งานเทศน์มิสชั่น และขับร้องประสานเสียง ณ โบสถ์มหาไถ่ ซ.ร่วมฤดี

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
bomzaiya
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 02, 2007 9:28 am

ก่อนอื่น ขอขอบพระคุณ ณ ที่นี่ก่อน กับความสำเร็จที่ พระเจ้า โดยพระจิตเจ้า และพระปรีชาญาณของพระองค์
บันดาลให้ผมมีความมั่นใจ และความกล้า กับการเป็น conductor อย่างสมบูรณ์แบบ  หลายครั้งที่ออกงานก็คุมการประสานเสียง
แบบงูๆ ปลาๆ  แต่ครั้งนี้ หลังจากที่ได้ไปชมการแสดงของ คุณบัณฑิต  อึ้งรังษี ในราว 3 อาทิตย์ก่อน รวมถึง ได้ไปค้นคว้าหาความรู้จาก conductor ในอินเตอร์เน็ต
คลิปการคุมวง และหนังสือทฤษฎีการควบคุมวง ทำให้ความมั่นใจมากขึ้น พร้อมกับคำภาวนาต่อองค์พระจิตเจ้า และการทดลองใจขององค์พระเยซูคริสต์
กับความยากลำบากในการซ้อม และความอดทน อดกลั้น ต่อปัญหาต่างๆ ระหว่างการเตรียมและการซ้อม ทำให้ผลงานในวันอาทิตย์ที่ 1 กรกฎาคมที่ผ่านมา ณ โบสถ์พระมหาไถ่
ออกมาอย่างสวยงาม

หากเปรียบเทียบกับการร้องเพลงประสานเสียง ในงานเทศน์มิสชั่นของ คพ.ยุทธนา ศรีประภา ในปีนี้ และปีที่แล้ว  จะเห็นได้ว่า
เสียงตอบรับจากสัตบุรุษ ทั้งมิสซาภาษาไทย และภาษาอังกฤษ ดีมาก  สังเกตได้จากเสียงปรบมืออันดังสนั่น ทั้ง 2 มิสซา ที่คณะเณรเล็กพระมหาไถ่ ได้ไปร่วมขับร้อง
ภาพรวมออกมาดีมาก ถือเป็นการปรับมาตรฐานการร้องเพลงของเณรเล็กขึ้นมาอีกระดับหนึ่ง ถึงแม้ว่าจะมีข้อบกพร่องหลายๆ อย่างเช่นกัน เช่น
conductor ยังคุมจังหวะบางช่วง ไม่ดีนัก  ตีวงแขนมากเกินไป เป็นต้น
นักร้อง ยังร้องเพลงเสียงไม่ชัด คำไทยไม่ชัด คำอังกฤษไม่ชัด เพลงยังมีความแข็งกระด้าง เป็นต้น
การเลือกบทเพลง สัตบุรุษ ไม่สามารถร่วมร้องได้ (ข้อนี้ถ้าทำได้ ก็จะดีอย่างยิ่ง)

ในวันนั้น มีคนร่วมทำบุญ สนับสนุนกองทุนกระแสเรียก และเงินบริจาค (ถุงทาน) อย่างมากมาย บางคนถึงกับถามว่า "ใช่กลุ่มเดียวกับนักร้องใช่ไหม?"
พอตอบว่า ใช่ ก็รีบเฮกันมาทำบุญกันใหญ่เลย  มีสัตบุรุษหลายท่าน ซื้อน้ำ ขนม มาให้เณร ไม่ขาดสาย
มีของกินกันตลอดงาน เป็นความมหัศจรรย์ ที่ไม่เคยเกิดขึ้นกับ เณรเล็กมหาไถ่ เลย หลายคนถึงกับแปลกใจ!

ส่วนบทเทศน์ของ คพ. ยุทธนา นั้น ก็เทศน์ได้กินใจสัตบุรุษ มาก หากใครได้มีส่วนร่วมในวันนั้น ก็จะได้รับรู้ถึงความมหัศจรรย์
ที่กำลังบังเกิดใน คณะพระมหาไถ่ ...

ผมเองในฐานะ ผู้ควบคุมวง และผู้ฝึกสอน ขอขอบคุณพระเจ้า และทุกท่าน ที่เป็นกำลังใจให้เสมอมา ผ่านทางคำภาวนา และข้อเสนอแนะต่างๆ
ยินดีที่จะนำไปปรับปรุง และยินดีหากมีท่านใด สนใจเข้ามีส่วนร่วม ไม่ทางใด ก็ทางหนึ่ง
ผมถือคติข้อหนึ่งไว้ในใจว่า "จะทำทุกอย่าง ตามที่พระสอน ให้ลูกของพระบิดา เป็นหนึ่งเดียวกัน"

โปรดติดตามงานของ เณรเล็กคณะพระมหาไถ่ ในโอกาสบวช คุณพ่อใหม่ สองท่าน (จำชื่อจริงไม่ได้) บราเดอร์ ก๊วย และ บราเดอร์ ต้อ C.Ss.R.
ที่โบสถ์คณะพระมหาไถ่ ซ.ร่วมฤดี ในวันจันทร์ที่ 13 สิงหาคม 2007 เวลาประมาณ 10.00 น.

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~*Little`Child*~
~@

จันทร์ ก.ค. 02, 2007 10:43 am

ขอแสดงความยินดีด้วยคะ... : emo027 :

จะไปนะคะ ในวันนั้น ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยคะ

*** ถ้าจะขอเข้าร่วมร้องเพลงด้วยได้มั้ยคะ ??? ***
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ก.ค. 02, 2007 11:04 am

::001:: เข้ามาแสดงความยินดี และยืนยันถึงความก้าวหน้าในด้านเพลงของบ้านเณรเล็ก พระมหาไถ่ ซึ่งในยุคสมัยปัจจุบันที่มีคุณพ่อ ภัทรพงศ์ ศรีวรกุล อธิการเณร  และ คุณพ่อยุทธนา ศรีประภา รองอธิการ เห็นความตั้งใจ และพัฒนาการมาก ยังคงเป็นกำลังใจ และติดตามผลงานต่อไป มหาไถ่ สู้ๆๆๆๆๆ ::020:: ( ออกหน้าออกตาไปป่ะ ) ::011::
bomzaiya
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 02, 2007 11:08 am

~*Little`Child*~ เขียน: ขอแสดงความยินดีด้วยคะ... : emo027 :

จะไปนะคะ ในวันนั้น ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยคะ

*** ถ้าจะขอเข้าร่วมร้องเพลงด้วยได้มั้ยคะ ??? ***
ถ้าจะร่วมร้องเฉยๆ ก็มาได้นะครับ
แต่ถ้าจะมาร้องเป็นเสียงหลัก ขอให้มาเป็นทีมนะ ผมก็อยากได้นักร้องกลุ่มเหมือนกัน จะได้หา ลายดนตรี ไปให้ฝึกซ้อม
นะครับ ขอบคุณมาก

ส่วน เจ๊ฟิม ก็ไม่ได้ออกหน้าออกตาหรอก ... แค่ หล่อน เป็นสมาชิก มหาไถ่ มาแต่กำเนิด  : emo056 :
Florian

อังคาร ก.ค. 03, 2007 7:50 am

bomzaiya เขียน:
~*Little`Child*~ เขียน: ขอแสดงความยินดีด้วยคะ... : emo027 :

ถ้าจะร่วมร้องเฉยๆ ก็มาได้นะครับ
แต่ถ้าจะมาร้องเป็นเสียงหลัก ขอให้มาเป็นทีมนะ ผมก็อยากได้นักร้องกลุ่มเหมือนกัน จะได้หา ลายดนตรี ไปให้ฝึกซ้อม

ส่วน เจ๊ฟิม ก็ไม่ได้ออกหน้าออกตาหรอก ... แค่ หล่อน เป็นสมาชิก มหาไถ่ มาแต่กำเนิด  : emo056 :
และจะเป็นตลอดไป...ขอนักบุญอัลฟองโซ ช่วยนำทาง โปรดอย่าห่างร้างความสัมพันธ์  ::018::
~@

อังคาร ก.ค. 03, 2007 9:25 am

Florian เขียน:
bomzaiya เขียน:

และจะเป็นตลอดไป...ขอนักบุญอัลฟองโซ ช่วยนำทาง โปรดอย่าห่างร้างความสัมพันธ์  ::018::

::018:: ต๊าย...ตาย รู้ไปถึงเบื้องลึกของหัวใจเลยหรือท่านตั้ว
La Gioia

อังคาร ก.ค. 03, 2007 10:55 am

::002:: เสียดายจังเลยค่ะที่ไม่ได้ไปฟังน้องเณรร้องเพลงที่วัดมหาไถ่เพราะติดธุระ ประทับใจการร้องเพลงของน้องเณรตั้งแต่งานบวชพระสงฆ์มหาไถ่เมื่อปีที่แล้ว และขอชมว่าน้องเณรปัจจุบันนี้ร้องเพลงได้ดีขึ้นมาก ต่างจากเมื่อก่อนที่ฟังไม่ค่อยได้เลย.. ::011::
~@

อังคาร ก.ค. 03, 2007 11:34 am

La Gioia เขียน: ::002:: เสียดายจังเลยค่ะที่ไม่ได้ไปฟังน้องเณรร้องเพลงที่วัดมหาไถ่เพราะติดธุระ ประทับใจการร้องเพลงของน้องเณรตั้งแต่งานบวชพระสงฆ์มหาไถ่เมื่อปีที่แล้ว และขอชมว่าน้องเณรปัจจุบันนี้ร้องเพลงได้ดีขึ้นมาก ต่างจากเมื่อก่อนที่ฟังไม่ค่อยได้เลย.. ::011::

::011:: สมัยอธิการท่านนี้ ยอมรับเลยคะว่า มีการพัฒนาทุกด้าย โดยเฉพาะกับเรื่องเพลงเนี่ยไม่น่าจะเป็นรองใคร (โม้ซะหน่อย) มีอีกงานหนึ่งนะคะวันที่ 13 ส.ค.2007 นี้จะเป็นงานบวชพระสงฆ์ของบร.ก๊วย และ บร.ต้อ  (จำชื่อจริงไม่ได้คะ) จะแจ้งชื่อเสียงเรียงนามให้ทราบอีกที ได้ข่าวแว่วมาว่าเพลงอลังฯ มาก ยังไงก็เชิญไปร่วมงานด้วยนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.ค. 31, 2007 10:00 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
La Gioia

อังคาร ก.ค. 03, 2007 1:48 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
La Gioia เขียน: ::002:: เสียดายจังเลยค่ะที่ไม่ได้ไปฟังน้องเณรร้องเพลงที่วัดมหาไถ่เพราะติดธุระ ประทับใจการร้องเพลงของน้องเณรตั้งแต่งานบวชพระสงฆ์มหาไถ่เมื่อปีที่แล้ว และขอชมว่าน้องเณรปัจจุบันนี้ร้องเพลงได้ดีขึ้นมาก ต่างจากเมื่อก่อนที่ฟังไม่ค่อยได้เลย.. ::011::

::011:: สมัยอธิการท่านนี้ ยอมรับเลยคะว่า มีการพัฒนาทุกด้าย โดยเฉพาะกับเรื่องเพลงเนี่ยไม่น่าจะเป็นรองใคร (โม้ซะหน่อย) มีอีกงานหนึ่งนะคะวันที่ 13 ส.ค.2007 นี้จะเป็นงานบวชพระสงฆ์ของบร.ก๊วย และ บร.ต้อ 2 วิศวกร (จำชื่อจริงไม่ได้คะ) จะแจ้งชื่อเสียงเรียงนามให้ทราบอีกที ได้ข่าวแว่วมาว่าเพลงอลังฯ มาก ยังไงก็เชิญไปร่วมงานด้วยนะคะ
แต่วันก่อนได้ยินน้องเณรแอบบอกว่า อธิการท่านนี้ขยันทำงานไร่งานสวนมาก ชอบพาเณรทำสวนเป็นกิจวัตร เพราะฉะนั้น นอกจากเณรจะร้องเพลงเก่งแล้ว ยังทำสวนด้วยเก่งด้วย(แต่เหนื่อยแทบตาย) เวลาพ่ออธิการไม่อยู่ เณรกระโดดโลดเต้นกันเป็นแถวค่ะ  ::011::
ส่วนงานบวช บร. ทั้ง 2 นั้น ไม่พลาดแน่นอนค่ะ แต่ได้ยินน้องเณรแอบบอก(อีกแล้ว)ว่า  เพลงในงานบวชร้องยากชะมัด บร.ก๊วยเลือกเพลงอะไรมาก็ไม่รู้  :huh:
~@

อังคาร ก.ค. 03, 2007 3:31 pm

::011:: ต๊าย...ตาย ทำไมน้องเณรแอบเอาความลับในบ้านออกมาเนี่ย คุณพ่ออธิการเป็นคนน่ารักคะ ติดพื้นติดดิน และเป็นตัวอย่างของความเรียบง่ายในการใช้ชีวิต เป็นตัวอย่างที่ดีสำหรับน้องเณรที่จะเลียนแบบท่านในวิถีที่ท่านปฏิบัติอยู่

ที่บร.ก๊วยเลือกเพลงยากอาจจะเป็นเพราะบร.เป็นนักดนตรี และเล่นเปียนโนเก่งมากคะ เพราะฉะนั้นพวกนักดนตรีจึงต้องละเมียดในการเลือกสรรเพลงหน่อยคะ และโดยเฉพาะกับงานบวชเป็นครั้งแรก และครั้งเดียวในชีวิตคะ ว่าแต่ว่าคุณ La Gioia จะนั่งอยู่ประมาณแถวไหนคะจะได้เจอกันคะ ::017::
La Gioia

อังคาร ก.ค. 03, 2007 4:16 pm

ไม่ต้องห่วงหรอกค่ะ ขู่น้องเณรไปแล้วล่ะว่า "พี่จะฟ้องพ่ออธิการ!!!"  ::011:: เห็นด้วยค่ะว่าพ่ออธิการน่ารัก น้องเณรก็บอกว่าพ่อใจดีมากๆ คนที่ดุคือพ่อรอง อุ๊บ!  ::009:: ไม่พูดค่ะ

ส่วนงานบวชนั้น ตั้งใจว่าจะนั่งแถวหน้าค่ะ อุ๊ย! ไม่ใช่แถวญาตินะคะ แต่เป็นแถวๆนักขับ ตอนนี้รอการพิจารณาจากว่าที่พ่อก๊วยอยู่อ่ะค่ะว่าจะกรุณาหรือเปล่า แต่ถ้า บร.กลัวว่างานจะล่ม ก็จะพยายามอยู่แถวซอกประตูด้านหน้าอ่ะค่ะ เพราะอยากเห็นพิธีบวชชัดๆ จะได้ซาบซึ้งจนน้ำตาไหล  : xemo023 : หวังว่าคงได้เจอกันนะคะ
~@

อังคาร ก.ค. 03, 2007 4:21 pm

La Gioia เขียน: ไม่ต้องห่วงหรอกค่ะ ขู่น้องเณรไปแล้วล่ะว่า "พี่จะฟ้องพ่ออธิการ!!!"  ::011:: เห็นด้วยค่ะว่าพ่ออธิการน่ารัก น้องเณรก็บอกว่าพ่อใจดีมากๆ คนที่ดุคือพ่อรอง อุ๊บ!  ::009:: ไม่พูดค่ะ

ส่วนงานบวชนั้น ตั้งใจว่าจะนั่งแถวหน้าค่ะ อุ๊ย! ไม่ใช่แถวญาตินะคะ แต่เป็นแถวๆนักขับ ตอนนี้รอการพิจารณาจากว่าที่พ่อก๊วยอยู่อ่ะค่ะว่าจะกรุณาหรือเปล่า แต่ถ้า บร.กลัวว่างานจะล่ม ก็จะพยายามอยู่แถวซอกประตูด้านหน้าอ่ะค่ะ เพราะอยากเห็นพิธีบวชชัดๆ จะได้ซาบซึ้งจนน้ำตาไหล  : xemo023 : หวังว่าคงได้เจอกันนะคะ

::004:: ว๊าย..ตาย เจอเพื่อนร่วมอุดมการณ์ ท่านรองนั้นไม่ดุหรอก แต่จะเป็นคนเจ้าระเบียบนิดนึงถือว่าเป็นปกติสำหรับการปกครองเณร ส่วนงานบวชนั้นกะมั่วนิ่มไปนั่งแถวญาติเหมือนกัน อิอิอิอิ คราวที่แล้วปฏิญาณตัวตลอดชีพ น้องบอม conductor ก็มามั่วนิ่มให้ร้องบทร่ำวิงวอนนักบุญแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว กะว่างานนี้คงไม่มีเซอร์ไพรซ์แบบครั้งที่แล้วอีก เพราะจะไปถือหมอน เฮ้ย....จะไปนั่งแถวญาติถ้าเขาเห็นว่าหน้าตากลมกลืน ::011::
La Gioia

อังคาร ก.ค. 03, 2007 5:21 pm

La Gioia เขียน: ไม่ต้องห่วงหรอกค่ะ ขู่น้องเณรไปแล้วล่ะว่า "พี่จะฟ้องพ่ออธิการ!!!"  ::011:: เห็นด้วยค่ะว่าพ่ออธิการน่ารัก น้องเณรก็บอกว่าพ่อใจดีมากๆ คนที่ดุคือพ่อรอง อุ๊บ!  ::009:: ไม่พูดค่ะ

::004:: ว๊าย..ตาย เจอเพื่อนร่วมอุดมการณ์ ท่านรองนั้นไม่ดุหรอก แต่จะเป็นคนเจ้าระเบียบนิดนึงถือว่าเป็นปกติสำหรับการปกครองเณร ส่วนงานบวชนั้นกะมั่วนิ่มไปนั่งแถวญาติเหมือนกัน อิอิอิอิ คราวที่แล้วปฏิญาณตัวตลอดชีพ น้องบอม conductor ก็มามั่วนิ่มให้ร้องบทร่ำวิงวอนนักบุญแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัว กะว่างานนี้คงไม่มีเซอร์ไพรซ์แบบครั้งที่แล้วอีก เพราะจะไปถือหมอน เฮ้ย....จะไปนั่งแถวญาติถ้าเขาเห็นว่าหน้าตากลมกลืน ::011::
ได้ยินมาว่าท่านรองจะไปเรียนต่อแล้ว อยากรู้จังเลยว่าน้องเณรรู้สึกยังไง ::017::

ส่วนที่จะไปมั่วนิ่มนั่งแถวญาติ คงต้องดูว่าคุณ seraphim ตัวโตหรือตัวเล็กอ่ะคะ  ::011:: อุ๊ย! ไม่ได้ตั้งใจว่า บร. เค้านะคะ

วันบวชนั้นกะว่าจะหาดอกไม้ให้ บร. สัก 2 ช่ออ่ะค่ะ ช่อนึงไว้ถวายแม่พระ อีกช่อนึงไว้โยนตอนหลังพิธี และให้บรรดาน้องเณรไปรอรับ จะได้รู้ว่าใครจะได้บวชเป็นรายต่อไป...หุหุหุ  :grin:
~@

อังคาร ก.ค. 03, 2007 5:38 pm

::017:: โห...ได้ข่าวว่า ท่านรองฯ จะไปเรียน แหมๆๆๆ น้องเณรเนี่ยพูดทุกเรื่องให้ฟังเลยหรือคะ เดี๋ยวท่านรองฯ ไปคงจะคิดถึงกันเป็นแน่แท้  : emo038 :

เซราฟิมตัวบางคะแทรกได้อยู่แล้ว คิดว่าเมื่อบร.ทั้ง 2 ท่านเห็นหน้าคงอนุญาตอ่ะคะ  ::011::

ไอเดียดีจังให้น้องเณรแย่งดอกไม้ แหมๆๆๆๆ คงจะมาแย่งกันเป็นทิวแถว  ::018::
Porpalad

อังคาร ก.ค. 03, 2007 10:34 pm

ไอเดียดีจังให้น้องเณรแย่งดอกไม้ แหมๆๆๆๆ คงจะมาแย่งกันเป็นทิวแถว  ::018::
[/quote]

เหอๆๆ มีงี้ด้วย

อย่างนี้ต้องยืมประโยคของป๋าอัลฯมาซะหน่อย

"ขอพระเป็นเจ้าช่วยให้เอ็งเป็นนักบุญกะเค้าด้วยเถ้อะ!"
Florian

พุธ ก.ค. 04, 2007 7:36 am

Florian เขียน:
bomzaiya เขียน: ถ้าจะร่วมร้องเฉยๆ ก็มาได้นะครับ

::018:: ต๊าย...ตาย รู้ไปถึงเบื้องลึกของหัวใจเลยหรือท่านตั้ว
แม่น...นนน..น...นน  :grin:
La Gioia

พุธ ก.ค. 04, 2007 9:08 am

:+: seraphim :+: เขียน: ::017:: โห...ได้ข่าวว่า ท่านรองฯ จะไปเรียน แหมๆๆๆ น้องเณรเนี่ยพูดทุกเรื่องให้ฟังเลยหรือคะ เดี๋ยวท่านรองฯ ไปคงจะคิดถึงกันเป็นแน่แท้  : emo038 :

เซราฟิมตัวบางคะแทรกได้อยู่แล้ว คิดว่าเมื่อบร.ทั้ง 2 ท่านเห็นหน้าคงอนุญาตอ่ะคะ  ::011::

เรื่องท่านรองฯจะไปเรียนต่อนั้นออกมาจากปากท่านรองฯเองค่ะ ไม่ใช่น้องเณร คิดว่าน้องเณรคงจะคิดถึงท่านรองฯแน่นอน เพราะท่านรองฯออกจะน่ารักพอๆกับท่านอธิการอ่ะค่ะ  : xemo017 :
~@

พุธ ก.ค. 04, 2007 5:23 pm

::004:: แล้วเจอกันงานบวชนะคะ เอ...พี่หรือน้องอ่ะคะเนี่ย
La Gioia

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 8:47 am

:+: seraphim :+: เขียน: ::004:: แล้วเจอกันงานบวชนะคะ เอ...พี่หรือน้องอ่ะคะเนี่ย
เอาไว้เจอกันที่งานบวชแล้วมาเทียบหน้าตากันดีมั้ยคะ..เพราะตอนนี้จำอายุตัวเองไม่ได้อ่ะค่ะ.. แก่แล้วสับสน!!  : emo045 :
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 12:06 pm

La Gioia เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน: ::004:: แล้วเจอกันงานบวชนะคะ เอ...พี่หรือน้องอ่ะคะเนี่ย
เอาไว้เจอกันที่งานบวชแล้วมาเทียบหน้าตากันดีมั้ยคะ..เพราะตอนนี้จำอายุตัวเองไม่ได้อ่ะค่ะ.. แก่แล้วสับสน!!  : emo045 :

::020:: คิดว่าคงอายุเท่ากันอ่ะคะ เพราะสาวบอร์ดนี้มีอายุเพียง 21 ปีนิรันดรอ่ะคะ
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 12:29 pm

::020:: คิดว่าคงอายุเท่ากันอ่ะคะ เพราะสาวบอร์ดนี้มีอายุเพียง 21 ปีนิรันดรอ่ะคะ
คือว่า พออายุได้21ปีปุ๊บ โลกก็หยุดหมุนทันทีสำหรับสตรีบางรายในบอร์ดนี้ แม้ว่าสำหรับคนอื่นโลกมันจะหมุนไปอย่างเห็นจะๆถ้วนหน้ามหาชนก็ตาม เธอๆเหล่านั้นก็ยืนยันหัวชนฝาว่าชั้นเพิ่ง 21
เป็นต้นคนบางคนแถวพัทยา
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 12:46 pm

อันตน เขียน:
La Gioia เขียน: เอาไว้เจอกันที่งานบวชแล้วมาเทียบหน้าตากันดีมั้ยคะ..เพราะตอนนี้จำอายุตัวเองไม่ได้อ่ะค่ะ.. แก่แล้วสับสน!!  : emo045 :

คือว่า พออายุได้21ปีปุ๊บ โลกก็หยุดหมุนทันทีสำหรับสตรีบางรายในบอร์ดนี้ แม้ว่าสำหรับคนอื่นโลกมันจะหมุนไปอย่างเห็นจะๆถ้วนหน้ามหาชนก็ตาม เธอๆเหล่านั้นก็ยืนยันหัวชนฝาว่าชั้นเพิ่ง 21
ปี๊ด........... อย่าพาดพิงคร้าบ ::011::

เดี๋ยวเค้าก็รู้หรอกพี่ ว่าเราหมายถึงพี่ฟิม....อ้าว
อันตน
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 1:08 pm

Batholomew เขียน:
อันตน เขียน:
ปี๊ด........... อย่าพาดพิงคร้าบ ::011::

เดี๋ยวเค้าก็รู้หรอกพี่ ว่าเราหมายถึงพี่ฟิม....อ้าว
ป่าวน้า พี่ไม่ได้เล็งถึงใครนะ แค่พูดว่าบางคนแค่นั้นเอง แม๊ มิวก็ดันรู้ทันซะอีก... อ้าว
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 1:15 pm

: emo102 : ปู้ชายในนิวมานาบางคนเนี่ย it-cha อายุสาว 21 นิรันดรอยู่เนืองๆ ทำไมเรื่องจริงถึงรับไม่ได้อ่ะคะบุรุษทั้งหลาย  : emo107 :
La Gioia

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 2:34 pm

:+: seraphim :+: เขียน: : emo102 : ปู้ชายในนิวมานาบางคนเนี่ย it-cha อายุสาว 21 นิรันดรอยู่เนืองๆ ทำไมเรื่องจริงถึงรับไม่ได้อ่ะคะบุรุษทั้งหลาย  : emo107 :
ถ้าอย่างนั้นเดี๊ยนก็อายุ 21 นิรันดรเหมือนกันซิคะ จะจำให้ขึ้นใจเลยค่ะ...ยี่สิบเอ็ดๆๆๆๆๆ....ท่องไว้!  ::011::  : emo045 :
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 05, 2007 2:54 pm

:+: seraphim :+: เขียน: : emo102 : ปู้ชายในนิวมานาบางคนเนี่ย it-cha อายุสาว 21 นิรันดรอยู่เนืองๆ ทำไมเรื่องจริงถึงรับไม่ได้อ่ะคะบุรุษทั้งหลาย  : emo107 :
ถ้าอย่างนั้นเดี๊ยนก็อายุ 21 นิรันดรเหมือนกันซิคะ จะจำให้ขึ้นใจเลยค่ะ...ยี่สิบเอ็ดๆๆๆๆๆ....ท่องไว้!  ::011::   : emo045 :

::018:: ไม่ต้องท่องหรอกตัวเอง ใครๆ ก็รู้ว่าเรา 21 มีแต่ปู้ชายบอร์ดนี้บางคนแหละที่ชอบทำให้สมองสั่งการแบบผิดๆ  ::018::
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 1:41 am

ถ้าอย่างนั้นเดี๊ยนก็อายุ 21 นิรันดรเหมือนกันซิคะ จะจำให้ขึ้นใจเลยค่ะ...ยี่สิบเอ็ดๆๆๆๆๆ....ท่องไว้!  ::011::   : emo045 :

::018:: ไม่ต้องท่องหรอกตัวเอง ใครๆ ก็รู้ว่าเรา 21 มีแต่ปู้ชายบอร์ดนี้บางคนแหละที่ชอบทำให้สมองสั่งการแบบผิดๆ  ::018::
ไอ้เรารึก็ไม่อยากจะขัดใจแก ความสุขเล็ก ๆ น้อย ๆ วัยชะ ลา ลา ล่า

เป็นลมเป็นแล้งไป ทำไงหล่ะทีนี้ ::011::
อันตน
~@

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 8:03 am

Batholomew เขียน:
La Gioia เขียน: ถ้าอย่างนั้นเดี๊ยนก็อายุ 21 นิรันดรเหมือนกันซิคะ จะจำให้ขึ้นใจเลยค่ะ...ยี่สิบเอ็ดๆๆๆๆๆ....ท่องไว้!  ::011::   : emo045 :

ไอ้เรารึก็ไม่อยากจะขัดใจแก ความสุขเล็ก ๆ น้อย ๆ วัยชะ ลา ลา ล่า

เป็นลมเป็นแล้งไป ทำไงหล่ะทีนี้ ::011::
เอาน่า เขารับผิดชอบเองได้น่า เอาใจช่วยแกๆไปแล้วกัน เพื่อฟามโสดสายในชีวิต
~@

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 3:22 pm

::013:: ไม่เถียงอ่ะ เจอกันงานบวชตัวต่อตัวเลยฮับพี่น้อง
La Gioia

ศุกร์ ก.ค. 06, 2007 4:52 pm

แม้ตอนนี้พวกปู้ชายจะไม่ยอมรับความจริง แต่ท้ายที่สุดพวกเขาจะยอมค่ะว่าเรา 21 เหมือนอาดัมสุดท้ายก็ยอมกินผลแอปเปิ้ลจากเอวาไงคะ  ::011::
ตอบกลับโพส