พระสงฆ์สมบัติที่ถูกมองข้าม

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
pramote20

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 2:33 pm

พระสงฆ์
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 3:08 pm

พระสงฆ์
Dis volentibus

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 3:18 pm

อยากให้หลายๆคนเข้ามาอ่าน...
pramote20

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 7:20 pm

ขอขอบคุณครับที่เรียงให้ใหม่ ยังเป็นมือใหม่อยู่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 10:59 pm

ขอบคุณมากๆนะคะ อ่านง่ายสบายตา
น้องฟิมน้องสาวสุดสวยประจำบอร์ดนี้  : emo038 :
นอกจากสวยแล้วยังจิตใจงามอีก

เอ่อ...จะผิดกฎมั้ย...ตู  ::010::
Man of Macedonia
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 28, 2008 11:10 pm

[quote=":+: seraphim :+:"]
พระสงฆ์
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 29, 2008 1:28 am

ขอบพระคุณเจ๊ฟิม ที่เรียงใหม่

และ ขอบพระคุณเจ้าของกระทู้ ที่นำมาแบ่งปันคะ
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ค. 29, 2008 5:25 am

pramote20 เขียน: ขอขอบคุณครับที่เรียงให้ใหม่ ยังเป็นมือใหม่อยู่ครับ

ต้องบอกแหล่งที่มาด้วยครับ เผื่อใครจะนำไปอ้างอิงเขียนวิทยานิพนธ์ :grin:

http://www.issara.com/blog/?p=946#comments
~@

อังคาร ก.ค. 29, 2008 3:31 pm

ignatius เขียน: ขอบคุณมากๆนะคะ อ่านง่ายสบายตา
น้องฟิมน้องสาวสุดสวยประจำบอร์ดนี้  : emo038 :

เอ่อ...จะผิดกฎมั้ย...ตู  ::010::

::017:: ไม่ผิดกฏคานนิกรอุปถัมภ์เพราะเรื่องจริง แต่จะไปขัดใจ รักสมุทรไพศาลเพราะหมั่นไส้ เจ้าคะ ::018::
Batholomew
~@

อังคาร ก.ค. 29, 2008 6:11 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
ignatius เขียน: ขอบคุณมากๆนะคะ อ่านง่ายสบายตา

::017:: ไม่ผิดกฏคานนิกรอุปถัมภ์เพราะเรื่องจริง แต่จะไปขัดใจ รักสมุทรไพศาลเพราะหมั่นไส้ เจ้าคะ ::018::
ไม่ผิดกฎ แต่อย่าพูดเรื่องไม่จริงนะครับ ::011::
francisco xavier

อังคาร ก.ค. 29, 2008 11:16 pm

จริง ๆ ด้วยครับ  ทุกครั้งที่ผมภาวนา  ผมมักนึกถึงตัวเรา ครอบครัวของเรา เพื่อนของเรา ญาติของเรา ใหญ่ขึ้นหน่อย อาจคิดถึงเจ้านาย ผู้นำประเทศ หรือเหตุการณ์ต่าง ๆ ทั้งที่อยู่ใกล้ตัว หรืออาจจะอยู่คนละมุมโลก  แต่มีน้อยครั้ง หรือแทบจะไม่มีเลยที่จะภาวนาระลึกถึงคุณพ่อเจ้าวัดของเรา คุณพ่อที่ทำมิสซาให้เราทุกวันอาทิตย์ คุณพ่อที่ฟังแก้บาปของเรา ขอบคุณสำหรับบทความนี้  ที่เตือนให้ผมระลึกถึงผู้รับใช้ของพระเป็นเจ้า  ผู้ที่ยอมสละชีวิตของตนเพื่อดูแลลูกแกะของพระคริสต์ ขอบคุณครับ
พระคือชีวิต

พุธ ก.ค. 30, 2008 2:20 pm

ในหลายครั้งผมก็เกือบล้มในความเชื่อ ถูกครอบครัวต่อต้าน ก่อนที่ผมจะพบพระในชีวิต ผมก็เคยสนใจทุกศาสนาเหมื่อนคนหลง เป็นพระองค์นั้นที่ทำให้ผมเจอสันติ ภายใต้การนำของแม่พระ (ผมรู้จักแม่พระแต่ยังเล็ก แต่ภายหลังแม่ออกจากคริส ก็เลยห่าง พี่งมาพบพระในชีวิตอีกก้เพราะแม่พระ)
ทำให้ครอบครัวไม่เชื่อว่าผมรักพระจริง อาศัยแม่พระนี่ละครับ เราภวนาบ่อย กับสายประคำ ภวนาตลอด รวมทั้งทำสายประคำแจก รวมเพื่อนช่วยกันสวดกับแม่พระจนเพื่อนรู้จักแม่พระ เดินไปในคณะก็สวดสายประคำ สวดขอบคุณทุกครั้งที่ท่านาอหาร อาศัยการภวนาผมจีงมั่นคง
                  ทว่า ผมก็อาศัยคำภวนาของคุณพ่อทุกองค์ และคุณพ่อก็อาศัยคำภวนาต่อกัน ทั้งหมู่คนต่างนิกาย จีงมีความเชื่ออยู่ ผมจีงขอเรียกและร้องขอทุกคนภวนาแก่กัน เริ่มจากคนใกล้ตัว เชื่อนะ สิ่งนี้ละที่ประคองความเป็นคริสชนให้ดำรง ปีศาจกลัวที่สุดเลย
                เพราะการภวนาแก่กันเป็นการสำแดงให้มันรู้ว่าพระสถิตกับชีวิตของเรา
                                                                          ขอพระอวยพรและขอให้พบพระในชีวิตของท่านนะ
                                                                                                                                อาแมน ::001:: ::002:: :angel: ::017::
Viridian

พฤหัสฯ. ก.ค. 31, 2008 1:12 am

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆ ค่ะ
เป็นบทความที่ดีจริงๆ อ่านแล้วประทับใจมากค่ะ...
คุณพ่อได้เสียสละเพื่อลูกแกะอย่างพวกเรามากมายจริงๆ...
เสียสละด้วยความรัก...

มาสวดภาวนาให้กับคุณพ่อของเรากันดีกว่า ::013:: ::017::

ป.ล.จะคิดถึงคุณพ่อทุกคนในคำภาวนานะคะ โดยเฉพาะพ่อวีระ คุณพ่อที่สอนคำสอนให้กับหนู (และอีกหลายๆ คน ในที่นี้) นั่นเอง : emo038 :
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. ก.ค. 31, 2008 8:14 am

Batholomew เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน:

ไม่ผิดกฎ แต่อย่าพูดเรื่องไม่จริงนะครับ ::011::
ที่พูดนี่ เขียนนี่เรื่องจริงคะ
มายืนยันอีก อ่านอีก..ก็ยิ่งซึ้ง....และเข้าใจมากขึ้นกว่าครั้งแรก  : xemo023 :

ตาเบิ่งกว้างมากขึ้น เห็นความสว่างในหนทาง ระหว่างเรากับคุณพ่อ ตัวแทนที่สำคัญขององค์พระเยซูเจ้า : emo027 :

และยิ่งนึกถึงคำของคุณพ่อสมเกียรติ บุญอนันตบุตร พูดว่า
...ในระหว่างที่เราแก้บาปอยู่ในห้องแก้บาปนั้น พระเป็นเจ้าได้ฟังเรา เข้าใจ ให้อภัย ได้สอนแนะนำเราผ่านคุณพ่อ
และในภาควจนพิธีกรรม..ภาคถวาย พระองค์สถิตอยู่ท่ามกลางพวกเราอย่างแท้จริง
ดังนั้น...เราจงระลึกถึงเหตุการณ์นี้ และพยายามนำตัวเองสนิทสัมพันธ์กับพระเป็นเจ้ามากขึ้น
ด้วยการปฏิบัติตามพระประสงค์ของพระองค์  :angel:
Buddy

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 8:07 am

คนอื่นอ่านว่า  เป็นบทความที่ดีนะคะ  แต่ตัวเองขอเห็นต่างนิดนึงละกัน  และก็ขอแบ่งปัน  ในฐานะที่สวดให้พระสงฆ์เหมือนกัน

บทความนี้  มองพระสงฆ์ในแง่ความเป็นมนุษย์เยอะเกินไป  จนไม่เห็นพระเยซูเจ้าในความเป็นสงฆ์  และเห็นความอ่อนแอ  ผิดพลาดมากไป  จนไม่เห็นพระหรรษทาน  ความเมตตา  และความรักที่มีต่อพระเป็นเจ้า

จากประสบการณ์  ...  ทุกครั้งที่สวดให้กับพระสงฆ์  ยิ่งพระสงฆ์ที่ล้ม  จะเห็นว่า  ไม่ใช่ยิ่งสวดยิ่งเหนื่อย  แต่ยิ่งสวดยิ่งเห็นความรักพระ  รักมากจนเราตกใจว่า  รักได้ถึงขนาดนั้นเชียวหรือ  และยิ่งสวดจะรู้ว่า  พระสงฆ์  เป็นวิญญาณที่รับพระหรรษทานได้ง่ายกว่าคนทั่วไป ...  พระพรก็มีมาก  จนบางทีน้อยใจว่า  โอ้โห  ตอนนั้นลูกก็เจอแบบนี้เหมือนกัน  พระองค์ไม่เห็นช่วยลูกแบบนี้บ้างเลย  ทีคุณพ่อเนี่ย  พระองค์ช่วยขนาดนี้เชียวเหรอ  แต่นั่นก็คือความรักมากมาย  และการตอบแทนที่พระองค์ให้กับผู้ที่มอบกายและวิญญาณเพื่อรับใช้พระองค์ ... แต่เห็นด้วยว่า  การประจญมีมากกว่าคนทั่วไปเช่นกัน  แต่การป้องกันจากพระ  ก็มีมากด้วย

เห็นด้วยนะคะ  เรื่องที่ว่า  สัตบุรุษต้องรักพระสงฆ์  ต้องสวดให้  พระสงฆ์ไม่ว่าภายนอกจะดูศักดิ์สิทธิ์หรือไม่  แต่ภายในศักดิ์สิทธิ์เสมอ  เพราะท่านคือ พระคริสตเจ้าอีกคนนึง  ที่เดินบนโลกนี้  และสัมผัสกับเราบนโลกนี้  วิญญาณพระสงฆ์ไม่เหมือนวิญญาณคนทั่วไป  เพราะเป็นวิญญาณที่ถูกเจิมให้เป็นตัวแทนพระคริสตเจ้าบนโลกนี้

และเรื่องสตรีกับพระสงฆ์  มาเขียนเรื่องเปิดโอกาส  หาโอกาสอะไรนี่  ความเห็นส่วนตัวคือ  ความเชื่อน้อยไปหน่อย  และก็มองในแง่ความเป็นมนุษย์เยอะไปหน่อย  สตรีที่ใกล้ชิดพระสงฆ์  ขอให้รักพระสงฆ์  รักเหมือนกับรักพระคริสตเจ้า  ไม่ใช่รักตัวเอง  คนที่พลาดๆ  ไม่ใช่พลาดเพราะรัก  แต่พลาดเพราะไม่ได้รัก  หรือไม่ก็รักแต่ตัวเอง  ไม่ได้รักพระสงฆ์  และไม่ได้รักพระเป็นเจ้า  คือ  ขออย่างเดียว  ขอให้ใจอยู่กับพระ  ขอให้เทใจ  เทกาย  เทวิญญาณให้กับพระ  ไม่ว่าผู้หญิงจะมาอะไรแค่ไหน  ก็ไม่พลาดหรอกค่ะ    และแถมจะทำให้ผู้หญิงที่ตั้งใจคิดไม่ดีนั้น  ศักดิ์สิทธิ์ไปด้วย  เพราะเค้าจะได้สัมผัสพระเป็นเจ้าผ่านทางพระสงฆ์  พระเป็นเจ้าให้เรารักศัตรู  ไม่ใช่เพราะจะให้เราให้อภัยเค้าได้อย่างเดียว  แต่ความรักของเราที่มีต่อศัตรูจะทำให้ศัตรูของเราใกล้พระ  และศักดิ์สิทธิ์ไปด้วย  พูดง่ายๆคือ  เค้าจะเป็นคนดีขึ้น

บางทีการที่เราปิดมากไป  ทำให้ปิดความรักความสัมพันธ์กับผู้อื่น  และเผลอๆ  วันนึงก็จะได้ขังตัวอยู่กับตัวเอง  ไม่ได้รักใคร

มีคุณพ่อองค์นึง (Fr. Larry Gillick, SJ) ท่านบอกว่า  เมื่อตกหลุมรัก  ไม่ว่าพระสงฆ์หรือใคร  ก็ขอให้รัก  พระสงฆ์ตกหลุมรัก  ขอให้รัก  ไม่ต้องทำกระแดะศักดิ์สิทธิ์ (แต่อย่าทำบาปนะ  และก็ต้องซื่อสัตย์ในกระแสเรียกของตัวเอง)  รักด้วยความรักจากพระ  ถ้าทำไม่ได้  ก็ต้องขอให้พระช่วยให้มีความรักจากพระองค์  และเอาชนะความอ่อนแอของตัวเองให้ได้  และในความรักนี้แหละ  จะพัฒนาจิตวิญญาณ  อย่างน้อยก็ทำให้เราได้รู้จักตัวเอง  รู้แง่มุมที่ไม่เคยรู้  และพระองค์จะเปลี่ยนเราได้  และเราจะศักดิ์สิทธิ์ขึ้น  ....  พระเป็นเจ้าสร้างเรามาให้เรามีความรัก  ความสัมพันธ์ที่ศักดิ์สิทธิ์  หลายครั้งที่เราทำไม่ได้ เพราะเรายังทำไม่เป็น  เราก็ต้องเรียนรู้ที่จะมีความรัก  ความสัมพันธ์ที่ศักดิ์สิทธิ์  ไม่ใช่พอจะมีความรัก  ก็รีบหนี  เดี๋ยวทำบาป  เราต้องรัก  เพื่อให้เราศักดิ์สิทธิ์ขึ้น  ไม่ใช่หนีความรัก  เพื่อให้เราศักดิ์สิทธิ์

อันนี้สายประคำเพื่อพระสงฆ์สำหรับคนที่อยากสวดให้คุณพ่อนะคะ 

http://www.intercessionforpriests.org/P ... riests.htm
~@

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 2:05 pm

: xemo017 : รักพระสงฆ์ ให้เห็นพระสงฆ์เป็นปฏิมากรรมที่เลอค่า รักได้แต่อย่าครอบครอง อย่าหึง อย่าห่วง อย่าคิดเป็นสมบัติส่วนตัว บางคนเห็นพระสงฆ์เป็นเทวดา อย่าลืมว่า พระสงฆืก็เป็นมนุษย์คนหนึ่งที่มีเลือดเนื้อ มีจิตใจ มีความรู้สึก เพราะฉะนั้นง่ายๆ สั้นๆ ของพระ ห้ามแตะ แตะมากอาจจะโดนตึ๊บ โห...มาเฟียหว่ะ ::011::
ศิลปกรรม

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 6:06 pm

ขอบคุณที่เรียบเรียงให้ใหม่ และ ขอบคุณที่ นำมาให้อ่านนะคะ

P.S.

วันนี้ไปมิสซาวันแรก... งงสุดๆ เลยอ่า >_<
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 8:20 pm

:+: seraphim :+: เขียน: : xemo017 : รักพระสงฆ์ ให้เห็นพระสงฆ์เป็นปฏิมากรรมที่เลอค่า รักได้แต่อย่าครอบครอง อย่าหึง อย่าห่วง อย่าคิดเป็นสมบัติส่วนตัว บางคนเห็นพระสงฆ์เป็นเทวดา อย่าลืมว่า พระสงฆืก็เป็นมนุษย์คนหนึ่งที่มีเลือดเนื้อ มีจิตใจ มีความรู้สึก เพราะฉะนั้นง่ายๆ สั้นๆ ของพระ ห้ามแตะ แตะมากอาจจะโดนตึ๊บ โห...มาเฟียหว่ะ ::011::
อาเมน

ปล.1.พระสงฆ์ เป็น คนของพระเจ้า เป็นแทนพระคริสต์ ต้องรักท่านแบบ Agape = รักไม่มีเงื่อนไข จะจับจองเป็นเจ้าของ :cool:

ปล.2 แล้วพระสงฆ์เอง บางองค์ จีบสาวเอง จะทำอย่างไรล่ะ :cheesy:

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 8:37 pm

ignatius เขียน: และยิ่งนึกถึงคำของคุณพ่อสมเกียรติ บุญอนันตบุตร พูดว่า
...ในระหว่างที่เราแก้บาปอยู่ในห้องแก้บาปนั้น พระเป็นเจ้าได้ฟังเรา เข้าใจ ให้อภัย ได้สอนแนะนำเราผ่านคุณพ่อ
และในภาควจนพิธีกรรม..ภาคถวาย พระองค์สถิตอยู่ท่ามกลางพวกเราอย่างแท้จริง
ดังนั้น...เราจงระลึกถึงเหตุการณ์นี้ และพยายามนำตัวเองสนิทสัมพันธ์กับพระเป็นเจ้ามากขึ้น
ด้วยการปฏิบัติตามพระประสงค์ของพระองค์  :angel:
อันนี้พ่อพูดเเล้วทำจริง
ข้าพเจ้าไปสารภาพบาปกับพ่อ นานถึง45นาที
พอออกมาเเล้ว "สว่าง" เลย

ยังละเอียดได้อีก...
~@

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 9:18 pm

Jeab Agape เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน: : xemo017 : รักพระสงฆ์ ให้เห็นพระสงฆ์เป็นปฏิมากรรมที่เลอค่า รักได้แต่อย่าครอบครอง อย่าหึง อย่าห่วง อย่าคิดเป็นสมบัติส่วนตัว บางคนเห็นพระสงฆ์เป็นเทวดา อย่าลืมว่า พระสงฆืก็เป็นมนุษย์คนหนึ่งที่มีเลือดเนื้อ มีจิตใจ มีความรู้สึก เพราะฉะนั้นง่ายๆ สั้นๆ ของพระ ห้ามแตะ แตะมากอาจจะโดนตึ๊บ โห...มาเฟียหว่ะ ::011::
อาเมน

ปล.1.พระสงฆ์ เป็น คนของพระเจ้า เป็นแทนพระคริสต์ ต้องรักท่านแบบ Agape = รักไม่มีเงื่อนไข จะจับจองเป็นเจ้าของ :cool:

ปล.2 แล้วพระสงฆ์เอง บางองค์ จีบสาวเอง จะทำอย่างไรล่ะ :cheesy:

::018:: ตอบ ปล.2 บอกแล้วไงพระสงฆ์ไม่ใช่เทวดา มีเลือดเนื้อ มีวิญญาณ มีความรู้สึก กรณีถ้ามีบางองค์สะดุดออร่าเรา ก็พยายามหลีกเลี่ยงอะไรที่มันล่อแหลม รู้จักวางตัวให้ดี ตบมือข้างเดียวยังไงก็ไม่ดัง นอกจากจะรั้นตบกำแพง ในที่สุดกำแพงไม่แตก แต่มือจะแหกแทนเจ้าคะ : xemo017 :

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 9:20 pm

จริง...
จริงได้อีก...
Jeab Agape เขียน: ปล.2 แล้วพระสงฆ์เอง บางองค์ จีบสาวเอง จะทำอย่างไรล่ะ :cheesy:
ทำใจ สวดให้ เเละกำจัดจุดอ่อน   : emo034 :
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 9:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 10:36 pm

อาเมน

ไม่ว่าจะรักใคร  ก็ต้องรักแบบนั้นไม่ใช่เหรอจ้ะ  เป้าหมายเราคือต้องรักให้เหมือนพระเจ้าไม่ใช่เหรอคะ  ถ้าพระจะใช้พระสงฆ์ให้เป็นเครื่องมือเตือนเรา  ฝึกเราให้มีความรักแบบนั้นกับทุกคน  ก็เป็นเรื่องดีนะ  แต่ความรักแบบ Agape ไม่ใช่ง่ายๆ  ไม่ใช่เกิดมาก็มีได้เลย  มันเป็นกระบวนการ  เป็นการเรียนรู้  และไม่ใช่จะมีกันง่ายๆ  และเราจะไปหวังกับทุกคนให้มีความรักแบบนั้น  มันได้เหรอคะ ...  แปลว่า  ถ้าใครไม่มี Agape ก็ไม่มีสิทธิ์มาเข้าใกล้พระสงฆ์  แบบนั้นมันใช่เหรอคะ  พระสงฆ์คือคนที่ฝึกตนมา  คนอื่นเค้าไม่ได้ฝึกด้วย  แล้วเราจะไปกะเกณฑ์ให้คนที่ไม่ได้ฝึกตน  มาศักดิ์สิทธิ์ได้เหรอคะ

ปล 2.  สวดให้เค้าได้เรียนรู้  เวลาที่คนสนใจใคร  มันจะบอก desire ของเรา  และเราจะรู้จักตัวเอง  ให้เค้าได้รู้จักตัวเอง  และผู้หญิงเอง  ถ้าไม่หลงตัวเองว่า  มีคนมาจีบ  และเข้าใจว่า  ตรงนี้เป็นทางเดินหนึ่งในวิญญาณของเค้า  และให้เราเป็นเครื่องมือพระ  มันก็ช่วยให้เค้าได้ศักดิ์สิทธิ์  และตัวเองก็ศักดิ์สิทธิ์ไปด้วย ....   วิญญาณพระสงฆ์  ไม่เหมือนวิญญาณเรา  ถึงเค้าจะมีความเป็นคนเหมือนเรา  มีความรู้สึกเหมือนเรา  แต่วิญญาณเค้าไม่เหมือน

พระเจ้าสร้างพระสงฆ์มา  ให้มีความรักให้กับทุกคน  และมีความสัมพันธ์กับทุกคน  คือถ้าเราไปปิดกั้น  พอเห็นใครแรดหน่อย  ก็ไม่ให้เข้าใกล้คุณพ่อ  แบบนี้  ผู้หญิงแรดๆ  ทำไงจะได้เข้าใกล้พระได้ล่ะ 

อย่างในรูปนี้  ผู้หญิงคนนี้  สมัยนั้น  มีกิริยาแบบนี้  ก็คงเรียกแรดเหมือนกัน  แต่พระเยซูเจ้าไม่ได้มองตรงนั้นของเค้า  แต่มองสิ่งดีที่จะทำให้เธอศักดิ์สิทธิ์ได้  ในขณะที่คนรอบข้างนินทาพระองค์  หาว่า  เป็นประกาศกทำไมทำแบบนี้ 

รูปภาพ

พระเป็นเจ้าทำงานกับเรา  ผ่านทาง desire หรือ ความปรารถนา  ขอให้เราได้เท่าทัน  และได้รู้  และเราจะศักดิ์สิทธิ์  จะใกล้พระ  ทุกอย่างอยู่ที่การตอบสนองของเรา  และก็อย่ามองงานของปีศาจมาก  ขอให้มองงานของพระให้มากกว่า  การเห็นแต่ข้อผิดพลาด  เหมือนเป็นการมองงานปีศาจ  เหมือนเป็นการสรรเสริญงานของมัน  เรามาสรรเสริญงานของพระดีกว่าค่ะ

คนแรดๆ  เค้าก็มีสิทธิ์ที่จะได้รับความรอด  มีสิทธิ์ที่จะศักดิ์สิทธิ์เช่นกัน  อย่าลืมว่า  ปีศาจมันใช้ได้ทั้งคนดีและคนเลวเป็นเครื่องมือได้  ในขณะเดียวกัน  พระก็ใช้คนดีและคนเลวเป็นเครื่องมือได้เช่นกัน  ทุกคนไม่ว่าจะศักดิ์สิทธิ์มากน้อย  สามารถเป็นเครื่องมือทั้งของพระและปีศาจได้หมด  ดังนั้น  ไม่จำเป็นว่า  เราต้องป้องกันคนแรดๆเป็นพิเศษ  เค้าจะมีความรักแบบครอบครองหรือแบบอะไร  ก็ปล่อยเค้า  เพราะเค้ารู้จักความรักแบบนั้น  และเค้าเป็นได้แบบนั้น  ขอให้เค้ารักไปเถอะ  เมื่อเค้าได้รักแล้ว  พระเป็นเจ้าจะสอนเค้าเอง  ให้เค้าได้มีความรักแบบศักดิ์สิทธิ์ขึ้น

ผู้หญิงคนนึงคือเอวาคนแรก  ที่นำบาปเข้ามาสู่โลก  อีกคนคือเอวาคนที่สอง  ที่เหยียบหัวงู  ผู้หญิงทุกคนสามารถเป็นได้ทั้งเอวาคนแรกและคนที่สอง  อยู่ที่การเลือกของเราที่เราจะเป็น  ถามว่า  เอวาทั้งสองคน  มาจากพระมั้ย  มาจากพระทั้งคู่  พระสร้างมาดี  แต่น้ำใจนี่แหละ  ที่ไม่เหมือนกัน  ถามว่า  พระใช้ผู้หญิงให้พระสงฆ์ศักดิ์สิทธิ์ขึ้นมั้ย  เป็นไปได้  และเราไม่มีทางรู้เลยว่า  เธอคนนั้นจะเป็นเอวาคนแรกหรือคนที่สอง  ดังนั้นจึงต้องไว้ใจพระ  และสวดภาวนา  ถ้าเป็นเอวาคนแรก  ก็ขอให้พระองค์ทำให้เธอศักดิ์สิทธิ์ขึ้น  แต่ถ้าเป็นคนที่สอง  ก็ขอให้เป็นนานๆ

wheats กับ weeds หว่านพร้อมกันนะ  ถ้ามัวแต่สนใจ weeds เมื่อไหร่จะได้ปลูก wheats ซะทีล่ะคะ  ทุกอย่างนะ  ขอให้เรามีความเชื่อ  โดยเฉพาะเชื่อในศีลอนุกรม  การเจิมของพระ  การปกป้องของพระ  และการทำงานของพระ
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อาทิตย์ ส.ค. 03, 2008 10:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

จันทร์ ส.ค. 04, 2008 5:52 am

^
^

ขอบคุณครับพี่ส้ม บัดดี้ อ่านบทเทศน์ ของพี่คล้ายๆ กับ อยู่ช่วงเวลาเข้าเงียบ มีคุณแม่อธิการิณี เทศนาสั่งสอน (แบ่งปัน) "สงครามและความรัก" แน่ะ

"หากจะรัก จงรักอย่างพระเยซู" (เป็นชื่อเพลงหนึ่ง ไม่ได้ร้องนานแล้ว )
Buddy

จันทร์ ส.ค. 04, 2008 10:11 am

Jeab Agape เขียน: ^
^

ขอบคุณครับพี่ส้ม บัดดี้ อ่านบทเทศน์ ของพี่คล้ายๆ กับ อยู่ช่วงเวลาเข้าเงียบ มีคุณแม่อธิการิณี เทศนาสั่งสอน (แบ่งปัน) "สงครามและความรัก" แน่ะ

"หากจะรัก จงรักอย่างพระเยซู" (เป็นชื่อเพลงหนึ่ง ไม่ได้ร้องนานแล้ว )
ขอบคุณที่รับฟังเช่นกันค่ะ  ::001::

อันนี้คงไม่ใช่บทเทศน์มั้งจ้ะ  แค่แสดงความเห็นน่ะจ้ะ  (ขัดแย้งอีกต่างหากนะ  ไม่ใช่สนับสนุน)

ช่วงนี้เจี๊ยบพูดถึงบทเทศน์บ่อยจัง  กำลังเรียนเรื่องการเทศน์อยู่รึเปล่าคะ  ::001::
ตอบกลับโพส