+ขอถามมด่วนนค่ะ+เพื่อพรุ่งนี้เก๋จะมีคำตอบนั้นไปปกป้องพระเกียรติมงคลของแม่พระค่ะ+

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
:+:Regina Pacis:+:
.
.

เสาร์ พ.ค. 12, 2007 11:55 pm

เรื่องมีอยู่ว่า..จากกระทู้ที่แล้วที่เก๋ฝากพี่อันตนมาขอคำภาวนาให้เก๋ได้ไปวัดในวันอาทิตย์นี้..
วันนี้เก๋ทราบแล้วค่ะ ว่าทำไมพระถึงให้เก๋ไปทำงานในสองวันนี้ คือ วันเสาร์และอาทิตย์แทน

เพราะว่าเมื่อเช้านี้ที่เก๋ไปที่กองถ่ายถึงตอน หกโมงเช้า
นายแบบคนที่เล่นเป็นพระเอกเค้าก็รอเข้าฉากอยู่ แล้วเก๋ก็เห็นเค้าอ่านหนังสือหนาๆ
ก็คุ้นๆว่าเหมือนเคยเห็น แต่ไม่ได้สนใจเพราะว่าเค้าอยู่ไกล และเก๋ก็กำลังจะแต่งหน้าเช่นกัน

แต่เมื่อคืนนี้ ตอนเก๋จัดกระเป๋า เก๋ เหลือบไปเห็นแม่พระยุคใหม่ฉบับล่าสุด
ไม่ทราบทำไม..แต่เก๋ก็คว้าเอาแม่พระยุคใหม่ใส่กระเป๋าไปด้วย

พอถึงคิวพี่เค้าจะเข้าฉาก..
เค้าก็เหลือบมาเห็นแม่พรระยุคใหม่ที่เก๋วางไว้และเก๋ก็เห็นว่าเค้าอ่าน
พระคัมภีร์เช่นเดียวกัน..เก๋จึงถามเค้าว่า

"เป็นคาทอลิคเหรอคะ"??เค้าตอบว่า "ไม่ เป็นโปรแตสแตนต์" เก๋บอกว่า
"อ๋อ งั้นเราก็ลูกพระเหมือนกันค่ะ" พี่เค้าบอกว่า "พระอะไร"??
"ก็ พระเป็นเจ้าไงคะ เราเป็นลูกพระเป็นเจ้าองค์เดียวกัน"แล้วพี่เค้าก็บอกว่า

" อื่ม แต่เราเป็นคาทอลิคใช่ไหม? ((เค้าก็มองรูปแม่พระอย่างใหญ่ที่หน้าปกแม่พระยุคใหม่ค่ะ))เก๋ก็บอกว่า
" ใช่ค่ะ เก๋เป็นคาทอลิค"
พี่เค้าบอกว่า "แล้วเดี๋ยวเรามาคุยกัน "

.................

เวลาก็ผ่านไปทั้งวันค่ะ ก็แยกย้ายกันไปถ่ายทำงาน
จนตอนประมาณ ห้าโมงเย็น เก๋กับพี่เค้าว่างตรงกันพอดี
และตอนกลางวันเก๋ก็เห็นเค้ามาหยิบแม่พระยุคใหม่ของเก๋ดุสองรอบได้แล้วคราวนี้เก๋อยู่ข้างนอก
มองเข้าไปในหน้าต่างเห็นเค้าหยิบอ่าน เก๋เลยเดินเข้าไปค่ะ
คาดว่าเค้าคงมีเรื่องอยากเปิดประเด็นเป็นแน่
แล้วก็จริงค่ะ... พอเก๋เดินเข้าไป เค้าก็บอกว่า

"รู้ไหมในหนังสือนี่เขียน ผิดนะ" O_o?เก๋ ก็ งง ค่ะ

พออ่านดูก้เหมือนๆจะเป็นท่อนที่ว่า

พระนางมารีอาทรงปฏิสนธินิรมลเดชะพระจิต

พี่เค้าบอกว่า.. อย่าพูดคำนี้ได้ไหม คกว่า ปฏิสนธิ ..เพราะว่า

นางมารีย์ เป็นมนุษย์ธรรมดาคนหนึ่งซึ่งเกิดมาจาก
การร่วมประเวณีของมนุษย์ชาย หญิง ธรรมดาคู่หนึ่ง
ไม่ใช่ผู้ที่บริสุทธิ์ที่จะได้รับความรอด..อะไรแนวๆนั้นค่ะ
((พี่เค้าพูดยาวกว่านั้นและแรงกว่านั้น ที่ทำให้เก๋ปี๊สส คือรู้สึกแปลกๆจนจำไม่ได้ T^T))

เหมือนกับว่าจะมายกย่องให้เป็นแม่ของพระได้ยังไงอะไรประมาณนั้นค่ะ.

เก๋เลยบอกว่า..
นั่นเพราะ พระบิดาเจ้าพอพระทัยในพระนางมารีย์อา
และทรงเลือกพระแม่มารีย์ให้เป็น แม่ของพระเยซูเจ้า
โดยการปฏิสนธินิรมลด้วยเดชะพระจิต ((หรือพระวิญญาณบริสุทธ ที่เค้าเรียกค่ะ))

ใช่ไหมคะ? 
เค้าก็ไม่เถียงเก๋ค่ะ

เหมือนๆเค้าจะเอาอะไรมาแย้งแบบข้างๆคูๆ
ที่ ด้วยการแน่นหนาในพระคัมภีร์ของเค้าที่เก๋ สู้ไม่ได้เค้าเลยลากยาวไปถึงเรื่องที่ว่า
พวกคาทอลิคน่ะ  ขอย้ำค่ะ เค้าพุดคำนี้
"พวกคาทอลิคน่ะ ชอบนับถือรูปเคารพ เดินเข้าไปในโบสถ์ มีแต่ รุปคารพเต็มไปหมด
รู้ไหมว่า พระเป็นเจ้าเกลียดมากเลยนะที่ ทำรูปเคารพมากราบไหว้บูชา..
ใช่ไหมล่ะที่พวกคาทอลิคนับถือรูปเคารพกัน"
เก๋บอกว่า .. ก็เป็นเหมือนเครื่องยึดเหนี่ยวทางจิตใจอย่างหนึ่งที่.....
เค้าก็แทรกขึ้นมาว่า เห็นไหมก็ตอบกันแบบนี้

แล้วเค้าก็ลากยาวไปถึงสมัยนู้นนที่ หาว่าชาวคาทอลิค เอะอะอะไรก็เอาพระเป็นเจ้ามาอ้าง
แต่ความจริงแล้ว เป็นพวกที่เผยแพร่ศาสนาที่ทำให้ค่านิยมในตอนนั้นเป็นแบบนั้น
พอดีว่าเก๋ไม่ทันจะ หาข้อโต้แย้งมาได้ค่ะ ผู้กำกับเรียกให้ไปเข้าฉากก่อน

กลับมาอีกทีพี่เค้าแต่งตัวจะกลับบ้านแล้ว
เค้ามาสะกิดข้างหลังเก๋ และดูเหมือนว่ามีอะไรอยากจะ ถกประเด็นกันด้วยอีก
เก๋เลยสรุปว่า..

เก๋ก็อยากทราบเรื่องราวของชาวโปรแตสแตนท์ให้มากขึ้นเหมือนกันค่ะ
แล้วเอาไว้พรุ่งนี้เรามาคุยกันใหม่

เพราะว่าคุยต่อไป เก๋ ก็อาจจะปรี๊สสอีกได้ ถ้าเค้ายังพูดถึงแม่พระแบบนั้นอยู่
และก็จะไม่จบสิ้นค่ะ .. เพราะเก๋ก็ ตอบตามเค้าไม่ทันเลย

เก๋เลยคิดว่าวันนี้จะมาหาข้อมูลเพื่อที่จะไปทำความเข้าใจกับเค้าในวันพรุ่งนี้

จึงอยากถามพี่ๆว่า เก๋ควรจะตอบคำถามพี่ท่านนี้ว่าอย่างไรดีคะในเรื่อง

1.เรื่องราวของแม่พระ และการที่เค้าบอกว่าแม่พระเกิดมาจากคนสองคนที่ร่วมประเวณีกัน

2.เรื่องชาวคาทอลิคสมัยก่อนค่ะ ที่เค้าบอกว่าชอบเอาพระมาอ้างพูดประวัติมาซะยาวที่เก๋ก็ฟังไม่ทัน

3. เรื่องการ เคารพ รูปเคารพที่มีมากมายในโบสถ์ค่ะ . คำตอบที่เก๋ตอบเองคง
งูๆปลาๆ  : emo102 : เลยอยาก รบกวนขอคำตอบจากพี่ๆแนะเป็นแนวทางด้วยค่ะ

รบกวนพี่ๆตอบคำถามเก๋ด้วยค่ะ

(( ซึ่งเก๋คิดว่า ถ้าพรุ่งนี้เก๋ได้มีโอกาศคุยกับเค้า คงแทบจะโดดเข้าฉากกันเลยทีเดียว
อย่างวันนี้ที่เรา ถกกันเรื่องของแม่พระ ก็ทำให้เก๋ไม่อยากออกไปถ่ายเลยค่ะ
จนผู้ช่วยผู้กำกับ ต้อง เรียก ด้วยการนับถอยหลัง _"_))

แต่บรรยากาศในการคุยกันไม่รุนแรงค่ะ ราบรื่นดี
พยายามคุยให้เหมือนเป็นการแลกเปลี่ยน มุมมองกัน คล้ายๆจะแพร่ธรรมค่ะ

แต่แค่ เก๋ คิดในใจว่า ..  : xemo016 :
อยากจะไปเรียนคำสอนเพิ่มเติมและอ่านพระคัมภีร์ให้มากขึ้นกว่านี้แล้วค่ะ : emo102 :  : xemo016 :

ปล. ทั้งนี้ ..คืนี้เก๋จะสวดให้เค้าค่ะ
และเมื่อคืนนี้เก๋ได้สวดให้พี่น้องในนิวมานาทุกท่านแล้ว ที่อุตส่าห์ช่วยสวดภาวนาเพื่อเก๋ค่ะ

ปล.2 สงสัย จะได้ไปเข้าวัดพระจิตกับพี่จิงซะแล้วค่ะ อังคารนี้
::017::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 13, 2007 12:02 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

อาทิตย์ พ.ค. 13, 2007 12:21 am

เก๋ ให้เราเข้าใจไว้อย่างนึงนะ ว่า คริสเตียนบางคนเค้าก็ไม่ฟังอะไรเราหรอก นอกจากว่า ชั้นถูก ของแกผิด เท่านั้น
ถ้าจะพูดกับเค้า คือต้องต่างคนต่างฟัง ไม่มีการเถียงกัน
แต่เท่าที่อ่านดู คนนี้ก็แรงเหมือนกันนะ

เรื่องราวของแม่พระ
ถามเค้าว่า เชื่อมั๊ยว่าพระเจ้าเป็นองค์ความบริสุทธิ์ ถ้าเชื่อ ถามว่า
การที่พระองค์ทรงเสด็จมาบนโลกใบนี้ผ่านทางหญิงพรหมจารี แสดงว่าหญิงพรหมจารีต้องบริสุทธิ์
เพราะเป็นไปไม่ได้ที่พระองค์จะจะเกิดมาจากหญิงที่มีบาป เท่ากับว่า พระองค์ก็บาปไปด้วย ใช่มั๊ย
แสดงว่า พระแม่มารี ได้รับการยกเว้นสภาพบาปกำเนิดจากพระเป็นเจ้า
และตลอดชีวิตพระนางเอง ไม่เคยทำบาปแน่นอน ไม่เช่นนั้น พระเป็นเจ้าก็ต้องประสูติมาจากความบาป (หรือไม่จริง)
ดังนั้น พระเป็นเจ้าทรงโปรดปรานพระนางมากยิ่งกว่ามนุษย์ใด ๆ แน่นอน.... ::016::

บอกไปว่าคาทอลิกนับถือพระเป็นเจ้าแต่เพียงพระองค์เดียวเท่านั้น
แต่ว่าเรายกย่องให้เกียรติแม่พระ เพราะว่าเป็นแม่พระ (มีความหมายในตัวเอง)
การที่เรารักพระเป็นเจ้า แต่ดูถูกแม่ของพระองค์ คิดว่าพระองค์ทรงยินดีกับการกระทำนี้มากน้อยแค่ไหน
ยกตัวอย่างไปเลยว่า มีคนบอกว่ารักคุณ แต่ไม่ชอบแม่คุณจะรู้สึกยังไง
ลองถามกลับไปเลยว่า บัญญัติของโมเสส ให้เรานับถือบิดามารดา
พระเยซูเจ้า จะไม่ทำเลยหรือ ในเมื่อเป็นบัญญัติของพระองค์เอง...

ยกตัวอย่างงานเลี้ยงในงานมงคลสมรส ณ หมู่บ้านคานา
เวลาของพระองค์ยังมาไม่ถึง แต่พอแม่พระเอ่ยแค่เพียงว่า "เขาไม่มีเหล้าองุ่นแล้ว" (ยังไม่ได้ขอร้องเลยด้วยซ้ำ)
พระองค์ก็ทรงยินดีทำอัศจรรย์แรกทันที นั่นเท่ากับว่าพระองค์ทรงโปรดปราน เคารพรักแม่พระมาก ๆ
ดังนั้น จากเรื่องนี้ คาทอลิกด้วยความสำนึกตัวเองว่าเป็นคนบาป
ต้องรู้จักประมาณตนว่า ไม่สมควรที่จะขอพระตรง ๆ ก็บอกกับแม่พระช่วยวิงวอนเพื่อเราด้วยต่างหาก

เรื่องรูปเคารพ
ในมุมมองของพี่นะ อันนี้เราบอกเค้าไปเลยว่า เราไม่ได้กราบไหว้รูปเคารพว่าเป็นพระเจ้า (เหมือนวัวทองคำ)
แต่รูปนั้น ทำให้เราระลึกถึงพระองค์ต่างหาก
เรื่องนี้ แล้วแต่ใครจะเข้าใจ ใครจะกล้าเอาสิ่งต่ำต้อย เช่น ปูนปลาสเตอร์มาแทนองค์พระเจ้าได้

พรุ่งนี้ เจอคนนี้ก็อย่าใช้อารมณ์ ให้พูดออกไป เพราะว่าสิ่งที่เราพูดคือพระจิตเจ้าต่างหากที่ทำงานผ่านตัวเรา
แต่ถ้ารู้ว่าเริ่มมีอารมณ์ให้หยุด เงียบ อย่าลืมว่าการเถียงกันไป-มาแบบนี้ไม่มีวันสิ้นสุดแน่นอน
จำไว้ว่า เราไปทำหน้าที่แพร่ธรรม ส่วนเค้าจะรับรู้หรือไม่นั้น มันเรื่องของเค้า
เรามีหน้าที่แพร่ธรรม สวดภาวนานะครับ

บอกเค้าด้วยว่า เราเชื่อพระองค์ด้วยหัวใจ ไม่ได้ตีความแค่เฉพาะในพระคัมภีร์เท่านั้น
ใครเล่าที่จะสามารถตัดสินว่าใครถูก ใครผิด เรามีหน้าที่ตัดสินหรือ?
แค่นั้นพอจบ
แต่จะบอกให้อย่างนึง เจอคนแบบนี้ ไม่จบง่าย ๆ หรอก อย่าลืม ไม่ว่าจะทำอะไร จำไว้
ว่าเราต้องทำเพื่อพระสิริมงคลของพระเจ้า อย่าให้พระองค์มัวหมองกับการกระทำของเรา
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

อาทิตย์ พ.ค. 13, 2007 12:26 am

พูดไม่ออก...โดนแรงมากเลยครับ

ผมไม่เถียงหรอกนะครับที่เรามีของแบบนี้อยู่
อยู่ที่ว่าเวลาที่คุณเห็นรูปปูนปั้นของแม่พระ หรือของพระเยซู
แล้วคุณคิดถึง...ดินปั้น หรือว่าสิ่งที่คอยให้เราระลึกถึงพระ

ถ้าคุณคิดถึงพระ คุณก็ได้ขอพรจากพระ
ถ้าคุณคิดถึงสิ่งอื่น คุณก็ได้ขอพรกับสิ่งนั้นแหละ

ลองถามเค้าซิ ว่าเคยภาวนากับกางเขนไหม...
ความรู้สึกเดียวกัน...

เรื่องแม่พระ บอกให้เค้าไปอ่านพระคัมภีร์ให้ถ่องแท้ซะใหม่
"...สตรีผู้หนึ่งมีดวงอาทิตย์เป็นอาภรณ์ มีดวงจันทร์อยู่ใต้เท้า มีมงกุฎดาวสิบสองดวงประดับศรีษะ..." วิวรณ์
"...วันทามารีอา เปี่ยมด้วยพระหรรษทาน องค์พระผู้เป็นเจ้าสถิตกับท่าน..." เทวดากาเบรียล
"...ท่านเป็นผู้มีบุญกว่าหญิงใดใด และบุตรของท่านก็มีบุญยิ่งนัก" นักบุญเอลิซาเบธ

ปล.จะสวดให้นะครับ ::017::
แก้ไขล่าสุดโดย sasuke เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 13, 2007 12:33 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 13, 2007 12:48 am

บ่อยครั้งที่เจอคนต่างความเชื่อ(ทั้งต่างนิยายและต่างศาสนา)แล้วเขาพูดประมาณอแย่งนี้

ผมว่า นิ่งซะ แล้วอย่าลืมให้อภัยเค้า

อย่างดีก็ตอบไปว่า"นับถือลูกแต่ว่าแม่เขาไม่คิดหรือว่าลูกจะโกรธ"

พระเจ้าอวยพรครับ^^
Buddy

อาทิตย์ พ.ค. 13, 2007 1:43 am

เก๋ไม่ต้องทำอะไรนะ  ขอให้เงียบอย่างเดียว  ฟัง  แล้วก็ค่ะๆๆๆ  แล้วก็ยิ้ม  เราปกป้องเกียรติของแม่ได้ด้วยการทำอย่างแม่  ::001:: ....  ถ่อมใจแบบแม่พระนะจ้ะ  แล้วพระจะทำงานเอง  ระหว่างฟัง  ก็สวดวันทามารีอาในใจนะคะ  อย่าเถียง  เพราะคนเดียวที่ทำให้เค้าเข้าใจได้คือ  พระเป็นเจ้า  เราทำอะไรไม่ได้นะ  ::001::

ถ่อมตนให้มากที่สุดนะคะ  แล้วเค้าจะเห็นแม่พระเอง  ::001::

แล้วพี่จะสวดให้นะคะ  สวดให้ได้ทำงานเสร็จเร็วๆด้วย  จะได้ไปวัดด้วยตอนเย็น  ::001::
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 13, 2007 7:21 am

ผมจำได้ว่าเรื่องพวกนี้พูดกันไปหลายพันรอบแล้วนะครับ แล้วเคยตอบในบอร์ดนี้ไปหลายหนด้วย อย่างเรื่องรูปเคารพนี้ ก็เพิ่งคุยกันไป แสดงว่าเก๋ไม่ค่อยอ่านกระทู้สินะ

ในบทความนี้มีการอธิบายที่มาของเรื่องการปฏิสนธินิรมลของแม่พระ
http://www.newmana.com/Mother/anglicans01.htm

เรื่องพระศาสนจักรในอดีต เคยมีความผิดพลาดเกิดขึ้น เคยมีผู้นำทำตัวไม่ดีบ้าง ก็ไม่ต่างอะไรกับพระธรรมเดิม ดาวิดก็เคยผิดแย่งเมียชาวบ้าน โมเสสก็ผิดขนาดอดเข้าดินอดนพันธสัญญา ถามว่าพระเจ้าเลิกอยู่กับอิสราเอลหรือเปล่า พระศาสนจักรไม่ต่างอะไรกับอิสราเอลในอดีต แม้พระเจ้าจะอยู่ท่ามกลางผู้เชื่อ แต่มนุษย์นั้นก็ยังเป้นมนุษย์ ผิดพลาดได้ ก็บอกเขาไปครับว่า คนในพระศาสนจักรสมัยยุคมืดอาจเหมือนกับเขานี่แหละ คือชอบคิดว่าตัวเองรู้จักพระเจ้าดีกว่าคนอื่น เลยชอบตัดสินคนอื่นว่าผิด เพียงแต่สมัยนั้นพระศาสนจักรมีอำนาจทางการเมืองด้วย จึงใช้อำนาจทางการเมือง แต่พอดีคุณไม่มีเลยดูโหดน้อยกว่าก็เท่านั้น แต่ที่จริงก็ทำแบบเดียวกันแหละ

เรื่องรูปเคารพนะครับ ตอบไป2-3หนแล้ว โปรดอ่านจากกระทู้นี้
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5830.0
เพิ่งจะคุยกันไปไม่กี่วัน

และกระทู้เก่าหน่อยครับ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=2391.15
ที่รีพลาย22

อาจจะช้าไปหน่อย แต่ไม่ต้องห่วงครับ ตราบที่เก๋ยังเจอเขา ยังมีอีกหลายเรื่องหลายยกครับ
Holy

อาทิตย์ พ.ค. 13, 2007 7:31 am

ส่วนตัวผมขอบคุณพระเจ้าที่น้องเก๋เจอเรื่องแบบนี้ และขอบคุณพระเจ้าที่โดนคนที่ค่อนข้างก้าวร้าวไม่เกรงใจ เพราะสิ่งเหล่านี้ จะทำให้เราแสวงหาความจริงที่มีอยู่แล้วในพระศาสนจักร แต่เราไม่เคยคิดจะค้นจะหาจะรู้ ผมเองก็เจอเรื่องแบบนี้มาก่อถึงได้แสวงหาความจริงและคำตอบ

ขอหนุนใจว่า ตราบที่น้องเก๋ตอบเรื่องพวกนี้ไม่ได้ จงตระหนักว่าเรามีความรู้ในศาสนาตัวเองน้อยเกินไปอย่างมาก และไม่สมควรปล่อยให้มันเป็นแบบนั้น ไปจนตลอดชีวิตของเรา และไม่ควรที่เราจะพึ่งคนอื่นเท่านั้น เพราะในเวลาที่โดนเล่นงานนั้น เราต้องพึ่งตัวเองแบบทันที มัวแต่งงอยู่ อาจเสียโอกาสไปและมิหนำซ้ำยังอาจทำให้ผุ้กล่าวหาย่ามใจ ไปทำแบบนี้กับคาทอลิคคนอื่นในโอกาสต่อๆไป จงสะสมความรู้และความเข้าใจทุกชนิดเป็นสต๊อกไว้ อย่าโดนยิงทีวิ่งมาถามที มันไม่ทันครับ ลองนึกสภาพเราเองเป็นนักรบของพระคริสต์เจ้า เวลาข้าศึกมา เราได้รับบทอะไร เราคือทหารเอกคนที่เป็นตัวเอกที่ปกป้องความเชื่ออย่างองอาจ หรือเป็นตัวประกอบเล่นเป็นศพที่โดนเจี๋ยนทันทีในดาบแรก

ขอบคุณพระเจ้าที่น้องเก๋โดนเช่นนี้ และขอบคุณพระเจ้าที่น้องเก๋ได้รับการดลใจว่าต้องแสวงหาความรู้ไว้

ขอพระเจ้าอวยพรน้องเก๋ ขอพระองค์ผู้มีดาบออกมาจากพระโอษฐ์ ประทานปรีชาญาณ และความเข้าใจแก่น้องเก๋ และทุกคนที่น้องเก๋จะได้ประกาศพระวาจาของพระองค์ อาแมน
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 13, 2007 7:48 am

เมื่อวาน คพ.สมเกียรติ คัมภีรจารย์ของพระศาสนจักรไทย

ได้มาหยิบ เรื่องบุญลาภ 8ประการ ที่พระเยซูเจ้าทรงเทศนาบนภูเขา

รูปภาพ

มาแบ่งปันในการนพวารเตรียมฉลองวัดฟาติมา

ในข้อสุดท้าย ในการนพวารก็คือ

"ผู้ถูกเบียดเบียนข่มเหงเพราะความชอบธรรม ย่อมเป็นสุข เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของเขา"
(มัทธิวบทที่5 ข้อ10)

ปล. แถม : emo073 :

(12)จงชื่นชมยินดีเถิด เพราะบำเหน็จรางวัลของท่านในสวรรค์นั้นยิ่งใหญ่นัก  เขาได้เบียดเบียนบรรดาประกาศกที่อยู่ก่อนท่านดังนี้ด้วยเช่นเดียวกัน

ถ้าเขาคิดที่จะไม่ยอมเข้าใจ ::010::

ก็อย่าท้อใจนะครับ ::005::

ฝากเอาไว้ให้พระดูแล ::014::
Batholomew
~@

อาทิตย์ พ.ค. 13, 2007 9:34 am

รีบกลับมาเล่าความคืบหน้าด้วยหล่ะครับ ::001::
Florian

จันทร์ พ.ค. 14, 2007 10:52 am

งานนี้ต้องให้ข้าพเจ้าออกโรง

พี่ว่านะ วิธีการที่ใช้ได้ผลมาแล้วก็คือการแพร่ธรรมด้วยชีวิต แสดงความรัก บริการและรับใช้ผู้อื่น เป็นประจักษ์พยานถึงพระเจ้า แม่พระ ด้วยชีวิตของเรา ให้แสงสว่างแห่งความดีฉายจรัสออกมา เดี๋ยวพี่พระเอกก็จะประจักษ์เอง อีกทางน้องก็สวดให้พระจิตเจ้าทำงานในใจของพี่เขาด้วยนะ

เคยมีคนเปรียบเทียบพี่ซึ่งเป็นคาทอลิกกับคนอื่นที่เป็นนิกายอื่น(ที่เคร่งๆมากๆๆๆ และอาจจะเหมือนกับมากเกินไป) เขาบอกว่าอยู่กับเราแล้วสบายใจ ไม่รู้สึกอึดอัด ซึ่งต่างกับอยู่กับอีกคนหนึ่ง  จริงๆพี่ก็ไม่ได้ทำอะไรมากมาย เพียงแต่มีท่าทีตามคำสอนของพระศาสนจักร(เป็นต้น คำสอนในด้านศาสนสัมพันธ์แห่งพระสังคายนาวาติกันที่สอง) แสดงความอารีอารอบตามสมควร ฯลฯ แค่นี้คนเขาก็ประจักษ์แล้ว

กับพี่น้องนิกายอื่นก็เหมือนกัน มีอยู่ครั้ง พี่ไปเยือนโบสถ์นิกายอื่นแห่งหนึ่ง พอออกจากโบสถ์ เขาก็ถามว่ามาจากไหนครับ/คะ พอรู้ว่าเป็นคนนิกายกัน มาจากคาทอลิก เอาล่ะสิ พยายามสืบสวนทวนความ เราต่างกันอย่างนี้ เราแยกกันตอนนั้น ... พี่ก็ต้องพยายามใช้วาทศิลป์เล็กน้อย ซิกแซก ไหลไปเรื่อย ทำนองว่า โธ่ พี่/น้อง ยุคนี้ยุคไหนแล้ว แล้วเราจะไปขุดคุ้ยเรื่องราวสมัยพระเจ้าเหานุ่งกางเกงหูรูดมาคุยกันทำลิงอะไร  ยุคนี้เรากำลังแสวงหาเอกภาพร่วมกัน ให้เราแสวงจุดร่วม สงวนจุดต่างดีกว่า  เราจะไปขุดค้นจุดต่างมาเป็นเหตุให้ทะเลาะกันทำแมวอะไร พระเจ้าสอนให้รักกัน ก็ให้เรามารักกันดีว่า จริงปะ  รักกันก่อน แล้วอะไรจะดีไม่ดีอย่างไร ค่อยว่ากันทีหลัง  พอเรานำให้เขามารักกับเราแล้ว เรารักกันแล้ว อะไรก็คุยกันง่าย เลิกขุดคุ้ย เลิกฟื้นฝอยหาตะเข็บ เลิกทะเลาะเบาะแว้งกันแล้ว ลองดูนะน้อง

หรือไม่ น้องเก๋ติดต่อผู้อำนวยการสร้างให้จ้างพี่ไปเป็นคนทำครัว/เด็กยกไฟ/คนเสิร์ฟน้ำในกองถ่าย(อย่างใดอย่างหนึ่ง หรือควบสามอย่างเลยก็ได้)สิจ๊ะ พี่จะช่วยน้องแพร่ธรรมจ้ะ  ::016::  ::020::  ::013::
:+:Regina Pacis:+:
.
.

จันทร์ พ.ค. 14, 2007 8:54 pm

เมื่อวันอาทิตยืที่ผ่านมา ก้ไปทำงานตามปะกะติค่ะ
เก๋หาโอกาสที่จะคุยกับเค้าไม่ได้เพราะว่าเค้าติดถ่ายงานทั้งวัน
พอเจอหน้ากันคุยคำสองคำเค้าก็ไปทำงานต่อแล้ว
แต่ตั้งแต่เมื่อวานนี้เก๋ดูท่าทีเค้าแล้ว เก๋พอจะสรุปได้ว่า
เรื่องที่เก๋แบ่งปันให้เค้าฟัง ในเรื่องของแม่พระนั้น พอเก๋อธิบายไปทั้งหมดเค้าก็เงียบค่ะ
เถียงต่อไม่ได้เค้าเลยไปโยงเรื่องอื่นมาแทน..สำหรับเรื่องแม่ เก๋อธิบายอย่างเต็มความสามารถที่สุด
ส่วนเรื่องอื่นนั้นเก๋คงต้องมาศึกษาหาความรู้เพิ่มเติมอย่างมากค่ะ

ขอบคุณ พระที่ทำให้เก๋ได้เจอเหตุการณ์แบบนี้ เพื่อที่เก๋จะได้ไม่นิ่งนอนใจในความรู้เรื่องพระศาสนจักรอันน้อยนิดของตัวองค่ะ
เก๋ทราบแล้วว่า การที่เรารักและเชื่อในพระอย่างเดียวนั้นไม่เพียงพอ ต่อการแพร่ธรรมให้ผู้อื่นได้เข้าใจพระเป็นเจ้าอย่างแท้จริง

เก๋คงต้องหาเวลาว่างมาอ่านเรื่องราวของพระให้มากขึ้นและ ทำความเข้าใจให้มากขึ้น

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำค่ะ

::014::
Batholomew
~@

จันทร์ พ.ค. 14, 2007 9:45 pm

ดีแล้วจ้า

สู้ ๆ ::004::
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ พ.ค. 14, 2007 9:56 pm

คุณเก๋นี่ดีนะครับ  เป็นผมละก็เลิกเสวนาไปเลย      เพราะถ้ามาอารมณ์แบบเถียงเพื่อเอาชนะ ไม่ยอมรับความจริงละก็ผมไม่คุยเลยครับ
KathaRoS

อังคาร พ.ค. 15, 2007 12:23 am

เป็นกำลังใจให้พี่เก๋ค่ะ สู้ๆ
จากน้องสาวสุดสวยค๊ะ...
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 15, 2007 12:52 am

KathaRoS เขียน: เป็นกำลังใจให้พี่เก๋ค่ะ สู้ๆ
จากน้องสาวสุดสวยค๊ะ...

ดูรูปร่างแล้ว

น่าจะเป็นพี่น้องที่พลัดพรากจากกันจริง : xemo016 :

รักหรอกจึงหยอกเล่น ::015::
Big_TC29

อังคาร พ.ค. 15, 2007 2:02 am

เอาอีกแล้ว พวกโปรตีความตามตัวอักษร อยากฝากเก๋ไปถามเค้าที ว่าเค้าเป็นความหวังรึเปล่า ถ้าเป็นความหวังก็เรื่องธรรมดาของเค้า เราเองก็ขี้เกียจทำสงครามกะพวกนี้เต็มทนละ
Florian

อังคาร พ.ค. 15, 2007 9:09 am

bigect07 เขียน: เอาอีกแล้ว พวกโปรตีความตามตัวอักษร อยากฝากเก๋ไปถามเค้าที ว่าเค้าเป็นความหวังรึเปล่า ถ้าเป็นความหวังก็เรื่องธรรมดาของเค้า เราเองก็ขี้เกียจทำสงครามกะพวกนี้เต็มทนละ
น้องบิ๊กจะอะไรกับ"ความหวัง"ขนาดน้านนนนนนนนนนน

อีกหน่อยพี่จะแกล้งน้อง โดยตั้งคริสตจักร"ความวางใจ" อิ อิ จะให้สุดโต่งกว่า"ความหวัง"อีก หุ หุ  ::011::  ::015::  ::010::
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 15, 2007 9:46 am

ผมเคย ผมเคยนะครับ เคยที่ทำงานร่วมกับ โปรเตสแตนท์ ถึง สองคน ในบริษัทเดียวกัน

และเราก็แลกเปลี่ยน ประสบการณ์ และความเชื่อกัน หลายต่อหลายครั้ง
แรกๆ เขาก็ยันเรื่อง (โดยเฉพาะเรื่องแม่พระ) เอาเราเกือบหงายหลัง

แต่ตอนที่ผมจะพูดกับเขา ผมมักพยายามใช้ศัพท์ของเขา มาแทน เช่น พระจิต เราก็ใช้พระวิญญาณบริสุทธิ์
ตอนพูดถึงแม่พระผมก็บอกว่า "นางมารีย์" แต่มักจะพูดทิ้งท้ายด้วยว่า คาทอลิกพูดว่า "แม่พระ"

แล้วก็ไม่รู้เป็นอะไร ปัจจุบัน โปรเตสแตนท์ เชื่อหรือไม่เชื่อไม่รู้ แต่ไม่ขัดแย้งผมแล้ว...

หนึ่งในนั้น ผมเคยให้หนังสือ "ชีวิตแท้ในพระเจ้า" ให้ไปอ่าน
เขาอ่านได้ไม่ถึงครึ่งเล่ม รีบคืนให้ผม เพราะรับไม่ได้ กับการที่กลุ่มของเขา มีรายชื่อ ที่ไม่ให้เกียรติ แม่พระ

เขาบอกว่า "เขาทนไม่ได้" แต่เขาก็ไม่ได้แสดงอาการรังเกียจอะไรมากมาย

แต่หลังๆ เขาก็เข้าใจเรา
กลับกลายเป็นเพื่อนรัก กันเสียอีก
เพราะผม ไม่ต้องการให้ แม่พระไปชนะใจเขา หรือ ความเชื่อของเราไปชนะใจใคร
แต่ทางกลับกัน ผมพยายามมองว่า ตอนนี้ เขาขาดพระหรรษทานอะไร
เขาอ่อนแอในเรื่องอะไร  แล้วเราก็บอกว่า "จะร่วมช่วยอธิษฐานให้นะ"

แล้วก็บังเอิญๆ หลายเรื่อง ที่ อัศจรรย์ของแม่พระ ก็เกิดขึ้นกับผมบ่อย
หลายครั้งที่ผมดีใจ ก็เลยโทรไปคุยกับ เพื่อน จนเป็นเรื่องปกติ
แล้วเขาก็คุ้นเคยกับคำว่า "แม่พระ"

....

แต่ในบริษัทปัจจุบันที่ทำงานอยู่ มีพี่คนหนึ่งเป็น โปรเตสแตนต์
ผมกำลังชื่น ชม หญิงที่รับบทเป็นแม่พระ ในเรื่ีอง The Nativity Story
ผมก็บอกว่า แม่พระสวย และน่ารัก จัง
เขาก็ตอบมาทันทีว่า  ไม่ใช่แม่พระสักหน่อย เป็นแค่นางมารีย์
ผมก็เลยตอบว่า (ฉุนๆ)  "ไปเลยไป คนไม่มีความเชื่อ..."

แล้วก็ นั่งเงียบ....

....

จบแล้ว...
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 15, 2007 9:55 am

น่าสงสารอ่ะครับ สวดให้เค้ามาก ๆ นะครับ : xemo031 :
Florian

อังคาร พ.ค. 15, 2007 10:12 am

Batholomew เขียน: น่าสงสารอ่ะครับ สวดให้เค้ามาก ๆ นะครับ : xemo031 :
มัวแต่สงสารคนอื่นอะ สงสารพี่บ้างดิ สวดให้พี่ด้วยนะ สวดให้ได้เป็นคนทำครัว/เด็กยกไฟ/เจ้าหน้าที่เสิร์ฟน้ำในกองถ่ายของน้องเก๋(เป็นอย่างใดอย่างหนึ่ง)ด้วยสิ  ::006::
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 15, 2007 11:04 am

Florian เขียน:
Batholomew เขียน: น่าสงสารอ่ะครับ สวดให้เค้ามาก ๆ นะครับ : xemo031 :
มัวแต่สงสารคนอื่นอะ สงสารพี่บ้างดิ สวดให้พี่ด้วยนะ สวดให้ได้เป็นคนทำครัว/เด็กยกไฟ/เจ้าหน้าที่เสิร์ฟน้ำในกองถ่ายของน้องเก๋(เป็นอย่างใดอย่างหนึ่ง)ด้วยสิ  ::006::
อ่ะ ๆๆๆ สวดให้เด็กล้างจานด้วยเลย ::011::
อันตน
~@

อังคาร พ.ค. 15, 2007 11:06 am

Batholomew เขียน:
Florian เขียน:
อ่ะ ๆๆๆ สวดให้เด็กล้างจานด้วยเลย ::011::
สวดให้ผู้กำกับด้วยดิ

แหม่ ถ้ารู้ว่ามีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นนะ จะเรียกมาตีให้ขาลายทั้งคู่เลย ::012::
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 15, 2007 11:07 am

อันตน เขียน:
Florian เขียน: มัวแต่สงสารคนอื่นอะ สงสารพี่บ้างดิ สวดให้พี่ด้วยนะ สวดให้ได้เป็นคนทำครัว/เด็กยกไฟ/เจ้าหน้าที่เสิร์ฟน้ำในกองถ่ายของน้องเก๋(เป็นอย่างใดอย่างหนึ่ง)ด้วยสิ  ::006::

แหม่ ถ้ารู้ว่ามีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นนะ จะเรียกมาตีให้ขาลายทั้งคู่เลย ::012::
ตีใครอ่ะ ทั้งคู่อ่ะ :huh:
อันตน
~@

อังคาร พ.ค. 15, 2007 11:09 am

Batholomew เขียน: อ่ะ ๆๆๆ สวดให้เด็กล้างจานด้วยเลย ::011::

ตีใครอ่ะ ทั้งคู่อ่ะ :huh:
ก็ทั้งอ้ายพระเอกปากไวกับแม่แน่งน้อยแสนอาภัพผู้โดนกลั่นแกล้งนั่นแหละ
Florian

อังคาร พ.ค. 15, 2007 11:09 am

ให้รับบทเป็นคนสวน คนขับรถก็ได้นะ

แบบว่า ... คุณนายเดินลงมาจากบ้านพร้อมกับลูกสาวเจ้าอารมณ์อีกคน ปรายตาไปทางคนสวนหรือคนขับรถที่กำลังยืนโก้งโค้ง เอามือประสานกันไว้ข้างหน้า แล้วบอกว่า "นายศักดิ์ เอารถออก"

อย่างเงี้ย อยากเล่นมากเลย  : emo038 :  : xemo028 :  : emo045 :
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 15, 2007 11:10 am

Florian เขียน: ให้รับบทเป็นคนสวน คนขับรถก็ได้นะ

แบบว่า ... คุณนายเดินลงมาจากบ้านพร้อมกับลูกสาวเจ้าอารมณ์อีกคน ปรายตาไปทางคนสวนหรือคนขับรถที่กำลังยืนโก้งโค้ง เอามือประสานกันไว้ข้างหน้า แล้วบอกว่า "นายศักดิ์ เอารถออก"

อย่างเงี้ย อยากเล่นมากเลย  : emo038 :  : xemo028 :  : emo045 :
กำ ::010::
อันตน
~@

อังคาร พ.ค. 15, 2007 11:14 am

Florian เขียน: ให้รับบทเป็นคนสวน คนขับรถก็ได้นะ

มิวไปเลย เดินเกาะคุณนายลงจากคฤหาสน์แล้วร้อง "หม่อมแม่คะๆ หนึ่งไม่ยอมๆ" คุณนายปรายตาไปทางบ่าวชายที่รออยู่เชิงกระไดพร้อมกับออกปากเบาๆแต่เปี่ยมไปด้วยอำนาจว่า "นายเลื่อน เอาช้างออก" นายเลื่อนซึ่งรับบทโดยพระคุณเจ้าตั้วก็เดินไปจูงพลายแน่งน้อยซึ่งรับบทโดยน้องเก๋ออกมา

ดีไหมๆ ::017::
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 15, 2007 11:18 am

มิวไปเลย เดินเกาะคุณนายลงจากคฤหาสน์แล้วร้อง "หม่อมแม่คะๆ หนึ่งไม่ยอมๆ" คุณนายปรายตาไปทางบ่าวชายที่รออยู่เชิงกระไดพร้อมกับออกปากเบาๆแต่เปี่ยมไปด้วยอำนาจว่า "นายเลื่อน เอาช้างออก" นายเลื่อนซึ่งรับบทโดยพระคุณเจ้าตั้วก็เดินไปจูงพลายแน่งน้อยซึ่งรับบทโดยน้องเก๋ออกมา

ดีไหมๆ ::017::
"หนึ่งไม่ยอม ๆ นะคะคุณแม่ หนึ่งไม่ยอมให้มีการเปลี่ยนตำแหน่งคุณแม่อธิคาน" ว่าแล้วก็ขึ้นแน่งน้อยไปพัทยาทันที โดยมีพระคุณเจ้าตั้ว เป็นควาญ

เออเข้าท่าแฮะ (ท่าไหนฟะนี่)
Phulasso

อังคาร พ.ค. 15, 2007 1:02 pm

bomzaiya เขียน: เขาก็ตอบมาทันทีว่า  ไม่ใช่แม่พระสักหน่อย เป็นแค่นางมารีย์
ผมก็เลยตอบว่า (ฉุนๆ)  "ไปเลยไป คนไม่มีความเชื่อ..."

....

จบแล้ว...
เขาขาดมารยาทนะ พี่คิดว่าถึงไม่เชื่อก็ไม่ควรใช้คำที่ไม่สมควร
เช่นแม่ของอีตาคนนั้นชื่อส้มลิ้ม
ก็คงไม่มีใครไปเรียกเขาว่า นางส้มลิ้มหรอก
ด้วยมารยาทอาจเรียกคุณน้า คุณป้าส้มลิ้ม
หรืออาจเรียกคุณแม่ไปเลย ถึงเขาจะไม่ใช่แม่เราก็เถอะ
พูดให้เขาฟัง สอนมารยาทเขาหน่อย
Holy

อังคาร พ.ค. 15, 2007 2:18 pm

Phulasso เขียน:
bomzaiya เขียน: เขาก็ตอบมาทันทีว่า  ไม่ใช่แม่พระสักหน่อย เป็นแค่นางมารีย์

....

จบแล้ว...
เขาขาดมารยาทนะ พี่คิดว่าถึงไม่เชื่อก็ไม่ควรใช้คำที่ไม่สมควร
เช่นแม่ของอีตาคนนั้นชื่อส้มลิ้ม
ก็คงไม่มีใครไปเรียกเขาว่า นางส้มลิ้มหรอก
ด้วยมารยาทอาจเรียกคุณน้า คุณป้าส้มลิ้ม
หรืออาจเรียกคุณแม่ไปเลย ถึงเขาจะไม่ใช่แม่เราก็เถอะ
พูดให้เขาฟัง สอนมารยาทเขาหน่อย
เห็นด้วยครับ

ยิ่งไปกว่านั้นนะครับ แต่นี้ไปถ้าพบใครคิดว่าการเรียกแม่พระของเราผิด หรือยืนยันว่าต้องเรียกแต่นางมารีย์จะถูก สอนเขาแบบนี้นะครับว่า

คำว่าแม่พระ มาจากคำว่า แม่ของพระเจ้า มาจากคำว่า "มารดาพระเจ้า"

คำนี้ เราไม่ได้แต่งเอง แต่พระจิตเจ้าเรียกพระมารดามารีย์ด้วยคำนี้ในพระคัมภีร์

ลก 1:39-45 พระนางมารีย์เสด็จเยี่ยมนางเอลีซาเบธ
หลังจากนั้นไม่นาน พระนางมารีย์ทรงรีบออกเดินทางไปยังเมืองหนึ่งในแถบภูเขาแคว้นยูเดีย พระนางเสด็จเข้าไปในบ้านของเศคาริยาห์และทรงทักทายนางเอลีซาเบธ เมื่อนางเอลีซาเบธได้ยินคำทักทายของพระนางมารีย์ บุตรในครรภ์ก็ดิ้น นางเอลีซาเบธได้รับพระจิตเจ้าเต็มเปี่ยม ร้องเสียงดังว่า
ตอบกลับโพส