อยากถามคำถามเกี่ยวกับคาทอลิกครับ

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ค. 26, 2007 2:14 am

Panukorn เขียน: ผมเพิ่งมาเข้าใจเรื่องทั้งหมดตอนโพสหน้า 2 นี้เองครับ ผมพยายามอ่านแล้วอ่านทั้งหมดเลยแต่มันเยอะมาก ผมเริ่มปะติดปะต่อกดกระทู้linkไปมาจนเข้าใจแล้ว ผมยอมรับเลยว่ามีความรู้คาทอลิกน้อยมากๆ มีแต่ความรู้ที่เคยเข้าใจในอีกแง่มุมนึง และผมก็เป็นคริสเตียนใหม่ด้วย เวลาถามหรือคุยกันผมชอบดึงเหตุผลที่ผมเข้าใจมาประกอบด้วย และถามจนเข้าใจ
ผมอยู่บางแสนคับ ที่นั่นก็มีโบสถ์คาทอลิกเหมือนกัน ยังไงก็ขอบคุณทุกคนที่มาสอนนะครับ 
อยู่คริสตจักรอะไรครับ
Panukorn

พฤหัสฯ. ก.ค. 26, 2007 2:21 am

คริสตจักรแห่งชีวิต TLC ครับ เป็นโบสถ์โปรที่บางแสน ความเชื่อของคาทอลิกที่พวกคุณสอนผมมาเป็นเรื่องน่าคิดเหมือนกันนะครับ โดยเฉพาะเรื่องการอธิษฐานกับคนที่ไปอยู่สวรรค์ก่อนเราแล้ว ผมขอเวลาคิดและศึกษาสักหน่อย มีอะไรแล้วผมจะมาถามอีกนะครับ
Holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 26, 2007 2:49 am

มธ 27:45
ตั้งแต่เวลาเที่ยง ทั่วแผ่นดินก็มืดจนถึงเวลาบ่ายสามโมง  ครั้นถึงเวลาบ่ายสามโมง พระเยซูเจ้าทรงร้องเสียงดังว่า
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ค. 26, 2007 4:44 am

Panukorn เขียน: ผมเพิ่งมาเข้าใจเรื่องทั้งหมดตอนโพสหน้า 2 นี้เองครับ ผมพยายามอ่านแล้วอ่านทั้งหมดเลยแต่มันเยอะมาก ผมเริ่มปะติดปะต่อกดกระทู้linkไปมาจนเข้าใจแล้ว ผมยอมรับเลยว่ามีความรู้คาทอลิกน้อยมากๆ มีแต่ความรู้ที่เคยเข้าใจในอีกแง่มุมนึง และผมก็เป็นคริสเตียนใหม่ด้วย เวลาถามหรือคุยกันผมชอบดึงเหตุผลที่ผมเข้าใจมาประกอบด้วย และถามจนเข้าใจ
ผมอยู่บางแสนคับ ที่นั่นก็มีโบสถ์คาทอลิกเหมือนกัน ยังไงก็ขอบคุณทุกคนที่มาสอนนะครับ 
อย่าเรียกสอนเลยค่ะ  เรียกแลกเปลี่ยนความรู้ดีกว่า  คำถามที่คุณถาม  เป็นคำถามคลาสสิกมากๆ  ถ้าไปถามที่อื่นจะโดนเยอะกว่านี้  คือไม่ใช่ว่านะคะ  แต่จะออกแนวรำคาญมากกว่า เพราะเราต้องคอยตอบคำถามแบบนี้ซ้ำๆซากๆ  ถึงได้มี link  เยอะแยะไงคะ

ค่อยๆย่อยนะคะ  เรื่องเหล่านี้ต้องอาศัยพระจิตเจ้าด้วย  ::001::

อยู่ที่บางแสนคิดว่า วัดคาทอลิกเป็นของคณะเยซูอิตนะคะ  จริงๆแล้วสงสัยอะไรไปถามคุณพ่อที่วัดได้ค่ะ  ::001::

เรื่องเหรียญอัศจรรย์  พระธาตุนักบุญ  หรือสิ่งคล้ายศีลต่างๆ  อยากให้อ่านพระคัมภีร์ตอนนี้นะคะ  หญิงตกเลือดหายจากโรค  เพราะสัมผัสผ้าของพระเยซูเจ้า  ลักษณะความศักดิ์สิทธิ์และศรัทธาของเราคาทอลิกที่มีต่อสิ่งคล้ายศีลจะเหมือนกับหญิงตกเลือดที่ไปสัมผัสผ้าพระเยซูนี้น่ะค่ะ 

ลูกา 8:40-48
40 เมื่อพระเยซูเจ้าเสด็จกลับมา ประชาชนก็รับเสด็จพระองค์ เพราะทุกคนกำลังคอยพระองค์อยู่
41 ขณะนั้น ชายคนหนึ่งชื่อไยรัสซึ่งเป็นหัวหน้าศาลาธรรมได้มาเฝ้า เขากราบพระบาทของพระเยซูเจ้า อ้อนวอนพระองค์ให้เสด็จไปยังบ้านของเขา
42 เพราะเขามีบุตรสาวคนเดียวอายุประมาณสิบสองขวบกำลังจะตาย ขณะที่ทรงพระดำเนินไป ประชาชนได้เบียดเสียดพระองค์จนเกือบทรงพระดำเนินไม่ได้
43 ขณะนั้น หญิงคนหนึ่งเป็นโรคตกโลหิตมาสิบสองปีแล้ว ไม่มีผู้ใดรักษานางให้หายได้
44 นางได้เข้ามาทางด้านหลังและสัมผัสชายฉลองพระองค์ ทันใดนั้นโลหิตที่ตกก็หยุด
45 พระเยซูเจ้าทรงถามว่า "ใครสัมผัสเรา?" ทุกคนต่างปฏิเสธ เปโตรจึงตอบว่า "พระอาจารย์ ประชาชนกำลังเบียดเสียดกันแน่นขนัดรอบพระองค์"
46 แต่พระเยซูเจ้าทรงย้ำว่า "มีใครคนหนึ่งสัมผัสเราเพราะเรารู้ว่าพลังอย่างหนึ่งได้ออกจากตัวเรา"
47 เมื่อหญิงคนนั้นเห็นว่าไม่สามารถจะซ่อนตัวอีกต่อไป จึงเดินตัวสั่นออกมากราบลงเฉพาะพระพักตร์ ทูลให้ทราบต่อหน้าประชาชนว่าเหตุใดนางจึงได้สัมผัสพระองค์และหายจากโรคในทันทีได้อย่างไร
48 พระองค์ตรัสว่า "ลูกเอ๋ย ความเชื่อของเจ้าช่วยเจ้าให้รอดพ้นแล้ว จงไปเป็นสุขเถิด"
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ค. 26, 2007 5:03 am

ไปอ่านอีกกระทู้คุณแล้ว  อยากให้ไปคุยกับพ่อเยซูอิตมากๆเลยค่ะ  น่าจะชอบ  ::001:: 

Spirituality ของคณะนี้  คือ  การพบพระเจ้าในทุกสิ่ง (Finding God in all Things)  พระอยู่ทุกที่จริงๆ  ::001::

และถ้าคุณชอบพระคัมภีร์ด้วยแล้ว  จะยิ่งชอบเลยล่ะ  ได้ความรู้ทั้งสมองและจิตวิญญาณ  ::001::

และเยซูอิตเป็นธรรมฑูตรุ่นแรกที่เข้ามาในเอเชีย  Spiritual Exercises ของเยซูอิตจะเป็นอะไรที่กลางๆ  ไม่ขึ้นกับความเชื่อ  ลองไปคุยดูนะคะ  ::001:: 
Zaliaus

พฤหัสฯ. ก.ค. 26, 2007 1:55 pm

ผมอ่อนใจมาก.... กับคำตอบของพี่ Holy เพราะยาวเหลือเกิน...
และอ่อนใจลงไปอีก.....กับการที่คุณภาณุกร ไม่เข้าใจตำตอบนั้น...
แต่ตอนนี้ก็รู้สึกแช่มชื่นมาบ้างแล้วครับ...ที่ผ่อนคลายไปได้ในระดับหนึ่ง.....
แนะนำคุณภาณุกรเปิดใจกว้างๆ อย่าเชื่อในสิ่งที่โบสถ์สอนเพียงอย่างเดียว
ไม่ใช่เพราะว่ามันผิดนะครับ แต่เพราะอาจจำมีคำตอบถูกอื่นๆอีก 
อย่างในกระทู้แรกที่ผมอธิบายไว้แล้ว...ตอนนี้ผมเปิดใจกว้างๆๆๆๆมากๆๆๆ อ่ะ
รู้สึกดีจริงๆ
taiyo

พฤหัสฯ. ก.ค. 26, 2007 10:51 pm

[quote="taiyo"]
[quote="Panukorn"]
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5323.0

นอกจากนี้ เรายังมีเหรียญแม่พระอัศจรรย์ที่เสกแล้ว สำหรับไว้คุ้มครอง และสำหรับสวดวอนขอ ใครสนใจก็พิมพ์ชื่อที่อยู่ พร้อมเบอร์โทรกลับ ส่งมาที่ kingkarnbee@yahoo.com นะคะ เราจะส่งไปรษณีย์ไปให้โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายค่ะ
และเรายังมีคู่มือเกี่ยวกับเหรียญแม่พระอัศจรรย์ และบทภาวนาขอพระเยซูเจ้าทุกวัน เป็นบทภาวนาที่ดีมาก เราสวดทุกวัน บทภาวนานี้พบในคูหาพระเยซูเจ้า ในปี ค.ศ. 803 เป็นบทภาวนาที่สั้นๆ ใช้เวลาไม่เกิน 2 นาที เราจะเล่าเกี่ยวกับอัศจรรย์จากบทสวดนี้ที่เกิดกับเืพื่อนสนิทของเราที่เป็นพุทธให้ฟังก็แล้วกันนะ

ใครก็ตามที่ห้อยเหรียญแม่พระอัศจรรย์ พระแม่มารีอาจะอวยพรและคุ้มครองเป็นพิเศษ

พระบัญญัติ 10 ประการ

8
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ก.ค. 27, 2007 2:46 am

พระเจ้าเป็นเรื่องของความรัก 

เมื่อเราเดินตามป้ายชี้ทางไปถึงที่หมายแล้ว    เราก็สามารถเดินไปหาที่หมายได้โดยไม่ต้องอ่านป้ายชี้ทางอีก
ตอบกลับโพส