เป็นพ่อพระ แม่พระกันทั้งโลกเลย

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ล็อคหัวข้อ
มานะ

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 5:32 pm

ทำไมเรียกนางมารีย์เป็นแม่พระ
พระเยซูเป็นพระบุตร เพราะเป็นพระบุตรพระเจ้า
เกิดจากพระวิญญาณพระเจ้า
แต่นางมารีย์ ไม่ได้มีอะไรกับบุตร
เป็นเพียงผู้ถูกเลือกให้กำเนิดพระเยซูในสภาพมนุษย์คนหนึ่ง
จะเอาศักดิ์ความเป็นแม่ของพระบุตรมันไม่ได้
ถ้าอย่างนั้น โยเซฟก็เป็นพระบิดา เป็นพ่อสิ ทำได้ไงกัน
บรรพบุรุษมารีย์ ไม่เป็น ปู่พระ ย่าพระ ทวดพระกันไปหมดจนถึง อาดัมเลยหรอ เป็นอะไรกัน มนุษย์ก็แค่มนุษย์ ยกตัวเองไปเพื่ออะไรกัน พระคัมภีร์ไม่เห็นว่านางมารีย์สอนอะไร แล้วบอกให้อธิษฐานกับนางมารีย์ นางมารีย์อวยพร รักเรามาก อย่างโน้น อย่างนี้
จะงมงายไปอีกนานแค่ไหนก็ไม่รู้ ลืมตาๆ

เรื่องกุญแจสวรรค์ก็เหมือนกัน พระเยซูไม่ได้มอบให้เปโตร เป็นการตีความเข้าข้างตัวเองสมัยคอนแสตนตินแล้ว อย่างมงายกันให้มากเลย เข้าใจผิดมาหลายศตวรรษแล้วนะ พระเยซูสั่งในมัทธิว 23 ไปอ่านซะ

"ด้วยเขาเอาห่อของหนักวางบนบ่ามนุษย์ ส่วนเขาเองแม้แต่นิ้วเดียวก็ไม่จับต้องเลย การกระทำของเขาเป็นการอวดเท่านั้น เขาใช้กลักพระธรรมอย่างใหญ่ สวมเสื้อที่มีพู่ห้อยอันยาว เขาชอบที่อันมีเกียรติในการเลี้ยงและในธรรมศาลา กับชอบรับการคำนับที่กลางตลาด และชอบให้เขาเรียกว่า 'ท่านอาจารย์' ท่านทั้งหลายอย่าให้ใครเรียกท่านว่า 'ท่านอาจารย์' ด้วยท่านมีพระอาจารย์แต่ผู้เดียว และท่านทั้งหลายเป็นพี่น้องกันทั้งหมด และอย่าเรียกผู้ใดในโลกว่าเป็นบิดา เพราะท่านมีพระบิดาแต่ผู้เดียว คือผู้ที่ทรงสถิตในสวรรค์" ตรงกับนักบวชคาทอลิกมาก ไม่เน้นจิตวิญญาณ แต่เน้นวัตถุ --- ผิดกันมาหมดเลย เรียก Pope (Holy Father) มีพระบิดาองค์เดียว รู้กันบ้างหรือเปล่า ผู้นับถือด้วยกัน เรียกว่า Sister & Brother

"วิบัติแก่เจ้า ... คนหน้าซื่อใจคด เพราะพวกเจ้าปิดประตูแผ่นดินสวรรค์ไว้จากมนุษย์ พวกเจ้าเองก็ไม่เข้าไป และเมื่อคนอื่นจะเข้าไป พวกเจ้าก็ขัดขวางไว" นี่เป็นคำกล่าวที่พระเยซูเล็งถึงคาทอลิกในอนาคต อ้างว่าตัวเป็นผู้ถือกุญแจ ผู้อื่นไม่มีสิทธิ

"วิบัติแก่เจ้า ... คนหน้าซื่อใจคด ด้วยพวกเจ้าก่อสร้างอุโมงค์ฝังศพของผู้เผยพระวจนะ และตกแต่งอุโมงค์ฝังศพของผู้ชอบธรรมให้งดงาม" เห็นป่ะล่ะ ถึงได้มีนักบุญมากมาย เซ้นท์ เซ่น ไหว้กันมั่วไปหมดแล้ว วิบัติแก่เจ้าพวกคาทอลิก คนหน้าซื่อใจคด พวกเจ้าเชื่อพระเยซูเพียงเพราะหลงไหลวัตถุ และความสวยงาม รวมทั้งพิธีกรรมที่ดูน่าเคร่งขรึม แต่แท้จริงแล้ว พระเจ้าอยู่กับเรา ไม่ต้องไปซื้อใบล้างบาปกับใครแล้ว เฮ้อ....

"พอเปโตรแลเห็นก็กล่าวแก่คนเหล่านั้นว่า "ท่านชนชาติอิสราเอลทั้งหลาย ไฉนท่านพากันประหลาดใจด้วยเรื่องของคนนี้ เขม้นดูเราทำไมเล่า อย่างกับว่าเราทำให้คนนี้เดินได้โดยฤทธิ์หรือความชอบธรรมของเราเอง...โดยความเชื่อในพระนามของพระองค์ พระนามนั้นจึงได้กระทำให้คนนี้ซึ่งท่านทั้งหลายเห็นและรู้จักมีกำลังขึ้น คือความเชื่อซึ่งเป็นไปโดยพระองค์ ได้กระทำให้คนนี้หายเป็นปกติต่อหน้าท่านทั้งหลาย....เหตุฉะนั้นท่านทั้งหลายจงหันกลับและตั้งใจใหม่ เพื่อพระเจ้าจะทรงลบล้างความผิดบาปของท่านเสีย"

เมื่อพระองค์ยังตรัสคำเหล่านั้น มีผู้หญิงคนหนึ่งในหมู่ประชาชนร้องทูลพระองค์ว่า "ครรภ์ซึ่งปฏิสนธิ์พระองค์และหัวนมที่พระองค์เสวยนั้นก็เป็นสุข" แต่พระองค์ตรัสว่า "มิใช่เช่นนั้น แต่คนทั้งหลายที่ได้ยินพระวจนะของพระเจ้า และได้ถือรักษาพระวจนะนั้นไว้ก็เป็นสุข" ได้อ่านแล้วโปรดคิดตามด้วย อย่าให้ซาตานมาบดบังความคิดท่าน ห้อยลูกประคำ และมีเครื่องลางของขลัง เพราะท่านจะถูกพิพากษา พวกท่านคือคำแช่งสาปพระเจ้าในวิวรณ์ รู้ไว้ด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 5:46 pm

ภายใต้แผนการของพระบิดากษัตริย์แห่งสากลจักรวาล พระเยซูคริสตเจ้า ได้บังเกิดจากการปฏิสนธินิรมล ในครรภ์ของพระนางมารีย์ โดยไม่มีมนุษย์ผู้ชายคนใดมาเกี่ยวข้อง ดังนั้น พระองค์ไม่มีพ่อเป็นมนุษย์คนใดนอกจากพระเจ้าพระบิดา แต่กับกรณีของพระนางมารีย์นั้น พระแม่ทำหน้าที่แม่ที่ครบครัน เนื้อจากร่างกายนั้นถูกสร้าง และหล่อเลี้ยงโดยกายของแม่ เลือดทุกหยดมาจากเลือดของแม่ พระเยซูเจ้ารับเอากายจากพระนางมารีย์ โดยพระวิญญาณมาจากพระจิตเจ้าและพระบิดา

น่าแปลกใจที่พระบิดาเจ้าผู้ทรงทำได้ทุกอย่าง สามารถให้พระบุตรเนรมิตตนเกิดมาเลยโดยไม่มีทั้งพ่อและแม่ก็ได้ แต่พระองค์ไม่ทำเช่นนั้น พระองค์แสดงฤทธิ์อำนาจโดยพระองค์ไม่ให้มนุษย์ผู้ชายคนใดมาเกี่ยวข้อง แต่กลับทรงเลือกให้สตรีคนหนึ่ง ที่ทูตสวรรค์กาเบียรล ประกาศกึกก้องในหน้าแรกพระคัมภีร์ว่า ----“เธอผู้ที่พระเจ้าโปรดปราน”--- ได้ร่วมแผนงานการทรงบังเกิดนี้ ดังนั้น สตรีนี้ แค่ผู้หญิงธรรมดาที่เราไม่ควรให้ความสำคัญจริงๆหรือ ทั้งๆที่พระบิดา พระบุตร และพระะจิต ให้ความสำคัญแก่เธอยิ่งนัก!!!

ดังนั้น พระนางมารีย์มีศักดิ์เป็นแม่แท้จริงและครบครัน ไม่ใช่กรณีที่รับเป็นบิดาบุญธรรมแบบท่านยอแซฟ

บางคนอาจเถียงว่า พระนางเป็นแม่ แค่ความเป็นมนุษย์ของพระเยซูเท่านั้น ไม่ใช่แม่ในความเป็นพระเจ้า อนิจจา……..มนุษย์เอ๋ย พระจิตเจ้าหรือพระวิญญาณบริสุทธิ์ได้ประกาศไว้ในพระคัมภีร์ด้วยเสียงอันดังแล้วแท้ๆ ผู้มีหูจงฟังเถิด

ลก 1:39-45 พระนางมารีย์เสด็จเยี่ยมนางเอลีซาเบธ
หลังจากนั้นไม่นาน พระนางมารีย์ทรงรีบออกเดินทางไปยังเมืองหนึ่งในแถบภูเขาแคว้นยูเดีย พระนางเสด็จเข้าไปในบ้านของเศคาริยาห์และทรงทักทายนางเอลีซาเบธ เมื่อนางเอลีซาเบธได้ยินคำทักทายของพระนางมารีย์ บุตรในครรภ์ก็ดิ้น นางเอลีซาเบธได้รับพระจิตเจ้าเต็มเปี่ยม ร้องเสียงดังว่า “เธอได้รับพระพรยิ่งกว่าหญิงใด ๆ และลูกของเธอก็ได้รับพระพรด้วย ทำไมหนอพระมารดาขององค์พระผู้เป็นเจ้า จึงเสด็จมาเยี่ยมข้าพเจ้า เมื่อฉันได้ยินคำทักทายของเธอ ลูกในครรภ์ของฉันก็ดิ้นด้วยความยินดี เธอเป็นสุขที่เชื่อว่า พระวาจาที่พระเจ้าตรัสแก่เธอไว้จะเป็นจริง”

----ถึงตรงนี้คงไม่มีใครเถียงว่าคนที่กล่าวคำสรรเสริญเสียงดังลั่นว่า “……..พระมารดาขององค์พระผู้เป็นเจ้า……” แท้จริงคือ องค์พระจิตเจ้าหรือพระวิญญาณนั่นเอง เพราะขณะนั้น นางอลิซาเบธ ไม่ใช่พูดด้วยความคิดของนาง แต่นางถูกสวมทับด้วยพระวิญญาณของพระเจ้าอย่างเต็มเปี่ยม และเปล่งคำสดุดีชัดแจ้งว่า พระนางมารีย์คือ “พระมารดาขององค์พระผู้เป็นเจ้า”

ดังนั้น ไม่มีใครในโลกที่จะบังอาจเถียงองค์พระจิตหรือพระวิญญาณได้ในข้อนี้ว่า พระนางเป็นมารดาพระเยซูเจ้าครบครันทั้งในฐานะมนุษย์ และ พระเจ้า!!!
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 6:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 5:48 pm

คุณมานะสิ่งที่คุณพูดและสอนคือการลบหลู่พระจิตเจ้า หรือพระวิญญาณบริสุทธิ์ครับ ขอให้หยุดเสียเดี๋ยวนี้

มธ 12:30
“ผู้ใดไม่อยู่กับเรา ย่อมเป็นปฏิปักษ์กับเรา ผู้ใดไม่รวบรวมสิ่งต่าง ๆ ไว้กับเรา ย่อมทำสิ่งเหล่านั้นกระจัดกระจายไป ดังนั้น เราบอกท่านทั้งหลายว่า มนุษย์จะได้รับการอภัยบาปทุกชนิดรวมทั้งคำดูหมิ่นพระเจ้าด้วย แต่คำดูหมิ่นพระจิตเจ้าจะไม่ได้รับการอภัยเลย ใครที่กล่าวร้ายต่อบุตรแห่งมนุษย์จะได้รับการอภัย แต่ใครที่กล่าวร้ายต่อพระจิตของพระเจ้าจะไม่ได้รับการอภัยเลยทั้งในโลกนี้และในโลกหน้า
Holy

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 5:53 pm

ในเรื่องการเรียกว่าบิดา คุณรู้ไม๊ว่านักอาจารย์เปาโลเองก็เรียกอับราฮัมว่าบิดาด้วย

รม 4:9-12 อับราฮัมเป็นผู้ชอบธรรมก่อนเข้าสุหนัต
ความสุขที่ว่านี้เป็นความสุขของผู้ที่เข้าสุหนัตเท่านั้นหรือ หรือรวมไปถึงผู้ที่ไม่ได้เข้าสุหนัตด้วย เราพูดถึงอับราฮัมว่า ความเชื่อของเขานับได้ว่าเป็นความชอบธรรม ความเชื่อของเขานับเป็นความชอบธรรมได้อย่างไร เมื่ออับราฮัมเข้าสุหนัตแล้วหรือยังไม่ได้เข้าสุหนัต มิใช่เมื่อเข้าสุหนัตแล้วแน่ ๆ แต่เมื่อยังไม่ได้เข้าสุหนัต พิธีสุหนัตตามมาภายหลังเป็นเครื่องหมายและเป็นประกันว่า ความเชื่อซึ่งเขามีขณะยังไม่ได้เข้าสุหนัตนับว่าเป็นความชอบธรรม ด้วยเหตุนี้ อับราฮัมจึงเป็นบิดาของผู้มีความเชื่อทุกคนที่ไม่ได้เข้าสุหนัต เพื่อจะนับได้ว่าพวกเขาเป็นผู้ชอบธรรม อับราฮัมเป็นบิดาของผู้เข้าสุหนัต ผู้เข้าสุหนัตเหล่านี้ไม่เพียงแต่เข้าพิธีเท่านั้น แต่ยังได้ดำเนินชีวิตตามอับราฮัมบิดาของเรา ไปตามทางความเชื่อที่เขาได้ดำเนินไปก่อนที่จะเข้าสุหนัต

----ดังนั้นเราสามารถเรียกผู้ที่เป็นเสมือนบิดา ว่าบิดาได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 5:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 5:59 pm

แนะนำให้คุณอ่านนี่นะครับ โปรแตสแตนท์ที่ศึกษาพระคัมภีร์จริงๆเขาจะให้เกียรติพระนางมารีย์ครับ การพยายามกดพระนางคืออคติเดิมของบรรพชน

ชาวคริสเตียนทุกนิกายต่างพากันหาเหตุผลของตนเองในการให้ความเคารพต่อมารดาของพระเยซู
http://www.newmana.com/yabb/http://newmana.com/phpbb/viewforum.php?f=2;action=display;threadid=696

ในกระทู้นี้เข้าหลักที่ผิดกฎบอร์ด ผมจะขอล๊อคนะครับ และถ้ายังมีความสุขกับการกล่าวร้ายพระวาจาพระเจ้าทั้งที่ไม่มีความรู้อย่างถูกต้อง ผมจะขอลบกระทู้ด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 29, 2005 6:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อังคาร พ.ค. 15, 2007 2:25 pm

มานะ เขียน:
เรื่องกุญแจสวรรค์ก็เหมือนกัน พระเยซูไม่ได้มอบให้เปโตร เป็นการตีความเข้าข้างตัวเองสมัยคอนแสตนตินแล้ว อย่างมงายกันให้มากเลย เข้าใจผิดมาหลายศตวรรษแล้วนะ พระเยซูสั่งในมัทธิว 23 ไปอ่านซะ

"ด้วยเขาเอาห่อของหนักวางบนบ่ามนุษย์ ส่วนเขาเองแม้แต่นิ้วเดียวก็ไม่จับต้องเลย การกระทำของเขาเป็นการอวดเท่านั้น เขาใช้กลักพระธรรมอย่างใหญ่ สวมเสื้อที่มีพู่ห้อยอันยาว เขาชอบที่อันมีเกียรติในการเลี้ยงและในธรรมศาลา กับชอบรับการคำนับที่กลางตลาด และชอบให้เขาเรียกว่า 'ท่านอาจารย์' ท่านทั้งหลายอย่าให้ใครเรียกท่านว่า 'ท่านอาจารย์' ด้วยท่านมีพระอาจารย์แต่ผู้เดียว และท่านทั้งหลายเป็นพี่น้องกันทั้งหมด และอย่าเรียกผู้ใดในโลกว่าเป็นบิดา เพราะท่านมีพระบิดาแต่ผู้เดียว คือผู้ที่ทรงสถิตในสวรรค์" ตรงกับนักบวชคาทอลิกมาก ไม่เน้นจิตวิญญาณ แต่เน้นวัตถุ --- ผิดกันมาหมดเลย เรียก Pope (Holy Father) มีพระบิดาองค์เดียว รู้กันบ้างหรือเปล่า ผู้นับถือด้วยกัน เรียกว่า Sister & Brother
อ้อ โปรแตสแตนท์เรียกศิษยาภิบาลว่า อาจารย์ มันไม่ผิดพระคัมภีร์ข้อนี้ด้วยเหรอเนี่ย เวลาโปร หัวรุนแรกยกพระคัมภีร์ข้อนี้มาด่าคาทอลิคไม่เฉลียวใจบ้างเหรอว่ามันเข้าตัว

ปล.ขุดกระทู้น่ากลัวนี้ขึ้นมาในวาระที่เราโดนโจมตีแต่ตอบไม่ได้ว่าทำไมอยู่เนืองๆ จากที่อ่านมาชี้ชัดนะครับว่า มนุษย์ธรรมดาที่ไม่ได้เกลียดกันเป้นพิเศษ เขาไม่อ่านพระคัมภีร์แล้วแสวงหาจุดด่ากันมากขนาดนี้ สิ่งนี้ชี้ชัดว่า มีการเสี้ยมสอนกันเป็นหลักสูตรครับ หลักสูตรด่าคาทอลิค ยกพระคัมภีร์มาบิดเบือนการตีความเพื่อด่าแช่งพระศาสนจักรที่พระเยซูเจ้าตั้งเอง ดังนั้นคาทอลิคสมควรรู้เขารู้เรา สามารถอธิบายได้ทุกข้อนะครับว่าทำไมเราเชื่อแบบนี้
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร พ.ค. 15, 2007 2:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ล็อคหัวข้อ