ยูดายห์ กับ คริสต์ ช่วยด้วย!!!

คริสตสัมพันธ์ เอกภาพในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Spirit

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 8:08 am

ในเมื่อทั้ง2ศาสนามีพระเจ้าองค์เดียวกันก็คือ"พระยาเวห์" แล้วทำไมพวกยูดายห์ไม่มานับถือศาสนาคริสต์เลยล่ะ : xemo029 :

มีข้อข้องใจอยู่ ก็ขอให้ช่วยตอบคำถามผมหน่อยนะคับ
1. ทำไมเราไม่บูชาพระเจ้าแบบในพันธสัญญาเก่า เช่น บูชายัณสัตว์ อะไรประมาณนี้น่ะคับ
2. คำว่า "พระเจ้า" ที่เขาพูดกันเนี่ย หมายถึงใคร พระเยซู หรือ พระยาเวห์
3. เวลาสวดสายประคำ หรือ สวดอะไรต่างๆ หมายถึงสวดถึงพระยะโฮวาหรือเปล่า
4. ในวันสิ้นโลก บุคคลที่มาตัดสินเราคือใคร พระยาเวห์ หรือ พระเยซู
5. ตายแล้วจะไปไหน จะต้องมีการเกิดใหม่หรือเปล่า
6. พระยโฮวา กับ พระยาเวห์ แตกต่างกันอย่างไร

ขอความกรุณาด้วยนะคราบ :angel:
taiyo

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 9:02 am

markthegospel เขียน: ในเมื่อทั้ง2ศาสนามีพระเจ้าองค์เดียวกันก็คือ"พระยาเวห์" แล้วทำไมพวกยูดายห์ไม่มานับถือศาสนาคริสต์เลยล่ะ : xemo029 :
แค่คำถามนี้ คำตอบก็ยาวแล้วครับ เอาแบบสั้นๆ ชาวยิวไม่เชื่อในพระเยซูครับ
Spirit

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 9:34 am

งั้นชาวคริสต์ก็เชื่อในพระยาเวห์ด้วยใช่ไหมครับ???
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nura

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 11:42 am

markthegospel เขียน: ในเมื่อทั้ง2ศาสนามีพระเจ้าองค์เดียวกันก็คือ"พระยาเวห์" แล้วทำไมพวกยูดายห์ไม่มานับถือศาสนาคริสต์เลยล่ะ : xemo029 :

มีข้อข้องใจอยู่ ก็ขอให้ช่วยตอบคำถามผมหน่อยนะคับ
1. ทำไมเราไม่บูชาพระเจ้าแบบในพันธสัญญาเก่า เช่น บูชายัณสัตว์ อะไรประมาณนี้น่ะคับ
จากพระวรสาร มัททิว 27:50-51
50 ฝ่ายพระเยซู เมื่อพระองค์ร้องเสียงดังอีกครั้งหนึ่ง ก็ทรงปล่อยพระวิญญาณจิตออกไป 51 และดูเถิด ม่านในพระวิหารก็ขาดออกเป็นสองท่อนตั้งแต่บนตลอดล่าง
การที่ม่านในพระวิหาร (ที่ที่ high priest ทำการบูชายัญแทนคนยิวปีละครั้ง) ขาดออกหมายถึง การที่พระเยซูทรงสละชีวิตเพื่อชดใช้บาปทั้งหมดที่มนุษย์ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และอนาคต ทำให้มนุษย์่บริสุทธิ์และสามารถอยู่ต่อหน้าพระพักตร์โดยตรงได้  ไม่ต้องมีการบูชายัญสัตว์เพื่อชดใช้บาปอีกต่อไป
markthegospel เขียน: 2. คำว่า "พระเจ้า" ที่เขาพูดกันเนี่ย หมายถึงใคร พระเยซู หรือ พระยาเวห์
พระเจ้าของศาสนาคริสต์ คือ พระตรีเอกภาพ ซึ่งเป็นพระเจ้าองค์เดียว แต่ประกอบไปด้วยสาม person คือ พระบิดา พระบุตร (พระเยซู) และ พระจิต 
พระยาเวห์เป็นพระนามของพระเจ้า
markthegospel เขียน: 3. เวลาสวดสายประคำ หรือ สวดอะไรต่างๆ หมายถึงสวดถึงพระยะโฮวาหรือเปล่า
เวลาสวดก็สวดถึงพระเจ้าในศาสนาคริสต์
markthegospel เขียน: 4. ในวันสิ้นโลก บุคคลที่มาตัดสินเราคือใคร พระยาเวห์ หรือ พระเยซู
พระบุตรจะมาตัดสินทุกคนในวันสิ้นโลก
markthegospel เขียน: 5. ตายแล้วจะไปไหน จะต้องมีการเกิดใหม่หรือเปล่า
คนที่ตายถ้าเป็นคนที่ชอบธรรม ก็จะไปอยู่กับพระเจ้าบนสวรรค์ ถ้าเป็นคนไม่ชอบธรรม ก็จะต้องลงนรก
markthegospel เขียน: 6. พระยโฮวา กับ พระยาเวห์ แตกต่างกันอย่างไร
คือ พระเจ้าองค์เดียวกัน ชื่อยะโฮวาห์ เป็นลูกผสมของ สระจากคำว่า Adonai (คำที่คนยิวใช้เรียกพระเจ้า) และ พยัญชนะจากคำว่า YHWH (ยาเวห์) ซึ่งนักวิชาการบางส่วนถือว่าเป็นการอ่านที่ไม่ถูกหลักภาษา
อ้างอิงจาก วิกิพีเดีย

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะคะ
Ministry Of Men

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 12:40 pm

2. คำว่า "พระเจ้า" ที่เขาพูดกันเนี่ย หมายถึงใคร พระเยซู หรือ พระยาเวห์
3. เวลาสวดสายประคำ หรือ สวดอะไรต่างๆ หมายถึงสวดถึงพระยะโฮวาหรือเปล่า
4. ในวันสิ้นโลก บุคคลที่มาตัดสินเราคือใคร พระยาเวห์ หรือ พระเยซู
5. ตายแล้วจะไปไหน จะต้องมีการเกิดใหม่หรือเปล่า
6. พระยโฮวา กับ พระยาเวห์ แตกต่างกันอย่างไร

ขอความกรุณาด้วยนะคราบ :angel:
1 การบูชายัณด้วยสัตว์ พระเจ้ากล่าวไว้ในไหนไม่รู้ว่า ไม่ได้ต้องการ (ในพันธสัญญาเก่าเขียนเช่นนั้น หาไม่เจอ) ต่อมาพระเยซูมา และทรงสอนถึงการบูชาด้วยจิตและtrust(ตัวเราเอง) พระองค์ไขแสดงถึงน้ำพระทัยที่แท้จริง
2 ในยิว จะหมายถึง พระบิดา (แต่ไม่เรียกพระบิดา เพราะถือว่าดูหมิ่นGod) ในคริสต์หมายถึง พระเยซู พระยาเวห์ พระจิต ด้วย เพราะคริสต์เชื่อว่าเป็น1เดียวกัน
3 สวดถึงพระเจ้าตรีเอกภาพ พระยาเวห์ พระเยซู พระจิต
4 ในวันสิ้นโลก พระเจ้าสภาพพระบุตร จะมาพิพากษาโลก  พระองค์มิได้ทรงเป็นตัวแทน แต่ทรงเป็นพระเจ้าเดียวกับพระบิดา
5 ตายแล้วจะต้องเกิดใหม่ เกิดเป็นร่างใหม่ สภาพกายนิรันดร์ ไม่ใช่การเวียนว่ายตายเกิด จากคนเป็นแมวเป็นวัวเป็นเก้งแล้วมาเป็นคน ม่ายช่ายอย่างนั้น  ::004::
6 ยโฮวา ยาเวห์ เป็นการสื่อไปถึง พระเจ้าองค์เดียวกัน เพียงแต่แตกต่างกันตรงเรียก ซึ่ง wikipediaตอบได้(ตามข้างบน) ดังนั้น ยโฮวา และยาเว คือ พระบุคคล องค์เดียวกัน
Edwardius

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 2:12 pm

1. อันนี้มีคนตอบมาเยอะแล้วครับ ขอผ่าน

2. เรื่องของคำว่า "พระเจ้า"

... ความที่ภาษาไทยเราไม่เรียกเทพยดาฟ้าดินว่า "เจ้านาย" หรือ "นายของข้าพเจ้า" ทำให้สำนวนภาษาเวลาแปลออกมาดูไม่รู้ว่า หมายถึงใคร
ในพระคัมภีร์เก่า จะเห็นว่า ประกาศก หรือ คนที่เห็นพระเจ้า่ หรือ ทูตสวรรค์ หรือ คนของพระเจ้าที่เค้านับถือ เค้าจะเรียกว่า เจ้านายของข้าพเจ้า (My Lord)
แต่พอใช้กับ พระเจ้า เราจะเห็นสำนวนว่า "the Lord, My God!" หรือที่ภาษาไทยชอบใช้่ว่า "พระเป็นเจ้า หรือ พระผู้เป็นเจ้า"
ที่ใกล้เคียงกับความหมาย My Lord ที่สุดในภาษาไทยก็จะเป็นคำลงท้ายว่า "พระเจ้าข้า"
แต่ตามวัฒนธรรมแล้วนอกจากพระเจ้า กับ พระราชวงค์แล้วก็ไม่เป็นที่นิยมจะใช้คำนี้กับใครอีก
ที่ว่า พระเจ้าเรียกใคร? ถ้าในพระคัมภีร์เก่า พระเจ้าหมายถึง พระยาเวห์ เท่านั้น
แต่ด้วยคำอธิบายของเปาโล และยอห์นเป็นหลัก เราจะพบว่า แท้จริง พระเจ้าที่ปรากฏนั้นหมายถึง พระตรีเอกภาพ พระเจ้าแท้ พระเจ้าเดียว

3. เวลาสวดสายประคำ หรือสวดต่างๆ ต้องกลับไปดูว่า บทที่ภาวนานั้นเป็นบทภาวนาของใครเพื่อใคร
โดยหลักการแล้วการสวดสายประคำมี ส่วนหลักๆ อยู่ 2 ส่วน คือ 1) บทภาวนาซ้ำๆ กัน และ 2) ข้อรำพึง
เป้าหมายของการสวดสายประคำคือ การรำลึกถึงพระกรุณาของพระเจ้าที่มีต่อมนุษย์ ผ่านการดำเนินชีวิตของพระบุตรผู้ทรงชีวิต แม่พระ และอัครสาวก
การสวดถึงผู้อื่นที่มิใช่พระเจ้าไม่ถือเป็น Adoration หรือ Worship หรือ การนมัสการ แต่เป็นการให้ความเคารพ (Veneration - Dulia - Hyperdulia)
แต่ในวิถีของโรมันคาทอลิก และออร์โธดอกซ์ การภาวนาแบบหลังก็ยังทำในนามของพระเป็นเจ้าด้วยการทำสำคัญมหาการเขน

4. ตามวิวรณ์แล้วพระบุตรได้รับอำนาจมาเพื่อพิพากษาผู้เป็นและผู้ตาย
ครั้งนี้พระองค์มิได้เสด็จมาในฐานะพระผู้ไุถ่ของโลก แต่มาในนามของพระยุติธรรม
ผู้ที่เชื่อในพระองค์แล้วจะได้รอดเพราะความชอบธรรมของเขาที่พระองค์ทรงประทานให้

5. การบังเกิดใหม่ในเทววิทยาของโรมันคาทอลิกไม่ใช่การกลับชาติมาเกิด (Reincarnation)
แต่ความเชื่อเรื่องการเป็นขึ้นมาจากความตาย (Resurrection) ทำให้ผู้ที่ตายได้กลับสู่เนื้อหนังเพื่อรับการพิพากษา
แล้วผู้ที่พระองค์ทรงประทานความรอดให้ก็จะได้บังเกิดใหม่ในพระเจ้า เพราะผ่านความตาย และการพิพากษาแล้ว
ส่วนประเด็นวินาทีที่ตายแล้วไปไหน มีแต่ความเชื่อมากมายทั้งที่ได้รับการรับรอง และไม่ได้รับการรับรองอธิบายไว้ครับ

6. ประเด็นพระนามของพระผู้เป็นเจ้า จริงๆ พระองค์ไม่ได้บอกว่า พระองค์ชื่อ ยาเวห์ แต่พระองค์ให้โมเสสไปบอกแก่ประชาชาติว่า
"เราเป็น" ได้ใช้ให้ข้าพเจ้ามา ยาเวห์จึงเป็นคำเรียกองค์พระผู้เป็นเจ้าคล้ายคำว่า พระเจ้า
แต่ต่างตรงที่ ยาเวห์-เป็นคำที่พระิองค์อนุญาตให้มนุษย์เรียกพระองค์เองเช่นนั้น แต่พระเจ้าเป็นคำที่มนุษย์คิดขึ้นเพื่อเรียกพระองค์
ยะโฮวาห์ (Jehovah) กับ ยาเวห์ (Yaweh) ไม่ได้แตกต่างกันในเชิงความหมายครับ เพราะหมายถึงพระเจ้าองค์เดียวกัน
แต่เป็นความผิดพลาด หรือ ความตั้งใจของผู้แปลจากต้นฉบับมาสู่ภาษาของตัวเอง
คล้ายๆ กับการเรียกชื่อเดียวกันในแต่ละภาษาไม่เหมือนกัน เช่น เยชชูวา-เยซู-จีซัส-เชซู-เฮซุส เป้นต้น
แก้ไขล่าสุดโดย Edwardius เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 2:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Spirit

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 2:33 pm

ขอบคุณมากนะครับ ผมสงสัยมาตั้งนาน ตอนก่อนที่จะเริ่มตั้งกระทู้นี้ ผมก็สวดภาวนาขอให้ผมรู้เรื่องราวของพระองค์และผมก็ได้รู้จริงๆ ผมว่าพระจิตเจ้าคงดลใจให้พวกคุณมาตอบคำถามพวกนี้ให้กับผม เพราะตั้งแต่เป็นคริสต์ตังมาก็ยังสับสนอยู่เหมือนกัน ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ ::008::

::017::ขอให้พระเจ้าคุมครองคนดีๆอย่างพวกคุณเพื่อช่วยคนที่หาทางออกไม่ได้เช่นเดียวกับผมตลอดไป ::017::
Viridian

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 10:42 pm

คุณ จขกท. ปกติเข้าวัดที่ไหน และเคยเรียนคำสอนมาก่อนหรือยังคะ? ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 10:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Spirit

เสาร์ ม.ค. 17, 2009 4:41 pm

ก็คือว่า ทั้งพระบิดา พระบุตร และพระจิต เป็นบุคคลเดียวกัน ใช่ไหมครับ
Isolation

เสาร์ ม.ค. 17, 2009 4:57 pm

พระบิดาพระบุตรและพระจิตเป็นบุคคลเดียวกันครับ
เหมือนทหารอะมีทหารเรืออากาศบก ยังไงก็เป็นทหาร
จิงไหมค้าบบ  ::013::
Ministry Of Men

เสาร์ ม.ค. 17, 2009 5:11 pm

markthegospel เขียน: ก็คือว่า ทั้งพระบิดา พระบุตร และพระจิต เป็นบุคคลเดียวกัน ใช่ไหมครับ
น้ำ น้ำแข็ง ไอน้ำ  อย่างไรก็คือ น้ำ อิอิ
Spirit

เสาร์ ม.ค. 17, 2009 5:22 pm

ผมได้อ่านข้อความนี้จากบอร์ดของเว็บนี้ก็เกิดความสงสัย
"เราต้องเข้าใจให้ถูกต้องว่า การมาประจักษ์ของแม่พระ  มาเพื่อ นำสารจากพระเจ้าพระบิดา และผู้ที่จะลงมาจากสวรรค์เพื่อติดต่อกับมนุษย์ย่อมต้องได้รับอณุญาติจากพระบิดา หรือแม้แต่อาจได้รับพระบัญชามาจากพระบิดาเพื่อลงมาพบเรามนุษย์ ดังนั้นแม่พระไม่ได้มาเพื่อแทนที่พระเยซูเจ้า หรือมาทำตัวเป็นพระเจ้า แต่แม่พระ คือผู้รับใช้พระเจ้าเสมอมา ตั้งแต่วันแรกที่แม่ตอบรับทูตสวรรค์กาเบียรล นั่นคือการปฎิญาณนิรันดร์ว่าพระแม่จะทรงทำหน้าที่ผู้รับใช้ของพระเจ้าเสมอไป"
พระบิดาที่ว่านี่คือพระเยซูหรือเปล่า แล้วรูปจากหน้านี้
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=3174.0
พระบิดามีพระพักตร์เหมือนพระเยซู พระเยซูคือเจ้าสวรรค์หรือเปล่า
และพระแม่รับใช้พระเยซูใช่หรือไม่
Dis volentibus

เสาร์ ม.ค. 17, 2009 7:22 pm

พระบิดาที่ว่านี่คือพระเยซูหรือเปล่า
ใช่ เพราะเป็นองค์เดียวกัน
พระบิดามีพระพักตร์เหมือนพระเยซู พระเยซูคือเจ้าสวรรค์หรือเปล่า
ไม่มีใครเคยเห็นพระบิดา... เเต่ใน ยอห์น บทที่ 14 ข้อที่9 พระเยซูตรัสว่า "ผู้ที่เห็นเรา ก็เห็นพระบิดาด้วย"
เเน่นอนว่า พระเยซูก็ทรงเป็นเจ้าสวรรค์
และพระแม่รับใช้พระเยซูใช่หรือไม่
ใช่
Edwardius

เสาร์ ม.ค. 17, 2009 10:52 pm

อย่ามองในแง่ของมนุษย์โลกที่ว่า ลูกต้องรับใช้บิดามารดาครับ

เพราะศักดิ์ศรีที่มิได้สมมติขึ้นของพระเจ้าไม่สามารถเอาความสัมพันธ์แม่-ลูกของมนุษย์มาลบล้างได้

การจะบอกว่าแม่พระรับใช้พระเยซูนั้นถูกมั๊ย

ไม่ผิดครับ แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมด แม่พระรับใช้พระผู้เป็นเจ้าครับ

อย่าพยายามแบ่งแยกว่า ตอนนี้เป็นทีของพระบิดา เรื่องนี้เป็นเคสของพระบุตร อันนั้นเป็นกิจการของพระจิต

มันเป็นเรื่องของพระเจ้าท่านครับ อาจไม่ใช่สาระของการเติบโตในความเชื่อ

แต่ถ้าพระองค์ปรารถนาให้รู้ เช่น การแสดงพระองค์อย่างชัดเจน อันนั้นก็อีกเรื่องหนึ่ง
Starry Night

ศุกร์ มี.ค. 06, 2009 1:44 pm

มาขออ่านด้วยคนค่า^^
::020::
ตอบกลับโพส