่างนิกายด้วย แม้ว่าเราจะมีความต่างกันอยู่ และควรเลิกรังเกียจพี่น้องต่างนิกายได้แล้วครับ

พระจิตเจ้าทรงเป็นผู้รวมประชากรทั้งหลายให้เป็นหนึ่งเดียว เราเองก็ควรเป็นผู้ที่สะท้อนสภาวะของพระจิตเจ้าในจุดนี้ด้วย ให้สภาวะดังกล่าวส่อสะท้อนให้ชีวิตของเรา ถ้าเราถือเขาถือเรา ไปรังเกียจคนนั้น ไม่รักคนนี้ เราก็เป็นผู้ส่งเสริมความแตกแยก ถือว่าตรงข้ามกับพระจิตเจ้า พระเจ้าของเรา ซึ่งทรงเป็นองค์ผู้รวมทุกสิ่งเข้าไว้ด้วยกัน และนี่แหละ คือคุณค่าและความหมายของพระตรีเอกภาพสำหรับชีวิตของเราและในชีวิตของเราครับ  : xemo026 :  : xemo026 :  : xemo026 :
ใช่แล้ว! เห็นด้วยอย่างมากเลยค่ะ ไม่เพียงแต่บอร์ดนี้เท่านั้น แต่รวมถึงบอร์ดอื่นและทุกที่ด้วย อยากให้เราคิดถึงพระเจ้ามากๆ ระลึกว่าเราเป็นบุตรร่วมพระบิดาเดียวกัน อยากให้ช่วยกันเป็นแสงสว่าง เป็นกลิ่นหอมแก่ผู้พบเห็น ไม่ใช่ไปชวนเค้าทะเลาะโชว์ให้ชาวบ้านดู เอาตัวเองและพี่น้องไปขาย คนที่อายคือพ่อ(พระบิดา)ของเราเองนะคะ คือที่ขุดตรงนี้มาพูดเพราะว่าเราไปเห็นที่บอร์ดนึง กำลังคุยกันเกี่ยวกับเรื่องคริสเตียนคริสตัง บรรยากาศกำลังไปด้วยดี เต็มล้นด้วยความรัก แต่มีคนจากนิวมานา(แน่ใจ100%ว่าเป็นคนที่นี่ แต่ไม่ขอเอ่ยว่าใคร เจ้าตัวจะรู้เอง)ไป post ในสิ่งที่เป็นไปในเชิงลบกับความสัมพันธ์ระหว่างสองนิกาย เป็นไปได้ที่สิ่งนี้อาจเป็นพฤติกรรมของคริสตชนคนไหนก็ได้ดังที่ยังเห็นอยู่ทั่วไป แต่ไม่สมควรและไม่คิดว่าสิ่งนี้จะออกมาจากสมาชิกคนหนึ่งคนใดของนิวมานาเลย เสียใจจริงๆค่ะ ในขณะที่มีคนกลุ่มนึงพยายามแทบตายอธิษฐานหรือทำสิ่งต่างๆเพื่อที่จะรวม แต่คนจากที่เดียวกันเองพยายามที่จะแยก การยอมรับกันและกันไม่ใช่บางคน บางโบสถ์ บางวัด แต่พระกายของพระเจ้าคือพระศาสนจักรหรือคริสตจักรทั้งหมดของพระองค์ และไม่ใช่ว่าวันนึงบอกว่ารักพี่น้องแต่ยังไม่ทันไร ก็ทำในสิ่งที่ตรงกันข้าม และการใช้วาจาไม่สุภาพ การไม่ให้เกียรติ หรือคำพูดในเชิงดูถูก บางครั้งถึงจะเป็นการพูดเล่น แต่อยากให้คิดถึงความรู้สึกคนที่ฟังด้วยนะคะ บางคนอาจจะเข้าใจและรับได้ แต่สำหรับบางคนที่ไม่เข้าใจเรื่องจะไปกันใหญ่ ทำให้บาดแผลในพระกายของพระองค์ยิ่งลึกลงไปอีก ไม่มีใครสมบูรณ์แบบหรอกค่ะ ทุกคนก็มีจุดอ่อน สิ่งที่เรามองว่าคนอื่นเป็นในขณะเดียวกันคนอื่นก็อาจจะมองเราแบบนั้นเหมือนกัน เอาใจเขามาใส่ใจเราเถอะค่ะ ในฐานะคริสตชนคนนึง เราคิดว่าพระบิดาของเราจะยินดีที่เห็นเราทำตัวเป็นนักเลงหัวไม้เที่ยวชวนพี่น้องทะเลาะกันหรอคะ  คิดถึงพระทัยของพระองค์บ้างสิคะ... : xemo023 :

ปล. ต้องขอโทษพี่น้องท่านอื่นๆที่ไม่ได้ทำเช่นนี้ด้วยนะคะ และอยากให้ช่วยกันอธิษฐานภาวนาเผื่อคนๆนี้ด้วยค่ะ
[/quote]

ใคร
Deo Gratias

อาทิตย์ เม.ย. 22, 2007 9:41 pm

Holy เขียน: [quote="Maew Martha   >""<"]

ใคร
[/quote]
คือคนที่ทำแบบที่เล่ามาน่ะค่ะ (ขออนุญาติไม่ออกนามนะคะ)
Jeab Agape
~@

จันทร์ เม.ย. 23, 2007 10:31 am

เจ๊ เหมียว ก็น่าจะบอก พี่ โฮลี่ เพราะไม่ได้เป็นจุดประสงค์ของบอร์ดเรานี่ ให้ IM ไปเลย :cheesy:

คนที่เขาปลูกขิง เขาต้องย้ายที่ปลูกทุกปี เพราะว่า ที่ดินเก่ามีเชื้อรา ขณะเขาย้ายไปปลูกที่ใหม่
เขาก็ไถดิน ที่เคยปลูก ตากแดดให้แสงแดด ฆ่าเชื้อ

ดังนั้น ลูกบอร์ดนิวมานา ถ้าไปแพร่เชื้อแห่งการแตกแยก น่าจะให้ผู้ใหญ่ที่นี่เป็นผู้ที่ พูดคุยกับเขา เหมือนกับใช้ ยาฆ่าเชื้อร้าย
แห่งความแตกแยก  ..............เช่นให้เขาพิจารณา คำภาวนาของนักบุญฟรานซิส แห่งอะซีซี :wink:
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ เม.ย. 23, 2007 10:51 am

Jeab Agape เขียน: ให้เขาพิจารณา คำภาวนาของนักบุญฟรานซิส แห่งอะซีซี :wink:
อัสซีซีครับ ::011::

บทภาวนาของนักบุญฟรังซิส แห่งอัสซีซี

ข้าแต่พระเจ้า โปรดใช้ข้าพเจ้าเป็นเครื่องมือแห่งสันติของพระองค์

ที่ใดมีความเกลียดชัง ให้ข้าพเจ้านำความรัก
ที่ใดมีความบาดหมาง ให้ข้าพเจ้านำการอภัย
ที่ใดมีความสงสัย ให้ข้าพเจ้านำความเชื่อ

ที่ใดมีความสิ้นหวัง ให้ข้าพเจ้าผู้นำความหวัง
ที่ใดมีความมืด ให้ข้าพเจ้านำความสว่าง
ที่ใดมีความเศร้าโศก ให้ข้าพเจ้าเป็นผู้นำความยินดี

ข้าแต่พระอาจารย์
อย่าให้ข้าพเจ้าเสาะแสวงหาการปลอบใจ แต่ให้ข้าพเจ้าปลอบใจผู้อื่น
อย่าให้ข้าพเจ้าเสาะแสวงหาความเข้าใจ แต่ให้ข้าพเจ้าเข้าใจผู้อื่น
อย่าให้ข้าพเจ้าเสาะแสวงหาความรัก แต่ให้ข้าพเจ้ารักผู้อื่น

เมื่อเราให้ เราจึงได้รับ
เมื่อเราให้อภัย เราจึงได้การอภัย
และ เมื่อเราหมดลมหายใจ เราจึงเกิดใหม่มีชีวิตนิรันดร

รูปภาพ

นักบุญ ฟรังซิส อัสซีซี ช่วยวิงวอนเทอญ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร เม.ย. 24, 2007 6:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

จันทร์ เม.ย. 23, 2007 8:21 pm

Jeab Agape เขียน:
เจ๊ เหมียว ก็น่าจะบอก พี่ โฮลี่ เพราะไม่ได้เป็นจุดประสงค์ของบอร์ดเรานี่ ให้ IM ไปเลย :cheesy:

คนที่เขาปลูกขิง เขาต้องย้ายที่ปลูกทุกปี เพราะว่า ที่ดินเก่ามีเชื้อรา ขณะเขาย้ายไปปลูกที่ใหม่
เขาก็ไถดิน ที่เคยปลูก ตากแดดให้แสงแดด ฆ่าเชื้อ

ดังนั้น ลูกบอร์ดนิวมานา ถ้าไปแพร่เชื้อแห่งการแตกแยก น่าจะให้ผู้ใหญ่ที่นี่เป็นผู้ที่ พูดคุยกับเขา เหมือนกับใช้ ยาฆ่าเชื้อร้าย
แห่งความแตกแยก  ..............เช่นให้เขาพิจารณา คำภาวนาของนักบุญฟรานซิส แห่งอะซีซี :wink:
คงไม่ต้องถึงขนาดนั้นหรอกคะ ยังให้โอกาสอยู่ ไม่อยากให้เรื่องถึงผู้ใหญ่
และตอนนี้เรื่องก็คงจบด้วยดีแล้วคะ เอากระดานสนทนานี้ให้เค้าดู แนะนำให้ไปสวดบทภาวนานักบุญฟรังซิส อัสซีซี(จะเกิดผลรึเปล่าอีกเรื่องนึง ::006::)และตอนนี้เค้าก็ได้ไปขอโทษที่บอร์ดนั้นเรียบร้อบแล้วค่ะ  ::017::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ เม.ย. 23, 2007 8:24 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อังคาร เม.ย. 24, 2007 6:09 pm

: xemo026 : : emo036 : รับทราบ้า เจ๊เหมียว :grin:
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 25, 2007 9:29 pm

จะบอกว่า พี่น้องความหวังที่น่ารักก็มีค่ะ ถึงจะมีกลุ่มหนึ่งที่รังเกียจนิกายอื่นๆ แต่ก็ยังมีคนดีๆ นะคะ
ไม่อยากให้เหมาโปรเป็นเหมือนกันหมด และเช่นกัน ไม่อยากให้เหมาความหวัง หรือ เพนเทคอส เหมือนกันหมดทุกคนเช่นกันค่ะ
พี่ที่ทำงานอูยู่โบสถ์ความหวังนะคะ นั่งข้างๆเรเลยล่ะ
ที่แผนกมีหลากหลายมาก พี่ Web Editor อยู่โบสถ์ความหวัง
เรย์จังสังกัดสายสภา เพื่อนที่นั่งติดกันเป็นคาทอลิก
เจ้านายเป็นพุทธ และน้องฝึกงานเป็นอิสลาม
เราก็ยังนั่งกินข้าวกัน ต่างคนต่างสวด และ พูดคุยแบ่งปันเรื่องชีวิตและความเชื่อของแต่ละคนได้อย่างสามัคคี
ไม่เห็นพี่ความหวังทะเลาะกะคาทอลิกข้างๆสักครั้งเดียวค่ะ

คราวที่แล้วเรจัดคอนเสิร์ตพี่เค้ายังมาฟัง Ave Maria เลยค่ะ
St.paul

พฤหัสฯ. เม.ย. 26, 2007 11:20 am

ขอบคุณพระเจ้าที่มีคนแบบนี้อยู่แต่โปรที่ผมเจอทำไมชอบเบ่งอวดตัวก้าวร้าวกะคาทอลิกล่ะโดยเฉพาะด่าแม่พระ

สวดให้แล้วก็ไม่ได้ดีขึ้นเลยน่าเห็นใจ
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 23, 2007 8:15 pm

นี่อีกบทความนะ ที่ลิงก์ ไปประมูล :wink:

http://bbs.pramool.com/webboard/view.ph ... age=10#296
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 12:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 8:45 am

Jeab Agape เขียน: นี่อีกบทความนะ ที่ลิงก์ ไปประมวล :wink:

http://bbs.pramool.com/webboard/view.ph ... age=10#296
น้องเจี๊ยบ เป็นใครกันแน่นะ  :grin: เอ....
Jeab Agape
~@

จันทร์ มิ.ย. 25, 2007 12:26 pm

Maew Martha (Grace) เขียน:
น้องเจี๊ยบ เป็นใครกันแน่นะ  :grin: เอ....
เป็นหนุ่มรูปหล่อ ที่สาวๆอยากใกล้ชิด ฮะ :grin:
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร มิ.ย. 26, 2007 5:29 pm

เป็นหนุ่มรูปหล่อ ที่สาวๆอยากใกล้ชิด ฮะ :grin:

::010:: ได้ยินแล้วกระดาก  : emo102 :
Jeab Agape
~@

อังคาร มิ.ย. 26, 2007 7:20 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
::010:: ได้ยินแล้วกระดาก  : emo102 :
:cheesy: :grin:  เนี่ย เจี๊ยบก็รู้สึกเขิน ที่ จำต้องพูดความจริง ฮะ :cry:
~@

อังคาร มิ.ย. 26, 2007 9:25 pm

:cheesy: :grin:  เนี่ย เจี๊ยบก็รู้สึกเขิน ที่ จำต้องพูดความจริง ฮะ :cry:

: xemo017 : ฮับ...กระดากที่รับรู้ความจริงเหมือนกันจ๊ะ แต่จะพยายามฝืนใจรับทราบนะ ::020::
Deo Gratias

พุธ มิ.ย. 27, 2007 2:58 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::010:: ได้ยินแล้วกระดาก  : emo102 :

: xemo017 : ฮับ...กระดากที่รับรู้ความจริงเหมือนกันจ๊ะ แต่จะพยายามฝืนใจรับทราบนะ ::020::
โอ้ทะเลแสนงาม แสนง๊าม...แสนงาม กระทู้กลายพันธุ์อีกแย้ว
Batholomew
~@

พุธ มิ.ย. 27, 2007 6:59 pm

Jeab Agape เขียน: :cheesy: :grin:  เนี่ย เจี๊ยบก็รู้สึกเขิน ที่ จำต้องพูดความจริง ฮะ :cry:

โอ้ทะเลแสนงาม แสนง๊าม...แสนงาม กระทู้กลายพันธุ์อีกแย้ว
คราวนี้ไม่ใช่ผมกะพี่อันตนแล้วนะครับ ทุกคน
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 8:57 am

Batholomew เขียน:
คราวนี้ไม่ใช่ผมกะพี่อันตนแล้วนะครับ ทุกคน
พี่ปลื้มใจสุดๆเลยละมิว แบบว่าได้หลุดจากข้อกล่าวหาอันไม่เป็นธรรมไร้การไต่สวนที่มักจะหาว่าเราพอออกทะเลซะที
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 9:17 am

::011:: อ้าว...กัปตันอันตนถูกปลดแล้วหรือ  :huh:
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 6:17 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::011:: อ้าว...กัปตันอันตนถูกปลดแล้วหรือ  :huh:
ไม่ได้ถูกปลดหรอกพี่ แบบว่าดีใจที่ไม่ได้ถูกครหาอีกต่อไปต่างหาก ::001::
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 6:20 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::011:: อ้าว...กัปตันอันตนถูกปลดแล้วหรือ  :huh:
ไม่ได้ถูกปลดหรอกพี่ แบบว่าดีใจที่ไม่ได้ถูกครหาอีกต่อไปต่างหาก ::001::
::018:: แถวบ้านเรียก ป้ายสี อ่ะคะ.... ::011::
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 6:29 pm

::018:: แถวบ้านเรียก ป้ายสี อ่ะคะ.... ::011::
อ้าว ไม่ได้เรียกพัทยาหรอครับ ::011::
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 6:40 pm

Batholomew เขียน: ไม่ได้ถูกปลดหรอกพี่ แบบว่าดีใจที่ไม่ได้ถูกครหาอีกต่อไปต่างหาก ::001::
อ้าว ไม่ได้เรียกพัทยาหรอครับ ::011::

::010:: รีบกลับเข้าฝั่งด่วนฮับ พายุใหญ่กำลังจะมา  : emo107 :
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 6:42 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::018:: แถวบ้านเรียก ป้ายสี อ่ะคะ.... ::011::

::010:: รีบกลับเข้าฝั่งด่วนฮับ พายุใหญ่กำลังจะมา  : emo107 :
ที่ไหนหรอพี่ พัทยาหรอครับ :grin:
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 6:44 pm

: emo107 : จ๊ะ...แล้วจะลามไปบ้านมิว : emo034 :
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 7:32 pm

:+: seraphim :+: เขียน: : emo107 : จ๊ะ...แล้วจะลามไปบ้านมิว : emo034 :
เอิ้ก  : emo056 : มาไม่ถึงหรอกพี่อยู่ กทม.ไกลจากพัทยาจะตาย ::011::
Prod Pran

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2007 10:34 pm

:+: seraphim :+: เขียน: : emo107 : จ๊ะ...แล้วจะลามไปบ้านมิว : emo034 :
เอิ้ก  : emo056 : มาไม่ถึงหรอกพี่อยู่ กทม.ไกลจากพัทยาจะตาย ::011::
ระวังเสาไฟฟ้าและป้ายโฆษณา จะถล่มศีรษะ นะคะ : xemo026 :
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 29, 2007 12:19 pm

Prod Pran เขียน:
ระวังเสาไฟฟ้าและป้ายโฆษณา จะถล่มศีรษะ นะคะ : xemo026 :
ว้าก พี่พีพีก็เอากะเค้าด้วยหรอครับ ::011::
ตอบกลับโพส