พระมารดามารีย์-กระจกเงาความยุติรรม โดยพระคาลดินัล นิวแมน

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

เสาร์ มิ.ย. 02, 2007 4:15 pm

Cardinal Newman พระคาลดินัลนิวแมน อดีตโปรแตสแตนท์ ที่หลังจากศึกษาเทววิทยาและประวัติศาสตร์อย่างถ่องแท้ ท่านได้เปลี่ยนมาเป็นคาทอลิค และบวชจนได้เป็นถึงพระคาลดินัล

ในยามที่ท่านได้เขียนถึงพระมารดามารีย์ ท่านเขียนได้อย่างลึกซึ้ง เพราะท่านไม่ใด้มีความเข้าใจเรื่องแม่พระจากการถูกสอนต่อๆกันมาแบบคาทอลิคนอน(ล้างบาปแต่เกิด)ว่าต้องเคารพรักแม่พระมาตั้งแต่จำความได้ แต่ท่านคือผู้ที่ค้นพบความศักดิ์สิทธิ์ของพระแม่ และการสมควรเคารพพระแม่ จากการศึกษาเทววิทยาขั้นสูง และประสบการณ์ส่วนตัว ตั้งแต่อยู่ในสถานะนิกายที่ออกจะปิดกั้นความสำคัญของพระแม่มาก

รูปภาพ

เราอาจเคยได้ยินบทเร้าวิงวอนแม่พระ ที่เอ่ยสมญานามของแม่พระหลากหลายแบบ และคำหนึ่งที่เราคงจำได้คือ "กระจกเงาความยุติรรม"(Speculum Justitiae) ทำไมเราจึงเรียกแม่พระอย่างนี้

2คร 3:18
เราทุกคนไม่มีผ้าคลุมใบหน้า จึงสะท้อน แสงสว่างรุ่งโรจน์ ขององค์พระผู้เป็นเจ้าเหมือนกระจกเงา เปลี่ยนเป็นภาพลักษณ์ เดียวกับพระองค์ ทวีความรุ่งโรจน์ยิ่ง ๆ ขึ้น เดชะองค์พระผู้เป็นเจ้าผู้ทรงเป็นพระจิต

และในบรรดาสิ่งสร้างทั้งมวลที่เป็นดังกระจกสะท้อนพระฉายาลักษณ์พระเจ้า สตรีธรรมดาต่ำต้อยคนนี้ เป็นกระจกเงาที่สะท้อนพระฉายาลักษณ์ของพระเจ้าออกมาได้อย่างเที่ยงตรงชัดเจนและแจ่มกระจ่างที่สุด

ในอดีตหลายคนเคยมีคำถามว่า ถ้าพระเจ้าสร้างอาดัมตามพระฉายาลักษณ์ของพระองค์ แล้วเอวาที่เกิดจากเลือดเนื้อของอาดัมอีกทีแต่รูปร่างแตกต่างกันทางสรีระในทางตรงข้ามล่ะ ถือว่าเป็นพระฉายาลักษณ์ของพระเจ้าด้วยไหม ชายเท่านั้นหรือเปล่าที่เป็นพระฉายาลักษณ์ของพระเจ้า หรือทั้งสองเพศ แต่ที่แน่ๆ เมื่อพระศาสนจักรขนานนามพระมารดามารีย์ว่า กระจกเงาความยุติธรรม แปลว่า สตรีคนนี้ก็คือตัวแทนของคำตอบดังกล่าวว่า ภาพสะท้อนพระฉายาลักษณ์ของพระเจ้าที่เยี่ยมยอดที่สุด คือ สตรี ด้วยเหมือนกัน แม่พระจึงสมกับที่บรรดาปิตาจารย์ในสมัยแรกเริ่มพระศาสนจักรขนานนามให้ว่า ทนายของนางเอวา โดยแท้ พระแม่ยังเป็นตัวแทนยกฐานะของสตรีในฐานะความศักดิ์สิทธิ์ เหนือกว่าชายทุกคน

รูปภาพ

สิ่งนี้ไม่น่าจะแปลกอะไร เพราะเมื่อพระเยซูเจ้า พระเจ้าแท้ และมนุษย์แท้ ได้รับเอากายมาบังเกิดเป็นมนุษย์ ด้วยเลือดและเนื้อจากพระมารดา ฐานะบุตรมนุษย์ที่ได้รับมาจากการประสูติและรับเอากายจากแม่ จึงทำให้พระบุตร เป็นลูกชายที่ "ถอดแบบแม่" ออกมาอย่างแท้จริง ไม่น่าแปลกที่หลายๆคนเรียกพระองค์ว่า บุตรของมารีย์ ทั้งที่โดยปรกติชาวยิวจะพ่วงท้ายชื่อด้วยชื่อพ่อ เพราะในสมัยนั้น เพื่อนบ้าน หรือ  ใครก็ตามที่เห็นแม่ลูกคู่นี้ คงทักกับมารีย์ ชาวนาซาแรธ ว่า "ลูกของเธอช่างหน้าตาเหมือนแม่จริง" สองแม่ลูกนั่งข้างกันคงเหมือนส่องกระจก แต่สักกี่คนที่จะรู้ว่าบุตรของมารีย์นี้ คือพระเจ้า ดังนั้นจะแปลกไหม หากพระเจ้าสร้างพระนางมา เพื่อเตรียมเป็นภาพสะท้อนของพระฉายาลักษณ์ของพระองค์อย่างแจ่มชัด เพราะพระบุตรกำหนดไว้ตั้งแต่ก่อนเนรมิตสร้างโลกแล้วว่า หญิงคนนี้จะได้รับเกียรติยิ่งใหญ่คือ เป็นมารดาที่พระองค์จะมารับเอากายบังเกิดเป็นมนุษย์

รูปภาพ

When our Lady is called the "Mirror of Justice," it is meant to say that she is the Mirror of sanctity, holiness, supernatural goodness.

What is meant by calling her a mirror? A mirror is a surface which reflects. What did Mary reflect? She reflected our Lord - but He is Infinite Sanctity. She then, as far as a creature could, reflected His Divine Sanctity.

(Cardinal Newman)

เมื่อพระมารดาถูกเรียกว่า "กระจกเงาความยุติรรม" มันหมายความว่า พระนางเป็นกระจกแห่งความศักดิ์สิทธิ์ ความบริสุทธิ์ และความดีบริบุรณ์เหนือธรรมชาติ

จุดมุ่งหมายที่เรียกพระนางว่ากระจกคืออะไร? กระจกคือพื้นผิวที่สะท้อน แล้วพระมารดามารีย์สะท้อนอะไร? พระนางสะท้อน องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา แต่พระองค์ทรงเป็นความศักดิ์สิทธิ์อนันต์ ส่วนพระแม่นั้น เป็นที่สุดที่สิ่งสร้างจะสามารถเป็นได้ คือการสะท้อนความศักดิ์สิทธิ์อันประเสริฐนั้น

พระคาลดินัล นิวแมน

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ ก.พ. 20, 2009 12:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
แบกะดิน

เสาร์ มิ.ย. 02, 2007 7:59 pm

รักพระแม่เกินบรรยาย ;)
St.paul

เสาร์ มิ.ย. 02, 2007 10:01 pm

สุดยอดมากเทพจริงๆนานๆจะเห็นพวกโปรใจเด็ดสักครั้งซะใจมากครับ
Batholomew
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 03, 2007 10:42 pm

ขอบคุณครับ ::001::
lordtole

อังคาร มิ.ย. 05, 2007 8:55 am

แม่พระ มีความรักต่อมนุษย์ เหมือนที่พระเยซูเจ้ารักเรา
~*Little`Child*~
~@

เสาร์ มิ.ย. 23, 2007 12:32 am

แม่จะเป็นตัวอย่างที่ทรายจะพึงปฎิบัติตามคะ...

จะเป็นกระเงาที่สะท้อนออกมาให้ลุกกระทำตาม ^^

จะเป็นลูกที่ดีของแม่คะ  : xemo026 :

รักแม่นะคะ
Ot@
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 4:25 pm

ขอบคุณพี่ปอที่เอามาลงครับ :cheesy:
ถือว่าเป็นบทความที่กล่าวถึงแม่พระได้อย่างลึกซึ้ง และไม่ยากที่จะเข้าใจ อ่านง่ายดีครับ
ส่วนตัวแล้วชอบตรงนี้มาก>>
She reflected our Lord - but He is Infinite Sanctity. She then, as far as a creature could, reflected His Divine Sanctity.
กล่าวคือ ชีเป็นมนุษย์ที่สะท้อนความยิ่งใหญ่ของพระบิดาได้อย่างมากเท่าที่มนุษย์จะทำได้ อ่านแล้ว เออ ถูกต้องจริงๆ
เพราะบางคนนับถือแม่พระในสถานะที่ผิดไปบ้างในบางครั้ง แต่เมื่ออ่านบทความนี้แล้วคาดว่าจะเข้าใจกันได้ดีอะนะครับ :grin:

รักแม่พระมากๆ
ขอบคุณพี่ปออีกครั้งครับ
Viridian

พฤหัสฯ. ก.พ. 19, 2009 11:56 pm

เจ๋งมากค่ะ... ::013::

ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันนะคะ ::017:: : xemo026 : : emo038 :
Valkyrie Zero Number

จันทร์ ก.พ. 23, 2009 7:05 pm

ถึงผมจะเป็นคริสเตียน แต่สำหรับผม แม่พระคือตัวอย่างของสตรีคริสเตียนที่ดีที่สุดในโลกตลอดมา และผมเชื่อว่านางได้รับความรอดก่อนใครแน่นอน แม้หมู่มารจะพยายามยังไงก็มิอาจทำให้นางแปดเปื้อนได้แม้แต่เล็กน้อย ดังที่กล่าวไว้ในวิวรณ์
ตอบกลับโพส