15.อะไรนำพาเราให้ตกนรก ?

ไม่มีใครรู้เรื่องโลกหลังความตายเท่าผู้ที่ตายไปแล้ว
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ก.ค. 15, 2009 11:57 pm

อะไรคือทัศนคติในใจ ซึ่งนำพาเราให้เสียวิญญาณไป ดิฉันหมายถึงตกนรก ?

นั่นคือ เมื่อวิญญาณไม่อยากไปหาพระเจ้า เมื่อพูดอย่างตั้งใจจริง ๆ ว่า “ฉันไม่ต้องการพระเจ้า”

ขอบคุณมากคุณมารีอานะคะที่ให้ความสว่างในเรื่องนี้

มาถึงตอนนี้ ดิฉันอยากพูดถึงเรื่องหนึ่ง ดิฉันได้ถามคุณวิคก้า หนึ่งในผู้เห็นการประจักษ์ที่เมดจูกอเรผู้ซึ่งเคยบอกกับดิฉันว่าใครที่ไปนรกและเธอได้เห็นนรก มีแต่คนที่ตัดสินใจไปที่นั่นเอง มิใช่พระเจ้าส่งเขาไปนรก ตรงกันข้าม พระองค์เป็นพระผู้ไถ่ พระองค์ขอร้องวิญญาณเหล่านั้นให้รับพระเมตตาของพระองค์ บาปผิดต่อพระจิตเจ้าที่พระเยซูเจ้าได้พูดถึงนั้นไม่อาจอภัยได้ ก็เพราะมันเป็นการปฏิเสธพระเมตตาของพระองค์อย่างชัดแจ้งโดยรู้ตัวและเต็มใจ

พระสันตะปาปาจอห์นปอลที่สอง ได้อธิบายเรื่องนี้อย่างดีในหนังสือสมณสารเรื่องพระเมตตาแล้วในที่นี้ด้วย เราสามารถสวดภาวนาอย่างมากมายเพื่อวิญญาณที่กำลังอยู่ในอันตรายเกือบจะเสียวิญญาณไป

รูปภาพ

คุณมารีอาคะ มีตัวอย่างอธิบายเรื่องนี้ไหมคะ?

วันหนึ่ง ฉันอยู่บนรถไฟ และในตู้ของฉันนั้นมีผู้ชายคนหนึ่งพูดจาชั่วร้ายถึงพระศาสนจักรไม่ยอมหยุด พูดถึงพระสงฆ์ และแม้แต่พระเจ้าด้วย ฉันเลยบอกเขาว่า “ฟังนะ คุณไม่มีสิทธิ์ที่จะพูดทั้งหมดนั้น มันไม่ดี” เขาโกรธเป็นฟืนเป็นไฟใส่ฉัน หลังจากนั้น เมื่อฉันถึงสถานีปลายทาง ฉันก็ลงจากรถไฟและพูดกับพระเจ้าว่า “พระเจ้าข้า ขออย่าให้วิญญาณดวงนี้ตกนรกเลย”

หลายปีต่อมา วิญญาณของชายคนนี้มาหาฉัน เขาบอกว่าเขาได้มาใกล้นรกเต็มที แต่รอดตัวเพราะคำภาวนาของฉันที่พูดในตอนนั้น!

ใช่คะ มันเป็นเรื่องที่แปลกที่ความคิดชั่วประเดี๋ยว แค่แรงกระตุ้นหนึ่งในใจ การสวดภาวนาเรียบ ๆ ง่าย ๆ เพื่อใครคนหนึ่งสามารถช่วยเขาไม่ให้ตกนรกได้ เป็นความจองหองเองแหละที่นำไปสู่นรก นรก คือ การพูดอย่างดื้อรั้นว่า “ไม่” ต่อพระเจ้า คำภาวนาของเราสามารถกระตุ้นให้เกิดความสุภาพในใจของผู้ตาย ความสุภาพเพียงเดี๋ยวเดียวเท่านั้น แม้ว่าจะเล็กน้อยสักแค่ไหนก็สามารถช่วยเขาให้พ้นจากนรกได้

แต่คุณมารีอาคะ มันไม่น่าเชื่อเลยที่คน ๆ หนึ่งจะพูดว่า “ไม่” กับพระเจ้าในเวลาตาย เมื่อเขาได้เห็นพระเจ้าแล้ว?

เพื่อเป็นตัวอย่างนะคะ ครั้งหนึ่งมีชายคนหนึ่งบอกฉันว่า เขาไม่อยากไปสวรรค์ ทำไมหรือ ? เพราะพระเจ้ายอบรับความไม่เป็นธรรม ฉันตอบเขาว่ามนุษย์เองต่างหากที่ไม่เป็นธรรม ไม่ใช่พระเจ้า เขาพูดว่า “ผมหวังว่าผมจะไม่พบพระเจ้าหลังจากผมตาย หรือไม่ผมก็จะฆ่าพระองค์ด้วยขวานซะเลย” เขาเกลียดพระเจ้ามาก พระเจ้าให้มนุษย์มีน้ำใจอิสระ พระองค์ให้เราทุกคนมีอิสระที่จะเลือกอะไรก็ได้ในระหว่างที่มีชีวิตอยู่ และเวลาใกล้จะตาย เขามีพระหรรษทานพอสำหรับการกลับใจ แม้หลังจากใช้ชีวิตในหนทางมืดมน ถ้าเขามาขอโทษพระองค์อย่างจริงใจ เขาจะเอาตัวรอดแน่นอน

รูปภาพ

พระเยซูเจ้ากล่าวว่า “มันเป็นการยากที่คนรวยจะเข้าสวรรค์” คุณเคยเห็นกรณีเช่นนี้ไหมคะ?

เคยคะ แต่ถ้าเขาทำความดี ทำเมตตากิจ ปฏิบัติด้วยความรัก เขาก็ไปสวรรค์ได้เหมือนคนจน

คุณมารีอาคะ ทุกวันนี้คุณยังได้รับการเยี่ยมเยือนจากบรรดาวิญญาณในไฟชำระบ้างไหมคะ?

มีคะ 2-3 รายต่อสัปดาห์

++++++++++++++++++++++++++++++++++++

วอ

พฤหัสฯ. ก.ค. 16, 2009 6:55 pm

ในววันี้ มีคนพูดถึงศาสนาของเราในทางไม่ดีอีกด้วยล่ะครับ  : emo018 : ตอนแรกกระผมกะว่าจะปล่อยไป แต่ผมว่าอภัยให้เขาหน่อยล่ะกันครับ

นามสมมติเขาชื่อยอด วันนี้ 16 ก.ค. 52 ก่อนวันเกิดผม 1 วัน (พรุ่งนี้)

เขาเคยบอกว่าทุกคนตายก็ต้องตกนรก และพูดอีกว่า เราเป็นพุทธและจะนับถือคริสตื พระเยซูจะมาหักคอมึง  : emo036 :

แล้ววันนี้ผมเผลอพูดไปว่า "นับถือคริสต์ก็ยังดีกว่า คนพุทธที่เหี้ยอย่างมึง" ขออภัยคำไม่สุภาพ

แต่คนพุทธรอบข้างไม่โต้ตอยนะครับ มัน...จริงๆ คนพุทะรอบข้างคงเข้าใจในสิ่งที่ผมพูดว่า ผมหมายถึงมัน  : emo031 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 7:06 am

คุณวอคะ ไม่ต้องไปใส่ใจอะไรหรอกคะ ฟังหูไว้หู

เรารู้ดีอยู่แล้วว่า ความจริงเป็นอย่างไร

เราได้สวดภาวนาให้พวกเขาเหล่านั้นกลับใจคะ
Edwardius

อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 11:26 am

ในข้อนี่ทำให้ผมนึกถึงพระคัมภีร์ข้อหนึ่งครับ

Mar 3:28-29  เราบอกความจริงแก่ท่านทั้งหลายว่า ความผิดบาปทุกอย่างและคำหมิ่นประมาทที่เขากล่าวนั้น จะทรงโปรดยกให้บุตรทั้งหลายของมนุษย์ได้ แต่ผู้ใดจะกล่าวคำหมิ่นประมาทต่อพระวิญญาณบริสุทธิ์จะไม่ได้รับการอภัยโทษเลย แต่ผู้นั้นย่อมได้รับโทษจากความฉิบหายเป็นนิตย์"

ถ้าเขายอมรับฟังเสียงของพระเจ้า เขาจะไม่เข้าใกลนรกขนาดนี้
My Hope
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 21, 2009 12:44 pm

วอ เขียน: ในววันี้ มีคนพูดถึงศาสนาของเราในทางไม่ดีอีกด้วยล่ะครับ  : emo018 : ตอนแรกกระผมกะว่าจะปล่อยไป แต่ผมว่าอภัยให้เขาหน่อยล่ะกันครับ

นามสมมติเขาชื่อยอด วันนี้ 16 ก.ค. 52 ก่อนวันเกิดผม 1 วัน (พรุ่งนี้)

เขาเคยบอกว่าทุกคนตายก็ต้องตกนรก และพูดอีกว่า เราเป็นพุทธและจะนับถือคริสตื พระเยซูจะมาหักคอมึง  : emo036 :

แล้ววันนี้ผมเผลอพูดไปว่า "นับถือคริสต์ก็ยังดีกว่า คนพุทธที่*****อย่างมึง" ขออภัยคำไม่สุภาพ

แต่คนพุทธรอบข้างไม่โต้ตอยนะครับ มัน...จริงๆ คนพุทะรอบข้างคงเข้าใจในสิ่งที่ผมพูดว่า ผมหมายถึงมัน  : emo031 :
ไอพวกปากเสีย ผีเจาะปากมาพูด ::034:: อย่าไปสนใจเลยครับ

Edwardius เขียน: ในข้อนี่ทำให้ผมนึกถึงพระคัมภีร์ข้อหนึ่งครับ

Mar 3:28-29  เราบอกความจริงแก่ท่านทั้งหลายว่า ความผิดบาปทุกอย่างและคำหมิ่นประมาทที่เขากล่าวนั้น จะทรงโปรดยกให้บุตรทั้งหลายของมนุษย์ได้ แต่ผู้ใดจะกล่าวคำหมิ่นประมาทต่อพระวิญญาณบริสุทธิ์จะไม่ได้รับการอภัยโทษเลย แต่ผู้นั้นย่อมได้รับโทษจากความฉิบหายเป็นนิตย์"

ถ้าเขายอมรับฟังเสียงของพระเจ้า เขาจะไม่เข้าใกลนรกขนาดนี้
ขอบคุณครับที่เสริม
ท่านหญิงนโปเลียน

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 7:46 pm

วอ เขียน: พระเยซูจะมาหักคอมึง  : emo036 :
เป็นประโยคที่โง่เขลาอันแสนจะไม่มีค่าอะไรต่อสาธุชนอย่างเราเลยค่ะ เขาคิดอย่างนั้น มันก็แค่นั้นแหละคะ ปล่อยเขาไปเถอะ ขอพระเจ้าทรงอวยพระให้แก่คนที่เดินตามทางที่แม้จะยากเย็นแค่ใหนเราก็จะเดินไปตามทางที่พระองค์เตรียมให้ค่ะ อาเมน
Stephen

อังคาร พ.ย. 24, 2009 4:16 pm

ผมพบการทดลองจิตใจในลักษณะแบบนี้บ่อยมากๆเลยครับ แต่ (ถ้าเราไม่ยกโทษให้คนอื่น พระเจ้าก็จะไม่ยกโทษให้เราเช่นเดียวกัน)
ความรักและการให้อภัยคือสิ่งที่มีค่าที่สุด ที่พระเจ้ามอบให้กับเรา และเราต้องมอบให้ผู้อื่นเช่นเดียวกัน  : xemo023 :
s.gabriel

อังคาร ธ.ค. 07, 2010 11:33 pm

ขอบคุณครับ ที่นำเรื่องดีๆมาแบ่งปันครับ
ตอบกลับโพส