อยากได้ความรู้เกี่ยวกับ Orthodox และก็ Paganอะครับ

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Lord Kan Warrock

พุธ เม.ย. 09, 2008 7:50 pm

ผมอยากรู้ว่า Orthodox นี่เป็นคริสต์รึเปล่า
แล้วก็ Paganน่ะครับอยากได้รายละเอียดจัง ความเป็นมามันเป็นยังไงหรอครับศาสนานี้
Jeab Agape
~@

พุธ เม.ย. 09, 2008 11:26 pm

Lord Kan Warrock เขียน: ผมอยากรู้ว่า Orthodox นี่เป็นคริสต์รึเปล่า
แล้วก็ Paganน่ะครับอยากได้รายละเอียดจัง ความเป็นมามันเป็นยังไงหรอครับศาสนานี้
เป็นสิคร้าบ เขาแยกไปจากพระศาสนจักร เมื่อ ปี ค.ศ.1054 หรือที่เรียกว่าจารีตตะวันออกนะคร้าบ จึงมี 2 นิกาย คือ ออเทอด็อกซ์ และโรมันคาทอลิก
และต่อมา ปี 1517 อดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอ ยื่นประท้วง 95 ข้อ จึงถึงขั้นแตกหัก เป็น โปรเตสแตนต์ และโรมันคาทอลิก

ส่วน Pagan ก็คือใช้เรียก พวกที่ไม่เชื่อพระเจ้านั่นเอง ในทำนอง ที่คนยิวเรียกคนต่างชาติ ว่า Gentile ( ถูกปปล่าวพี่ๆ )

พี่เสิร์ท ดู ที่ วีกิพีเดีย น่าจะมีนะคร้าบ : emo036 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 12:18 am

หึหึผมอะเป็นออร์โธด๊อกซ์งับ
โฆษณาหน่อย โบสถ์อยู่ซอยราชวิถี22 เดินเข้าไปรับรองว่าเจอ พ่อประจำคือพ่อโอเล็ก

ออร์โธด๊อกซ์จะแบ่งเป้น2กลุ่มใหญ่
1.พระศาสนจักรตะวันออก(ในไทยใช้ชื่อมูลนิธิพระศาสนจักรคริสตศาสนิกชนดั้งเดิมออร์โธด๊อกซ์)หรือEastern Orthodox
ดำเนินตามพระศาสนจักรแรกเริ่มโดยไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดใด น่าจะถือเป็นออร์โธด๊อกซ์สายตรง
จะมีพันธกิจดูแลในแต่ละประเทศตามสันตะสำนักเช่น ญี่ปุ่น ไทย สันตะสำนักแห่งรัสเซียดูแล ในเกาหลีสันตะสำนักคอนสแตนตินดูแล
มี15สันตะสำนัก
1.คอนสแตนติน
2.อเล็กซานเดรีย
3.อันติโอ๊ก
4.เยรูซาเลม
5.รัสเซีย
6.เซอเบีย
7.จอร์เจีย
8.บัลเกเรีย
9.โรมาเนีย
10.ไซปรัส
11.กรีก
12.โปแลนด์
13.อัลบาเนียน
14.เชคและสโลวัค
15.อเมริกา

อีกสายใหญ่คือพระศาสนจักรออร์โธด๊อกซ์ท้องถิ่นหรือOriental Orthodox ยอมรับแค่4สภาสังฆราช(ข้อตกลงในพระศาสนจักรแรกเริ่มทั้งหมดมี7 รายละเอียด......ยังไม่ได้เรียน แหะแหะ)
มีคำสอนที่ผนวกกับความเชื่อท้องถิ่นอยู่บ้าง จากที่เคยคุย เค้าเชื่อว่าพระเยซูเจ้าทรงเป็นพระเจ้าแท้100%แต่ไม่ยอมรับสภาพมนุษย์ของพระเยซูมีสำนักดังนี้
1.พระศาสนจักรคอปติกออร์โธด๊อกซ์แห่งอเล็กซานเดรีย
(น่าจะใหญ่สุดเค้าเรียกพระอัยกาอัครสังฆราชว่าโป๊ป มีโบสถ์ในไทยตรงซอยลาดพร้าว107แต่เป็นสังฆมณฑลซิดนี่ย์)
2.อาร์เมเนียน(อย่าสับสนกับอัลบาเนียน)
3.เอธิโอเปีย
4.Eritean(อ่านไม่ออก)
5.Malankara(ไม่รู้อยู่ที่ไหน)

ส่วนPeganตามความหมายคือคนต่างศาสนาหรือคนนอกศาสนา

ป.ล.อันนี้เพิ่งรู้จากพ่อ สารระบบพระคัมภีร์ของออร์โด๊อกซ์ใช้เซปยิบจัวต้า แต่จำนวนเล่มจากที่ฟังไม่ผิด เท่าสารระบบที่สองของโรมันคาทอลิก
ป.ล.2Patriachate พ่อบอกมีความหมายเท่ากัย Holy See จึงขอแปลว่าสันตะสำนักนะครับ(หรือใช้คำว่าสำนักพระอัยกาดี)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 12:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 9:48 pm

ปัจจุบัน พระศาสนจักรเราไม่ใช้คำว่า"Pagan"ที่บ่งถึง"คนนอกรีต นอกศาสนา"(Heratic) แล้วนะครับ
แต่ให้บ่งถึง กลุ่มของคนมีระบบความเชื่อเรียกว่า"Paganism" พวกลัทธิบูชาธรรมชาติและลัทธิอื่นๆที่ไม่ชั่วร้ายทั้งหลาย และที่สำคัญไม่ใช่"ศาสนา(Religion)"ที่พอเป็นได้คือ"ลัทธิ"(Dogma)ครับ โดยมากพวกนี้เรียกตนเองว่าเป็นแนวความคิดเสรีทางความเชื่อมากกว่าครับ(Freedom belief)
:angel:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 10:04 pm

กำลังอยากรู้อยู่พอดีว่าโบสถ์ ออร์โธต๊อกซ์ อยู่ไหน
ขอบคุณมากเลย ว่าแต่ว่าเปิดวันไหน เวลาอะไรบ้างคะ :angel:
Jeab Agape
~@

ศุกร์ เม.ย. 11, 2008 4:43 pm

Gray Cat de St.Tsar NicholasII เขียน: ส่วนPeganตามความหมายคือคนต่างศาสนาหรือคนนอกศาสนา

ป.ล.อันนี้เพิ่งรู้จากพ่อ สารระบบพระคัมภีร์ของออร์โด๊อกซ์ใช้เซปยิบจัวต้า แต่จำนวนเล่มจากที่ฟังไม่ผิด เท่าสารระบบที่สองของโรมันคาทอลิก
ป.ล.2Patriachate พ่อบอกมีความหมายเท่ากัย Holy See จึงขอแปลว่าสันตะสำนักนะครับ(หรือใช้คำว่าสำนักพระอัยกาดี)
คือนอกศาสนาของคริสต์ครับ :cheesy:

ปล.1.คาทอลิก และ ออร์เทอดอกซ์ มี เพิ่มจากโปรฯ7 เล่ม  เพราะใช้สารบบ Septualgint Canon ส่วนชาวโปรฯ ถือตามสารบบ Jamnia Canon

** ที่เพิ่มอีก 7 เล่ม ชาวโปรฯเรียก คัมภีร์ อธิกธรรม (Deutero Canonical Scriptures )

ปล.2 พี่แมวเทาใช้ ว่าสำนักพระอัยกา นะดีแล้วคร้าบ เพราะจะไม่ซ้ำกับคาทอลิกฮะ : xemo026 :
Lord Kan Warrock

อาทิตย์ เม.ย. 13, 2008 8:16 pm

คึอว่าผมอ่านเจอในเกมส์น่ะครับ
เขาก็เรียกว่า Heretic เป็นรูปดาว6เอ่อหรือ8แฉกเนี่ยล่ะครับ  แล้วคือว่า ผมชอบฟังเพลงร็อกส์ แล้วพอดีวันนึงผมอยากได้วอลเปเปอของวงนั้น ผมเซิชไป
เจอซะรูปดาว แบบนั้น และก็มีวงนักร้อง จากนั้นมาผมเลิกฟังวงนั้นเลย
แล้วผมก็ลองดูอีกหลายๆวง ส่วนใหญ่พวก ร็อกฮาร์ดคอ ทำไมต้องเป็นพวก เพแกนนิสซึ่ม(ออกเสียงงี้ถูกมั้ยครับ-*-) Paganism
ผมว่าพวกนี้อยากเป็นจุดเด่น อยากให้วงตัวเองดังมากกว่า

แล้วเอ่อ มีอีกข้อนึงครับ ศาสนา Judas อ่านว่ายูดา หรือ จูดา ใช่มั้ยครับ กลุ่มนี้เป็นกลุ่มที่เชื่อในพันธสัญญาเก่า รอผู้มาล้างบาปอยู่ใช่มั้ยครับ แล้วก็คือพวกยิว เอ่อ เรียกคนยิวจะเหมาะกว่า ที่เวลาผมดูในหนัง ทำไม คนฝรั่ง ต้อง บอกว่า เห๊ย ไอนี่คนยิว ออกมาห่างๆ หรืออะไรทำนองนั้นด้วยประมาณเนี่ยอะครับ ก็เชื่อพระเจ้าองค์เดียวกัน ออโธด็อกส์ก็เหมือนกัน ถ้าเป็นศาสนาเดียวกัน  ตอนช่วงยุค ศวรรตวรรศที่ 12น่ะครับ พวกรัซเซียเป็นออโธด็อกส์ ใช่มั้ยครับ ผมรู้มาว่าทำสงครามกันเองอีก อันนี้ไม่รู้จึงรึเปล่า แล้วก็ที่ผมถามเรื่องอิสลามอีก แต่ผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ คือแบบว่าพระเจ้าองค์เดียวกัน ไม่สมควรที่จะทะเลาะกันเลย

ปล.แต่ตอนนี้คืนดีกันแล้ว...เป็นบางฝ่าย
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 13, 2008 9:33 pm

Lord Kan Warrock เขียน: คึอว่าผมอ่านเจอในเกมส์น่ะครับ
เขาก็เรียกว่า Heretic เป็นรูปดาว6เอ่อหรือ8แฉกเนี่ยล่ะครับ  แล้วคือว่า ผมชอบฟังเพลงร็อกส์ แล้วพอดีวันนึงผมอยากได้วอลเปเปอของวงนั้น ผมเซิชไป
เจอซะรูปดาว แบบนั้น และก็มีวงนักร้อง จากนั้นมาผมเลิกฟังวงนั้นเลย
แล้วผมก็ลองดูอีกหลายๆวง ส่วนใหญ่พวก ร็อกฮาร์ดคอ ทำไมต้องเป็นพวก เพแกนนิสซึ่ม(ออกเสียงงี้ถูกมั้ยครับ-*-) Paganism
ผมว่าพวกนี้อยากเป็นจุดเด่น อยากให้วงตัวเองดังมากกว่า

แล้วเอ่อ มีอีกข้อนึงครับ ศาสนา Judas อ่านว่ายูดา หรือ จูดา ใช่มั้ยครับ กลุ่มนี้เป็นกลุ่มที่เชื่อในพันธสัญญาเก่า รอผู้มาล้างบาปอยู่ใช่มั้ยครับ แล้วก็คือพวกยิว เอ่อ เรียกคนยิวจะเหมาะกว่า ที่เวลาผมดูในหนัง ทำไม คนฝรั่ง ต้อง บอกว่า เห๊ย ไอนี่คนยิว ออกมาห่างๆ หรืออะไรทำนองนั้นด้วยประมาณเนี่ยอะครับ ก็เชื่อพระเจ้าองค์เดียวกัน ออโธด็อกส์ก็เหมือนกัน ถ้าเป็นศาสนาเดียวกัน  ตอนช่วงยุค ศวรรตวรรศที่ 12น่ะครับ พวกรัซเซียเป็นออโธด็อกส์ ใช่มั้ยครับ ผมรู้มาว่าทำสงครามกันเองอีก อันนี้ไม่รู้จึงรึเปล่า แล้วก็ที่ผมถามเรื่องอิสลามอีก แต่ผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ คือแบบว่าพระเจ้าองค์เดียวกัน ไม่สมควรที่จะทะเลาะกันเลย

ปล.แต่ตอนนี้คืนดีกันแล้ว...เป็นบางฝ่าย
(1)ดาวหกแฉก(เรียน Star of David หรือ Hexagram) เกี่ยวกับ heratic ครับ แต่เกี่ยวกับศาสนายิวด้วย จริงๆเกี่ยวกับ ศาสนาเราทางอ้อมด้วย
(8 แฉกก็เหมือนกัน จริงๆไอ้"gram แปลว่าเหลี่ยม" มันมีความหมายหมด)
(2)ถ้าพวก Metal หลายวง ดูหมิ่นพระเจ้าครับ(ส่วนใหญ่)
(3)ส่วนเรื่อง"ยิว"หลายท่านมาเสริมดีกว่า เรื่องมันยาว
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ เม.ย. 13, 2008 9:41 pm

Man of Macedonia เขียน:
(1)ดาวหกแฉก(เรียน Star of David หรือ Hexagram) เกี่ยวกับ heratic ครับ แต่เกี่ยวกับศาสนายิวด้วย จริงๆเกี่ยวกับ ศาสนาเราทางอ้อมด้วย
(8 แฉกก็เหมือนกัน จริงๆไอ้"gram แปลว่าเหลี่ยม" มันมีความหมายหมด)
(2)ถ้าพวก Metal หลายวง ดูหมิ่นพระเจ้าครับ(ส่วนใหญ่)
(3)ส่วนเรื่อง"ยิว"หลายท่านมาเสริมดีกว่า เรื่องมันยาว
**ขอเพิ่มเติม ของที่ หนุ่มแห่งมาสิโดเนีย ว่า ปัจจุบันดาว หกแฉก คือสัญญลักษณ์ของธงชาติ ประเทศอิสราเอลด้วย

** เรื่อง วง Metal  ทางคริสเตียนไม่ให้ฟัง เพราะถือว่าเป็นการส่งเสริม พวก ดูหมิ่น พระนามของพระเจ้า คร้าบ

** เรื่องยิว พี่ P เคยเขียนไว้ ให้พี่ยศ ลองหาดูคร้าบ :cheesy:
ตอบกลับโพส