ถามพี่ๆคาทอลิก

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 10:26 pm

TheOffspring เขียน: การพูดภาษาแปลกๆ ในพระคัมภีร์
โปรเตสแตนท์ - ภาษาพระวิญญาณบริสุทธิ์ (แต่คริสตจักรในสภาแทบจะไม่เห็นคนพูดเลย)
ขอค้านครับ คุณ TheOffspring ไม่ได้รู้จัก เราชาวสภาคริสตจักรจริง  สมาชิกคริสตจักรสภาฯจำนวนมาก ทีเดียว ที่ได้รับพระพรพิเศษ ที่เรียก
ว่า Charistma or Charistmatic แปลว่า ของประทานฝ่ายพระวิญญาณ การพูดภาษาลิ้น เป็นแค่ sign หนึ่งเท่านั้น ไม่ใช่ทั้งหมด

ถ้าคุณได้ศึกษาประวัติศาสตร์คริสตจักรจริงๆ จะรู้ว่าสมาชิกของคริสตจักรสภาฯไม่ใช้พร่ำเพรื่อ หรือใช้เพื่ออวด แต่เขาจะใช้เพื่อพระราชกิจของพระเจ้า

คริสตจักรของสภา เป็นคริสตจักรสายหลัก เน้น พระวจนะ นั่นคือพระคำของพระเจ้า แต่ไม่ปฏิเสธพระพรพิเศษ หรือของประทานพิเศษ เมื่อใครจะใช้ เขาใช้กันอย่างสงบ เงียบๆ เช่นท่ามกลางพี่น้องในคริสตจักร ไม่ได้เข้าใจ ก็จะไม่ใช้ การภาวนาภาษาลิ้น แต่เขาจะใช้กับกลุ่มคนที่เข้าใจ และใช้ส่วนตัว
มีมากมาย วางมือรักษาโรค อธิษฐานขับผี นักอธิษฐานวิงวอน นิมิตที่พระเจ้าเผยสำแดง เพียงต่เขาใช้เงียบๆ

ซึ่งผิดกับกลุ่มคริสตจักร ที่เน้นของประทาน จนเหมือนเป็นการบังคับ และอวดตัวก็เยอะ

ถ้าพิจารณา 1 โครินธ์ บทที่ 12,13 และ 14 คุณจะเข้าใจสมาชิกสภาคริสตจักร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Agape

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 10:37 pm

Jeab Agape เขียน:
TheOffspring เขียน: การพูดภาษาแปลกๆ ในพระคัมภีร์
โปรเตสแตนท์ - ภาษาพระวิญญาณบริสุทธิ์ (แต่คริสตจักรในสภาแทบจะไม่เห็นคนพูดเลย)
คริสตจักรของสภา เป็นคริสตจักรสายหลัก เน้น พระวจนะ นั่นคือพระคำของพระเจ้า แต่ไม่ปฏิเสธพระพรพิเศษ หรือของประทานพิเศษ เมื่อใครจะใช้ เขาใช้กันอย่างสงบ เงียบๆ เช่นท่ามกลางพี่น้องในคริสตจักร ไม่ได้เข้าใจ ก็จะไม่ใช้ การภาวนาภาษาลิ้น แต่เขาจะใช้กับกลุ่มคนที่เข้าใจ และใช้ส่วนตัว
มีมากมาย วางมือรักษาโรค อธิษฐานขับผี นักอธิษฐานวิงวอน นิมิตที่พระเจ้าเผยสำแดง เพียงต่เขาใช้เงียบๆ
: emo073 :ถ้าคริสตจักรของสภายังแทบไม่เห็น  แล้วของคาทอลิกล่ะ...อยากเห็นรึป่าว : xemo016 :
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 10:43 pm

Agape เขียน:
: emo073 :ถ้าคริสตจักรของสภายังแทบไม่เห็น  แล้วของคาทอลิกล่ะ...อยากเห็นรึป่าว : xemo016 :
ไม่ทราบ เป็นคำถามหรือประชด ครับ :cheesy:

ตามที่ทราบ คริสตจักรคาทอลิก มีกลุ่ม พระจิต ของพ่อวิจิตร ทุกวันอังคาร

กลุ่ม วันเสาร์ บ่าย 2 โมง ที่ วัดพระมหาไถ่ มีบาทหลวงของฟิลิปปินส์ เป็นจิตตาธิการ เจี๊ยบว่าจะหาโอกาสไปร่วมสักที จนปัญญาเป็นกลุ่มใช้ภาษาอังกฤษ
เลยเป็นภาษาแปลกๆ ตั้งแต่ภาษาอังกฤษ ฮะ

และคุณพ่อหลายๆคน ก็มีพระพรพิเศษ แต่ใช้อย่างระมัดระวัง เพราะจะถูกโจมตี จากคาทอลิก ที่ไม่เชื่อ โจมตีแรงกว่ามารซาตานอีก
TheOffspring
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 10:50 pm

Jeab Agape เขียน:
ขอค้านครับ คุณ TheOffspring ไม่ได้รู้จัก เราชาวสภาคริสตจักรจริง  สมาชิกคริสตจักรสภาฯจำนวนมาก ทีเดียว ที่ได้รับพระพรพิเศษ ที่เรียก
ว่า Charistma or Charistmatic แปลว่า ของประทานฝ่ายพระวิญญาณ การพูดภาษาลิ้น เป็นแค่ sign หนึ่งเท่านั้น ไม่ใช่ทั้งหมด

ถ้าคุณได้ศึกษาประวัติศาสตร์คริสตจักรจริงๆ จะรู้ว่าสมาชิกของคริสตจักรสภาฯไม่ใช้พร่ำเพรื่อ หรือใช้เพื่ออวด แต่เขาจะใช้เพื่อพระราชกิจของพระเจ้า

ซึ่งผิดกับกลุ่มคริสตจักร ที่เน้นของประทาน จนเหมือนเป็นการบังคับ และอวดตัวก็เยอะ

ถ้าพิจารณา 1 โครินธ์ บทที่ 12,13 และ 14 คุณจะเข้าใจสมาชิกสภาคริสตจักร
ครับผมถามพี่เลี้ยงที่เค้าอยู่ YFC และอยู่คริสตจักรที่ 1 เกี่ยวกับเรื่องภาษาแปลกๆมาอ่ะครับ เค้าบอกว่าคริสตจักรในสภาเค้าไม่ค่อยพูดกัน
เพราะทำให้ดูไม่เป็นระเบียบ
คือตามความคิดส่วนตัวของผมนะ
ไม่ว่าที่ไหนเราก็ใช้เวลากับพระเจ้าทั้งนั้นแหละแม้แต่นั่งอยู่เฉยๆไม่มีอะไรทำ ก็ร้องเพลงสรรเสริญพระเจ้า คนอื่นจะมองว่าบ้าพระเจ้า แต่ใจเราก็เป็นสุข
อยู่ในโบสถ์เรานมัสการพระเจ้า อธิษฐานร้องเพลงสรรเสิรญ พูดภาษาพระวิญญาณ เราก็เป็นสุขมิใช่หรือ
การแสดงออกในคริสตจักรด้วยความจริงใจต่อพระเจ้า ก็ไม่น่าจะผิดอย่างไร
เพราะผู้ใดที่กระทำเพื่อเป็นการอวดตน เขาก็ได้รับบำเหน็ดของเขาแล้ว

ระเบียบในการประชุมนมัสการและการใช้ของประทาน
26พี่น้องทั้งหลาย เมื่อท่านประชุมกัน ทุกคนก็มีเพลงสดุดี ทุกคนก็มีคำสั่งสอน ทุกคนก็พูดภาษาต่างๆ ทุกคนก็มีคำวิวรณ์ ทุกคนก็แปลข้อความ จะว่าอย่างไรกัน ท่านจงกระทำทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อให้จำเริญขึ้น
27ถ้าผู้ใดจะพูดภาษาต่างๆ จงให้พูดเพียงสองคนหรืออย่างมากที่สุดก็สามคน และให้พูดทีละคน และให้อีกคนหนึ่งแปล
28แต่ถ้าไม่มีผู้ใดแปลก็ให้คนเหล่านั้นอยู่เงียบๆในที่ประชุมคริสตจักร และให้พูดกับตัวเอง และทูลต่อพระเจ้า
29ฝ่ายพวกผู้พยากรณ์นั้นให้พูดสองหรือสามคน และให้คนอื่นวินิจฉัยข้อความที่เขาพูดนั้น
30ถ้ามีสิ่งใดทรงสำแดงแก่คนอื่นที่นั่งอยู่ด้วยกัน ให้คนแรกนั้นนิ่งเสียก่อน
31เพราะว่าท่านทั้งหลายพยากรณ์ได้ทีละคน เพื่อให้ทุกคนได้ความรู้ และได้รับการปลอบประโลมใจ
32วิญญาณของพวกผู้พยากรณ์นั้นย่อมอยู่ในบังคับพวกผู้พยากรณ์
33เพราะว่าพระเจ้าไม่ใช่ผู้ก่อให้เกิดความสับสนวุ่นวาย แต่ทรงเป็นผู้ก่อให้เกิดสันติสุข เหมือนที่ได้เกิดขึ้นในบรรดาคริสตจักรแห่งวิสุทธิชนนั้น
คนที่ผมเห็นพูดก็มีพวกผู้นำ เวลาเค้าอธิษฐานส่วนตัวเท่านั้น
แต่ไม่ยักกะเห็นมีคนพูดในคริสตจักรตามโควตาที่ให้พูดได้ทีละ 3 คนเลย  ::015::
แก้ไขล่าสุดโดย TheOffspring เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 17, 2007 10:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 12:18 am

ดูไปดูมา กระทู้นี้คุณTheOffspring  ก็เหมารวมคนอื่นเขาเหมือนกันนะครับ

ขอแสดงความเห้นแบบตรงไปตรงมาว่า คุณTheOffspring เป็นคริสเตียนใหม่ และเพิ่งเรียนระวี แต่ด้วยความที่ไฟแรงก้าวเข้ามาในส่วนของเรื่องระหว่างนิกาย ซึ่งเป้นเรื่องอีกระดับขั้นที่ละเอียดอ่อน และคุณควรมีความรู้ และความเข้าใจ ในคณะนิกายอื่น และคณะนิกายตัวเองมากกว่านี้ บางครั้งการโพสความรู้ที่เรียนมา แต่อาจไม่เคยมีประสบการณ์ที่ลึกซึ้ง เหมือนก๊อปแปะ แต่ไม่เข้าใจเท่าไหร่ อาจทำให้เกิดความเข้าใจผิดพลาดคลาดเคลื่อนได้ ผมแนะนำ ให้คุณไล่อ่านกระทู้ต่างๆในศาลาธรรมให้มากกว่านี้ รวมทั้งกระทู้ในหน้าบทความด้วย เพื่อศึกษาให้เข้าใจมากขึ้นกว่านี้ก่อน

ผมแนะนำอีกว่าให้คุณติดต่ออาจารย์ โปรดปราน หรือ ที่ใช้ชื่อว่า Prod Pran  ในบอร์ดนี้ ท่านเป็นอาจารย์ศาสนศาสตร์ โปรแตสแตนท์สายสภา ซึ่งมีนิมิตในเรื่องเอกสัมพันธ์ระหว่างนิกาย ซึ่งคุณควรเรียนรู้และศึกษาจากท่าน โดยอาจติดต่ออีเมล์ หรือคุยส่วนตัวในรายละเอียดเรื่องกลุ่มโปรแตสแตนท์ต่างๆ และหลักคำสอนที่เหมือนและแตกต่าง เพื่อคุณจะได้เข้าใจอะไรๆมากขึ้นนะครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 12:45 am

ยินดีน้อมรับคำแนะนำครับ ผมไม่ได้เรียนระวีหรอกนะครับ เพราะเชื่อตอน 16 ไปเรียนในชั้นของผู้ใหญ่เลย
ผมอาจจะยังไม่เติบโตเท่าที่ควรครับ แต่มั่นใจในความเชื่อของตนเองครับ อาจจะถูกผิดไปบ้างก็ยินดีรับครับ

พระเจ้าอวยพรเช่นกันครับ  :grin:
Alphonse

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 8:26 am

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ ๆ ((และการรื้อฟื้นความรู้เก่า ๆ ที่ถูกฝังจนหายไปแล้ว))
ขอบคุณทุก ๆ คนนะครับที่กรุณาแบ่งปัน โดยเฉพาะพี่ Holy  :angel:
Zaliaus

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 2:54 pm

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ....
ตอนนี้ กำลังเริ่มหาเวลาไปเรียนคำสอนอยู่ครับ
superjan
.
.

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 3:22 pm

สำหรับข้อสามนี่ ร้องและเต้นได้ชัวร์ มาดูนักขับวัดฟาติมาสิ เค้าสนุกกันสุดๆ :D
Holy

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 3:46 pm

TheOffspring เขียน:
I Corinthians 11:28 - 29
28ขอให้ทุกคนพิจารณาตนเอง แล้วจึงกินขนมปังและดื่มจากถ้วยนี้
29เพราะว่าคนที่กินและดื่มอย่างไม่สมควร ก็กินและดื่มเพื่อนำพระอาชญามาสู่ตนเอง เพราะมิได้พินิจดูพระกายขององค์พระผู้เป็นเจ้า
ผมสงสัยว่าการแปลนี้มาจากไหน เพราะไม่ใช่ของมาตรฐานของสมาคมพระคริสตธรรมไทย ที่แปลออกมาตรงความหมายจริงกว่านี้มาก แต่การแปลนี้คลุมเครือมาก ไม่รู้ว่าคลุมเครือเพราะการบกพร่องทางภาษาของคนแปล หรือจงใจคลุมเครือ

ฉบับล่าสุดที่อัพเดทการแปลจากภาษาฮีบรูและกรีกมาที่สุดคือเวอร์ชั่น นิวเยรูซาเรม ในภาษาอังกฤษ
(29) because a person who eats and drinks without recognising the body is eating and drinking his own condemnation.

ส่วนนี่คือฉบับคิงเจมส์ ที่เป็นเวอร์ชั่นที่โปรฯใช้ทั่วไป(ปัจจุบันมีนิวคิงเจมมส์ที่อัพเดทกว่านี้อีก) ในภาษาอังกฤษ
(29) For he that eateth and drinketh unworthily, eateth and drinketh damnation to himself, not discerning the Lord's body.

และนี่คือคำที่ใช้ในพระคัมภีร์ของกีเดี้ยนตามมาตรฐานสมาคมพระคริสตธรรมไทย ซึ่งโปรฯในไทยใช้เป็นมาตรฐาน

(29) เพราะว่าคนที่กินดื่มโดยไม่ได้เล็งเห็นพระกายขององค์พระผู้เป้นเจ้า ก็กินและดื่ม เป็นเหตุให้ตนเองถูกพิพากษาโทษ

นี่คือคำแปลตามดิกนะครับ

recognise (เรค'คะไนซ) vt. จำได้,จำแนกออก,รู้จัก,ยอมรับ,ทักทาย,แสดงว่าเห็นคุณค่า,แสดงว่ารู้จัก,สำนึก, S. . recognisability n. recognizability n. recognis (z) able adj. recognisably adv. recognizably adv.

discern (ดิเซิร์น') v. มองเห็น,มองออก,สังเกตออก,เข้าใจ,รู้ดี,หยั่งรู้., S. . discerner n. ดูdiscern discernible adj. ดูdiscern discerning adj. ดูdiscern discernment n. ดูdiscern, S. perceive

จะสังเกตุดูว่าทุกคำนั้น ต่างกับของที่คุณTheOffspring ยกมา (อันเป็นการแปลที่ผมเข้าใจว่า ทางความหวังแปลกันเอง) ทุกอันไม่ได้แปลว่าแค่การพินิจดู ซึ่งการพินิจดู ให้ความรู้สึกว่าแค่ดูอย่างตั้งใจ แต่อันอื่นทั้งหมดนั้น แม้ใช้คำต่างกัน แต่ความหมายไปทางเดียวกัน คือ หมายถึงการที่ดูแล้วต้องเห็น และยอมรับว่า (ปัง) เป็นพระกายของพระเยซูจริงๆ

ผมยังขอยืนยันแนะนำอีกครั้งว่า คุณ TheOffspring ควรเปิดใจลองเรียนพระคัมภีร์กับสายสภา ซึ่งมีมาตรฐานกว่า และที่สำคัญได้รับการรับรองจากรมศาสนาประเทศไทยแล้วด้วย

และขอยืนยันแนะนำอีกครั้งให้ติดต่ออาจารย์โปรดปราน ซึ่งเป็นสาวสวยเซ็กซี่ใจดี และความรู้แน่นเอี๊ยด ผมเชื่อมั่นว่า จะทำให้คุณมั่นใจในความเชื่อที่ถูกต้องมากขึ้นแน่นอน

ขอพระเจ้าอวยพร

ปล.ศีลมหาสนิท หรือที่คุณเรียกศีลรำลึกนั้น ไม่ได้มีความสำคัญแค่ที่คุณยกมาครับ หากคุณจะลองอ่านพระคัมภีร์บทนี้

(ยน 6:51)
เราเป็นปังทรงชีวิต ที่ลงมาจากสวรรค์
ใครที่กินปังนี้จะมีชีวิตอยู่ตลอดไป
และปังที่เราจะให้นี้
คือเนื้อของเราเพื่อให้โลกมีชีวิต
Zaliaus

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 3:58 pm

ผมว่านะ คราวนี้ท่านใดจะยกข้อพระคัมภีร์มาใช้ในบอร์ด น่าจะมีเครดิตให้ด้วยนะครับ จะได้ไม่มีปัญหากันภายหลัง
ถ้าเรายกมาเฉยๆ มันดูคล้ายกับการพิมพ์เองอ่ะ ผมถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์นะครับ
จิงอยู่ที่พระคำของพระเป็นเจ้ามีไว้สำหรับทุกคนๆ พระเจ้าไม่ได้คิดราคาใดๆ แต่อย่างน้อยเราก้น่าจะทำตามมรรยาทนะครับ
เห็นแก่ผู้ที่ทำการแปลมาให้พวกเราได้อ่านๆกัน หรือเห็นแก่ผู้เขียนพระวรสารเริ่มแรกก้ได้ (เวอรืไปหรือเปล่า เรา)

ทั้งนี้เพราะเห็นว่า ปัจจุบันมีพระคัมภีร์เวอร์ชั่นต่างๆออกมากมาย ทำให้เราสับสนได้ ไม่รู้ว่าอันไหนแปลจริงๆ ไม่รู้ว่าอันไหนแปลมั่วอ่ะ ถ้ามีเครดิต มาด้วยก้จะช่วยพิจารณาได้ง่ายขึ้นครับ
ปล.ไม่ได้มีเจตนากล่าวหาว่าเวอร์ชั่นไหนผิดไหนถูก เพราะแต่อยากให้มีเครดิตพ่วงมาด้วย ก้แค่นั้น อิอิ 
Alphonse

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 9:22 pm

superjan เขียน: สำหรับข้อสามนี่ ร้องและเต้นได้ชัวร์ มาดูนักขับวัดฟาติมาสิ เค้าสนุกกันสุดๆ :D
ที่มหาไถ่ก็...เหมือนคอนเสิร์ตนะ
โดยเฉพาะตอน X'mas เหมือนหลุดเข้าไปใน theater
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 9:25 pm

มาจาก Thai King James Version นั่นแหละครับ
ของมาตรฐานที่ใช้ทั่วไปคือพระคริสตธรรมไทย 1971
แต่แบบว่าขี้เกียจพิมพ์น่ะครับ เลยกอปเอา    ::015::
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 9:30 pm

ผมยังขอยืนยันแนะนำอีกครั้งว่า คุณ TheOffspring ควรเปิดใจลองเรียนพระคัมภีร์กับสายสภา ซึ่งมีมาตรฐานกว่า และที่สำคัญได้รับการรับรองจากรมศาสนาประเทศไทยแล้วด้วย
...ผมเรียนกับพี่จากองค์กรณ์ YFC (เยาวชนไทยเพื่อพระคริสต์)  ที่ขึ้นกับคริสตจักรที่ 1โดยตรงเลยนะครับ
เรียนทุึกวันอังคารตอนเย็นครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 9:31 pm

ข้อ3 พี่พึ่งไปงานของ CFC

Couple for Christ
(เป็นองค์กรใหญ่ ที่ให้เกิดYFC)

น่าตกใจว่า ทั้งองค์กรเป้น คาทอลิค หมด

แต่ยัง มีร้องสรรเสริญ พระเจ้า แบบ Hiphopด้วย : emo010 :
Zaliaus

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 9:34 pm

ดีจังครับ ขอบคุณพระเจ้าจริงๆ
Holy

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 10:02 pm

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: ข้อ3 พี่พึ่งไปงานของ CFC

(เป็นองค์กรใหญ่ ที่ให้เกิดYFC)

น่าตกใจว่า ทั้งองค์กรเป้น คาทอลิค หมด

แต่ยัง มีร้องสรรเสริญ พระเจ้า แบบ Hiphopด้วย : emo010 :
เราก็ชอบอเมซิ่งเกรทแบบฮิปฮอป เสียดาย ยูทูป โดนบล๊อกทำให้ไม่สามารถเอามาให้ฟังได้
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 18, 2007 10:28 pm

Holy เขียน:
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: ข้อ3 พี่พึ่งไปงานของ CFC

เราก็ชอบอเมซิ่งเกรทแบบฮิปฮอป เสียดาย ยูทูป โดนบล๊อกทำให้ไม่สามารถเอามาให้ฟังได้
เค้าบลอค โดเมนเนม แต่ไม่ได้บลอค IP Address
เข้าได้ตามสบายเลยครับ ^^
http://208.65.153.243/
Dis volentibus

อังคาร มิ.ย. 19, 2007 10:06 pm

TheOffspring เขียน:
Holy เขียน:

เค้าบลอค โดเมนเนม แต่ไม่ได้บลอค IP Address
เข้าได้ตามสบายเลยครับ ^^
http://208.65.153.243/
ขอบคุณมากกกกกกกกกกกค่ะ : emo010 : You are the light of my life!!!!!!!!!! : xemo033 :
tach

จันทร์ พ.ค. 31, 2010 9:08 pm

อาสนวิหาร พระหฤทัย
Edwardius

พุธ มิ.ย. 02, 2010 2:05 am

1.สามารถร่วมมหาสนิทของโปรฯได้หรือไม่ (โปรฯไม่มีการเสกแผ่นปังและเหล้าองุ่นเป็นพระกายและพระโลหิต แต่ทำเพื่อเป็นการระลึกถึงเท่านั้น และบอกก่อนพิธีว่า"ถ้าใครเชื่อก็สามารถรับได้" [ของคาฯจะบอกว่า "เฉพาะคริสชนคาทอลิกฯ" หรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจนะครับ])------{ตอนนี้ผมกำลังเข้าใจว่าคาฯรับของโปรฯได้ แต่โปรฯรับของคาไม่ได้}ประมาณนี้

ตามพฤตินัยแล้ว คาทอลิกสามารถรับมหาสนิทของโปรฯ ได้ แต่ไม่อาจสามารถเป็นการรับเพื่อ "ทดแทน" พระกายและพระโลหิตตามหลักความเชื่อของคาทอลิกได้

แต่ตามกฎแล้ว (จำไม่ได้ว่าตรงไหน) Communion มีนัยยะ 3 ทาง คือ (1) ทางพิธีกรรม (2) ตัวปังและเหล้าที่ได้รับการเสก (3) การเป็นที่ยอมรับระหว่างกัน คาทอลิกสามารถ (1) ร่วมพิธีกรรมได้ ประเด็น (2) การเสกเป็นอันตกไปเพราะไม่มีสังฆสภาพ และเรื่องการเป็นที่ยอมรับ (3) นั้นก็ยังเป็นที่ถกเถียงกันอยู่ หลังจากมีการยกเลิกการบัพพาชนียกรรมระหว่างคาทอลิกและออร์โธดอกซ์ในปี 1965 โดยพระสังฆราชปอลที่ 6 และพระสังฆอัยกาอเธนาโกราสที่ 1 ก็ถือเสมือนว่า ทั้งสองพระศาสนจักรกลับมา Communion หรือ เป็นหนึ่งเดียวกันเหมือนเดิม (ดูรากศัพท์คำว่า Commuion - Communio)

สำหรับเคส Cath-Orth ซึ่งไม่คิดว่าจะเอามาเทียบเคสนี้ได้ พระศาสนจักรทั้งสองอนุญาตให้สมาชิกของตน และสมาชิกของอีกฝ่ายรับศีล 3 อย่าง (อภัยบาป/มหาสนิท/เจิมสุดท้าย) ได้ในกรณีที่ไม่สามารถหาผู้โปรดศีลในพระศาสนจักรของตนในพื้นที่นั้นได้ ซึ่งสำหรับเคสนี้ ก็ต้องบอกว่า พระกายและพระโลหิตที่รับนั้น ถือว่า "ทดแทน" กันได้

2.สามารถร่วมนมัสการกับโปรฯได้หรือไม่(ในกรณีแบบว่ามีงานพิเศษแล้วเค้าเชิญ(จำเป็นต้องไป) ฯลฯ)

เอาขำๆ นะ เราเป็นแขกไปร่วมงานวันเกิดคนอื่น เราคงร่วมอวยพร ร้องเพลง กินเค้ก กินข้าว แต่คงไม่ร่วมเป่าเค้ก ใช่ปะครับ?

3.สามารถลิงโลดได้หรือไม่(ในกรณีเดียวกับข้อที่ 2 ..อันนี้อยากรู้จริงๆ)----ลิงโลดคือ..การนมัสการรูปแบบหนึ่งที่มีการร้องและเต้นด้วยสุดใจเพื่อนมัสการพระเจ้า[ต้องถามน้องๆจากความหวังอ่ะ พี่ไม่ค่อยเชี่ยว]

ถ้าทำในวัด หรือวัดน้อยของคาทอลิก ไม่ได้ครับ ถือว่าไม่เหมาะสม และใน extreme case ก็ถือว่าทุราจารศีลด้วย (ในวัดน้อย-วัดที่มีตู้ศึลก็มีพระกายอยู๋) อย่างน้อยที่สุด ก็เป็นการแสดงอาการไม่สำรวมในเขตศักดิ์สิทธิ์ (Sanctuary) ซึ่งจะทำให้ถูกมองได้ว่า ไร้มารยาท แม้ว่า จะเป็นการทำด้วยใจสรรเสริญ แต่อย่างที่รู้ๆ คนมันก็เข้าใจผิดกันได้

4.ถ้าเกิดพูดภาษาแปลกๆได้แล้วไปเป็นคาทอลิก จะสามารถใช้ภาษานั้นได้อีกหรือไม่ (เป็นสิ่งต้องห้ามหรือเปล่า) มีทัศนะอย่างไร

อยู่ที่ว่า ใช้ทำอะไรครับ อีกอย่าง ในทางคาทอลิก "ภาษาแปลก" ก็ไม่ใช่ ภาษาที่ไม่มีคนพูด แต่เป็นภาษาที่มีคนพูด แต่คนๆ นั้นสามารถพูดออกมาได้โดยไม่ได้รับการฝึกฝน หรือ rare case ก็เป็นภาษาทูตสวรรค์ ซึ่งคาทอลิกไม่ได้ให้ความสำคัญกับตรงนี้มากขนาดนั้น

5.เราถือว่ารูปปั้นพระในโบสถ์มีความศักดิ์สิทธิ์มากน้อยเพียงใด เทียบได้กับพระพุทธรูปในวัดหรือเปล่า

ศักดิ์สิทธิ์เพราะได้รับการเสก (sanctified) ถูกครับ แต่ศักดิ์สิทธิ์ด้วยตัวของมันเองนั้นเห็นจะมิใช่ เมื่อสิ่งของเหล่านี้ (รูปพระ/น้ำเสก/น้ำมัน) ก็สมควรได้รับการดูแลอย่างเหมาะสม เพราะเห็นแก่ "ฤทธานุภาพ" ของพระเป็นเจ้าที่ทรงอนุญาตให้สิ่งเหล่านี้ศักดิ์สิทธิ์ไป

หากมีเคสว่า รูปพระเสียหาย แตกหัก เกินเยียวยา หรือจะซ่อมแซมได้ เคสแนะนำคือ ฝังลงดินครับ ถ้าเป็นโลหะ หลอมได้หลอม ใช้วิธีเดียวกับการ จัดการพระกายที่เกินกว่าจะสามารถให้พระสงฆ์จะรับได้

คือ ถ้าพระกายตกพื้น แล้วอยู่ในสภาพที่ไม่สามารถจะบริโภคได้อีกต่อไป จะต้องนำพระกายนั้นไปละลายน้ำจนกว่าจะสิ้นสภาพภายนอกที่เป็นปัง แล้วจึงเทลงดิน (ห้ามลงท่อน้ำทิ้ง)
ตอบกลับโพส