Anglican Church in Thailand

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร มิ.ย. 05, 2007 11:48 am

Maew Martha (Grace) เขียน:
สรุป ตามความเห็นส่วนตัวจากภาพรวมแล้ว แองกลิกันกับลูเธอแรนจะเป็นโปรฯที่คล้ายกันมากถึงมากที่สุด คือจะมีการผสมผสานวัฒนธรรมของคาทอลิก
ไม่ใช่ว่าเขาผสมเอาคาทอลิคเข้าไป เพราะที่จริงแล้ว มันคือสิ่งที่เขาไม่ได้ตัดออก จะพูดให้ถูกคือ เขายังคงรากเดิมไว้มากครับ โดยเฉพาะแองกลีกันที่ไม่ได้แยกเพราะเหตุผลเรื่องความเชื่อ แต่เป็นเหตุผลทางการเมืองล้วนๆด้วยแล้ว ยิ่งไม่มีเหตุผลที่เขาจะต้องปรับเปลี่ยนอะไรมาก อาจจะพูดว่ามีจุดเดียวจริงๆที่ไม่เหมือนคือการไม่ขึ้นกับพระสันตะปาปาครับ ส่วน โปรแตสแตนท์อื่นๆที่เห็นในทุกวันนี้ ผ่านการปรับเปลี่ยนมาหลายหนครับ แถมบางคริสตจักรที่เกิดใหม่ คิดค้นวิธีนมัสการแนวใหม่ไปเลยก็มี
Deo Gratias

อังคาร มิ.ย. 05, 2007 1:56 pm

S.Paulvs De Bangkok เขียน: ส่วนเราถูกกับทั้งแองกลิกันและลูเธอร์แรนนะ แหมเลือกยากจัง ::015::

คนหลายใจ อย่างงี้ไม่รักเดียวใจเดียวรึเปล่าเนี่ยต่อที่นมัสการพระเจ้านะ ยังเลือกเฟ้นขนาดนี้เลยอย่างงี้แต่งงานจะเลือก ช ขนาดไหนเนี่ย ::020::
รักเดียวใจเดียวสิ รักเดียวใจเดียวต่อพระเยซู ต่อคริสตจักร(พระศาสนจักร)ของพระเจ้า เราไม่ได้ถือว่าเป็นพหุนะ ทั้งหมดนี้ไม่ว่าจะที่ไหนก็คือคริสตจักรสากลหนึ่งเดียว และที่ต้องเลือกคือต้องอยู่ที่ๆสบายใจที่สุดสำหรับเรา

ไม่ใช่ว่าเขาผสมเอาคาทอลิคเข้าไป เพราะที่จริงแล้ว มันคือสิ่งที่เขาไม่ได้ตัดออก จะพูดให้ถูกคือ เขายังคงรากเดิมไว้มากครับ โดยเฉพาะแองกลีกันที่ไม่ได้แยกเพราะเหตุผลเรื่องความเชื่อ แต่เป็นเหตุผลทางการเมืองล้วนๆด้วยแล้ว ยิ่งไม่มีเหตุผลที่เขาจะต้องปรับเปลี่ยนอะไรมาก อาจจะพูดว่ามีจุดเดียวจริงๆที่ไม่เหมือนคือการไม่ขึ้นกับพระสันตะปาปาครับ ส่วน โปรแตสแตนท์อื่นๆที่เห็นในทุกวันนี้ ผ่านการปรับเปลี่ยนมาหลายหนครับ แถมบางคริสตจักรที่เกิดใหม่ คิดค้นวิธีนมัสการแนวใหม่ไปเลยก็มี
ก็หมายความอย่างที่พี่ปอว่าแหละค่ะ  แบบว่าเราใช้คำพูดไม่ค่อยถูกอ่ะนะ เลยดูฝืดๆหน่อย :grin:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ มิ.ย. 06, 2007 1:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
lala

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2007 12:43 pm

เราอยู่โบสถ์ Anglican นะ มีอาไรถามเราได้นะ (แต่ขอเป็นปัจจุบันหน่อยนะ)
Zaliaus

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2007 2:45 pm

อยู่เชียงราย เลือกโบสถ์ไม่ค่อยได้เลยอ่ะ
มี คาทอลิก เพรสไบทีเรียน(ที่เราอยู่) แบพติส ฯลฯ (ความหวัง) เป็นต้น
น่าจะมีแองลิกันด้วยจะได้ลองไปร่วมดู
K.Nina

พุธ ก.ค. 25, 2007 4:46 pm

แองกลิกัน จริงๆแล้วก็คือคาธอลิคค่ะ แต่ได้ถูกเปลี่ยนมาเป็นโปรฯ เนื่องจากสมเด็พระเจ้าเฮนรี่ที่ 8 ทรงมีปัญหากับโป๊ป หรือ พระสันตปาปา อย่างรุนแรง เนื่องจากพระองค์ต้องการหย่ากับสมเด็จพระราชินีแคทธอลีน พระมเหสีและพี่สะใภ้ของพระองค์ เพื่อแต่งงานใหม่กับ แอนน์ โบว์ลีน แต่พระสันตปาปาไม่อนุญาติ จึงตัดสินใจก่อตั้งนิกายขึ้นมาใหม่ซึ่งก็ืคือ นิกายเชิร์ช ออฟ อิงแลนด์ หรือ แองกลิกัน นั่นเอง โดยจะไม่ขึ้นต่อกรุงโรม และทรงแต่งตั้ง โธมัส แคลนเมอร์ เป็นอาร์คบิชอป แห่งแคนเทอเบอรี่ ในปัจจุบัน จะมีพระประมุขหรือกษัตริย์ของสหราชอาณาจักรเป็นประมุขสูงสุดของศาสนา ซึ่งจะมีหน้าที่แต่งตั้ง อาร์คบิชอป หรือ หัวหน้าสงฆ์นั่นเอง

อาจจะเรียกเลยก็ได้ว่าเหมือนกันคาธอลิคอย่างมาก แตกต่างตรงที่ไม่ขึ้นต่อกรุงโรม และมีกษัตริย์เป็นประมุขสูงสุดเท่านั้นค่ะ
:+:Regina Pacis:+:
.
.

พุธ ส.ค. 01, 2007 5:32 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ  ::001::
nok_friendly
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 12, 2007 12:12 pm

น่าสนใจมากๆๆๆๆๆเลยค่ะ  เหนแล้วอยากไปที่นี่มากๆๆ เลย  แล้วตกลงเป็นโปรเตส รึเปล่าค่ะ  ตอนนี้นกยังไม่ได้เริ่มเรียนที่ไหนเลย กำลังตัดสินใจเลือกอยู่ค่ะ จะไปที่ไหนดี แต่คิดไว้แล้วอยากเปนคริสเตียนมากกว่า  ใครพอจะแนะนำได้บ้างค่ะ  ไปยังไง มีใครแนะนำได้บ้าง มีเพื่อนมั้ยอ่ะ เราจะไปกับแฟนนะ แต่ไม่รู้จักใครเลย          : xemo023 :  : xemo023 : 
Rakkypoko!

จันทร์ พ.ย. 12, 2007 12:46 pm

ลองไปเทียบดูสิ ระหว่างลูเธอร์แรน กะ เชิทร์ อ๊อฟ อิงแลนด์ คล้ายๆกัน
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ย. 12, 2007 3:03 pm

เคยไปเรียนอัลฟาคอร์สนะ ลองเข้าเวปเขาสิ www.thaianglican.org
Rakkypoko!

จันทร์ พ.ย. 12, 2007 5:52 pm

KathaRoS เขียน: ที่นี่เค้าให้เกียรติและให้ความเคารพแม่พระและก็นักบุญด้วยค่ะ
ไม่มีหลักสูตรด่าคาทอลิคค่ะ
ไม่มีคริสตจักรใดสอน หลักสูตรด่าคาทอลิกนะรี่ เข้าใจไรผิด โปรดเข้าใจใหม่ด้วย พวกที่ด่าเท่าที่รักษ์เห็นจะเป็นผู้เชื่อใหม่ซะส่วนใหญ่
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ย. 12, 2007 7:12 pm

nok_friendly เขียน: น่าสนใจมากๆๆๆๆๆเลยค่ะ   เหนแล้วอยากไปที่นี่มากๆๆ เลย   แล้วตกลงเป็นโปรเตส รึเปล่าค่ะ  ตอนนี้นกยังไม่ได้เริ่มเรียนที่ไหนเลย กำลังตัดสินใจเลือกอยู่ค่ะ จะไปที่ไหนดี แต่คิดไว้แล้วอยากเปนคริสเตียนมากกว่า  ใครพอจะแนะนำได้บ้างค่ะ  ไปยังไง มีใครแนะนำได้บ้าง มีเพื่อนมั้ยอ่ะ เราจะไปกับแฟนนะ แต่ไม่รู้จักใครเลย           : xemo023 :   : xemo023 : 
อยากไปจริงๆ เหรอ รอบภาษาอังกฤษ ยังเป็น แนว โบราณกาลหน่อย : xemo026 :

ถ้าโบสถ์ไทย จะผสม หลายๆเผ่าพันธุ์ ( ของคนไทย ) จะเหมือนโปรฯ สายสภาคริสตจักรครับ : xemo026 :
TheGrace

อังคาร พ.ย. 13, 2007 9:33 am

nok_friendly เขียน: น่าสนใจมากๆๆๆๆๆเลยค่ะ   เหนแล้วอยากไปที่นี่มากๆๆ เลย   แล้วตกลงเป็นโปรเตส รึเปล่าค่ะ  ตอนนี้นกยังไม่ได้เริ่มเรียนที่ไหนเลย กำลังตัดสินใจเลือกอยู่ค่ะ จะไปที่ไหนดี แต่คิดไว้แล้วอยากเปนคริสเตียนมากกว่า  ใครพอจะแนะนำได้บ้างค่ะ  ไปยังไง มีใครแนะนำได้บ้าง มีเพื่อนมั้ยอ่ะ เราจะไปกับแฟนนะ แต่ไม่รู้จักใครเลย           : xemo023 :   : xemo023 : 
ถ้าคุณนกสนใจ ก็ติดต่อผมมาก็ได้ครับที่ Nkomlanchun@hotmail.com ผมจะติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ Christ Church ให้เขาแนะนำและอธิบายรายละเอียดต่าง ๆ ให้ทราบครับ

สำหรับคำถามนะครับ
- Anglican เป็น Protestant ครับ
- คริสตจักร Christ Church จะมีหลักสูตร Alpha Course ครับ เป็นหลักสูตรสำหรับผู้ที่สนใจในเรื่องของพระเยซูคริสต์ ย้ำว่าแค่สนใจศึกษานะครับ ไม่จำเป็นว่าคุณมาเรียนแล้ว คุณต้องรับเชื่อ เพราะจะไม่มีการบังคับใด ๆ เป็นอันขาด จะมีการเรียนทั้งหมด 10 ครั้งด้วยกันครับ หลักสูตรนี้เป็นหลักสูตรของ Anglican ทั่วโลก ซึ่งจะเรียนเหมือน ๆ กันครับ

สำหรับคุณนกว่าอยากเป็นคริสตชนคณะไหนนั้น ผมแนะนำว่าให้ไปร่วมพิธีของหลาย ๆ คณะครับ ศึกษาความเป็นมาสักหน่อย แล้วค่อยเลือกให้ตรงกับรูปแบบที่เราชอบ

ส่วนตัวผมเอง เมื่อก่อนอยากเป็นคริสตังครับ แต่ครอบครัวแฟนเป็นคริสเตียน สุดท้ายพระเจ้าเลยประทานโอกาสให้ผมได้มารู้จักกับ Anglican ซึ่งผสมผสานทั้งสองนิกายเข้าด้วยกันได้อย่างดีครับ

อยากทราบอะไรก็ติดต่อผมได้นะครับ

ขอพระเจ้าทรงอวยพระพรครับ
ตอบกลับโพส