โลกตะลึง"รูปเคารพ"ในมุมมองของยิวที่ต่างจากอิสลามและfundamentalist Christian

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Veritas

เสาร์ พ.ค. 15, 2010 10:23 pm

Holy เขียน:
THE TRUTH BIBLE เขียน:รูปภาพ กับ รูปเคารพ มันคนละเรื่องเดียวกันเลย....!!!!! ( ภาค 1 ) ง่วงครับ มีต่อภาค 2

ใช่

รูปภาพกับรูปเคารพเป็นคนละเรื่องกัน

รูปปั้นกับรูปเคารพก็คนละเรื่องกัน

รูปภาพกับรูปปั้นเรื่องเดียวกัน แค่2D กับ 3D

รูปภาพ รูปภาพ

พิคาชู ! ::005::
littleseal

พฤหัสฯ. ส.ค. 26, 2010 4:58 pm

ขอบคุณค่ะ เข้าใจเรื่องรูปเคารพมากขึ้นแล้วค่ะ

ยืนยันว่าทางอิสลาม รูปคน รูปสัตว์ ติดผนังไม่ได้ค่ะ
อย่างที่ห้องเอารูปการ์ตูนติดเจ้าของที่พักมอง ๆ เลย
aqua-alta

จันทร์ พ.ย. 01, 2010 3:48 pm

Joseph เขียน:
Forza_Nerrazuri เขียน:
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: ถ้าอิงตามพระคัมภีร์แล้ว

แม้แต่สมัยโมเสส ที่พึ่งออกบัญญัติ

รูปภาพ

ก็มีการหล่อรูป งูทองเหลือง เพื่อให้ผู้เชื่อพระเจ้านะ

ขอบคุณครับ : xemo026 :
อันนั้นเป็นรูปเคารพด้วยหรือครับ??
อันนี้เป็นภาพงูทองสมฤทธิ์ที่พระเจ้าสั่งโมเสสให้ทำนะครับ "ดังนั้นโมเสสจึงทำงูทองสัมฤทธิ์ตัวหนึ่งและติดไว้ที่เสาแล้วถ้างูกัดคนใดถ้าเขามองดูงูทองสัมฤทธิ์นั้นเขาก็มีชีวิตอยู่ได้"(กันดารวิถี 21:9) งูนั้น พี่เคยอ่านวรรณกรรมของท่านนักบุญอัลฟอนโซ เด ลีโกรี หรือท่านนักบุญยอห์น แห่งไม้กางเขนไม่แน่ใจ ท่านบอกว่า งูทองสำฤทธิ์นั้นหมายถึงไม่กางเขนของพระเยซูคริสต์

ทองหมายถึงพระวิสัยธาตุแท้ของพระเจ้า งูคือความบาป
การนำทองมาทำรูปงู เล็งถึงพระเยซูคริสต์เจ้าทรงมารับสภาพเป็นมนุษย์ มารับบาปแทนเรา
มองงู คือการเชื่อ พึ่ง วางใจในพระเยซูก็จะรอด
ตอบกลับโพส