เราเป็นคริสเตียนค่ะ

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
melon

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 6:38 pm

เราสงสัยจังว่า
ศาสนาคริสตร์ห้ามไหว้รูปของคนตายไหมค่ะเพราะเรากราบรูปของยายทุกเช้า
ศาสนาคริสตร์ห้ามกินของที่ไหว้เจ้าที่เจ้าทางรึเปล่าค่ะ(วันสาทรจีนเราไหว้เสร็จเราก็ลงมือทานของที่ไหว้จนพุงกางเลยอ่ะ)
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 6:41 pm

melon เขียน: เราสงสัยจังว่า
ศาสนาคริสตร์ห้ามไหว้รูปของคนตายไหมค่ะเพราะเรากราบรูปของยายทุกเช้า
ศาสนาคริสตร์ห้ามกินของที่ไหว้เจ้าที่เจ้าทางรึเปล่าค่ะ(วันสาทรจีนเราไหว้เสร็จเราก็ลงมือทานของที่ไหว้จนพุงกางเลยอ่ะ)
คาทอลิกนะครับ

1.ได้ครับ การกราบไหว้บรรพบุรุษเป็นการสำนึกกตัญญูต่อท่านผู้มีพระคุณครับ ไม่บาปครับ

2.ไม่ห้ามครับ สามารถกินได้ แต่อย่าไปไหว้เจ้านะครับ
Viridian

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 8:40 pm

ทำไมถึงกินได้ล่ะคะพี่มิว :huh:
ในเมื่อของที่กินนั้น ถือเป็นของที่ถวายเจ้าองค์อื่นเพื่อเป็นการนมัสการไปแล้ว

"แต่ถ้าใครบอกท่านว่า เนื้อนี้ได้ถวายแด่รูปเคารพแล้ว จงอย่ากิน เพื่อเห็นแก่ผู้ที่ได้ตักเตือนและเพื่อเห็นแก่มโนธรรม" (1โครินธ์ 10:28)
francisco xavier

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 9:01 pm

ความจริงแล้วกินได้ แต่เพราะเห็นแก่มโนธรรมของคนที่เตือนเรา เพื่อไม่ให้เขาสะดุด เราก็เลยไม่กินเป็นทางที่ดีกว่าครับ
bububoyz

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 9:04 pm

แล้วตกลงกินได้มั้ยครับ สงสัยเหมือนกัน :huh:
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 9:06 pm

ไม่นะ ผมกินประจำ

ปล. รอผู้รู้มาตอบ อีกอย่างนะครับ เรื่องอาหารการกิน ผมว่ามันไม่น่าบาปนะครับ

แต่เรื่องแบบนี้อยู่ที่ใจนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ จันทร์ ส.ค. 18, 2008 9:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 10:12 pm

Viridian เขียน: ทำไมถึงกินได้ล่ะคะพี่มิว :huh:
ในเมื่อของที่กินนั้น ถือเป็นของที่ถวายเจ้าองค์อื่นเพื่อเป็นการนมัสการไปแล้ว

"แต่ถ้าใครบอกท่านว่า เนื้อนี้ได้ถวายแด่รูปเคารพแล้ว จงอย่ากิน เพื่อเห็นแก่ผู้ที่ได้ตักเตือนและเพื่อเห็นแก่มโนธรรม" (1โครินธ์ 10:28)
อ่านต่อ ที่ ข้อ 28- 32

เเต่ถ้าใครบอกท่านว่า เนื้อนี้ได้ถวายเเด่รูปเคารพเเล้ว จงอย่ากิน
เพื่อเห็นแก่ผู้ที่ได้ตักเตือน
เเละเพื่อเห็นแก่มโนธรรม
ข้าพเจ้ามิได้หมายถึงมโนธรรมของท่าน
เเต่หมายถึงมโนธรรมของผู้ตักเตือน
บางคนเเย้งว่า ทำไมมโนธรรมของเขาจึงจำกัดอิสรภาพของข้าพเจ้าเล่า
ถ้าข้าพเจ้ากินอาหารโดยขอบพระคุณพระเจ้า
ทำไมข้าพเจ้าต้องถูกตำหนิเพราะอาหารที่ข้าพเจ้าขอบพระคุณนั้นเล่า
เมื่อท่านจะกิน จะดื่มหรือจะทำอะไรก็ตาม
จงกระทำเพื่อถวายเกียรติเเด่พระเจ้าเถิด
อย่าทำสิ่งใดให้เป็นที่ขุ่นเคืองใจแก่ผู้อื่น ไม่ว่าจะเป็นชาวยิว หรือชาวกรีก
หรือชุมชนของพระเจ้า

ตรงนี้สาระสำคัญ ไม่ได้อยู่ที่ห้ามกินเนื้อที่ได้ถวายแก่รูปเคารพเเล้ว
เเต่เป็นการ ห้ามกิน(เนื้อนั้น) เพื่อเห็นแก่คนอื่นที่มาเตือนว่า อย่ากิน (ในพระคัมภีร์หมายถึงคนต่างความเชื่อ) ต่างหาก

ถ้าดูในพระคัมภีร์ ฉบับคาทอลิก จะมีฟุ๊ตโน๊ตเขียนไว้
"เปาโลสอนว่าเราไม่ควรละเมิดมโนธรรมของผู้อื่น เเม้เมื่อมโนธรรมของเขาหลงผิดไปก็ตาม"

ดังนั้น หากเรากิน เเล้วไม่ทำให้พี่น้องสะดุด ก็กินไปเถิด...ไม่บาป
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ จันทร์ ส.ค. 18, 2008 10:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ส.ค. 18, 2008 11:55 pm

+Ecclēsia เขียน:
Viridian เขียน: ทำไมถึงกินได้ล่ะคะพี่มิว :huh:

เเต่ถ้าใครบอกท่านว่า เนื้อนี้ได้ถวายเเด่รูปเคารพเเล้ว จงอย่ากิน
ข้าพเจ้ามิได้หมายถึงมโนธรรมของท่าน
เเต่หมายถึงมโนธรรมของผู้ตักเตือน
บางคนเเย้งว่า ทำไมมโนธรรมของเขาจึงจำกัดอิสรภาพของข้าพเจ้าเล่า
ถ้าข้าพเจ้ากินอาหารโดยขอบพระคุณพระเจ้า
ทำไมข้าพเจ้าต้องถูกตำหนิเพราะอาหารที่ข้าพเจ้าขอบพระคุณนั้นเล่า
เมื่อท่านจะกิน จะดื่มหรือจะทำอะไรก็ตาม
จงกระทำเพื่อถวายเกียรติเเด่พระเจ้าเถิด
อย่าทำสิ่งใดให้เป็นที่ขุ่นเคืองใจแก่ผู้อื่น ไม่ว่าจะเป็นชาวยิว หรือชาวกรีก

ตรงนี้สาระสำคัญ ไม่ได้อยู่ที่ห้ามกินเนื้อที่ได้ถวายแก่รูปเคารพเเล้ว
เเต่เป็นการ ห้ามกิน(เนื้อนั้น) เพื่อเห็นแก่คนอื่นที่มาเตือนว่า อย่ากิน (ในพระคัมภีร์หมายถึงคนต่างความเชื่อ) ต่างหาก

ถ้าดูในพระคัมภีร์ ฉบับคาทอลิก จะมีฟุ๊ตโน๊ตเขียนไว้
"เปาโลสอนว่าเราไม่ควรละเมิดมโนธรรมของผู้อื่น เเม้เมื่อมโนธรรมของเขาหลงผิดไปก็ตาม"

ดังนั้น หากเรากิน เเล้วไม่ทำให้พี่น้องสะดุด ก็กินไปเถิด...ไม่บาป
อ่านทั้งบทจะเข้าใจเองครับ

1คร 10:23-33  แนวปฏิบัติในเรื่องเนื้อที่ถวายแด่รูปเคารพแล้ว
ท่านมักพูดว่า
In the name of father

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 7:37 pm

ไม่ได้กินเนื้อ แต่กินขนมเปี๊ยะที่เขาไหว้อ่ะครับ (กลับมาจากโรงเรียนท้องกำลังว่าง+ร้องด้วย เห็นกล่องแดงเถือกวางอยู่ในตู้ก็ฟาดซะ อื้อหืม...หวานมัน พอกินอิ่มพึ่งนึกได้ เอ....วันนี้เขาไหว้สารทจีนนี่หว่า  ::010:: )

อาจารย์ที่คริสตจักรผมบอกว่าอยากกินก็ตามสบายนะครับ แต่นึกอยู่เสมอว่าเรากินสิ่งที่พระเจ้าสร้างให้ ไม่ใช่ของถวายบูชาแก่รูปเคารพ

ปล.ตอนค่ำแม่เอาเป็ด(ที่เหลือ)มาให้ แต่ผมไม่ได้กิน(เพราะอิ่มแล้ว : emo027 :)
Hannah
.
.

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 10:37 pm

Holy เขียน:
สรุปว่ากินได้ครับ แต่ถ้าใครมาทักก็อย่าทำ
หยอ อุตสาห์ หาข้ออ้างกินข้าวนอกบ้านคนเดียวตั้งหลายวัน
KuRapiKa
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 01, 2008 1:29 pm

ขอบคุณครับ
tan
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 01, 2008 4:44 pm

: emo045 :ยืนยันอีกคนจ้าว่าทานได้แน่นอน  : emo036 : ให้อ่านในพระคำภีรืเลยนะ พระเจ้าตรัสว่าอาหารไม่ทำให้คนนั้นมีมลทินเพราะสิ่งที่มีมลทินนั้นมาจากใจจ้า มีใจเป็นบ่อเกิดไม่ใช้อาหารนะจ้า
ในจอหมายถึงชาวดรมมีเขียนไว้ว่า อาหารนั้นไม่เป็นมลทิน ถ้าใครคิดว่าเป็นมลทินก็เป็นมลทินสำหรับเขา    และในกิจการของอัครทูตนะมีเขียนไว่ว่า ของที่พระเจ้าทรงชำระแล้วท่านจงอย่าว่ามีมลทินเลย
      เพราะฉะนั้นทานได้ไม่มีปัญหาแน่นอน : xemo031 : : xemo031 :( : xemo033 :อร่อยด้วยของฟรีอันนี่ชอบๆๆๆๆ) : xemo029 :
Edwardius

จันทร์ ก.ย. 01, 2008 5:43 pm

อยู่ที่เจตนาครับ ว่ากินเพราะอะไร?

- กินเพราะจะกิน -- อันนี้ไม่ผิดครับ ตามสบาย
- กินเพราะเป็นของไหว้ศักดิ์สิทธิ์ -- อันนี้ผิดเต็มประตูครับ เพราะเกี่ยวข้องกับที่มา และฤทธิ์อำนาจ (ที่ทำให้อาหารศักดิ์สิทธิ์)
- กินเพราะคนอื่นเอามาให้กิน -- ตามสบายครับ แต่ทันทีที่มีการหยิบยกสรรพคุณเชิงเหนือธรรมชาติ กรุณาอธิบายเจตนาของการกินด้วยครับ

อยู่ที่บุคคลรอบข้าง

- ถ้ามีพี่น้องความเชื่อหวั่นไหว หรือชอบติเตียน -- ให้เลี่ยงครับ อย่างน้อยก็ไม่สร้างความแตกแยกในพระกายศักดิ์สิทธิ์
- ถ้ามีการโฆษณาสรรพคุณเหนือธรรมชาติอย่างรุนแรง -- เลี่ยงกิน แล้วอธิบาย ดีกว่าครับ
Phulasso

เสาร์ ก.ย. 27, 2008 4:58 pm

melon เขียน: เราสงสัยจังว่า
การไหว้บรรพบุรุษควรกระทำ

ส่วนการกินของไหว้ เคยได้ฟังเทศน์ของคาทอลิกว่า
ควรหลีกเลี่ยง
ไม่มีข้อมูลในมือ แต่ยืนยันว่าควรหลีกเลี่ยง
(ต่างจากคำว่าต้องห้ามนะ)
ท่านใดมีรายละเอียดช่วยอธิบายด้วย
KuRapiKa
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 27, 2008 6:53 pm

ข้อสรุปคือ กินได้ แต่ไม่ควรกิน หรือครับ?
Zaliaus

เสาร์ ก.ย. 27, 2008 7:38 pm

มันก็คงแล้วแต่เจตนากระมังครับ อย่างคุณที่พี่ Edwardius บอกไว้

พระเจ้าทรงเลี้ยงดูข้าพเจ้าดุจเลี้ยงแกะ ถ้าได้กินแล้ว

นั่นก็อาจจะเป็นอาหารอย่างหนึ่งที่พระเจ้าเลี้ยงดูเรา

พระองค์เลี้ยงคนทั่วโลก ด้วยหลายต่อหลายวิถีทาง

สรุป......ผมคิดว่า ต้องมองหลายๆปัจจัย หลายสถานการณ์ ฟันธงไม่ได้ว่า กินได้หรือไม่ได้  (1+1=2 หรือไม่มั้นก็ไม่เสมอไปน่ะครับ)
Phulasso

เสาร์ ก.ย. 27, 2008 9:25 pm

Holy เขียน:

อ่านทั้งบทจะเข้าใจเองครับ

1คร 10:23-33  แนวปฏิบัติในเรื่องเนื้อที่ถวายแด่รูปเคารพแล้ว
ท่านมักพูดว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Phulasso เมื่อ เสาร์ ก.ย. 27, 2008 9:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
†mommomza†

ศุกร์ ต.ค. 03, 2008 12:59 pm

^^
ลี วูจิน
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 22, 2008 10:56 pm

ไม่กินดีกว่านะ

เพราะของไหว้เจ้านั้น

ตากลม ตากฝุ่นมานาน

อาจ....ได้นะครับ
KuRapiKa
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 23, 2008 12:01 am

ลี วูจิน เขียน: ไม่กินดีกว่านะ

เพราะของไหว้เจ้านั้น

ตากลม ตากฝุ่นมานาน

อาจ....ได้นะครับ
อิอิ ใช่ครับ

อันนี้ตามหลักโภชนาการ
In the name of father

พฤหัสฯ. ต.ค. 23, 2008 10:15 am

บางอันขี้เถ้ากับน้ำตาเทียนให้คลั่กก็มีครับ ส่วนใหญ่ผมก็ฟาดแต่ไอ้ที่ตอนไหว้เขาใส่กล่องไว้อ่ะแหละ(เซฟ)

ปล.แต่ของไหว้เจ้านำมันเยิ้มไม่อร่อยเท่าไหร่ : emo102 :
Deo Gratias

อังคาร ต.ค. 28, 2008 5:38 am

ไหว้ที่สาระของรูปว่านั่นคือบรรพบุรุษ และเรากำลังระลึกถึงบรรพบุรุษ - ไหว้ได้
ไหว้เพราะรูปนั่นศักดิ์สิทธิ์ อวยพรได้ เป็นมงคล ขอหวย ขอการคุ้มครอง - ไม่ได้เด็ดขาด

เรื่องกินถ้ามีคนที่จะสะดุดอยู่ด้วยก็อดใจไม่กินดีกว่า
แต่ถ้าไม่มี อธิษฐานขอบคุณพระเจ้าแล้วจัดการซะ  :grin:

ส่วนไหว้เจ้านี่ห้ามเด็ดขาด ::006::
s.gabriel

เสาร์ มี.ค. 14, 2009 5:06 pm

ผมกินมาตั้งแต่เด็กครับจนทุกวันนี้มีครอบครัวก็กินอยู่ครับ เพราะบ้านแฟนไหว้ไม่กินก็เสียดายของครับ (ของอย่างนี้อยู่ที่ใจครับ)
creamy

ศุกร์ มี.ค. 20, 2009 1:24 pm

รู้อย่างนี้ค่อยปฏิบัติตัวถูกหน่อย ปกติก็กินน่ะ แต่ไม่ได้ไหว้หรอก เพราะคิดว่ามันเป็นของกิน(อย่างที่ทำงานไหว้ผลไม้ทุกวันอ่ะน่ะ) ไม่ได้กินเพราะนึกว่าเป็นของไหว้ แต่ลึกๆก็ไม่แน่ใจ เพราะบางคนบอกห้ามกินเลย  ::011:: ::011::
kiyozato

จันทร์ มิ.ย. 15, 2009 11:09 am

กินได้ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าทำให้พี่น้องสะดุดก็อย่ากินดีกว่า เพื่อเห็นแก่จิตวิญญาณของเขา ดาวิดก็เคยกินนี่ครับ อิอิ กินได้ๆ : emo038 :
ตอบกลับโพส