สวดมนต์ของ พุทธบาปปะอะคับ

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
Dis volentibus

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 7:21 pm

ลี วูจิน เขียน:
+Ecclesia+ เขียน:
ลี วูจิน เขียน: ผมเป็นผู้นำร้องเพลงชาติยืนบนเวทีหน้าเสาธง
เวลาเขาสวดมนต์ผมก็สงบนิ่ง
ไม่เห็นจะมีใครว่าอะไรเลย ::012::
พูดถึงเรื่องนี้
ถ้าหากข้าพเจ้าต้องไปเชิญธงชาติ เเล้วก็บังเอิญว่า
คนที่เชิญธงคู่กับข้าพเจ้าเป็นพุทธ ต้องนำสวดมนต์
เเต่ว่าเขาไม่สามารถจำบทสวดได้บางท่อน
ถ้าเรายืนอยู่ตรงนั้น เเล้วช่วยกระซิบ จะผิดหรือเปล่า???
รร.ผม เขาให้เอาใบไปดูเวลาสวดได้อ่ะครับ อิอิ
ไม่น่าผิดนะแค่กระซิบอ่ะ แค่คิดว่านะ
กระซิบออกไมค์ หง่ะ .... : xemo029 :
เเต่ทำเสียงตำๆเเล้วนา (พิมพ์ไม้เอกบน"ตำ" ม่ายล่ายง่ะ)
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ จันทร์ ต.ค. 22, 2007 7:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ลี วูจิน
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 22, 2007 7:29 pm

+Ecclesia+ เขียน:
ลี วูจิน เขียน:
+Ecclesia+ เขียน: พูดถึงเรื่องนี้
ถ้าหากข้าพเจ้าต้องไปเชิญธงชาติ เเล้วก็บังเอิญว่า
คนที่เชิญธงคู่กับข้าพเจ้าเป็นพุทธ ต้องนำสวดมนต์
เเต่ว่าเขาไม่สามารถจำบทสวดได้บางท่อน
ถ้าเรายืนอยู่ตรงนั้น เเล้วช่วยกระซิบ จะผิดหรือเปล่า???
รร.ผม เขาให้เอาใบไปดูเวลาสวดได้อ่ะครับ อิอิ
ไม่น่าผิดนะแค่กระซิบอ่ะ แค่คิดว่านะ
กระซิบออกไมค์ หง่ะ .... : xemo029 :
เเต่ทำเสียงตำๆเเล้วนา (พิมพ์ไม่เอกบน"ตำ" ม่ายล่ายง่ะ)
ออกไมค์ เขาไม่เรียกกระซิบแล้วครับ ::010::
ภาพประจำตัวสมาชิก
NKL
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 1:05 pm

ตัวบทสวดเป็นการมอบตัวสวามิภักด์ต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครับ

น่าจะผิด
Edwardius

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 4:30 pm

เอาเป็นว่า บทที่ใช้ในวจนะพิธีกรรมส่วนใหญ่ เราใช้ไม่ได้เลย
เพราะส่วนมากจะเป็นบทปวารณาตัวขอเข้าเป็นสาวก หรือยอมรับใช้

ส่วนพวกสุภาษิตทั้งหลายนั้นบอกได้ว่า ส่วนมากที่เป็นคำสอน ใช้ได้ เพราะไม่ขัดกับ BB และพระวรสาร
ส่วนที่ขัดก็ไม่ต้องใช้

ถ้ามีคนบอกว่ารับก็รับหมด ไม่รับก็ไม่รับหมด ก็ไม่ต้องไปรับมาละกัน
สะดุดเปล่าๆ
ลี วูจิน
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 25, 2007 5:15 pm

ครับ ::012::
saroonram

เสาร์ ต.ค. 27, 2007 10:31 am

ตามความเห็นของผมนะ  ต้องดูเจตนาในการสวด            ในโรงเรียนถือได้ว่าเป็นการเรียนรู้ในรายวิชานั้นๆ  และถือว่าเราร่วมกิจกรรมของโรงเรียนไม่ไช่ร่วมกิจทางศาสนา  อย่ลืมว่า  พระของเราทรงสร้างสรรพสิ่ง  ทุกสิ่งทุกอย่างในโลก  และพระองค์ทรงรักสรรพสิ่ง  ทุกสิ่งทุกอย่างที่ทรงสร้างทั้งพระพุทธเจ้าก็เป็นเช่นนั้นด้วยและพระพุทธเจ้าทรงค้นพบกฏสร้างสรรพสิ่ง ต่างๆเหล่านั้นจึงนำมาสู่การปฏิบัติสู่หนทางดับทุกข์เพื่อมุ่งสู่กฏสร้างสรรพสิ่ง
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 13, 2010 6:05 pm

: emo045 : : xemo026 : : emo045 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 24, 2010 5:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เจนจิรา

พุธ ม.ค. 13, 2010 6:12 pm

โอ๊ย เลย์ ขุดมาอีกหรอ ตั้งแต่ปี 2007
Dawudboy

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 4:40 pm

ใช่ครับ เห็นด้วยครับพี่ๆหลายคน ถ้าพี่เจ้าของกระทู้ไม่ได้มีศรัทธาในศาสนาพุทธ แล้วจะสวดมนต์แบบพุทธทำไมล่ะครับ เพราะขัดกับหลักศาสนาของพี่เอง (ถ้าพี่เป็นชาวคริสต์) หรือถ้าพี่ไม่ได้สวดด้วยศรัทธา ชาวพุทธอาจงงหรือเข้าใจผิดว่าพี่ไปหลบหลู่ศาสนาของพวกเขาได้นะครับ

สำหรับมุสลิม เราจะไม่ทำการคารวะตามแบบศาสนาอื่นไม่ว่ากรณีใด เพราะในซูเราะฮ์อัล-ฟาติหะฮ์ โองการที่5 กล่าวไว้ชัดเจนว่า إِيَّاك نَعْبُدُ وإِيَّاكَ نَسْتَعِين แปลว่า เฉพาะพระองค์เท่านั้นที่ข้าพระองค์เคารพภักดีและเฉพาะพระองค์เท่านั้นที่ข้าพระองค์ขอความช่วยเหลือ การกราบไหว้สิ่งอื่นที่นอกเหนือไปจากอัลลอฮ์ถือเป็นบาปใหญ่ เช่น ชิร์ก (ชิริก) คือ การตั้งภาคีขึ้นเทียบเคียงกับอัลลอฮ์ เป็นต้น  : emo038 :

อัล-กุรอาน บทอัลฟาติหะฮ์
http://www.youtube.com/watch?v=BRiXA6DKi60
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 4:51 pm

jacky เขียน: โอ๊ย เลย์ ขุดมาอีกหรอ ตั้งแต่ปี 2007
ใช่ พี่เลย์=[]= พี่ขุดหลายกระทู้มากเลยนะ
Stephen

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 4:55 pm

เหนือกว่าคุณความดีทั้งหลาย คือการเชื่อฟังพระเจ้า
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:13 pm

Dawudboy เขียน: ใช่ครับ เห็นด้วยครับพี่ๆหลายคน ถ้าพี่เจ้าของกระทู้ไม่ได้มีศรัทธาในศาสนาพุทธ แล้วจะสวดมนต์แบบพุทธทำไมล่ะครับ เพราะขัดกับหลักศาสนาของพี่เอง (ถ้าพี่เป็นชาวคริสต์) หรือถ้าพี่ไม่ได้สวดด้วยศรัทธา ชาวพุทธอาจงงหรือเข้าใจผิดว่าพี่ไปหลบหลู่ศาสนาของพวกเขาได้นะครับ

สำหรับมุสลิม เราจะไม่ทำการคารวะตามแบบศาสนาอื่นไม่ว่ากรณีใด เพราะในซูเราะฮ์อัล-ฟาติหะฮ์ โองการที่5 กล่าวไว้ชัดเจนว่า إِيَّاك نَعْبُدُ وإِيَّاكَ نَسْتَعِين แปลว่า เฉพาะพระองค์เท่านั้นที่ข้าพระองค์เคารพภักดีและเฉพาะพระองค์เท่านั้นที่ข้าพระองค์ขอความช่วยเหลือ การกราบไหว้สิ่งอื่นที่นอกเหนือไปจากอัลลอฮ์ถือเป็นบาปใหญ่ เช่น ชิร์ก (ชิริก) คือ การตั้งภาคีขึ้นเทียบเคียงกับอัลลอฮ์ เป็นต้น  : emo038 :

http://www.youtube.com/watch?v=BRiXA6DKi60
แล้วอิสลาม คิดยังไงกับท่านหญิง มัรยัม ค่ะ  : emo010 :
Dawudboy

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:21 pm

jacky เขียน:
Dawudboy เขียน: ใช่ครับ เห็นด้วยครับพี่ๆหลายคน ถ้าพี่เจ้าของกระทู้ไม่ได้มีศรัทธาในศาสนาพุทธ แล้วจะสวดมนต์แบบพุทธทำไมล่ะครับ เพราะขัดกับหลักศาสนาของพี่เอง (ถ้าพี่เป็นชาวคริสต์) หรือถ้าพี่ไม่ได้สวดด้วยศรัทธา ชาวพุทธอาจงงหรือเข้าใจผิดว่าพี่ไปหลบหลู่ศาสนาของพวกเขาได้นะครับ

แล้วอิสลาม คิดยังไงกับท่านหญิง มัรยัม ค่ะ  : emo010 :
ท่านหญิงเป็นบ่าวคนหนึ่งของอัลลอฮ์ ท่านให้กำเนิดนบีอีซา (พระเยซู) โดยวิธีเหนือธรรมชาติ คือ อัลลอฮ์ทรงโปรดให้ท่านปฏิสนธิโดยไม่ได้ผ่านการมีเพศสัมพันธ์กับชายใด เราให้เกียรติท่านครับ  : xemo017 :
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 6:25 pm

Dawudboy เขียน:
jacky เขียน:

ท่านหญิงเป็นบ่าวคนหนึ่งของอัลลอฮ์ ท่านให้กำเนิดนบีอีซา (พระเยซู) โดยวิธีเหนือธรรมชาติ คือ อัลลอฮ์ทรงโปรดให้ท่านปฏิสนธิโดยไม่ได้ผ่านการมีเพศสัมพันธ์กับชายใด เราให้เกียรติท่านครับ  : xemo017 :
: xemo026 : : xemo026 :
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 7:01 pm

jacky เขียน: โอ๊ย เลย์ ขุดมาอีกหรอ ตั้งแต่ปี 2007
เอ่อ..นั่นดิ๊ พี่ก็หลงอ่านอยู่ตั้งนาน ยังงงๆว่าเหมือนเคยอ่าน..คุ้นๆ
ที่ไหนได้..น้องเลย์เอ๊ย..ขุดกระทู้มาอ่านแล้วตอบ..
เลย์ เขียน: เลย์ก็สวดนะ
แค่เนี๊ยนะ...น้องเอ๋ยน้อง...เฮ้อ.. : emo031 :
Deo Gratias

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 7:28 pm

Jeab Agape เขียน:
Phulasso เขียน:
เราต้องกล้าแสดงตนเป็นลูกของพระ
เช่นชาวมุสลิม ที่กล้าประกาศว่าเขาเป็นมุสลิม
และนับถือพระเจ้าองค์เดียว ไม่นมัสการพระอื่น
แล้วถามตัวเองว่า เราอายหรือที่เป็นคริสตชน
เราอายไหมที่จะบอกใครๆว่าเรานับถือพระคริสต์องค์เดียว
เรา ควร และ ต้อง กล้าที่จะยืนยันความเชื่อของเรา
แล้วเราจะไม่มีคำถามนี้
อันนี้นั่งยันยืนยันกับ ลูกแขก อิสลามจริงๆ พวกนี้สามารถยืนมือแข็งปากแข็งได้ เรียนหนังสือด้วยกัน เขาไม่ร่วมต่างศาสนาอื่น ไม่เห็นครูกล้าว่าอะไรเขาเลย สงสัยคุณครูกลัว ปะ (พ่อ ) เขามาตบปากมั้ง ทีลูกของคริสต์ยืนกล้าๆกลัวๆครูเลยด่า 555 เราเราทำตามเขา (พุทธ ) แล้วบอกว่าค่อยมาขอโทษพระเจ้า อะไรกันนี่งง : emo038 :
นั่นสิ......
เรื่องนี้แอบชื่นชมชาวมุสลิมจากใจจริงมาตั้งแต่สมัยเรียนแล้ว ชื่นชมในฐานะที่เขากล้าประกาศตัวและยืนหยัดร่วมกัน ไม่มีใครกลัวเอาตัวรอดไปก่อน จึงเป็นเหตุทำให้community ของเขามีอิทธิพลสูง ครูไม่กล้าด่า เพราะไม่มีข้อเปรียบเทียบ และแอบน้อยใจพี่น้องคริสตชนบางคนที่ยอมอ่อนให้เพื่อเอารอดไปก่อน ทำให้คนต้องการจะยืนหยัดอย่างเข้มแข็งมีข้อเปรียบเทียบ และโดนครูด่าว่า "เรื่องมาก ทำไมคนนั้นคนนี้ก็คริสต์ ทำไมเค้าทำได้"  : emo031 : ซะงั้นน่ะ

สำหรับเรื่องนี้ (ย้ำว่าเฉพาะเรื่องนี้นะ) เชื่อว่าถ้าพี่น้องคริสตชนร่วใจกัน ยืนยันคำเดียวกันว่า "เราทำไม่ได้" ขอให้กล้าได้สักครึ่งของชาวมุสลิมก็ยังดี การข่มเหงคริสตชนในโรงเรียนจะลดน้อยลงแน่นอน  : xemo017 :
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 7:47 pm

Deo Gratias เขียน:
Jeab Agape เขียน:
Phulasso เขียน:
เราต้องกล้าแสดงตนเป็นลูกของพระ
เช่นชาวมุสลิม ที่กล้าประกาศว่าเขาเป็นมุสลิม
และนับถือพระเจ้าองค์เดียว ไม่นมัสการพระอื่น
แล้วถามตัวเองว่า เราอายหรือที่เป็นคริสตชน
เราอายไหมที่จะบอกใครๆว่าเรานับถือพระคริสต์องค์เดียว
เรา ควร และ ต้อง กล้าที่จะยืนยันความเชื่อของเรา
แล้วเราจะไม่มีคำถามนี้
อันนี้นั่งยันยืนยันกับ ลูกแขก อิสลามจริงๆ พวกนี้สามารถยืนมือแข็งปากแข็งได้ เรียนหนังสือด้วยกัน เขาไม่ร่วมต่างศาสนาอื่น ไม่เห็นครูกล้าว่าอะไรเขาเลย สงสัยคุณครูกลัว ปะ (พ่อ ) เขามาตบปากมั้ง ทีลูกของคริสต์ยืนกล้าๆกลัวๆครูเลยด่า 555 เราเราทำตามเขา (พุทธ ) แล้วบอกว่าค่อยมาขอโทษพระเจ้า อะไรกันนี่งง : emo038 :
เรื่องนี้แอบชื่นชมชาวมุสลิมจากใจจริงมาตั้งแต่สมัยเรียนแล้ว ชื่นชมในฐานะที่เขากล้าประกาศตัวและยืนหยัดร่วมกัน ไม่มีใครกลัวเอาตัวรอดไปก่อน จึงเป็นเหตุทำให้community ของเขามีอิทธิพลสูง ครูไม่กล้าด่า เพราะไม่มีข้อเปรียบเทียบ และแอบน้อยใจพี่น้องคริสตชนบางคนที่ยอมอ่อนให้เพื่อเอารอดไปก่อน ทำให้คนต้องการจะยืนหยัดอย่างเข้มแข็งมีข้อเปรียบเทียบ และโดนครูด่าว่า "เรื่องมาก ทำไมคนนั้นคนนี้ก็คริสต์ ทำไมเค้าทำได้"   : emo031 : ซะงั้นน่ะ

สำหรับเรื่องนี้ (ย้ำว่าเฉพาะเรื่องนี้นะ) เชื่อว่าถ้าพี่น้องคริสตชนร่วใจกัน ยืนยันคำเดียวกันว่า "เราทำไม่ได้" ขอให้กล้าได้สักครึ่งของชาวมุสลิมก็ยังดี การข่มเหงคริสตชนในโรงเรียนจะลดน้อยลงแน่นอน  : xemo017 :
จะบอกว่าโรงเรียนโปรนั้นคงไม่มี แต่โรงเรียนคาทอลิกบางแห่งนี่ ยอมให้ครูสอนพุทธศาสนาแกล้งเด็กคาทอลิกเรื่องพวกนี้ โดยนักบวชผู้บริหารโรงเรียนไม่ทราบเลยด้วยซ้ำ
เจนจิรา

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 7:52 pm

Holy เขียน:
Deo Gratias เขียน:
Jeab Agape เขียน: อันนี้นั่งยันยืนยันกับ ลูกแขก อิสลามจริงๆ พวกนี้สามารถยืนมือแข็งปากแข็งได้ เรียนหนังสือด้วยกัน เขาไม่ร่วมต่างศาสนาอื่น ไม่เห็นครูกล้าว่าอะไรเขาเลย สงสัยคุณครูกลัว ปะ (พ่อ ) เขามาตบปากมั้ง ทีลูกของคริสต์ยืนกล้าๆกลัวๆครูเลยด่า 555 เราเราทำตามเขา (พุทธ ) แล้วบอกว่าค่อยมาขอโทษพระเจ้า อะไรกันนี่งง : emo038 :
เรื่องนี้แอบชื่นชมชาวมุสลิมจากใจจริงมาตั้งแต่สมัยเรียนแล้ว ชื่นชมในฐานะที่เขากล้าประกาศตัวและยืนหยัดร่วมกัน ไม่มีใครกลัวเอาตัวรอดไปก่อน จึงเป็นเหตุทำให้community ของเขามีอิทธิพลสูง ครูไม่กล้าด่า เพราะไม่มีข้อเปรียบเทียบ และแอบน้อยใจพี่น้องคริสตชนบางคนที่ยอมอ่อนให้เพื่อเอารอดไปก่อน ทำให้คนต้องการจะยืนหยัดอย่างเข้มแข็งมีข้อเปรียบเทียบ และโดนครูด่าว่า "เรื่องมาก ทำไมคนนั้นคนนี้ก็คริสต์ ทำไมเค้าทำได้"   : emo031 : ซะงั้นน่ะ

จะบอกว่าโรงเรียนโปรนั้นคงไม่มี แต่โรงเรียนคาทอลิกบางแห่งนี่ ยอมให้ครูสอนพุทธศาสนาแกล้งเด็กคาทอลิกเรื่องพวกนี้ โดยนักบวชผู้บริหารโรงเรียนไม่ทราบเลยด้วยซ้ำ
ทำไมถึงเป็นแบบนั้น ละค่ะ
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 10:15 pm

::042:: ::042:: ::042:: ::042:: ::042:: ::042:: ::039::
guzz

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 3:55 pm

เป็นเรื่องละเอียดอ่อนเหมือนกันนะคะ
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 4:34 pm

อี้ย้าก้าน่ะ อะอฺบุดุ้ วะอี้ยา กะนัสตาอีน (อ่านถูกไหมนี่)
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 6:23 pm

Grey Cat =^. .^= เขียน: อี้ย้าก้าน่ะ อะอฺบุดุ้ วะอี้ยา กะนัสตาอีน (อ่านถูกไหมนี่)
แปลว่าอะไรหรอครับ  : emo045 :
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 7:38 pm

เลย์ เขียน:
Grey Cat =^. .^= เขียน: อี้ย้าก้าน่ะ อะอฺบุดุ้ วะอี้ยา กะนัสตาอีน (อ่านถูกไหมนี่)
แปลว่าอะไรหรอครับ  : emo045 :
แปลตามนี้
Dawudboy เขียน: إِيَّاك نَعْبُدُ وإِيَّاكَ نَسْتَعِين แปลว่า เฉพาะพระองค์เท่านั้นที่ข้าพระองค์เคารพภักดีและเฉพาะพระองค์เท่านั้นที่ข้าพระองค์ขอความช่วยเหลือ
Hotty2539

พฤหัสฯ. พ.ค. 05, 2011 8:50 pm

เพื่อนผมเป็นคริสคับครูที่โรงเรียนใจดีมากๆเขาว่าไม่ต้องเขียนก็ได้คือเขาเป็นครูพระพุทธศาสนาอะนะแต่ครูว่าเขียนบทภาวนาของคริสก็ได้ครับ
ตอบกลับโพส