พิธีมิสซา ของคริตตังกับคริตเตียน

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 30, 2007 12:20 am

เรย์....  แล้วมาถามตอนนี้
แล้วเขาจะยังอยู่เข้ามาตอบรึเปล่าอ้า
หลาย 10 วันแล้วน๊า
Rakkypoko!

อาทิตย์ ธ.ค. 30, 2007 12:24 am

~@Little lamb@~ เขียน: เรย์....  แล้วมาถามตอนนี้
แล้วเขาจะยังอยู่เข้ามาตอบรึเปล่าอ้า
หลาย 10 วันแล้วน๊า
นั่นสิเนอะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 30, 2007 8:43 pm

ก็ห็นเขาบอกว่าเรียนมานานแล้วมีญาติอยู่หลายนิกายด้วย
เลยลองถามดูเผื่อได้ความรู้เพิ่มอ่ะค่ะ
ไม่เคยได้ยินจริงๆว่าโปรสายของเรรับข้ามไปคาทอลิกได้
เลยอยากคอนเฟิร์มนิดนึง

ถ้ายังอยู่ก็มาตอบด้วนนะงับ เมี๊ยววว
francisco xavier

อาทิตย์ ธ.ค. 30, 2007 9:34 pm

เท่าที่ผมเคยอ่านหนังสือ ชื่อ  ศาสนศาสตร์ฉบับย่อ ของทางโปรแตสแต๊นท์ นะครับ  จริง ๆ ปังและเหล่าองุ่นทุกนิกายบอกตรงกันว่า  คือ  พระกาย  และพระโลหิต  แต่แตกต่างกันที่ 
-  คอทอลิกยึดข้อความที่ว่า  "นี่เป็นกายของเรา  ที่จะมอบเพื่อท่าน"  กับ  "นี่เป็นถ้วยโลหิตของเรา  โลหิตแห่งพันธสัญญาใหม่อันยืนยง  โลหิตที่จะหลั่งออกเพื่ออภัยบาปสำหรับท่านและมนุษย์ทั้งหลาย"  เมื่อพระคริสตเจ้าตรัสอย่างนั้น  ว่า  นี่เป็นกายของเรา  และ  นี่คือถ้วยโลหิตของเรา  แผ่นปังและเหล้าองุ่นก็เปลี่ยนเป็นพระกายและพระโลหิต  แม้สิ่งที่ปรากฏต่อสายตามนุษย์จะเป็นแผ่นปังและเหล้าองุ่น  แต่จริง ๆ แล้วเป็นพระกายและพระโลหิตอย่างแท้จริง  นี่มีชื่อว่า  ทฤษฎี การแปรสาร (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
-  โปรแตสแต๊นท์  สายลูเทอแรน  เชื่อว่า  เมื่อผ่านพิธีแล้ว  แผ่นปังและเหล้าองุ่น  เป็นปังและเหล้าองุ่นแท้  ในขณะเดียวกันก็เป็นพระกายและพระโลหิตแท้ด้วย นี่มีชื่อว่า  ทฤษฎี  การร่วมสาร
-  ส่วนโปรแตสแต๊นท์สายอื่น  ปฏิเสธทั้งสองทฤษฎีข้างต้น  โดยยึดข้อความที่ว่า "นี่เป็นกายของเรา  ที่จะมอบเพื่อท่าน"  กับ  "นี่เป็นถ้วยโลหิตของเรา  โลหิตแห่งพันธสัญญาใหม่อันยืนยง  โลหิตที่จะหลั่งออกเพื่ออภัยบาปสำหรับท่านและมนุษย์ทั้งหลาย  จงทำการนี้เพื่อระลึกถึงเราเถิด" และเหตุผลตามจารีตของชาวยิวที่ว่า  การกินเนื้อและการดื่มเลือดของมนุษย์เป็นสิ่งที่น่าสะอิดสะเอียน ดังนั้นการที่พระเยซูตรัสว่า นี่เป็นกายของเรา  และ  นี่คือถ้วยโลหิตของเรา  น่าจะเป็นความหมายเชิงเปรียบเทียบมากกว่าความหมายตรงตัวตามตัวอักษร  ดังนั้นแผ่นปัง  และเหล้าองุ่น  ก็ยังคงเป็นแผ่นปังและเหล้าองุ่น เป็นเครื่องระลึกถึงพระกายและพระโลหิตของพระคริสต์เท่านั้น
นี่คือข้อแตกต่างเท่าที่ผมจะจำได้นะครับ  (พอดีไม่มีหนังสือเล่มที่ว่าอยู่ในมือครับ) ถ้าใครเห็นว่าผิดตรงไหน อันไหนไม่ตรงก็เชิญแก้ไข ได้ครับ
ส่วนคำถามที่ว่า  การคาทอลิกจะร่วมนมัสการกับโปรแตสแต๊นท์ได้หรือไม่นั้น  ผมว่าได้ครับเพราะเป็นการนมัสการพระเป็นเจ้าเหมือนกัน ส่วนในเรื่องการรับศีลมหาสนิทนั้น  ขึ้นอยู่กับว่า ใจเรารู้สึกสะดุดกับศาสนศาสตร์(เทววิทยา - Theology) ของนิกายอื่นหรือเปล่า ถ้ารู้สะขิดตะขวงใจที่จะรับ  หรือ ถ้ารับแล้วอาจทำให้ผู้อื่นสะดุด (เช่น  มีพี่น้องมาตักเตือนด้วยมโนธรรมของเขาว่า "คอทอลิกรับศีลมหาสนิทของโปรแตสแต๊นท์ไม่ได้นะ") ก็ไม่ควรรับครับ
ตอบกลับโพส