ผมมีข้อสงสัย จังเลยครับ ทำไมคริสตัง ถึง มีท่าที ที่เคารพ แปลก ๆ

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
สรรเสริญพระเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 3:28 am

คือผมมีข้อสงสัย หน่ะ ครับ ว่าทำไมคริสตัง ถึงไม่เคารพ พระเจ้า โดยตรง เช่นคริสเตียน อย่างเรา อย่างเช่น แถวบ้านผม จะมี วัด ชื่อ นักบุญ เปโตร
โรงเรียน ยอเซฟ  โรงเรียน มารีย์  ซอย เซนต์ คาร์เบียล เป็นต้น

ยังไงถ้าใคร ทราบ ช่วยกรุณา ตอบผม ทีน่ะครับ  แล้วคริสตัง นั้น เชื่อ พระเจ้า รึเปล่า 

อย่าเข้าใจผิดน่ะครับ ที่ผมถามแบบนี้ ไม่ได้ว่าหรือมีจุดประสงค์ไม่ดีน่ะครับ ผมเพียงต้องการอยากทราบ เฉยๆ ครับ ถ้าข้อความใด
หรือตัวหนังสือ บรรทัดไหน เป็นการดูหมิ่นหรืออื่นๆ อย่างใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอพระเจ้า ทรงอวยพระพร ให้แด่พี่น้อง ครีสเตียน
                                                                                                          เอเมน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ย. 01, 2008 3:38 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 5:44 am

เชื่อพระเจ้าสิ

ไม่งั้นจะเรียกตนเองว่า คนของพระคริสต์:คริสตังได้อย่างไร?

เราให้เกียรตินักบุญทั้งหลาย เพราะเขาทั้งหลายเป็นผู้รับใช้พระเจ้า มีชีวิตที่น่าเอาเยี่ยงอย่างครับ :wink:
Yeowangnim

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 7:55 am

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน: เชื่อพระเจ้าสิ

ไม่งั้นจะเรียกตนเองว่า คนของพระคริสต์:คริสตังได้อย่างไร?

เราให้เกียรตินักบุญทั้งหลาย เพราะเขาทั้งหลายเป็นผู้รับใช้พระเจ้า มีชีวิตที่น่าเอาเยี่ยงอย่างครับ :wink:
อย่าหาว่าลอกเลยนะคะ แต่คำตอบเดียวกะคุณ ยศิยล เลยค่ะ ::020::

แต่ว่า
"..ผมมีข้อสงสัย จังเลยครับ ทำไมคริสตัง ถึง มีท่าที ที่เคารพ แปลก ๆ.. "
หัวข้อที่คุณ สรรเสริญพระเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ  เหมือนกำลังพูดถึง"ท่าที" ซึ่งเราตีความหมายว่าเป็น"พฤติกรรม ท่าทาง ทัศนคติ"  ว่ามันแปลกๆ  :huh: อ่านแล้วทำให้เรา ::007:: : emo036 :
แก้ไขล่าสุดโดย Yeowangnim เมื่อ เสาร์ พ.ย. 01, 2008 8:04 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
P
.
.

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 8:09 am

สรรเสริญพระเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ เขียน:
อย่าเข้าใจผิดน่ะครับ ที่ผมถามแบบนี้ ไม่ได้ว่าหรือมีจุดประสงค์ไม่ดีน่ะครับ ผมเพียงต้องการอยากทราบ เฉยๆ ครับ ถ้าข้อความใด
หรือตัวหนังสือ บรรทัดไหน เป็นการดูหมิ่นหรืออื่นๆ อย่างใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอพระเจ้า ทรงอวยพระพร ให้แด่พี่น้อง ครีสเตียน
                                                                                                          เอเมน
1.  ข้อความเปล่าดูหมิ่น แต่อ่านยากจริงๆครับ ช่วยเว้นวรรคให้ถูกต้องด้วยจะขอบคุณมากครับ
2.  ไม่ขอพระเจ้าอวยพรให้พี่น้องคริสตังพร้อมๆกันไปเลยล่ะครับ
::020::
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 9:58 am

คริสตังนับถือพระเจ้าหนึ่งเดียวครับ พระองค์ทรงเป็นองค์ความดีงามสูงสุดครับ

นักบุญท่านอื่น ๆ เป็นผู้ช่วยเสนอวิงวอนเพื่อเราคนบาปเท่านั้นครับ

เราเคารพนักบุญเหล่านั้น เพราะท่านเจริญชีวิตอย่างดีพร้อมและศักดิ์สิทธิ์ พระศาสนจักรจึงประกาศแต่งตั้งท่านเป็นนักบุญครับ

แต่พระพรทั้งสิ้นมาจากพระเจ้าเท่านั้นครับ ไม่ได้เชื่อแบบอ้อม ๆ นะครับ เชื่อพระเจ้าตรง ๆ เหมือนกัน แต่นอกจากจะขอเองแล้ว ยังขอนักบุญท่านอื่นช่วยขอด้วยครับ

ปล.การที่มือชื่อนักบุญเป็นชื่อวัดหรือโรงเรียนไม่ใช่เรื่องแปลกนะครับ สำหรับคริสตัง
Buddy

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:14 am

นักบุญเหมือนเป็นเพื่อนที่ดีของเราในการเป็นแบบอย่างให้เรา  และสวดให้เราค่ะ  เราขอให้ท่านสวดให้  ก็เหมือนกับเวลาที่เราขอเพื่อนสวดให้เราน่ะค่ะ  แต่เพื่อนที่เป็นนักบุญนี้  เรารู้แน่ๆว่า  เค้าอยู่กับพระเป็นเจ้าจริงๆ  และเค้าสวดให้เราจริงๆ  เพื่อนที่อยู่บนโลกมนุษย์อาจมีลืมๆไปบ้าง  ::001::

เวลาที่เราเคารพ  ก็ธรรมดาค่ะ  ท่านอยู่กับพระ  เราก็ต้องมีท่าทีเคารพ  เป็นธรรมดาค่ะ  ::001::
Isolation

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:56 am

รร ที่เป็นชื่อนักบุญ เพราะท่านเป็นองค์อุปถัมภ์ รร
อย่างของผมเป็น นักบุญยอห์น มหาลัยวิทยาลัยเซนต์จอห์น
ก็มีนบ.ยอห์นเป็นองค์อุปถัมภ์เเล้วก็มีโบสถ์เซนต์จอห์นไงละ
แล้วทำท่าทีเคารพเป็นการนมัสการพระเจ้าอย่าง
ทำสำคัญมหากางเขนนั้นก็เป็นการแสดงความเคารพพระเจ้าของเรา
::014::
Phulasso

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 1:23 pm

สรรเสริญพระเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ เขียน: คือผมมีข้อสงสัย หน่ะ ครับ ว่าทำไมคริสตัง ถึงไม่เคารพ พระเจ้า โดยตรง เช่นคริสเตียน อย่างเรา อย่างเช่น แถวบ้านผม จะมี วัด ชื่อ นักบุญ เปโตร
โรงเรียน ยอเซฟ  โรงเรียน มารีย์  ซอย เซนต์ คาร์เบียล เป็นต้น
       ยังไงถ้าใคร ทราบ ช่วยกรุณา ตอบผม ทีน่ะครับ  แล้วคริสตัง นั้น เชื่อ พระเจ้า รึเปล่า 
                                                                                                          เอเมน
คำถามนี้ดีมาก
ลองมาดูเรื่องทางโลกกัน
ยกตัวอย่าง พิธีสวนสนามที่มีจอมทัพเป็นประธาน
และล้อมรอบด้วยเหล่าขุนทหาร นายพลมากมาย
แถวทหารจะทำความเคารพคนเดียวคือ ประธาน
ไม่ทำความเคารพไล่ไป เจอพลตรี เคารพที พลเอกเคารพที
อันนี้ถูกไหม เป็นการทำความเคารพโดยตรงต่อองค์ประธานเท่านั้น

ยกอีกตัวอย่าง
ในงานมงคลสมรส เอาของทหารก็ได้ชัดดี
มีประธานนั่งอยู่บริเวณหน้าเวทีกลางงาน
และมีเหล่านายพล นายพัน นั่งลดหลั่นลงมา
แล้วเราได้รับเชิญไปร่วมในงานนั้น
เราจะเดินไปไหว้ประธาน ก็จะผ่านท่านต่างๆ
เราก็จะทักทาย ทำความเคารพเรื่อยไป
จนถึงท่านประธาน
เราจะทำเป็นไม่รู้จักทักทายใครเลยหรือ
จะรู้จักประธานเจ้าภาพคนเดียวหรือ

จะบอกว่า เราไปงานไหนต่างหาก
เราไปวัด ไปมิสซา เราก็นมัสการพระเจ้าตรงๆ
ไม่เลี้ยวไม่อ้อมไปที่ไหนสักนิดเหมือนพิธีสวนสนาม
และเราไปมิสซามากที่สุดนะ

นานๆจะไปงานเลี้ยงสักที
เช่นงานฉลองนักบุญวัดหนึ่งมีปีละครั้งมั้ง
บางวัดก็ไม่มี
แล้วจะบอกว่า คริสตังไม่เคารพตรงๆได้ยังไง

น้องดูเรื่องสิ มิสซามี 365 วันนะ
ที่นมัสการพระเจ้าตรงดิ่งเลย
เปรียบเทียบให้ฟังน่ะ อ่านหลายๆเที่ยวนะจ๊ะ
Holy
Defender of lawS

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 4:22 pm

กระทู้แนะนำครับ

.........
Holy

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 4:25 pm

รูปภาพ

ค.ศ. 384 นักบุญ เยโรม รวบรวมคัมภีร์ทั้งหมดที่ยอมรับกัน แปลเป็นภาษาละตินอย่างเป็นทางการ และเรียกส่วนที่เป็นสาระบบรอง ว่า อธิกธรรม(Aprocypha) และพระคัมภีร์ไบเบิ้ลในการแปลครั้งนี้เป็นฉบับมาตรฐานของพระศาสนจักรคาทอลิคจนปัจจุบันและใช้แปลเป็นภาษาต่างๆอย่างแพร่หลายในสมัยนั้น

นักบุญเยโรม ปิตาจารย์ของพระศาสนจักร ผู้จัดสาระบบพระคัมภีร์ไบเบิ้ลที่คริสตชนทุกนิกายใช้กันอยู่ทุกวันนี้ กล่าวได้ว่าคัมภีร์เล่มไหนจริงไม่จริงท่านเป็นคนคัด และจัดเป็นไบเบิ้ลที่ใช้กันมาจนปัจจุบัน ท่านได้ตอบคำถามเรื่องการให้ความเคารพนักบุญ และพระธาตุนักบุญไว้ด้วย (ถ้าคำตอบท่านไม่น่าเชื่อถือ พระคัมภีร์ไบเบิ้ลที่คริสตชนทุกนิกายใช้คงไม่น่าเชื่อถือเหมือนกัน)

"เราไม่ได้นมัสการพระธาตุ หรือนมัสการนักบุญ แต่เราให้เกียรติพวกท่านในการนมัสการพระองค์ผู้ซึ่งเหล่านักบุญได้ยึดเป็นแบบอย่าง เราให้เกียรติผู้รับใช้พระเจ้า เพื่อสะท้อนความเคารพนั้นไปยังองค์พระผู้เป็นเจ้าเอง"

ท่านยังกล่าวอีกว่า

"การให้เกียรติพวกท่าน(นักบุญ) ไม่ใช่การนมัสการรูปเคารพ เพราะไม่เคยมีคริสตชนคนไหนเห็นนักบุญเป็นพระเจ้า ในทางกลับกัน เราขอให้ท่านเหล่านั้น วิงวอนพระเจ้าเพื่อเรา เพราะว่า หากเมื่อเหล่านักบุญอัครสาวก และบรรดามรณสักขี ยังมีชีวิตอยู่ในโลกนี้ ท่านยังสามารถอธิษฐานภาวนาเพื่อมนุษย์คนอื่นได้  ภายหลังจากที่ท่านชนะโลกนี้แล้วพวกท่านจะมีพลังอธิษฐานมากกว่าสักเพียงไร พวกท่านเหล่านั้นจะมีพลังอธิษฐานน้อยลงหรือในเมื่อขณะนี้พวกท่านกำลังอยู่กับพระเยซูคริสตเจ้า?"

ดังนั้นหากการขอให้บรรดานักบุญและแม่พระช่วยวิงวอน นั้น ผิด และต้องทำให้คาทอลิคตกนรกเพราะการนี้ ตามที่คริสตจักรสายสุดโต่งบางแห่งสอน จงบอกให้สมาชิกคริสตจักรนั้นเลิกอ่านพระคัมภีร์และเลิกอ้างพระคัมภีร์ไบเบิ้ลซะ เพราะคนจัดสาระบบพระคัมภีร์ไบเบิ้ลที่อยู่ในมือพวกเขา ที่พวกเขาอ่านและอ้างมาด่าคาทอลิคเสมอนั้น ตอนนี้คงอยู่ในนรก เพราะท่านเห็นดีเห็นงามและยังสอนให้เราเสนอวิงวอนผ่านนักบุญ และให้ความเคารพนักบุญด้วย และการอ่านหนังสือที่คนฝ่ายนรกเลือกให้คงจะพาท่านตกนรกตามเขากันหมด ไม่กลัวเหรอ

ส่วนเราที่เป็นคาทอลิคนั้นนั้น เชื่อว่าท่านอยู่ในสวรรค์ และคงกำลังอธิษฐานให้คนที่อ่านไบเบิ้ลเล่มที่ท่านจัดสาระบบโดยองค์พระจิตเจ้าดลใจนี้ ได้เข้าใจและตีความไบเบิ้ลอย่างถูกต้องกันทุกคน จะได้เลิกยกไบเบิ้ลที่ท่านอุตส่าห์คัดและรวบรวมมาทะเลาะกันเองซะที
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:03 pm

จากคำตอบของพี่ Holy คงทำให้เจ้าของกระทู้หายสงสัยแล้วใช่ไหมครับ ทีนี้ผมเองก็มีข้อสงสัยจะถามเจ้าของกระทู้เหมือนกันจากการที่คุณเจ้าของกระทู้ได้เขียนแบบนี้ครับ

สรรเสริญพระเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ เขียน: คือผมมีข้อสงสัย หน่ะ ครับ ว่าทำไมคริสตัง ถึงไม่เคารพ พระเจ้า โดยตรง
ทีนี้ผมก็เลยสงสัยเหมือนกันครับว่าใครกันที่เป็นคนมอบความเชื่อที่ว่าคริสตังไม่เคารพพระเจ้านี้แด่คุณ
tan
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:24 pm

ผมเคยโดนเหมือนกันนะ ที่ว่าคาทอลิกนับถือแม่พระไม่ใช้เหรอแล้วเกี่ยวอะไรกับพระเป็นเจ้า
เราต้องอธิบายนะว่าคาทอลิกนั้นเรานับถือพระตรีกาเอกภพเป็นหนึ่ง อันกรอปไปด้วยพระบิดาเจ้าผู้ทรงสร้างทุกอย่าง  พระบุตร คือ องค์เยซูเจ้า พระมหาไถ่ของเราคริสชน  และพระจิตเจ้า อันทรงเนื่องมาจากความรักของพระบิดาและพระบุตร ผู้ทรงเกื้อหนุนเราและประทานแสงสว่างของพระเป็นเจ้าแก่เราเสมอ
  แม่พระ และนักบุญ ทั้งหลายคือผู้ที่เราควรเอาเป็นแบบอย่าง ท่านเป็นผู้นำเราสู่พระคริสเจ้า ในวันที่เราสุญสิ้นศรัทธา ท่านเป็นกำลังใจให้เราและอาสัยคำเสนอวิงวอนของท่านทั้งหลาย และการนำของพระจิตเจ้า จะทำให้เราก้าวสู้พระราชัยสวรรค์ได้อย่างแน่นอนครับ : xemo026 :
              ขออวยพรมาในนามของแม่พระและบรรดาพี่น้องของเราในสรวงสวรรค์โปรดวิงวอนเฉพาะพระที่นั้งของพระเป็นเจ้าแก่เราและท่านทั้งหลายเถิด 
Ministry Of Men

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:35 pm

ถึงกระนั้น ก็มีคาทอลิก บางคนที่ผมรู้จัก เค้ามองแม่พระ เป็น พระจริงๆ
และก็มีคาทอลิก บางคนที่นับถือ พุทธศาสนาด้วย

และก็เราอาจจะเคยพบเห็นในต่างประเทศ ที่มีคนบอกว่า ฉันเป็นทั้งคริสต์และมุสลิม (ถ้าจำไม่ผิดนี่เป็นบาทหลวงด้วยมั้ง)

ความเชื่อคงเป็นเรื่องเฉพาะตนจริงๆ เพราะพระคัมภีร์แต่ละคนอ่านแล้วก็อาจจะได้รับความรู้ในพระเจ้าต่างๆกันไป
สรรเสริญพระเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:36 pm

ผมต้องขอ อภัยในบางคำนะครับ ที่อาจจะเป็นคำพูดที่เข้าใจยาก เพราะผมเป็นคนที่เรียบเรียงตำพูดหรือถ่ายทอดออกมาได้ไม่ดี

ขอขอบคุณพี่น้องทุกท่านน่ะครับ ที่เข้ามาตอบ ขอบพระคุณอย่างยิ่ง

มีพี่น้องบางท่านได้ถามว่า มีใคร หรือ บุคคลใด บอกเรื่องนี้ หรือ ความเชื่อแบบนี้ แก่ผม ขอตอบน่ะครับ ว่าไม่มี

ผมสังเกตุเอาจากคนรอบข้าง จาก ชุมชนไกล้ๆ จากบ้านผมนะครับคือแถวนั้นเป็นชุมชนที่ใหญ่อยู่พอสมควร เป็นชุมชน แบบ โรมันคาทอลิก นะครับ คนที่ผมรู้จัก เขาก็ต่างบอกตัวเองกันว่าเป็นคริส ๆ นับถือพระเจ้า จอมโยธา พระองค์เดียวกับผม แต่คนกลุ่มใหญ่ที่อ้างว่านับถือพระเจ้าที่ผมบอก (ผมไม่ได้หมายถึงพี่น้องส่วนรวมนะครับอย่าเข้าใจผิด แค่บุคคล หรือคน กลุ่มนี้เท่านั้น) เขาพวกนั้นยังคงจับกลุ่มดื่มสุรา และมั่วสุมกันในทางที่ไม่ดี ผมจึงเลยมีข้อสงสัยเฉยๆนะครับ ว่าเขานับถือพระเจ้าจริงหรือเปล่า ต้องขออภัยที่ทำให้พี่น้องบางคน รู้สึกไม่ดีกับตัวผมน่ะครับ ผมไม่ได้ตั้งใจจริงๆ ครับ ขออภัยจริงๆ

แล้วที่พี่น้องบางท่าน ได้บอกว่า ทำไมถึงไม่ ขอพระพรจากพระองค์ รวมถึงพี่น้องคริสตังด้วย คือ ผมไม่ได้แบ่งแยกนะครับ แต่เป็นความเคยชินของผมเฉยๆครับผม ผมไม่เคยมาเล่นแบบเว็บบอร์ดแบบนี้เท่าไร จึงไม่ค่อยคุ้นกับการตั้งกระทู้ หรือการพิมบอกบุคคลหมู่มาก ต้องขออภัยในบางเรื่องครับ

ขอพี่น้อง ทั้งคริสตัง และ พี่น้องคริสเตียน เองให้อภัยด้วยครับ  : xemo023 :

ขอพระบิดาเจ้า ทรงอวยพระพร ให้แด่พี่น้อง คริสตัง และ คริสเตียน ด้วยเถิด พระบิดาเจ้าข้า

~  เอเมน  ~

Holy

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:41 pm

เคร่งแต่ไม่เครียด เขียน: ถึงกระนั้น ก็มีคาทอลิก บางคนที่ผมรู้จัก เค้ามองแม่พระ เป็น พระจริงๆ
และก็มีคาทอลิก บางคนที่นับถือ พุทธศาสนาด้วย

และก็เราอาจจะเคยพบเห็นในต่างประเทศ ที่มีคนบอกว่า ฉันเป็นทั้งคริสต์และมุสลิม (ถ้าจำไม่ผิดนี่เป็นบาทหลวงด้วยมั้ง)

ความเชื่อคงเป็นเรื่องเฉพาะตนจริงๆ เพราะพระคัมภีร์แต่ละคนอ่านแล้วก็อาจจะได้รับความรู้ในพระเจ้าต่างๆกันไป
เคสนั้นเป็นผู้หญิงครับ เป็นโปรฯ และเป็นมุสลิมด้วย
Viridian

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:45 pm

Holy เขียน: เคสนั้นเป็นผู้หญิงครับ เป็นโปรฯ และเป็นมุสลิมด้วย
ใช่จากหนังสือเรื่อง "กล้าเรียกว่าพระบิดา" รึเปล่าคะ ::001::
สรรเสริญพระเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ เขียน: เขาพวกนั้นยังคงจับกลุ่มดื่มสุรา และมั่วสุมกันในทางที่ไม่ดี                                                                            
สวดให้พวกเขามากๆ สิคะ ::001::

พระอวยพรเช่นกันค่ะ : xemo026 :
Holy

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:46 pm

สรรเสริญพระเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ เขียน: ผมต้องขอ อภัยในบางคำนะครับ ที่อาจจะเป็นคำพูดที่เข้าใจยาก เพราะผมเป็นคนที่เรียบเรียงตำพูดหรือถ่ายทอดออกมาได้ไม่ดี

ขอขอบคุณพี่น้องทุกท่านน่ะครับ ที่เข้ามาตอบ ขอบพระคุณอย่างยิ่ง

มีพี่น้องบางท่านได้ถามว่า มีใคร หรือ บุคคลใด บอกเรื่องนี้ หรือ ความเชื่อแบบนี้ แก่ผม ขอตอบน่ะครับ ว่าไม่มี

ผมสังเกตุเอาจากคนรอบข้าง จาก ชุมชนไกล้ๆ จากบ้านผมนะครับคือแถวนั้นเป็นชุมชนที่ใหญ่อยู่พอสมควร เป็นชุมชน แบบ โรมันคาทอลิก นะครับ คนที่ผมรู้จัก เขาก็ต่างบอกตัวเองกันว่าเป็นคริส ๆ นับถือพระเจ้า จอมโยธา พระองค์เดียวกับผม แต่คนกลุ่มใหญ่ที่อ้างว่านับถือพระเจ้าที่ผมบอก (ผมไม่ได้หมายถึงพี่น้องส่วนรวมนะครับอย่าเข้าใจผิด แค่บุคคล หรือคน กลุ่มนี้เท่านั้น) เขาพวกนั้นยังคงจับกลุ่มดื่มสุรา และมั่วสุมกันในทางที่ไม่ดี ผมจึงเลยมีข้อสงสัยเฉยๆนะครับ ว่าเขานับถือพระเจ้าจริงหรือเปล่า ต้องขออภัยที่ทำให้พี่น้องบางคน รู้สึกไม่ดีกับตัวผมน่ะครับ ผมไม่ได้ตั้งใจจริงๆ ครับ ขออภัยจริงๆ

แล้วที่พี่น้องบางท่าน ได้บอกว่า ทำไมถึงไม่ ขอพระพรจากพระองค์ รวมถึงพี่น้องคริสตังด้วย คือ ผมไม่ได้แบ่งแยกนะครับ แต่เป็นความเคยชินของผมเฉยๆครับผม ผมไม่เคยมาเล่นแบบเว็บบอร์ดแบบนี้เท่าไร จึงไม่ค่อยคุ้นกับการตั้งกระทู้ หรือการพิมบอกบุคคลหมู่มาก ต้องขออภัยในบางเรื่องครับ

ขอพี่น้อง ทั้งคริสตัง และ พี่น้องคริสเตียน เองให้อภัยด้วยครับ  : xemo023 :

ขอพระบิดาเจ้า ทรงอวยพระพร ให้แด่พี่น้อง คริสตัง และ คริสเตียน ด้วยเถิด พระบิดาเจ้าข้า

~  เอเมน  ~

ผมว่าคนนิสัยเสียมีทุกศาสนาและมีทุกนิกายนะครับ ที่สามพรานนครปฐมอาจมีชุมชนคาทอลิคอยู่มาก แต่ก็มีคนศาสนาอื่นมากกว่าอยู่ดีครับ อย่างในอเมริกาเอง เป็นโปรฯซะส่วนมาก แต่ความประพฤติทางโลกีย์ของพวกเขาก็รุดหน้าแรงแซงทุกชาติเหมือนกัน แบบนี้จะสรุปเหมารวมว่า โปรฯ อเมริกาไม่นับถือพระเจ้า แต่นับถือบริทนีย์ และ มาดอนน่าได้ไหม

ผมว่าบางทีคุณอาจจะสับสนอะไรไปมากนะครับ ค่อยๆศึกษาไปจะเข้าใจมนุษย์และเข้าใจโลกมากขึ้นครับ

ลองอ่านกระทู้อื่นๆดูบ้างก็จะดีครับ จะได้เรียนรู้อะไรมากขึ้น
Holy

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:48 pm

Viridian เขียน:
Holy เขียน: เคสนั้นเป็นผู้หญิงครับ เป็นโปรฯ และเป็นมุสลิมด้วย
ใช่จากหนังสือเรื่อง "กล้าเรียกว่าพระบิดา" รึเปล่าคะ ::001::

ไม่ใช่ครับ คนนั้นเปลี่ยนจากมุสลิมมาเป็นคริสตครับ แต่เคสที่พูดถึงนี้คือหญิงผิวดำที่เป้นนักเทศน์ที่คริสตจักรแห่งหนึ่ง ไปร่วมละหมาดในอิสลามด้วย โดยบอกว่าตัวเองถือควบ2ศาสนาครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:48 pm

ก็เข้าใจที่เจ้าของกระทู้พูดนะจ๊ะ
อย่าซีเรียสมาก เรื่อง คริสตัง คริสเตียน
ถ้าเป้นเมืองนอก เขาก็เรียกคริสเตียน เหมือนกันหมด  
ถ้าเป็นแถบ ฝรั่งเศส โปรตุเกส ก็ คริสตังเหมือนกันหมด

ยังงัยเราก็เป้นพี่น้องในพระคริสต์อ่ะนะ  จะเรียก คริสตชนก็ได้
รวมเลย  เป็นทั้งคริสตัง คริสเตียน

ปล. ว่าแต่ อ่านที่พี่Holy ลิงค์ให้รึยังคับ
เข้าใจ หรือ สงสัยอะไรมากขึ้นรึเปล่า

ปล.
เรื่องการปฏิบัติตัวของชาวคริสต์ที่น้องเจอ
อันนั้นไม่เกี่ยวกับว่าเป็นคาทอลิก หรือ นิกายไหน
มันเป็นนิสัย สันดานของคนคับ  ทุกนิกายมีดี มีเลว
น้องอาจจะเผอิญไปเจอ พวกเป็นคริสต์แต่ปาก เป็นคริสต์แต่ชื่อ
ก็อย่าไปถือ อย่าเอามาคิดมาหเลยคับ
สวดให้เขาเถอะ เพราะเขาไม่รู้ว่ากำลังทำอะไรอยุ่
Viridian

เสาร์ พ.ย. 01, 2008 11:53 pm

Holy เขียน:
Viridian เขียน:
ไม่ใช่ครับ คนนั้นเปลี่ยนจากมุสลิมมาเป็นคริสตครับ แต่เคสที่พูดถึงนี้คือหญิงผิวดำที่เป้นนักเทศน์ที่คริสตจักรแห่งหนึ่ง ไปร่วมละหมาดในอิสลามด้วย โดยบอกว่าตัวเองถือควบ2ศาสนาครับ
อ้อออ ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ::001::

หนังสือเล่มนั้นไม่เคยอ่านหรอกค่ะ (มีเพื่อนคริสเตียนเคยแนะนำให้อ่าน บอกว่าเป็นหนังสือที่ดีมาก แต่ก็ยังไม่มีโอกาสได้อ่านสักที)
รู้แต่ว่าเกี่ยวกับผู้หญิงชาวมุสลิมที่หันไปนับถือคริสต์ เท่านั้นเองค่ะ ::011:: ::017::
~@Little lamb@~ เขียน: ปล.
เรื่องการปฏิบัติตัวของชาวคริสต์ที่น้องเจอ
อันนั้นไม่เกี่ยวกับว่าเป็นคาทอลิก หรือ นิกายไหน
มันเป็นนิสัย สันดานของคนคับ  ทุกนิกายมีดี มีเลว
น้องอาจจะเผอิญไปเจอ พวกเป็นคริสต์แต่ปาก เป็นคริสต์แต่ชื่อ
ก็อย่าไปถือ อย่าเอามาคิดมาหเลยคับ
สวดให้เขาเถอะ เพราะเขาไม่รู้ว่ากำลังทำอะไรอยุ่
พูดถูกต้องที่สุดเลยค่ะ ::011:: : xemo026 :
Yeowangnim

อาทิตย์ พ.ย. 02, 2008 12:50 am

สรรเสริญพระเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ เขียน: ..ผมสังเกตุเอาจากคนรอบข้าง จาก ชุมชนไกล้ๆ จากบ้านผมนะครับคือแถวนั้นเป็นชุมชนที่ใหญ่อยู่พอสมควร เป็นชุมชน แบบ โรมันคาทอลิก นะครับ คนที่ผมรู้จัก เขาก็ต่างบอกตัวเองกันว่าเป็นคริส ๆ นับถือพระเจ้า จอมโยธา พระองค์เดียวกับผม แต่คนกลุ่มใหญ่ที่อ้างว่านับถือพระเจ้าที่ผมบอก (ผมไม่ได้หมายถึงพี่น้องส่วนรวมนะครับอย่าเข้าใจผิด แค่บุคคล หรือคน กลุ่มนี้เท่านั้น)..                                                                           
อืมม เราว่าคุณ "สรรเสริญพระเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ " คงจะเจอแค่กลุ่มคนส่วนเล็กๆหรือคนไม่กี่คนในกลุ่มใหญ่(ชุมชน)มากกว่าน่ะค่ะ ในชุมชนๆนึง มันก็มีทั้งคนดีและคนไม่ดีปะปนกันไป อย่าสรุปหรือตัดสินว่าสังคมในชุมชนนั้นๆดูเลวร้ายไปหมดเพียงเพราะคนที่ประพฤติไม่ดีไม่กี่คนน่าจะดีกว่านะคะ แต่ก็จริงนะ "ปลาตาย เน่าๆแค่ตัวเดียว มันก็เหม็นไปทั้งข้อง "::011::  นี่ถ้าคอมฯสามารถแสดงผลออกมาเป็นกลิ่นได้ พี่ๆน้องๆในบอร์ดนี้ก็คงได้กลิ่นตุๆจากเรากันถ้วนหน้า เพราะเราก็เป็นปลาหนึ่งตัวในข้องนั้นที่ยังไม่ตายแต่เน่าไปแล้ว : emo018 :

แต่คุณ "สรรเสริญพระเจ้าอย่างสุดจิตสุดใจ " ไม่ต้องรู้สึกไม่ดีหรืออะไรหรอกนะคะ เพราะเรารู้แล้วว่าคุณไม่ได้มีเจตนาไม่ดี  :angel:
thanachard

จันทร์ พ.ย. 03, 2008 9:51 am

แค่ผมอ่านแค่หัวกระทู้

ผมมีข้อสงสัย จังเลยครับ ทำไมคริสตัง ถึง มีท่าที ที่เคารพ แปลก ๆ

ผมก็รู้สึกอิ้งแ้ล้วละครับ
ผมว่าคุณไม่คุ้นเคยกับพิธีกรรมหรืออะไรที่มันแตกต่างกันหรือเปล่า

ส่วนเรื่องที่บางคนยังกินเหล้า หรือทำตัวไม่ดีนั้น
ผมว่าถึงแม้คนนั้นจะมีสันดานแบบใดก็ตาม
ถ้าคนนั้นมีศรัทธาในพระผู้เป็นเจ้า เขาย่อมพยายามที่จะเลิกและไม่กระทำสิ่งเหล่านั้นครับ

ศรัทธา = เชื่อ + ปฎิบัติตามหลักความเชื่อนั้นๆ
ถ้าเขาศรัทธา แม้หลงผิดไปบ้าง เขาย่อมหาทางกลับใจ
เพื่อที่จะทำตนให้มีค่าควรตามพระประสงค์ของพระองค์
แต่ถ้าเขาไม่มีความศรัทธา เขาจะกลับใจได้อย่างไรละ
เจนจิรา

จันทร์ ส.ค. 10, 2009 11:49 am

ทำไมคุณ ถึงเคราพ ศิษยาพิบาล ของคุณละเรา แล้วทำไมคุณถึง ให้พี่เลี้ยงกลุ่ม เซล อธิฐาน ให้คุณทั้งๆที่เขาก็แค่มุนษย์ธรรมดา  เรา มีแม่พระ และนักบุญ ที่เขา สวดภาวนาให้กับเราคะ
เพราะพวกเขาได้รับการชำระบาปและอยู่ใกล้ชิดพระเยซูเจ้า มากกว่า เราที่เป็นมนุษย์ ธรรมดา ที่ยังคงมีบาป อยู่ในกายเนื้อหนัง และมีโอกาส กระทำบาปได้อีก ทำให้บางครั้งคำภาวนา ของเรา อาจไม่ถึงพระเจ้า ได้ ทางที่ดี ให้ แม่พระ และนักบุญ ช่วยภาวนาให้เราดีกว่า    ( แนว คิดโปร อาจจะคิดว่า หลังจากเป็นคริสเตียน แล้ว กลายเป็นบุคคล ที่ไม่มีบาปหรือแม้ทำบาป อันนี้ไม่ว่ากัน)
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 10, 2009 1:42 pm

Tips...

เมืองนอกไม่เรียก คริสตัง หรือคริสเตียน นะครับ

เอาไปพูด อายฝรั่งเลยยยย เพราะ อ่านไม่ถูก

เขา pronounce เป็น ['คริส-เฌ่อน] นะครับ

ส่วนฝรั่งเศส อ่าน เคร-เตี้ยง (Chrétien) / เคร-เตี้ยนน์ (Chrétienne)

อิตาลี และ สเปน สะกด Cristiano

แต่ฮอลันดาเขียน Christen

ของญี่ปุ่น クリスチャン (ku-ri-su-chan)
แก้ไขล่าสุดโดย Léon เมื่อ จันทร์ ส.ค. 10, 2009 1:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

จันทร์ ส.ค. 10, 2009 3:05 pm

กระทู้กรณี คริสตัง คริสเตียน มีเยอะครับ

สละเวลาสักนิดเพื่อค้นหา ก่อนจะมาตั้งกระทู้ใหม่ครับ
vpjkmesivp

จันทร์ ส.ค. 10, 2009 6:14 pm

Edwardius เขียน: กระทู้กรณี คริสตัง คริสเตียน มีเยอะครับ

สละเวลาสักนิดเพื่อค้นหา ก่อนจะมาตั้งกระทู้ใหม่ครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ กี่ ปี ก็ ปีก็มีแต่เรื่องเนี่ยแหละ เรื่องอื่นมีมากมายไม่เอามาลงมั่ง
Edwardius

จันทร์ ส.ค. 10, 2009 11:02 pm

vpjkmesivp เขียน:
Edwardius เขียน: กระทู้กรณี คริสตัง คริสเตียน มีเยอะครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ กี่ ปี ก็ ปีก็มีแต่เรื่องเนี่ยแหละ เรื่องอื่นมีมากมายไม่เอามาลงมั่ง
ไม่ใช่ไม่เอามาลงมั่งครับ ต้องบอกว่า ไม่เอามาถามมั่ง
ตอบกลับโพส