+++ แบ่งปันประสบการณ์ จาก บอร์ดสังฆฯ +++

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Cho

พุธ มิ.ย. 01, 2005 9:44 am

น่าสนใจดีครับ http://www.catholic.or.th/cgi-bin/index ... 1117392431 จะยกข้อความของ เจ้าของกระทู้มานะครับ

เสียงเรียกจากพระเจ้า/เรื่องบังเอิญ/เข้าข้างตัวเอง?
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
ผมมีเรื่องอยากจะถ่ายทอดให้ทุกท่านอ่านและขอคำชี้แนะ อาจจะยาวนิดนึง เรื่องนี้เกิดกับผมเอง ตั้งแต่เด็กจนโตผมเป็นคนที่เชื่อมั่นในตนเอง มีสิ่งยึดเหนี่ยวทางจิตใจคือตัวเอง เชื่อว่ากำลังใจมาจากจิตใจของตัวเอง และยึดมั่นในเหตุผลมาตลอด ครอบครัวของผมเป็นข้าราชการอยู่ต่างจังหวัดฐานะปานกลางค่อนข้างดีแต่ไม่ถือว่าร่ำรวย แม้ผมจะมีโอกาสดีกว่าหลายคน แต่เวลาอยากได้อะไรก็ต้องขวนขวายด้วยกำลังความสามารถของตัวเอง และผมก็ทำได้ดี ซึ่งก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ผมเชื่อถือในตัวเองมาก เพราะรู้ดีว่าสิ่งที่ได้มาทุกอย่างไม่ใช่เพราะโชคช่วยแต่ต้องแลกกับความพยายามทั้งสิ ้น
จนกระทั้งช่วง 2-3 ปีหลัง ความมั่นใจในตัวเองก็ลดลงเรื่องๆโดยไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัด จนในที่สุดผมก็ขาดความเชื่อมั่นในการเข้าสังคม ไม่ไว้ใจคนอื่น (ผมมีทฤษฎีของตัวเองที่เกิดจากการเรียนและการมองโลกว่ามนุษย์ทุกคนมีแนวโน้มที่จะเป็ นคนเลวและชอบสร้างความเสียหายให้กับผู้อื่น) ไม่อยากรู้จักใครใหม่เพราะเพื่อนที่มีอยู่ก็ดีอยู่แล้ว เกิดความไม่สบายใจทั้งๆ ที่ไม่มีเรื่องอะไร และที่สำคัญผมรู้สึกว่าตัวเองไม่มีความรักให้ผู้อื่น มันทำให้ผมรู้สึกแย่มากจนบอกไม่ถูก ผมจึงพยายามทำใจให้สงบและคิดถึงสาเหตุของความทุกข์ที่เกิดขึ้น ด้านสถานภาพทางสังคม ผมจบปริญญาตรีและโททางกฎหมาย สอบไล่ได้เป็นเนติบัณฑิตไทย และได้รับใบอนุญาตว่าความของสภาทนายความ สามารถพูดภาษาอังกฤษและสเปนได้ และภาษาอิตาเลียนได้บ้าง รูปร่างหน้าตาไม่ได้น่าเกลียด รวมๆ แล้วเรียกได้ว่าไม่รู้สึกด้อยกว่าใคร แต่ผมก็ยังไม่มีความสุข
หลังจากส่ง thesis เมื่อเดือนที่แล้ว จึงถือโอกาสกลับต่างจังหวัดเพื่อพักผ่อน และคิดว่าอาจจะบวชซักเดือนเผื่อจะดีขึ้น แต่สุดท้ายก็ไม่ได้บวชเพราะรู้สึกว่าไม่พร้อมและไม่อยากบวช คืนหนึ่งตอนนั่งรื้อของเก่าๆ เล่นแก้เบื่อ ผมได้เจอกับรูปสลักนูนต่ำเล็กๆ ของพระแม่มารีอาที่ครอบครัวอุปถัมภ์มอบให้เมื่อ 10 ปีก่อนตอนเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนที่ต่างประเทศ ทำให้ผมเริ่มนึกถึงพระเจ้าและนำรูปสลักนั้นมาติดตัวไว้ การเที่ยวเล่นพักผ่อนผ่านไปหนึ่งเดือน ผมกลับมากรุงเทพฯ แต่ก็ยังไม่สบายใจเลยขับรถไปต่างจังหวัดกับเพื่อนคนหนึ่งขึ้นไปทางเหนือโดยที่ไม่แน่ ว่าจะไปไหน ตอนขับรถเพื่อก็ถามว่าตกลงจะไปไหน ผมก็ตอบไปว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ot@
~@

พุธ มิ.ย. 01, 2005 10:42 am

ดีมากเลยครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ
อ่านแลวรู้สึกว่าความรักมันอยู่ใกล้ตัวเราทุกๆคนจริงๆ^o^

((แอบอยากให้เจ้าของกระทู้มาอยู่บอร์ดนี้นะนั่น :-X)
Cho

พุธ มิ.ย. 01, 2005 11:44 am

ผมบอก URL ของ Board นี้ ให้เขาแล้วครับ ;)
ตอบกลับโพส