พิธีมิสซา ของคริตตังกับคริตเตียน

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ ธ.ค. 10, 2007 5:36 pm

คือ ขออารัมภบทนิดนึงนะครับ คือผมเป็นคน ตจว. แล้วมาเรียนในกทม. แล้วก็เข้าคาทอลิกเรียบร้อยแล้ว(เดิมทีเป็นพุธร) แล้วบังเอิญว่า ในบริเวณบ้านที่ตจว. ผมมันไม่มีวัดคาทอลิกเลยในรัศมี 80 ก.ม.(หลังจากลองเช็คชขื่อในรายชื่อวัดของสังฯ สุราษธานี) และบังเอิญว่าหากนั่งรถจากที่บ้านไปอีกอำเภอนึ่ง จะมีโบสถ์คริตเตียนอยู่ จึงสงสัยว่า คริตตัง สามารถไป ร่วมมิสซาของคริตเตียนได้หรือไม่ และหากได้ พิธีมิสซาจะต่างกันหรือไม่ ขอความกระจ่างด้วยคำ :angel:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zaliaus

จันทร์ ธ.ค. 10, 2007 5:48 pm

คือว่า ของคริสเตียนเค้าจะไม่เรียกว่า มิสซา อ่ะคร๊าบ...

ในวันอาทิตย์ก็จะเรียก การนมัสการพระเจ้า ประจำวันอาทิตย์ที่.......ว่ากันไป

ถ้าจะไปร่วมก็ร่วมได้อ่ะครับ แต่ก็แล้วแต่โบสถ์หรือคริสตจักรที่ไปร่วมนั้น อยู่สังกัดของอะไรอ่ะครับ...

เพราะของคริสเตียน นี่มีหลายแขนงมากๆคับ ส่วนใหญ่พิธีก็จะแตกต่างกันไปเล็กน้อย..ตามแต่ละคริสตจักร

แต่หลักใหญ่ใจความแล้วก็เหมือนกับคาทอลิกอ่ะครับ คือ การถวายเกียรติแด่พระเจ้า และร่วมสามมัคคีธรรม

ปล.โบสถ์คริสตเตียน(ส่วนใหญ่) จะไม่มีมหาสนิททุกรอบนมัสการค๊าบ..นานๆจะมีทีนึง บางที่ก็อาทิตย์เว้นอาทิตย์
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 10, 2007 6:18 pm

อยู่จังหวัดไหนอ่าค่ะ..
สวดทำวัตรที่บ้านก็ได้นะ.... : emo045 : : emo045 :
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ธ.ค. 10, 2007 7:04 pm

::017::  http://www.catholicsurat.org/totem.htm  สำรวจหมดหรือยังคะ มีหลายวัดนะ
-Rei-
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 10, 2007 9:32 pm

ไม่เหมือนกันค่ะ  สามารถไปร่วมได้เป็นครั้งคราว แต่แทนการเข้ามิซซาไม่ได้ค่ะ
และคาทอลิกก็รับมหาสนิทของโปรไม่ได้ค่ะ เช่นเดียวกับที่โปรรับมหาสนิทของคาทอลิกไม่ได้ค่ะ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ธ.ค. 10, 2007 11:14 pm

อยู่ที่ไหน คร้าบ "บ้านดอน" "พุนพิน" ฯลฯ เจี๊ยบจะดูไดเร็กทอรี่ให้คร้าบ : emo036 :

เนื่องจากคริสเตียน หรือโปรฯหล่อเลี้ยงวิญญาณจิต ด้วยพระวาจา  ( การเทศนาจึงยาว )ดังนั้นจึงไม่จำเป็นประกอบมหาสนิททุกนมัสการ
เราจะเน้น การฟังเทศนา และสอน/เรียนพระคัมภีร์  ถ้าถามว่าเข้าโบสถ์คริสเตียนทดแทนได้ไหม  แต่เมื่อหาวัดคาทอลิกไม่ได้ ถ้าหาคริสตจักรที่ดีๆได้น่าจะเข้าโบสถ์
เจี๊ยบว่าจะให้สวดทำวัตร อย่างเดียว ก็ไม่น่าจะดีนัก  เพราะเรื่องความเชื่อความศรัทธา ก็ควรจะร่วมสามัคีธรรมกับพี่น้องในพระกายด้วย
: emo036 :
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร ธ.ค. 11, 2007 9:01 pm

คือ อยู่ บ้านนอกสุดครับ พระแสงT_T แต่ถ้าจะไปก็ต้องนั่งรถไปราว 100ก.ม. เลยละครับ มันไม่ไหวและกลัวบาปด้วย แล้วต้องนั่งรถไปเวียงสระอ่ะครับ 20 ก.ม.(หมายถึงโบสถ์คริตส์เตียรนะครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย ~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~ เมื่อ พุธ ธ.ค. 12, 2007 8:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
มิซาว่า

อังคาร ธ.ค. 11, 2007 11:04 pm

ไม่ว่าคุณจะไปโบถ์ไหนหรือวัดไหนที่เปงของคริสต์ก้อเข้าได้หมดแหละคับ เพราะที่ได้มีวัดหรือโบถ์ที่นั้นก้อต้องมีพระเจ้า เพราะเป็นสถานที่นมัสการพระเจ้ากันทั้งนั้น พระไม่ได้สอนให้แบ่งแยกกัน แต่คนเราแบ่งแยกกันเอง และเรื่องศิลมหาสนิทก้อรับได้หมดนะจ้า ไม่ว่าจะคริสต์เตียนหรือตัง เพราะเป็นพระกายและพระโลหิตของพระคริสต์เจ้าเหมือนกาน ขอพระเจ้าอวยพร
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 11, 2007 11:14 pm

มิซาว่า เขียน: ไม่ว่าคุณจะไปโบถ์ไหนหรือวัดไหนที่เปงของคริสต์ก้อเข้าได้หมดแหละคับ เพราะที่ได้มีวัดหรือโบถ์ที่นั้นก้อต้องมีพระเจ้า เพราะเป็นสถานที่นมัสการพระเจ้ากันทั้งนั้น พระไม่ได้สอนให้แบ่งแยกกัน แต่คนเราแบ่งแยกกันเอง และเรื่องศิลมหาสนิทก้อรับได้หมดนะจ้า ไม่ว่าจะคริสต์เตียนหรือตัง เพราะเป็นพระกายและพระโลหิตของพระคริสต์เจ้าเหมือนกาน ขอพระเจ้าอวยพร

ไม่เหมือนค่ะ  เรื่องการรับศัลมหาสนิทเนี่ย  ไม่เหมือนกันนะคะ
รับด้วยกันไม่ได้ 

คาทอลิกเชื่อ  ในพิธี  ศีลได้เปลี่ยนเป้นพระกาย และ พระโลหิตจริง ๆ
แต่สำหรับโปรฯ ในพิธี  เป็นการระลึกถึง  ไม่ได้เชื่อว่าปังเปลี่ยนเป้นพระกาย พระโลหิตจริง ๆ

ดังนั้น  จึงรับมั่วกันไม่ได้ 
สำหรับคาทอลิก  ถ้าคุณไม่ได้เชื่อว่าปังในพิธีเปลี่ยนเป้นพระกายจริง
การที่คุณออกไปรับ  ก็ถือเป็นการทุรจารศีลมหาสนิทค่ะ

คุณ มิซาว่า เข้าใจใหม่นะคะ
jimseason

พุธ ธ.ค. 12, 2007 1:08 am

~@Little lamb@~ เขียน:
มิซาว่า เขียน: ไม่ว่าคุณจะไปโบถ์ไหนหรือวัดไหนที่เปงของคริสต์ก้อเข้าได้หมดแหละคับ เพราะที่ได้มีวัดหรือโบถ์ที่นั้นก้อต้องมีพระเจ้า เพราะเป็นสถานที่นมัสการพระเจ้ากันทั้งนั้น พระไม่ได้สอนให้แบ่งแยกกัน แต่คนเราแบ่งแยกกันเอง และเรื่องศิลมหาสนิทก้อรับได้หมดนะจ้า ไม่ว่าจะคริสต์เตียนหรือตัง เพราะเป็นพระกายและพระโลหิตของพระคริสต์เจ้าเหมือนกาน ขอพระเจ้าอวยพร

ไม่เหมือนค่ะ   เรื่องการรับศัลมหาสนิทเนี่ย  ไม่เหมือนกันนะคะ
รับด้วยกันไม่ได้   

คาทอลิกเชื่อ  ในพิธี  ศีลได้เปลี่ยนเป้นพระกาย และ พระโลหิตจริง ๆ
แต่สำหรับโปรฯ ในพิธี  เป็นการระลึกถึง  ไม่ได้เชื่อว่าปังเปลี่ยนเป้นพระกาย พระโลหิตจริง ๆ

ดังนั้น  จึงรับมั่วกันไม่ได้ 
สำหรับคาทอลิก  ถ้าคุณไม่ได้เชื่อว่าปังในพิธีเปลี่ยนเป้นพระกายจริง
การที่คุณออกไปรับ  ก็ถือเป็นการทุรจารศีลมหาสนิทค่ะ

คุณ มิซาว่า เข้าใจใหม่นะคะ
ที่ LL พูดก็น่าจะมีเหตุผลนะครับ แต่ยังไงผมก็ยังไม่เคย มิซา ซักที ครับ แต่อยากมิซามาก เพราะ คุณอา ผมก็เคยเป็นคาทอลิก อ่ะนะ เค้าก็เคยเล่าเรื่องให้ฟังบ้าง แต่ผมก็ไม่ขอตัดสินดีกว่านะ แค่ขอออกความคิด เพราะเห็นเหตุผลที่ LL พูดน่ะพระเจ้าอวยพรครับ
อันตน
~@

พุธ ธ.ค. 12, 2007 12:09 pm

อืม อยู่พระแสงมันก็ไกลจริงๆนั่นแหละ เอางี้สิครับ สวดทำวัตรไปก่อน แต่อย่างไรก็ตามแม่แต่ร้อยกิโลเมตรก็ควรจะดั้นด้นไปรับพระกายด้วยเหมือนกัน สักเดือนละครั้งก็ยังดี
Edwardius

พุธ ธ.ค. 12, 2007 2:27 pm

ตอนเรียนคำสอน คุณพ่อบอกว่า

ในทางคาทอลิกนั้นเชื่อว่า ปัง และ เหล้าองุ่น จะเปลี่ยนเป็นพระกาย และพระโลหิตจริง
ในขณะที่สายอื่นๆ ที่ไม่ได้เชื่อในเรื่องเดียวกันนี้ทำให้เกิด Invalidity หรือ สภาพขัดข้อง
กล่าวคือ Cath ไม่ควรรับปัง และพระโลหิตจากนิกายที่มีความเชื่อไม่เป็นไปตามนี้
แต่ถ้าจะรับจากนอกาย Orth. หรือ Angl. หรือ Luth. นั้นควรอยู่ใน condition ที่ว่า ไม่มีวัด cath. ในบริเวณนั้นครับ
มิซาว่า

พุธ ธ.ค. 12, 2007 10:11 pm

คุณ ~@Little lamb@~  รู้ได้ไงคับว่าไม่เหมือนกาน คุณเคยไปของคริสต์เตียนแล้วหรอ คริสต์เตียนเค้าเชื่อเรื่องพระโลหิตและพระกายนะคับ

ผมว่าคุณยังไม่เข้าใจพระคัมภีดีนะคับ โปรดทำความเข้าใจด้วยนะคับ ถ้าคุณยังไม่เข้าใจผมว่าคุณกลับไปเรียนพระคำภีใหม่ก้อได้นะคับ เพราะตัวผมเองก้ออยู่วงการคริสต์เตียนมานานนะคับ และตัวผมเองก้อเป็นคาทอลิคนะคับ เพราะผมเรียนพระคัมภีมาตั้งแต่อนุบาลนะคับ จนปัจจุบันนี้ก้อยังเรียน
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 12:24 am

สำหรับคริสเตียนเป็นการระลึกถึงค่ะ  ไม่ได้เชื่อว่าเปลี่ยนจริง
แม้จะให้ความสำคัญกับพิธีมหาสนิทเช่นกัน   แต่เชื่อว่าเป็นการระลึกเหตุการณ์
อาหารค่ำมื้อสุดท้าย เท่านั้น
จะมีที่เชื่อเหมือนกัน  คือ สายลูเธอร์ลัน  อย่างที่ Edwardius บอก

ส่วนเรื่องเคยไปหรือไม่     ...  เคยค่ะ
คุณอยู่วงการคริสเตียนมานานใช่มั๊ยคะ  ดีค่ะ
ดิฉันมีคุณพ่อแท้ ๆ ของตัวเองเป็นโปรเตสแตนท์  ญาติฝ่ายพ่อก็มีเป็นโปรฯ
เพื่อน ๆ หลายคนก็เป็นโปรฯ    แม้แต่คุณ Rei  Jeab Agape ที่เข้ามาโพสก่อนในกระทู้นี้ก็เป็นโปรฯ
คิดว่าน่าจะชัดเจนพอที่ดิฉันจะตอบได้ค่ะ

แต่ถ้าไม่เชื่อใจ  ก็รอ อ.Prodpran มาตอบให้ก็ได้ค่ะ
ท่านเป็นศาสนจารย์ของโปรฯ สาย เพสไบธีเรียน  คงจะน่าเชื่อถือว่าดิฉัน

ปล.
และในฐานะที่คุณบอกว่าคุณเป็นคาทอลิก ที่ยังเรียนพระคัมภีร์จนกระทั่งปจบ.  ดีค่ะ
ลองเอาคำถามนี้ไปถามคุณพ่อที่สอนพระคัมภีร์ดูนะคะ   คุณพ่อก็คงตอบได้น่าเชื่อถือว่าดิฉันเช่นกัน

ขอพระเจ้าอวยพร
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 12:43 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 12:36 am

อ้อ...เพื่อไม่ให้เห้นว่าดิฉัน พูดด้วยเบาความ 
คิดว่าคุณคงเชื่อคุณพ่อมากว่า   ลองอ่านนี้ดูนะคะ

+++++++++++++++++++++++++

คัดมาตอนหนึ่งนะ.......

ศรัทธาพาหลง : โปรแตสแตนท์และคาทอลิก ความสัมพันธ์บนความเข้าใจผิดที่มิอาจแก้ไขได้?

บาทหลวงไพบูลย์ อุดมเดช C.Ss.R.

9. เรื่องพิธีศักดิ์สิทธิ์

โรมันคาทอลิก : มีความเห็นและการปฏิบัติ คือ

พิธีศักดิ์สิทธิ์มีด้วยกัน 7 ประการ คือ

1. ศีลบัพติสมา หรือศีลล้างบาป ผู้ที่รับทุกคนจะได้รับความรอด

2. ศีลกำลัง ผู้ที่ได้รับศีลนี้จะได้รับพระคุณ 7 ประการ คือ พระดำริ (มีสติของพระเจ้า) สติปัญญา (เข้าใจในสิ่งที่เรา ต้องเชื่อ และต้องปฏิบัติ) ความคิดอ่าน (ตัดสินใจตามความเชื่อ) กำลัง (ต่อสู้กับศัตรูฝ่ายวิญญาณ) ความรู้ (รู้ความจริงแห่งพระศาสนา) ความศรัทธา (รักพระเป็นเจ้าในฐานะเป็นพระบิดา) ความยำเกรง (เคารพพระเป็นเจ้า)

3. ศีลอภัยบาป เป็นศีลที่ต้องกระทำอย่างน้อยปีละครั้ง โดยต้องไปสารภาพบาปต่อบาทหลวง

4. ศีลมหาสนิท เชื่อว่าขนมปังและเหล้าองุ่นเมื่อเข้าสู่พิธีจะเปลี่ยนเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูคริสต์จริง

5. ศีลเจิมไข้ หรือศีลเสบียง สำหรับคนป่วยหรือคนชรา เพื่อเสริมกำลังในการเดินทางไปพบพระเจ้าหลังความตาย

6. ศีลบวช เป็นศีลเจิมผู้ที่เข้าดำรงตำแหน่งบรรพชิตของคาทอลิก ศีลสมรส สำหรับการประสาทพรของพระเจ้าแก่คู่สมรส

โปรเเตสแตนท์ : มีความเห็นและการปฏิบัติ คือ

พิธีศักดิ์สิทธิ์ที่พระเยซูคริสต์ ได้สั่งให้ปฏิบัติมีเพียง 2 พิธี คือ พิธีบัพติศมา และพิธีมหาสนิทเท่านั้น : มัทธิว 28:19 "เหตุฉะนั้นท่านทั้งหลายจงออกไปสั่งสอนชนทุกชาติ ให้เป็นสาวกของเรา ให้รับบัพติสมาในพระนามแห่งพระบิดา พระบุตรและพระวิญญาณบริสุทธิ์" และ 1 โครินธ์ 11:23-26 เพราะเรื่องที่ข้าพเจ้าได้มอบไว้แก่ท่านนั้นข้าพเจ้าได้รับจากองค์พระผู้เป็นเจ้า คือในคืนที่เขาอายัดพระเยซูนั้นพระองค์ทรงหยิบขนมปัง ครั้นขอบพระคุณแล้วจึงทรงหักแล้ว ตรัสว่า "นี่เป็นกายของเรา ซึ่งให้แก่ท่านทั้งหลาย จงกระทำเช่นนี้เพื่อเป็นที่ระลึกถึงเรา" เมื่อรับประทานแล้ว พระองค์ทรงหยิบถ้วยด้วยอาการอย่างเดียวกัน ตรัสว่า ถ้วยนี้คือพันธสัญญาใหม่ โดยโลหิตของเราเมื่อท่านดื่มจากถ้วยนี้เวลาใด จงดื่มเพื่อระลึกถึงเรา"

ในเรื่องการแปรสารจากขนมปังและเหล้าองุ่น เป็นพระกายและพระโลหิตเป็นเรื่องที่ไม่ได้กล่าวไว้ในพระคัมภีร์  ซึ่งขนมปังและเหล้าองุ่นเป็นอุปกรณ์ที่พระเยซูทรงใช้ เพื่อสื่อความหมายถึงพระกายและพระโลหิตของพระองค์ที่ต้องแตกหักและหลั่งออกเพื่อไถ่โทษบาปของมนุษย์ทุกคน

ที่เหลืออ่านต่อที่นี่ค่ะ
http://www.issara.com/article/prot3.html

คุณเรียนพระคัมภีร์อยู่ใช่มั๊ยค่ะ  ดีค่ะ 
เรียนคุณพ่อด้วยว่า  ช่วยสอนคำสอนให้ด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 12:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 12:58 am

มิซาว่า เขียน: คุณ ~@Little lamb@~  รู้ได้ไงคับว่าไม่เหมือนกาน คุณเคยไปของคริสต์เตียนแล้วหรอ คริสต์เตียนเค้าเชื่อเรื่องพระโลหิตและพระกายนะคับ

ผมว่าคุณยังไม่เข้าใจพระคัมภีดีนะคับ โปรดทำความเข้าใจด้วยนะคับ ถ้าคุณยังไม่เข้าใจผมว่าคุณกลับไปเรียนพระคำภีใหม่ก้อได้นะคับ เพราะตัวผมเองก้ออยู่วงการคริสต์เตียนมานานนะคับ และตัวผมเองก้อเป็นคาทอลิคนะคับ เพราะผมเรียนพระคัมภีมาตั้งแต่อนุบาลนะคับ จนปัจจุบันนี้ก้อยังเรียน
ผมคิดว่าคุณมิซาว่าคงไม่ได้เรียนคำสอนแน่เลย เพราะถ้าคุณเรียนคำสอนจริงๆ คุณพ่อจะสอนอย่างชัดเจนว่ามีแค่ ออโธดอค ที่สมารถรับศีลมหาสนิทของคาทอลิคได้ แต่สำหรับโปรแตสแตนท์ จะอณุญาติเฉพาะคริสตจักรที่เชื่อว่า ขนมปังและเหล้าองุ่นกลายเป้นพระกายและพระโลหิตจริงเท่านั้น โปรแตสแตนท์แตกเป้นคริสตจักรย่อยกว่า1000คริสตจักรที่มีหลักการตีความข้อเชื่อที่แตกต่างกัน และมีบางคริสตจักรเท่านั้นที่เชื่อเรื่องศีลมหาสนิทเหมือนคาทอลิค ผมคิดว่าคุณมิซาว่าอาจยังคลุกคลีกับโปรแตสแตนท์ไม่มากพอนะครับ
Holy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 1:06 am

สำหรับโปรแตสแตนท์ ที่เชื่อเรื่องการแปรสารเหมือนคาทอลิคที่ชัดเจนมี แองกลีกัน กับ ลูเธอร์ลันครับ

ดังนั้นทั้ง2นิกายรับศีลมหาสนิทกับคาทอลิคได้ครับ

อ่านรายละเอียดได้จากกระทู้นี้

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7167.0
Holy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 1:08 am

ต่อไปคือคำตอบของคุณ NNS ที่เคยอธิบายไว้เกี่ยวกับความเชื่อเรื่องศีลมหาสนิทที่โปรบางสายเชื่อไม่เหมือนคาทอลิคครับ

ขอบคุณมากครับที่กรุณาแบ่งปันความรู้จากการสัมนา

เท่าที่แล้วมา พี่น้องชาวโปรเตสตันท์บางท่าน ยังอาจกังขาว่า ทำไมทางคาทอลิกจึงไม่อนุญาตให้พี่น้องชาวโปรฯ รับศีลมหาสนิทในโบสถ์คาทอลิก พอดีเห็นข้อความหนึ่ง จึงอยากให้พี่น้องโปรเตสตันท์ได้โปรดทำความเข้าใจว่าตามข้อความเชื่อของทางโปรฯ ท่านปฎิเสธการแปรสาร (transubstantiation) ในพิธีมหาสนิท (หมายถึงปฎิเสธว่า แผ่นปังและเหล้าองุ่นที่ผ่านการเสกในพิธีบูชามิสซาขอบพระคุณของทางคาทอลิก ได้เปลี่ยนเป็นพระกายและพระโลหิตของพระเยซูเจ้า
Prod Pran เขียน: พิธีมหาสนิท
(ผู้บรรยาย ศจ.วิรัช เศรษฐ์โสภณกุล มีนาคม 2004)

1.ความหมายของพิธีมหาสนิท

- อย่างไรก็ตามคริสตจักรโปรเตสแตนต์แม้จะมีความหลากหลายในการตีความหมายของพิธีมหาสนิท แต่ทุกคณะก็มีความเห็นเหมือนกันที่ปฏิเสธการแปรสาร (transubstantiation) ในพิธีมหาสนิท
และตามข้อความเชื่อของทางคาทอลิกนั้น

การรับศีลมหาสนิทในโบสถ์คาทอลิคนั้น สงวนไว้สำหรับคาทอลิคที่ได้เตรียมตัวมาอย่างดีแล้วเท่านั้น ดังนั้นพี่น้องชาวคริสเตียนจึงไม่สามารถรับศีลมหาสนิทในโบสถ์คาทอลิคได้ครับผม สำหรับเหตุผลมีดังต่อไปนี้ครับ
ก่อนอื่น ต้องขอเรียนชี้แจงว่า ในศาสนาคาทอลิคนั้น เรามีข้อความเชื่อว่า ในขณะที่พระสงฆ์ เสกปัง และเหล้าองุ่น (ในพิธีมิซซา) ปังก็ได้เปลี่ยนเป็นพระกาย และเหล้าองุ่นได้เปลี่ยนเป็นพระโลหิตของพระเยซูคริสตเจ้า (The Doctrine of Transubstantiation) แต่เนื่องจากพี่น้องชาวคริสเตียนไม่เชื่อในเรื่องนี้ จึงไม่สามารถรับศีลมหาสนิทในโบสถ์คาทอลิคได้

นอกจากนี้ แม้แต่ผู้ที่เป็นคาทอลิคแล้ว จะสามารถรับศีลมหาสนิทได้ ก็ต่อเมื่อได้มีการเตรียมตัวมาแล้วเป็นอย่างดี คือ

๑) คาทอลิคที่จะรับศีลมหาสนิทได้นั้น ต้องไม่มีบาปหนัก (mortal sin) ติดตัว

๒) หากคาทอลิคได้ทำบาปหนัก ก็จะต้องทำการสารภาพบาปเสียก่อนจึงจะสามารถรับศีลมหาสนิทได้

๓) คาทอลิคผู้ที่จะรับศีลมหาสนิทได้ จะต้องเชื่อใน Doctrine of Transubstantiation (ตามที่ได้อธิบายไว้แล้วตามข้อความข้างบนนี้) คือ จะต้องเชื่อว่า ปังได้เปลี่ยนเป็นพระกาย และเหล้าองุ่นได้เปลี่ยนเป็นพระโลหิต ของพระเยซูคริสตเจ้า

๔) คาทอลิคผู้ที่จะรับศีลมหาสนิทจะต้องทำการอดอาหารเป็นเวลาอย่างน้อย หนึ่งชั่วโมงก่อนการรับศีลมหาสนิท

๕) คาทอลิคผู้ที่จะรับศีลมหาสนิทได้นั้น จะต้องผ่านพิธีการรับศีลมหาสนิทครั้งแรกเสียก่อน ซึ่งส่วนใหญ่จะทำเมื่อผู้นั้น มีอายุที่รู้จักผิดชอบชั่วดีแล้ว ซึ่งหมายความว่า ผู้นั้นสามารถเข้าใจถึงความหมายของการรับพระกายและพระโลหิตของพระเยซูคริสตเจ้า และมีความเชื่อและความศรัทธาอย่างแท้จริง

ข้อสุดท้าย) คาทอลิคที่จะสามารถรับศีลมหาสนิทได้นั้น จะต้องไม่ถูกตัดขาดจากพระศาสนจักร (excommunication)

ที่อธิบายมาข้างต้น คือเหตุผลโดยสังเขปนะครับ

16-02-2001 11:33:08 
Buddy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 3:03 am

Holy เขียน: สำหรับโปรแตสแตนท์ ที่เชื่อเรื่องการแปรสารเหมือนคาทอลิคที่ชัดเจนมี แองกลีกัน กับ ลูเธอร์ลันครับ

ดังนั้นทั้ง2นิกายรับศีลมหาสนิทกับคาทอลิคได้ครับ

อ่านรายละเอียดได้จากกระทู้นี้

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7167.0
รู้สึกว่า Lutheran ไม่เชื่อ transubstantiation นะคะ  แต่ของเค้าจะเป็น consubstantiation น่ะค่ะ  ...  เค้าก็รับของเราไม่ได้เหมือนกัน  แต่เรารับเค้าได้
มิซาว่า

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 11:29 am

คือว่าคุณตาผมเป็น ศจ.ของคริสต์เตียนนะคับ (บาทหลวง) แต่ก่อนเป็นระดับศจ.ในสภาคริสต์จักรแห่งประเทศไทย แต่ตอนนี้ไม่ได้เป็นแล้วเพราะแก่แล้ว แต่คุณตาผมบอกว่าเหมือนกันนะคับ และคุณตาผมกับคุณพ่อของคาทอลิกก็เป็นเพื่อนกัน มานานเค้าบอกว่าเหมือนกันนะคับ และก็รับได้เหมือนกัน   ขอพระเจ้าอวยพร
มิซาว่า

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 11:40 am

ทั้งบ้านของผมเป็นคริสต์เตียนนะคับ ส่วนผมและป้าๆเป็นคาทอลิก แต่ก็รับศิลมหาสนิททั้งคาทอลิคกับโปรได้เหมือนกัน ขนาดคุณพ่อของคาทอลิกยังรับเลย แต่ขอไม่เอ๋ยนาม เพราะว่าคุณพ่อบอกว่ารับได้คับ เอาอย่างนี้เลยแล้วกันว่าคริสต์เตียนทางบ้านผมเค้าเคร่งเรื่องศิลมหาสนิทมาก เพราะทางบ้านผมเค้าเชื่อว่าเหล้าองุ่นจะเปลี่ยนเป็นพระโลหิตและขนมปังจะเปลี่ยนเป็นพระกายถ้าได้รับเข้าไปแล้ว แต่คนที่ยังไม่ได้รับศิลล้างบาป ไม่สามารถมารับได้ ถ้ามารับจะเป็นความผิดอย่างร้ายแรง
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 11:44 am

มิซาว่า เขียน: คือว่าคุณตาผมเป็น ศจ.ของคริสต์เตียนนะคับ (บาทหลวง)
:huh: ศจ. กับ บาทหลวง ไม่เหมือนกันนะคะ
Buddy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 12:27 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
มิซาว่า เขียน: คือว่าคุณตาผมเป็น ศจ.ของคริสต์เตียนนะคับ (บาทหลวง)
:huh: ศจ. กับ บาทหลวง ไม่เหมือนกันนะคะ
เค้าคงเปรียบเทียบมั้งคะ  ::001::

คือ Consubstantiation เนี่ยปังเป็นทั้งพระกายและเป็นปัง  เหล้าองุ่นก็เป็นทั้งพระโลหิตและเหล้าองุ่น  ส่วน Transubstantiation นั้น  เปลี่ยนโดยสิ้นเชิงค่ะ  อันนี้ที่ไม่เหมือนกัน  คือทั้งสองที่เหมือนคือ  เมื่อมองที่ศีลแล้ว  คือ  พระเยซูเจ้า  คือ Presence of the Lord เหมือนกัน (ก่อนรับเค้าถึงพูดเหมือนกันว่า Body of Christ และ Boold of Christ) แต่ทาง Lutheran ไม่ยอมรับ Transubstantiation แต่ยอมรับว่า  นี่คือพระกายและพระโลหิต (ก่อนรับเค้าถึงพูดเหมือนกันว่า Body of Christ และ Blood of Christ ) แต่ยังเป็นปังและเหล้าองุ่นอยู่  ก็เลยเป็น Consubstantiation  ไม่ใช่ Transubstantiation น่ะค่ะ

คราวนี้เราก็จะงงเองนะว่า  อย่างงั้นเราจะรับเค้าได้เหรอ  เพราะเรื่องศีลนั้น  การจะเกิด transubstantiation ก็ต้องเกิดจาก ordained priests ไม่ใช่ใครก็ได้  (ไม่งั้นเราก็เสกศีลกันได้หมด  : xemo017 :)  ก็เหมือนจะเป็นกลายๆว่า  ที่เค้ายื่นให้เราว่า Body of Christ เราไม่เชื่อว่า  เกิด transubstantiation แต่เชื่อ presence of God คือเหมือนเป็น sacramentals น่ะค่ะ  อย่างงี้เรารับได้มั้ยเนี่ย  ::009::

ต้องละเอียดนิด  เพราะความเชื่อคือการกระทำ  การกระทำคือ  ความเชื่อ  ไม่ได้กีดกันนะ  ::013::

แต่ถ้าเป็นสายอื่นที่เค้าแค่ระลึกเฉยๆเนี่ย  น่าจะรับได้ใช่มั้ยคะ  เหมือนเราไปร่วมโต๊ะกับเค้าน่ะค่ะ  ::001::

ลองไปถามคุณตานะคะ  ::001::
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 12:30 pm

ถ้าอย่างนั้นก็อนุมานได้ว่า  คริสตจักรที่บ้านคุณคงจะเป็นสายที่เชื่อว่า
เปลี่ยนเป็นพระกาย และ พระโลหิตจริง
จึงรับได้  และเข้าใจแบบนั้น
แต่ถ้าโดยทั่วไป  ถ้าโปรฯคนนั้น ๆ ไม่ได้ผ่านพิธีบัปติสมาอย่างถูกต้อง
และไม่ได้เชื่อว่าปังและเหล้าองุ่นเปลี่ยนเป็นพระกายจริง แต่เป็นพิธีระลึกถึง
ก็จะรับศีลของคาทอลิกไม่ได้ค่ะ

ปล.
อย่างที่เจ๊ฟิมบอกค่ะ  

Buddy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 12:36 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ถ้าอย่างนั้นก็อนุมานได้ว่า  คริสตจักรที่บ้านคุณคงจะเป็นสายที่เชื่อว่า
เปลี่ยนเป็นพระกาย และ พระโลหิตจริง
จึงรับได้  และเข้าใจแบบนั้น
แต่ถ้าโดยทั่วไป  ถ้าโปรฯคนนั้น ๆ ไม่ได้ผ่านพิธีบัปติสมาอย่างถูกต้อง
และไม่ได้เชื่อว่าปังและเหล้าองุ่นเปลี่ยนเป็นพระกายจริง แต่เป็นพิธีระลึกถึง
ก็จะรับศีลของคาทอลิกไม่ได้ค่ะ

ปล.
อย่างที่เจ๊ฟิมบอกค่ะ  

ถ้างั้นแปลว่า  พวก transubstantiation & consubstantiation รับด้วยกันได้ใช่มั้ยจ้ะ  ::001::
Holy

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 12:39 pm

สำหรับในทางปฏิบัติ กับนิกายอื่นๆ ที่ต้องการรับศีล จะเป้นวิจารณญาณของพระสงฆ์ที่ทำพิธีว่าจะให้หรือไม่ครับ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 1:26 pm

อย่างที่พี่โฮลี่บอกค่ะ
Zaliaus

พฤหัสฯ. ธ.ค. 13, 2007 1:32 pm

อืม...เห็นด้วยกับคุณ holy ครับ คือว่า ถามคุณพ่อที่ทำพิธีอ่ะครับผมว่าดีที่สุด...
มิซาว่า เขียน: คือว่าคุณตาผมเป็น ศจ.ของคริสต์เตียนนะคับ (บาทหลวง) แต่ก่อนเป็นระดับศจ.ในสภาคริสต์จักรแห่งประเทศไทย แต่ตอนนี้ไม่ได้เป็นแล้วเพราะแก่แล้ว

เท่าที่รู้นะครับ....โดยปกติตำแหน่ง ศจ. นี่จะติดตัวไปตลอด ถ้าคุณไม่ยื่นจดหมายลาออกจากการเป็น ศจ. ต่อ สภาฯ
-Rei-
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 1:52 am

มิซาว่า เขียน: คือว่าคุณตาผมเป็น ศจ.ของคริสต์เตียนนะคับ (บาทหลวง) แต่ก่อนเป็นระดับศจ.ในสภาคริสต์จักรแห่งประเทศไทย แต่ตอนนี้ไม่ได้เป็นแล้วเพราะแก่แล้ว แต่คุณตาผมบอกว่าเหมือนกันนะคับ และคุณตาผมกับคุณพ่อของคาทอลิกก็เป็นเพื่อนกัน มานานเค้าบอกว่าเหมือนกันนะคับ และก็รับได้เหมือนกัน   ขอพระเจ้าอวยพร

รบกวนถามเล็กน้อย เนื่องจากคุณมิซาว่าเรียนพระคัมภีร์มานาน ในปัจจุบันก็ยังเรียน
คุณมิซาว่าคงทราบความต่างของ ลูเธอแรน เพรสไบทีเรียน แองกลิคัน  อีวานเจลิคัล และแบ็พติสดีแล้วใช่ไหมคะ
มหาสนิทของเราต่างกันอย่างไรคะ ขอความรู้ด้วยค่ะ เรเองก็ยังไม่ค่อยทราบพิธีของโปรสายอื่นๆ เท่าไหร่ ทราบแต่ของตัวเอง
ถ้าทราบช่วยแบ่งปันด้วยนะคะ ยินดีแลกเปลี่ยนความรู้ค่ะ

เรเป็นสมาชิกคริสตจักรแห่งหนึ่งซึ่งสังกัดภาคที่ 6 แห่งสภาคริสตจักรในประเทศไทย
และปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่ รับบัพติสมาแล้ว ยังไปโบสถ์ทุกวันอาทิตย์ที่ไปได้
โปร บางสายรับของคาทอลิกได้ แต่ไม่ใช่โปรทุกสาย และเท่าที่ทราบไม่ใช่สายสภาฯนะคะ

ไม่ทราบว่าคุณตาของคุณที่ว่าเป็นศจ. เคยเป็นศิษยาภิบาลคริสตจักรไหน
สังกัดสภาคริสตจักรในประเทศไทยภาคไหนคะ  เผื่อว่าอาจจะรู้จักค่ะ คนกันเอง

ถ้าหากคุณตาของคุณยืนยันว่าโปรฯสายสภาสามารถรับข้ามไปข้ามมากับคาทอลิกได้จริง
เรจะได้กลับไปถามศิษยาภิบาลของเรว่า ทำไมอาจารย์ถึงไม่เคยสอนเรแบบนี้ค่ะ เผื่อว่าจะได้เป็นความรู้ใหม่ค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพระพรเช่นกันค่ะ  ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 2:03 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Rakkypoko!

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 9:26 pm

มิซาว่า เขียน: เพราะที่ได้มีวัดหรือโบถ์ที่นั้นก้อต้องมีพระเจ้า เพราะเป็นสถานที่นมัสการพระเจ้า
พระเจ้าอยู่ทุกๆที่ สถิตกับเราทุกเวลา
ตอบกลับโพส