++ นมัสการไว้อาลัย ศจ.ดร.กมล อารยะประทีป++

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Prod Pran
Defender of lawS

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 8:57 pm

ศจ.ดร.กมล อารยะประทีป เป็น ศาสนาจารย์ หญิง เป็นปูชณียบุคคลของ คริสตจักรโปรเตสแตนต์ สายสภาคริสตจักร
เป็น คนไทย คนแรก ที่จบปริญญาเอก สาขาวิชา พันธสัญญาเดิม

เป็นผู้ริเริ่ม คริสตศาสนสัมพันธ์ ฝ่ายโปรเตสแตนต์ เมื่อ 40 ปี ก่อน เพื่อนร่วมรุ่น ทำพันธกิจ กับ คุณพ่อ ลาเชนสกี้ ( พ่อกี้)

ท่านได้จากไปอยู่กับพระเจ้า เมื่อ เช้ามืด วันนี้ (13 ก.ย.) เพราะอุบัติเหตุ รถมอเตอร์ไซต์ ชน ขณะข้ามถนน ที่ห้างโรบินสัน สีลม
เมื่อ เช้าวันศุกร์ ที่ 12 ก.ย. 2008

พิธีไว้อาลัย จัดที่

คริสตจักรสืบสัมพันธวงศ์ ถนนสาธรเหนือ (ใกล้ๆ โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียน )

ตั้งแต่วันที่ 15 กันยายน ถึง 17 กันยายน เวลา 19:00 น.

ฝากน้องๆ ไปบอก คุณพ่อที่ทำศาสนสัมพันธ์ด้วย เพราะท่านจะมีชื่อเสียงด้านคริสต์ศาสนสัมพันธ์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 11:00 pm

ขอบคุณคะพี่ พี พี ที่แจ้งข่าว
เท่าที่ทราบจะเป็นท่านที่เคยทำคริสตสัมพันธ์รุ่นบุกเบิกมาด้วยกันกับพ่อเขียว
คุณพ่อไพศาล อานามวัฒน์ ด้วยใช่มั้ยคะ..
ขอบคุณอีกครั้งคะ
Prod Pran

อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 8:44 am

ignatius เขียน: เท่าที่ทราบจะเป็นท่านที่เคยทำคริสตสัมพันธ์รุ่นบุกเบิกมาด้วยกันกับพ่อเขียว
คุณพ่อไพศาล อานามวัฒน์ ด้วยใช่มั้ยคะ..
คุณพ่อเขียวไม่ใช่รุ่นบุกเบิก เป็นรุ่นสานต่อ ค่ะ

พวกรุ่นบุกเบิก น่าจะเป็น พระคุณเจ้าเทียนชัย พ่อ ลาเชนสกี้ (พ่อกี้คณะเยซูอิต ) คุณแม่วอร์เตอร์ (คณะอุสุลินท์ )

รุ่นสานต่อ ก็มี พระคุณเจ้าเกรียงศักดิ์ พระคุณเจ้าชูศักดิ์ พ่อเขียว และพ่อท่านอื่นๆ  ต่อมา รุ่นพวกเราค่ะ

ศาสนาจารย์ ดร.กมล อายุ ท่าน 83 ปี แล้วค่ะ ความจริงยังแข็งแรง และยังเป็นอาจารย์ พิเศษ ภาคพันธสัญญาเดิม ที่สถาบันของพี่
ท่านสอน เทอม ละ 2 วิชา ปีละ 4-5 วิชา  นับถือเราสูญเสียทรัพยากร ทางวิชาการ และคริสตศาสนสัมพันธ์ ไปค่ะ

อย่างไรก็ตามเราขอบพระคุณพระเจ้าทุกๆกรณ๊
ม.ล.จตุรพิธ ชมพูนุท

อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 10:30 am

12 ก.ย. ผมได้รับแจ้งจาก อ.สุรกิจ ผอ.สำนักกลางนร.คริสเตียน ราวๆเที่ยงว่าอาจารย์กมล ถูกรถชน กำลังผ่าตัดสมองอยู่ที่ ร.พ.จุฬา
ขณะได้รับแจ้งผมอยู่ที่ รพ.จุฬาพอดี

13 ก.ย. อ. สุรกิจแจ้งอีกครั้งหนึ่งว่า อาจารย์กมลได้ผ่านชีวิตในแดนเนรเทศนี้
กลับคืนสู่ดินแดนพระสัญญา ในอ้อมกอดของพระบิดาเจ้าแล้ว

ลูกศิษย์ของอาจารย์กมลจากพระคริสตธรรมเชียงใหม่ และ ม.พายัพ กำลังนัดลงมาเคารพศพอาจารย์ ผมจะไปกราบอาจารย์พร้อมๆกัน

อาจารย์กมล กลับมาประเทศไทยในปีเดียวกับที่สภาคริสตจักรฯได้รับอนุญาตให้เปิดวิทยาลัยพายัพ
โดยผนวกรวมวิทยาลัยพยาบาลแมคคอร์มิค กับวิทยาลัยพระคริสตธรรมแมคกิลวารีเข้าด้วยกัน
คือ ปี พ.ศ. 2517 หรือ ค.ศ. 1974 (หรือในปีถัดไป ?)

ท่านสอนวิชาภาษาฮีบรู สอนวิชาพระคัมภีร์ภาคพันธสัญญาเดิม และ exegesis (เกี่ยวกับการวิเคราะห์พระคัมภีร์)
มี ดร.ประดิษฐ์ เถกิงรังสฤษดิ์ อธิการบดี ม.พายัพ, อ.ชยันต์ หิรัญพันธุ์, ศจ.สมนึก จาริเพ็ญ ฯลฯ เป็นศิษย์หลักสูตร 2 ปริญญา B.A. (Philosophy) และ M.Div.(ศาสนศาสตร์) รุ่นแรก ดร.ชุลีพรรณ ถ้าจำไม่ผิดเป็นรุ่นที่สาม
ส่วนศจ. วิรัช โกยดุลย์ ประธานสภาคริสตจักรท่านปัจจุบันเป็นศิษย์หลักสูตร B.TH. รุ่นแรก

ผมเป็นศิษย์วิทยาลัยพายัพรุ่นแรก ได้เรียนกับอาจารย์กมล วิชาภาษาฮีบรู 2 รายวิชา ประวัติศาสตร์อิสราเอล 2 รายวิชา และ O.T. Exegesis 1 รายวิชา ตอนปี 2-3

จำได้ว่า อาจารย์กมลเป็นดอกเตอร์หญิงโสดที่เท่มากๆ เพราะจบ O.T. เป็นคนแรกของไทย และท่านสอนประวัติศาสตร์อิสราเอลและ Exegesis ทันสมัยเปี๊ยบ
(ท่านให้ทำรายงานเกี่ยวกับ ปัญจบรรพ และวิจารณ์รายงานของผมว่ามีอวลไปด้วยกลิ่นไอคาทอลิก
ท่านได้แยกแยะแจกแจงกระบวนการเรียน exegesis อย่างเป็นวิทยาศาสตร์ ซึ่งผมยังจำได้จนทุกวันนี้)

ห้องเรียนภาษาฮีบรู ท่านได้เอาแคสเส็ทการอ่านเพลงสดุดี (Psalm)
ของชาวยิวมาเปิดให้ฟัง ยังจำได้แม่นถึงการเอื้อนพยางค์แรกของ สดด.23
พระเจ้าเป็นผู้เลี้ยงข้า ข้าไม่ปรารถนาอะไรอีก (อโดนาย โรอี, โล เอคซาร)

อาจารย์กมลเสียงเบามาก ท่านพูดช้าๆเนิบๆ คนไม่ตั้งใจเรียนก็ต้องตั้งใจเรียนเพราะถ้าไม่มีสมาธิ ก็จะจับคำพูดของท่านได้ยาก

เวลานั้น คพ. ฟรานซ์ ไรทเทอเรอ (ขออภัยที่สะกดไม่ถูก แต่ออกเสียงอย่างนี้) เป็นอาจารย์สอนปรัชญา และตรรกวิทยา
พวกเราเรียกท่านง่ายๆว่า พ่อร้าย

พ่อร้ายเป็นสงฆ์เยซูอิต พักอยู่ที่สวนเจ็ดริน คพ. ซิกมุนด์ เลสเซนสกี้ เป็นเจ้าวัด เราเรียกว่าพ่อกี้

ทั้งพ่อร้าย พ่อกี้ อาจารย์กมล เป็นอาจารย์ของวิทยาลัยพายัพ ท่านจึงสนิทกัน และทำกิจกรรมร่วมกัน
โดยมีพ่อมิเกล เข้ามาร่วมในภายหลัง (ผมจำไม่ได้ว่าพ่อมิเกล สอนวิชาอะไร)

แต่กิจกรรมศาสนสัมพันธ์ - เอกสัมพันธ์ที่เชียงใหม่นั้นมีมานานแล้ว โดยอาจารย์แฮมลิน อาจารย์โม (ญี่ปุ่น) อาจารย์โกศล ศรีสังข์
ภายใต้กิจกรรมปาฐกถาซินแคลร์ ทอมสันอนุสรณ์ ร่วมกับกลุ่มของอาจารย์สุลักษณ์ ศิวรักษ์ กลุ่มวัดอุโมงค์ และบ้านสวนเจ็ดริน และวัดพระหฤทัยเชียงใหม่

ปีสี่ พ.ศ. 2519-2520 ผมทำภาคนิพนธ์ (independent study) เรื่องเสรีภาพ ในมุมมองประวัติศาสตร์วิภาษวิธีของ คาร์ล มาร์กซ์
มีพ่อร้ายเป็นเจ้าของวิชา พ่อกี้ และอาจารย์กมลเป็นที่ปรึกษาภาคนิพนธ์
ตอน defend ภาคนิพนธ์เหมือนขึ้นศาลศาสนาสมัยยุคกลางของยุโรป

มีแต่โจทก์ร่วม ไม่มีทนายจำเลย

แม้ตอนเรียนฮีบรู เรียน Exegesis เรียนปรัชญา เรียนตรรกวิทยา ผมได้ A โดยตลอด แต่เรื่องนี้ท่านยอมไม่ได้
ที่จะให้ คาร์ล มาร์กซ์ เป็นพระเอก (และคำสอนของคริสตศาสนาเป็นผู้ร้าย)

ระหว่างรักลูกศิษย์ กับรักพระเจ้า ท่านรักพระมากกว่า
อาจารย์ครับ ผมรักอาจารย์
และผมมั่นใจว่า พระเจ้าทรงรักอาจารย์

กราบคารวะมาด้วยความรัก
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 10:34 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 8:45 pm

อ่านที่พี่หม่อม เขียนถึง ศาสนาจารย์ ดร.กมล แล้วซาบซึ้งมากครับ

หนังสือท่าน 2 เล่ม ที่เขียน พี่หม่อม มีไว้ในกำมือไหม ฮะ :wink:

ฟังแล้วพี่หม่อม เป็นเพื่อนร่วมรุ่น กับ อ.สุรกิจ หรือครับ

ปล.น่าจะlink ให้เพื่อนๆของพี่ที่เรียน กับ อาจารย์ กมล มาเขียนไว้อาลัยบ้างก็ดีนะครับ :cool:

อังคาร ก.ย. 16, 2008 11:31 am

ขอบคุณ คุณ Jeab Agape ที่ให้คำแนะนำที่ดี
ให้ศิษยานุศิษย์เขียนคำไว้อาลัยอาจารยืที่นี่

ได้ทราบว่าวันอังคาร 16 กันยายน BIT กรุงเทพฯ รับเป็นเจ้าภาพ
วันพุธ 17 กันยายน MTS เชียงใหม่ เป็นเจ้าภาพ

สำหรับ MTS ผมจะลองขายไอเดียดู
ส่วน BIT ไม่ทราบว่า อาจารย์โปรดปราน พีพี
จะเห็นด้วยหรือไม่ครับ

หนังสือของอาจารย์กมล เสียดายที่ผมยังไม่มี
ถ้าใครจะช่วยเอื้อเฟื้อ ให้ผมมี
ผมจะประกาศเกียรติคุณให้ที่นี่ 
พร้อมขอมิสซาให้ (เลือกวัดได้ เลือกคุณพ่อได้ เอ้า)

สมัยที่ผมเรียนอาจารย์ยังไม่ได้เขียนหนังสือ
ซึ่งทำให้ผมต้อง "เข้าเรียน" และ "ตั้งใจฟัง" อาจารย์สอน
โดยเฉพาะชั้นเรียนฮีบรู 2 มี "เซียน" ลงทะเบียนเข้าเรียน
ทั้งชั้นเรียน มีนักศึกษาลงทะเบียน  4 คน (ถ้าจำไม่ผิด)
มีอาจารย์ชยันต์ (เรียน ม.ช. ควบพระคริสตธรรม) ศิษย์เอก
มีอาจารย์ขจร (ต้นกำเนิดลิเกพระคริสตธรรม-พายัพ ตัวจริง
เจ้าแรกและเจ้าเดียวในประเทศไทย 
เจ้าของ A    ภาษากรีกนิรันดร

อีกคนหนึ่งจะเป็นสุพัฒน์ หรือ รัตติพร
ทั้งสองคนนี้เป็นแฟนกัน
แต่ส่งตัวแทนเข้าเรียนเพียงคนเดียว

อาจารย์ส่งศิษย์ไปเจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงาน
และไปรับใช้พระเจ้าทั่วประเทศไทย

ปีแล้วปีเล่า
หลังจากอวยพร ให้ศิษย์จบไปด้วยดีแล้ว
ทุกเย็น อาจารย์ก็นั่งรถเมล์กลับบ้าน
ไปอยู่เพียงลำพังกับแมว

--------------
เปลี่ยนอารมณ์
--------------
ตอบคำถามเรื่องอาจารย์สุรกิจ
อ.สุรกิจเป็นรุ่นน้องพระคริสตธรรม-พายัพหนึ่งปี
( แต่ ... ความข้อนี้ต้องมี แต่ ...
  อายุมากกว่าผม คริ คริ)

ถ้าเทียบกันทางแสงธรรม
ผมอยู่รุ่นคุณพ่อท่านไหนแน่
บางคนอาจสงสัย
ผมเป็นรุ่นน้องพ่อทิวา คร้าบ
รุ่นน้องพ่อไพบูลย์ อุดมเดชด้วย
พ่อทิวา จิบชา ในชั้นปีสี่
ผมเพี่งเ้ข้า นวกะ รุ่นเดียวกันกับพ่อแป๋ (วิรัช อมรพัฒนา)
จริง จริ๊ง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.ย. 16, 2008 11:37 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ก.ย. 16, 2008 1:24 pm

ม.ล.จตุรพิธ ชมพูนุท เขียน: ถ้าเทียบกันทางแสงธรรม
ผมอยู่รุ่นคุณพ่อท่านไหนแน่
บางคนอาจสงสัย
ผมเป็นรุ่นน้องพ่อทิวา คร้าบ
รุ่นน้องพ่อไพบูลย์ อุดมเดชด้วย
พ่อทิวา จิบชา ในชั้นปีสี่
ผมเพี่งเ้ข้า นวกะ รุ่นเดียวกันกับพ่อแป๋ (วิรัช อมรพัฒนา)
จริง จริ๊ง

::016:: โธ่ๆๆๆ แล้วคุณพี่หม่อมมาเรียกหนูว่า รุ่นพี่เซราฟิม เซ็งเลยคุณพี่ หนูหน่ะรุ่นน้องพ่อแป๋นะเจ้าคะ รุ่นน้องพ่อเหน่ง พ่อขุม อีก  ::010:: ดังนั้นเจอกันกระทู้หน้าเปลี่ยนเรียกด่วนนะเจ้าคะ ::018::
Dis volentibus

อังคาร ก.ย. 16, 2008 2:26 pm

มีบุญได้เห็นท่านครั้งหนึ่ง ตอนงานศาสนสัมพันธ์
ได้มีโอกาสฟังกิจการที่ท่านทำ เเล้วรู้สึกประทับใจมากมายเจ้าค่ะ

Requiescat in pace....
surakit

อังคาร ก.ย. 16, 2008 3:27 pm

hello test,

อังคาร ก.ย. 16, 2008 5:53 pm

สวัสดีครับ อ.สุรกิจ  : xemo026 :

คนที่ hello test ข้างบนนั่น

อ.สุรกิจ เป็นนักเล่าเกร็ดประวัติศาสตร์ ที่เล่าได้สนุกสนาน
และหัวเราะกันท้องคัดท้องแข็ง
ด้วยมุกแบบที่คนเมือง (ชาวเหนือ) เรียกว่า เจี้ย
(น่าจะเ ลือนมาจากคำว่า Joke นะ - ว่ามั๊ย)

อ.สุรกิจเล่าให้ผมฟังเรื่อง อ.กมลกับแมว
และทำไมท่านถึงนั่งรถเมล์ ไม่ยอมนั่งแท้กซี่
ผมไม่ทราบว่าเมื่อท่านจากไป
แมวของท่านจะเป็นอย่างไร ?
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ก.ย. 16, 2008 6:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

พุธ ก.ย. 17, 2008 6:30 am

สวัสดีค่ะ พี่หม่อม (เรียกตามน้องๆ) และอาจารย์สุรกิจ

เมื่อคืน (16 กันยายน 2008 ) บี ไอ ที และสมาคมพระคริสตธรรมไทย เป็นเจ้าภาพ

มีผู้มาร่วมไว้อาลัย อย่างล้นเหลือ ฝ่ายคาทอลิก คุณพ่อ 2 ท่าน คือ พ่อเสนอกับพ่อสมเกียรติ และน้องตากล้อง (วันดี) และน้องอ้อม
คาทอลิกคงงงมาก เพราะเราไม่ได้นั่งสวดที่หน้าหีบศพ แต่นมัสการ ที่ในโบสถ์ ไม่มีการจุดธูป เพราะเราเชื่อว่า ผู้ล่วงลับได้กลับไปสู่อ้อมพระทรวงพระเจ้าแล้ว

เมื่อมีพิธีไว้อาลัย (เรียกนมัสการไว้ออาลัย) = การเลี้ยงส่งผู้ล่วงลับกลับไปหาพระบิดาเจ้า

พี่น้องคาทอลิก หรือศานิกอื่นๆไปร่วมไว้อาลัย อาจจะงงมาก เพราะมีการร้องเพลงส่ง มีคณะนักร้อง(นักขับ)ร้องเพลงสรรเสริญ

เมื่อคืนการไว้อาลัยซาบซึ้งมาก ศจ.ดร.เสรี หล่อกัณภัย เลาธิการสมาคมพระคริสตธรรมไทย เทศนา ดร.เสรีเองก็สำเร็จการศึกษาปริญญาเอก
สายพันธสัญญาเดิม เหมือน ศจ.ดร.กมล  ทุกๆคนกล่าวไว้อาลัย กล่าวถึงคุณงามความดีอย่างลึกซึ้งมาก มีเกร็ดเล็กเกล็ดน้อย ซึ้งเป็นการอัศจรรย์
ที่ยิ่งใหญ่ของท่าน

เสียดายคืนนี้ไม่ไม่โอกาสร่วม(17 กันยายน) กับ ม.พายัพ และศิษย์เก่าแมคกิลวารี อย่างพี่หม่อม อ.สุรกิจ และท่านอื่นๆ เพราะคืนนี้ที่ บี ไอ ที
มีภาวนาเทเซ่ กับ REV.Jukka ได้ข่าวว่าน้องเยาวชนคาทอลิก ก็จะไปร่วมด้วย

พี่หม่อมคะ แมว ของดร.กมล นั้น คงตายไปแล้ว เพราะท่านเลิกเล่าไปหลายปีแล้ว

ส่วนเรื่อง แท้กซี่ มอร์เตอร์ไซต์ ไอศครีม ดูแลคนแก่ ยังมีเรื่องต้องเล่ากันอีกเยอะ : xemo026 :
†mommomza†

ศุกร์ ต.ค. 03, 2008 12:55 pm

^^
Deo Gratias

อังคาร ต.ค. 28, 2008 5:53 am

คิดถึงอาจารย์ : xemo026 :
ท่านจากไปไวมากอย่างที่เราไม่ทันตั้งตัว
วันอังคารในสัปดาห์ที่ท่านเสียท่านไปประชุมทำให้เราไม่ได้เรียนวิชาของท่าน
ท่านยังบอกให้พวกเราหาคาบว่างมาเรียนชดเชยเพราะกลัวเราเรียนไม่ทัน
พวกเรายังไม่ทันให้คำตอบท่านเลย ก็ทราบข่าวในเช้าวันศุกร์ว่าท่านประสบอุบัติเหตุ
และในที่สุดพระเจ้าก็ท่านรับไปอยู่กับพระองค์ 
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2008 6:12 am

ยุนโซวา (Grace) เขียน: คิดถึงอาจารย์ : xemo026 :
ท่านจากไปไวมากอย่างที่เราไม่ทันตั้งตัว
วันอังคารในสัปดาห์ที่ท่านเสียท่านไปประชุมทำให้เราไม่ได้เรียนวิชาของท่าน
ท่านยังบอกให้พวกเราหาคาบว่างมาเรียนชดเชยเพราะกลัวเราเรียนไม่ทัน
พวกเรายังไม่ทันให้คำตอบท่านเลย ก็ทราบข่าวในเช้าวันศุกร์ว่าท่านประสบอุบัติเหตุ
และในที่สุดพระเจ้าก็ท่านรับไปอยู่กับพระองค์ 
คิดว่า ยุนโซวา คือใคร 555 ชีเป็นพระมเหสี เหรอ ::011:: แล้ววิชานั้นจบท้ายอย่างไรครับ :evil:
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 07, 2008 1:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

อังคาร ก.พ. 24, 2009 8:34 pm

Jeab Agape เขียน:
ยุนโซวา (Grace) เขียน: คิดถึงอาจารย์ : xemo026 :
คิดว่า ยุนโซวา คือใคร 555 ชีเป็นพระมเหสี เหรอ ::011:: แล้ววิชานั้นจบท้ายอย่างไรครับ :evil:
ขำไร ยืมชื่อมเหสีมาใช้ มะได้หรอ 555
วิชานั้นก็เอาคะแนนรายงานที่ทำมาแล้วบวกกับสอบเพิ่มเติมในต่อเทอมต่อมาอะดิ  : xemo017 :
คริสตจักรที่1 เชียงใหม่

อาทิตย์ พ.ค. 10, 2009 12:34 pm

ขอพระเมตตาจากองค์พระผู้เป็นเจ้า ทรงรับ ดวงวิญญาณ ของ ศาสนาจารย์ ดร. กมล อารยประทีป  ไปสถิตกับพระองค์เป็นนิจกาล อาเมน
ตอบกลับโพส