ต้นทาง กับปลายทาง

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 10:09 pm

วันนี้ พบอัศจรรย์อย่างนึงที่ รู้สึกพระเจ้า ทรงสอนเราดีมากๆ
______

มะวานผม ไปถ่ายรูปที่ร้านตรงสะพานควาย
โดย แม่ได้ขับรถไปส่ง พอถ่ายเสร็จ
ผมก็เดินไป เรื่อยๆ ถึง สถานี รถไฟฟ้ากลับบ้านตามปกติ :)

______
(คงจะงงเล็กๆ มาดูผลในวันนี้นะครับ) ;D

ผมก็เดินจาก รถไฟฟ้า ไป หาร้าน

แต่หายังไงก้หาไม่เจอ ???
จนต้องโทรถามที่ตั้งร้าน ถึงจะได้เจอ :-[

ทุกสิ่งดำรง อยู่ด้วยวัตถุประสงค์

- เอวาได้ทำบาป กินผลแห่งปัญญาอย่างง่ายดาย ด้วยที่จะ "หวังฉลาดเช่นพระเจ้า"
นั้นก็คือ วัตถุประสงค์ในการทำบาปของเอวา
(ซึ่งง่าย คล้ายกับกรณีแรกของผม ที่ ไปหารถไฟฟ้าที่นั่งประจำ) ::)

แต่ ลูกหลานของนาง กลับหา เหตุในการกลับคืนดีไม่ได้
เพราะ เขาได้เสื่อม สิริ จากพระเจ้า
เขาตาบอดจากพระเจ้าผุ้ บริสุทธิ์
เขา มีความพยายามที่จะพ้นจากบาป แต่ มองไม่เห็น เป้าหมายชัดเจน
(ซึ่งก็เหมือนผม ที่ลืม เส้นทางไป)

....แต่
ที่ปลายทาง/เส้นชัยนั้น
มีคนที่รอคอยเราอยู่ :D
ซึ่งนั่นละคือ ผุ้ช่วยให้สำเร็จ

ผม มาร้านถ่ายรูปเพราะคนรู้จักร้านฉันใด
เราก็ จะพบทาง สวรรค์ ได้ โดยเจ้าของสวรรค์ คือพระคริสตเจ้าครับ :D

ปล. จะมีใครเข้าใจการเปรียบเทียบของผมไหมนะ :-\
Good Nanny
~@

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 10:30 pm

อืมมม...เข้าใจจ๊ะ :)
Amankris

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 11:17 pm

เข้าใจเช่นกัน ครับผม ถึงจะงงอยู่นิดๆก็ตามที ;)
แก้ไขล่าสุดโดย Amankris เมื่อ เสาร์ พ.ค. 28, 2005 11:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
โกจ๋อ
.
.

เสาร์ พ.ค. 28, 2005 11:18 pm

สรุปให้หน่อยจิ งง
New lamb
~@

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 3:31 am

เหมือนจะเข้าใจ แต่ก้อยังงงนิดๆ ???
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 5:08 am

Joshua, The Lamb เขียน: วันนี้ พบอัศจรรย์อย่างนึงที่ รู้สึกพระเจ้า ทรงสอนเราดีมากๆ

ปล. จะมีใครเข้าใจการเปรียบเทียบของผมไหมนะ :-\
พยายามจะเข้าใจฮะ เจ๊ยศ แต่หนูว่าไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่

เจ๊ยศ ทำตัวเหมือน นักเทศน์ คริสเตียนเลย อิ๊ๆๆๆ ;D
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 7:41 am

โกเจ๋ง เขียน: สรุปให้หน่อยจิ งง
ฝึกโกเจ๋ง อ่านพระคัมภีร์ ;D
ถ้าไม่ติดอยู่กับเถาองุ่นฉันใด

ท่านทั้งหลายก็จะเกิดผลไม่ได้ ถ้าไม่ดำรงอยู่ในเราฉันนั้น
(5)เราเป็นเถาองุ่น
ท่านทั้งหลายเป็นกิ่งก้าน

ผู้ที่ดำรงอยู่ในเรา และเราดำรงอยู่ในเขา
ก็ย่อมเกิดผลมาก
เพราะถ้าไม่มีเรา ท่านก็ทำอะไรไม่ได้เลย
(6)ถ้าผู้ใดไม่ดำรงอยู่ในเรา
ก็จะถูกโยนทิ้งไปข้างนอกเหมือนกิ่งก้าน
และจะเหี่ยวแห้งไป
กิ่งก้านเหล่านั้นจะถูกเก็บไปทิ้งในไฟและถูกเผา

(ที่จริงควรอ่านทั้งหมดแต่แค่นี้ก่อนละกัน เปิดอ่านที่เหลือที่บ้านนะ :-*)

อีกอย่าง ถ้อยแถลงนี้พี่มิได้เตรียมเลย
พระเจ้า ต่างหากละ ที่ ทรงตรัสต่อพี่ :)
จงขอบคุณพระเจ้าเถิด ;)
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2005 6:29 pm

Joshua, The Lamb เขียน:
น้องเจี้ยบ
จะคริสเตียน คริสตัง หรือ ศาสนาใดๆ ก็ลูกพระเจ้าทั้งนั้นละ :D

อีกอย่าง ถ้อยแถลงนี้พี่มิได้เตรียมเลย
พระเจ้า ต่างหากละ ที่ ทรงตรัสต่อพี่ :)
จงขอบคุณพระเจ้าเถิด ;)
อืมม์ เข้าใจฮะ เห็นเขียนเหมือนบทเทศน์ในโบสถ์ ไงคับ

ยอห์น บทที่ 15 ที่เจ๊ยศ ยกมา ก็สำคัญมาก ฮะ :D
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 31, 2005 4:51 pm

เข้าใจครับ ;D
ตอบกลับโพส