พระธาตุ นี่ หาที่ไหน ได้มั่งครับ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Win

พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 11:56 pm

พอดีผมมมีของน.เทเรซา เเล้วก็ที่ประตูสวรรค์ ไม่ทราบว่าหาที่ไหนได้มั่งคับ
Batholomew
~@

ศุกร์ มี.ค. 21, 2008 2:23 pm

Win เขียน: พอดีผมมมีของน.เทเรซา เเล้วก็ที่ประตูสวรรค์ ไม่ทราบว่าหาที่ไหนได้มั่งคับ
จะหากันได้ง่าย ๆ หรอ เจ้าวิน ::010::
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ มี.ค. 22, 2008 4:03 pm

Win เขียน: พอดีผมมมีของน.เทเรซา เเล้วก็ที่ประตูสวรรค์ ไม่ทราบว่าหาที่ไหนได้มั่งคับ

::018:: มีบัจเจตให้เท่าไหร่จ๊ะ จะไปหาที่อิตาลีให้อ่ะจ๊ะ
goat of God

จันทร์ มี.ค. 24, 2008 12:44 pm

อธิบายเรื่องพระธาตุหน่อยมีกี่ชั้นแต่ละชั้นแตกต่างกันอย่างไร ใครรู้อธิยายด้วยเถิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
homo dei
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 26, 2008 6:50 pm

ตอบคำถามของ goat of God  นะครับ ก็นั่นและครับ
พระธาตุชั้น 1 ก็คือ เนื้อหนัง กระดูก เลือด เส้นผม เล็บ (อวัยยวะทุกส่วนของร่างกาย) แม้กระทั่งนำลาย และเหงื่อ ครับ
ชั้นที่ 2 ก็คือ สิ่งที่เกี่ยวข้อง สิ่งของที่ใช้ หรือ อุปกรณ์ที่ผู้ศักดิ์สิทธิ์ท่านนั้นเคยใช้ แตะต้อง สัมผัส เช่น เสื้อผ้า ของใช้ส่วนตัว
ส่วนพระธาตุชั้นที่3 เป็นวัตถุธรรมดาที่นำไปสัมผัสกับพระธาตุชั้นที่1-2 เพื่อให้ท่านผู้ศักดิ์สิทธิ์นั้นอวยพรให้ศักดิ์สิทธิ์
ยกตัวอย่าง หากใครที่รู้จัก  "บัลลีอุม"  เรียกง่ายๆคือผ้าพันคอ ของพระสันตะปาปา ที่มีกางเขนและดาปปักอยู่ 6 เล่ม (พระอัครสังฆราชจึ้นไปเท่านั้นที่มีสิทธิ์ใช้ได้)
ก่อนที่พระสันตะปาปาจำนำไปใช้ในพิธีกรรมต้องนำไปวางไว้บนหลุมศพของนักบุญอักแนสก่อนนำไปใช้1 คืน นี่เป็นตัวอย่างของพระธาตุชั้นที่3 และยังมีอีกมากมายเช่นสายประคำที่
นำไปแตะบรรดานักบุญต่างๆ นั่นก็เป็นเหมือนกันครับ  .....รู้ไว้เป็นวิทยาทานครับ.....
ภาพประจำตัวสมาชิก
Florian

ศุกร์ มี.ค. 28, 2008 4:08 pm

หาพระธาตุทำไม เรามีพระวาจาในพระคัมภีร์และศีลมหาสนิท(ซึ่งเป็นพระกายแท้และพระโลหิตจริงของพระเจ้า)อยู่แล้ว ยังไม่เพียงพออีกหรือ จะไปแสวงหาสิ่งอื่นใดให้เหน็ดเหนื่อยเมื่อยตุ้มอีกเล่าท่าน  ::017::
saroonram

พุธ เม.ย. 02, 2008 2:03 pm

ผมก็อยากได้  โดยเฉพาะของนักบุญเยราร์ด
holy holy holy

พฤหัสฯ. เม.ย. 10, 2008 9:45 am

พระยุติธรรมของพระเจ้า เขียน: ตอบคำถามของ goat of God  นะครับ ก็นั่นและครับ
พระธาตุชั้น 1 ก็คือ เนื้อหนัง กระดูก เลือด เส้นผม เล็บ (อวัยยวะทุกส่วนของร่างกาย) แม้กระทั่งนำลาย และเหงื่อ ครับ
ชั้นที่ 2 ก็คือ สิ่งที่เกี่ยวข้อง สิ่งของที่ใช้ หรือ อุปกรณ์ที่ผู้ศักดิ์สิทธิ์ท่านนั้นเคยใช้ แตะต้อง สัมผัส เช่น เสื้อผ้า ของใช้ส่วนตัว
ส่วนพระธาตุชั้นที่3 เป็นวัตถุธรรมดาที่นำไปสัมผัสกับพระธาตุชั้นที่1-2 เพื่อให้ท่านผู้ศักดิ์สิทธิ์นั้นอวยพรให้ศักดิ์สิทธิ์
ยกตัวอย่าง หากใครที่รู้จัก  "บัลลีอุม"  เรียกง่ายๆคือผ้าพันคอ ของพระสันตะปาปา ที่มีกางเขนและดาปปักอยู่ 6 เล่ม (พระอัครสังฆราชจึ้นไปเท่านั้นที่มีสิทธิ์ใช้ได้)ก่อนที่พระสันตะปาปาจำนำไปใช้ในพิธีกรรมต้องนำไปวางไว้บนหลุมศพของนักบุญอักแนสก่อนนำไปใช้1 คืน นี่เป็นตัวอย่างของพระธาตุชั้นที่3 และยังมีอีกมากมายเช่นสายประคำที่
นำไปแตะบรรดานักบุญต่างๆ นั่นก็เป็นเหมือนกันครับ  .....รู้ไว้เป็นวิทยาทานครับ.....
ทำไมต้อง 6 เล่มครับ
ตอบกลับโพส