แจกทำนองเพลงบทสร้อย-อัลเลลูยาทั้ง 83 บท

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
thanwa
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 12:36 pm

พอดีผมเพิ่งปรับปรุงโปรแกรมรวมบทเพลงและบทสวดสำหรับแจกให้กับสัตบุรุษและเยาวชนที่วัดผมเสร็จ    ผมเลยถือโอกาสรวมเอาเฉพาะทำนองเพลงบทสร้อย-อัลเลลูยา ทั้ง 83 บทที่เราใช้เพื่อร้องรับบทอ่านในพิธีมิสซา มาแจกสำหรับผู้ที่สนใจนะครับ   ทั้งนี้ผมได้ใช้โน้ตต้นฉบับที่ปรากฏอยู่ในหนังสือเพลงเก่า  ซึ่งในแต่ละวัดอาจจะร้องด้วยจังหวะที่แตกต่างไปจากทำนองที่ใช้นี้ (ใครที่มีโน้ตเพลงอยู่กับตัวแล้ว สามารถใช้ประกอบการฝึกร้องด้วยตนเองได้นะครับ...)

ดาวน์โหลดไฟล์ RAR (ประมาณสี่สิบเมกะไบต์) ได้จากที่นี่ครับ (ใช้คลิกเมาส์ขวาแล้วเลือก Save As... หรือ Save Target As... นะครับ)

http://thanwa.cpe.mut.ac.th/music/prayer/psalm_bt.rar

อนึ่ง
1)  บทสร้อยที่ 36 ในไฟล์จะเห็นมีสองเวอร์ชัน  เหตุเพราะตัวโน้ตต้นฉบับไม่ชัดเจนครับ  เดี๋ยววันอาทิตย์ผมจะถือโอกาสค้นดูจากในหนังสือโน้ตเพลงสรรเสริญสดุดี (พอดีผมไม่ได้มีหนังสือโน้ตดังกล่าวที่บ้าน) เพื่อดูเวอร์ชันที่ปรับปรุงพิมพ์ตัวโน้ตใหม่แล้ว  ว่าโน้ตเจ้าปัญหาเป็น "เร" หรือ "มี" กันแน่ (ผมเลยทำไว้ทั้งสองเวอร์ชันก่อน)

2) บทสร้อยที่ 59 ซึ่งใช้ในสัปดาห์ศักดิ์สิทธิ์ ในช่วงแห่กางเขน  ผมได้ทำเอาไว้สามคีย์  สำหรับใช้ร้องตามที่วัดผมเคยใช้ โดยจะมีการร้องสามครั้ง(หน้าประตู   กลางโบสถ์ และหน้าพระแท่น) แต่ละครั้งจะใช้คีย์ที่ต่างกัน

3) ไฟล์เพลงที่ทำเป็น MP3 นะครับ ไม่ใช่มิดี  ดังนั้นไม่สามารถไปโหลดเข้าออร์แกนที่รับไฟล์ในฟอร์แมตมิดีหรือสไตล์ไฟล์ได้นะครับ  เหตุที่ต้องแปลงเป็น MP3 ไม่ใช่ mid เพราะเสียงเครื่องดนตรีที่ผมใช้ส่วนมากไม่ใช่ GM/GS/XG ฟอร์แมต  และเพื่อไม่ให้มีปัญหากับซาวน์โมดูลหลากคุณภาพในท้องตลาดที่ให้เสียงไม่เหมือนกัน

ขอคำภาวนาทั้งหมดแด่คุณพ่อเอากุสติน โมลิ่ง (S.J.) ที่ได้แต่งบทสร้อยทั้งหมดนี้ไว้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ เสาร์ พ.ค. 16, 2009 2:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
homo dei
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 12:47 pm

: emo038 :ขอบคุณเป็นอย่างมากครับ ในนามสัตบุรุษอาสนวิหารแม่พระบังเกิด บางนกแขวก สังฆมณฑลราชบุรี รบรองว่าสิ่งที่คุณได้เอามาลงเป็น
ประโยชน์ในการใช้บทเพลงสรรเสริญพระเจ้าในทุกมิสซาที่ถวายโดยใช้บทเพลงของคุณนี้ จะเป็นการสรรเสริญพระเจ้าโดยตัวคุณเองด้วย

ขอความรักและสันติสุข จงอยู่กับผู้ที่มีนำใจดีเสมอ อาแมน

(พอดีที่วัดพ่อซื้ออีเล็กโทนมาใหม่นะ เป็นรุ่นที่อ่านแฟรชไดร์ฟได้ แต่คนเล่นนะไม่ค่อยมี ก็เลยให้เยาวชนเปิดจาก เฟรชไดร์ฟเอา ตอนนี้ไม่มีสร้อยสดุดี อยู่พอดี ขอบคุณมาก)
thanwa
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 1:06 pm

ไม่เป็นไรมิได้ครับ...

ปล. เพลงที่ทำมาทั้งหมดนี้ ไม่ใช่มิดีไฟล์นะครับ = ไม่สามารถนำไปใช้โหลดในออร์แกนได้นะครับ  แต่เป็นไฟล์ที่แปลงมาเป็น MP3 แล้ว ทั้งนี้เพราะผมใช้ Motif ES-8 ทำ ทำให้เสียงหลายๆ เสียงไม่มีในออร์แกนหรือซินธิไซเซอร์ทั่วๆ ไปมี

จริงๆ แล้วผมทำเป็นโปรแกรมรวมบทเพลงไว้ โดยจะมีเนื้อร้อง และในส่วนของบทสร้อยจะมีตัวโน้ตโชว์ด้วย  แต่ผมขอรอหลังอาทิตย์นี้  เพื่อไปดูโน้ตบทสร้อยที่ 36 ให้แน่ใจอีกครั้งก่อนครับ... (ตัวระบบเต็ม มีขนาดประมาณ 2 กิกะไบต์ = ครึ่งแผ่นดีวีดี  เล่นบน XP/Vista ครับ)

ตัวอย่างโปรแกรมเฉพาะส่วนรวมบทสร้อยและบทสวด ดูที่นี่ครับ
http://thanwa.cpe.mut.ac.th/prayer/

อนึ่ง  หากทดลองใช้แล้วพบว่า  เพลงอาจจะไม่เล่น  หรือกระตุก  เป็นเพราะไฟล์ถูกบีบอัดที่ 192kbit  ซึ่งไฟล์เพลงอาจส่งข้อมูลจากเซอร์เวอร์ไปยังเครื่องปลายทางไม่ทันครับหากมีปัญหาเรื่องความเสถียรของเน็ต หรือเน็ตไม่เร็วพอ หรือมีจราจรในระบบเครือข่ายมากในขณะนั้น....
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ เสาร์ พ.ค. 16, 2009 2:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 1:16 pm

ขอบคุณนะครับ ::022::
lovejesus(cap)

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 2:04 pm

มีเพลง บูชารัก (ภาคถวาย)  มั้ยคับ

หาเพลงที่ใช้ในพิธีกรรมแล้ว แต่ไม่มีเพลงนี้

พระอวยพรคับผม
thanwa
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 2:19 pm

Batholomew เขียน: ขอบคุณนะครับ ::022::
ไม่เป็นไรมิได้ครับ...
lovejesus(cap) เขียน: มีเพลง บูชารัก (ภาคถวาย)  มั้ยคับ

หาเพลงที่ใช้ในพิธีกรรมแล้ว แต่ไม่มีเพลงนี้

พระอวยพรคับผม
ขออภัยครับ  ไม่มีครับ...   ตอนนี้ผมมีเพลงที่ทำไว้แล้ว(ไม่เกี่ยวกับเพลงประกอบบทสวด และเพลงบทสร้อย) อยู่ทั้งหมด 253 เพลง  อยู่ในรูปของ MP3 ครับ 192kbit (ส่วนหนึ่งเป็นการทำมาจากชุดมิดี้ไฟล์ที่หลายๆ คนคงมีไว้แล้ว)

ในอนาคตต่อๆ ไป  ผมมีแผนที่จะค่อยๆ ทยอยทำไปเรื่อยๆ ครับ โดยไล่จากหน้าแรกไปยังหน้าสุดท้ายในหนังสือเพลงที่ผมมีโน้ตอยู่ (แต่ที่ผ่านมา  แอบลักไก่ไปทำเพลงแม่พระก่อน  เพลงแม่พระตอนนี้มีอยู่สี่สิบเพลงครับ...)

ขอคำภาวนาทั้งหมดเป็นพิเศษ  สำหรับผู้แต่งเนื้อร้อง  ทำนอง และเรียบเรียงเสียงประสานไว้ ณ ที่นี้ครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ เสาร์ พ.ค. 16, 2009 2:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 2:36 pm

ขอพระเสริมกำลังนะคับผม

สู้ๆๆๆ  ::031::
thanwa
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 16, 2009 3:09 pm

lovejesus(cap) เขียน: ขอพระเสริมกำลังนะคับผม

สู้ๆๆๆ  ::031::
เช่นกันครับ....  ขอส่งคำภาวนาทั้งหมดให้กับผู้แต่งเนื้อร้อง  ทำนอง และเรียบเรียงเสียงประสานทุกท่านครับ
thanwa
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 1:28 pm

มาแจ้งความคืบหน้าครับ

1) ผมได้นำเอาทำนองเพลงบทสร้อย-อัลเลลูยาขึ้นใหม่ให้เรียบร้อยแล้วครับ  โดยตกลงว่าไฟล์ 36xbr ไม่ต้องใช้เพราะตัวทำนองใน 36.wav นั้นถูกต้องแล้วตามโน้ตที่ชำระใหม่ครับ...
2) สำหรับผู้ที่ขอเพลงบูชารักไว้  พอดีวันอาทิตย์บ่ายผมมีเวลา ก็เลยทำมาให้เสียเลยครับ  อยู่ที่นี่

http://thanwa.cpe.mut.ac.th/church/songs/06/bucharak.mp3

ขอพระอวยพรครับ...

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 2:27 pm

) สำหรับผู้ที่ขอเพลงบูชารักไว้  พอดีวันอาทิตย์บ่ายผมมีเวลา ก็เลยทำมาให้เสียเลยครับ  อยู่ที่นี่
ขอบคุณมากคับ ๆๆๆ ... ฟังเพลงนี้ทีไรแล้ว ซึ้งทุกที  --- ยังจำได้เลยคับว่า ได้ยินเพลงนี้ครั้งแรก ตอนมิสซา 6 โมงเช้าวันอาทิตย์ ตอนนั้นเข้าหน้าหนาวด้วย ผมกับเพื่อนตื่นนอนกันตั้งแต่ ตี 5 เพื่อเดินทางไปเข้าวัดที่หมู่บ้านคริสตังใน จว.อุดรธานี ประทับใจมากๆ  ก็ตอนถาคถวายนี้แหละคับ ชาวบ้านเขาจะต่อแถวกันถวายของแก่พระสงฆ์ เท่าๆๆ กับตอนรับศีลเลย  ซึ่งวัดในเมืองจะไม่ค่อยเห็นภาพอย่างนี้ ...แล้วเขาก็ร้องเพลงนี้ กับเสียงออร์แกน เข้ากันจริงๆๆ ตัวเองร้องไม่เป็นกับเขาหรอกคับเพราะเสียงสูง ได้แต่นั่งฟังแล้วก็ขอบคุณพระ ก็เลยประทับใจมาจนถึงทุกวันนี้คับ เพลงนี้เป็นเหมือนแรงบัลดาลใจเลยก็ว่าได้ แต่ไม่รู้จะหาฟังจากที่ไหน เพราะที่วัดก็ไม่เคยร้องเพลงนี้เลย ....

>>

ขอพระตอบแทนคับผม
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ พ.ค. 18, 2009 2:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
thanwa
ติดต่อ:

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 2:39 pm

lovejesus(cap) เขียน:
) สำหรับผู้ที่ขอเพลงบูชารักไว้  พอดีวันอาทิตย์บ่ายผมมีเวลา ก็เลยทำมาให้เสียเลยครับ  อยู่ที่นี่
ขอบคุณมากคับ ๆๆๆ ... ฟังเพลงนี้ทีไรแล้ว ซึ้งทุกที  --- ยังจำได้เลยคับว่า ได้ยินเพลงนี้ครั้งแรก ตอนมิสซา 6 โมงเช้าวันอาทิตย์ ตอนนั้นเข้าหน้าหนาวด้วย ผมกับเพื่อนตื่นนอนกันตั้งแต่ ตี 5 เพื่อเดินทางไปเข้าวัดที่หมู่บ้านคริสตังใน จว.อุดรธานี ประทับใจมากๆ  ก็ตอนถาคถวายนี้แหละคับ ชาวบ้านเขาจะต่อแถวกันถวายของแก่พระสงฆ์ เท่าๆๆ กับตอนรับศีลเลย  ซึ่งวัดในเมืองจะไม่ค่อยเห็นภาพอย่างนี้ ...แล้วเขาก็ร้องเพลงนี้ กับเสียงออร์แกน เข้ากันจริงๆๆ ตัวเองร้องไม่เป็นกับเขาหรอกคับเพราะเสียงสูง ได้แต่นั่งฟังแล้วก็ขอบคุณพระ ก็เลยประทับใจมาจนถึงทุกวันนี้คับ เพลงนี้เป็นเหมือนแรงบัลดาลใจเลยก็ว่าได้ แต่ไม่รู้จะหาฟังจากที่ไหน เพราะที่วัดก็ไม่เคยร้องเพลงนี้เลย ....

>>

ขอพระตอบแทนคับผม
เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นแล้วนะครับ  ภาคถวายที่จะมีชาวบ้านมาถือของถวายสารพัดให้กับพระสงฆ์ในภาคถวายเป็นแถวยาว ...

ปล.  อ้าว  ตา่ย... เผลอเอาเวอร์ชันมีเสียงร้องใส่ไปให้  จริงๆ แล้วตัวแบคกิงแทรคเป็นอันนี้ครับ...

http://thanwa.cpe.mut.ac.th/church/songs/06/bucharak_bt.mp3

จันทร์ พ.ค. 18, 2009 2:45 pm

ไม่เป้นไรคับ

ผมต้องการที่มีเสียงคนร้องมากกว่า เพราะร้องไม่เป็น จะได้ฟังแล้วก็ฟึกร้องด้วยอ่าคับ
thanwa
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 19, 2009 5:11 pm

สำหรับตัวเต็ม(เฉพาะส่วนบทสร้อยและบทสวด)  เข้าไปดาวน์โหลดได้จากที่นี่นะครับ

(แก้ไข  ผมเปลี่ยนลิงค์แล้วครับ  เพราะปรับแก้ไขรวมส่วนบทสร้อยนี้เข้ากับโปรแกรมตัวหลักแล้ว)

ไฟล์จะใหญ่นิดนึงครับ ประมาณหนึ่งร้อยเมกะไบต์... ทั้งนี้เพราะจะมีไฟล์อื่นประกอบในนั้นด้วยครับ

เวลานำไปใช้จะเหมือนกับตัวอย่างในเว็ปตามลิงค์ข้างบนครับ... ก็อปไปแล้ว  ไปสร้างโฟลเดอร์ย่อยในโฟลเดอร์รากของไดรฟใดไดรฟหนึ่ง (ห้ามมีช่องว่างในชื่อโฟลเดอร์นะครับ มิฉะนั้นจะเล่นเพลงไม่ได้ ผมยังไม่ได้แก้บักในส่วนดังกล่าว...) แล้วไปแตกไฟล์ในนั้นครับ  หรือไม่ก็ไปแตกไฟล์แล้วสำเนาโครงสร้างไฟล์ทั้งหมดลงแฟลชไดรฟ์ก็ได้ครับ  เวลาใช้งานให้ดับเบิลคลิกที่ Prayplyer.html หรือทำ shortcut เก็บไว้ที่ใดที่หนึ่งเช่นบนเดสท็อปก็ได้  หรือถ้าเครื่องมี .NET 2.0 อยู่แล้วก็ใช้ PrayPlayer.exe ก็ได้ครับ

หากชอบที่จะมีแต่เสียงทำนองเพียงอย่างเดียว   เข้าไปแก้ไฟล์ psalmx.xml (มีสิบไฟล์ในโฟลเดอร์ prayer/pray/psalm/) เพื่อลบกลุ่มแท็ก .... ที่ข้างในมีชื่อไฟล์ xx.mp3 อยู่ทิ้งให้หมด  แล้วลบไฟล์ xx.mp3 ในนั้น ซึ่งจะมีอยู่ 85ไฟล์ด้วยกันทิ้งไป  ( x ที่ว่านี้เป็นตัวเลขใดๆ จาก 0 ถึง 9 หรือตัวอักษรนะครับ) จะลดขนาดพื้นที่ใช้งานทั้งหมดลงได้ราวครึ่งหนึ่งครับ  และจะไม่มีเสียงร้องประกอบให้กวนใจอีกต่อไป....

ปล. ในตัวที่ได้ไปนั้น  จะมีลิงค์อยู่ข้างบนที่จะให้คลิกเพื่อกลับไปยังโปรแกรมรวมบทเพลง  แต่ตัวที่ดาวน์โหลดไปนี้จะใช้ไม่ได้ เพราะไม่ได้มีตัวไฟล์ที่เหลือครับ  (สำหรับตัวเวอร์ชันเต็ม ที่มุมบนซ้ายของหน้าที่ผมบอกลิงต์ในกระทู้นี้  จะมีรายการให้เลือกเพื่อไปยังหน้าดาวน์โหลดตัวเต็มได้ครับ  หากดาวน์โหลดไฟล์เต็ม  ก็ไม่ต้องดาวน์โหลดชุดบทสร้อยนี้นะครับ  แต่ไฟล์ตัวเต็มจะมีขนาดใหญ่มากคือประมาณสองกิกะไบต์ครับ ...ประมาณครึ่งแผ่นดีวีดี   ถ้าสนใจคงต้องรอดาวน์โหลดกันนานหน่อยครับ...)

ขอพระอวยพรทุกท่านครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 11:15 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร พ.ค. 19, 2009 11:27 pm

thanwa เขียน: มาแจ้งความคืบหน้าครับ

1) ผมได้นำเอาทำนองเพลงบทสร้อย-อัลเลลูยาขึ้นใหม่ให้เรียบร้อยแล้วครับ  โดยตกลงว่าไฟล์ 36xbr ไม่ต้องใช้เพราะตัวทำนองใน 36.wav นั้นถูกต้องแล้วตามโน้ตที่ชำระใหม่ครับ...
2) สำหรับผู้ที่ขอเพลงบูชารักไว้  พอดีวันอาทิตย์บ่ายผมมีเวลา ก็เลยทำมาให้เสียเลยครับ  อยู่ที่นี่

http://thanwa.cpe.mut.ac.th/church/songs/06/bucharak.mp3

อ่า... ดนตรี เล่นเอง ร้องเองเลยเปล่าครับ อยากจะบอกว่าเสียงเพราะมาก
thanwa
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 20, 2009 12:38 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
อ่า... ดนตรี เล่นเอง ร้องเองเลยเปล่าครับ อยากจะบอกว่าเสียงเพราะมาก
เอ่อ... ขอบพระคุณมากครับ  ดนตรีผมเล่นเป็นแทร็กๆ ไปน่ะครับ ส่วนเสียงร้องอาศัยเอฟเฟ็คกลบเสียงจริงไปเยอะครับ

====================================================

ปปล. ตอบกลับไปยังท่านที่ร้องขอไฟล์มิดี้  เมื่อคืนผมได้ไปถอดข้อมูลมิดี้ออกมาจากโปรแกรมได้บางส่วน  เลยนำมาลงไว้ที่หน้าเว็ปตามลิงค์ที่ให้ไว้ในกระทู้ก่อนแล้วครับ  แต่เนื่องจากต้องทอนจำนวนตัวโน้ตลงในบางเพลง  ต้องเปลี่ยนเสียง (program change) ให้ได้ตามมาตรฐาน GM midi ทำให้ผลลัพธ์ออกมาไม่สู้จะใช้ได้นัก  และหลายเพลงผมเล่นสดๆ อัดเป็นแทร็กๆ สดๆ ไม่ได้บันทึก midi เก็บไว้ด้วย ในบทดังกล่าวเลยไม่มีมิดี้ครับ 

ผมคงต้องหาโอกาสในวันใดวันหนึ่ง  เล่นและบันทึกใหม่เป็น midi ครับ... 
..Elizabeth..

อังคาร พ.ค. 26, 2009 10:52 pm

thanwa เขียน: สำหรับตัวเต็ม(เฉพาะส่วนบทสร้อยและบทสวด)  เข้าไปดาวน์โหลดได้จากที่นี่นะครับ

http://thanwa.cpe.mut.ac.th/music/index.php?album=prayer.xml

ไฟล์จะใหญ่นิดนึงครับ ประมาณหนึ่งร้อยเมกะไบต์... ทั้งนี้เพราะจะมีไฟล์อื่นประกอบในนั้นด้วยครับ

เวลานำไปใช้จะเหมือนกับตัวอย่างในเว็ปตามลิงค์ข้างบนครับ... ก็อปไปแล้ว  ไปสร้างโฟลเดอร์ย่อยในโฟลเดอร์รากของไดรฟใดไดรฟหนึ่ง (ห้ามมีช่องว่างในชื่อโฟลเดอร์นะครับ มิฉะนั้นจะเล่นเพลงไม่ได้ ผมยังไม่ได้แก้บักในส่วนดังกล่าว...) แล้วไปแตกไฟล์ในนั้นครับ  หรือไม่ก็ไปแตกไฟล์แล้วสำเนาโครงสร้างไฟล์ทั้งหมดลงแฟลชไดรฟ์ก็ได้ครับ  เวลาใช้งานให้ดับเบิลคลิกที่ Prayplyer.html หรือทำ shortcut เก็บไว้ที่ใดที่หนึ่งเช่นบนเดสท็อปก็ได้  หรือถ้าเครื่องมี .NET 2.0 อยู่แล้วก็ใช้ PrayPlayer.exe ก็ได้ครับ

หากชอบที่จะมีแต่เสียงทำนองเพียงอย่างเดียว   เข้าไปแก้ไฟล์ psalmx.xml (มีสิบไฟล์ในโฟลเดอร์ prayer/pray/psalm/) เพื่อลบกลุ่มแท็ก .... ที่ข้างในมีชื่อไฟล์ xx.mp3 อยู่ทิ้งให้หมด  แล้วลบไฟล์ xx.mp3 ในนั้น ซึ่งจะมีอยู่ 85ไฟล์ด้วยกันทิ้งไป  ( x ที่ว่านี้เป็นตัวเลขใดๆ จาก 0 ถึง 9 หรือตัวอักษรนะครับ) จะลดขนาดพื้นที่ใช้งานทั้งหมดลงได้ราวครึ่งหนึ่งครับ  และจะไม่มีเสียงร้องประกอบให้กวนใจอีกต่อไป....

ปล. ในตัวที่ได้ไปนั้น  จะมีลิงค์อยู่ข้างบนที่จะให้คลิกเพื่อกลับไปยังโปรแกรมรวมบทเพลง  แต่ตัวที่ดาวน์โหลดไปนี้จะใช้ไม่ได้ เพราะไม่ได้มีตัวไฟล์ที่เหลือครับ  (สำหรับตัวเวอร์ชันเต็ม ที่มุมบนซ้ายของหน้าที่ผมบอกลิงต์ในกระทู้นี้  จะมีรายการให้เลือกเพื่อไปยังหน้าดาวน์โหลดตัวเต็มได้ครับ  หากดาวน์โหลดไฟล์เต็ม  ก็ไม่ต้องดาวน์โหลดชุดบทสร้อยนี้นะครับ  แต่ไฟล์ตัวเต็มจะมีขนาดใหญ่มากคือประมาณสองกิกะไบต์ครับ ...ประมาณครึ่งแผ่นดีวีดี   ถ้าสนใจคงต้องรอดาวน์โหลดกันนานหน่อยครับ...)

ขอพระอวยพรทุกท่านครับ...

ยากจังเลย
ป่านนี้ยัง run ไม่ได้เลยค่ะ
เศร้า

อยากได้แบบมีเสียงร้องด้วย ทุกลำดับพิธี ทุกเพลงเลย
ไม่ทราบว่าจะต้องเข้าไปโหลดยังไงอะคะ?
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ค. 26, 2009 11:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
thanwa
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 27, 2009 11:50 am

:+:Elizabeth:+: เขียน: ยากจังเลย
เศร้า

อยากได้แบบมีเสียงร้องด้วย ทุกลำดับพิธี ทุกเพลงเลย
ไม่ทราบว่าจะต้องเข้าไปโหลดยังไงอะคะ?
เวลาเอาไฟล์ไปแตกลงในเครื่อง  แนะว่าให้ทำโฟลเดอร์ย่อยในโฟลเดอร์รากของไดรฟใดก็ได้(อย่ามีช่องว่างในชื่อ)  แล้วแตกไฟล์ .zip หรือ .rar (ในกรณีของตัวเต็ม) ในนั้น   (ถ้าเป็นไปได้  แนะให้เอาลงแฟลชไดรฟ์ที่โฟลเดอร์รากเลยครับ  จะใช้สะดวก)

ถ้ารันไม่ได้(โปรแกรมจะขึ้นไดอะล็อกบ็อกซ์เตือน แล้วจะปิดโปรแกรมทำงานไม่ได้)  เป็นเพราะไม่ได้ลง .NET 2.0 ไว้ในเครื่อง หรืออื่นใด   ให้เข้าไปในโฟลเดอร์ที่สร้างขึ้นที่แตกไฟล์นั้น  แล้วดับเบิลคลิกที่ PrayPlayer.html (หรือถ้าเป็นตัวเต็ม  ดับเบิลคลิกที่ ChurchPlayer.html)  แล้วจะใช้ได้ทันทีครับ   

ในกรณีที่ดับเบิลคลิกที่ตัวไฟล์ html ดังกล่าว  เมื่อเข้าหน้าแรก ตัวเว็บเบราว์เซอร์ (Internet Explorer) จะถามเพราะต้องการรัน ActiveX Control ให้กดอนุญาตให้รันนะครับ   หน้าดังกล่าวจะรีโหลดใหม่ แล้วจะเข้าหน้าหลักของโปรแกรมได้ทันทีครับ....

ตัวเต็ม อยู่ที่ http://thanwa.cpe.mut.ac.th/music/index.php?album=church.xml  ครับ  เวอร์ชันปัจจุบันมีเพลงอยู่ 256 เพลงด้วยกันครับ (แต่จะมีแยกทำนอง ทำนอง+เสียงร้อง ซึ่งจะมีรวมกันทั้งหมดหกร้อยกว่าไฟล์ครับ)

ปล. ได้ทดลองรันจากเว็ปแล้วรันได้ไหมครับ  ถ้าทำได้  ก็จะสามารถเอาตัวนี้ไปใช้ได้ครับ...

อนึ่ง... ตัวเต็มผมจำเป็นต้องบีบอัดแบบ rar ทั้งนี้เพราะขนาดไฟล์ใหญ่เกินกว่าที่ฟอร์แมต zip รองรับได้ครับ...

ถ้ายังไง  ลองแตกไฟล์เฉฑาะตัวที่ดาวน์โหลดไปก่อนลงในโฟลเดอร์ย่อยของโฟลเดอร์รากใดๆ (เข้าใจว่าที่ดาวน์โหลดไปแล้วเป็นตัวเฉพาะรวมบทสวดและบทสร้อย)  แล้วทดลองใช้ตัวนั้นก่อนครับว่าใช้ได้หรือไม่...  ถ้าใช้ได้แล้วค่อยดาวน์โหลดตัวใหญ่อีกทีครับ...

=======================================================

และเพื่อความสะดวกยิ่งขึ้น ผมได้ทำไฟล์ nero ไว้ให้เพื่อใช้เขียนลงแผ่น DVD-R แบบ single layer (DVD5)  โดยเมื่อเขียนลงแผ่นเสร็จแล้ว  เวลาจะใช้  แค่ใส่แผ่นดีวีดีลงในช่องไดรฟดีวีดีของคอมพิวเตอร์  แล้วระบบ AutoRun จะโชว์ไดอะล็อกบ็อกซ์เพื่อให้คลิกเลือก  ให้คลิกที่ "รวมบทเพลงพิธีกรรม" ที่จะแสดงเป็นรายการแรก  เพื่อรันได้ทันทีเลยครับ...

หากมีปัญหาเพราะไม่ได้ลง .NET หรือมีปัญหาในขณะเล่น   ก็เพียงแต่ใช้ Window Explorer เปิดไฟล์ดูในแผ่น DVD แล้วดับเบิลคลิกที่ ChurchPlayer.html ครับ โดยคอมพิวเตอร์จะเปิด IE ขึ้นมา  และจะมีแถยข้อความเตือนว่าจะมีการรัน ActiveX Control ให้คลิกซ้ายบนแถบ และเลือก Allow Block Content... และคลิก yes ที่ไดอะล็อกบ็อกซ์ที่เปิดขึ้นมาเพื่อยืนยันครับ...

ปปล. จริงๆ ณ ขณะที่ผมกำลังพิมพ์อยู่นี้  ผมแก้บักเรื่องช่องว่างในชื่อโฟลเดอร์หลักของโปรแกรมได้แล้ว (ทำให้สามารถแตกไฟล์ลงใน Desktop เพื่อใช้งานได้สะดวกยิ่งขึ้นไปอีก) แต่เนื่องจากจะต้องทดสอบความเสถียรของโปรแกรมไปอีกสักพัก  ก่อนจะปล่อยตัวแก้บักให้ใช้กัน   ตัว rar และ nero ที่ให้ดาวน์โหลดไป  จะยังไม่สามารถนำไปแตกลงโฟลเดอร์ที่ชื่อโฟลเดอร์มีช่องว่างได้ครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ พุธ พ.ค. 27, 2009 6:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ พ.ค. 27, 2009 3:30 pm

thanwa เขียน:
:+:Elizabeth:+: เขียน: ยากจังเลย
เศร้า

เวลาเอาไฟล์ไปแตกลงในเครื่อง  แนะว่าให้ทำโฟลเดอร์ย่อยในโฟลเดอร์รากของไดรฟใดก็ได้(อย่ามีช่องว่างในชื่อ)  แล้วแตกไฟล์ .zip หรือ .rar (ในกรณีของตัวเต็ม) ในนั้น   (ถ้าเป็นไปได้  แนะให้เอาลงแฟลชไดรฟ์ที่โฟลเดอร์รากเลยครับ  จะใช้สะดวก)

ถ้ารันไม่ได้(โปรแกรมจะขึ้นไดอะล็อกบ็อกซ์เตือน แล้วจะปิดโปรแกรมทำงานไม่ได้)  เป็นเพราะไม่ได้ลง .NET 2.0 ไว้ในเครื่อง หรืออื่นใด   ให้เข้าไปในโฟลเดอร์ที่สร้างขึ้นที่แตกไฟล์นั้น  แล้วดับเบิลคลิกที่ PrayPlayer.html (หรือถ้าเป็นตัวเต็ม  ดับเบิลคลิกที่ ChurchPlayer.html)  แล้วจะใช้ได้ทันทีครับ   

ในกรณีที่ดับเบิลคลิกที่ตัวไฟล์ html ดังกล่าว  เมื่อเข้าหน้าแรก ตัวเว็บเบราว์เซอร์ (Internet Explorer) จะถามเพราะต้องการรัน ActiveX Control ให้กดอนุญาตให้รันนะครับ   หน้าดังกล่าวจะรีโหลดใหม่ แล้วจะเข้าหน้าหลักของโปรแกรมได้ทันทีครับ....

ตัวเต็ม อยู่ที่ http://thanwa.cpe.mut.ac.th/music/index.php?album=church.xml  ครับ  เวอร์ชันปัจจุบันมีเพลงอยู่ 256 เพลงด้วยกันครับ (แต่จะมีแยกทำนอง ทำนอง+เสียงร้อง ซึ่งจะมีรวมกันทั้งหมดห้าร้อยกว่าไฟล์ครับ)

ปล. ได้ทดลองรันจากเว็ปแล้วรันได้ไหมครับ  ถ้าทำได้  ก็จะสามารถเอาตัวนี้ไปใช้ได้ครับ...

อนึ่ง... ตัวเต็มผมจำเป็นต้องบีบอัดแบบ rar ทั้งนี้เพราะขนาดไฟล์ใหญ่เกินกว่าที่ฟอร์แมต zip รองรับได้ครับ...

ถ้ายังไง  ลองแตกไฟล์เฉฑาะตัวที่ดาวน์โหลดไปก่อนลงในโฟลเดอร์ย่อยของโฟลเดอร์รากใดๆ (เข้าใจว่าที่ดาวน์โหลดไปแล้วเป็นตัวเฉพาะรวมบทสวดและบทสร้อย)  แล้วทดลองใช้ตัวนั้นก่อนครับว่าใช้ได้หรือไม่...  ถ้าใช้ได้แล้วค่อยดาวน์โหลดตัวใหญ่อีกทีครับ...

=======================================================

และเพื่อความสะดวกยิ่งขึ้น ผมได้ทำไฟล์ nero ไว้ให้เพื่อใช้เขียนลงแผ่น DVD-R แบบ single layer (DVD5)  โดยเมื่อเขียนลงแผ่นเสร็จแล้ว  เวลาจะใช้  แค่ใส่แผ่นดีวีดีลงในช่องไดรฟดีวีดีของคอมพิวเตอร์  แล้วระบบ AutoRun จะโชว์ไดอะล็อกบ็อกซ์เพื่อให้คลิกเลือก  ให้คลิกที่ "รวมบทเพลงพิธีกรรม" ที่จะแสดงเป็นรายการแรก  เพื่อรันได้ทันทีเลยครับ...

หากมีปัญหาเพราะไม่ได้ลง .NET หรือมีปัญหาในขณะเล่น   ก็เพียงแต่ใช้ Window Explorer เปิดไฟล์ดูในแผ่น DVD แล้วดับเบิลคลิกที่ ChurchPlayer.html ครับ โดยคอมพิวเตอร์จะเปิด IE ขึ้นมา  และจะมีแถยข้อความเตือนว่าจะมีการรัน ActiveX Control ให้คลิกซ้ายบนแถบ และเลือก Allow Block Content... และคลิก yes ที่ไดอะล็อกบ็อกซ์ที่เปิดขึ้นมาเพื่อยืนยันครับ...

ปปล. จริงๆ ณ ขณะที่ผมกำลังพิมพ์อยู่นี้  ผมแก้บักเรื่องช่องว่างในชื่อโฟลเดอร์หลักของโปรแกรมได้แล้ว (ทำให้สามารถแตกไฟล์ลงใน Desktop เพื่อใช้งานได้สะดวกยิ่งขึ้นไปอีก) แต่เนื่องจากจะต้องทดสอบความเสถียรของโปรแกรมไปอีกสักพัก  ก่อนจะปล่อยตัวแก้บักให้ใช้กัน   ตัว rar และ nero ที่ให้ดาวน์โหลดไป  จะยังไม่สามารถนำไปแตกลงโฟลเดอร์ที่ชื่อโฟลเดอร์มีช่องว่างได้ครับ...

โอ้ ขอบคุณมากค่ะ
thanwa
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 27, 2009 6:06 pm

:+:Elizabeth:+: เขียน: โอ้ ขอบคุณมากค่ะ
มิเป็นไรครับ...

อนึ่ง  ตัวเวอร์ชัน nero เป็นตัวที่ผมเพิ่งเอาลงใหม่วันนี้เอง  โดยจะมีเพลงที่ผมเพิ่งทำโดยใช้ซินธิไซเซอร์ตัวใหม่ (ของมือสอง) ของผม  ซึ่งจะมีคุณภาพเสียงดีขึ้นกว่าเพลงชุดเดิมอย่างมาก  เพลงที่ผมได้ทำไหม่
(ทุกตัวจะพบในไฟล์ neno  แต่เฉพาะตัวที่มีเครื่องหมาย * ที่จะพบในตัว rar ครับ) มีดังนี้ครับ

(เวอร์ชัน 1.03) เพลงบูชารัก*  เพลงมารดาฟาติมา* เพลงราชินีแห่งสวรรค์*(เพิ่มทำนองแบบต้นฉบับ)  เพลงหนึ่งเดียวใจเดียว* เพลงอยู่เพื่อพระคริสต์*  เพลงทุกคนจงพร้อมกัน*(แก็ไขทำนองให้ถูกต้องตามต้นฉบับ ใครที่ได้ฝึกร้องเวอร์ชันเก่าไป โปรดแก้จังหวะการร้องมาใช้เวอร์ชันใหม่นี้นะครับ)

(เวอร์ชัน 1.03a จากไฟล์ nero ล่าสุด) เพลงเชิญมวลชน (ชุดคำร้อง/ ทำนอง-ร้อง ในชุดที่สาม ได้มีการทำใหม่แทนเสียงเดิม)  เพลงนมัสการ  เพลงพระผู้สร้าง (ชุดคำร้อง / ทำนอง-ร้อง ในชุดที่สาม)  เพลงวันชื่นชม  เพลงสู่พระแท่นบูชา (ชุดคำร้อง/ทำนอง-ร้อง ชุดที่สอง)  เพลงเชิญแซ่ซ้อง

ขอพระอวยพรนะครับ...

พุธ พ.ค. 27, 2009 9:18 pm

thanwa เขียน:
:+:Elizabeth:+: เขียน: โอ้ ขอบคุณมากค่ะ
มิเป็นไรครับ...

อนึ่ง  ตัวเวอร์ชัน nero เป็นตัวที่ผมเพิ่งเอาลงใหม่วันนี้เอง  โดยจะมีเพลงที่ผมเพิ่งทำโดยใช้ซินธิไซเซอร์ตัวใหม่ (ของมือสอง) ของผม  ซึ่งจะมีคุณภาพเสียงดีขึ้นกว่าเพลงชุดเดิมอย่างมาก  เพลงที่ผมได้ทำไหม่
(ทุกตัวจะพบในไฟล์ neno  แต่เฉพาะตัวที่มีเครื่องหมาย * ที่จะพบในตัว rar ครับ) มีดังนี้ครับ

(เวอร์ชัน 1.03) เพลงบูชารัก*   เพลงมารดาฟาติมา* เพลงราชินีแห่งสวรรค์*(เพิ่มทำนองแบบต้นฉบับ)  เพลงหนึ่งเดียวใจเดียว* เพลงอยู่เพื่อพระคริสต์*   เพลงทุกคนจงพร้อมกัน*(แก็ไขทำนองให้ถูกต้องตามต้นฉบับ ใครที่ได้ฝึกร้องเวอร์ชันเก่าไป โปรดแก้จังหวะการร้องมาใช้เวอร์ชันใหม่นี้นะครับ)

(เวอร์ชัน 1.03a จากไฟล์ nero ล่าสุด) เพลงเชิญมวลชน (ชุดคำร้อง/ ทำนอง-ร้อง ในชุดที่สาม ได้มีการทำใหม่แทนเสียงเดิม)  เพลงนมัสการ   เพลงพระผู้สร้าง (ชุดคำร้อง / ทำนอง-ร้อง ในชุดที่สาม)  เพลงวันชื่นชม  เพลงสู่พระแท่นบูชา (ชุดคำร้อง/ทำนอง-ร้อง ชุดที่สอง)  เพลงเชิญแซ่ซ้อง

ขอพระอวยพรนะครับ...

ขอบคุณมากเลยค่ะ
ขอพระอวยพรและตอบแทนนําใจอันประเสริฐค่ะ

กำลัง load อยู่เลยค่ะ
เป็นของขวัญวันเกิดปีนี้ที่วิเศษที่สุดเลยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ พ.ค. 27, 2009 9:20 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
thanwa
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 11:50 am

:+:Elizabeth:+: เขียน:
ขอบคุณมากเลยค่ะ
ขอพระอวยพรและตอบแทนนําใจอันประเสริฐค่ะ

กำลัง load อยู่เลยค่ะ
เป็นของขวัญวันเกิดปีนี้ที่วิเศษที่สุดเลยค่ะ
สุขสันต์วันเกิดนะครับ....  และขอพระอวยพรเป็นพิเศษด้วยครับ...

อนึ่ง ถ้าต้องการเพลงเก่าๆ ไหนเพิ่มเติมก็บอกมาได้นะครับ  จะทางข้อความส่วนตัวข้างบน  หรือที่เว็บบล็อกของผมก็ได้  แล้วผมจะลัดคิวทำให้ก่อนครับ (และสำหรับท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ) ทั้งนี้เพราะผมตั้งใจเป็นการส่วนตัวว่า  ในคิวเพลงที่ผมกำลังทำนั้น จะค่อยๆ ทยอยทำไปให้หมดเล่มโน้ตเพลงที่ผมมีอยู่  โดยเฉพาะเพลงที่มีอายุเกินกว่าสิบปีขึ้นไป (ที่ไม่ใช่เพลงแต่งใหม่ที่ยังมีซีดีจำหน่ายอยู่ในปัจจุบัน)  โดยปัจจุบันผมไล่ไปจนเกือบหมดเพลงแห่เข้าแล้ว  และจะค่อยๆ เรียงทำไปตามลำดับพิธี และลำดับหน้าในหนังสือโน้ตเพลงที่ผมมีครับ...  แต่ถ้ามีเพลงไหนมีขอมาก่อน  ผมก็จะทำให้ก่อน  เช่น เพลงหนึ่งเดียวใจเดียวที่เยาวชนท่านหนึ่งที่บ้านโป่งขอมา  และเพลงบูชารัก(ที่ท่านหนึ่งในกระทู้นี้ขอมา)ครับ...

อนึ่ง  สิ่งที่ผมกำลังทำอยู่นี้  มิใช่เพื่อประโยชน์อื่นใด  แต่เป็นเพราะผมมีส่วนร่วมในการเล่นออร์แกนในพิธีมาตั้งแต่สมัยเด็ก (12ขวบ) ได้พบเห็นปัญหาที่เกี่ยวเนื่องกับการร้องเพลงประกอบพิธีกรรม  ในสมัยเด็กๆ พิธีกรในวัด (วัดนักบุญโยเซฟ บ้านโป่ง ในสมัยเมื่อราวสามสิบปีก่อน) จะมีการซ้อมร้องเพลงให้กับสัตบุรุษที่มาก่อนพิธีประมาณครึ่งชั่วโมง  แต่ต่อๆ มาก็ได้เลิกไป  และต่อเนื่องมาจนในปัจจุบันที่ผมมาร่วมมิสซาที่วัดนักบุญยวงบอสโก กรุงเทพฯ (และเล่นออร์แกนในพิธีถ้ามีการร้องขอ  ทั้งนี้เพราะเยาวชนรุ่นใหม่ๆ  เล่นออร์แกนได้ดีกว่าผมมากครับ) ผมได้สังเกตเห็นพัฒนาการในลักษณะที่สัตบุรุษเก่าๆ  ไม่สามารถร้องเพลงใหม่ๆ ได้อีก  และในทางกลับกัน  เยาวชนและสัตบุรุษหน้าใหม่  ก็ไม่สามารถร้องเพลงเก่าได้ ทั้งนี้เพราะการซ้อมเพลงก็กระทำเฉพาะกับนักขับ  และเพลงที่ใช้ก็มักจะเป็นเพลงใหม่ ละทิ้งเพลงเก่าไป   ยิ่งเพลงใหม่หลายเพลงมีท่อนที่ซับซ้อนมากขึ้น   สัตบุรุษที่มีอายุึมากก็ไม่สามารถตามทำนองเพลงได้ทัน    สิ่งเหล่านี้ติดอยู่ในหัวผมมาตลอด   และเห็นว่าด้วยเทคโนโลยีปัจจุบันที่มีอยู่   เราน่าจะทำอะไรสักอย่างเพื่อช่วยได้  และเป็นการใช้พระพรที่ผมได้รับมาตลอดสามสิบปี  คืนให้แก่ผู้ที่ประสงค์จะรับการแบ่งปันทุกท่าน  ในอีกทางหนึ่ง

ดังนั้น  ในสิ่งที่ผมขอจากผู้สนใจ  มีเพียงเท่านี้ครับ
1) โปรดกรุณาสวดให้กับผู้แต่งเนื้อร้อง   ทำนอง  ผู้เรียบเรียงเสียงประสานทุกท่านเป็นการพิเศษครับ
2) ผมปรารถนาในการทำสิ่งนี้เพื่อแจกจ่ายอย่างไม่ต้องการผลตอบแทนใดๆ อีก เพราะทุกอย่างที่ผมมีในทุกวันนี้  ล้วนเป็นผลมาจากพระพรของพระแล้ว  ทั้งอาชีพ บ้าน และทุกสิ่ง  ผมเพียงแต่ใช้สิ่งที่ผมมีอยู่  และเวลาว่างที่ผมมีอยู่ แบ่งมาในการทำสิ่งนี้เท่านั้น (ในอันที่จริง  การทำสิ่งนี้ยังช่วยให้ผมพัฒนาความรู้ที่จำเป็นต่อการประกอบอาชีพของผมด้วย   ดังนั้น ผมจึงได้รับผลตอบแทนจากการทำสิ่งนี้อยู่แล้ว)
3) หากเพลงไหนผมเล่นโน้ตผิดไปและควรแก้ไข  หรือมีบางไฟล์เกิดปัญหา (ในโปรแกรมมีไฟล์เกินกว่าพันห้าร้อยไฟล์  และเพลงที่มีความยาวรวมกันเกินกว่ายี่สิบห้าชั่วโมง  เป็นอุปสรรคต่อการตรวจเช็คอย่างละเอียด  ผมทำได้เพียงการตรวจสอบแบบผ่านๆ เท่านั้น) โปรดแจ้งให้ทราบเพื่อผมจะได้จัดการแก้ไขต่อไปครับ

ขอบพระคุณ และขอพระอวยพรทุกท่านครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย thanwa เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 28, 2009 6:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Adhun Boonrawd
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 11, 2009 11:03 pm

โหลดทำนองเพลงมาเมื่อตอนบ่ายๆขอบคุณนะครับ  ขอพระเจ้าสถิตกับคุณเเละทึมงาน  ขอให้มรรคคาของพระองค์จงตรงไป อาเมน จาก ลูกเเกะทีหลงฝูง
thanwa
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 3:32 pm

Adhun Boonrawd เขียน: โหลดทำนองเพลงมาเมื่อตอนบ่ายๆขอบคุณนะครับ  ขอพระเจ้าสถิตกับคุณเเละทึมงาน  ขอให้มรรคคาของพระองค์จงตรงไป อาเมน จาก ลูกเเกะทีหลงฝูง
ขอพระอวยพรเป็นพิเศษเช่นกันนะครับ
ตอบกลับโพส