ความประทับใจอย่างมาก จากการไปนมัสการพระเจ้าที่คริสตจักรลูเธอแรน

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Deo Gratias

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 4:48 pm

ขอแบ่งปันหน่อย รู้สึกตื่นเต้นมาก วันนี้มีโอกาสเปิดหูเปิดตาไปนมัสการพระเจ้าที่คริสตจักรแห่งหนึ่ง รู้สึกประทับใจมากๆ บรรยากาศพิธีกรรมคล้ายคาทอลิก แต่ก็มีเอกลักษณ์ของโปรฯ ด้านหน้าพระแท่นใช้สัญลักษณ์แบบคาทอลิก มองจากที่ประชุมข้างๆกางเขนใหญ่ ด้านซ้ายจะเป็นรูปภาพพระเยซูเจ้าถูกตรึงกางเขน ด้านขวาเป็นครอบครัวศักดิ์สิทธิ์ ในรูปเหนือศีรษะพระมารดา มีวงรัศมีด้วย การนมัสการเหมือนภาควจนะพิธีกรรมของคาทอลิก ตอนเริ่มนมัสการมีขบวนแห่ นำด้วยกางเขน ตามด้วยพานใส่พระคัมภีร์ และปิดท้ายด้วยเทียนใหญ่ ที่จะมาจุดบนพระแท่น ก่อนขบวนกลับมีการคำนับพระแท่นด้วย ระหว่างนมัสการมีการอ่านบทอ่าน มีประกาศความเชื่อ(หลักข้อเชื่อของอัครธรรมทูต/บทข้าพเจ้าเชื่อ) และบทข้าแต่พระบิดาฯ แล้วเหมือนพระเจ้าจัดเตรียมไว้ เราไปวันนี้เจอเทศนา เรื่องความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน  : xemo033 : (พอรู้หัวข้อเทศน์ปั๊บขนลุกเลยอ่ะ อยากฟังเรื่องนี้อยู่แล้ว ไม่คิดว่ามาสุมๆจะได้ฟัง ::017::) โดยเปรียบเทียบเรื่องตรีเอกานุภาพกับเรื่องของคริสตชน (เป็นการตอกย้ำนิมิตอีกแล้ว)ตอนเสร็จพิธีผู้นำอธิษฐานปิดการนมัสการและอวยพรที่ประชุม กล่าวสาธุการพระบิดา พระบุตร พระวิญญาณฯ ใช้ท่ากางเขนอวยพรแบบพระสงฆ์คาทอลิก ตอนแรกเราไม่กล้าเดชะพระนามนะกลัวจะแปลก พอเห็นผู้นำใช้กางเขนอวยพรจบปั๊บ เราเดชะพระนามตามเลย หลังเลิกคุยกับอาจารย์ที่นั่นก็ดีมากๆ ประมาณว่าเราติดใจที่นั่นซะแร้วหละ ::015:: ความรู้สึกคือใช่เลย นี่คือตัวเรา สไตล์นี้เลย : xemo026 : หลายคนมองว่าเราติดพิธีกรรม ก็อาจจะใช่ แต่ก็มีเหตุผลอื่นด้วย...

พระเจ้าอวยพรค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 10, 2009 3:06 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
St.paul

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 4:53 pm

ไม่มาเป็นคาทอลิกเลยล่ะ
Batholomew
~@

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 5:15 pm

S.Paulvs De Bangkok เขียน: ไม่มาเป็นคาทอลิกเลยล่ะ
นั่นสิครับ

แต่ก็นะครับ เรื่องแบบนี้ พระองค์ทรงจัดเตรียมไว้แล้วครับ ขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ
Deo Gratias

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 5:49 pm

Batholomew เขียน:
S.Paulvs De Bangkok เขียน: ไม่มาเป็นคาทอลิกเลยล่ะ
นั่นสิครับ

แต่ก็นะครับ เรื่องแบบนี้ พระองค์ทรงจัดเตรียมไว้แล้วครับ ขอบคุณที่แบ่งปันนะครับ
เคยเปนมาแร้วคะ รับครบถึงศีลกำลังแล้ว  : xemo026 :
คาทอลิกเรียบร้อยเหมือนปลารักสงบ โปรฯปราดเปรียวเหมือนปลาอิสระ
เราพบว่าบุคลิกของเราเป็นลูกแมวซุกซนจะเหมาะกับโปรฯมากกว่าคะ
ลูกพระเจ้าเหมือนกัน ยึดเอาอันใดอันนึงที่เหมาะกับเรา พระเจ้าไม่ว่าหรอกค่ะ
เรื่องความเหมือนความต่าง เข้าใจดี สามารถแยกแยะได้
และยังคงให้เกียรติข้อเชื่อของกลุ่มอื่นและสัมพันธ์กับพี่น้องเหมือนเดิมค่ะ
บางครั้งก็แว๊ปไปวัดคาทอลิกบ้างเหมือนกันถ้ามีโอกาสค่ะ : xemo026 :

ปล. ที่ชอบสายลูเธอแรนก็เพราะว่าสายนี้ นอกจากมีเอกลักษณ์ของโปรฯแล้ว ก็ยังมีส่วนที่เหมือนคาทอลิกมากกว่ากลุ่มอื่น
เหมือนอยู่ตรงกลางก้ำกึ่งระหว่างคาทอลิกกะโปรฯทั่วไป คจ.ที่อยู่ที่ผ่านมา ค่อนข้างไกลจากคาทอลิกมาก คือคิดถึงน่ะ อยากอยู่ใกล้ๆหน่อย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 6:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
แบกะดิน

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 7:28 pm

ขอบคุนที่แบ่งปันประสบการณ์นะจ๊ะ
Big_TC29

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 8:15 pm

Maew Martha (Grace) เขียน:
Batholomew เขียน:
นั่นสิครับ

เคยเปนมาแร้วคะ รับครบถึงศีลกำลังแล้ว  : xemo026 :
คาทอลิกเรียบร้อยเหมือนปลารักสงบ โปรฯปราดเปรียวเหมือนปลาอิสระ
เราพบว่าบุคลิกของเราเป็นลูกแมวซุกซนจะเหมาะกับโปรฯมากกว่าคะ
ลูกพระเจ้าเหมือนกัน ยึดเอาอันใดอันนึงที่เหมาะกับเรา พระเจ้าไม่ว่าหรอกค่ะ
เรื่องความเหมือนความต่าง เข้าใจดี สามารถแยกแยะได้
และยังคงให้เกียรติข้อเชื่อของกลุ่มอื่นและสัมพันธ์กับพี่น้องเหมือนเดิมค่ะ
บางครั้งก็แว๊ปไปวัดคาทอลิกบ้างเหมือนกันถ้ามีโอกาสค่ะ : xemo026 :

ปล. ที่ชอบสายลูเธอแรนก็เพราะว่าสายนี้ นอกจากมีเอกลักษณ์ของโปรฯแล้ว ก็ยังมีส่วนที่เหมือนคาทอลิกมากกว่ากลุ่มอื่น
เหมือนอยู่ตรงกลางก้ำกึ่งระหว่างคาทอลิกกะโปรฯทั่วไป คจ.ที่อยู่ที่ผ่านมา ค่อนข้างไกลจากคาทอลิกมาก คือคิดถึงน่ะ อยากอยู่ใกล้ๆหน่อย
เป็นคาทอลิก แล้วมาเปลี่ยนเป็นโปร มันดูไม่ค่อยดีนะครับ
แบกะดิน

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 8:31 pm

เราอยากลองไปโบสโปรฯมั้งอ้ะ  คริสจักรไรเงี้ย ยังไม่รู้เลยคือไร อิอิ 55  :grin:
Dis volentibus

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 8:35 pm

bigect07 เขียน:
Batholomew เขียน: นั่นสิครับ

เป็นคาทอลิก แล้วมาเปลี่ยนเป็นโปร มันดูไม่ค่อยดีนะครับ
ฮี่ๆๆๆ ก็ความรู้สึกเดียวกับโปรตอนสมาชิกมาเปลี่ยนเป็นคาทอลิก หิหิหิ :grin:
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 8:40 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 9:25 pm

^^ ขอบคุณมากครับ ที่จริงวันนี้ตอนบ่ายไปนมัสการพระเจ้าที่แองกลิกันมา อบอุ่นครับ^^
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 10:29 pm

สบายใจที่ไหนก็อยู่เถอะครับ แต่ศีลศักดิ์สิทธิ์ของคาทอลิคลบล้างไม่ได้อยู่แล้ว ถึงจะไปเข้าโปรฯหรือแม้แต่เปลี่ยนศาสนายังไง ก็ยังนับว่าเป็นสมาชิกพระศาสนจักรคาทอลิคนะครับ นอกจากโดนบัพชนียกรรมจากพระศาสนจักร แต่สมัยนี้พระศาสนจักรไม่ขับใครออกมานานแล้ว ดังนั้นจะบอกว่าเคยเป็นคงไม่ได้ครับ เพราะยังนับว่าเป็นอยู่ ต้องเข้าใจว่าการเปลี่ยนนิกายไม่เหมือนเปลี่ยนสัญชาติที่เมื่อเปลี่ยนสัญชาติแล้วสถานภาพสัญชาติเดิมจะหาย

คำสอนพระศาสนจักรปัจจุบัน อณุญาติถึงผู้ล้างบาปอย่างถูกต้องในนิกายอื่นเมื่อต้องการเข้าคาทอลิคจะไม่ล้างบาปใหม่ก็ได้ โดยการล้างบาปอย่างถูกต้องนี้ คือ การล้างบาปในพระนามพระบิดา พระบุตร พระจิต

พระศาสนจักรคาทอลิคสอนว่า เมื่อผู้ใดได้เข้าสู่พระศาสนจักรคาทอลิคแล้ว ต่อมามิได้รักษาเอกภาพของตนให้เป็นหนึ่งเดียวกับพระศาสนจักร(เช่น การเปลี่ยนนิกาย ทิ้งวัด ไม่ได้ไปวัด ไม่ได้ทำกิจกรรมทางศาสนา) พระศาสนจักรยังถือว่ามีความสนิทสัมพันธ์กับพระศาสนจักรอยู่ เพียงแต่ไม่สมบูรณ์

สรุป ถ้าคุณ Maew Martha (Grace) รับศีลกำลังแล้ว คือการรับพระจิตในพระศาสนจักรคาทอลิค และยืนยันความเชื่อของตนด้วยปากของตนเองไม่ใช่พ่อแม่แล้ว ผมนับว่าคุณยังเป็นคาทอลิคอยู่ แม้คุณจะเป็นโปรแตสแตนท์ในขณะนี้ ผมก็นับว่าคุณเป็นโปรแตสแตนท์ด้วยได้ แต่ไม่สามารถยอมรับว่าคุณไม่ใช่คาทอลิคแล้ว เพราะผิดจากที่พระศาสนจักรสอนเองครับ

ผมมีมุมมองเช่นนี้ว่า ถ้าใครอยู่ในระบบของพระศาสนจักรคาทอลิค แล้วเขาไม่เติบโต ไม่รักพระเจ้า ไม่เติบโตในความเชื่อ แล้วไปนิกายอื่นเขารักพระเจ้า ศรัทธาขึ้น ชีวิตภายในดีขึ้น ถ้าอะไรก็ตามทำให้เขารักพระเยซูมากขึ้นในทางที่ถูกต้องได้ ผมย่อมยินดีด้วย และเห็นเป็นเรื่องดีมาก เพราะผมรับใช้พระคริสตเจ้า ไม่ได้รับใช้พระศาสนจักร ผมเป็นทาสพระคริสตเจ้า ไม่ได้เป็นทาสพระศาสนจักร แต่เมื่อผมรับใช้พระคริสตเจ้าแล้ว ผมย่อมต้องดูแลและบำรุงรักษาบ้านของพระองค์โดยอัตโมติ และบ้านของพระองค์นี้ ไม่ได้เฉพาะพระศาสนจักรคาทอลิคแต่คือที่ใดก็ตามที่พระองค์ทรงสถิตย์อยู่ ถ้าโบสถ์ใดมีความรักอยู่ และไม่เป็นศัตรูทำลายคริสตจักรอื่น ประกาศพระนามพระเจ้า สร้างเสริมลูกแกะของพระเจ้า ไม่ว่าที่ไหน ถ้าผมสามารถรับใช้ช่วยเหลือได้ ผมย่อมยินดีทำให้พระเยซูเจ้าอยู่แล้ว ตอนแจกหนังสือแฉดาวินชี่ โค้ด ผมก็แจกโปรฯที่ต้องการไปตั้งมากมาย ตั้งแต่สมัยก่อน เพราะพ่อเป็นโปรแตสแตนท์จึงมีโบสถ์โปรแตสแตนท์มาขอบริจาคอยูเสมอ จนปัจจุบันพ่อเสียไปแล้วแม่ผมเอง เวลามีโบสถ์โปรฯมาขอบริจาคอะไรก็ยังคงให้ทุกที

สรุป ผมยินดีด้วย ถ้าคุณ Maew Martha (Grace) เจอที่ที่คิดว่าใช่ และนำจิตวิญญาณคุณได้ ขอให้ก้าวหน้าต่อไปในพระคริสต์เจ้า และของคุณมากที่แบ่งปัน

ส่วนน้องๆบางท่านกรุณาอย่าดุเดือดนักเลย ถ้าเราอยากให้นิกายอื่นเปิดใจกว้างกับเรา เราควรเปิดใจตัวเองต่อเขาก่อนนะ

ผมดีใจเวลาเห็นคนรักพระเยซู มากกว่า เห็นคนเข้าคาทอลิค
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 20, 2007 10:36 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 12:09 am

Holy เขียน: สบายใจที่ไหนก็อยู่เถอะครับ แต่ศีลศักดิ์สิทธิ์ของคาทอลิคลบล้างไม่ได้อยู่แล้ว ถึงจะไปเข้าโปรฯหรือแม้แต่เปลี่ยนศาสนายังไง ก็ยังนับว่าเป็นสมาชิกพระศาสนจักรคาทอลิคนะครับ นอกจากโดนบัพชนียกรรมจากพระศาสนจักร แต่สมัยนี้พระศาสนจักรไม่ขับใครออกมานานแล้ว ดังนั้นจะบอกว่าเคยเป็นคงไม่ได้ครับ เพราะยังนับว่าเป็นอยู่ ต้องเข้าใจว่าการเปลี่ยนนิกายไม่เหมือนเปลี่ยนสัญชาติที่เมื่อเปลี่ยนสัญชาติแล้วสถานภาพสัญชาติเดิมจะหาย

คำสอนพระศาสนจักรปัจจุบัน อณุญาติถึงผู้ล้างบาปอย่างถูกต้องในนิกายอื่นเมื่อต้องการเข้าคาทอลิคจะไม่ล้างบาปใหม่ก็ได้ โดยการล้างบาปอย่างถูกต้องนี้ คือ การล้างบาปในพระนามพระบิดา พระบุตร พระจิต

พระศาสนจักรคาทอลิคสอนว่า เมื่อผู้ใดได้เข้าสู่พระศาสนจักรคาทอลิคแล้ว ต่อมามิได้รักษาเอกภาพของตนให้เป็นหนึ่งเดียวกับพระศาสนจักร(เช่น การเปลี่ยนนิกาย ทิ้งวัด ไม่ได้ไปวัด ไม่ได้ทำกิจกรรมทางศาสนา) พระศาสนจักรยังถือว่ามีความสนิทสัมพันธ์กับพระศาสนจักรอยู่ เพียงแต่ไม่สมบูรณ์

สรุป ถ้าคุณ Maew Martha (Grace) รับศีลกำลังแล้ว คือการรับพระจิตในพระศาสนจักรคาทอลิค และยืนยันความเชื่อของตนด้วยปากของตนเองไม่ใช่พ่อแม่แล้ว ผมนับว่าคุณยังเป็นคาทอลิคอยู่ แม้คุณจะเป็นโปรแตสแตนท์ในขณะนี้ ผมก็นับว่าคุณเป็นโปรแตสแตนท์ด้วยได้ แต่ไม่สามารถยอมรับว่าคุณไม่ใช่คาทอลิคแล้ว เพราะผิดจากที่พระศาสนจักรสอนเองครับ

ผมมีมุมมองเช่นนี้ว่า ถ้าใครอยู่ในระบบของพระศาสนจักรคาทอลิค แล้วเขาไม่เติบโต ไม่รักพระเจ้า ไม่เติบโตในความเชื่อ แล้วไปนิกายอื่นเขารักพระเจ้า ศรัทธาขึ้น ชีวิตภายในดีขึ้น ถ้าอะไรก็ตามทำให้เขารักพระเยซูมากขึ้นในทางที่ถูกต้องได้ ผมย่อมยินดีด้วย และเห็นเป็นเรื่องดีมาก เพราะผมรับใช้พระคริสตเจ้า ไม่ได้รับใช้พระศาสนจักร ผมเป็นทาสพระคริสตเจ้า ไม่ได้เป็นทาสพระศาสนจักร แต่เมื่อผมรับใช้พระคริสตเจ้าแล้ว ผมย่อมต้องดูแลและบำรุงรักษาบ้านของพระองค์โดยอัตโมติ และบ้านของพระองค์นี้ ไม่ได้เฉพาะพระศาสนจักรคาทอลิคแต่คือที่ใดก็ตามที่พระองค์ทรงสถิตย์อยู่ ถ้าโบสถ์ใดมีความรักอยู่ และไม่เป็นศัตรูทำลายคริสตจักรอื่น ประกาศพระนามพระเจ้า สร้างเสริมลูกแกะของพระเจ้า ไม่ว่าที่ไหน ถ้าผมสามารถรับใช้ช่วยเหลือได้ ผมย่อมยินดีทำให้พระเยซูเจ้าอยู่แล้ว ตอนแจกหนังสือแฉดาวินชี่ โค้ด ผมก็แจกโปรฯที่ต้องการไปตั้งมากมาย ตั้งแต่สมัยก่อน เพราะพ่อเป็นโปรแตสแตนท์จึงมีโบสถ์โปรแตสแตนท์มาขอบริจาคอยูเสมอ จนปัจจุบันพ่อเสียไปแล้วแม่ผมเอง เวลามีโบสถ์โปรฯมาขอบริจาคอะไรก็ยังคงให้ทุกที

สรุป ผมยินดีด้วย ถ้าคุณ Maew Martha (Grace) เจอที่ที่คิดว่าใช่ และนำจิตวิญญาณคุณได้ ขอให้ก้าวหน้าต่อไปในพระคริสต์เจ้า และของคุณมากที่แบ่งปัน

ส่วนน้องๆบางท่านกรุณาอย่าดุเดือดนักเลย ถ้าเราอยากให้นิกายอื่นเปิดใจกว้างกับเรา เราควรเปิดใจตัวเองต่อเขาก่อนนะ

ผมดีใจเวลาเห็นคนรักพระเยซู มากกว่า เห็นคนเข้าคาทอลิค
ขอบคุณค่ะที่เข้าใจ ประทับใจข้อความนี้มากค่ะ
จริงแล้วก็คิดแบบนี้เราเองก็คิดแบบนี้เหมือนกัน คือถ้าคนที่คุยกับเรา ปรึกษากับเราแล้วพบว่าเค้าสามารถเติบโตในคาทอลิกได้ดีกว่า ก็ยินดีสนับสนุนและแนะนำให้ค่ะ(ถึงโดนที่โบสถ์ ::016::มาไง) ที่เห็นๆก็อดีตน้องเลี้ยง พ่อเค้าเป็นคาทอลิกแต่ไม่เข้มแข็ง เค้ารับศีลล้างบาปตั้งแต่เด็ก อยู่ม.6 เข้ามิสซาไม่ถึง 10 ครั้ง น้องเค้ามาเข้าโปรฯและสนิทกับเรามาก จนเราได้รับมอบหมายให้เป็นพี่เลี้ยง(เพราะภูมิหลังเหมือนกันมั้ง) สุดท้ายเค้ามีปัญหากับอนุชนและผู้นำที่โบสถ์จนไม่ยอมไปโบสถ์ เลยแนะนำให้กลับไปคาทอลิก และยินดีไปเป็นเพื่อนในครั้งแรกๆที่ยังไม่คุ้น อีกรายคือเพื่อนตอนมัธยม รายนี้เป็นโปรฯที่เมื่อก่อนแอนตี้คาทอลิกอย่างแรง ต่อมาล้มเหลวในการติดตามพระเจ้า(เข้าทางบาปเลยน่ะ) - -" โบสถ์ไม่ได้ไปเลย อ้างว่าไม่มีแถวนั้นโบสถ์ แต่ถ้าถามก็บอกว่ายังรักพระเจ้า แต่สิ่งที่ทำตรงกันข้าม วันนึงอยู่ๆเจอวิญญาณชั่วรังควาญ ต้องการโบสถ์ด่วน แถวนั้นมีแต่วัดคาทอลิก(วัดเก่าเราเองแหละ) เค้าก็โทรปรึกษาเรื่องจะเข้าคาทอลิก ยอมทุกอย่างแล้ว - - ก็เลยแนะนำไปเลย ไม่กล้าไปมิสซาคนเดียว ทำไรไม่เป็น พอดีตอนนั้นติดขัดนิดหน่อย เลยไปเป็นเพื่อนไม่ได้ ตอนนี้สมัครเรียนคำสอนเรียบร้อยละ แล้วก็อีกคนคือน้องใหม่ในบอร์ดนิวมานานี่แหละ BOYZ อยู่โบสถ์เดียวกันแต่คนละสาขา เมื่อก่อน..(เนื่อหาไม่เล่านะ เพราะหลายคนรู้จัก เดี๋ยวจะเป็นการเผาน้อง) ต่อมาน้องเค้าเล่าให้ฟังว่ามีประสบการณ์กับแม่พระ ตอนนี้ก็ไปวัดอัครเทวดาราฟาเอลละ

ส่วนเรื่องที่บอกว่าศีลล้างบาปคาทอลิกลบล้างไม่ได้ อันนี้ก็พอทราบนะคะ รู้สึกจะได้เรียนตอนที่อยู่แสงธรรม แต่จะเป็นอะไรก็ยังเป็นลูกพระเจ้าค่ะ (โดนเรียกเป็นเด็กลูกครึ่งบ่อยมาก)ถามต่อนิดนึงนะคะ แล้วแบบนี้เมื่อไปโบสถ์คาทอลิก จะรับศีลมหาสนิทได้ไหมคะ อยากรับค่ะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 12:21 am

ยินดีด้วยครับ พระเจ้าจะเลือกทางที่ดีให้ลูกๆของพระองค์เสมอ
Mario

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 12:34 am

ยินดีด้วยครับ ยังไงก็เป็นลูกพระเหมือนกัน
Holy

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 12:55 am

Holy เขียน: สบายใจที่ไหนก็อยู่เถอะครับ แต่ศีลศักดิ์สิทธิ์ของคาทอลิคลบล้างไม่ได้อยู่แล้ว ถึงจะไปเข้าโปรฯหรือแม้แต่เปลี่ยนศาสนายังไง ก็ยังนับว่าเป็นสมาชิกพระศาสนจักรคาทอลิคนะครับ นอกจากโดนบัพชนียกรรมจากพระศาสนจักร แต่สมัยนี้พระศาสนจักรไม่ขับใครออกมานานแล้ว ดังนั้นจะบอกว่าเคยเป็นคงไม่ได้ครับ เพราะยังนับว่าเป็นอยู่ ต้องเข้าใจว่าการเปลี่ยนนิกายไม่เหมือนเปลี่ยนสัญชาติที่เมื่อเปลี่ยนสัญชาติแล้วสถานภาพสัญชาติเดิมจะหาย

ขอบคุณค่ะที่เข้าใจ ประทับใจข้อความนี้มากค่ะ
จริงแล้วก็คิดแบบนี้เราเองก็คิดแบบนี้เหมือนกัน คือถ้าคนที่คุยกับเรา ปรึกษากับเราแล้วพบว่าเค้าสามารถเติบโตในคาทอลิกได้ดีกว่า ก็ยินดีสนับสนุนและแนะนำให้ค่ะ(ถึงโดนที่โบสถ์ ::016::มาไง) ที่เห็นๆก็อดีตน้องเลี้ยง พ่อเค้าเป็นคาทอลิกแต่ไม่เข้มแข็ง เค้ารับศีลล้างบาปตั้งแต่เด็ก อยู่ม.6 เข้ามิสซาไม่ถึง 10 ครั้ง น้องเค้ามาเข้าโปรฯและสนิทกับเรามาก จนเราได้รับมอบหมายให้เป็นพี่เลี้ยง(เพราะภูมิหลังเหมือนกันมั้ง) สุดท้ายเค้ามีปัญหากับอนุชนและผู้นำที่โบสถ์จนไม่ยอมไปโบสถ์ เลยแนะนำให้กลับไปคาทอลิก และยินดีไปเป็นเพื่อนในครั้งแรกๆที่ยังไม่คุ้น อีกรายคือเพื่อนตอนมัธยม รายนี้เป็นโปรฯที่เมื่อก่อนแอนตี้คาทอลิกอย่างแรง ต่อมาล้มเหลวในการติดตามพระเจ้า(เข้าทางบาปเลยน่ะ) - -" โบสถ์ไม่ได้ไปเลย อ้างว่าไม่มีแถวนั้นโบสถ์ แต่ถ้าถามก็บอกว่ายังรักพระเจ้า แต่สิ่งที่ทำตรงกันข้าม วันนึงอยู่ๆเจอวิญญาณชั่วรังควาญ ต้องการโบสถ์ด่วน แถวนั้นมีแต่วัดคาทอลิก(วัดเก่าเราเองแหละ) เค้าก็โทรปรึกษาเรื่องจะเข้าคาทอลิก ยอมทุกอย่างแล้ว - - ก็เลยแนะนำไปเลย ไม่กล้าไปมิสซาคนเดียว ทำไรไม่เป็น พอดีตอนนั้นติดขัดนิดหน่อย เลยไปเป็นเพื่อนไม่ได้ ตอนนี้สมัครเรียนคำสอนเรียบร้อยละ แล้วก็อีกคนคือน้องใหม่ในบอร์ดนิวมานานี่แหละ BOYZ อยู่โบสถ์เดียวกันแต่คนละสาขา เมื่อก่อน..(เนื่อหาไม่เล่านะ เพราะหลายคนรู้จัก เดี๋ยวจะเป็นการเผาน้อง) ต่อมาน้องเค้าเล่าให้ฟังว่ามีประสบการณ์กับแม่พระ ตอนนี้ก็ไปวัดอัครเทวดาราฟาเอลละ

ส่วนเรื่องที่บอกว่าศีลล้างบาปคาทอลิกลบล้างไม่ได้ อันนี้ก็พอทราบนะคะ รู้สึกจะได้เรียนตอนที่อยู่แสงธรรม แต่จะเป็นอะไรก็ยังเป็นลูกพระเจ้าค่ะ (โดนเรียกเป็นเด็กลูกครึ่งบ่อยมาก)ถามต่อนิดนึงนะคะ แล้วแบบนี้เมื่อไปโบสถ์คาทอลิก จะรับศีลมหาสนิทได้ไหมคะ อยากรับค่ะ
ถ้าถามผม ผมเชื่อว่าได้อยู่แล้วครับ แต่ควรแก้บาปก่อนนะครับ เพราะในทางระเบียบของพระศาสนจักรคาทอลิค ควรแก้บาปก่อนรับศีลเสมอครับ ในส่วนที่อยู่โปรฯอาจเคยสารภาพบาปส่วนตัวเอง แต่ของคาทอลิคแนะนำการแก้บาปกับพระสงฆ์ ก็ควรทำตามนั้นก่อนครับ แต่ผมออกตัวตรงนี้ว่า ผมไม่รับรองว่า คุณพ่อทุกคนจะคิดแบบนี้ไหม คือท่านจะมองว่าที่ผ่านมาเป็นการขาดมิซซาไหม แต่ที่ดีที่สุดต้องปรึกษาคุณพ่อเจ้าวัดนั้นๆแหละครับ ว่าท่านมีมุมมองเรื่องแบบนี้ยังไง

ว่าแต่คุณ BOYZ หายไปเลยนะครับ
Ministry Of Men

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 1:08 am

ไม่ได้หายไปไหนจ้า ช่วงนี้กำลังยุ่งๆนิดหน่อย

:grin: เด่วมีเรื่องอะไรดีดี จะนำมาฝากน้า
Deo Gratias

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 1:16 am

BOYZ เขียน: ไม่ได้หายไปไหนจ้า ช่วงนี้กำลังยุ่งๆนิดหน่อย

:grin: เด่วมีเรื่องอะไรดีดี จะนำมาฝากน้า
น่ะ..ตายยากจิงๆ ด้วย
ออนตั้งนานไม่เข้ามาเรยน่ะ
พอบอกว่ามีคนถามหาปุ๊บมาปั๊บเลย
Ministry Of Men

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 1:24 am

อย่างนี้
รับบัพติศมา แล้ว ต้อง รับ ศีลล้างบาปก่อนมั้ย เพราะ บอกจริงๆนะ ว่า รอมหาสนิท อีกหนึ่งปี มันนานเกินไป

แต่โดยส่วนตัวความเชื่อความเข้าใจ ก็เป็นหลักสากลอยู่แล้วนะ น่าจะอย่างนั้นนา
Holy

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 1:26 am

BOYZ เขียน: อย่างนี้
รับบัพติศมา แล้ว ต้อง รับ ศีลล้างบาปก่อนมั้ย เพราะ บอกจริงๆนะ ว่า รอมหาสนิท อีกหนึ่งปี มันนานเกินไป

แต่โดยส่วนตัวความเชื่อความเข้าใจ ก็เป็นหลักสากลอยู่แล้วนะ น่าจะอย่างนั้นนา
บอกตรงๆเหมือนกันว่า แล้วแต่การพิจารณาของคุณพ่อเจ้าวัดนั้นๆครับ
Buddy

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 1:29 am

เคยบอกไปแล้วครั้งนึงนะคะ  เรื่องศีลศักดิ์สิทธิ์   ::001::  

และก็ขอบอกว่า  วันนึงคุณจะกลับมาบ้านของคุณ  ตอนนี้ไปเที่ยวให้สบายใจก่อนนะคะ   ::001::

อันนี้ไม่จริง  ถ้าอยู่เพนตาคอสต์แล้วไม่กล้าเต้นนี่  ถือว่า  ไม่ซนเลย  ....  อาจจะไม่เคยไปวัดคาทอลิกที่ไม่เรียบร้อยนะคะ  หรืออาจไม่เคยเจอคาทอลิกที่ไม่เรียบร้อย  รักอิสระ  แต่ขอยืนยันว่า  ศีลศักดิ์สิทธิ์ไม่ได้ให้เฉพาะกับคนที่เรียบร้อยนะคะ   ::001::
คิดตรงข้ามเลย  แปลกดี   ::001::  คือเราจะรู้สึกว่า  โปร  ไม่อิสระ    เป็นคาทอลิกจะรู้สึกเป็นตัวของตัวเอง  อิสระ  อยากมาวัดก็มา  ไม่ต้องมีใครสั่ง  อยากทำอะไรก็ได้ทำ  อยากไปวัดไหนก็ได้ ....  ก็คงคล้ายๆกับที่เวลาเค้าจะเข้าคณะนักบวช  เค้าก็จะเลือกว่า  อยู่ที่ไหนรู้สึก อิสระ  เหมือนอยู่บ้านมากที่สุด   ::001::
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 1:32 am

ถ้าแบบบุคลิกแบบเหมือนคุณปู่ พอจะไปสายไหนได้ครับ คาทอลิก ออร์โด๊อกซ์ โปรเตสแตนท์
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 8:43 am

Gray Cat Mobster เขียน: ถ้าแบบบุคลิกแบบเหมือนคุณปู่ พอจะไปสายไหนได้ครับ คาทอลิก ออร์โด๊อกซ์ โปรเตสแตนท์
ก็ลองไปดูสิ

พี่ยังเคยเห็น คุณยาย โบสถ์แองกลิกัน เต้นเพลงโย่วๆ แบบวัยรุ่น ::003:: สามารถมาก : emo010 :

แต่อย่าเปลี่ยนกลับไปกลับมา คนอื่นๆจะมองว่าเป็นคนโลเล ::010::
St.paul

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 12:03 pm

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:
Gray Cat Mobster เขียน: ถ้าแบบบุคลิกแบบเหมือนคุณปู่ พอจะไปสายไหนได้ครับ คาทอลิก ออร์โด๊อกซ์ โปรเตสแตนท์
ก็ลองไปดูสิ

พี่ยังเคยเห็น คุณยาย โบสถ์แองกลิกัน เต้นเพลงโย่วๆ แบบวัยรุ่น ::003:: สามารถมาก : emo010 :

แต่อย่าเปลี่ยนกลับไปกลับมา คนอื่นๆจะมองว่าเป็นคนโลเล ::010::
พูดตรงๆนะรับไม่ได้ที่คุณยาย โบสถ์แองกลิกัน เต้นเพลงโย่วๆ แบบวัยรุ่น  อายุก็มากแล้วสังขารก็ไม่ค่อยดีเกิดล้มขึ้นมาล่ะจะเป็นยังไงไม่ตายเลยหรอวัยแง้มฝาโรงน่าจะเตรียมตัวเตรียมใจมั่ง ไม้ใกล้ฝั่ง ยางใกล้แตก ยังอยากซ่าอยู่มันดูยังไงอยู่นะ

คนอื่นๆจะมองว่าเป็นคนโลเล .......อันนี้ขอเหอะจะเอาไรก็เอาเป็นอย่างๆอย่าเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาดูไม่ดีหรอก
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 12:16 pm

S.Paulvs De Bangkok เขียน:
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:
ก็ลองไปดูสิ

พูดตรงๆนะรับไม่ได้ที่คุณยาย โบสถ์แองกลิกัน เต้นเพลงโย่วๆ แบบวัยรุ่น  อายุก็มากแล้วสังขารก็ไม่ค่อยดีเกิดล้มขึ้นมาล่ะจะเป็นยังไงไม่ตายเลยหรอวัยแง้มฝาโรงน่าจะเตรียมตัวเตรียมใจมั่ง ไม้ใกล้ฝั่ง ยางใกล้แตก ยังอยากซ่าอยู่มันดูยังไงอยู่นะ

คนอื่นๆจะมองว่าเป็นคนโลเล .......อันนี้ขอเหอะจะเอาไรก็เอาเป็นอย่างๆอย่าเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาดูไม่ดีหรอก
แบบว่ากำลังลังเลระหว่างรัซเซียออร์โธด๊อกซ์(ไม่ก็คอปติกออร์โธด๊อกว์ ลาดพร้าว107) กะคาทอลิก อะ
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 1:20 pm

S.Paulvs De Bangkok เขียน: พูดตรงๆนะรับไม่ได้ที่คุณยาย โบสถ์แองกลิกัน เต้นเพลงโย่วๆ แบบวัยรุ่น  อายุก็มากแล้วสังขารก็ไม่ค่อยดีเกิดล้มขึ้นมาล่ะจะเป็นยังไงไม่ตายเลยหรอวัยแง้มฝาโรงน่าจะเตรียมตัวเตรียมใจมั่ง ไม้ใกล้ฝั่ง ยางใกล้แตก ยังอยากซ่าอยู่มันดูยังไงอยู่นะ
เค้าก็เต้น พอรู้สังขารของเขาน่า ::010::

น้องแตงค์เอง ไม่ได้เห็นกับตา อย่าพูดตัดสินเอง แบบนี้สิ

พี่ว่าน้องเอง ก็ควรรู้ในสังขารตัวเอง

ว่าได้ สวมทับสภาพของพระคริสตเจ้าแล้ว

ขอให้สำรวมวาจากว่านี้นะ ::012::
Deo Gratias

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 5:56 pm

Buddy เขียน: เคยบอกไปแล้วครั้งนึงนะคะ  เรื่องศีลศักดิ์สิทธิ์   ::001::  

และก็ขอบอกว่า  วันนึงคุณจะกลับมาบ้านของคุณ  ตอนนี้ไปเที่ยวให้สบายใจก่อนนะคะ   ::001::

ช่ายคะ ยังไงสุดท้ายเราก็อยู่บ้านเดียวกัน  : emo010 :
Buddy เขียน:

อันนี้ไม่จริง  ถ้าอยู่เพนตาคอสต์แล้วไม่กล้าเต้นนี่  ถือว่า  ไม่ซนเลย  ....  อาจจะไม่เคยไปวัดคาทอลิกที่ไม่เรียบร้อยนะคะ  หรืออาจไม่เคยเจอคาทอลิกที่ไม่เรียบร้อย  รักอิสระ  แต่ขอยืนยันว่า  ศีลศักดิ์สิทธิ์ไม่ได้ให้เฉพาะกับคนที่เรียบร้อยนะคะ   ::001::
คือไม่ได้หมายถึงเรื่องเต้นอ่ะค่า หมายถึง พวกระเบียบแบบแผน คือหนูมักจะเป็นตัวของตัวเอง บางครั้งก็ใส่แบบฉบับของตัวเอง สไตล์ของตัวเอง เช่นการนำนมัสการ หรือการแบ่งปัน ถ้ามีแบบแผนตายตัวแบบคาทอลิกหนูก็ไม่ไหว และบทบาทบางอย่างพระศาสนจักรก็ไม่ได้เปิดโอกาสให้ผู้หญิงทำ แต่ถ้าไม่มีระเบียบแบบแผนเลย จับฉ่าย อะไรก็ได้ แบบนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกันค่ะ
คิดตรงข้ามเลย  แปลกดี   ::001::  คือเราจะรู้สึกว่า  โปร  ไม่อิสระ    เป็นคาทอลิกจะรู้สึกเป็นตัวของตัวเอง  อิสระ  อยากมาวัดก็มา  ไม่ต้องมีใครสั่ง  อยากทำอะไรก็ได้ทำ  อยากไปวัดไหนก็ได้ ....  ก็คงคล้ายๆกับที่เวลาเค้าจะเข้าคณะนักบวช  เค้าก็จะเลือกว่า  อยู่ที่ไหนรู้สึก อิสระ  เหมือนอยู่บ้านมากที่สุด   ::001::
คำว่าอิสระในที่นี้คงจะเป็นคนละเรื่องกับที่พี่ส้มหมายถึงล่ะค่ะ คงหมายถึงเรื่องแบบแผนอีกแหละค่ะ ส่วนมากคาทอลิกจะกำหนดมาแล้วเป็นสูตร เช่น บทภาวนา ต้องท่องอะไรก่อน ต่อด้วยอะไร อันนู้นกี่จบอันนี้กี่จบ แต่ถ้าโปรฯนอกจากบทข้าแต่พระบิดาแล้ว ส่วนมากจะปล่อยให้ใช้คำพูดอิสระ :grin:
จริงๆแล้วไม่ใช่เรื่องบุคลิกอย่างเดียว นอกจากเรื่องนี้แล้ว ยังมีปัจจัยด้านอื่นด้วย ที่จะเป็นตัวตัดสินว่าเราจะไปได้กับสายไหน
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: แต่อย่าเปลี่ยนกลับไปกลับมา คนอื่นๆจะมองว่าเป็นคนโลเล ::010::
ใช่นะอันนี้เจอมากับตัว โดนว่าอย่างนั้นจริงๆ

คือไม่ว่าคณะนิกายไหน ถ้ายืนเป็นต้องศึกษาให้ดีๆก่อนรับ ให้แน่ใจว่าอยู่ตรงนั้นเหมาะกับตัวเราที่สุด
หลังจากแน่ใจรับแล้วก็อยู่ตรงนั้นเลย ไม่มีเหตุจำเป็นจริงๆ ไม่ควรเปลี่ยนหรือย้ายอีก
ถ้ารับแล้วเปลี่ยนคนจะหาว่าโลเล ทำเป็นเล่น ไม่จริงจัง แต่ถ้ายังไม่รับก็สามารถร่อนไปลองศึกษาดูได้ทุกที่

แต่ถ้ากรณีนอนเป็น เราไม่ได้เลือกเองแต่ต้นอยู่แล้ว พ่อแม่คงไม่รู้ว่าลูกโตขึ้นมาจะไปได้กับแบบไหนยังไงก็ตามพ่อแม่ไปก่อน
แต่พอโตแล้ว พระเจ้าให้อิสระเราในการเลือก ก็ศึกษาและเลือกสักทางที่เหมาะกับตัวเราแล้วกัน ยังไงก็ลูกพระเจ้าเหมือนกัน
แต่ก็ต้องศึกษาดีๆเลือกครั้งเดียวแล้วไม่ควรเปลี่ยนอีก ถ้าไม่จำเป็น ไม่งั้นก็จะโดนมองว่าโลเลแน่นอน

เตือนไว้เป็นบทเรียนอย่างนึง กรณีเข้าโปรฯ เรารู้กันอยู่ว่าโปรฯมีหลายสาย เข้าไปครั้งแรกเจอที่เดียว ยังไม่เคยศึกษาที่อื่น
แนะนำว่าอย่างเพิ่งรับ จนว่าจะศึกษาทุกสายจนแน่ในสายที่เหมาะกับตัวเอง แล้วค่อยรับ แต่ถ้าเจอกรณีล๊อกคอ(เข้ามาแล้วต้องจับให้รับที่นี่)
ต้องกล้าปฏิเสธว่ายังไม่พร้อม บอกว่าขอเวลาศึกษาดูก่อน เพราะถ้ารับไปแล้วเกิดไปศึกษาเจอสายอื่นที่เหมาะกับเรามากกว่า จะลำบากในการย้าย
S.Paulvs De Bangkok เขียน: พูดตรงๆนะรับไม่ได้ที่คุณยาย โบสถ์แองกลิกัน เต้นเพลงโย่วๆ แบบวัยรุ่น  อายุก็มากแล้วสังขารก็ไม่ค่อยดีเกิดล้มขึ้นมาล่ะจะเป็นยังไงไม่ตายเลยหรอวัยแง้มฝาโรงน่าจะเตรียมตัวเตรียมใจมั่ง ไม้ใกล้ฝั่ง ยางใกล้แตก ยังอยากซ่าอยู่มันดูยังไงอยู่นะ
เค้าก็เต้น พอรู้สังขารของเขาน่า ::010::

น้องแตงค์เอง ไม่ได้เห็นกับตา อย่าพูดตัดสินเอง แบบนี้สิ

พี่ว่าน้องเอง ก็ควรรู้ในสังขารตัวเอง

ว่าได้ สวมทับสภาพของพระคริสตเจ้าแล้ว

ขอให้สำรวมวาจากว่านี้นะ ::012::
นั่นจิ.. เค้าเต้นเค้าก็มีเหตุผลของเค้า ไม่ใช่อยู่ๆก็เต้น ให้เกียรติกันอย่าไปว่าเค้าเลย
เหมือนที่แตงชอบละตินไง แตงสัมผัสพระเจ้าผ่านละติน ยายแกก็สัมผัสพระเจ้าด้วยการเต้น
ล้วนเป็นของประทานจากพระเจ้า ที่ทรงให้แต่ละคนในแบบที่ไม่เหมือนกัน แต่รับใช้พระเจ้าองค์เดียวกัน
ถ้ายายแกเต้นไหวก็ขอบคุณพระเจ้า และปล่อยแกเถอะนะ ยินดีกะแกที่สามารถสัมผัสพระเจ้าได้ด้วยการเต้น ::010::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ พ.ค. 21, 2007 6:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 7:10 pm

ขอเล่าเรื่องราวของเพื่อนชาวยูเครนของผมนะครับ

เขาเป็นคริสตชน แต่สนใจเมืองไทยมากๆ จนเปลี่ยนมาพุทธได้2-3ปี ต่อมาพบเรื่อวราวจนเขากลับมาเชื่อพระเจ้า เขาเล่าว่า ต้องมาแก้บาปหลังจากเรากลับมาด้วยว่า เราทิ้งวัดไปนานเท่าไหร่

เขายังบอก ถ้าคิดจะเปลี่ยนนิกาย คิดว่าเหมาะก็ใช่ ก็ลองดู

แต่ต่างตรงที่ ออร์โธด๊อกซื ถ้าเปลี่ยนมาของเขาแล้วต้องมั่นใจอยู่กับเขา แบบว่า คาทอลิกก็คาทอลิก ออร์โด๊อกซืก็ออร์โธด๊อกซื ไม่ควรเปลี่ยนไปๆกลับๆ เพราะมันจะสะดุดคนอื่น2ครั้ง
Holy

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 7:38 pm

ยังไงมอบก้ล้างบาปเข้าคาทอลิคไปแล้ว ดังนั้นสำหรับที่อื่นก็ค่อยๆศึกษาไปไม่ต้องรีบ พราะบางทีมอบอาจต้องเข้าอารามเบเนดิก หรือฟรังซิสกัน ก็ได้
Big_TC29

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 8:58 pm

Gray Cat Mobster เขียน:
S.Paulvs De Bangkok เขียน:
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: ก็ลองไปดูสิ

แบบว่ากำลังลังเลระหว่างรัซเซียออร์โธด๊อกซ์(ไม่ก็คอปติกออร์โธด๊อกว์ ลาดพร้าว107) กะคาทอลิก อะ
เฮ้ย ล้างบาปเป็นคาทอลิกแล้วนะ มั่นคงหน่อย เราจะรับจารีตเค้าไหวเหรอ มิสซายืน 3 ชั่วโมง กิจใช้โทษบาปก็โหดกว่าของเราแยะ ที่สำคัญสุดๆ ภาษานะเราฟังเค้ารู้เรื่องเหรอ
Mobster
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 9:23 pm

bigect07 เขียน:
Gray Cat Mobster เขียน:

เฮ้ย ล้างบาปเป็นคาทอลิกแล้วนะ มั่นคงหน่อย เราจะรับจารีตเค้าไหวเหรอ มิสซายืน 3 ชั่วโมง กิจใช้โทษบาปก็โหดกว่าของเราแยะ ที่สำคัญสุดๆ ภาษานะเราฟังเค้ารู้เรื่องเหรอ
ก็กำลังคิด
Buddy

จันทร์ พ.ค. 21, 2007 9:26 pm

คำว่าอิสระในที่นี้คงจะเป็นคนละเรื่องกับที่พี่ส้มหมายถึงล่ะค่ะ คงหมายถึงเรื่องแบบแผนอีกแหละค่ะ ส่วนมากคาทอลิกจะกำหนดมาแล้วเป็นสูตร เช่น บทภาวนา ต้องท่องอะไรก่อน ต่อด้วยอะไร อันนู้นกี่จบอันนี้กี่จบ แต่ถ้าโปรฯนอกจากบทข้าแต่พระบิดาแล้ว ส่วนมากจะปล่อยให้ใช้คำพูดอิสระ

คือไม่ได้หมายถึงเรื่องเต้นอ่ะค่า หมายถึง พวกระเบียบแบบแผน คือหนูมักจะเป็นตัวของตัวเอง บางครั้งก็ใส่แบบฉบับของตัวเอง สไตล์ของตัวเอง เช่นการนำนมัสการ หรือการแบ่งปัน ถ้ามีแบบแผนตายตัวแบบคาทอลิกหนูก็ไม่ไหว และบทบาทบางอย่างพระศาสนจักรก็ไม่ได้เปิดโอกาสให้ผู้หญิงทำ แต่ถ้าไม่มีระเบียบแบบแผนเลย จับฉ่าย อะไรก็ได้ แบบนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกันค่ะ

อ้าวงั้นที่พี่สวดอยู่ทุกวันนี้ก็ผิดหลักคาทอลิกอะดิ   ::009::   พี่ว่าเหตุผลหลักของเราคืออันหลังนะ  แต่พี่ก็ไม่เข้าใจคำว่า  ที่ออกไปจากกรอบนึงเพื่อไปอยู่อีกกรอบเนี่ยเรียกอิสระ   :huh:

ถ้าเราไม่ได้รับศีลแต่แรก  พี่จะไม่พูดแบบนี้  เราจะได้อยู่บ้านเดียวกัน  ......  แต่อันนี้บอกตรงๆนะคะว่า  พี่ไม่แน่ใจ  เพราะด้วยศีลศักดิ์สิทธิ์  วิญญาณเราจะถูกฟอร์มขึ้นใหม่  เป็นวิญญาณที่โตได้ด้วยศีลศักดิ์สิทธิ์    อย่างที่พี่พีพีเคยพูดว่า  คาทอลิกเติบโตได้ด้วยศีลศักดิ์สิทธิ์  เหมือนพระเจ้าสร้างดอกบัวให้อยู่ในน้ำ  วันนึงดอกบัวบอกว่า  จะไปอยู่บนบก  ถามว่า  ดอกบัวจะโตได้มั้ย  บัวจะโตได้ก็ต่อเมื่อกลับมาอยู่ในน้ำ   ::001::

ที่พูดว่า  วันนึงจะกลับบ้าน  หมายถึง  บ้านคาทอลิกนะคะ  ไม่ใช่วันสองวันนี้  แต่อาจเป็นสิบ ยี่สิบปี  วันนี้เราต้องออกไปเรียนรู้ก็ขอให้ไป  แต่วันนึงจะกลับมา  พระองค์จะดึงให้กลับมา  และวันนั้นจะเป็นวันที่เราเข้าใจเรื่องศีลศักดิ์สิทธิ์  เข้าใจความเป็นสงฆ์ อย่างถ่องแท้  และวันนั้นจะเป็นวันที่เรานบนอบต่อพระเป็นเจ้าอย่างถึงที่สุด    และสัมผัสกับพระองค์อย่างที่ไม่เคยมาก่อน   ::001::
ตอบกลับโพส