+ขอถามมด่วนนค่ะ+เพื่อพรุ่งนี้เก๋จะมีคำตอบนั้นไปปกป้องพระเกียรติมงคลของแม่พระค่ะ+

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
bomzaiya
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 15, 2007 3:09 pm

กระทู้สัญจร ของ คุณมานะ ที่โดนบล็อคไว้ ด้านนอกอะ ...
ออกจะโหดๆ นะ ขอให้แม่พระเอง สำแดงเถิดพระนาง
ให้เขาได้รู้ว่า แม่รักเขาแค่ไหน
St.paul

อังคาร พ.ค. 15, 2007 3:33 pm

bigect07 เขียน: เอาอีกแล้ว พวกโปรตีความตามตัวอักษร อยากฝากเก๋ไปถามเค้าที ว่าเค้าเป็นความหวังรึเปล่า ถ้าเป็นความหวังก็เรื่องธรรมดาของเค้า เราเองก็ขี้เกียจทำสงครามกะพวกนี้เต็มทนละ
ไอ้พวกนี้เริ่มสร้างความแตกแยกในศาสนาอีกละนะว่าจะไม่พูดแล้วก็อดไม่ได้

เหมือนพวกหนัง ค.............เหนียวที่เฆี่ยนตีมันๆก็ไม่รู้จักเจ็บ

สอนก็เอามือปิดหู ให้ดูเหมือนเอามือปิดตา  แล้วอย่างงี้มันก็เกิดการต่อต้านว่าฉันถูกไอ้พวกบ้านับถือแม่พระน่ะผิดมาประเด็นนี้อีกละ สวดให้อีกกี่ปีก็เป็นแบบเดิมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

พวกนี้เหมือนจะดีนะแต่เอาเข้าจริงๆๆๆๆๆๆใจแคบมักๆๆๆๆๆๆ เอาแต่ใจเหมือนลูกล้างผลาญจริงๆเลย โปรพวกนี้เหมือนเล่นลิเกว่าเคร่งพระคัมภีร์ แต่ด่าศาสนาอื่นแล้วสุขใจ จะทำไรๆไม่เคยคิดถึงใจเขาใส่ใจเราเลยพอผมว่าไรไปก็เกลียดผมอีกมองหน้าไม่ติดอีกสุดท้ายผมเลยปล่อยให้มันด่าจนเอียนเลยแล้วก็เลิกเอง

พี่เก๋น่าจะทำอย่างผมนะจะด่าคาทอลิกก็เอาให้สะใจเลยเรายืนฟังก็ยิ้มให้เขาแบบทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้คนพวกนี้ก็จะหยุดบ้าเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
แบกะดิน

อังคาร พ.ค. 15, 2007 4:27 pm

สงครามเย็น

: emo073 :

น่ากลัวชะมัดด
Big_TC29

พุธ พ.ค. 16, 2007 3:05 am

แบกะดิน เขียน: สงครามเย็น

ตอนนี้ที่สถาบันผม ก็มีสงครามเย็นระหว่าง คาทอลิก(มีผมคนเดียว) กะความหวัง(ทั้งโบสถ์เลย) รออยู่แค่ว่าใครจะเริ่มก่อนเท่านั้นหละครับ กำลังคนก็ต่างกันลิบลับ เหมือนเยอรมันรบกะรัสเซียที่สตาลินกราดเลย  ::020::
St.paul

พุธ พ.ค. 16, 2007 11:27 am

ยังไงซะฝ่ายมีกำลังก็ใช่ว่าจะชนะเสมอไปนะฝ่ายที่ถูกต้องและได้รับอารักขาจากพระแม่นั่นแหละที่จะชนะ
Mobster
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 16, 2007 1:13 pm

bigect07 เขียน:
แบกะดิน เขียน: สงครามเย็น

ตอนนี้ที่สถาบันผม ก็มีสงครามเย็นระหว่าง คาทอลิก(มีผมคนเดียว) กะความหวัง(ทั้งโบสถ์เลย) รออยู่แค่ว่าใครจะเริ่มก่อนเท่านั้นหละครับ กำลังคนก็ต่างกันลิบลับ เหมือนเยอรมันรบกะรัสเซียที่สตาลินกราดเลย  ::020::
มีการรบกันแล้วหรือนี่^^!
S.Paulvs De Bangkok เขียน: ยังไงซะฝ่ายมีกำลังก็ใช่ว่าจะชนะเสมอไปนะฝ่ายที่ถูกต้องและได้รับอารักขาจากพระแม่นั่นแหละที่จะชนะ
ใช่เลย ขอพระบุตร เชื่อพระบุตร แต่ไม่ให้เกียรติพระมารดาของพระบุตร ก็สมควรคิดแล้วนะว่ายังไง

Ora pro nobis.
St.paul

พุธ พ.ค. 16, 2007 8:27 pm

ถ้าเป็นไปได้มาอ่านบอร์ดนี้น่าจะสะท้านบ้างละนะสำหรับโปร ที่มันเป็นแบบนี้น่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 16, 2007 9:13 pm

ขณะนั้น คนหนึ่งซึ่งอยู่กับพระเยซูเจ้าก็ชักดาบฟันผู้รับใช้คนหนึ่งของมหาสมณะ ใบหูขาด 
รูปภาพ

พระเยซูเจ้าจึงตรัสว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ค. 16, 2007 10:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

พุธ พ.ค. 16, 2007 10:41 pm

กำ ::010:: เอาอีกแล้วหรอเนี่ย
ถ้าไม่อยากให้ปัญหาเกิดขึ้น แนวคิดมุมมองต้องเป็น2ด้านเสมอ เอาใจเขามาใส่ใจเราเป็นสิ่งสำคัญ เพราะในขณะที่ ข มั่นใจว่า ก ผิด ถ้า ก เอง มั่นใจว่า ข นั่นแหละผิด ถ้าต่างฝ่ายต่างคิดว่าตนมีสิทธิอำนาจสูงสุดแต่ผู้เดียว มันจะต่างอะไรกัน แบบนี้มีเรื่องแน่ๆ เพราะถ้าทั้งสองฝ่ายต่างมีเหตุผลและและมั่นใจในสิ่งที่ตัวเองเชื่อว่าถูก ย่อมปฏิเสธสิ่งที่ตรงข้าม ฉะนั้น ถ้ามองเป็น2แง่ว่า ทั้ง ก และ ข อาจจะมีบางส่วนถูก และ อาจจะมีบางส่วนตีความพลาดก็ได้ เพราะความหมายของพระวจนะมีความหมายเดียว แต่คนคิดไปหลากหลาย มีทั้งถูกและไม่ถูกซึ่งเราไม่อาจรู้ได้ว่าใครถูกหรือผิดจริงๆ จึงต้องให้เกียรติต่อความเชื่อของกัน อย่าคิดว่าตัวเองถูกแล้วอีกฝ่ายไม่ถูก การอธิษฐาน ต้องอธิษฐานให้ต่างฝ่ายเข้าใจและให้เกียรติกันและกัน ไม่ใช่อธิษฐานให้เค้าต้องมาเชื่อเหมือนเรา เพราะถ้าขณะที่ฝ่ายหนึ่งกำลังอธิษฐานให้อีกฝ่ายนึงเปิดตา อีกฝ่ายก็อาจจะกำลังภาวนาให้ฝ่ายตรงข้ามเปิดใจเหมือนกัน สิ่งที่ใช้คือความรัก ความอดทน ความเข้าใจ ไม่ใช่การเอาชนะ อย่างที่นักบุญฟรังซิสอัสซีซี บอกว่าให้เราเข้าใจเขามากกว่าให้เขาเข้าใจเรา

ความรักไม่จดจำความผิด แต่ถ้าเขาทำอีก เป็นธรรมดาที่ของมนุษย์เราที่ต้องโกรธ แต่พระเยซูสอนให้อภัย7x70ครั้ง(ไม่ได้หมายถึงว่าครั้งที่491จะอภัยไม่ได้นะ)โกรธได้ แต่อย่าทำบาป อย่าให้ความโกรธทำให้เป็นความแตกแยก

แล้วก็ขอเถอะนะ ขอร้องทั้งคาทอลิกทั้งโปรฯเลย เลิกใช้คำพูดคำศัพท์ที่เป็นไปในเชิงแบ่งแยก ทำให้สะเทือนใจพี่น้อง หรือให้เป็นที่สะดุดของพี่น้องเองและคนต่างศาสนา เช่น พวกคาทอลิก,พวกคริสเตียน,มัน,ไอ้,ฝ่ายเขา,ฝ่ายเรา,แพ้,ชนะ,คำหยาบและคำพูดเชิงประชดประชันทุกชนิด ฯลฯ........ อะไรกันนักหนา

พระเจ้าอยากเห็นลูกของพระองค์รักกัน บอร์ดนี้90%ถือว่าถวายเกียรติแด่พระเจ้าในเรื่องนี้ แต่อย่าให้เป็นแค่ในบอร์ดนี้เท่านั้น พี่น้องนอกบอร์ดเราต้องยอมรับด้วย  เราต้องเข้าใจว่าพี่น้องคริสตชนในประเทศไทยมากกว่า80%ยังไม่เข้าใจเอกสัมพันธ์ ย่อมเป็นธรรมดาที่เราต้องไปเจอสิ่งที่เราไม่อยากเจอ พระเจ้าให้เราเข้าใจก็ดีแล้ว อธิษฐานให้คนอื่นที่เค้ามาด่าเราเข้าใจ ไม่ใช่พอไปเจอคนด่าทีนึงก็ไปนึกถึงเรื่องเก่าๆ นึกถึงประวัติศาสตร์ที่ฆ่าแกงกัน แล้วก็มาอาคาตแค้นต่อ คิดแต่จะรบๆๆๆๆ จะรบไปถึงไหน ชนะแน่ๆ พูดเข้าไป ชนะแล้วทำไม แพ้แล้วทำไม พระเจ้าต้องการให้ใครแพ้ หรือใครชนะหรอ พระองค์คงจะร้องไห้เสียใจเพราะพวกเรามากกว่า ไม่ว่าฝ่ายไหนจะแพ้หรือ ฝ่ายไหนจะชนะ ก็คือลูกพระองค์เจ็บ ลูกเจ็บพ่อก็เจ็บ  

อ่อ..แล้วก็เรื่องการเหมารวมว่าเป็นโปรฯหรือคาทอลิกทั้งหมดนั้นไม่ถูก ความจริงอาจจะเจอมาแค่คนๆเดียวหรือกลุ่มๆเดียว แต่การใช้คำพูดของหลายๆคนเหมือนเป็นการเหมาทั้งหมด ซึ่งไม่เป็นธรรมกับคนกลุ่มอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง และกับกลุ่มๆนั้นเองก็เหมือนกัน ไม่ใช่ทุกคนที่เป็นอย่างนั้นการเหมารวมว่าพวก.......ออกดูจะโหดร้ายไปรึเปล่าคะ คำพูดแบบเหมารวมจะทำให้พี่น้องที่ไม่ได้เป็นอย่างที่เราว่าแล้วโดนเหมารวมเกิดความรู้สึกในด้านลบต่อผู้พูดรวมไปถึงต้นสังกัดของผู้พูดด้วย ไม่เป็นการดีเลยนะคะ แตกแยกกันเปล่าๆ

ถ้าเราคิดว่าเราไม่สามารถเข้าใจหรือยอมรับพี่น้องต่างนิกายได้ก็อยู่เฉยๆ ไม่ต้องไปทำลาย ไม่ใช่เห็นว่าตัวเองทำไม่ได้ แล้วไปทำลายสิ่งที่คนอื่นทำ ถ้าไม่สามารถเติมน้ำในแก้วได้ ก็ปล่อยไว้เฉยๆ เพราะยังมีคนอื่นที่ต้องการเติมอีกมาก ไม่ต้องเทน้ำที่คนอื่นอุตส่าห์เติมแทบตายทิ้ง คนเติมน้ำมากๆก็เต็มได้ แต่ถ้ามีคนคอยเททิ้งมันก็เต็มยากขึ้นหรืออาจจะไม่มีวันเต็มเลยก็ได้

การใช้วิธีตาแทนตาฟันแทนฟัน เค้าด่ามาเราด่ากลับไม่มีประโยชน์ แบบนี้ไม่จบแน่ คนที่โดนเค้าด่ามาแล้วด่ากลับ จะต่างอะไรกับคนที่เรากำลังด่าล่ะ ในเมื่อเราก็ทำแบบที่เค้าทำ สิ่งนั้นมันก็เข้าตัวเอง ทุกคนไม่อยากให้ใครมาว่าทั้งนั้น อภัยได้ก็อภัยเถอะ....เฮ่อ! เหนื่อยใจ ไม่จบสิ่งซะที ::010::
Holy
Defender of lawS

พุธ พ.ค. 16, 2007 11:20 pm

สรุปว่าไม่ควรด่ากลับครับ แต่ต้อง ชี้แจงได้

2ทธ 2:1
ลูกรัก ท่านจงรับพละกำลังจากพระหรรษทานซึ่งอยู่ในพระคริสตเยซู  จงถ่ายทอดสิ่งที่ท่านได้ยินจากข้าพเจ้าโดยมีหลายคนเป็นพยาน ให้แก่คนที่น่าเชื่อถือซึ่งจะสอนคนอื่นต่อไปได้  จงร่วมทนทุกข์กับผู้อื่น เหมือนทหารที่ดีของพระคริสตเยซู ทหารทุกคนจะไม่เข้าไปเกี่ยวกับกิจการของพลเรือน เขามุ่งทำให้ผู้บังคับบัญชาพอใจ นักกีฬาก็เช่นเดียวกัน ไม่มีใครได้ชัยชนะนอกจากจะได้แข่งขันตามกติกา  ชาวนาที่ตรากตรำทำงานควรเป็นผู้ที่จะได้รับผลก่อนผู้อื่น จงพิจารณาสิ่งที่ข้าพเจ้าพูดนี้ และองค์พระผู้เป็นเจ้าจะประทานให้ท่านเข้าใจทุก ๆ เรื่อง

คส 4:5
จงใช้ทุกโอกาสเพื่อปฏิบัติตนต่อคนต่างศาสนาด้วยความเฉลียวฉลาดรอบคอบ จงให้คำพูดของท่านอ่อนโยนและถูกกาลเทศะอยู่เสมอ จงรู้จักตอบทุกคนอย่างดีที่สุด
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ พ.ค. 16, 2007 11:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
bomzaiya
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 11:30 am

ถูกต้อง ผมเห็นด้วย ไม่ควร ด่ากลับ

ผมมักจะพูดว่า "ผมไม่ขัดแย้งกับความเชื่อคุณนะ แต่ผมอยากจะอธิบายความเชื่อที่ คาทอลิกมี มันเป็นแบบนี้....
เราเข้าใจนะว่าโปรเตสแตนท์ ไม่เชื่อในพระแม่อย่างไร แต่เราก็ไม่ว่าอะไรเพราะถึงอย่างไร คุณก็รักพระเจ้าอยู่แล้ว
แต่แค่เราให้พระแม่ช่วยวอนขอ พระเจ้า ช่วยเรา เนื่องจากเรา อธิษฐานไม่เก่งเท่าพระแม่...(ติดตลกหน่อย)"

แล้วเขาก็อาจพูดว่า "ก็ไม่เป็นไรหรอก ก็เราว่าแปลกๆ แค่ไม่รู้ว่า ทำไมคาทอลิกถึงให้เกียรติ นางมารีย์จัง... ก็แค่กลัวว่าพระเจ้าจะหมดความสำคัญ"
หลังจากนี้ เชื่อไหม เสร็จทุกราย

พวกนั้น นะ จะค่อยๆ มาเชื่อ แม่พระ หมดเลย
ไม่รู้ว่าเป็นอะไร แต่แค่... ไม่กล้าพูดตรงๆ... ลองดูดิ
St.paul

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 1:46 pm

bomzaiya เขียน: ถูกต้อง ผมเห็นด้วย ไม่ควร ด่ากลับ

ผมมักจะพูดว่า "ผมไม่ขัดแย้งกับความเชื่อคุณนะ แต่ผมอยากจะอธิบายความเชื่อที่ คาทอลิกมี มันเป็นแบบนี้....
เราเข้าใจนะว่าโปรเตสแตนท์ ไม่เชื่อในพระแม่อย่างไร แต่เราก็ไม่ว่าอะไรเพราะถึงอย่างไร คุณก็รักพระเจ้าอยู่แล้ว
แต่แค่เราให้พระแม่ช่วยวอนขอ พระเจ้า ช่วยเรา เนื่องจากเรา อธิษฐานไม่เก่งเท่าพระแม่...(ติดตลกหน่อย)"

แล้วเขาก็อาจพูดว่า "ก็ไม่เป็นไรหรอก ก็เราว่าแปลกๆ แค่ไม่รู้ว่า ทำไมคาทอลิกถึงให้เกียรติ นางมารีย์จัง... ก็แค่กลัวว่าพระเจ้าจะหมดความสำคัญ"
หลังจากนี้ เชื่อไหม เสร็จทุกราย

พวกนั้น นะ จะค่อยๆ มาเชื่อ แม่พระ หมดเลย
ไม่รู้ว่าเป็นอะไร แต่แค่... ไม่กล้าพูดตรงๆ... ลองดูดิ

มันไม่เป็นอย่างงั้นล่ะสิ

ที่ผมเจอมาโปร จะหัวเราะดูถูกผมเป็นไอ้โง่ล่ะสิเชื่ออยู่ได้เรื่องแม่พระเชื่อไปความเชื่อเรื่องพระเจ้าก็ขาดไปเขามองผมแบบนี้ครับผมเลยทำเป็นไม่สนใจละจะพูดไรก็พูดไปเดี๋ยวสุดท้ายก็พูดคนเดียวเพราะอธิบายไปพูดไปก็ไม่ฟังจ้องแต่จะด่าจับผิดอย่างเดียวได้ทีพูดถึงแม่พระก็ด่าไม่หยุดแล้วโปรพวกนั้นก็เป็นคนบ้าไปเองเพราะด่าอยู่คนเดียวม่มีใครฟังผมชนะด้วนการไม่โต้ตอบกลับ55555ไม่ชนะด้วยความรุนแรงและไม่แพ้ด้วย

ทหารที่ดีของพระคริสตเยซู ทหารทุกคนจะไม่เข้าไปเกี่ยวกับกิจการของพลเรือน เขามุ่งทำให้ผู้บังคับบัญชาพอใจ และจะซื่อสัตย์ต่อแม่ทัพที่ดีด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย St.paul เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 2:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 3:35 pm

bomzaiya เขียน: กระทู้สัญจร ของ คุณมานะ ที่โดนบล็อคไว้ ด้านนอกอะ ...
ออกจะโหดๆ นะ ขอให้แม่พระเอง สำแดงเถิดพระนาง
ให้เขาได้รู้ว่า แม่รักเขาแค่ไหน
กระทู้นั้นมีภาค2นะครับ และมีคำตอบที่ผมตอบค่อนข้างละเอียดด้วยเรื่องแม่พระ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=787.0
Dis volentibus

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 3:48 pm

ใครมันด่าอะไร ถ้าเราชี้เเนะสิ่งที่ถูกเเล้วเค้าไม่ฟัง ก็อย่าไปสนใจเค้าเล๊ยๆๆๆ
ยังไงเค้าก็ไม่ได้ทำตามที่พระเจ้าทรงสอนตั้งเเต่เเรกเเล้ว จริงป๊ะ? ::010::
St.paul

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 4:22 pm

Ecclesia เขียน: ใครมันด่าอะไร ถ้าเราชี้เเนะสิ่งที่ถูกเเล้วเค้าไม่ฟัง ก็อย่าไปสนใจเค้าเล๊ยๆๆๆ
ยังไงเค้าก็ไม่ได้ทำตามที่พระเจ้าทรงสอนตั้งเเต่เเรกเเล้ว จริงป๊ะ? ::010::
พี่เลิกยุ่งกะพวกนั้นละเบื่อ
Dis volentibus

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 5:02 pm

S.Paulvs De Bangkok เขียน:
Ecclesia เขียน: ใครมันด่าอะไร ถ้าเราชี้เเนะสิ่งที่ถูกเเล้วเค้าไม่ฟัง ก็อย่าไปสนใจเค้าเล๊ยๆๆๆ
ดีมากจ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ... :grin: :grin: :grin:
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 5:57 pm

เลิกยุ่งได้ แต่อย่าเลิกสวดให้เค้านะ ::016::
Deo Gratias

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 9:09 pm

bomzaiya เขียน: ถูกต้อง ผมเห็นด้วย ไม่ควร ด่ากลับ

เห็นด้วยกับวิธีการนี้ค่ะ แม๊แต่เราเองที่เป็นโปรฯ เวลาเจอโปรฯเข้าใจคาทอลิกเราก็ใช้วิธีการอธิบายแบบนี้ ซึ่งยอมรับว่ามีบางคนที่หัวแข็งจริงๆไม่เข้าใจ แต่คนที่เข้าใจจะมีมากกว่า เรื่องนี้เราสามารถเป็นพยานได้ด้วยประสบการณ์ของเราเองที่พระเจ้าทำงานผ่านเรา ในการเปลี่ยนทัศนคติเด็กโปรฯ1-2คน ที่เคยมีทัศนคติไม่ดีกับคาทอลิกและข้อเชื่อของคาทอลิก กลายเป็นคนที่เข้าใจและให้เกียรติด้วยวิธีการเดียวกับที่คุณ bomzaiya บอกนี้
Batholomew เขียน: เลิกยุ่งได้ แต่อย่าเลิกสวดให้เค้านะ ::016::
ใช่ ถ้าเราชี้แจง หรือพูดสิ่งที่ควรพูดไปแล้วเค้ายังไม่รู้เรื่อง ก็หยุดก่อน การหยุดไม่ใช่การยอมรับในสิ่งที่เค้าพูดว่าถูก แต่หยุดเพื่อไม่ให้เกิดปัญหา และแน่นอน พระคัมภีร์สอนว่า อย่าท้อในการอธิษฐาน ถ้าเรารู้ว่าตรงนี้มีสมบัติแน่นอน ต่อให้ขุดแทบตายแล้วยังไม่เจอก็อย่าหยุด ในเมื่อเรามั่นใจว่ามี เมื่อเราท้อจนเลิกขุด เราอาจจะไม่รู้ว่าอีกเพียงเมตรเดียวจะเจอสมบัติแล้วก็ได้ เป็นพระเจ้ามีเวลาสำหรับแต่ละคน ตอนนี้อาจจะยังไม่ถึงเวลาที่เค้าจะเข้าใจ แต่เมื่อถึงเวลาแล้วเค้าจะเข้าใจเอง เมื่อเราหว่านไป แต่คนที่เกี่ยวอาจจะไม่ใช่เรา แต่เป็นคนอื่นที่มาหลังจากเรา ที่สำคัญรัก+อภัย+อดทน+ภาวนา

การระมัดระวังปกป้องสิ่งที่เรารักนั้นเป็นสิ่งที่ดี แต่การหวาดระแวงว่าจะมีคนจ้องจะประสงค์ร้ายเรา การตีตนไปก่อนไข้ระแวงในสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้นเป็นการส่อถึงอาการวิตกกังวล ซึ่งเราเองก็เคยเป็น สุดท้ายความวิตกต่างๆก็เป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาเอง มันไม่มีอะไรเลย เครียดฟรี! พระเจ้าช่วยเราวันต่อวัน ถ้าเรามั่นใจว่าพระเจ้าสถิตกับเรา และเราทำสิ่งที่พระองค์สอนอย่างถูกต้อง ถึงเวลาที่ต้องพูด ไม่ใช่ตัวเราที่พูด แต่เป็นพระเจ้าที่สถิตในเราจะพูดแทนเรา นำเราในการพูด

พระเจ้ามีวิธีการของพระองค์ในการจัดการสิ่งต่างๆ วิธีการของพระเจ้าด้วยปัญญามนุษย์อย่างเราไม่อาจล่วงรู้ เราเพียงเป็นเครื่องมือของพระเข้าทำตามที่พระเจ้าสอนเรา พระเจ้าของเราไม่ได้ขาดแคลนถึงขนาดให้เราต้องไปสรรหาวิธีการของมาร(เช่น สงคราม การวิวาท การทุ่มเถียง การเอาชนะ ฯลฯ)มาใช้ แล้วอ่างว่าทำเพื่อพระเจ้า การวางใจในพระเจ้าคือทำเฉพาะในส่วนของเราคือชี้แจง แล้วที่เหลือปล่อยมือ ฝากไว้กับพระเจ้า ให้พระองค์ทำเอง พระคัมภีร์กล่าวว่า การแก้แค้นเป็นของพระเจ้า ถ้าพระเจ้าเห็นสมควรพระองค์จะจัดการเอง

สิ่งที่สำคัญทีสุดที่พูดแล้วพูดอีก แต่ก็ต้องพูด คือการเอาใจเขามาใส่ใจเรา ถ้า ก  คิดแต่ว่า ข ทำให้ ก เจ็บ ด่าๆๆ ก ก็ลองคิดกลับนะว่า ก เองเคยทำแบบนั้นกับ ข รึเปล่า ความรู้สึกที่เวลา ก ถูก ข ด่าว่า ก็คือความรู้สึกเดียวกันที่ ข รุ้สึกเวลาที่โดน ก ด่าว่าเหมือนกัน เพราะฉะนั้น พระคัมภีร์สอนว่าให้ถือว่าผู้อื่นดีกว่าตัว และถ่อมตน เรารักพระเจ้า เพราะพระองค์รักเราก่อน เช่นกัน เราต้องเป็นฝ่ายรักผู้อื่นก่อน โดยเฉพาะอย่างยิ่งพี่น้องในพระคริสต์ ถึงเค้าเห็นเราเป็นศัตรู เราก็รักเค้าได้ ถ้าเรารักแต่คนที่รักเรา โจรก็ทำได้ จริงไม๊? แต่เราเป็นลูกพระเจ้า มีผลของพระจิตเจ้า เราต้องแตกต่าง พระเยซูเจ้ายังรักคนที่ทำร้ายพระองค์ อย่าให้เราเป็นเหมือนเรื่องทาสที่ไม่ยอมให้อภัย ที่เจ้านายยกหนี้ให้ตน แต่ตนยังไปบังคับเอากับคนอื่น พระเจ้าอภัยบาปเราเปล่าๆ เราก็ต้องอภัยผู้อื่นเปล่าๆด้วย ถ้าเรายังรักพี่น้องที่เป็นมนุษย์ไม่ได้ ที่เราพูดๆกันว่าเรารักพระเจ้าเราก็โกหก และการโกหกไม่ได้เป็นที่พอพระทัยพระเจ้าเลย
Holy

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 9:46 pm

ที่ผมเจอมาโปร จะหัวเราะดูถูกผมเป็นไอ้โง่ล่ะสิเชื่ออยู่ได้เรื่องแม่พระเชื่อไปความเชื่อเรื่องพระเจ้าก็ขาดไปเขามองผมแบบนี้ครับผมเลยทำเป็นไม่สนใจละจะพูดไรก็พูดไปเดี๋ยวสุดท้ายก็พูดคนเดียวเพราะอธิบายไปพูดไปก็ไม่ฟังจ้องแต่จะด่าจับผิดอย่างเดียวได้ทีพูดถึงแม่พระก็ด่าไม่หยุดแล้วโปรพวกนั้นก็เป็นคนบ้าไปเองเพราะด่าอยู่คนเดียวม่มีใครฟังผมชนะด้วนการไม่โต้ตอบกลับ55555ไม่ชนะด้วยความรุนแรงและไม่แพ้ด้วย

ทหารที่ดีของพระคริสตเยซู ทหารทุกคนจะไม่เข้าไปเกี่ยวกับกิจการของพลเรือน เขามุ่งทำให้ผู้บังคับบัญชาพอใจ และจะซื่อสัตย์ต่อแม่ทัพที่ดีด้วย
บางทีท่าทีของแตงเองดูดุเดือดด้วยหรือเปล่า เขาถึงทะเลาะด้วยและไม่ยอมฟังเลย ถ้าเป็นคนแบบคุณมานะ ที่ล๊อคกระทู้ไป  ก็ว่าไปอย่าง แต่โปรฯไม่ได้เป็นแบบนั้นทุกคนนะ โปรฯที่เจอน่ะเจอสังกัดไหนและอย่างไรบ้าง มีกี่คน ถึงเจออยู่แบบเดียว เธอเองเคยเจอโปรฯที่เธอด่าเขาฝ่ายเดียวโดยที่เขาไม่ว่าเธอตอบมาแล้วไม่ใช่เหรอ

ว่าแต่เข้าใจบทที่ยกมาหรือเปล่า การเปรียบเทียบเป็นทหารของพระเยซูเจ้าหมายความว่าอย่างไร

ลองอ่านอันนี้เผื่อจะเข้าใจมากขึ้น

2คร 10:1
ข้าพเจ้าเปาโลขอร้องท่านทั้งหลายด้วยความอ่อนโยนและด้วยพระทัยดีของพระคริสตเจ้า ข้าพเจ้าถูกกล่าวหาว่าถ่อมตนเมื่ออยู่ต่อหน้า แต่ใจกล้าเมื่ออยู่ห่างไกล จึงขอร้องท่านอย่าให้ข้าพเจ้าแสดงใจกล้าเมื่อจะมาพบท่าน เพราะข้าพเจ้ามั่นใจว่าจะมีใจกล้าต่อผู้ที่คิดว่าความประพฤติของเราเป็นไปตามมาตรฐานมนุษย์ เราเป็นมนุษย์ก็จริง แต่เราไม่ต่อสู้ตามวิธีการของมนุษย์  อาวุธที่เราใช้ต่อสู้ไม่ใช่อาวุธตามธรรมชาติ แต่เป็นอาวุธที่มีอานุภาพจากพระเจ้า ทำลายป้อมปราการได้ เราทำลายความคิด  และความหยิ่งยโส ซึ่งยกตัวขึ้นต่อสู้กับความรู้ของพระเจ้าได้ เราปรับความคิดทุกอย่างให้มาอ่อนน้อมเชื่อฟังพระคริสตเจ้า  เมื่อท่านเชื่อฟังอย่างดีแล้ว เราก็พร้อมที่จะลงโทษความไม่เชื่อฟังทุกอย่าง จงมองดูให้เต็มตาเถิด ถ้าผู้ใดมั่นใจว่าเขาเป็นของพระคริสตเจ้า ก็ให้เขาระลึกด้วยว่า เขาเป็นคนของพระคริสตเจ้าฉันใด เราก็เป็นคนของพระคริสตเจ้าฉันนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 9:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 9:58 pm

อฟ 6:10-20 
สุดท้ายนี้ ท่านทั้งหลายจงเป็นผู้เข้มแข็งในองค์พระผู้เป็นเจ้า จงตักตวงพลังจากพระพลานุภาพของพระองค์  จงสวมใส่อาวุธครบชุดของพระเจ้า เพื่อท่านจะยืนหยัดต่อต้านเล่ห์กลของปีศาจได้  เพราะเรามิได้ต่อสู้กับพลังมนุษย์ แต่ต่อสู้กับเทพนิกรเจ้า และเทพนิกรอำนาจ ต่อสู้กับผู้ปกครองพิภพแห่งความมืดมนนี้ ต่อสู้กับบรรดาจิตแห่งความชั่วร้ายที่อยู่บนท้องฟ้า  เพราะฉะนั้น ท่านทั้งหลายจงสวมใส่อาวุธครบชุดของพระเจ้า เพื่อจะต้านทานทุกสิ่งได้ในวันเลวร้าย และยืนหยัดอยู่ได้จนถึงที่สุด  จงยืนหยัดมั่นคง จงคาดสะเอวด้วยความจริง จงสวมความชอบธรรมเป็นเสื้อเกราะ  จงสวมความกระตือรือร้นที่จะประกาศพระวรสารแห่งสันติเป็นรองเท้า จงถือความเชื่อเป็นโล่ไว้เสมอ เพื่อใช้ดับธนูไฟของมาร  จงใช้ความรอดพ้นเป็นเกราะป้องกันศีรษะ จงถือดาบของพระจิตเจ้าคือพระวาจาของพระเจ้าไว้  จงอธิษฐานภาวนาอยู่เสมอ ขอพระจิตเจ้าทรงดลใจคำอธิษฐานวอนขอต่าง ๆ ทุกโอกาส จงตื่นเฝ้า อย่าท้อถอยที่จะวอนขอเพื่อบรรดาผู้ศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายและเพื่อข้าพเจ้าด้วย พระองค์จะได้ประทานถ้อยคำให้ข้าพเจ้ามีโอกาสเปิดปากพูด และประกาศธรรมล้ำลึกแห่งพระวรสารได้อย่างองอาจ   ข้าพเจ้าเป็นทูตที่ถูกจองจำเพราะพระวรสารนี้ ขอให้ข้าพเจ้ามีความกล้าหาญที่จะพูดอย่างเหมาะสมด้วยเถิด

---เมื่อเราเป็นทหารของพระคริสตเจ้า ศัตรูของเราคืออะไร

ใครก็ช่วยกันตอบได้นะ ::001::
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 10:46 pm

จงอย่าตอบแทนความชั่วด้วยความชั่ว  ::010::

"แต่จงชนะความชั่วด้วยความดี" ::016::
(รม.12:21)
Deo Gratias

พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2007 11:10 pm

Holy เขียน:
---เมื่อเราเป็นทหารของพระคริสตเจ้า ศัตรูของเราคืออะไร

ศัตรูของพระเจ้า คือ มารซาตาน
เราทั้งหลายเป็นลูกพระเจ้า เป็นทหารของพระเจ้าต้องผนึกกำลังกันรบกับมาร ไม่ใช่รบกันเองนะจ๊ะ
St.paul

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 12:54 pm

Holy เขียน:

บางทีท่าทีของแตงเองดูดุเดือดด้วยหรือเปล่า เขาถึงทะเลาะด้วยและไม่ยอมฟังเลย ถ้าเป็นคนแบบคุณมานะ ที่ล๊อคกระทู้ไป  ก็ว่าไปอย่าง แต่โปรฯไม่ได้เป็นแบบนั้นทุกคนนะ โปรฯที่เจอน่ะเจอสังกัดไหนและอย่างไรบ้าง มีกี่คน ถึงเจออยู่แบบเดียว เธอเองเคยเจอโปรฯที่เธอด่าเขาฝ่ายเดียวโดยที่เขาไม่ว่าเธอตอบมาแล้วไม่ใช่เหรอ

บางทีท่าทีของแตงเองดูดุเดือดด้วยหรือเปล่า เขาถึงทะเลาะด้วยและไม่ยอมฟังเลย ..........อันนี้เป็นแบบคุยด้วยครับแล้วก็พยายามเล่นงานผมตลอดคล้ายกับคุณมานะแต่มีมารยาทกว่าหน่อยคือไม่ด่าแรงมากแต่ด่าอ้อมๆพอจะชี้แจงก็เอาคำถามที่ต่อต้านแม่พระมายิงผมตลอดเลยไม่เป็นอันอธิบายจบก็หาเรื่องทะเลาะซะแล้ว  จนต้องขอตัวกลับก่อนเพราะอยู่ไปก็ด่าผมต่อแน่ๆทำยังกะผมผิดหมดอย่างงั้นน่ะครับเป็นสายแบบติสต์ที่BTSพญาไท  และมีสายสภา1ที่ตรง คจ แสงสว่าง เป็นตั่งแต่ ศจ.-ลูกๆสมาชิกเลยที่นี่แย่กว่าอีกคือ บอกว่า คริสตัง คริสเตียนน่ะ คริสเตียนแท้ คริสตังน่ะของปลอมพยายามขุดประวัติศาสตร์เก่าๆๆๆมาด่าคาทอลิกต่อว่าเรื่องความเชื่อแรงมากบอกว่าคุณต้องอ่านพระคัมภีร์มากกว่านี้แล้วจะรู้ว่านิกายไหนของจริง .......ประมาณว่าของเค้าน่ะของจริงคาทอลิกน่ะปลอม ผมเจอมาแต่แบบเนี้ยตลอดเลยถ้าไม่ใช่ใจสมานก็มีแต่แบบเนี้ย

ส่วนโปรดีๆๆๆๆๆจริงๆๆน่ะแทบจะไม่เจอเลยนอก จากใจสมานกับพวก คจ.จีนๆๆๆที่ดีตรงสามย่านก็โอเคครับที่นี่คุยดีไม่โจมตีผมเลยเหมือนที่ใจสมานไปแล้วโอเคแต่พอจะไปเยือนนอกสังกัดสภา เช่น แบบติสสต์อย่างงี้เจอแต่ด่าคาทอลิกแบบเดียวเลยไม่เจอแบบเป็นมิตรเลย
Mobster
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 1:04 pm

Holy เขียน:

บางทีท่าทีของแตงเองดูดุเดือดด้วยหรือเปล่า เขาถึงทะเลาะด้วยและไม่ยอมฟังเลย ..........อันนี้เป็นแบบคุยด้วยครับแล้วก็พยายามเล่นงานผมตลอดคล้ายกับคุณมานะแต่มีมารยาทกว่าหน่อยคือไม่ด่าแรงมากแต่ด่าอ้อมๆพอจะชี้แจงก็เอาคำถามที่ต่อต้านแม่พระมายิงผมตลอดเลยไม่เป็นอันอธิบายจบก็หาเรื่องทะเลาะซะแล้ว  จนต้องขอตัวกลับก่อนเพราะอยู่ไปก็ด่าผมต่อแน่ๆทำยังกะผมผิดหมดอย่างงั้นน่ะครับเป็นสายแบบติสต์ที่BTSพญาไท   และมีสายสภา1ที่ตรง คจ แสงสว่าง เป็นตั่งแต่ ศจ.-ลูกๆสมาชิกเลยที่นี่แย่กว่าอีกคือ บอกว่า คริสตัง คริสเตียนน่ะ คริสเตียนแท้ คริสตังน่ะของปลอมพยายามขุดประวัติศาสตร์เก่าๆๆๆมาด่าคาทอลิกต่อว่าเรื่องความเชื่อแรงมากบอกว่าคุณต้องอ่านพระคัมภีร์มากกว่านี้แล้วจะรู้ว่านิกายไหนของจริง .......ประมาณว่าของเค้าน่ะของจริงคาทอลิกน่ะปลอม ผมเจอมาแต่แบบเนี้ยตลอดเลยถ้าไม่ใช่ใจสมานก็มีแต่แบบเนี้ย

ส่วนโปรดีๆๆๆๆๆจริงๆๆน่ะแทบจะไม่เจอเลยนอก จากใจสมานกับพวก คจ.จีนๆๆๆที่ดีตรงสามย่านก็โอเคครับที่นี่คุยดีไม่โจมตีผมเลยเหมือนที่ใจสมานไปแล้วโอเคแต่พอจะไปเยือนนอกสังกัดสภา เช่น แบบติสสต์อย่างงี้เจอแต่ด่าคาทอลิกแบบเดียวเลยไม่เจอแบบเป็นมิตรเลย
แต่ผมเจอโปรดีดีทั้งนั้น(หรือคระฟรีเมธอดิสต์มันเป็นคณะเล็กหว่า)

คจ.จีนๆตรงสามย่าน ใช่ คจ.สะพานเหลืองอะปะ
St.paul

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 1:10 pm

ไม่ใช่สะพานเหลือง ตรงนั่นมี อีก ที่ชื่อ คจ.ที่2สามย่าน
sasuke
~@

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 1:19 pm

ผมมีเพื่อนคนนึงเค้าเข้าคริสตจักรความหวัง แต่เค้ารู้จักกับผมก่อนที่เขาจะเป็นคริสด้วยซ้ำ
ตอนนี้เค้าเข้าเป็นโปรฯมาได้สองปีแล้ว
เค้าก็สนใจศาสนาเราจากผมนี่แหละ ผมก็เล่าเรื่องแม่พระให้เค้าฟังบ่อยๆด้วย
เค้ายังบอกด้วยนะ ว่าแม่พระเป็นคนที่น่าเคารพมาก ::020::

เราก็สนทนาแลกเปลี่ยนความรู้กัน
แต่เค้าจะเป็นคนที่ไม่ค่อยหยิบยกพระคัมภีร์มาอ้าง
เค้าจะคุยแบบว่า เล่าประสบการณ์หลายๆอย่าง
เล่าถึงความซาบซึ้งที่ได้รับจากพระ
แล้วผมก็เล่าเรื่องเกี่ยวกับคาทอลิกให้เค้าฟัง
เค้าก็รับฟังไว้อย่างดี และก็แลกเปลี่ยนสิ่งดีๆที่ความหวังสอน

...ผมคิดว่าเคา้เป็นโปรฯความหวังที่ดีคนนึงเลยนะครับ... : xemo026 :
Florian

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 1:26 pm

Florian เขียน: ให้รับบทเป็นคนสวน คนขับรถก็ได้นะ

แบบว่า ... คุณนายเดินลงมาจากบ้านพร้อมกับลูกสาวเจ้าอารมณ์อีกคน ปรายตาไปทางคนสวนหรือคนขับรถที่กำลังยืนโก้งโค้ง เอามือประสานกันไว้ข้างหน้า แล้วบอกว่า "นายศักดิ์ เอารถออก"

อย่างเงี้ย อยากเล่นมากเลย  : emo038 :  : xemo028 :  : emo045 :
สรุป จะได้เล่นไหมเนี่ย ... บทคนสวนเนี่ย  : emo045 :
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 4:15 pm

ผมว่าเราลองเปิดใจอ่ะครับ คิดซะว่า เรามาทำงานแพร่ธรรม มันก็ต้องมีทั้งคนที่เชื่อเรากับไม่เชื่อเรา

ผมว่าเรารับความจริงข้อนี้ให้ได้นะ ไม่ต้องใช้อารมณ์ทุกอย่างก็จบครับ
Holy

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 6:51 pm

รูปภาพ

If we really want to love we must learn how to forgive.

ถ้าเราต้องการจริงๆที่จะมีความรัก เราต้องเรียนรู้ที่จะให้อภัย

นักบุญ คุณแม่ เทเรซา แห่งกัลกัตตา
holy holy holy

ศุกร์ พ.ค. 18, 2007 7:23 pm

สู้ๆแล้วกัน
ตอบกลับโพส