โลกตะลึง"รูปเคารพ"ในมุมมองของยิวที่ต่างจากอิสลามและfundamentalist Christian

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร พ.ค. 01, 2007 6:05 pm

การค้นพบเมืองโบราณ Dura-Europos เมืองท่าที่เจริญรุ่งเรืองและมีชื่อเสียงในสมัยโบราณ เก่าแก่ก่อนสมัยคริสตกาล และมีอ้างอิงถึงตามบันทึกประวัติศาสตร์หลายฉบับ เมืองนี้ตั้งอยู่บริเวณเส้นทางการค้าสำคัญที่ตัดกันของแม่น้ำยูเฟติส ปัจจุบันอยู่ในประเทศ ซีเรีย

รูปภาพ

การค้นพบซากเมืองนี้นอกจากจะมีความสำคัญทางประวัติศาสตร์แล้ว ยังมีความสำคัญทางศาสนาอย่างมาก เพราะการค้นพบศาลาธรรมยิวที่คาดอายุว่าอยู่ในช่วงค.ศ.200 ที่อยู่ในสภาพสมบูรณ์กว่า วิหารศาสนาโบราณอื่นๆในเมือง และสิ่งที่ทำให้นักโบราณคดีต้องตกตะลึง คือภาพจิตรกรรม บรรยายเรื่องราวในพระธรรมเก่า ทั้งโมเสส เอสเธอร์ อยู่รอบศาลาธรรม และแท่นบูชา อันเป็นการสะท้อนให้เห้นมุมมองของคำว่า "รูปเคารพ" ในทัศนะชาวยิวโบราณนั้น ไม่ใช่การห้ามมีรูปภาพทางศาสนาทุกชนิดอยู่ในวิหารหรือศาลาธรรม เหมือนศาสนาอิสลาม ที่อณุญาติเฉพาะการมีตัวหนังสือเท่านั้น หรือโปรแตสแตนท์fundamentalist(สายเคร่งตีความตามตัวอักษร) ที่ไม่กล้ามีรูปทุกชนิดในโบสถ์ และสิ่งนี้สอดคล้องกับการบรรยายการสร้างวิหารโดยโซโลมอนในพระธรรมเดิม ที่มีรูปภาพ และรูปแกะสัลกต่างๆในวิหารด้วย

รูปภาพ
ภาพจากพระธรรม เอสเธอร์

รูปภาพ
ภาพการถวายบูชาอิสอัคที่อยู่บริเวณพระแท่นหลัก

รูปภาพ
รูปภาพ
ภาพอื่นๆทั้งประกาศก และเหตุการณ์สำคัญในพระธรรมเดิมเต็มศาลาธรรมไปหมด

รูปภาพ
ภาพจากพระธรรมเอสรา

สิ่งเหล่านี้ พลิกความเข้าใจ ในเรื่อง "รูปเคารพ" ที่ถูกตีความอย่างเคร่งครัดและตรงไปตรงมา ของบรรดา นักการศาสนาที่ตามมาทีหลัง อย่างอิสลาม และ โปรแตสแตนส์สายสุดโต่งต่างๆ ที่ตีความว่ารูปภาพทุกชนิด(อิสลาม) และรูปบุคคลทางศาสนา(fundamentalist Christian) นับว่าเป็น "รูปเคารพ" ตามที่พระบัญญัติ10ประการ ที่พระเจ้าประทานแก่โมเสสนั้น ห้ามมีโดยเด็ดขาด

หากแต่การค้นพบนี้ เราเห็นว่าศาสนาต้นตอของพระธรรมเดิมเอง อย่างศาสนายิว กลับมีมุมมองเรื่องรูปเคารพในลักษณะเดียวกับ คาทอลิค ออโธดอค และโปรแตสแตนท์สายปฏิรูปบางนิกาย ว่าตราบที่เราไม่ได้ยกรูปนั้นขึ้นมาเป็นพระเจ้า นั่นก็ไม่ใช่รูปเคารพ และที่สำคัญ สามารถมีในสถานที่สำคัญทางศาสนา อย่างโบสถ์ ศาลาธรรม หรือวิหารได้ ไม่ผิดแต่อย่างใด

เพิ่มเติม
http://en.wikipedia.org/wiki/Dura-Europos_synagogue
Holy

อังคาร พ.ค. 01, 2007 6:28 pm

รูปภาพ

ภาพโมเสสแยกและปิดทะเลจมทหารอียิปต์ และธิดาฟาโรห์พบโมเสส
Big_TC29

อังคาร พ.ค. 01, 2007 6:29 pm

ขอบคุณครับ ที่ให้ความรู้
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 01, 2007 6:57 pm

อื้ม น่าสนใจ
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 01, 2007 8:00 pm

ถ้าอิงตามพระคัมภีร์แล้ว

แม้แต่สมัยโมเสส ที่พึ่งออกบัญญัติ

รูปภาพ

ก็มีการหล่อรูป งูทองเหลือง เพื่อให้ผู้เชื่อพระเจ้านะ

ขอบคุณครับ : xemo026 :
Dis volentibus

อังคาร พ.ค. 01, 2007 9:47 pm

สุดยอดดดดด
สภาพศาลาธรรมยังดีอยู่เลย ภาพชัดเจน  : xemo016 :
ขอบคุณค่า
Deo Gratias

อังคาร พ.ค. 01, 2007 11:27 pm

สุดยอด!!! อลังการงานสร้างมาก ศิลปะวัฒนธรรมโบราณอันงดงาม : emo038 :
Ministry Of Men

อังคาร พ.ค. 01, 2007 11:29 pm

ขอบคุณ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยนะครับ
มีประโยชน์มากๆๆๆๆๆๆๆ

พระเจ้าทรงเปิดเผยเพื่อเราทุกคน

ขอบคุณพระเจ้า

เนี่ย ถ้าท่านป้าไม่บอกนะ ป่านนี้ก็ไม่รู้ร๊อกกกก
Buddy

อังคาร พ.ค. 01, 2007 11:43 pm

สวยมั่กๆ  : emo045 :
แบกะดิน

พุธ พ.ค. 02, 2007 10:32 am

สวยจัง
คนสมัยก่อนฝีมือในการทำดีเยี่ยม 5555

ไม่แพ้สมัยนี้เลยย

::020::
Forza_Nerrazuri

พุธ พ.ค. 02, 2007 11:07 am

ผมว่าถ้าเป็นภาพ ที่วาดเล่าเรื่องเกี่ยวกับพระคัมภีร์จะมีตามกำแพงหรือเพดานก็คงไม่แปลกเพราะคนสมัยก่อนไม่มีพระคัมภีร์เป็นเล่ม ๆ เหมือนเรา ภาพก็เลยเสนอเรื่องราวในพระคัมภีร์เป็นตอน ๆ แล้วทำไมเรียกภาพเหล่านั้นว่ารูปเคารพอ่ะคับ??
yuki

พุธ พ.ค. 02, 2007 1:48 pm

Forza_Nerrazuri เขียน: ผมว่าถ้าเป็นภาพ ที่วาดเล่าเรื่องเกี่ยวกับพระคัมภีร์จะมีตามกำแพงหรือเพดานก็คงไม่แปลกเพราะคนสมัยก่อนไม่มีพระคัมภีร์เป็นเล่ม ๆ เหมือนเรา ภาพก็เลยเสนอเรื่องราวในพระคัมภีร์เป็นตอน ๆ แล้วทำไมเรียกภาพเหล่านั้นว่ารูปเคารพอ่ะคับ??
แต่ในสมัยนั้นเค้ามีการใช้ตัวอักษรตัวหนังสือเขียนเล่าเรื่องราวกันแล้วไม่ใช่หรอ

พุธ พ.ค. 02, 2007 2:01 pm

quote author=Y u K i link=topic=5830.msg81308#msg81308 date=1178088520]
แต่ในสมัยนั้นเค้ามีการใช้ตัวอักษรตัวหนังสือเขียนเล่าเรื่องราวกันแล้วไม่ใช่หรอ
[/quote]

ผมว่าอาจเพราะคนที่อ่านออกเขียนได้มีไม่กี่ % หรือถ้าอ่านออกก็อาจจะนึกภาพไม่ออก มันก็น่าจะเหมือนกับที่ศาสนจักรทำ VCD ที่เป็นเรื่องราวของพระคัมภีร์ออกมา เพียงแต่สมัยก่อนทำภาพเคลื่อนไหวไม่ได้ม้างงงง

พุธ พ.ค. 02, 2007 2:07 pm

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: ถ้าอิงตามพระคัมภีร์แล้ว

แม้แต่สมัยโมเสส ที่พึ่งออกบัญญัติ

รูปภาพ

ก็มีการหล่อรูป งูทองเหลือง เพื่อให้ผู้เชื่อพระเจ้านะ

อันนั้นเป็นรูปเคารพด้วยหรือครับ??
แก้ไขล่าสุดโดย Forza_Nerrazuri เมื่อ พุธ พ.ค. 02, 2007 2:10 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 02, 2007 2:13 pm

Forza_Nerrazuri เขียน:
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: ถ้าอิงตามพระคัมภีร์แล้ว

รูปภาพ

อันนั้นเป็นรูปเคารพด้วยหรือครับ??

ไม่ใช่รูปเคารพ ที่ผิดพระบัญญัติครับ

เพราะ รูปงูทองเหลืองนี้

พระเจ้า บอกกับโมเสสเอง ให้หล่อขึ้น :angel:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ค. 02, 2007 11:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nihil
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 02, 2007 5:37 pm

อย่างน้อย เรื่องนี้ก็น่าจะเปลี่ยนทัศนคติหลาย ๆ คนได้ จากหลักฐานโบราณที่ชี้ชัดเจาะจังเช่นนี้
sasuke
~@

พุธ พ.ค. 02, 2007 8:24 pm

เรื่องรูปเคารพอะไรนี่ ผมว่าแล้วแต่มุมมองนะครับ
ว่าคุณมองแล้วคุณเห็นอะไร

เหมือนกับกางเขน...
คุณมองเห็นเครื่องประหาร หรือเครื่องมือในการไถ่กู้
minirosary

พุธ พ.ค. 02, 2007 8:34 pm

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:
Forza_Nerrazuri เขียน:

รูปภาพ

ไม่ใช่รูปเคารพ ที่ผิดพระบัญญัติครับ

เพราะ รูปงูทองเหลืองนี้

พระเจ้า บอกกับโมเสสเอง ให้หล่อขึ้น :angel:
กันดารวิถี 21:1-9
1 เมื่อกษัตริย์เมืองอาราด ชาวคานาอันผู้อยู่ทางภาคใต้ ได้ยินว่าอิสราเอลกำลังยกมาตามทางที่พวกสอดแนมใช้นั้น ท่านต่อสู้กับคนอิสราเอลและจับไปเป็นเชลยได้บ้าง 2 และคนอิสราเอลปฏิญาณไว้กับพระเยโฮวาห์ว่า "ถ้าพระองค์จะทรงมอบชนชาตินี้ไว้ในมือข้าพระองค์แน่แล้ว ข้าพระองค์จะทำลายบ้านเมืองเขาเสียให้สิ้น" 3 และพระเยโฮวาห์ทรงสดับเสียงของคนอิสราเอลและมอบชาวคานาอันไว้ เขาก็ทำลายชาวคานาอันและบ้านเมืองของเขาเสียสิ้น จึงได้เรียกชื่อตำบลนั้นว่าโฮรมาห์ 4 เขาทั้งหลายออกเดินจากภูเขาโฮร์ตามทางที่ไปทะเลแดงเพื่อจะอ้อมแผ่นดินเอโดม ประชาชนท้อใจมากเพราะเหตุหนทาง 5 และประชาชนก็บ่นว่าพระเจ้าและว่าโมเสสว่า "ทำไมพาเราออกจากอียิปต์มาตายในถิ่นทุรกันดาร เพราะไม่มีอาหารและไม่มีน้ำ เราเบื่ออาหารอันไร้ค่านี้" 6 และพระเยโฮวาห์ก็ทรงให้งูแมวเซามาในหมู่ประชาชน งูก็กัดประชาชน และคนอิสราเอลตายมาก 7 และประชาชนมาหาโมเสสกล่าวว่า "เราทั้งหลายได้กระทำบาปเพราะเราทั้งหลายได้บ่นว่าพระเยโฮวาห์และบ่นว่าท่าน ขอทูลแด่พระเยโฮวาห์ ขอพระองค์ทรงนำงูไปจากเราเสีย" ดังนั้นโมเสสจึงอธิษฐานเพื่อประชาชน 8 และพระเยโฮวาห์ตรัสกับโมเสสว่า "จงทำงูแมวเซาตัวหนึ่งติดไว้ที่เสา และต่อมาทุกคนที่ถูกงูกัดเมื่อเขามองดู เขาจะยังมีชีวิตอยู่ได้" 9 ดังนั้นโมเสสจึงทำงูทองสัมฤทธิ์ตัวหนึ่ง และติดไว้ที่เสา แล้วต่อมาถ้างูกัดคนใด ถ้าเขามองดูงูทองสัมฤทธิ์นั้น เขาก็มีชีวิตอยู่ได้

ดังนั้น  งูจึงไม่ใช่รูปเคารพ  หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่น  แต่เป็นเครื่องหมายที่พระเจ้าให้แทนฤทธานุภาพของพระองค์ในการรักษาคนที่ถูกงูกัด

***ปล. พอดีดึงไฟล์พระคัมภีร์มาจากของโปรแตสฯ  เลยใช้คำว่า พระยาโฮวาห์  (แต่ชาวเราใช้ "ยาเวห์")  แต่ก็เหมือนกันแหล่ะ ในเรื่องเนื้อหา
แก้ไขล่าสุดโดย minirosary เมื่อ พุธ พ.ค. 02, 2007 8:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ พ.ค. 02, 2007 11:43 pm

รูปเคารพที่พระเจ้าสอน ไม่ใช่อย่างที่นิกายสุดโต่งตีความนะ เราว่านะ

เราคิดว่า การมีรูปภาพฝาผนังเนี่ย มันเป็นเรื่องของศิลปะวัฒนธรรมซะมากกว่า

ถ้าความเชื่อพระเจ้าองค์เดียว ตั้งแต่แรกเริ่มมาถึงรุ่นเรา ไม่มีอะไรเลย มีแต่ตึก ก็คงไม่มีวัฒนธรรมอะไรเลย เราว่า มีอะไรที่มันบ่งบอกความเป็นวัฒนธรรมช้านาน อะ ดีแว้ว นะ
Holy

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 5:58 am

ถ้าเราอ่านพระคัมภีร์อพยพจริงๆ เราจะรู้ว่า คำว่ารูปเคารพนั้น  หมายถึงเทวรูปพระเทียมเท็จที่ไม่มีจริงที่คนโบราณอุปโลกษณ์ขึ้น ไม่ได้หมายถึงปฏิมากรรม หรือจิตรกรรมในศาสนาตัวเอง เพราะพระเจ้าให้เหตุผลในการห้ามไว้ว่า "เพราะเราเป็นพระเจ้าที่หวงแหน" คือไม่อยากให้อิสราเอลเอาใจออกห่างไปไหว้พระอื่น แต่พอตีความตามตัวอักษร ในสมัยใหม่ ก้กลัวกันเกินไป กลายเป้นพระเจ้าเป้นพวกเกลียดงานศิลปะไปซะได้ ทั้งที่จริง นอกจากรูปงู พระเจ้ายังสั่งให้สร้างสิ่งที่ใช้แสดงถึงการทรงสถิตย์ของพระองค์ ในรูปแบบรูปปั้น คือหีบพันธสัญญาที่มีรูปเทวดากางปีก2องค์ แถมทรงระบุว่า เวลาเสด็จมา จะสถิตย์ตรงรูปเทวดาทั้ง2นั้นด้วย

ดังนั้นแม้อิสราเอลจะสอนว่าพระเจ้าอยู่ทุกหนทุกแห่ง ไม่ได้อาศัยในกระโจมที่มือมนุษย์สร้าง แต่พระองค์ก็เข้าใจมนุษย์ที่ไม่ได้มีตาทูตสวรรค์ แต่มีตาเนื้อที่มองเห็นได้เฉพาะสิ่งของในโลกนี้ พระองค์จึงสั่งอย่างละเอียดถึงการสร้างหีบพันธสัญญา และให้สิ่งนี้ศักดิ์สิทธิ์ ห้ามคนทั่วไปสัมผัสนอกจากสมณะ ห้ามสิ่งที่มีมลทินไปโดน เรียกง่ายๆคือเป็นวัตถุสิ่งของที่พระเจ้ากระทำให้ศักดิ์สิทธิ์

---เราคงจำได้ว่าหินบัญญัติแผ่นแรกถูกทุ่มแตกตั้งแต่ตอนโมเสสเห็นอิสราเอลนมัสการรูปวัวทอง ดังนั้น แน่ใจได้เลยว่าการห้ามทำรูปเคารพในที่นี้ พระเจ้าหมายถึงรูปเคารพในศาสนาอื่นหรือรูปเคารพของพระเจ้าที่ไม่มีจริงเช่นในกรณีวัวทองคำนั้น และหมายถึงรูปที่เอามานมัสการเทียบเท่าพระเจ้า เหมือนในศาสนาโบราณสมัยก่อนที่มีการบูชายัญต่อเทวรูปไม่ได้หมายถึงรูปของพระองค์หรือเหล่าช่าวสวรรค์เลย เพราะพระเจ้าเองทรงสั่งให้สร้างหีบพันธสัญญาที่มีรูปเครูป(เทวดาชั้นหนึ่งในสวรรค์)กางปีกอย่างชัดเจน

Exodus 25:18
พระโอวาทที่เราจะให้แก่เจ้าจงเก็บไว้ในหีบนั้น แล้วจงทำพระที่นั่งกรุณา(หรือ   ฝา  (หีบ)) ด้วยทองคำบริสุทธิ์ยาวสองศอกคืบ   กว้างศอกคืบ จงทำเครูบทองคำสองรูป    โดยใช้ฝีค้อนทำตั้งไว้ที่ปลายพระที่นั่งกรุณาทั้งสองข้าง ทำเครูบไว้ที่ปลายพระที่นั่งกรุณาข้างละรูป  ทำเครูบนั้น   และให้ตอนปลายทั้งสองข้างติดเป็นเนื้อเดียวกับพระที่นั่งกรุณา ให้เครูบกางปีกออกไว้เบื้องบนปกพระที่นั่งกรุณา ไว้ด้วยปีก   และให้หันหน้าเข้าหากัน  ให้เครูบหันหน้ามาตรงพระที่นั่งกรุณา แล้วจงตั้งพระที่นั่งกรุณานั้นไว้บนหีบ   จงบรรจุพระโอวาทซึ่งเราจะให้ไว้แก่เจ้าไว้ในหีบนั้น ณ ที่นั้น  เราจะอยู่ให้เจ้าเข้าเฝ้า  และจะสนทนากับเจ้า   จากเหนือพระที่นั่งกรุณาระหว่างกลางเครูบ  ซึ่งตั้งอยู่บน หีบพระโอวาท    เราจะสนทนากับเจ้าทุกเรื่อง

รูปภาพ

---นั่นชัดเจนว่า ทั้งโมเสส อาโรน รวมทั้งอิสราเอลทั้งหมด ก็ต้องก้มหน้านมัสการไปที่หีบที่มีรูปปั้นเทวดาทำด้วยทอง

แล้วถามว่า มันต่างกับวัวทองตรงไหน ต่างกันก็ตรงที่

1.การนมัสการวัวทองนั้นชัดแจ้งว่า นมัสการพระเท็จเทียม เป็นพระเจ้าอื่นที่สร้างขึ้นเอง จิตนาการขึ้นเองไม่มีจริง แล้วยกขึ้นแทนที่พระเจ้า
2.แต่การนมัสการพระเจ้าในจุดที่มีรูปปั้นเครูปนั้น แม้จะมีรูปปั้นเครูปกางปีกทนโท่เราก็รู้อยู่ดีวว่าเรากำลังคุยกับใคร และพระเจ้าของเราคือใคร พระเจ้าคือพระจิตที่ลงมาตรงจุดนั้นไม่ใช่ตัวรูปปั้นหรือตัวหีบนั้น เรารู้ดีว่าเครูบคือชาวสวรรค์ที่รับใช้พระเจ้า

รูปภาพ
(อิสราเอลเดินแห่หีบ แถมถวายกำยานให้ด้วย ทั้งที่หีบ เครูบ หรือแผ่นบัญญัติ โดยตัวมันเองก็ไม่ใช่พระเจ้าซะหน่อย)

---ดังนั้น แปลง่ายๆว่า ถ้าเราไหว้กางเขน หรือไหว้ไปทางรูปพระเยซู เราไม่ได้ไหว้วัสดุนั้น เรารู้ตัวว่าเราไหว้พระเยซูเจ้าผู้มีตัวตนจริงและเป็นพระเจ้า และเราต้องมีทิศที่ทำการนมัสการไปตรงกันไม่ใช่หันคนละทิศละทางมั่วไปหมด ก็ต้องมีรูปกางเขน หรือพระรูปพระเยซู อันเป็นสิ่งสร้างที่มีอยู่ในโลกเป็นเสมือนตัวแทน ประหนึ่งว่าพระองค์ลงมาอยู่ตรงนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 6:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 8:01 am

"ดังนั้น แปลง่ายๆว่า ถ้าเราไหว้กางเขน หรือไหว้ไปทางรูปพระเยซู เราไม่ได้ไหว้วัสดุนั้น เรารู้ตัวว่าเราไหว้พระเยซูเจ้าผู้มีตัวตนจริงและเป็นพระเจ้า และเราต้องมีทิศที่ทำการนมัสการไปตรงกันไม่ใช่หันคนละทิศละทางมั่วไปหมด ก็ต้องมีรูปกางเขน หรือพระรูปพระเยซู อันเป็นสิ่งสร้างที่มีอยู่ในโลกเป็นเสมือนตัวแทน ประหนึ่งว่าพระองค์ลงมาอยู่ตรงนั้น"

ถ้าเป็นอย่างนั้นได้ผมก็คิดว่ามันไม่ใช่รูปเคารพอยู่ดี เพราะเราไม่ได้เคารพรูปนั้น เป็นเพียงแต่สิ่งประดิษฐ์เครื่องเตือนใจให้เรานึกถึงพระเจ้าเฉย ๆ อ่ะคับ
ส่วน Protestant คิดว่า ไม่มีรูปปั้นอะไรเลยก็เพื่อป้องกันไม่ให้คนเอาวัฒนธรรมเดิม ๆ (เช่น การเชื่อถือวัตถุมงคล) เข้ามาผสมผสานกันจนผิดเพี้ยนไปหมดก็เลยตัดออกเสีย ส่วนงูก็ไม่ใช่รูปเคารพแน่ครับเพระพระเจ้าสั่งให้มองเท่านั้นก็จะหายจากโรคถูกงูกัด แล้วอันนี้เล็งถึงการมาของพระเยซูคริสต์
แก้ไขล่าสุดโดย Forza_Nerrazuri เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 8:03 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 8:13 am

พวกพี่พี่น้องน้อง คิดว่า ถ้าหลายฝ่ายได้รู้ข้อมูลเหล่านี้ เขาจะยิ่งต่อต้านเพิ่มขึ้น หรือว่า ลดความถือตนลงอ่ะครับ  :huh:

(เราว่าน่าจะลดลงนา)
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 8:19 am

BOYZ เขียน: พวกพี่พี่น้องน้อง คิดว่า ถ้าหลายฝ่ายได้รู้ข้อมูลเหล่านี้ เขาจะยิ่งต่อต้านเพิ่มขึ้น หรือว่า ลดความถือตนลงอ่ะครับ  :huh:

ผมว่าสุดท้ายคนที่คิดว่าของตัวเองถูก ก็ไม่ฟังหรอกครับ

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 8:27 am

อ่าว นึกว่าให้ช่วยกันแสดงความคิดเห็นเสียอีก  : xemo017 : 

ปล. มิลานชนะเซ็งเรย
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 2:18 pm

ที่พี่ปอ post เคลียร์มากเลยครับ  ::017::
Holy

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 2:19 pm

Forza_Nerrazuri เขียน: "ดังนั้น แปลง่ายๆว่า ถ้าเราไหว้กางเขน หรือไหว้ไปทางรูปพระเยซู เราไม่ได้ไหว้วัสดุนั้น เรารู้ตัวว่าเราไหว้พระเยซูเจ้าผู้มีตัวตนจริงและเป็นพระเจ้า และเราต้องมีทิศที่ทำการนมัสการไปตรงกันไม่ใช่หันคนละทิศละทางมั่วไปหมด ก็ต้องมีรูปกางเขน หรือพระรูปพระเยซู อันเป็นสิ่งสร้างที่มีอยู่ในโลกเป็นเสมือนตัวแทน ประหนึ่งว่าพระองค์ลงมาอยู่ตรงนั้น"

ถ้าเป็นอย่างนั้นได้ผมก็คิดว่ามันไม่ใช่รูปเคารพอยู่ดี เพราะเราไม่ได้เคารพรูปนั้น เป็นเพียงแต่สิ่งประดิษฐ์เครื่องเตือนใจให้เรานึกถึงพระเจ้าเฉย ๆ อ่ะคับ
ส่วน Protestant คิดว่า ไม่มีรูปปั้นอะไรเลยก็เพื่อป้องกันไม่ให้คนเอาวัฒนธรรมเดิม ๆ (เช่น การเชื่อถือวัตถุมงคล) เข้ามาผสมผสานกันจนผิดเพี้ยนไปหมดก็เลยตัดออกเสีย ส่วนงูก็ไม่ใช่รูปเคารพแน่ครับเพระพระเจ้าสั่งให้มองเท่านั้นก็จะหายจากโรคถูกงูกัด แล้วอันนี้เล็งถึงการมาของพระเยซูคริสต์
ผมเห็นด้วยว่า การมีรูปปั้น อาจทำให้คนเข้าใจผิดติดความเชื่อศาสนาเดิม มาใช้ จึงอาจทำให้ หินที่พระเจ้าวางไว้ กลายเป็นหินที่ทำให้สะดุด เหมือนที่ฟาริสี เคร่งพระคัมภีร์ตามตัวอักษรมากไป ทำให้ติดอยู่ตรงนั้นไปไม่ถึงพระเยซูเจ้าจริงๆ แถมใช้พระคัมภีร์เดิมนี่แหละที่ตัดสินประหารพระองค์ พระคัมภีร์เองก็กลายเป็นหินที่ทำให้สะดุดได้ แต่นั่นก็ไม่ได้แปลว่าต้องตัดพระคัมภีร์ทิ้ง ตรงข้าม เราควรทำอย่างพระเยซู ไม้อ้อที่ช้ำพระองค์ไม่หักทิ้ง ธรรมบัญญัติที่ถูกตีความผิด พระองค์ก็มาสอนการตีความใหม่ให้ถูกต้อง เช่นเดียวกับรูปทางศาสนาต่างๆ ถ้าอาจทำให้คนความเชื่อยังอ่อนแอนำไปใช้ผิดๆเพราะเข้าใจผิด ก็ใช้วิธีสอนให้เขาเชื่อในรูปแบบที่ถูกซะเพื่อเขาจะได้ใช้ประโยชน์จากมันในการเข้าหาพระเจ้าอย่างถูกวิธี  ดีกว่าตัดทิ้งครับ

ปล.ขอแสดงความเห็นเกี่ยวกับการตัดรูปปั้นของโปรแตสแตนท์นะครับ ในโปรแตสแตนท์ตัดรูปปั้นออก แต่คงกางเขนไว้ ในความเป็นจริง ถ้าจะบอกว่าตีความตามตัวอักษรจากเฉลยธรรมบัญญัติทำให้ต้องตัดรูปปั้นที่เป็นรูปตัวคนออกไป ความจริง ไม้กางเขนนี่ก็ยังเข้าข่ายนะครับ เพราะในนั้นเขียนว่า

เฉลยธรรมบัญญัติ5:8 'อย่าทำรูปเคารพสำหรับตนเป็นรูปสิ่งหนึ่งสิ่งใด  ซึ่งมีอยู่ในฟ้าเบื้องบน  หรือซึ่งมีอยู่ที่แผ่นดินเบื้องล่าง  หรือซึ่งมีอยู่ในน้ำใต้แผ่นดิน

ไม้กางเขนเองยังเป็นรูปของสิ่งหนึ่งสิ่งใดที่มีอยู่ในแผ่นดินนะครับ มิหนำซ้ำคนที่ตายบนไม้กางเขนยังไม่ได้มีพระเยซูคนเดียว โจรทั่วไปสมัยนั้นก็โดนตรึงกางเขนเหมือนกัน การมีไม้กางเขนเปล่าๆไม่มีรูปที่ระบุว่าเป็นของพระเยซู จะแน่ใจได้ไงว่าเราหมายถึงไม้กางเขนของพระองค์ ไม่ใช่กางเขนทั่วไปของพวกโจร นั่นเป็นสิ่งที่อิสลามเองยังนับไม้กางเขนของคริสเตียนว่าเป็นรูปเคารพอยู่ ถ้าจะว่าไปอิสลามตีความประโยคนี้เคร่งครัดว่าโปรแตสแตนท์มาก คือตีเป๊ะตามคำพูดจริงๆ เพราะเขาจะไม่มีรูปอะไรทั้งสิ้นเลย นอกจากตัวอักษรในสุเหร่า สรุปคือถ้าโปรแตสแตนท์ยังมีรูปกางเขนในโบสถ์ แม้จะตัดรูปปั้นที่เป็นคนออกไปก็ยังนับว่าไม่ได้เคร่งเป๊ะตามตัวอักษรนี้จริงๆนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 2:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
yuki

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 2:42 pm

Batholomew เขียน:
BOYZ เขียน: พวกพี่พี่น้องน้อง คิดว่า ถ้าหลายฝ่ายได้รู้ข้อมูลเหล่านี้ เขาจะยิ่งต่อต้านเพิ่มขึ้น หรือว่า ลดความถือตนลงอ่ะครับ  :huh:

ผมว่าสุดท้ายคนที่คิดว่าของตัวเองถูก ก็ไม่ฟังหรอกครับ
เค้าก็คงได้แต่เงียบ แล้วก็เมินหน้าหนีไป
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 2:59 pm

ผมก็มีเรื่องหนึ่งที่คิดว่า น่าให้ข้อสังเกต คือ เรื่องการปฏิบัติตนของคาทอลิกต่อรูปปั้น หรือรูปภาพของพระเยซูเจ้า แม่พระ และบรรดานักบุญ ซึ่งถ้าเราไม่อธิบายให้คริสตชนนิกายที่ไม่มีรูปเหล่านี้เข้าใจ เขาจะคิดว่าเราปฏิบัติสิ่งต่าง ๆ ต่อรูปเหล่านั้น เพราะคาทอลิกไม่ได้มีรูปเหล่านี้ไว้มองเพื่อระลึกถึงเฉย ๆ แต่ตามธรรมเนียมคาทอลิกจะมีการแสดงออกต่อรูปต่าง ๆ  เช่น การถวายดอกไม้ การคล้องพวงมาลัย การจูบ การไหว้  การถวายกำยาน การคุกเข่าสวดต่อหน้ารูป เราต้องพยายามอธิบายว่า สิ่งต่าง ๆ ที่เราแสดงออกมานี้ มีรูปปั้นหรือรูปภาพเป็นสื่อ เพื่อเตือนใจให้ระลึกถึง ซึ่งบางทีมันก็อธิบายให้คนเข้าใจยากเหมือนกัน เพราะบางทีเราคาทอลิกก็กรูเข้าไปเคารพหรือเอามือสัมผัสรูปพระบางรูปกันแน่นขนัด ในขณะที่ปล่อยให้รูปบางรูปขาดการสนใจใยดี
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 4:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
yuki

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 3:12 pm

Andreas เขียน: ผมก็มีเรื่องหนึ่งที่คิดว่า น่าให้ข้อสังเกต คือ เรื่องการปฏิบัติตนของคาทอลิกต่อรูปปั้น หรือรูปภาพของพระเยซูเจ้า แม่พระ และบรรดานักบุญ ซึ่งถ้าเราไม่อธิบายให้คริสตชนนิกายที่ไม่มีรูปเหล่านี้เข้าใจ เขาจะคิดว่าเราปฏิบัติสิ่งต่าง ๆ ต่อรูปเหล่านั้น เพราะคาทอลิกไม่ได้มีรูปเหล่านี้ไว้มองเพื่อระลึกถึงเฉย ๆ แต่ตามธรรมเนียมคาทอลิกจะมีการแสดงออกต่อรูปต่าง ๆ  เช่น การถวายดอกไม้ การคล้องพวงมาลัย การจูบ การไหว้  การถวายกำยาน การคุกเข่าสวดต่อหน้ารูป เราต้องพยายามอธิบายว่า สิ่งต่าง ๆ ที่เราแสดงออกมานี้ มีรูปปั้นหรือรูปภาพเป็นสื่อ เพื่อเตือนใจให้ระลึกถึง ซึ่งบางทีมันก็อธิบายให้คนเข้าใจยากเหมือนกัน
ไม่รู้ว่าเข้าใจยาก รึว่าไม่เปิดใจรับฟังกันแน่ ::010::
ตอบกลับโพส