พระศาสนจักรคาทอลิกในเกาหลีเหนือมีไหมครับ ??

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
naitamcm

ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 10:29 pm

คือ วันนี้ได้ดูสารคดีเกี่ยวกับเกาหลีเหนือทาง ไทยพีบีเอส
นำเสนอเกี่ยวกับสภาพสังคม และความเคารพในผู้นำเกาหลีเหนืออย่างสิ้นสุดจิตใจ

ผมเห็นแล้วน้ำตาไหลเลย
น้ำตาไหลว่า .. ทำไมไม่เห็นชาวเกาหลีเหนือศรัทธาต่อพระผู้ช่วยให้รอดอย่างนั้นบ้าง

ไม่เห็นภาพในบ้านแขวนรูปพระหรือคนอื่น ๆ เลย นอกจาก รูปผู้นำเกาหลี ครับ

ผมเลยอยากถามว่า ความรักของพระเจ้า ข่าวดี ความหวังที่เชื่อมั่นได้ ..
เดินทางไปถึงเกาหลีเหนือบ้างหรือเปล่าครับ

ใครมีความรู้หรือข้อมูลช่วยมาบอกทีนะครับ

ขอบคุณครับ
Dis volentibus

ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 10:45 pm

http://www.martinrothonline.com/MRCC35.htm

-*- มีมรณสักขีเเล้วด้วยค่ะ

รูปภาพ

พี่น้องคู่นี้โดนประหารข้อหาเป็นคริสต์
http://www.wnd.com/news/article.asp?ARTICLE_ID=59271

ส่วนอันนี้ น่าจะเกาหลีใต้ด้วย http://en.wikipedia.org/wiki/Korean_Martyrs
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 10:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
minirosary

ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 10:51 pm

*** หมอชาวเนปาล ไปช่วย ให้ชาวบ้านที่เป็นตอกระจก มองเห็น ได้เป็นพันกว่าคน ไม่มีใครสักคน ขอบคุณหมอ เลย
ขอบคุณ พระบารมีของ นายคิม (ผู้นำ) ว่า บันดาล ให้มองเห็น ตะโกน สรรเสริญ เหมือน นายคิม เป็นเทพเจ้าอันศักดิ์สิทธิ์ 
สรุป - บ้า ทั้งประเทศ
หรือ
อาจตกอยู่ในความกลัว จนต้องปรับความคิด ให้ศรัทธา เพื่อเอาชีวิตรอด
แล้ว บูชา ปีศาจ (ผู้นำ) แบบไม่ลืมหูลืมตา
อันตน
~@

ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 10:54 pm

มีครับ มีวัดด้วย แต่ว่าอยู่ภายใต้การควบคุมอย่างแน่นหนารัดกุมของผู้บริหารประเทศ
Viridian

ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 10:57 pm

ไม่รู้อารมณ์เดียวกับประเทศจีนหรือเปล่า เพราะเป็นประเทศคอมมิวนิสต์เหมือนกัน :rolleyes:
Batholomew
~@

ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 10:59 pm

น่าสงสารนะครับ : emo031 :
อันตน
~@

ศุกร์ ม.ค. 30, 2009 11:04 pm

เกาหลีเหนือเผด็จการครับไม่ใช่คอมมิวนิสต์

ที่บ้านรับโทรทัศน์เกาหลีเหนือได้ โทรทัศน์อะไรไม่รู้รายงานแต่ข่าวท่านผู้นำ แม้แต่หนังเอามาฉายก็ยังไม่วายวกเข้าหาท่านผู้นำ ภาษาเกาหลีเหนือกับเกาหลีใต้ก็ประมาณภาษาไทยสำเนียงสุพรรณกับกรุงเทพ (คือไม่ได้ต่างกันมาก) ฟังกันพอออกนั่นแหละ แต่พี่แกเวลาอ่านข่าวหรือให้สัมภาษณ์นี่พี่แกต้องให้สัมภาษณ์หรืออ่านแบบสง่าตลอดเวลา เลยฟังลำบากมาก สรุปเปิดโทรทัศน์เกาหลีเหนือดูทีไร ส่ายหัวดิกทุกที
Viridian

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 12:16 am

อันตน เขียน: เกาหลีเหนือเผด็จการครับไม่ใช่คอมมิวนิสต์
เมื่อกี้หนูเปิดเช็คดูในเวบ เกาหลีเหนือเป็นคอมมิวนิสต์นี่คะ :huh:
http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_cu ... ist_states
อันตน
~@

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 12:22 am

คอมมิวนิสต์แบบเผด็จการมั๊งครับ รู้แต่ว่าเทอดทูนระบบความคิดจูเช่ (ประธาน) ส่วนระบบจูเช่จะเป็นอย่างไร เชิญหาเอาในเนต อย่ามาถามผมเพราะผมก็ไม่รู้ ::015::
Viridian

เสาร์ ม.ค. 31, 2009 12:36 am

อ่า...ความจริง....
ถ้าพูดถึง "คอมมิวนิสต์" นั้นหมายถึงระบบเศรษฐกิจ...
แต่ถ้าพูดถึง "เผด็จการ" หมายถึงระบบการปกครองน่ะจ้าค่ะ ฮี่ ::011:: ::015::
Jeab Agape
~@

พุธ ก.พ. 04, 2009 11:19 pm

มีทั้งวัดคาทอลิก และโบสถ์คริสเตียน
เจี๊ยบเคยเจอมิสชันนารี เกาหลีใต้ (สัญชาติอเมริกัน)ไปทำพันธกิจที่เกาหลีเหนือ เมื่อปี 2006

ส่วนโลกของ คอมมิวนิสต์ เขาไม่ชอบให้เราเรียก ให้เรียก "สังคมนิยม"
เจี๊ยบว่าระบอบนี้ ก็คล้ายๆ กับระบอบประชาธิปไตยของแต่ละประเทศนั่นแหละ ไม่เหมือนกันเลย
Alphonse

พฤหัสฯ. ก.พ. 05, 2009 5:58 am

Viridian เขียน: อ่า...ความจริง....
ถ้าพูดถึง "คอมมิวนิสต์" นั้นหมายถึงระบบเศรษฐกิจ...
แต่ถ้าพูดถึง "เผด็จการ" หมายถึงระบบการปกครองน่ะจ้าค่ะ ฮี่ ::011:: ::015::
ตามนั้นครับ บางทีเราต้องแยกแยะให้ออก สังคมนิยมประชาธิปไตย ก็มีฮะ
Yeowangnim

อังคาร ก.พ. 10, 2009 12:59 am

นายแทม ณ เชียงใหม่ เขียน: คือ วันนี้ได้ดูสารคดีเกี่ยวกับเกาหลีเหนือทาง ไทยพีบีเอส
นำเสนอเกี่ยวกับสภาพสังคม และความเคารพในผู้นำเกาหลีเหนืออย่างสิ้นสุดจิตใจ

น้ำตาไหลว่า .. ทำไมไม่เห็นชาวเกาหลีเหนือศรัทธาต่อพระผู้ช่วยให้รอดอย่างนั้นบ้าง

ไม่เห็นภาพในบ้านแขวนรูปพระหรือคนอื่น ๆ เลย นอกจาก รูปผู้นำเกาหลี ครับ

ผมเลยอยากถามว่า ความรักของพระเจ้า ข่าวดี ความหวังที่เชื่อมั่นได้ ..
เดินทางไปถึงเกาหลีเหนือบ้างหรือเปล่าครับ

ใครมีความรู้หรือข้อมูลช่วยมาบอกทีนะครับ

ขอบคุณครับ
ชาวเกาหลีได้รู้จักศาสนาคริสต์ตั้งแต่ยังไม่แยกเป็นเกาหลีเหนือ-ใต้ มีมิชชันนารี่คณะเยซูิอิตเข้าไปประกาศศาสนา น่าจะก่อนประเทศไทยด้วยมั้ง??
พอเกาหลีแยกเป็น 2 ประเทศ ชาวคริสต์ส่วนใหญ่ (2ใน3)อาศัยอยู่ในเกาหลีเหนือ แต่เมื่อเกิดสงครามคาบสมุทรเกาหลี(korean war) ชาวคริสต์ก็
เริ่มออกจากเกาหลีเหนือมาเกาหลีใต้ คอมมิวนิสต์กับความเชื่อทางศาสนาไม่ใช่ของคู่กัน ปัจจุบันไม่มีใครทราบจำนวนชาวคริสต์ที่แท้จริงในเกาหลีเหนือ

ช่วงเริ่มแรกที่ศาสนาคริสต์ถูกนำเข้าไปเผยแผ่ในเกาหลี ชาวเกาหลีที่เปลี่ยนมานับถือศาสนาคริสต์ถูกทรมานจนตายมากมาย มีมรณะสักขีถึง 150ท่าน ถ้าจำไม่ผิด ไม่ราบรื่นเหมือนในไทยเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

อังคาร ก.พ. 10, 2009 5:39 am

Yeowangnim เขียน:
นายแทม ณ เชียงใหม่ เขียน: คือ วันนี้ได้ดูสารคดีเกี่ยวกับเกาหลีเหนือทาง ไทยพีบีเอส

ขอบคุณครับ
ชาวเกาหลีได้รู้จักศาสนาคริสต์ตั้งแต่ยังไม่แยกเป็นเกาหลีเหนือ-ใต้ มีมิชชันนารี่คณะเยซูิอิตเข้าไปประกาศศาสนา น่าจะก่อนประเทศไทยด้วยมั้ง??
พอเกาหลีแยกเป็น 2 ประเทศ ชาวคริสต์ส่วนใหญ่ (2ใน3)อาศัยอยู่ในเกาหลีเหนือ แต่เมื่อเกิดสงครามคาบสมุทรเกาหลี(korean war) ชาวคริสต์ก็
เริ่มออกจากเกาหลีเหนือมาเกาหลีใต้ คอมมิวนิสต์กับความเชื่อทางศาสนาไม่ใช่ของคู่กัน ปัจจุบันไม่มีใครทราบจำนวนชาวคริสต์ที่แท้จริงในเกาหลีเหนือ

ช่วงเริ่มแรกที่ศาสนาคริสต์ถูกนำเข้าไปเผยแผ่ในเกาหลี ชาวเกาหลีที่เปลี่ยนมานับถือศาสนาคริสต์ถูกทรมานจนตายมากมาย มีมรณะสักขีถึง 150ท่าน ถ้าจำไม่ผิด ไม่ราบรื่นเหมือนในไทยเลย

ความราบรื่น บางทีก็เป็นอันตรายแอบแฝงที่รอวันสำแดงฤทธิ์เท่านั้น เช่นกัน
ลี วูจิน
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 16, 2009 9:42 pm

เกาหลีเหนือเป็นคอมมิวนิสต์เต็มรูปแบบประเทศเดียวในปัจจุบันนี้ครับ

แม้กระทั่งเครื่อง CD ใครลักลอบนำมาขายยังถูกประหารหน่ะ

เขายังคังรักษาระบอบนี้ไว้เหนียวแน่น
ภาพประจำตัวสมาชิก
antoinetty*

จันทร์ ก.พ. 16, 2009 10:00 pm

Yeowangnim เขียน:

ขอบคุณครับ

เข้าใจว่า ,, จริง ๆ แล้ว ในไทย ,,

ก็ไม่ค่อยราบรื่นเท่าไหร่หรอกนะ = = ,,
ตอบกลับโพส