อยากถามพี่น้องเกี่ยวกับเทววิทยาบางอย่างของคาทอลิกค่ะ (ด้วยความเคารพค่ะ)

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
Jeab Agape
~@

พุธ เม.ย. 30, 2008 7:49 pm

Gracia เขียน:
Jeab Agape เขียน:
ป้าเกรซ เปลี่ยนชื่ออีกแล้ว ฮึ่มๆๆๆ :angry:
เทอมหน้าเรียนภาษากรีก เลยตั้งชื่อเตรียมตัวไว้ก่อน(ถูกป่าวก็ไม่รู้)
ปล. มาทำเป็นเรียกป้า ใครแก่กว่ารู้อยู่แก่ใจ  :grin:
ป้าสิ ก็เจี๊ยบยังไม่จบ ม.ปลายเลยหนิ :grin:

ภาษากรีก เหรอ ไม่รู้ หรอก :embarrassed: :grin:
ภาพประจำตัวสมาชิก
King Zadin
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 30, 2008 10:20 pm

มาอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกตื่นตา ตื่นใจ มากมาย ทุกคนมีเหตุผล คุยกับแบบนี้อยากให้เกิดขึ้นในทุกสังคมจริงๆ

ขอตอบบ้างนะครับ ขอตอบแบบ พื้นๆ สุดเลยนะครับ

ถ้าถามว่าขอมิสซา ให้คนต่างศาสนาได้มั้ย เค้าจะได้รับรึเปล่า ผมขอตอบว่าผมอาจจะอยากรู้เหมือนกับหลายๆคน แต่อีกมุมหนึ่ง ถ้าทำแล้วผิดมั้ย แน่นอนคงจะไม่ผิดแน่ๆ เมื่อไม่ผิดมองร้ายสุด ผลที่เราขอไปไม่ถึงเค้า แต่เราก็ได้แสดงออกถึงความรักที่เรามีต่อเพื่อนมนุษย์ทุกคน ผมว่าอย่างน้อยก็ดีกับตัวเรา แต่หากเค้าได้รับ เนี่ยดีใหญ่เลย

อีกอันหนึ่งคนปฏิเสธพระองค์จะรอดมั้ย อืมน่าคิดนะ ผมว่าน่าจะต้องดูโดยรวม ผมจำไม่ได้ว่ามีคุณพ่อพูดตอนเรียนคำสอนหรือที่ไหนซักแห่ง ว่า เปรียบเหมือนเรากำลังเดินทางจุดหมายอยู่ที่แผ่นดินสวรรค์ บางคนนั่งจรวด บางคนขับรถยนต์ มอเตอร์ไซต์ จักรยาน เดิน คลาน กลิ้ง และอื่นๆ อีก ผมเชื่อว่าความรอดมีนอกพระศาสนจักร แอบนึกดู มีหมู่บ้านอยู่กลางป่า ไม่เคยติดต่อโลกภายนอกเลย แต่ทุกคนอยู่อย่างสงบ ไม่ลักขโมย ไม่ทำร้ายกัน ไม่โกหก ไม่ผิดประเวณี แถมให้อีก กินแต่พืชด้วย เค้าควรได้รับความเมตตารึเปล่า น่าคิดนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Deo Gratias

พฤหัสฯ. พ.ค. 01, 2008 7:19 pm

Gracia เขียน:
ป้าเกรซ เปลี่ยนชื่ออีกแล้ว ฮึ่มๆๆๆ :angry:
เทอมหน้าเรียนภาษากรีก เลยตั้งชื่อเตรียมตัวไว้ก่อน(ถูกป่าวก็ไม่รู้)
ปล. มาทำเป็นเรียกป้า ใครแก่กว่ารู้อยู่แก่ใจ  :grin:
ป้าสิ ก็เจี๊ยบยังไม่จบ ม.ปลายเลยหนิ :grin:

ภาษากรีก เหรอ ไม่รู้ หรอก :embarrassed: :grin:
เชื่อมากเลยอ่ะ ไม่จบม.ปลาย แต่มีความรู้ศาสนศาสตร์ดีกว่าคนที่เรียนอีก
แถมในสถาบันมีแมวกี่ตัวสีอะไรชื่ออะไรบ้าง ใครเป็นใครนี่รู้หมด เหอๆ......
TomKung

อังคาร ก.ค. 22, 2008 10:31 pm

อยากเสนอข้อคิดไว้อย่างครับว่า
ต้องมองอย่างนี้ก่อนว่าจริงแล้วพระผู้เป็นเจ้าในอัตตลักษณ์ของคุณกับ พระผู้เป็นเจ้าที่เป็นความจริงสูงสุดนั้นดำรงเหนือทุกสรรพสิ่งและกาลเวลานั้น เหมือนกันหรือไม่
จริงแล้วมนุษย์และสรรพสิ่งในจักรวาลนี้ต่างรู้จักพระผู้เป็นเจ้าซึ่งเป็นความจริงอันสูงสุด้วยกันทั้งนั้น แต่ภาพลักษณ์อันไม่สมบูรณ์ในสายตาของเขาที่จะนำมาอธิบายถึงความสมบูรณ์นั้นต่างออกไปเพราะเค้าเหล่านั้นไม่สมบูรณ์นั้นเองจึงมิอาจกล่าวถึงสิ่งที่สมบูรณ์ได้ เช่นเดียวกับที่ขวดน้ำไม่อาจจะตักน้ำในมหาสมุทรได้หมด

"ผู้ใดที่ปฎิบัติตามบทบรรญัติแห่งความรักของเรา ผู้นั้นคือญาติพี่น้องของเรา" นี่น่าจะเป็นประเด็นสำคัญที่อธิบายภาพได้อย่างดีว่า ไม่ว่าผู้ใดก็ตาม ที่ปฏิบัตตาม"แนวทางแห่งความรัก"นั้น มิใช่ปฏิบัติตามพิธีกรรมที่มีผู้ร่างขึ้นภายหลัง (ซึ่งอาจใช้เป็นกศลบายในการอธิบายเรื่องยากๆทางนามธรรมให้คนหมู่มากเข้าใจได้) โดยลืมแก่นแท้ของชาวคริสต์เราไป เพราะจริงๆพระคัมภีร์นั้นเป็นแค่ข้อความที่มีผู้บันทึกต่างๆมากมาย ทั้งยังถูกปรับเปลี่ยนโดยพระศาสนาจักรในยุคต่อๆมาโดยตลอด ทั้งตัดทอน แต่งเพิ่ม อะไรต่างๆนานา เหล่านี้ล้วนเหมือนกันในทุกศาสนา จึงเป็นหน้าที่ของศาสนิกชนในศาสนานั้นๆที่ต้องค้นหาแก่นที่แท้จริงให้เจอ เมื่อเจอแล้วอาจจะเริ่มสังเกตุได้ว่าแก่นนั้นมีใจความทางนามธรมเหมือนกันทั้งสิ้นไม่ว่าศาสนาใดก็ตามหรือแม้กระทั่งชาวป่าชาวเขา นั่นเพราะพระผู้เป็นเจ้า(เรียกตามชื่อในศาสนาคริสต์ในประเทศไทย เพราะ "พระ" "เจ้า" นั้นคือ lord มิใช่ GOD หรือ DIO หรืออื่น ฉะนั้นจริงๆแล้วชื่อนี้สื่อความหมายผิดอย่างแรง) ทรงเผยแสดงแก่ทุกสรรพสิ่ง ด้วยว่าสรรพสิ่งเองก็เป็นสิ่งสร้างและพระองค์ดำรงอยู่ในสรรพสิ่งนั้น

ดังนั้นแล้วการจะมาคิดกันเรื่องคนต่างศาสนานั้นจริงๆแล้วเป็นเรื่องที่เรียกว่าแทบจะะไม่มีประโยชน์ต่อชีวิตฝ่ายจิตเลย
เพราะเราก็แค่นำอัตตลักษณ์ของชนชาติเราหรือนิกายหรืออะไรต่างๆของเราเข้าไปจับเท่านั้นเอง ซึ่งเหล่านั้นไม่ใช่เรื่องของ GOD (ซึ่งอยู่เหนือกาล+เทศะ และเหนืออารมณ์ รัก โลภ โกรธ หลง ชอบคนนี้มากกว่าคนนี้ ชอบให้ทำแบบนี้มากกว่าแบบนั้น และอื่นๆใดที่มนุษย์พยายามเอาตัวตนของตัวเองเข้าไปจับให้ GOD มาเป็นมนุษย์)แต่เป็นเรื่องของ HUMAN
ตอบกลับโพส