อยากเล่า (แม่พระ)

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
A G N E A U

จันทร์ ม.ค. 28, 2008 5:25 pm

หวัดดีฮะ  ::011::

วันนี้ผมมีเรื่องจะเล่า เนื่องจากมันคันไม้คันมืออยากพิมพ์เสียเหลือเกิน

เป็นเรื่องที่เกิดกับผมและแม่พระครับ เรื่องมันมีอยู่ว่า ด้วยความที่แต่ก่อนผมเป็นคริสเตียนใช่มั้ยล่ะครับ แล้วคือเรื่องแม่พระนี่จะไม่มีเลย อ้อมีอยู่ แต่โดนว่าว่าเป็นงานที่ขัดต่อพระ(เขาไม่เข้าใจอ่ะนะ อภัยให้เขาด้วย) แต่ตอนนี้ผมตัดสินใจเรียนคำสอนของคาทอลิก อย่างที่เคยบอกผมเคยภาวนาร่วมกับแม่พระ ให้แม่ช่วยภาวนา แล้วผลคือพระเมตตามากเป็นพิเศษ แต่!! มันก็ควรจะจบใช่มั้ยฮะ? แต่ไม่อ่ะ ความสงสัยของผมมันน่ารำคาญจริงๆ เวลาผมคิดถึงแม่พระ ผมจะรู้สึกอึดอัดใจมากกก เนื่องจากอย่างที่บอกเคยชินกับการเป็นคริสเตียน ไม่เคยบอกแม่ ไม่เคยสวดบทถวายประเทศแก่แม่ แล้วมันก้อเลยรู้สึกตะงึดๆในใจ

ด้วยความอ่อนแอของผมจุดนี้ ซาตานมันคงเห็น มันก้อเริ่มเลย ทำให้ผมสับสน แม่พระช่วยเราได้นะ เป็นพระเลย มานะแม่นะลูก (ไม่ใช่แม่ตัวจริง) แต่ด้วยความที่ผมรักพระและก้อเคยมีประสบการณ์กับพระมากบ้าง เลยรู้ว่ายังไงๆพระก้อno1 พระเหนือทุกสิ่ง แต่!! ผมตกหลุมรักแม่พระแล้วสิ !! ทำงัยล่ะ ด้วยความฉลาดน้อย สมองเลยสับสน แยกแยะไม่ออก มาอ่านคำพูดของพี่ๆที่ดูแลบอร์ด อืมก้อดีขึ้น... แต่เวลาสวดวันทามารีอา ก้อ....จะคิด ทำไมอ่ะจะต้องผ่านแม่(ดูดู๋)

ตอนนั้นสับสนอ่ะ ไม่รู้จะทำไง เลยภาวนาอธิษฐาน สักพักผมก้อไปเปิดหนังสือแม่รักลูก(ที่พี่Holyส่งให้ ขอบคุณจริงๆนะครับ) แม่บอกว่า "ลูกรู้มั้ย ตลอดชีวิตของแม่ แม่ไว้ใจในพระเจ้ามาตลอด" ประโยคนี้แหละ ร้องไห้เลยยย คือ ทำไมเราถึงฉลาดน้อยอยู่แสนนาน เลยลองเปิดใจกับแม่ เปิดแบบไม่ปิด ให้แม่ช่วยนำลูก ความรักและสันติสุขมากมายเทลงมา และ ไม่แปลกแต่จริงด้วย ยิ่งเรารักแม่มากเท่าไร ดูเหมือนความรักที่เรารักพระมันดูมากขึ้น มันดูดีขึ้น คือแม่ช่วยจัดวิญญาณให้เรา จากประโยคทำให้เรารู้ว่า แม่คือมนุษย์ผู้หนึ่งที่แสนจะนบน้อมและสุภาพอ่อนโยนที่คอยภาวนาเพื่อเราตลอด คืนนั้นผมร้องไห้ร้องเรียกแม่ว่าต้องการแม่จริงๆให้แม่มาอยู่ด้วยเถอะ คืนนั้นผมรู้สึกได้เลยว่าแม่อยู่ตรงนั้น นั่งลูบหัวปลอบโยนเรา

ตอนนี้happy d-dayสุดๆ เราเปิดใจให้แม่ แม่นำเราไปจากพระเยซู รู้สึกอบอุ่นและปลอดภัยมากขึ้น ไม่รู้จะพูดอย่างไร ขอบคุณพระจริงๆที่ประทานแม่มาให้

หนุนใจพี่น้องว่า ให้เราเปิดใจรับแม่เถอะ แล้วแม่จะพาเราไปหาพระเองอย่างสง่างาม เปิดใจรับแม่แล้วคุณจะรักพระมากขึ้น

ถ้าเห็นว่าไร้สาระอะไรก้อลบได้เลยครับ อยากแบ่งปันอ่ะครับ มีความสุขอ่ะ  ::020::

ป.ล. according to บทวันทามารีอา เนื่องจากไม่รู้ความหมายที่แท้จริงก่อนสวด หนุนใจอีกอย่างว่า ควรศึกษาให้ดีก่อนจะทำอะไร ไม่งั้นมันจะส่งผลเสียต่อวิญญาณของเราเอง อย่างที่ผมเคยเป็นนะครับ เพราะทุกสิ่งที่แม่สอนให้ทำ บทสวดของแม่ จุดมุ่งหมายคือสรรเสริญพระเจ้าครับ  ::014::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ม.ค. 28, 2008 5:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 28, 2008 5:37 pm

ขอบคุณครับ ดีจัง สุขใจในรักมารดา สุขอุรากว่าร้อยรักใด...
Jira

จันทร์ ม.ค. 28, 2008 6:46 pm

มีความสุขจังเลยค่ะ  :smiley:
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ม.ค. 28, 2008 7:44 pm

มีสาระดีไม่เห็นต้องลบเลย

มีพระธรรมเดิม3ตอน ที่จะช่วยสะท้อนบทบาทของแม่พระกับพระตรีเอกภาพ เพื่อคริสตชนทุกคน ให้เราเข้าใจได้มากขึ้น

1.กรณียาโคบและเอซาว(ปรีชาญาณจากพระจิตเจ้า)

ยาโคบนั้นเป็นลูกรักของแม่ และเมื่อถึงเวลาที่จะตัดสินเลือกผู้สืบทอดพระพรของพ่อ แม่นั่นแหละที่รู้ว่าพ่อชอบอะไรมากกว่าที่เราจะรู้ แม่เองไม่ได้เป้นคนให้พร แต่แม่รู้ว่าจะตกแต่งวิญญาณของเราอย่างไร และสามารถแนะนำเราได้ว่า ควรทำตัวอย่างไรจึงจะพอใจพ่อ ดังนั้นคนที่เข้าทางแม่ ก็จะได้รับความช่วยเหลือในส่วนนี้ได้ ถามว่าในโลกนี้ใครอีกที่จะมีความรู้เรื่องนี้ดีเท่ากับแม่พระ เมื่อทูตสวรรค์กาเบียรลมาแจ้งข่าวแก่แม่ ท่านได้นำพระวาจาจากพระบิดามาโดยตรงและยืนยันว่า พระวิญญาณของพระเจ้าจะสถิตอยู่กับเธอ และในวันเพนเทคอส พระคัมภีร์ระบุออกชื่ออย่างชัดเจนว่าในวันที่พระจิตเจ้าเสด็จมาอย่างเป็นทางการนั้น มารีย์มารดาของพระเยซูเจ้าก็อยู่ด้วย ดังนั้น พระมารดาคือผู้มีพระจิตเจ้าเต็มเปี่ยม

1คร 2:10
นี่เป็นสิ่งที่พระเจ้าทรงเปิดเผยให้เรารู้โดยทางพระจิตเจ้า เพราะพระจิตเจ้าทรงหยั่งรู้ทุกสิ่งแม้กระทั่งสิ่งที่ลึกล้ำของพระเจ้า  ใครเล่าล่วงรู้ความคิดของมนุษย์ ถ้ามิใช่จิตของมนุษย์ที่อยู่ในตัวมนุษย์คนนั้น เช่นเดียวกัน ไม่มีผู้ใดล่วงรู้ถึงความคิดของพระเจ้านอกจากพระจิตของพระเจ้า

ด้วยเหตุนี้ แม่จึงสามารถแนะนำเราได้อย่างดีว่าจะเข้าหาพระเยซูคริสต์อย่างไรจึงจะง่ายและดีที่สุด แม่จึงไม่ใช่หนทาง แต่แม่คือผู้ที่ช่วยจูงเรา ให้น้ำ เช็ดเหงื่อ ดูแลลูกของแม่ในการเดินบนหนทางเดียวคือพระเยซูคริสต์ เราสามารถเดินคนเดียวก็ได้ แต่คนที่มีแม่คอยแทคแคร์ จะเดินอย่างมีความสุขเป็นพิเศษด้วย

2.กรณีกษัตริย์โซโลมอน และพระชนนี(ผู้เป็นสุดที่รักของพระราชบุตร)

I Kings 2:19
พระนางบัทเชบาจึงเข้าเฝ้าพระราชาซาโลมอน   เพื่อทูลพระองค์ให้อาโดนียาห์   และพระราชาทรงลุกขึ้นต้อนรับพระนาง   และทรงคำนับพระนาง   แล้วก็เสด็จประทับบนพระที่นั่งของพระองค์   รับสั่งให้นำพระเก้าอี้มาถวายพระชนนี   พระนางก็เสด็จประทับที่เบื้องขวาของพระองค์  แล้วพระนางทูลว่า   
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ ม.ค. 28, 2008 7:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Alphonse

จันทร์ ม.ค. 28, 2008 11:36 pm

สุขใจร่วมด้วยครับ
Mminnano
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 29, 2008 9:46 am

รักแม่จัง  : xemo026 :
AjCha

อังคาร ม.ค. 29, 2008 11:38 am

A G N E A U เขียน:
ให้เราเปิดใจรับแม่เถอะ แล้วแม่จะพาเราไปหาพระเองอย่างสง่างาม เปิดใจรับแม่แล้วคุณจะรักพระมากขึ้น

จิงๆ ค่ะ  :smiley:
Buddy

พุธ ม.ค. 30, 2008 7:14 am

พี่ Holy  ตอบดีมาก  เห็นภาพเลย  ::001::

พออ่านของน้องแล้ว  พี่มาดูตัวเองเหมือนพี่ไม่เปิดใจเลยอ่ะ  เหมือนมีอะไรข้างใน  ไม่รู้เหมือนกัน  หลายครั้งมากเลย เวลาภาวนาเกี่ยวกับแม่พระ  รู้สึกว่า เราไม่ได้รัก  ไม่ได้เปิดใจยังไงไม่รู้  แต่คุณพ่อ ถามว่า  (ตอนนั้นภาวนาตอนแม่พระไม่มีที่พัก  ต้องมาคลอดในถ้ำเลี้ยงสัตว์)  แต่ว่า  ถ้าต้องทำอะไรลำบากๆเพื่อแม่  เช่นต้องช่วยทำคลอดหรือช่วยอะไรก็ตาม  ทำได้มั้ย  เราบอกทำได้และเต็มใจด้วย  พ่อก็บอก  นั่นก็คือ รักแล้ว    แต่จากนั้นก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ความสัมพันธ์ก็เป็นแบบนี้ตลอดคือ  ไม่แน่ใจว่า  รักหรือเปล่า  แต่ให้ทำอะไรทำทุกอย่าง  ไม่รู้เหมือนกันว่า ตัวเองเป็นอะไร ... อาจเป็นเพราะไม่ได้สัมผัสกับแม่พระจริงๆมั้ง  ไม่มีประสบการณ์  ::002::  ... แต่เวลาแบ่งปันกับใคร  ทุกคนจะพูดว่า แม่พระเป็นส่วนสำคัญในจิตวิญญาณเรา  แต่เราก็ไม่เคยรู้สึกแบบนั้นเลย  เห็นคนเค้ารักแม่พระกันมากๆ ก็อยากเป็นแบบนั้นเหมือนกัน  แต่รู้ตัวว่า  เราไม่ได้เป็นแบบนั้น  ...  คือ  เหมือนไม่สนิทน่ะ  บอกไม่ถูกเหมือนกัน  คนอื่นเค้าจะสนิทกว่าเรา  ...  คนอาจงงเนอะว่า  ทำไมเป็นแบบนี้  ดูท่าน่าจะเป็นแฟนพันธ์แท้แม่พระ  คือ  เป็นอ่ะค่ะ  แต่ไม่สนิท  แปลกมะ  :huh:

ประสบการ์ของน้อง A G N E A U ดีมากๆเลยนะคะ  ขอให้จำไว้นะ  ขอก็อบประสบการณ์ของน้องไปแบ่งปันต่อนะคะ  ::001::  (ทำไมมาอยู่สวนมะกอกอ่ะ)
yuki

พุธ ม.ค. 30, 2008 4:54 pm

อ่นแล้วสุขใจจริงๆเลยค่ะ
::017::
^plai^
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 10, 2008 4:52 pm

::001::อ่านแล้วมีความสุขจังเลย ขอบคุณนะค่ะ ::004::
Danelo
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 12, 2008 8:06 pm

: xemo029 :รักแม่พระเหมือนกัน : xemo026 :
Holy

อาทิตย์ ก.พ. 08, 2009 2:42 pm

Buddy เขียน:

ประสบการ์ของน้อง A G N E A U ดีมากๆเลยนะคะ  ขอให้จำไว้นะ  ขอก็อบประสบการณ์ของน้องไปแบ่งปันต่อนะคะ   ::001::  (ทำไมมาอยู่สวนมะกอกอ่ะ)

ย้ายแล้วนะ
Edwardius

อาทิตย์ ก.พ. 08, 2009 10:50 pm

เมื่อก่อนก็เป็นครับ

แต่บอกได้เลยว่า ตอนนี้ (1 ปีครึ่งหลังรับศีลล้างบาปแล้ว) ผมมีความสุขดี

พูดกับแม่มากขึ้น อ้อนแม่มากขึ้น

บางทีก็แบบ น้อ เด็กกลัวโทษอ่ะ

อ้อนแม่ก่อน เพราะกลัวพระลงโทษ ไรเงี้ย

บอกตรงๆ ว่าชีวิตในพระสุภาพขึ้นเยอะครับ
myth

พุธ ก.พ. 25, 2009 3:24 pm

ไปเจอมา ของคูณพี่LLเราน่ะเอง
ขออนุญาตลงซ้ำอีกครั้งนะคะ บทวันทามารีอาแความหมายที่แฝงไว้
~@Little lamb@~:
วันทามารีอา

วันทามารีอา เปี่ยมด้วยพระหรรษทาน
พระเจ้าสถิตกับท่าน ผู้มีบุญกว่าหญิงใดๆ
และพระเยซูโอรสของท่าน ทรงบุญนักหนา
สันตะมารีอามารดาพระเจ้า โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป
บัดนี้และเมื่อจะตาย อาแมน

Hail Mary,

The angel Gabriel visited Mary in Nazareth, in Galilee. The angel said to Mary that God loved her. She was

วันทามารีอา
เทวดากาเบรียลเยี่ยมเยียนพระนางมารีย์ที่นาซาเร็ทในกาลิลี เทวดากล่าวกับพระนางมารีย์ว่าพระเจ้าทรงโปรดปรานพระนาง พระนาง

full of grace,
The angel Gabriel told Mary that God, who was in heaven so far away, had come to be close to her. She was to be the mother of Jesus. The angel said,

เปี่ยมด้วยพระหรรษทาน
เทวดากาเบรียลกล่าวกับกับพระนางว่า พระเจ้าผู้ทรงประทับสถิตในสวรรค์ มาประทับใกล้ชิดกับเธอ พระนางจะได้เป็นพระมารดาของพระเยซูคริสต์ เทวดากล่าวว่า

the Lord is with you
After the angel left her, Mary went to visit her cousin Elizabeth. her cousin knew how good God was to Mary. Elizabeth said,

พระเจ้าสถิตย์กับท่าน
หลังจากเทวดาได้จากเธอไป พระนางมารีย์เสด็จไปเยี่ยมนางเอลิซาเบ็ธญาติของพระนาง นางเอลิซาเบ็ธรู้ดีว่าพระเจ้าทรงโปรดปรานพระนางเพียงไร นางจึงกล่าวออกมาว่า

Blessed are you among women
Mary's cousin Elizabeth knew that Mary was going to be the Mother of Jesus Christ. Elizabeth said,

ผู้มีบุญกว่าหญิงใดๆ
นางเอลิซาเบ็ธญาติของพระนางมารีย์รู้ว่าพระนางจะได้เป็นพระมารดาของพระเยซูคริสต์ นางเอลิซาเบ็ธจึงกล่าวออกมาว่า

and blessed is
the fruit of your womb, Jesus
We pray to Mary because she is so close to God, and because she is so close to her Son, Jesus Christ. And so we say,

และพระเยซูโอรสของท่าน ทรงบุญหนักหนา
เราสวดอ้อนวอนพระนางมารีย์ เพราะพระนางทรงใกล้ชิดกับพระผู้เป็นเจ้ายิ่งนัก
และโดยเฉพาะอย่างยิ่งใกล้ชิดกับพระเยซูคริสต์ บุตรของพระนาง ดังนั้นเราจึงกล่าวว่า

Holy Mary, Mother of God,
pray for us sinners
Like a good mother, Mary always hears us when we call to her. She hears us now, at this very moment; and when we come to the last moment of our life. And so we pray,

สันตะมารีอา มารดาพระเจ้า โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป
ดังแม่ผู้ใจดี พระนางมารีย์สดับรับฟังเราทุกครั้งที่เราเรียกหาพระนาง พระนางฟังคำภาวนาของเราในเวลานี้และทุกๆครั้ง และโดยเฉพาะในช่วงสุดท้ายของชีวิตเรา ยามเรากำลังจะตาย เราจึงภาวนาว่า

Now and at the hour
of our death. Amen.

บัดนี้และเมื่อจะตายอาแมน
เจนจิรา

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 3:12 pm

รัก แม่พระมากมาย ทำให้เราเข้าถึง ความรักของพระบิดาได้ดี คะ  เมื่อ ก่อนเป็นโปร..........  แต่ตอนนี้ เปลี่ยน เป็น orthodox แล้ว
แม่พระคือคนที่ช่วยภาวนา ให้กับเรา ต่อพระบิดาเจ้า คะ  : xemo026 :
Jeab Agape
~@

จันทร์ พ.ค. 11, 2009 10:55 pm

^
^
^

คุณแจ็คกี้เป็นออเทอดอกซ์ เข้าโบสถ์ที่ไหนครับ : xemo026 :
ตอบกลับโพส