ความประทับใจอย่างมาก จากการไปนมัสการพระเจ้าที่คริสตจักรลูเธอแรน

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
Buddy

อังคาร พ.ค. 22, 2007 1:07 am

จะว่าไป .... พี่ก็มานั่งนึกนะว่า  ผู้หญิงทำอะไรไม่ได้บ้่าง  ก็นึกไม่ออก  นอกจากการเสกศีล โปรดศีลนี่แหละ  เราส่งศีลได้  วางแผนงานอภิบาลได้  เทศน์ในมิสซาได้ (ที่นี่ทำกันนะคะ) เป็นผู้นำวิญญาณได้  คุณพ่อที่นี่หลายองค์มีผู้นำวิญญาณเป็นผู้หญิง (ไม่ใช่นักบวชนะคะ  สัตบุรุษนี่แหละ) 

ไม่แน่ใจว่า  กรอบที่อึดอัดนี่  คือกรอบคาทอลิกหรือกรอบวัฒนธรรมคะ  ::001::
ภาพประจำตัวสมาชิก
yuki

อังคาร พ.ค. 22, 2007 11:45 am

Buddy เขียน:
ที่พูดว่า  วันนึงจะกลับบ้าน  หมายถึง  บ้านคาทอลิกนะคะ  ไม่ใช่วันสองวันนี้  แต่อาจเป็นสิบ ยี่สิบปี  วันนี้เราต้องออกไปเรียนรู้ก็ขอให้ไป  แต่วันนึงจะกลับมา  พระองค์จะดึงให้กลับมา  และวันนั้นจะเป็นวันที่เราเข้าใจเรื่องศีลศักดิ์สิทธิ์  เข้าใจความเป็นสงฆ์ อย่างถ่องแท้  และวันนั้นจะเป็นวันที่เรานบนอบต่อพระเป็นเจ้าอย่างถึงที่สุด    และสัมผัสกับพระองค์อย่างที่ไม่เคยมาก่อน   ::001::

พี่ส้มขา ตรงกะชีวิตหนูเลยค่ะ แต่ดีที่หนูออกจากบ้านไปแค่2 ปีกว่าๆ ก็คิดถึงบ้าน คิดถึงพ่อ คิดถึงแม่ จนกระทั่งได้กลับบ้านและเคารพเชื่อฟังพ่อ แม่ อย่างถึงที่สุด จนกระทั่งวันนี้ค่ะ ::008::ซึ้ง
Florian

อังคาร พ.ค. 22, 2007 2:43 pm

S.Paulvs De Bangkok เขียน:
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:
Gray Cat Mobster เขียน: ถ้าแบบบุคลิกแบบเหมือนคุณปู่ พอจะไปสายไหนได้ครับ คาทอลิก ออร์โด๊อกซ์ โปรเตสแตนท์
ก็ลองไปดูสิ

พี่ยังเคยเห็น คุณยาย โบสถ์แองกลิกัน เต้นเพลงโย่วๆ แบบวัยรุ่น ::003:: สามารถมาก : emo010 :

แต่อย่าเปลี่ยนกลับไปกลับมา คนอื่นๆจะมองว่าเป็นคนโลเล ::010::
พูดตรงๆนะรับไม่ได้ที่คุณยาย โบสถ์แองกลิกัน เต้นเพลงโย่วๆ แบบวัยรุ่น  อายุก็มากแล้วสังขารก็ไม่ค่อยดีเกิดล้มขึ้นมาล่ะจะเป็นยังไงไม่ตายเลยหรอวัยแง้มฝาโรงน่าจะเตรียมตัวเตรียมใจมั่ง ไม้ใกล้ฝั่ง ยางใกล้แตก ยังอยากซ่าอยู่มันดูยังไงอยู่นะ

น้องแทงค์รับไม่ได้เหรอ พี่กลับชอบนะน้อง เห็นอาม่าแดนซ์กระจายอย่างนั้น พี่ยังแอบดิ้นตามคุณยายพวกนั้นเลย มันส์ออกน้อง
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 22, 2007 6:08 pm

อ้อ แล้ว คริสตจักรลูเธอแรน นี่ อยู่ตรงไหนงับ (ใช่ลาดพร้าว48หรือเปล่าเอ่ย) ช่วยชี้ทางเข้าทีงับ

เผื่อแวะแวะไปหา(ทำไมดปรแกรมเที่ยวชั้นเยอะจริงๆ ชอบๆ)
Deo Gratias

อังคาร พ.ค. 22, 2007 8:13 pm

คำว่าอิสระในที่นี้คงจะเป็นคนละเรื่องกับที่พี่ส้มหมายถึงล่ะค่ะ คงหมายถึงเรื่องแบบแผนอีกแหละค่ะ ส่วนมากคาทอลิกจะกำหนดมาแล้วเป็นสูตร เช่น บทภาวนา ต้องท่องอะไรก่อน ต่อด้วยอะไร อันนู้นกี่จบอันนี้กี่จบ แต่ถ้าโปรฯนอกจากบทข้าแต่พระบิดาแล้ว ส่วนมากจะปล่อยให้ใช้คำพูดอิสระ

คือไม่ได้หมายถึงเรื่องเต้นอ่ะค่า หมายถึง พวกระเบียบแบบแผน คือหนูมักจะเป็นตัวของตัวเอง บางครั้งก็ใส่แบบฉบับของตัวเอง สไตล์ของตัวเอง เช่นการนำนมัสการ หรือการแบ่งปัน ถ้ามีแบบแผนตายตัวแบบคาทอลิกหนูก็ไม่ไหว และบทบาทบางอย่างพระศาสนจักรก็ไม่ได้เปิดโอกาสให้ผู้หญิงทำ แต่ถ้าไม่มีระเบียบแบบแผนเลย จับฉ่าย อะไรก็ได้ แบบนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกันค่ะ

อ้าวงั้นที่พี่สวดอยู่ทุกวันนี้ก็ผิดหลักคาทอลิกอะดิ  ::009::  พี่ว่าเหตุผลหลักของเราคืออันหลังนะ  แต่พี่ก็ไม่เข้าใจคำว่า  ที่ออกไปจากกรอบนึงเพื่อไปอยู่อีกกรอบเนี่ยเรียกอิสระ  :huh:

ถ้าเราไม่ได้รับศีลแต่แรก  พี่จะไม่พูดแบบนี้  เราจะได้อยู่บ้านเดียวกัน  ......  แต่อันนี้บอกตรงๆนะคะว่า  พี่ไม่แน่ใจ  เพราะด้วยศีลศักดิ์สิทธิ์  วิญญาณเราจะถูกฟอร์มขึ้นใหม่  เป็นวิญญาณที่โตได้ด้วยศีลศักดิ์สิทธิ์    อย่างที่พี่พีพีเคยพูดว่า  คาทอลิกเติบโตได้ด้วยศีลศักดิ์สิทธิ์  เหมือนพระเจ้าสร้างดอกบัวให้อยู่ในน้ำ  วันนึงดอกบัวบอกว่า  จะไปอยู่บนบก  ถามว่า  ดอกบัวจะโตได้มั้ย  บัวจะโตได้ก็ต่อเมื่อกลับมาอยู่ในน้ำ  ::001::

ที่พูดว่า  วันนึงจะกลับบ้าน  หมายถึง  บ้านคาทอลิกนะคะ  ไม่ใช่วันสองวันนี้  แต่อาจเป็นสิบ ยี่สิบปี  วันนี้เราต้องออกไปเรียนรู้ก็ขอให้ไป  แต่วันนึงจะกลับมา  พระองค์จะดึงให้กลับมา  และวันนั้นจะเป็นวันที่เราเข้าใจเรื่องศีลศักดิ์สิทธิ์  เข้าใจความเป็นสงฆ์ อย่างถ่องแท้  และวันนั้นจะเป็นวันที่เรานบนอบต่อพระเป็นเจ้าอย่างถึงที่สุด    และสัมผัสกับพระองค์อย่างที่ไม่เคยมาก่อน  ::001::

ง่า.....พี่ส้มข๋า  : xemo026 : ทั้งหมดนี้พี่คงไม่รู้รายละเอียด จิงๆแล้วหนูมีเบื้องหลังที่มีไม่กี่คนรู้ คือก่อนที่หนูรับศีลล้างบาปคาทอลิก หนูผ่านบัพติสมาโปรฯมาก่อนอ่ะค่ะ (มันซับซ้อนมากเกินบรรยาย พี่คงไม่เข้าใจ ::008::) แต่ทุกสิ่งที่พระองค์อนุญาตให้เกิดขึ้นไม่มีอะไรบังเอิญ พระองค์มีแผนการที่เราคาดไม่ถึง และถึงยังไงหนูก็ค่อนข้างแน่ใจว่าพระเจ้าคงไม่แยกบ้านเราหรอกค่ะ ในโลกนี้อาจจะดูเหมือนคนละบ้าน ในด้านกรอบความคิดของมนุษย์เรา แต่บ้านพระองค์มีบ้านเดียวสำหรับทุกคนที่เชื่อในพระองค์ ::014:: : emo045 :
Buddy เขียน: จะว่าไป .... พี่ก็มานั่งนึกนะว่า  ผู้หญิงทำอะไรไม่ได้บ้่าง  ก็นึกไม่ออก  นอกจากการเสกศีล โปรดศีลนี่แหละ  เราส่งศีลได้  วางแผนงานอภิบาลได้  เทศน์ในมิสซาได้ (ที่นี่ทำกันนะคะ) เป็นผู้นำวิญญาณได้  คุณพ่อที่นี่หลายองค์มีผู้นำวิญญาณเป็นผู้หญิง (ไม่ใช่นักบวชนะคะ  สัตบุรุษนี่แหละ) 

ไม่แน่ใจว่า  กรอบที่อึดอัดนี่  คือกรอบคาทอลิกหรือกรอบวัฒนธรรมคะ  ::001::
อืม...อันนี้ก้อเพิ่งรุเหมือนกันนะคะว่ามีผู้หญิงวางแผนงานอภิบาล และที่สำคัญเทศน์ในมิสซาด้วย
ที่เรียนเคยมาคือทำไม่ได้อ่ะค่ะ(เอ....หรือเราเข้าใจผิดเอง : xemo017 :)

ง่ะ...แต่หนูมีหลายเหตุผลค่ะพี่ พระเจ้าสำแดงกับแต่ละคนไม่เหมือนกัน พี่คงไม่เข้าใจเรื่องระหว่างหนูกับพระเจ้า
และถ้าเปนพี่กับพระเจ้าหนูก็คงจะไม่เข้าใจเหมือนกัน  ::014::

คืออย่าเรียกว่าอึดอัดเลยคะ ไม่ถึงขนาดนั้น เรียกว่าหนูคล่องตัวกับหนทางอีกสายนึงมากกว่าดีกว่า
แต่ยังไงปลายทางก็ยังเปนที่เดียวกัน ถ้าไม่ได้ออกนอกทางพระเจ้าไปเสียก่อน
ก้อเหมือนขับรถถึงจะขับคนละเลนแต่ก็ขนานกันไปที่เดียวกัน
ตราบใดที่ยังไม่ได้เลี้ยวขวา เลี้ยวซ้าย หรือกลับรถ รถก็ยังมุ่งไปจุดหมายปลายทางข้างหน้าเดียวกัน

คือตอนที่หนูกำลังจะกลับไปเปนโปรฯ ตอนนั้นยังเรียนคริสตศาสตร์อยู่บ้านเณรฯ
เพื่อนรุ่นพี่เค้าก็คิดแบบเดียวกับที่พี่ส้มคิดอ่ะค่ะ พอดีตอนนั้นในวิชานั้นคุณพ่อเรียกพบนศ.ทุกคนทีละกลุ่ม
เพื่อนรุ่นพี่หนูที่อยู่บ้านเดียวกันเค้าก็ถามคุณพ่อประมาณว่า ไปแบบนี้จะเปนไรไหม? ถือว่าทิ้งพระรึเปล่า?
คุณพ่อตอบน่ารักมากนะคะ พ่อบอก "ไม่ๆ" แล้วยังอวยพรให้ด้วยค่ะ : xemo026 :
ถึงตอนนี้หนูก็ยังติดต่อกับพี่คนนั้นอยู่เลยหละค่ะ ว่างๆว่าจะไปเยี่ยมเพื่อนพี่น้อง คุณพ่อ และซิสเตอร์เหมือนกันค่ะ ::014::
Gray Cat Mobster เขียน: อ้อ แล้ว คริสตจักรลูเธอแรน นี่ อยู่ตรงไหนงับ (ใช่ลาดพร้าว48หรือเปล่าเอ่ย) ช่วยชี้ทางเข้าทีงับ

เผื่อแวะแวะไปหา(ทำไมดปรแกรมเที่ยวชั้นเยอะจริงๆ ชอบๆ)
มีหลายที่อยู่นะ ถ้า48ก็ รามฯ48(ที่วันก่อนพี่แมวไป) เข้า ซ.ไม่ถึง100เมตร (ลงรถผิดป้าย เดินหาจนแทบเป็นลม)
แต่ถ้าลาดพร้าวจะเปน ลาดพร้าว58นะ เข้าซ.ไม่ถึง100เมตรเหมือนกัน
ถ้าชอบบรรยากาศแบบโฮลี่ๆที่ลาดพร้าวจะดูโฮลี่กว่า(แต่ทั้งนี้ความศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่ใจ  : xemo017 :)

โปรมแกรมเที่ยวโบสถ์เยอะไม่เปนไรนะ ดีซะอีกไปศึกษา
แต่ถ้าโปรแกรมเที่ยวทางโลกเยอะนี่ไม่ไหวนะ คงต้องสวดมากๆหน่อยนะน้องแมวเทา ::006::
พี่แมวก้อโปรแกรมเที่ยว(โบสถ์)เยอะ เยอะวางแผน แต่ไม่ค่อยมีโอกาสได้ไปจริงๆ  ::008::
แต่ต่อไปหลังจากเปิดเทอมปีนี้คงได้มีโอกาสไปสารพันคริสตจักรที่ไม่เคยไปอย่างจุใจทุกอาทิตย์เลยหละ (ไม่รู้จะไปติดใจโบสถ์ที่ไหนอีกรึเปล่า)
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 22, 2007 8:23 pm

ก็อยากกดQuoteนะแต่มันยาว

โปรแกรมเที่ยวโบสถ์ฮะ^^

เพื่อน(ที่เป็นออร์โธชาวต่างชาติหน่ะ)แนะนำให้ลองมาอยู่แบบออร์โธด๊อกซ์ซัก2-3เดือนไม่ก็ปีนึงเลย(แต่รับศีลไม่ได้นะ เพราะเรายังเป็นคาทอลิก)ดูก่อน ถ้าใช่ก็ลองมาเปลี่ยน

พี่ก็น่าจะลองดูนะ เพราะไม่ว่านิกายไหนต่างกันแค่ การนมัสการ และ การปฏิบัติ เท่านั้น
Buddy

อังคาร พ.ค. 22, 2007 8:34 pm

ง่า.....พี่ส้มข๋า   ทั้งหมดนี้พี่คงไม่รู้รายละเอียด จิงๆแล้วหนูมีเบื้องหลังที่มีไม่กี่คนรู้ คือก่อนที่หนูรับศีลล้างบาปคาทอลิก หนูผ่านบัพติสมาโปรฯมาก่อนอ่ะค่ะ (มันซับซ้อนมากเกินบรรยาย พี่คงไม่เข้าใจ ) แต่ทุกสิ่งที่พระองค์อนุญาตให้เกิดขึ้นไม่มีอะไรบังเอิญ พระองค์มีแผนการที่เราคาดไม่ถึง และถึงยังไงหนูก็ค่อนข้างแน่ใจว่าพระเจ้าคงไม่แยกบ้านเราหรอกค่ะ ในโลกนี้อาจจะดูเหมือนคนละบ้าน ในด้านกรอบความคิดของมนุษย์เรา แต่บ้านพระองค์มีบ้านเดียวสำหรับทุกคนที่เชื่อในพระองค์  

ไม่ได้พูดเพราะจะให้กลับมานะ  แต่เราจะกลับมาจริงๆ  เพราะศีลศักดิ์สิทธิ์  เราจะมีเหตุผลร้อยแปด  แต่วันนึงจะกลับมา  ไม่ใช่วันนี้  และไม่ใช่เพราะพี่  แต่เพราะศีลศักดิ์สิทธิ์    และพี่ไม่ได้บอกด้วยว่าพระจะทิ้ง  บอกแค่ว่า เราจะกลับมา  และก็บอกด้วยว่า  ตอนนี้ขอให้ไปก่อน  ไม่ได้บอกให้ไม่ไปนะ   ::001::  
อืม...อันนี้ก้อเพิ่งรุเหมือนกันนะคะว่ามีผู้หญิงวางแผนงานอภิบาล และที่สำคัญเทศน์ในมิสซาด้วย
ที่เรียนเคยมาคือทำไม่ได้อ่ะค่ะ(เอ....หรือเราเข้าใจผิดเอง )
เรียนที่ไหนเหรอที่บอกว่าไม่ได้อ่ะ  มันไม่ได้ผิด doctrine นะ  .. แต่ก็ไม่ถึงกับแพร่หลาย   พอคุณพ่ออ่านพระวรสารเสร็จก็ไปนั่งฟังเทศน์  เสร็จแล้วก็มาเสกศีลต่อ  ::001:: ... ส่วนการวางแผนงานอภิบาล  คือตั้งแต่ strategic planning เริ่มมีบทบาท  ก็ต้องมีการทำงานเป็นทีม  ผู้หญิงก็เข้ามาทำได้น่ะจ้ะ  และก็มีบางวัดที่ outsource .... อันนี้ที่อเมริกานะ  
Deo Gratias

อังคาร พ.ค. 22, 2007 8:57 pm

ที่เรียนเคยมาคือทำไม่ได้อ่ะค่ะ(เอ....หรือเราเข้าใจผิดเอง )
เรียนที่ไหนเหรอที่บอกว่าไม่ได้อ่ะ  มันไม่ได้ผิด doctrine นะ  .. แต่ก็ไม่ถึงกับแพร่หลาย   พอคุณพ่ออ่านพระวรสารเสร็จก็ไปนั่งฟังเทศน์  เสร็จแล้วก็มาเสกศีลต่อ  ::001:: ... ส่วนการวางแผนงานอภิบาล  คือตั้งแต่ strategic planning เริ่มมีบทบาท  ก็ต้องมีการทำงานเป็นทีม  ผู้หญิงก็เข้ามาทำได้น่ะจ้ะ  และก็มีบางวัดที่ outsource .... อันนี้ที่อเมริกานะ  
เมืองไทยคงไม่มีอะพี่ หรืออาจจะมี แต่หนูไม่รู้
สงสัยตอนนั้นหนูจะไม่ได้ตั้งใจฟังพ่อสอนมั้ง ::015:: มัวแต่คุยกะเพื่อน(ขนาดนั่งหน้าสุดเลยนะเนี่ย) อิอิ
หรือหนูอาจจะเข้าใจผิดเอง เด๋วยังไงจะลองโทรฯไปถามเพื่อนที่ยังเรียนอยู่อีกทีละกาน : xemo016 :
Buddy

อังคาร พ.ค. 22, 2007 10:02 pm

Maew Martha (Grace) เขียน:
เมืองไทยคงไม่มีอะพี่ หรืออาจจะมี แต่หนูไม่รู้
สงสัยตอนนั้นหนูจะไม่ได้ตั้งใจฟังพ่อสอนมั้ง ::015:: มัวแต่คุยกะเพื่อน(ขนาดนั่งหน้าสุดเลยนะเนี่ย) อิอิ
หรือหนูอาจจะเข้าใจผิดเอง เด๋วยังไงจะลองโทรฯไปถามเพื่อนที่ยังเรียนอยู่อีกทีละกาน : xemo016 :
ตอนที่พี่เห็นครั้งแรกที่นี่พี่ก็งง  แต่ก็ถามเพื่อนที่เป็นเณรเมืองไทยนะ  เพื่อนบอกว่า  ได้  ไม่มีปัญหา  ใครเทศน์ก็ได้  .....  แต่คุณพ่อต้องใจกว้างนิดนึงนะ  : emo045 :
ตอบกลับโพส