คนที่เป็นคริสต์ชน

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Nativity

จันทร์ ก.ค. 09, 2007 9:34 pm

แต่ห้อยพระไทยจะเป็นรัยไหมครับ  : emo056 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 09, 2007 9:37 pm

แล้วห้อยทำไมละครับ ::010::
saranu1

จันทร์ ก.ค. 09, 2007 9:46 pm

นั่นซิ....ห้อยทำมั๊ยหน่ะ งงเหมือนกัน : emo073 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 09, 2007 10:23 pm

เออ....เหมือนมาถามว่า...ผมเป็นคนไทย  แล้วถือPassport ของ ประเทศจีน ได้มั๊ย  ::010::
Nativity

จันทร์ ก.ค. 09, 2007 10:33 pm

ห้อยแต่ไม่คิดอะไรอะคับเพราะก่อนผมเป็นคาทอลิดผมก็ห้อยพระตลอด    : emo073 :
St.paul

จันทร์ ก.ค. 09, 2007 10:36 pm

ไม่ห้อยเลยดีกว่า

อย่ามีพระเจ้าอื่นใดนอกจากเรา 
Dis volentibus

จันทร์ ก.ค. 09, 2007 10:50 pm

ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะ เเห่ะๆ ว่าจะ
ห้อย--ไป--ทำ--ไม
คือถ้าเกิดตอนที่ท่านเป็นพุทธอยู่ ท่านห้อย ก็ไม่ผิดหรอกค่ะ
เเต่ถ้าตกลงใจ ที่จะเชื่อในพระเจ้าเเล้ว ก็ไม่น่าจะทำ
ในความเห็นของข้าพเจ้า มันผิดพระบัญญัติเรื่องรูปเคารพน่ะค่ะ
เพราะไม่มีส่วนไหนที่ทำให้เราระลึกถึงพระเจ้าเลย
Florian

อังคาร ก.ค. 10, 2007 7:39 am

Ecclesia เขียน: ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะ เเห่ะๆ ว่าจะ
ห้อย--ไป--ทำ--ไม
คือถ้าเกิดตอนที่ท่านเป็นพุทธอยู่ ท่านห้อย ก็ไม่ผิดหรอกค่ะ
เเต่ถ้าตกลงใจ ที่จะเชื่อในพระเจ้าเเล้ว ก็ไม่น่าจะทำ
ในความเห็นของข้าพเจ้า มันผิดพระบัญญัติเรื่องรูปเคารพน่ะค่ะ
เพราะไม่มีส่วนไหนที่ทำให้เราระลึกถึงพระเจ้าเลย
ใช้คำว่า "พระไทย" ราวกับว่าไม่มีคนไทยที่นับถือศาสนาคริสต์ เหมือนพวกเราคริสตชนไทยไม่ใช่คนไทยเลย อิ อิ  ::020::

ถ้าเราถือว่าบาทหลวงก็เป็นนักบวชเหมือนพระ อย่างที่หลายๆคนที่ไม่ได้เป็นคริสตชนก็อาจมักเรียกเหล่าบาทหลวงว่า "พระ" อย่างนี้ บุญราศีนิโคลัส บุญเกิด ก็เป็นพระไทย  ก็น่าจะห้อยรูปของท่านได้แฮะ อย่างนี้ห้อยพระไทย ก็ไม่เห็นมีปัญหา

อีกอย่างเราก็เห็นกันเนืองๆ มีฝรั่งมังค่ามานับถือศาสนาอื่นที่ไม่ใช่ศาสนาคริสต์ แต่เกิดศรัทธาแล้วบวชเป็นนักบวช เป็นพระในศาสนาที่เขาศรัทธาดังกล่าวนั้น แล้วที่สุดเกิดเขาเป็นผู้บำเพ็ญเพียร ประพฤติดี ประพฤติชอบ อย่างนี้มีคนมานับหน้าถือตา ทำรูปบูชามาแขวนคอ อย่างนี้เอารูปมาห้อยคอดีไหม เพราะไม่ใช่รูปของพระไทย

ที่สุดแล้ว ในความเป็นจริง ศาสนาไม่มีพรมแดน ไม่เกี่ยวกับสัญชาติ เช่นนี้เราควรเรียกว่าพระในศาสนา... ( ก็แล้วแต่ว่าเป็นพระของศาสนาไหน )  ::018::  ::017::  ::012::
saroonram

อังคาร ก.ค. 10, 2007 8:07 am

ได้....คงจะห้อยได้เลยเพราะว่าห้อยมาแต่เด็กแต่ต้องมีสติ.....แสดงว่าก่อนได้มาทางผู้ใหญ่คงไปหาพระเกจิขอทางแสงสว่างให้แก่ชีวิตกระมัง....หรืออย่างไรอาจจะเป็นว่าคนในครอบครัวเป็นชาวพุทธก็ได้
อันตน
~@

อังคาร ก.ค. 10, 2007 8:17 am

ถามตัวเองดีกว่าครับ
ตัวเองรู้ดีที่สุดแหละว่าห้อยดีหรือไม่ห้อยดี ห้อยแล้วได้อะไร ห้อยแล้วมีผู้สะดุดหรือไม่ ห้อยด้วยใจลึกๆหวังอะไร พวกนี้ตัวเองรู้ตัวเองดีที่สุดมั้ง อย่าถามเลย ตอบไปมันก็มีช่องเลี่ยงได้อยู่ดี ช่องเลี่ยงง่ายๆที่สุดที่มักเป็นทีนิยมคือ
ห้อยแต่ไม่คิดอะไรอะคับ
ไอ้ไม่คิดอะไรนี่แหละ คือสิ่งที่น่ากลัวมากๆสำหรับมนุษย์
Zaliaus

อังคาร ก.ค. 10, 2007 11:03 am

ห้อยเพื่อ??  หนัก!!
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ก.ค. 10, 2007 11:45 am

R O M E เขียน: แต่ห้อยพระไทยจะเป็นรัยไหมครับ  : emo056 :

::017:: รบกวนตอบคำถามพี่หน่อยนะคะ

1) ไม่ทราบจะเรียกน้องอะไรดี เพราะขยันเปลี่ยนชื่อมาก ตอนนี้เจ้าของกระทู้นับถือศาสนาอะไรคะ(แบบแน่นอน ชัวร์ และมั่นใจอ่ะคะ)

2) คิดอะไรเกี่ยวกับคำถามที่ตั้งมา

3) สับสนอะไรเกี่ยวกับตัวเองอีกหรือเปล่าคะ ถามเพื่อตัวเอง ถามเพื่อคนอื่น หรือถามไปงั้นๆ แหละ แบบพี่งง...กับคำถามของเราที่ตั้งมาหลายกระทู้แล้วอ่ะคะ งง...มากจริงๆ ว่าต้องการอะไรเหรอคะ ขอโทษนะคะ เหมือนน้องไม่มีจุดยืนอ่ะคะ
saroonram

อังคาร ก.ค. 10, 2007 12:44 pm

saroonram เขียน: ได้....คงจะห้อยได้เลยเพราะว่าห้อยมาแต่เด็กแต่ต้องมีสติ.....แสดงว่าก่อนได้มาทางผู้ใหญ่คงไปหาพระเกจิขอทางแสงสว่างให้แก่ชีวิตกระมัง....หรืออย่างไรอาจจะเป็นว่าคนในครอบครัวเป็นชาวพุทธก็ได้
สรุปคือ....คุณจะนับถือ2ศาสนา...ใช่ใหม  หรือคุณคงกำลังสับสนว่าจะนับถือ...อะไรกันแน่
-เช่นห้อยพระได้ใหม
-เช่นถามว่าพุทธมีเหรียญจตุคาม....คริสต์มีเหรียญนักบุญเป็นต้น
-ต้องถามตนเองว่าคุณเข้ามาเป็นคริสต์ชนเป็นคนของพระคริสต์เนี้ยมีวัตถุประสงค์อะไร
ถามผมผมจะตอบว่าผมต้องการความรอดและคุณละ
และถ้ายังโลเลอยู่.....สู้กลับไปนับถือในสิ่งที่คุณเห็นว่าเป็นแสงสว่างในชีวิดจะดีกว่า
St.paul

อังคาร ก.ค. 10, 2007 1:56 pm

อันตน เขียน: ถามตัวเองดีกว่าครับ
ตัวเองรู้ดีที่สุดแหละว่าห้อยดีหรือไม่ห้อยดี ห้อยแล้วได้อะไร ห้อยแล้วมีผู้สะดุดหรือไม่ ห้อยด้วยใจลึกๆหวังอะไร พวกนี้ตัวเองรู้ตัวเองดีที่สุดมั้ง อย่าถามเลย ตอบไปมันก็มีช่องเลี่ยงได้อยู่ดี ช่องเลี่ยงง่ายๆที่สุดที่มักเป็นทีนิยมคือ
ห้อยแต่ไม่คิดอะไรอะคับ
ไอ้ไม่คิดอะไรนี่แหละ คือสิ่งที่น่ากลัวมากๆสำหรับมนุษย์
เขาเรียกว่ากล่องดำในใจครับ
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ก.ค. 10, 2007 2:04 pm

saroonram เขียน:
saroonram เขียน: ได้....คงจะห้อยได้เลยเพราะว่าห้อยมาแต่เด็กแต่ต้องมีสติ.....แสดงว่าก่อนได้มาทางผู้ใหญ่คงไปหาพระเกจิขอทางแสงสว่างให้แก่ชีวิตกระมัง....หรืออย่างไรอาจจะเป็นว่าคนในครอบครัวเป็นชาวพุทธก็ได้
สรุปคือ....คุณจะนับถือ2ศาสนา...ใช่ใหม  หรือคุณคงกำลังสับสนว่าจะนับถือ...อะไรกันแน่
-เช่นถามว่าพุทธมีเหรียญจตุคาม....คริสต์มีเหรียญนักบุญเป็นต้น
-ต้องถามตนเองว่าคุณเข้ามาเป็นคริสต์ชนเป็นคนของพระคริสต์เนี้ยมีวัตถุประสงค์อะไร
ถามผมผมจะตอบว่าผมต้องการความรอดและคุณละ
และถ้ายังโลเลอยู่.....สู้กลับไปนับถือในสิ่งที่คุณเห็นว่าเป็นแสงสว่างในชีวิดจะดีกว่า

::013:: อ่านยากคะ เอามาขยายให้จะได้อ่านเข้าใจง่ายหน่อย

ได้....คงจะห้อยได้เลยเพราะว่าห้อยมาแต่เด็กแต่ต้องมีสติ.....แสดงว่าก่อนได้มาทางผู้ใหญ่คงไปหาพระเกจิขอทางแสงสว่างให้แก่ชีวิตกระมัง....หรืออย่างไรอาจจะเป็นว่าคนในครอบครัวเป็นชาวพุทธก็ได้

Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ค. 10, 2007 2:07 pm

อันที่จริง จิตสำนึก ที่องค์พระผู้เป็นเจ้า จารึกในใจ ท่าน คงรู้ว่าควรทำอย่างไร ถ้าเป็นสาวกแท้ของพระเยซู

ปล.ถ้าห้อย "ปลัดขิก" คงไม่มีใครว่า แต่อย่า ห้อย "พ่อปลัด"ล่ะ :grin:
Florian

พุธ ก.ค. 11, 2007 6:59 am

Jeab Agape เขียน:
อันที่จริง จิตสำนึก ที่องค์พระผู้เป็นเจ้า จารึกในใจ ท่าน คงรู้ว่าควรทำอย่างไร ถ้าเป็นสาวกแท้ของพระเยซู

ปล.ถ้าห้อย "ปลัดขิก" คงไม่มีใครว่า แต่อย่า ห้อย "พ่อปลัด"ล่ะ :grin:
เพราะจะทำเดินเอียงไปข้างนึง

เอวอาจทรุดได้  ::018::  ::020::  ::011::
Nat

อาทิตย์ ก.ค. 22, 2007 9:59 am

ในความรู้สึกส่วนตัวผมนะครับ
"พระบิดาทรางสรรพานุภาพ "
Nat

อาทิตย์ ก.ค. 22, 2007 10:04 am

"พระบิดาทรงสรรพานุภาพ" "พระแม่มารีอาเปี่ยมด้วยหรรษทาน"
"เชื่อถึงพระเอกบุตรเยซูคริสต์"
    เพียงเท่านี้ครับ  ท่านอยู่ในใจของเราเสมอ ด้วยศรัทธาแห่งความเชื่อท่านจะพาเราสู้อ้อมอกแห่งพระผู้เป็นเจ้า  อย่างอบอุ่นใจ
mary army

อังคาร ก.ค. 24, 2007 5:28 pm

ไม่กลัวพ่อของเราจะเสียใจเหรอคะ ไม่ควรห้อยนะคะ คุณเองก็คงรู้ว่าไม่ค่อยเหมาะสม ไม่อย่างนั้นก็คงจะไม่ถาม จริงไหมคะ :cheesy:
Matthew
Arch Guardian
Arch Guardian

อังคาร ก.ค. 24, 2007 5:57 pm

R O M E เขียน: แต่ห้อยพระไทยจะเป็นรัยไหมครับ  : emo056 :
ขอตอบอย่างตรงคำถามนะครับ

Q: ห้อยพระไทยจะเป็นรัยไหมครับ 
A: ก็ห้อยไปจิ แบบพ้อ นิโคราส บุญเกิด กิจบำรุง ก็ พระไทยนะ แต่อย่าห้อย พระต่างศาสนาแล้วก็ เพราะ พระบัญญัติข้อแรก ว่าอะไรเราคงรู้ แต่ถ้าจะบอกว่าห้อย เฉยๆ ไม่คิดอะไรเช่น เด๊ยวนี้ฮิต จตุคามกัน ห้อยมั่งได้มะ ผมขอถามว่า เวลา คนต่างศาสนา เอากางเขนมาห้อยเล่น เวี่ยงไปเวี่ยงมา เรารู้สึกยังไง เค้าคงรู้สึกอย่างงั้นเช่นกัน แล้วในขณะเดียวกันเวลาคุณไปวัด คนจะมองคุณอย่างไร หรือ คนต่างศาสนาจะมองคุณอย่างไร เมื่อเห็นลูกพระ อย่างคุณ มาห้อย จุตคามหรือ พระฯลฯ เค้าคงคิดว่า "เห็นมะพระเจ้าไม่ช่วยไรมันหรอก ช่วยไรมันได้ ไม่งั้นนะมันจะมาห้อย จตุคาม( หรือ พระ ฯลฯ) ขอพึ่งใบบุญด้วยหรอ" ถึงคุณจะบอกว่าห้อย เฉยๆ ก็เถอะ แต่ใครจะรู้ล่ะ... จริงมั้ย สรุปสุดท้าย ผู้ที่ถูกลบหลู่เหยียดหยามที่สุด น่ะก็ไม่ใช่คุณ แต่เป็นพระผู้เป็นเจ้าที่พวกเรานับถือ ว่าไม่แน่จริง ถ้าแน่จริง คริสตชนจะไปห้อยพระ.... เพื่อขอพึ่งใบบุญเรอะ จริงมั้ยครับ...
Zaliaus

อังคาร ก.ค. 24, 2007 9:42 pm

ฮัลเลลูยา  ฮัลเลลูยา         

(ป่วงเกินไปหรือเปล่าเรา)
ตอบกลับโพส