+ขอถามมด่วนนค่ะ+เพื่อพรุ่งนี้เก๋จะมีคำตอบนั้นไปปกป้องพระเกียรติมงคลของแม่พระค่ะ+

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
Dis volentibus

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 7:28 pm

Gray Cat Mobster เขียน:
S.Paulvs De Bangkok เขียน:
Holy เขียน: บางทีท่าทีของแตงเองดูดุเดือดด้วยหรือเปล่า เขาถึงทะเลาะด้วยและไม่ยอมฟังเลย ถ้าเป็นคนแบบคุณมานะ ที่ล๊อคกระทู้ไป  ก็ว่าไปอย่าง แต่โปรฯไม่ได้เป็นแบบนั้นทุกคนนะ โปรฯที่เจอน่ะเจอสังกัดไหนและอย่างไรบ้าง มีกี่คน ถึงเจออยู่แบบเดียว เธอเองเคยเจอโปรฯที่เธอด่าเขาฝ่ายเดียวโดยที่เขาไม่ว่าเธอตอบมาแล้วไม่ใช่เหรอ

บางทีท่าทีของแตงเองดูดุเดือดด้วยหรือเปล่า เขาถึงทะเลาะด้วยและไม่ยอมฟังเลย ..........อันนี้เป็นแบบคุยด้วยครับแล้วก็พยายามเล่นงานผมตลอดคล้ายกับคุณมานะแต่มีมารยาทกว่าหน่อยคือไม่ด่าแรงมากแต่ด่าอ้อมๆพอจะชี้แจงก็เอาคำถามที่ต่อต้านแม่พระมายิงผมตลอดเลยไม่เป็นอันอธิบายจบก็หาเรื่องทะเลาะซะแล้ว  จนต้องขอตัวกลับก่อนเพราะอยู่ไปก็ด่าผมต่อแน่ๆทำยังกะผมผิดหมดอย่างงั้นน่ะครับเป็นสายแบบติสต์ที่BTSพญาไท   และมีสายสภา1ที่ตรง คจ แสงสว่าง เป็นตั่งแต่ ศจ.-ลูกๆสมาชิกเลยที่นี่แย่กว่าอีกคือ บอกว่า คริสตัง คริสเตียนน่ะ คริสเตียนแท้ คริสตังน่ะของปลอมพยายามขุดประวัติศาสตร์เก่าๆๆๆมาด่าคาทอลิกต่อว่าเรื่องความเชื่อแรงมากบอกว่าคุณต้องอ่านพระคัมภีร์มากกว่านี้แล้วจะรู้ว่านิกายไหนของจริง .......ประมาณว่าของเค้าน่ะของจริงคาทอลิกน่ะปลอม ผมเจอมาแต่แบบเนี้ยตลอดเลยถ้าไม่ใช่ใจสมานก็มีแต่แบบเนี้ย

ส่วนโปรดีๆๆๆๆๆจริงๆๆน่ะแทบจะไม่เจอเลยนอก จากใจสมานกับพวก คจ.จีนๆๆๆที่ดีตรงสามย่านก็โอเคครับที่นี่คุยดีไม่โจมตีผมเลยเหมือนที่ใจสมานไปแล้วโอเคแต่พอจะไปเยือนนอกสังกัดสภา เช่น แบบติสสต์อย่างงี้เจอแต่ด่าคาทอลิกแบบเดียวเลยไม่เจอแบบเป็นมิตรเลย
แต่ผมเจอโปรดีดีทั้งนั้น(หรือคระฟรีเมธอดิสต์มันเป็นคณะเล็กหว่า)

คจ.จีนๆตรงสามย่าน ใช่ คจ.สะพานเหลืองอะปะ
ใช่ค่ะ (ถ้าเป็นคริสตจักรจีนนะ) คณะเพรสไบทีเรียน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Big_TC29

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 7:55 pm

sasuke เขียน: ผมมีเพื่อนคนนึงเค้าเข้าคริสตจักรความหวัง แต่เค้ารู้จักกับผมก่อนที่เขาจะเป็นคริสด้วยซ้ำ
ตอนนี้เค้าเข้าเป็นโปรฯมาได้สองปีแล้ว
เค้าก็สนใจศาสนาเราจากผมนี่แหละ ผมก็เล่าเรื่องแม่พระให้เค้าฟังบ่อยๆด้วย
เค้ายังบอกด้วยนะ ว่าแม่พระเป็นคนที่น่าเคารพมาก ::020::

เราก็สนทนาแลกเปลี่ยนความรู้กัน
แต่เค้าจะเป็นคนที่ไม่ค่อยหยิบยกพระคัมภีร์มาอ้าง
เค้าจะคุยแบบว่า เล่าประสบการณ์หลายๆอย่าง
เล่าถึงความซาบซึ้งที่ได้รับจากพระ
แล้วผมก็เล่าเรื่องเกี่ยวกับคาทอลิกให้เค้าฟัง
เค้าก็รับฟังไว้อย่างดี และก็แลกเปลี่ยนสิ่งดีๆที่ความหวังสอน

...ผมคิดว่าเคา้เป็นโปรฯความหวังที่ดีคนนึงเลยนะครับ... : xemo026 :

ขอยืนยันเลยครับว่าความหวังไม่ดี เป็นโปรนอกรีต ถูกเค้าไล่ออกจากสภา ด่าคริสตจักรอื่นไปทั่ว คาทอลิกเค้าก็ด่า สรุปว่า เค้าถูกอย่างเดียว

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 7:59 pm

bigect07 เขียน: ขอยืนยันเลยครับว่าความหวังไม่ดี เป็นโปรนอกรีต ถูกเค้าไล่ออกจากสภา ด่าคริสตจักรอื่นไปทั่ว คาทอลิกเค้าก็ด่า สรุปว่า เค้าถูกอย่างเดียว
เเรงไปมั๊งพี่ : emo073 : อย่าไปตัดสินเค้า เหมือนที่เค้าตัดสินเรา

ป.ล. ที่วัดเจนก็มีโปรจากคริสตจักรความหวังมาเหมือนกัน เเล้วเค้าก็มาเพื่อเรียนรู้ เเละเค้าก็เรียนรู้ได้ดีเสียด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 8:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Big_TC29

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 7:59 pm

มีแต่คนเจอโปรที่ต่อต้านคาทอลิก แต่ทำไมผมเจอแต่พวกต่อต้านจารีตตะวันออกน้อ แค่สวด Rope(สายประคำ)ก็โดนด่ายาวเป็นชุด ถามคุณพ่อมา คุณพ่อก็บอกว่าสวดได้ สวดถึงพระเยซูเจ้าเหมือนกัน แต่อย่าลืมสวดของเราละกัน ปากก็บอกอยากศาสนสัมพันธ์ แต่ดูการกระทำ กลับต่อต้าน ขอบ่นหน่อยละกัน
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 8:15 pm

bigect07 เขียน: มีแต่คนเจอโปรที่ต่อต้านคาทอลิก แต่ทำไมผมเจอแต่พวกต่อต้านจารีตตะวันออกน้อ แค่สวด Rope(สายประคำ)ก็โดนด่ายาวเป็นชุด ถามคุณพ่อมา คุณพ่อก็บอกว่าสวดได้ สวดถึงพระเยซูเจ้าเหมือนกัน แต่อย่าลืมสวดของเราละกัน ปากก็บอกอยากศาสนสัมพันธ์ แต่ดูการกระทำ กลับต่อต้าน ขอบ่นหน่อยละกัน
ใจเย็นๆพี่ เมี๊ยว

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 8:21 pm

bigect07 เขียน: มีแต่คนเจอโปรที่ต่อต้านคาทอลิก แต่ทำไมผมเจอแต่พวกต่อต้านจารีตตะวันออกน้อ แค่สวด Rope(สายประคำ)ก็โดนด่ายาวเป็นชุด ถามคุณพ่อมา คุณพ่อก็บอกว่าสวดได้ สวดถึงพระเยซูเจ้าเหมือนกัน แต่อย่าลืมสวดของเราละกัน ปากก็บอกอยากศาสนสัมพันธ์ แต่ดูการกระทำ กลับต่อต้าน ขอบ่นหน่อยละกัน
เค้าอาจจะคิดว่า การทำศาสนสัมพันธ์ไม่จำเป็นว่าเราต้องไปปฏิบัติตามพิธีกรรมของเค้าก็ได้ๆๆ เเค่เเชร์ของเราให้เขา เเล้วก็เรียนรู้พิธีกรรมหรือความคิดของเขาบ้าง ประมาณนี้กระมังคะ

อนึ่ง การทำศาสนสัมพันธ์อย่างเป็นทางการ ควรได้รับการอบรมจากพระศาสนจักรเป็นอย่างดี
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 8:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sasuke
~@

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 8:24 pm

ผมแค่อยากจะบอกเท่านั้นนะครับ ว่าคนเราในสังคมมันก็มีหลายประเภท
เราไม่ควรตัดสินคนจากสังคมที่เขาอยู่ เพราะว่าไม่ว่าในสังคมที่ไม่ดี ก็ยังมีคนที่ดีอยู่
และแม้ว่าในสังคมที่ดีก็ยังมีคนที่ไม่ดีอยู่เช่นกัน

ผมก็ไม่อยากให้เราไปว่าอะไรเค้าแบบเหมารวมอ่ะครับ
เพราะว่า ถ้าในนั้นมีคนดีๆอยู่ จะกลายเป็นว่าเราบาปนะครับ

ผมแค่จะชี้ให้เห็นเท่านั้นเอง ว่าอย่างน้อยก็ยังมีคนดีอยู่อย่างน้อย1คน
ถ้ามันทำให้พี่เคืองผมก็ขอโทษแล้วกันครับ... : emo031 :
taiyo

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 10:44 pm

อยากให้อธิบายให้เขาดีๆ ถ้ามีปัญหาเรื่องแม่พระ ก็ลองยกตัวอย่างจากพระคัมภีร์อธิบายให้เขาดู เช่น วันทามารีอา เปี่ยมด้วยพระหรรษาทาน พระเจ้าสถิตกับท่าน ผู้มีบุญกว่าหญิงใดๆ และพระเยซูโอรสของท่านทรงบุญหนักหนา บทนี้ ฑูตสวรรค์กล่าวแก่พระนางมารี ดูจากคำพูดแล้วก็แสดงให้เห็นถึงการนอบน้อม เคารพและให้เกียรติแก่พระนางมากเพียงใด(หรือใครจะเถียง) ขนาดฑูตสวรรค์ยังให้เกียรติ เคารพและนอบน้อมต่อพระนาง เราซึ่งเป็นมนุษย์ปุถุชนเดินดินก็สมควรที่จะให้เกียรติ เคารพ นอบน้อมต่อพระนางเช่นกัน(จริงไหม) แล้วเหตุไฉน ท่าน(พวกโปรที่ไม่ให้เกียรติ)จึงไม่ให้เกียรติแก่พระนาง

ขนาดฑูตสวรรค์ยังให้เกียรติต่อพระนาง แล้วท่านมาจากไหน ถึงได้แสดงท่าทาง คำพูด ที่ส่อไปในทางที่ไม่ให้เกียรติแก่พระนาง มันเป็นการเหมาะสมแล้วหรือ

อธิบายขนาดนี้แล้ว ถ้าท่าทีเขายังแข็งกระด้างเหมือนเดิม ท่านก็คงจะได้แต่สวดภาวนาให้เขาแล้วล่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย taiyo เมื่อ ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 11:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 19, 2007 12:09 am

:เราคือใคร?
:เราคือ คริสตชน

:คริสตชน คือใคร?
:คริสตชน คือ ผู้เลียนแบบคำสอนขององค์ พระเยซูคริสตเจ้า ด้วยชีวิต

:พระองค์ ทรงสอนด้วยชีวิต อย่างไร?
:พระองค์ทรงสอนด้วยชีวิตว่า

รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ค. 19, 2007 12:11 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+:Regina Pacis:+:
.
.

เสาร์ พ.ค. 19, 2007 11:37 pm

ขอบคุณน้องยศ
  มาพร้อมภาพประกอบกันเลยทีเดียว  : xemo017 :
Florian

อังคาร พ.ค. 22, 2007 6:29 pm

Florian เขียน:
Florian เขียน: ให้รับบทเป็นคนสวน คนขับรถก็ได้นะ

แบบว่า ... คุณนายเดินลงมาจากบ้านพร้อมกับลูกสาวเจ้าอารมณ์อีกคน ปรายตาไปทางคนสวนหรือคนขับรถที่กำลังยืนโก้งโค้ง เอามือประสานกันไว้ข้างหน้า แล้วบอกว่า "นายศักดิ์ เอารถออก"

อย่างเงี้ย อยากเล่นมากเลย  : emo038 :  : xemo028 :  : emo045 :
สรุป จะได้เล่นไหมเนี่ย ... บทคนสวนเนี่ย  : emo045 :
ด้วยความหวังอย่างแรงกล้า ... ขอยืนยันอีกครั้ง ... ว่ายังอยากเล่นเป็นคนสวนอยู่นะ ... จะได้เล่นไหมเนี่ย ฮึ  : xemo016 :
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 22, 2007 8:32 pm

Florian เขียน: ให้รับบทเป็นคนสวน คนขับรถก็ได้นะ

แบบว่า ... คุณนายเดินลงมาจากบ้านพร้อมกับลูกสาวเจ้าอารมณ์อีกคน ปรายตาไปทางคนสวนหรือคนขับรถที่กำลังยืนโก้งโค้ง เอามือประสานกันไว้ข้างหน้า แล้วบอกว่า "นายศักดิ์ เอารถออก"

อย่างเงี้ย อยากเล่นมากเลย  : emo038 :  : xemo028 :  : emo045 :
สรุป จะได้เล่นไหมเนี่ย ... บทคนสวนเนี่ย  : emo045 :
ด้วยความหวังอย่างแรงกล้า ... ขอยืนยันอีกครั้ง ... ว่ายังอยากเล่นเป็นคนสวนอยู่นะ ... จะได้เล่นไหมเนี่ย ฮึ  : xemo016 :
อารายพี่ เค้าเลิกเล่นกันแล้ว ::019::
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 22, 2007 8:35 pm

Batholomew เขียน:
Florian เขียน: สรุป จะได้เล่นไหมเนี่ย ... บทคนสวนเนี่ย  : emo045 :
อารายพี่ เค้าเลิกเล่นกันแล้ว ::019::
แย่จังเพราะหนูจาตามไปดู อิอิ
TheOffspring
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 10, 2007 10:40 pm

พี่บิ๊กครับ ยังไงเราเข้าโบสถ์ไปก็เพื่อสรรเสริญพระเจ้า สามัคคีธรรมกับพี่น้องคริสเตียน
ผมได้ยินมาเหมือนกันว่า เบื้องบนสภาน่ะมีความขัดแย้งกัน ซึ่งหากคนข้างนอกรู้เข้าก็เป็นเรื่องไม่ดีเลย
จะทำให้คนที่เค้าสนใจหันหน้าหนีก็เป็นได้ อย่าแบ่งแยกเรื่องขององค์กรเลยดีกว่า ยังไงเราก็เป็นพี่น้องกัน
พระเจ้าไม่พอพระทัยแน่ หากพี่น้องในพระคริสต์มาแบ่งแยกกันแบบนี้
เป็นเรื่องของแต่ละบุคคลมากกว่า คนที่เย่อหยิ่งอวดอ้างความเชื่อของตนก็มีบ้าง
อย่าเหมารวมทั้งคริสตจักรเลยครับ

ผมไม่รู้นะว่าความหวังกรุงเทพเป็นอย่างไร
แต่คริสตจักรความหวังเชียงใหม่ ผมได้รับการดูแลอย่างดี เติมเต็มความเชื่อให้ผมทำให้ผมวางใจในพระเจ้า
ทุกคนในโบสถ์ต่างก็ มีไมตรีจิตที่ดีต่อกัน การสรรเสริญพระเจ้าก็เข้าถึงจิตวิญญาณ
คนที่ไปครั้งแรกยังไงก็ต้องอยากกลับไปอีกครั้งแน่ครับ เพราะเค้าดูแลผู้รับเชื่ออย่างดีจริงๆ
ขอให้เปลี่ยนทัศนคติต่อกันใหม่นะครับ
ยังไงเราก็เป็นพี่น้องกัน หากเรายังทะเลาะกันอยู่แบบนี้
ในยุคสุดท้าย ที่คริสเตียนจะถูกข่มเหง พวกเราจะทนอยู่ได้อย่างไรกัน...
เราต้องรักสามัคคีกันเพื่อจะแบ่งปันความรอดไปสู่คนที่เค้ายังไม่รู้จักพระเจ้า ตามคำสั่งที่พระเยซูได้ให้ไว้อีกนะครับ

...ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านครับ      :wink:
Agape

อาทิตย์ มิ.ย. 10, 2007 11:07 pm

Holy เขียน: เช่นแม่ของอีตาคนนั้นชื่อส้มลิ้ม
ก็คงไม่มีใครไปเรียกเขาว่า นางส้มลิ้มหรอก
ด้วยมารยาทอาจเรียกคุณน้า คุณป้าส้มลิ้ม
หรืออาจเรียกคุณแม่ไปเลย ถึงเขาจะไม่ใช่แม่เราก็เถอะ
พูดให้เขาฟัง สอนมารยาทเขาหน่อย

ยิ่งไปกว่านั้นนะครับ แต่นี้ไปถ้าพบใครคิดว่าการเรียกแม่พระของเราผิด หรือยืนยันว่าต้องเรียกแต่นางมารีย์จะถูก สอนเขาแบบนี้นะครับว่า
คำว่าแม่พระ มาจากคำว่า แม่ของพระเจ้า มาจากคำว่า "มารดาพระเจ้า"
คำนี้ เราไม่ได้แต่งเอง แต่พระจิตเจ้าเรียกพระมารดามารีย์ด้วยคำนี้ในพระคัมภีร์
วัฒนธรรมการใช้ภาษาของคนไทย
ขนาดแม่ของเพื่อนเรายังเรียกคุณแม่
คริสตชนคนไทย...ที่เรียกแม่พระเยซูด้วย...นางผมว่าฟังดูแปลกๆ
ทำให้รู้สึกเหมือนกำลังเรียกคนรับใช้ยังไงยังงั้น...เช่น นางแจ๋ว เป็นต้น
เรียกมารีย์เฉยๆ ก็ฟังดูไม่ให้เกียรติพระเยซู

สรุป...เรียก แม่ของพระเยซูว่า... : xemo026 :แม่พระ : xemo026 :..สั้นและเพราะที่สุดแล้วล่ะ
จริงๆเรียกว่า....แม่มารีย์....ก็เพราะดีเหมือนกัน
Holy
Defender of lawS

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 1:16 am

TheOffspring เขียน: พี่บิ๊กครับ ยังไงเราเข้าโบสถ์ไปก็เพื่อสรรเสริญพระเจ้า สามัคคีธรรมกับพี่น้องคริสเตียน
ผมได้ยินมาเหมือนกันว่า เบื้องบนสภาน่ะมีความขัดแย้งกัน ซึ่งหากคนข้างนอกรู้เข้าก็เป็นเรื่องไม่ดีเลย
จะทำให้คนที่เค้าสนใจหันหน้าหนีก็เป็นได้ อย่าแบ่งแยกเรื่องขององค์กรเลยดีกว่า ยังไงเราก็เป็นพี่น้องกัน
พระเจ้าไม่พอพระทัยแน่ หากพี่น้องในพระคริสต์มาแบ่งแยกกันแบบนี้
เป็นเรื่องของแต่ละบุคคลมากกว่า คนที่เย่อหยิ่งอวดอ้างความเชื่อของตนก็มีบ้าง
อย่าเหมารวมทั้งคริสตจักรเลยครับ

ผมไม่รู้นะว่าความหวังกรุงเทพเป็นอย่างไร
แต่คริสตจักรความหวังเชียงใหม่ ผมได้รับการดูแลอย่างดี เติมเต็มความเชื่อให้ผมทำให้ผมวางใจในพระเจ้า
ทุกคนในโบสถ์ต่างก็ มีไมตรีจิตที่ดีต่อกัน การสรรเสริญพระเจ้าก็เข้าถึงจิตวิญญาณ
คนที่ไปครั้งแรกยังไงก็ต้องอยากกลับไปอีกครั้งแน่ครับ เพราะเค้าดูแลผู้รับเชื่ออย่างดีจริงๆ
ขอให้เปลี่ยนทัศนคติต่อกันใหม่นะครับ
ยังไงเราก็เป็นพี่น้องกัน หากเรายังทะเลาะกันอยู่แบบนี้
ในยุคสุดท้าย ที่คริสเตียนจะถูกข่มเหง พวกเราจะทนอยู่ได้อย่างไรกัน...
เราต้องรักสามัคคีกันเพื่อจะแบ่งปันความรอดไปสู่คนที่เค้ายังไม่รู้จักพระเจ้า ตามคำสั่งที่พระเยซูได้ให้ไว้อีกนะครับ

...ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านครับ      :wink:
ผมเชื่อนะเรื่องที่เขาดูแลผู้รับเชื่อดี๊ดีเนี่ย

แต่ความหวังเชียงใหม่คิดว่าคริสตชนอื่นที่ไม่ได้สังกัดโบสถ์เขาจะตกนรก แล้วชอบสอนว่า เขาถูกคนเดียวคนอื่นผิดหมดเหมือนที่ความหวังคลองเตยชอบสอนหรือเปล่าล่ะครับ
yuki

จันทร์ มิ.ย. 11, 2007 10:51 pm

taiyo เขียน: อยากให้อธิบายให้เขาดีๆ ถ้ามีปัญหาเรื่องแม่พระ ก็ลองยกตัวอย่างจากพระคัมภีร์อธิบายให้เขาดู เช่น วันทามารีอา เปี่ยมด้วยพระหรรษาทาน พระเจ้าสถิตกับท่าน ผู้มีบุญกว่าหญิงใดๆ และพระเยซูโอรสของท่านทรงบุญหนักหนา บทนี้ ฑูตสวรรค์กล่าวแก่พระนางมารี ดูจากคำพูดแล้วก็แสดงให้เห็นถึงการนอบน้อม เคารพและให้เกียรติแก่พระนางมากเพียงใด(หรือใครจะเถียง) ขนาดฑูตสวรรค์ยังให้เกียรติ เคารพและนอบน้อมต่อพระนาง เราซึ่งเป็นมนุษย์ปุถุชนเดินดินก็สมควรที่จะให้เกียรติ เคารพ นอบน้อมต่อพระนางเช่นกัน(จริงไหม) แล้วเหตุไฉน ท่าน(พวกโปรที่ไม่ให้เกียรติ)จึงไม่ให้เกียรติแก่พระนาง

ขนาดฑูตสวรรค์ยังให้เกียรติต่อพระนาง แล้วท่านมาจากไหน ถึงได้แสดงท่าทาง คำพูด ที่ส่อไปในทางที่ไม่ให้เกียรติแก่พระนาง มันเป็นการเหมาะสมแล้วหรือ

อธิบายขนาดนี้แล้ว ถ้าท่าทีเขายังแข็งกระด้างเหมือนเดิม ท่านก็คงจะได้แต่สวดภาวนาให้เขาแล้วล่ะ
แต่เปรมรู้สึกว่าคัมภีร์ของโปรฯเค้าไม่ได้เขียนแบบนี้อ่ะ ::008::
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 16, 2007 2:18 pm

Holy เขียน: ผมเชื่อนะเรื่องที่เขาดูแลผู้รับเชื่อดี๊ดีเนี่ย
แต่ความหวังเชียงใหม่คิดว่าคริสตชนอื่นที่ไม่ได้สังกัดโบสถ์เขาจะตกนรก แล้วชอบสอนว่า เขาถูกคนเดียวคนอื่นผิดหมดเหมือนที่ความหวังคลองเตยชอบสอนหรือเปล่าล่ะครับ
ถ้าเกิดคำสอนที่ผิดนั้นถูกสอนจริงๆ ก็คงเป็นยุคก่อนแล้วละครับ และตอนนี้ก็คงกลับใจแล้ว
ตอนนี้คริสตจักรเต็มล้นด้วยความรัก เปี่ยมล้นด้วยพระวิญญาณบริสุทธิ์
ทุกอย่างที่สอนล้วน ยึดตามแบบไบเบิลทั้งสิ้นครับ
ถ้าตอนนี้เค้ายังสอนผิด คริสตจักรก็คงไม่เติบโตเหมือนทุกวันนี้หรอก...
แก้ไขล่าสุดโดย TheOffspring เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 16, 2007 2:20 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
yuki

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 3:17 am

TheOffspring เขียน:
Holy เขียน: ผมเชื่อนะเรื่องที่เขาดูแลผู้รับเชื่อดี๊ดีเนี่ย
ถ้าเกิดคำสอนที่ผิดนั้นถูกสอนจริงๆ ก็คงเป็นยุคก่อนแล้วละครับ และตอนนี้ก็คงกลับใจแล้ว
ตอนนี้คริสตจักรเต็มล้นด้วยความรัก เปี่ยมล้นด้วยพระวิญญาณบริสุทธิ์
ทุกอย่างที่สอนล้วน ยึดตามแบบไบเบิลทั้งสิ้นครับ
ถ้าตอนนี้เค้ายังสอนผิด คริสตจักรก็คงไม่เติบโตเหมือนทุกวันนี้หรอก...
แต่ คจ. ความหวังขอนแก่นอ่ะ สอนทำนองนั้นน่ะ มีเพื่อนเราอยู่ด้วยแลวยังมาบอกเราอีกน่ะว่า "มาเป็นคริสเตียนเถอะ คริสเตียนดีกว่า ::010::"  แถมยังแอบไปพูดกะเพื่อนคนอื่นๆ ว่า คาทอลิกบิดเบือนความจริง สอนแบบผิดๆ แล้วก้อทำศาสนาเป็นการพานิชณ์( หมายถึง โรงเรียนคาทอลิก โรงพยาบาลคาทอลิก) เราได้ยินมาแบบว่า "แน่จริงมาพูดกะเราเองสิ :evil:
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 7:42 am

Y u K i เขียน:
TheOffspring เขียน:
แต่ คจ. ความหวังขอนแก่นอ่ะ สอนทำนองนั้นน่ะ มีเพื่อนเราอยู่ด้วยแลวยังมาบอกเราอีกน่ะว่า "มาเป็นคริสเตียนเถอะ คริสเตียนดีกว่า ::010::"  แถมยังแอบไปพูดกะเพื่อนคนอื่นๆ ว่า คาทอลิกบิดเบือนความจริง สอนแบบผิดๆ แล้วก้อทำศาสนาเป็นการพานิชณ์( หมายถึง โรงเรียนคาทอลิก โรงพยาบาลคาทอลิก) เราได้ยินมาแบบว่า "แน่จริงมาพูดกะเราเองสิ :evil:
ถ้าเค้าสอนผิดจริง แล้วไม่กลับใจ เราก็อธิษฐานเผื่อให้เค้าสิครับ
เชื่อว่าสักวันเค้าต้องกลับใจ...
Zaliaus

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 4:48 pm

ตกลงเอาไงอ่ะ..งง..
ความรอดไม่ได้มีผ่านคริสตจักร(ทั้งคาและโปร์) ไม่ไช่หรือ
มันอยู่ที่เราว่าเชื่อในองค์พระเยซูเจ้า ไม่ใช่หรือ

ถ้างั้นผมก็จะไปรับศีลของทุกคริสตจักรเลย กี่ร้อยนิกายก็จะไป (กลัวไม่รอด 555++) 
Zaliaus

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 5:17 pm

แต่จะพูดไป ความหวังก้มีวิธีในการเสริมสร้างสมาชิก ในรูปแบบของตนนะ เพียงแต่ว่าบางครั้งอาจกระทบคนอื่นไปหน่อยก้ตาม
ก็เข้าใจนะ ว่ามันเป็นการยกตัวอย่างเพื่อให้สมาชิกเห็นภาพและเข้าใจและมั่นใจในคริสตจักรความหวังมากขึ้น...แต่บางครั้งก้ฟังดูตะหงิดๆ เหมือนกันแฮะ
เช่น สอนว่า ..."แม้อยู่ในคริสตจักรเรา ท่านไม่ได้เป็นผู้นำ หรือมีบทบาทอะไรมาก ถึงแม้จะเป็นเพียงแค่สมาชิกธรรมดาคนหนึ่ง แต่ก้ให้ภูมิใจไว้ อย่าออกไปอยู่โบสถ์อื่น เป็นหางราชสีห์ก้ดีกว่าหัวสุนัข"...
อันนี้ก็ไม่ทราบแน่ว่าผู้สอนมีความหมายที่แท้จริงอย่างไร เลยพยายามคิดให้เป็นกลางมากที่สุด สงสัยอาจารย์ที่สอนลืมไปว่า ในขณะนั้นมีโบสถ์อื่นไปนั่งฟังอยู่.. เง้อ....
Phulasso

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 6:06 pm

Zaliaus เขียน: แต่จะพูดไป ความหวังก้มีวิธีในการเสริมสร้างสมาชิก ในรูปแบบของตนนะ เพียงแต่ว่าบางครั้งอาจกระทบคนอื่นไปหน่อยก้ตาม
ก็เข้าใจนะ ว่ามันเป็นการยกตัวอย่างเพื่อให้สมาชิกเห็นภาพและเข้าใจและมั่นใจในคริสตจักรความหวังมากขึ้น...แต่บางครั้งก้ฟังดูตะหงิดๆ เหมือนกันแฮะ
เช่น สอนว่า ..."แม้อยู่ในคริสตจักรเรา ท่านไม่ได้เป็นผู้นำ หรือมีบทบาทอะไรมาก ถึงแม้จะเป็นเพียงแค่สมาชิกธรรมดาคนหนึ่ง แต่ก้ให้ภูมิใจไว้ อย่าออกไปอยู่โบสถ์อื่น เป็นหางราชสีห์ก้ดีกว่าหัวสุนัข"...
อันนี้ก็ไม่ทราบแน่ว่าผู้สอนมีความหมายที่แท้จริงอย่างไร เลยพยายามคิดให้เป็นกลางมากที่สุด สงสัยอาจารย์ที่สอนลืมไปว่า ในขณะนั้นมีโบสถ์อื่นไปนั่งฟังอยู่.. เง้อ....
เขาเผลอไปน่ะ
นิดๆหน่อยๆไม่ว่ากัน  :grin:
Holy

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 8:46 pm

ถ้าเดี๋ยวนี้เลิกแล้วจริงๆ ผมจะขอบคุณพระเจ้าอย่างมาก เพราะเท่าที่ทราบมา ยังไม่เลิกน่ะสิครับ แถมมีที่โหดกว่านี้เยอะแยะ แต่เราอย่าเล่าเลยเนอะ เพราะจะเสียบรรยากาศเปล่าๆ

สรุปว่าความหวังเชียงใหม่ ไม่สอนเหมือนความหวังกรุงเทพและขอนแก่นสินะครับ
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:01 pm

"อย่าเหมารวม" คำพูดนี้น่าจะยังใช้ได้
ใครกันที่เป็นคนพูด คริสตจักรพูดหรือคนพูด?
ตัวผู้ฟังเองก็น่าจะคิดได้ว่าสิ่งไหนชอบสิ่งไหนผิด
เราก็พูดไปว่า อาจารย์...สอนผิดนะ ไม่ใช่บอกว่า คริสตจักร...สอนผิด
เพราะผิดที่คนสอน ไม่ใช่ผิดที่ตัวคริสตจักร

แต่หากผิดทั้งคริสตจักรจริง ให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้าเถิดครับ...
Zaliaus

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:21 pm

Zaliaus เขียน: แต่จะพูดไป ความหวังก้มีวิธีในการเสริมสร้างสมาชิก ในรูปแบบของตนนะ เพียงแต่ว่าบางครั้งอาจกระทบคนอื่นไปหน่อยก้ตาม
อาจารย์พูดครับ อาจารย์ในระดับสูงมากที่เดียว สงสัยเผลอไปจริงๆอะแหละ อิอิ
Holy

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:29 pm

TheOffspring เขียน: "อย่าเหมารวม" คำพูดนี้น่าจะยังใช้ได้
ใครกันที่เป็นคนพูด คริสตจักรพูดหรือคนพูด?
ตัวผู้ฟังเองก็น่าจะคิดได้ว่าสิ่งไหนชอบสิ่งไหนผิด
เราก็พูดไปว่า อาจารย์...สอนผิดนะ ไม่ใช่บอกว่า คริสตจักร...สอนผิด
เพราะผิดที่คนสอน ไม่ใช่ผิดที่ตัวคริสตจักร

แต่หากผิดทั้งคริสตจักรจริง ให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระเจ้าเถิดครับ...
ผมไม่แน่ใจว่าคริสตจักรสอนไหม แต่ผู้ที่เล่าประสบการณ์มา ล้วนโดนในคริสตจักร ไม่ได้โดนขางนอก แล้วโดนพูดทำนองนี้จากแทบจะทุกคนที่พยายามบังคับเขารับเชื่อวันนั้นให้ได้ เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อ2-3ปีก่อน(ว่าจะไม่เล่าแล้วนะ) ที่มีคาทอลิคท่านหนึ่งถูกชักชวนเข้าไปร่วมนมัสการที่โบสถ์นั้น แล้วสมาชิกก็เข้ามารุมพูดรุมเชียร์ให้รับเชื่อให้ได้ พอเขาบอกว่าเขาเป็นคาทอลิคแล้ว คำตอบที่โพล่งออกมาจากคนตรงนั้นคือ  "ที่นี่เท่านั้นที่มีพระเจ้า" และ "เป็นคาทอลิคจะ โตกนาโรค นะ"  (ผมไม่ชอบคำตรงมันหยาบคาย เลยขอ พิมพ์เพี้ยนเล็กน้อยเพื่อลดความรุนแรง) เขาโกรธจะกลับ ปรากฎโดนล้อมครับ บังคับกั้นประตูไม่ให้กลับ ตอนนั้นถึงกับเกิดชกหน้าคนขวางประตูกันเลย จึงหลุดออกมาได้ เป็นเหตุการณ์อกสั่นขวัญผวามาก

เรื่องนี้เคยพิมพ์เล่าในบอร์ดเก่าอิสระก่อนที่มันจะล่มไป

นอกจากนี้ ผมยังเคยได้ยินคำบอกเล่าโดยตรงจากปากของผู้ประสบเหตุ คือคาทอลิคท่านนี้ ได้ถูกชวนไปยังโบสถ์ดังกล่าว(อีกแล้ว) คราวนี้ ไม่โดนรุนแรง แต่โดนแบบแอบหยามแบบละมุนละม่อม แต่โดนพูดชักชวนทำนองว่า เปลี่ยนมาสิ พี่นะเคยเป็นคาทอลิค แต่ก่อนนะศรัทธาแม่พระมาก แขวนสายประคำทีละ5เส้น แต่พอพี่มาที่นี่นะ พี่อธิษฐานขอว่าถ้าพระเจ้าอยู่ที่นี่จริงให้แสดงอัศจรรย์ โอโห้ ทันใดนั้นนะ สายประคำขาดสะบั้นเลย คาทอลิคท่านนั้นฟังแล้วคิดเหมือนผมตอนฟังคือ "ตั้งแต่เกิดมา ตรูยังไม่เคยเจอคาทอลิคคนไหนแขวนประคำ5เส้น" เขาเลยตอบไปว่า พี่จะบ้าหรือเปล่าครับ สายประคำเขาเอาไว้นับสวดครับไม่ใช่แขวนทีละ5เส้น" เธอคนนั้นเลยได้สติ(ว่าคงโม้มากไปหน่อย) เลยเดินจากไป

หลังจากฟังจบ ผมยังฉุกคิดด้วยว่า สายประคำนั้นมีไม้กางเขนห้อยอยู่ทุกเส้น ถ้ามีจิตไหนพยายามลบหลู่สิ่งที่มีกางเขนอยู่จิตนั้นคงไม่ใช่พระเจ้าแล้วล่ะ แต่คนเล่าคงต้องการโอ้อวดว่า ความศักดิ์สิทธิ์ที่คริสตจักอื่นมีไม่เท่าของเขา และของเขาเท่านั้นที่แท้จริง

เรื่องทั้งหมดเกิดในวันอาทิตย์ที่เขามีนมัสการกัน แล้วพยายามชวนคนรับเชื่อวันนั้นให้ได้ ผมไม่ทราบหรอกว่าคริสตจักรสอนไหม แต่ทำไมสมาชิกเป็นแบบนี้เยอะมากล่ะ

ขนาดคนระดับศิษยาภิบาลของโปรฯโบสถ์อื่น ยังโดนชวน ทำนองว่า คริสตจักรเธอน่ะ ไม่มีพูดภาษาแปลกๆ เป็นคริสตจักรหญ้าแห้ง(แบบที่คุณพูดไว้ที่อีกกระทู้น่ะครับ) ของฉันสิจริง พระวิญญาณทำงาน พูดกันได้หมดเลย เป็นคริสตจักรหญ้าเขียว เธอย้ายมาเถอะ

ผมไม่รู้นะครับว่าคนพูดคิดอะไรอยู่ หรือคริสตจักรเขาสอนไหม แต่มันมีคำถามที่คุณควรถามตัวเองดูว่า ถ้าคริสตจักรไม่สอน ทำไมสมาชิกชอบทำ และทำโดดเด่นกว่าคริสตจักรอื่นๆทั้งหมด จนที่การบัญญัติศัพท์ว่า "แย่งลูกแกะ" ขึ้นมา ถ้าทำจนคริสตจักรอื่นรู้สึกหมด และเคยเจอประสบการณ์ทำนองนี้กันมากแบบนี้ ทำไมอาจารย์ไม่ห้าม เพราะเรื่องนี้มีมานานเป็นปีแล้วครับ

ผมแค่เล่าจากประสบการณ์เสี้ยวหนึ่งนะครับ ถ้าให้ผมขุดมาหมดจากที่เคยรับรู้รับทราบมา มันจะเยอะกว่านี้มาก

เอาเป็นว่าผมจะพยายามไม่เหมารวมแล้วกัน และนับคุณเป็นหนึ่งเสียงจากคริสตจักรความหวังเชียงใหม่ ว่าความหวังเชียงใหม่ไม่สอนแบบนั้น

และถ้าผมจะใช้คำว่าคริสตจักรสอน คงไม่ได้หมายถึงคริสตจักรในแง่ ตัวโบสถ์ เพราะตัวอาคารไม่ผิดหรอก แต่หมายถึงในแง่สมาชิกทั้งหลายแหล่ และผมคิดว่ามันไม่ได้ทำให้อะไรเปลี่ยนนะครับ ถ้าจะไม่พูดว่าคริสตจักรสอนแบบนั้น แต่พูดว่าอาจารย์และสมาชิกคริสตจักรนั้นสอนแบบนั้น ความเข้าใจยังคงเดิม

สรุปว่า ผมไม่มีปัญหากับการสอนที่ต่างกันของบรรดาคริสตจักรนะครับ

แต่ผมมีปัญหา กับการสอนที่โจมตีคริสตจักรอื่นของบางคริสตจักร

เพราะมิฉะนั้นมันจะไม่เป็นการ "รักกันและกัน" สักที แต่เป็นการ "รักเขาข้างเดียว"

ไหนๆคุณน้องมีนิมิตเรื่องการปรองดองระหว่างคริสตจักรแล้วยังไม่เห้นว่าการสอนแบบนี้จะดี คุณน้องไม่ลองทำหน้าที่ ขจัดการสอนแบบนี้ของสมาชิกในคริสตจักรส่วนที่อยู่กรุงเทพและบางจังหวัดดูล่ะครับ เป็นพระประสงค์ของพระเจ้าแน่นนอน เพราะพระเจ้าปรารถนาสันติไม่ปรารถนาการแตกแยก

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
Holy

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:33 pm

Zaliaus เขียน:
อาจารย์พูดครับ อาจารย์ในระดับสูงมากที่เดียว สงสัยเผลอไปจริงๆอะแหละ อิอิ
ว่าคริสตจักรอื่นเป็นแมวนี่แรงนะเนี่ย ความจริงการภูมิใจในสังกัดตัวเองเป็นสิ่งดีนะครับ แต่การดูถูกคนอื่นนั้นเป็นอีกเรื่องนึง
Zaliaus

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 9:38 pm

คุณ Holy ปึ้ก อีกแล้วครับท่าน
ตอบกลับโพส