คุณแก้บาปหลังสุดเมื่อไร ปกติแก้บ่อยไหม

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Joseph

พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2006 6:37 pm

ผมเห็นที่อิสระเขาตั้งกระทู้อย่างนี้ขึ้นมานานแล้วก็เลยเอามาถามบอร์ดนี้บ้าง  http://www.issara.com/invboard/index.ph ... c=497  ก็ทำให้เราสำรวจตัวเอง
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2006 7:28 pm

: emo102 : ความลับในที่แก้บาป พูดไม่ได้คะ  ::009::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2006 7:33 pm

เรื่อง การแก้บาป ของคนอื่น
ยศว่า ไม่ใช่เรื่องที่คนอื่น จะมาสอดส่องให้นะครับ
เราควรสอดส่องเองมากกว่า :emotion_057:

อย่างไรก็ตามมันก็ไม่ใช่เรื่องที่ต้องปิดบังไรหนิเนอะ  :angel:

แก้ไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

ส่วนระยะเวลา กะไม่ถูกนะครับ

แต่ว่าถ้าพอรู้สึกว่าหนักบาป ก็จะพยายามแก้โดยเร็วครับ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2006 9:05 pm

แก้ทุกอาทิตย์ครับ
stellamaris

พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2006 9:25 pm

Batholomew เขียน: แก้ทุกอาทิตย์ครับ
ทุกอาทิตย์เชียวเหรอ  ก็ดีนะ หมั่นแก้บาปและรับศีลบ่อยๆ ดีๆๆๆๆ ดีเหมือนกัน  แต่เป็นคนที่มโนธรรมละเอียดอ่อนหรือเปล่า  :laugh:
St. AnGeLA MeriCi

ศุกร์ พ.ย. 10, 2006 12:09 am

: xemo023 : ไม่ได้ไปวัดหลายอาทิตย์ติดกันแล้ว เลยยังไม่ได้แก้บาป

แต่เรื่องแบบนี้ พูดยากเหมือนกันนะ เพราะว่า บางทีเราทำบาป แต่ก้อยังมีความรู้สึกว่ายังไม่ควรแก้บาปอะ (รู้สึกว่ายังไม่เลวร้าย) แต่ ถ้าเราทำเรื่องนั้นๆ แล้วรู้สึกร้อนรน รู้สึกผิดในใจ ไม่สบายใจ (เหอๆๆ หลายอารมณ์) ต้องรีบแก้บาปเลยอะ : xemo031 :

คำตอบสุดท้าย " ไม่ได้แก้ทุกอาทิตย์คะ เขิน เหอๆๆๆ"
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ย. 10, 2006 12:14 pm

StellaMaris เขียน:
Batholomew เขียน: แก้ทุกอาทิตย์ครับ
ทุกอาทิตย์เชียวเหรอ  ก็ดีนะ หมั่นแก้บาปและรับศีลบ่อยๆ ดีๆๆๆๆ ดีเหมือนกัน  แต่เป็นคนที่มโนธรรมละเอียดอ่อนหรือเปล่า  :laugh:
ไม่คิดว่าอย่างนั้นนะครับ ::010::
St.paul

ศุกร์ พ.ย. 10, 2006 1:48 pm

Batholomew เขียน:
ผมว่าดีนะครับ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ พ.ย. 10, 2006 1:57 pm

: emo036 : มโนธรรมละเอียดอ่อนเป็นไรเหรอน้องสเต ขยายความหน่อยจิ
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 10, 2006 3:20 pm

การรับศีลอภัยบาปอาทิตย์ละ 1 ครั้งไม่ถือว่าบ่อยหรอกครับ ผมเคยเจอเพื่อนคนนึงตอนอยู่บ้านเณร เขาไปแก้บาปอาทิยต์นึงหลายครั้ง ไม่รู้ทำไมต้องไปแก้บ่อยขนาดนั้น คุณพ่อที่บ้านเณรจึงต้องเตือนรวม ๆ ว่า ไม่จำเป็นต้องมาแก้บาปบ่อยขนาดนั้น เพราะบางอย่างที่สารภาพไปก็ไม่ใช่บาป กลายเป็นสิ่งที่เขาวิตกกังวลไปเองเป็นส่วนใหญ่ หลักง่าย ๆ ในการพิจารณาว่าควรจะไปรับศีลอภัยบาปหรือไม่ก็คือ ดูที่พระบัญญัติ 2 ข้อ รักพระเจ้า กับ รักเพื่อนมนุษย์ ถ้าเราทำผิดต่อพระบัญัตินี้ก็ควรไปแก้บาป
จอมนางกระบี่เดี่ยว

ศุกร์ พ.ย. 10, 2006 5:25 pm

ไม่คิดว่าอย่างนั้นนะครับ ::010::
ถ้าไม่มโนธรรมละเอียดอ่อน ก็ ........ แข็งใจไว้น้อง แข็งใจไว้
stellamaris

ศุกร์ พ.ย. 10, 2006 9:58 pm

อย่ากังวลใจไปนะ คือแค่ถามเฉยๆน่ะ บางคนแก้บาปบ่อยมากอย่างที่คุณAndreasบอก เรียกว่าเกือบทุกวัน และจะไม่รับศีลในมิสซาถ้าไม่ได้แก้บาป  เราหมายถึงบางคนนะ ไม่ได้หมายถึงคุณBartholomew

ตอบคุณSeraphimด้วยเลย มโนธรรมละเอียดอ่อนมีลักษณะที่อ่อนไหวในเรื่องบาป แบบว่าอะไรๆก็เป็นบาปไปหมด แม้แต่การผจญก็เห็นเป็นบาป  คนที่มีมโนธรรมละเอียดอ่อนนั้นจะไม่ค่อยมีความสุข เพราะทำอะไรก็เห็นเป็นบาปไปเสียหมด เช่นเผลอเหยียบมดไปโดยไม่ตั้งใจก็เห็นเป็นบาปแล้ว แล้วอาจหมดหวังในการใช้ชีวิตเป็นคริสตชนที่ดีต่อไป เพราะเห็นตัวเองทำแต่บาป ทั้งๆที่ความจริงแล้ว หลายอย่างที่เหมือนเป็นบาปนั้น เป็นเพียงแค่การผจญเท่านั้นเอง

คุณBartholomewอย่ากังวลใจนะ เรื่องการพิจารณาบาปนั้นไม่มีใครบอกแทนใครได้ว่าอะไรเป็นบาปหรือไม่เป็นบาป มโนธรรมของเจ้าตัวเท่านั้นแหละที่จะบอกได้  พวกเราสวดขอให้พระจิตเจ้าทรงประทานมโนธรรมแบบของพระเจ้าให้เรา เพื่อความสว่างในการดำเนินชีวิตคริสตชนอย่างมีความสุข

พระอวยพรนะ  :angel:  :cheesy:  :kiss:
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ย. 10, 2006 10:31 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน:
StellaMaris เขียน: ทุกอาทิตย์เชียวเหรอ  ก็ดีนะ หมั่นแก้บาปและรับศีลบ่อยๆ ดีๆๆๆๆ ดีเหมือนกัน  แต่เป็นคนที่มโนธรรมละเอียดอ่อนหรือเปล่า  :laugh:
ถ้าไม่มโนธรรมละเอียดอ่อน ก็ ........ แข็งใจไว้น้อง แข็งใจไว้
จ้า :grin:

เอาเป็นว่าพยายามที่จะไม่ให้เกิดบาปนะครับ
ตอบกลับโพส