Glaubensseminar

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Johannes W. Pariwat

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2007 8:41 pm

เมื่อต้นปีที่แล้ว ทาง German Speaking Catholic Congregation in Bangkok ที่ผมร่วมเป็นสมาชิกอยู่ ได้มีโอกาสต้อนรับศาสตราจารย์ดอกเตอร์ด้านนิวเคียล์ฟิสิกส์ท่านนึงจากประเทศออสเตรีย ชื่อ Prof. Dr. Guenther Berwanger แห่งองค์กรคาธอลิกที่มีชื่อว่า Gemeinschaft Wort und Gebiet ซึ่งน่าจะแปลเป็นไทยได้ว่า ประชาคมแห่งพระคำและการอธิฐาน ศาสตราจารย์ท่านนี้มาจัดอบรมทางจิตวิญญาณและความเชื่อให้กับสมาชิกในวัดที่ผมอยู่ และผมก็ได้มีโอกาสเข้าร่วมอบรมด้วย แม้ว่าจะฟังไม่ค่อยออกเท่าไหร่ เพราะศาสตราจารย์ท่านนี้พูดเยอรมันสำเนียงออสเตรีย ซึ่งฟังยากมากสำหรับคนที่เรียนภาษาเยอรมันมาตรฐานมา แต่ผมอ่านตัว Texts ที่ท่านให้มาเข้าใจได้พอสมควรและรู้สึกประทับใจมากๆ อยากจะแปลเป็นภาษาไทยให้คนไทยที่สนใจได้ร่วมอ่านด้วย แต่ผมยังแปลไม่เสร็จซักที จริงๆแล้วยังๆไม่ได้เรื่มแปลแบบจริงๆจังๆเลย เพราะไม่ค่อยมีเวลา ผมจึงอยากรู้จักเพื่อนๆในนิวมานาซึ่งผมทราบมาว่ามีบางคนที่รู้ภาษาเยอรมันด้วย มาร่วมด้วยช่วยกันแปล Texts ภาษาเยอรมันจำนวน 92 หน้านี้กันหน่อย ผมจะขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับมันคร่าวๆให้ฟังนะครับ

องค์การ Gemeinschaft Wort und Gebiet เป็นสมาคมของชาวฆราวาสคาธอลิกทีมุ่งเน้นด้านการศึกษาการจัดสัมมนาและการเยียวยาทางวิญญาณและร่างกาย ถูกตั้งขึ้นโดย Ph.D. Tomislav Ivancic, ศาสตราจารย์ศาสนศาสตร์คาธอลิกแห่งมหาวิทยาลัยซาเกรบ โครเอเชีย ถูกรับรองให้เป็นที่ปรึกษาส่วนพระองค์ของสมเด็จพระสันตะปาปาจอห์น ปอลที่ 2 สนใจลองเข้าไปดูเวบไซต์ขององค์กรนี้ได้ที่ http://www.zajednica-mir.hr/

ถ้าเพื่อนๆคนใดที่พอจะรู้ภาษาเยอรมันและมีเวลาว่างอยากจะลองแปลหรืออย่างน้อยก็อยากจะลองอ่านดู อีเมลล์มาหาผมได้เลยครับ เดี๋ยวผมส่งเอกสารนี้แนบไฟล์ไปให้
แก้ไขล่าสุดโดย Johannes W. Pariwat เมื่อ พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2007 8:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2007 9:46 pm

Fแพ้ภาษาเยอรมันครับ -*-
วิชากฎหมายโรมันที่texts เป็นภาษาเยอรมันก็ทำผมตกมาแล้ว
วิชากฎหมายเยอรมันที่ texts และอาจารย์เป็นสัญชาติเยอรมันก็...ไม่กล้าลง
แพ้ภาษานี้ที่สุดแล้วในบรรดาภาษาต่างด้าวมั้ง  (ทั้งๆ ที่มีเพื่อนเป็นเยอรมันและ AFS ประเทศนั้นเยอะมาก)

ไปล่ะครับ เข้ามาบ่นเฉยๆ จะรออ่านนะฮะ
ตอบกลับโพส