การสถาปนานักบุญออร์โธด๊อกซ์+ปาฏิหาริย์กระทันหันขณะพิธีคริสต์มาส

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 08, 2008 9:07 pm

เล่าเรื่องปาฏิหาริย์ก่อนดีกว่า

คือธรรมเนียมออร์โธด๊อกซ์ ใช้เวลานานมากสำหรับคาทอลิกเปลี่ยนมาเป็นออร์โธด๊อกซ์ ต้องเรียนรู้คำสอนเยอะ และทำกันยาก ตอนแรกคิดว่าอาจใช้เวลานานแต่ขอเรียนคำสอนก่อน และก่อนพิธีต้องเตรียมตัวมาก่อนด้วยทั้งอดอาหาร สวดต่างๆนาๆ และรวมกระทั่งสวดภาวนาจากใจ

แต่วันที่7มกราคม(วันคริสต์มาสออร์โด๊อกซ์)
ผมไปพิธีแต่เช้า ไม่ทันคิดอะไร ร่วมฉลองการบังเกิดของพระเยซูเจ้า และในช่วงขณะที่พ่อเสกศีล พ่อวรรคนานกว่าปกติ ผมเองก็คิดว่าเพราะมันเป็นคริสต์มาสจึงอาจใช้คำเสกยาว แล้วพ่อก็เดินออกมาจากประตู(ในโบสถ์ออร์โธด๊อกซ์จะมีประตูกั้นระหว่างพระแท่นกับด้านนอก) แล้วพ่อโอเล็กมีน้ำเสียงเปลี่ยนไป(จากความรู้สึกผม) แล้วพูดแปลไทยว่า "ตอนนี้พระจิตเจ้าเสด็จมาที่นี่" แล้วพ่อก็ให้ผมเดินไปหาพ่อใกล้ประตู(ฆราวาสมิให้เข้าไปข้างใน ยกเว้นผู้ช่วยพิธี)แล้วพ่อก็พูดยาว บวกกับผมฟังไม่ค่อยจะออก แล้วพ่อก็แปลไทยให้ว่า
"พระจิตเจ้าบอกให้พ่อรับแม็กเป็นออร์โธด๊อกซ์ นี่ไม่ใช่ของขวัญจากพระศาสนจักรแต่เป็นของขวัญจากพระเจ้า" และพ่อก็พูดต่อ แล้วเริ่มทำพิธี พ่อชายอาภรณ์ที่สวม(เทียบศัพท์คาทอลิกไม่ได้เพราะการแต่งกายไม่เหมือนกัน ตรงด้านหน้าของอาภรณ์จะมีชายแย่)คลุมหัวผม แล้วสวดและแล้ว ผมก็ได้เป็นคริสตชนออร์โธด๊อกซ์อย่างสมบูรณ์

ผมได้ศาสนนามว่า นิโคลัย หรือ นิโคลัส ตามที่ผมหวัง และได้รับศีลมหาสนิทครั้งแรก ศีลมหาสนิทของเขาจะผสมรวมกันในกาลิกส์ทั้งพระกายและพระโลหิต แล้วตามจารีตผมเดินไปหยิบขนมปังอวยพรและดื่มน้ำเสก และพิธีก็ดำเนินต่อไป

ไม่มีการเตรียมตัวมาก่อนทั้งพ่อทั้งผม บางสิ่งมันไม่อาจจะอธิบายได้ด้วยความสามารถของมนุษย์แต่พูดได้แค่ พระจิตเจ้าเสด็จมาวันนี้
ความประทับใจก็มี ตามจารีตวันคริสต์มาสจะไม่มีการรำลึกถึงผู้เสียชีวิต(จะมีส่วนหนึ่งในพิธีหลังจากเทศน์เสร็จ)แต่วันนี้พิเศสรำลึกให้พระพี่นางฯ

และต่อไปผมจะเล่าการแต่งตั้งนักบุญของพระศาสนจักรออร์โธด๊อกซ์(จากที่พ่ออธิบายให้วันนี้)
พ่อดูแลฝ่ายวิญญาณของพ่อโอเล็กทำหน้าที่นี้ พ่อจึงได้เห็นและรู้เรื่องขั้นตอน

ออร์โธด๊อกซ์จะมีกองหน้าที่พิเศสสำหรับงานนี้ในการตรวจสอบ นักบุญบางท่านใช้เวลาตรวจสอบถึง10ปีด้วยซ้ำไป ผมขอยกตัวอย่างนักบุญพระเจ้าทซาร์นิโคลัสที่2

การจะคัดเลือกมาพิจารณาดูจากสิ่งใด
1.ต้องเป็นคนที่ได้รับการนับถือทั้งที่ยังไม่ได้รับสถาปนา(อย่างสมเด็จพระสันตะปาปายอห์นพอลก็พิจารณาได้) ได้รับความนับถือ เป็นการสถาปนาเป็นนักบุญในใจของคริสตชน
2.ต้องมีปาฏิหาริย์เกิดขึ้น ในกรณีพระเจ้าทซาร์ เคยมีครั้ง มีบุคคล ที่บุตรเป็นโรคร้ายเช่นเดียวกับบุตรของพระเจ้าทซาร์คนเล็ก จึงวิงวอนผ่านพระเจ้าทซาร์(ทั้งที่ยังไม่ได้รับสถาปนา แม้แต่จะพิจารณา) และผมออกมาว่า เด็กคนนั้นหายเป็นปกติ100% และยังจะพบมากที่พระรูปของพระเจ้าทซาร์มีน้ำมันหอมไหลออกมา บ้างก็เป็นน้ำตาคนจริงๆ
3.ต้องมีพยานในปาฏิหาริย์ว่า มีปาฏิหาริย์นี้จริง มีการของภาวนาผ่านบุคคลท่านนี้จริง

และก็นำเข้าสู่การพิจารณา
เมื่อตรวจดูจากกองสำนักที่กวดขันมากๆผ่าน จึงมีการประชุมระหว่างสังฆราชทุกองค์ทั้งรัสเซีย สังฆราชต้องมีผู้ติดตาม2คนเป็นพระสงฆ์1องค์และฆราวาส1คน เข้ามาประชุมในอาสนวิหารในมอสโกว(ไม่มั่นใจว่าSt.Basil หรือ Jesus is Saviour หรือที่ไหน) เริ่มด้วยการสวดภาวนาให้การประชุมนี้มีพระจิตเจ้าเป็นผู้นำ และข้อสรุป ทุกคนต้องเห็นชอบ และจึงทำพิธีภาวนาขอพระเจ้าสถาปนา สมเด็จพระอัยกาอัครสังฆราชจึงสวดภาวนาขอพระเจ้าสถาปนานักบุญองค์ใหม่องค์นี้

และพระอัยกาฯจะนำข้อตกลงในรัสเซียไปยังสำนักพระอัยกาอื่นๆของพระศาสนจักรออร์โธด๊อกซ์ทั้ง15แห่ง เมื่อทุกสำนักเห็นชอบ จึงสถาปนานักบุญองค์ใหม่ และบันทึกวันสถาปนาลงไปในปฏิทินศาสนา และเริ่มพิธีสถาปนา

พระเจ้าทซาร์นิโคลัสที่2 สวรรณคต ใน ปี 1918 แต่ได้รับการพิจารณาและได้รับการเห็นชอบในพระศาสนจักรแห่งนอกดินแดนรัสเซีย1981 และได้รับการพิจารณาอีกครั้งในพระศาสนจักรในดินแดนรัสเซียในปี2000และได้รับสถาปนาเป็นนักบุญ เห็นได้ว่า ใช้เวลาพิจารณานานมากหลายสิบปี
-----
    พระเยซูคริสต์เจ้า     บังเกิด
วันมหัศจรรย์ล้ำเลิศ       เพริศแพร้ว
เมตตาพวกเราเถิด         คนบาป หนักหนา
พระคริสต์บังเกิดแล้ว     ไถ่กู้ปวงชน

อภิวาทก้มกราบพระกุมาร               พระผู้ไถ่วิญยาณของปวงข้า
พระเยซูคริสต์เจ้าบังเกิดมา                ทั่วผองหล้าปรีดาชื่นเปรมปรีดิ์
   โอ้พระบุตรของพระเจ้าพระบิดา       ในพระครรภ์มารดาแม่มารีย์
ครองบัลลังก์ดาวิดทรงฤทธี               ผู้ทรงศตรีทรงบังเกิด ณ รางหญ้า
   เห็นดวงดาวแจรมจรัสเจริดฟ้า         เพริศแพร้วพาพร่างไกลกันดารหนา
ณ เบธเลแฮมดาวดาวิดแจรมฟ้า         พระเมสสิยาห์บังเกิดไซร้ไถ่วิญญาณ
   กาลิลีแดนแคว้นแวนไกลหล้า         เป็นถิ่นเกิดพระบุตราค่าไพศาล
จักจดจำวันศักสิทธิ์ไปชั่วนาน            จักสืบสานในดวงใจคริสตชน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ม.ค. 08, 2008 9:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
อันตน
~@

อังคาร ม.ค. 08, 2008 9:19 pm

ยินดีด้วยครับ ที่ได้สิ่งที่ต้องตามประสงค์
ขอให้มั่นคงในพระวาจาและความรักของพระเป็นเจ้าตลอดไปนะครับ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 08, 2008 10:56 pm

ยินดีด้วยละกานค่ะ ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยพระเจ้า
Rakkypoko!

อังคาร ม.ค. 08, 2008 11:25 pm

อะนะ ยินดี แม้อ่านแล้วจะงงๆนิดนึง
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 09, 2008 10:08 am

สุขสันต์คริสตสมภพ
แบกะดิน

พุธ ม.ค. 09, 2008 8:38 pm

ยินดีด้วยๆๆๆๆๆ  มีความสุขตอดไปค้ะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 12:17 pm

ยินดีด้วยนะครับ ::001::
yuki

พฤหัสฯ. ม.ค. 10, 2008 2:55 pm

ยินดีด้วยน่ะค่ะ อัศจรรย์มากค่ะ
King Zadin
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 21, 2008 3:33 pm

ยินดีด้วยนะครับ หุหุ ผมก็ยังคงรอต่อไป สองปีละนะ เรียนคำสอนมาสองรอบแต่มีเรื่องต้องหยุดทุกทีเลย แต่ก็ยังเชื่อว่าถ้าเป็นพระประสงค์วันนึงต่อได้ล้างบาปซิน่า
Dis volentibus

จันทร์ ม.ค. 21, 2008 4:56 pm

ขอให้มั่นคงในความเชื่อ
เเละมีจุดยืนในพระศาสนจักรตะวันออกค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพร
ตอบกลับโพส