++ ถามกันเล่นๆ จ้า อยากทราบว่าพี่น้องจินตนาการ แดนสวรรค์ ว่ามีลักษณะอย่างไร ++

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
Cho

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 1:05 am

ขอบคุณที่หลงเข้ามาตอบกันนะจ๊ะ พี่น้องทั้งหลาย เผอิญฟ้าครึ้ม ทำให้อารมณ์ พาไป
เลยอยากจะถามพี่น้องเล่นๆ (แต่จะเอาคำตอบกันจริงๆ นะจ๊ะ หุๆ  : xemo016 :) กัน สัก 2 ข้อว่า

1. แดนสวรรค์ วิมานนิรันดร บ้านแท้ของพวกเรานั้น  ในจินตนาการของพี่น้อง มีลักษณะอย่างไร?

- ในจินตนาการของผม ผมคิดว่า เป็นทุ่งหญ้าเขียวขจี กว้างสุดลูกหูลูกตา มีดอกไม้ที่มีความสวยงามหลายหลากสี
ซึ่งเป็นสีที่ไม่เคยเห็นในโลกนี้ 

2. ถ้าพี่น้องได้รับชีวิตนิรันดรแล้ว นอกจากการสรรเสริญและรักพระเป็นเจ้าแล้ว พี่น้องจะทำกิจกรรมอื่นๆ ใดๆ กันบ้างในสวรรค์ เพราะว่าเรามีเวลาเป็นนิรันดร (กลัวเซ็งหง่ะ  จริงๆ ผมกะจะวางแผนไว้ก่อนล่วงหน้าน่ะ จะเอาไอเดียของแต่ละคนไปใช้ อิๆ : emo027 :

- ตัวผมเอง อยากจะเหาะไป เหาะมา จะไปสำรวจสวรรค์ให้ทั่วเลย (เป็นความฝันวัยเด็ก อยากเหาะได้แบบ superman มากๆเลย)

: emo045 : : emo045 : : emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 1:20 am

ตอบเล่นๆ เพ้อๆ

1. ขอทุ่งหญ้า มีลำธาร มีภูเขา บ้านโทรมๆ1หลัง โรงนาเก่าๆอีก1 อาการเดียวกับออสเตรีย
2. เริ่มจากไม่เซ็งก่อนจ่ะ เพราะต้องอยู่ไปอีกนาน...555 

เอาจริงๆ

1. คิดว่าจะได้พบพี่น้องที่สิ้นชีพไปก่อนเรา บรรดานักบุญ ทูตสวรรค์ เเละที่สำคัญเจอพระเจ้าองค์จริงๆ ใกล้ๆ
2. ข้อนี้ตอบไม่ได้จริงๆค่ะ ไม่มีอยู่ในสารบบความคิดเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ค. 30, 2009 1:22 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Isolation

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 2:16 am

เด๋วผมตาย จะกลับมาเล่าให้ฟัง    ::042::
Holy
Defender of lawS

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 2:57 am

1คร 2:9
APaladin

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 3:14 am

สวรรค์ก็คงแบ่งเป็นชั้นๆละมั้งครับ ชั้นบนสุดสำหรับคงได้อยู่กับพระเจ้าและพระเยซู ชั้นถัดมาอยู่กับพระเยซูและพระเจ้ามาเยี่ยมบ่อยๆ
ชั้นถ้ดมาอีกพระเยซูมาเยี่ยมและสั่งสอนพระคำบ่อยๆและพระเจ้ามาเยี่ยมเป็นบางครั้ง ชั้นถ้ดมาพระเยซูมาเยี่ยมบ้างแต่พระเจ้าไม่สามารถมาเยี่ยมได้
ชั้นถัดมาทูตสวรรค์มาเยี่ยมและสังสอนเกี่ยวกับพระเจ้าแต่พระเจ้าเสด็จมาเยี่ยมไม่ได้ และชั้นถัดๆมาก็ลดลั่นลงไป ก็ตามที่เรารู้ๆครับสิ่งที่ไม่สะอาดย่อมอยู่กับพระเจ้าไม่ได้ ถ้าแสงเีพียงน้อยนิดพระเจ้ามาปรากฎให้เห็นคงได้ใหม้เป็นจุลกันละ ส่วนพวกสมุนซาตานคงอยู่ภายนอกอาณาจักรกับซาตานละครับ ขืนเข้าประตูสวรรคไปมีหวังได้ใหม้เป็นจุลเพราะแสงสว่างนั่นเอง  : emo102 :จามีใครเชื่อใหมหว่าเหอๆ
Viridian

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 8:24 am

ตอบข้อ 1. -- อาณาจักรของพระเจ้าไม่ใช่เรื่องการกินการดื่ม แต่เป็นความชอบธรรม สันติและความชื่นชมยินดีในพระจิตเจ้า (โรม 14:17)

ตอบข้อ 2. -- ก็สวดภาวนาให้กับผู้ยังมีชีวิตอยู่ในโลกนี้ไงคะ พวกเขายังต้องการคำภาวนาอยู่อีกมากมิใช่หรือ : emo045 :
Batholomew
~@

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 10:13 am

นั่นสินะครับ จินตนาการไม่ออกแฮะ ::042::
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 6:27 pm

สำหรับผมอืมมมมมม เอาเป็นว่า เป็นสถานที่งดงามมมมมมมมมม ที่สุดว่ามนุษย์จะนึกได้ แล้วอยู่แล้วมีความสุขตลอดกาล อะไรแบบนี้ละกันคับ- -
Valkyrie Zero Number

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 10:29 pm

ถ้าเป็นสถานที่ที่ได้พบและอยู่กับคนสำคัญทั้งหมดที่พบและพรากหรืออยู่ห่างไกลกันขณะอยู่บนโลก โดยไม่ต้องทะเลาะเบาะแว้งหรือสู้รบกับใครอื่นอีก ก็ดีแล้ว (จะมีคนเชื่อเรามั้ยเนี่ย)

(แต่ใจจริงมีความปรารถนาอื่น ๆ ด้วยน่ะนะ แต่อยู่ที่พระเจ้าจะยอมให้หรือเปล่านี่สิ แต่บนโลกนี้คงได้สิ่งนั้นยากมาก)
Ot@
~@

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 11:44 pm

บังเอิญมากที่ จขกท ถามเรื่องนี้ เพราะวันนี้ผมได้มีประสบการณ์เดี่ยวกับ"สวรรค์"โดยตรง ขอมาแบ่งปันตรงนี้ละกันนะครับ : xemo026 :
(คำเตือน เรื่องที่เล่าเป็นประสบการณ์และความรู้สึกส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน)

เรื่องเริ่มขึ้นจาก วันนี้ผมและคุณแม่ได้มีโอกาสไปฝึกมโนมยิทธิ เป็นการนั่งกรรมฐานชนิดหนึ่ง(?) ที่บ้านสายลม สำนักฤาษีลิงดำ
ตัวผมเอง มีความเชื่อเป็นคาทอลิก แต่เมื่อคุณแม่ของผมขอร้องให้ไปเป็นเพื่อน ผมก็ตอบตกลงด้วยความวางใจที่ว่าความเชื่อของเราเข้มแข็งอยู่แล้ว และสนใจที่จะศึกษาวิธีทำสติในแบบต่างๆจากที่เราเคยชิน

พอไปถึงก็ผิดคาด เพราะผมได้พบว่า การฝึกมโนมยิทธินั้น มีจุดมุ่งหลักเพื่อพัฒนาจิตเพื่อให้เห็น สวรรค์ นรก และสิ่งต่างๆนอกเหนือธรรมชาตินั่นเอง

ระหว่างที่ฝึก จะมี"อาจารย์" ที่จะคอยพูดนำทาง (เหมือนไกด์) ว่าให้ยกจิตของเราขึ้นสวรรค์ ไปดูซิว่าพระพุทธเจ้า หน้าตาเป็นอย่างไร สวรรค์สวยงามอย่างไร และตัวเรามีร่างจิตอย่างไรบน"ภพนิพพาน"

ระหว่างนั่ง เธอจะคอยถามเหล่าผู้ฝึก (มีประมาณหกคนต่อหนึ่งห้องฝึก) เช็คดูว่าพวกเรา "เห็นจริง" รึเปล่า อาธิเช่น:

"มองหน้าพระพุทธเจ้าซิคะ....พระองค์ หน้าตอบผอม หรือ อิ่มเอมเต็มตึงค่ะ?"
"เห็นปราสาทแก้วด้านหน้าของเราไหมคะ?..ปราสาทสวรรค์นี้สวยไหมค่ะ?"
"ยอดปราสาท กลม หรือ แหลม ค่ะ?"
"พระพุทธเจ้าใส่รองเท้าอยู่ไหมค่ะ?....รองเท้าปลายแหลมสง่า หรือบางแบนค่ะ?"

ส่วนตัวแล้ว ผมไม่เคยได้ไกด์พาเดินทัวร์สวรรค์แบบนี้มาก่อนในชีวิต และมีอารมณ์เหมือนได้ไปเที่ยวปากน้ำ หรือ สระบุรี มากกว่าดินแดนสวรรค์....
ในขณะที่ผมพยายามสงบจิตและทำสมาธิ สวนกระแสการนำทัวร์อันเร้าใจของท่านอาจารย์นั่นเอง....ผมก็ได้อธิฐานขอให้แม่พระอยู่เคียงข้างผม และให้ทุกสิ่งเป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์...
ตอนนั่นเอง ผมก็รู้สึกสงบ รู้สึกได้ถึงความอิ่ม ความสุข จนร้องไห้ออกมา...แล้วก็ได้ยินเสียงพูดของสตรีคนหนึ่งว่า "เราคือความเที่ยงแท้"
แค่นี้แหละครับ ผมก็ชัวร์เลยว่า สวรรค์ผมไม่ได้มียอด กลม หรือแบน ไม่จำเป็นต้องดูว่าใส่รองเท้าหรือไม่ใส่รองเท้า ไม่ต้องดูว่าแก้มตอบผอม หรือเต็งตึง...

แต่ สวรรค์ สถิตย์อยู่กับผม นั่นก็เพราะร่างกายของผมคือพระวิหารของพระเจ้า
ความศักดิ์สิทธิ์ และสันติสุขกำลังลุกโชนดั่งเปลวไฟเดชะพระจิต 
และความอบอุ่นเกินบรรยายที่สัมผัสได้โดยไม่ต้องนั่งทางใน เดชะการวอนขอของพระแม่มารีย์

ทำให้ผมนึกได้ว่า ชีวิตในพระหรรษทานของพระเจ้า ก็คือสวรรค์บนดินดีๆนี่เอง

พอรู้สึกได้แค่นี้ ผมก็ไม่เคยจะกังวลถึงชีวิตหลังความตายอีกเลย....เพราะผมมั่นใจว่า พระองค์จะดูแลวิญญาณของผมอย่างดี และสวรรค์บนฟ้ามันจะสันติสุขมากกว่าสวรรค์บนดินเป็นร้อยพันเท่าทวี

::017::

(พอนั่งเสร็จแล้ว คุณครูที่ฝึกก็พูดกับผมต่อหน้าทั้งห้องว่า "ครูเห็นเธอไปกับคนอื่นนะ") : xemo016 :
ทำไงได้ครับ ผมมันพวกชอบแตกแถวทัวร์...อีกอย่าง คนนำผมเขาสวย น่าเชื่อถือกว่าครูเยอะนะครับ เฮอๆ

แบ่งปันกันสนุกๆครับ อย่างให่ทุกคนลองสัมผัสสวรรค์บนดินในตัวเราดูนะครับ แล้วจะวางใจเรื่องสวรรค์บนฟ้าหลังชิวิตเนรเทศนี้ได้อีกมากเลยครับ
...ก็บังเอิญดีที่ได้มีโอกาสไป...เลยเรียนรู้อะไรมา ได้แบ่งปันกับพวกเรา...บังเอิญที่มีกระทู้พูดถึงเรื่องนี้ด้วย..

...แต่จริงๆแล้ว ผมเชื่อว่า ไม่มีสิ่งใดในโลกนี้เป็นเรื่อง "บังเอิญ" หรอกครับ

ขอพระอวยพรทุกคนครับ : xemo026 :
รูปภาพ
Holy

เสาร์ พ.ค. 30, 2009 11:53 pm

Ot@ เขียน:
ในขณะที่ผมพยายามสงบจิตและทำสมาธิ สวนกระแสการนำทัวร์อันเร้าใจของท่านอาจารย์นั่นเอง....ผมก็ได้อธิฐานขอให้แม่พระอยู่เคียงข้างผม และให้ทุกสิ่งเป็นไปตามพระประสงค์ของพระองค์...
ตอนนั่นเอง ผมก็รู้สึกสงบ รู้สึกได้ถึงความอิ่ม ความสุข จนร้องไห้ออกมา...แล้วก็ได้ยินเสียงพูดของสตรีคนหนึ่งว่า "เราคือความเที่ยงแท้"
แค่นี้แหละครับ ผมก็ชัวร์เลยว่า สวรรค์ผมไม่ได้มียอด กลม หรือแบน ไม่จำเป็นต้องดูว่าใส่รองเท้าหรือไม่ใส่รองเท้า ไม่ต้องดูว่าแก้มตอบผอม หรือเต็งตึง...

แต่ สวรรค์ สถิตย์อยู่กับผม นั่นก็เพราะร่างกายของผมคือพระวิหารของพระเจ้า
ความศักดิ์สิทธิ์ และสันติสุขกำลังลุกโชนดั่งเปลวไฟเดชะพระจิต 
และความอบอุ่นเกินบรรยายที่สัมผัสได้โดยไม่ต้องนั่งทางใน เดชะการวอนขอของพระแม่มารีย์

ทำให้ผมนึกได้ว่า ชีวิตในพระหรรษทานของพระเจ้า ก็คือสวรรค์บนดินดีๆนี่เอง

พอรู้สึกได้แค่นี้ ผมก็ไม่เคยจะกังวลถึงชีวิตหลังความตายอีกเลย....เพราะผมมั่นใจว่า พระองค์จะดูแลวิญญาณของผมอย่างดี และสวรรค์บนฟ้ามันจะสันติสุขมากกว่าสวรรค์บนดินเป็นร้อยพันเท่าทวี

ขอพระนามพระเจ้าทรงได้รับการสรรเสริญ
PrinzSchweini

อาทิตย์ พ.ค. 31, 2009 12:12 am

1. ที่ๆสีขาวไปหมด แล้วได้เข้าเฝ้าโป๊ปและพระเป็นเจ้า
2. อ่านหนังสือค่า
วอ

อาทิตย์ พ.ค. 31, 2009 12:21 pm

1. อยู่บนเมฆ
2. บินไปบินมา ช่วยเหลือวิญญาณในไฟชำระ และมีชีวิตดุจดังอาดัมและเอวา ก่อนการกินผลไม้  : xemo028 :
Cho

อาทิตย์ พ.ค. 31, 2009 9:50 pm

Ot@ เขียน: บังเอิญมากที่ จขกท ถามเรื่องนี้ เพราะวันนี้ผมได้มีประสบการณ์เดี่ยวกับ"สวรรค์"โดยตรง ขอมาแบ่งปันตรงนี้ละกันนะครับ : xemo026 :
(คำเตือน เรื่องที่เล่าเป็นประสบการณ์และความรู้สึกส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน)

เรื่องเริ่มขึ้นจาก วันนี้ผมและคุณแม่ได้มีโอกาสไปฝึกมโนมยิทธิ เป็นการนั่งกรรมฐานชนิดหนึ่ง(?) ที่บ้านสายลม สำนักฤาษีลิงดำ
ตัวผมเอง มีความเชื่อเป็นคาทอลิก แต่เมื่อคุณแม่ของผมขอร้องให้ไปเป็นเพื่อน ผมก็ตอบตกลงด้วยความวางใจที่ว่าความเชื่อของเราเข้มแข็งอยู่แล้ว และสนใจที่จะศึกษาวิธีทำสติในแบบต่างๆจากที่เราเคยชิน

พอไปถึงก็ผิดคาด เพราะผมได้พบว่า การฝึกมโนมยิทธินั้น มีจุดมุ่งหลักเพื่อพัฒนาจิตเพื่อให้เห็น สวรรค์ นรก และสิ่งต่างๆนอกเหนือธรรมชาตินั่นเอง

ระหว่างที่ฝึก จะมี"อาจารย์" ที่จะคอยพูดนำทาง (เหมือนไกด์) ว่าให้ยกจิตของเราขึ้นสวรรค์ ไปดูซิว่าพระพุทธเจ้า หน้าตาเป็นอย่างไร สวรรค์สวยงามอย่างไร และตัวเรามีร่างจิตอย่างไรบน"ภพนิพพาน"

ระหว่างนั่ง เธอจะคอยถามเหล่าผู้ฝึก (มีประมาณหกคนต่อหนึ่งห้องฝึก) เช็คดูว่าพวกเรา "เห็นจริง" รึเปล่า อาธิเช่น:

"มองหน้าพระพุทธเจ้าซิคะ....พระองค์ หน้าตอบผอม หรือ อิ่มเอมเต็มตึงค่ะ?"
"เห็นปราสาทแก้วด้านหน้าของเราไหมคะ?..ปราสาทสวรรค์นี้สวยไหมค่ะ?"
"ยอดปราสาท กลม หรือ แหลม ค่ะ?"
"พระพุทธเจ้าใส่รองเท้าอยู่ไหมค่ะ?....รองเท้าปลายแหลมสง่า หรือบางแบนค่ะ?"

ส่วนตัวแล้ว ผมไม่เคยได้ไกด์พาเดินทัวร์สวรรค์แบบนี้มาก่อนในชีวิต และมีอารมณ์เหมือนได้ไปเที่ยวปากน้ำ หรือ สระบุรี มากกว่าดินแดนสวรรค์....

(พอนั่งเสร็จแล้ว คุณครูที่ฝึกก็พูดกับผมต่อหน้าทั้งห้องว่า "ครูเห็นเธอไปกับคนอื่นนะ") : xemo016 :
ทำไงได้ครับ ผมมันพวกชอบแตกแถวทัวร์...อีกอย่าง คนนำผมเขาสวย น่าเชื่อถือกว่าครูเยอะนะครับ เฮอๆ

แบ่งปันกันสนุกๆครับ อย่างให่ทุกคนลองสัมผัสสวรรค์บนดินในตัวเราดูนะครับ แล้วจะวางใจเรื่องสวรรค์บนฟ้าหลังชิวิตเนรเทศนี้ได้อีกมากเลยครับ
...ก็บังเอิญดีที่ได้มีโอกาสไป...เลยเรียนรู้อะไรมา ได้แบ่งปันกับพวกเรา...บังเอิญที่มีกระทู้พูดถึงเรื่องนี้ด้วย..

...แต่จริงๆแล้ว ผมเชื่อว่า ไม่มีสิ่งใดในโลกนี้เป็นเรื่อง "บังเอิญ" หรอกครับ

ขอพระอวยพรทุกคนครับ : xemo026 :
รูปภาพ

รู้สึกว่าพระภิกษุที่้เป็นเจ้าสำนักนี้ เขาเคยอ้างว่า เคยพบพระเยซูที่สวรรค์ชั้นดุสิตนี่น่ะครับ ผมอ่านแล้วเคืองมากเลย  : emo034 :

http://www.luangporruesi.com/681.html
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 31, 2009 9:54 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ พ.ค. 31, 2009 10:24 pm

Cho เขียน:
Ot@ เขียน: บังเอิญมากที่ จขกท ถามเรื่องนี้ เพราะวันนี้ผมได้มีประสบการณ์เดี่ยวกับ"สวรรค์"โดยตรง ขอมาแบ่งปันตรงนี้ละกันนะครับ : xemo026 :

รูปภาพ

รู้สึกว่าพระภิกษุที่้เป็นเจ้าสำนักนี้ เขาเคยอ้างว่า เคยพบพระเยซูที่สวรรค์ชั้นดุสิตนี่น่ะครับ ผมอ่านแล้วเคืองมากเลย  : emo034 :

http://www.luangporruesi.com/681.html
เกรียนมาก

หรืออีกทีก็ จิตปรุงแต่งขั้นรุนแรง

มาดูคนเจอพระเยซูตัวจริง ทรงยิ่งกว่าการยืนยันยกบาป แต่ทรงยืนยันว่าทรงยกบาปคนทั้งโลก และมีซิสเตอร์ตัวเล็กๆคนหนึ่ง ที่ถ่อมสุภาพ ไม่โอ้อวดตัวเอง รับการประจักษ์แบบไม่ต้องนั่งทางในสะกดจิตตัวเอง

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=1331.0
Batholomew
~@

อาทิตย์ พ.ค. 31, 2009 11:29 pm

ขอบใจน้อง Ot@ ที่แบ่งปันนะครับ

ปล.
Cho เขียน:

ทุเรศสุด ๆ : emo034 :
Starry Night

จันทร์ มิ.ย. 01, 2009 8:48 pm

Batholomew เขียน: ขอบใจน้อง Ot@ ที่แบ่งปันนะครับ

ปล.
Cho เขียน:

เจ็บตัวไม่เท่าไหร่ แต่ เจ็บใจนี่สิ สุดจาท๊นนนนน~~~
Like a Heaven
.
.

อังคาร มิ.ย. 02, 2009 2:36 am

สำหรับผมเหรอ??

อืม...มม

สวรรค์คงเหมือนเกาะมัลดีฟอ่ะครับ

ถ้าได้ชีวิตนิรันดร์ ผมจะไปคารวะท่านน.มัทธิวก่อนเลยครับ (ท่านเปนผู้พิทักษ์ผมนิเนอะ อิๆ) แล้วคงชวนคุยเรื่องวิชาชีพสนุกๆ

หลังจากนั้นคงออกไปคารวะท่านน.องค์อื่นๆ แล้วก้อชวนคุยเรื่องต่างๆสมัยท่านอยู่บนโลก การได้ฟังจากปากท่านผมว่าน่าสนุกดีจริงๆ

ช่วยแม่พระภาวนาให้คนบนโลกและไฟชำระ

ที่สำคัญคือ รอพ่อ แม่ น้องชาย น้องสาว เพื่อน แฟน และคนรู้จักผมได้มาอยู่ที่นี่ด้วยกัน ครับ
Valkyrie Zero Number

อังคาร มิ.ย. 02, 2009 1:03 pm

Cho เขียน:

นึกๆไป เราคงจะได้อดขึ้นสวรรค์ก็งานนี้

เพราะถ้าขอจากพระเจ้าได้ เราอยากลงไปกระทืบพระท่านนี้และพวกแอนตี้คริสต์คนอื่น ๆ ให้ไม่เหลือซากสักชิ้นเดียวน่ะสิ

(วันนี้หงุดหงิดบอกไม่ถูก)
Holy

พุธ มิ.ย. 03, 2009 2:36 am

อธิษฐานสุ่มเปิดพระคัมภีร์แล้วได้บทเหล่านี้

กท 1:7
อันที่จริงแล้ว  ข่าวดีอื่นนั้นไม่มี แต่มีบางคนก่อความวุ่นวายในหมู่ท่านทั้งหลาย และประสงค์จะบิดเบือนข่าวดีของพระคริสตเจ้า  แต่ถ้าเรา หรือทูตสวรรค์ประกาศข่าวดีขัดแย้งกับที่เราเคยประกาศแก่ท่าน ขอให้ผู้นั้นถูกสาปแช่งเถิด  บัดนี้ ข้าพเจ้าขอพูดย้ำสิ่งที่ข้าพเจ้าเคยพูดไว้ก่อนอีกครั้งหนึ่งว่า ถ้าใครประกาศข่าวดีแก่ท่านขัดแย้งกับข่าวดีที่ท่านเคยรับไว้ ก็ขอให้ผู้นั้นถูกสาปแช่งเถิด   บัดนี้ ข้าพเจ้ากำลังเอาใจมนุษย์หรือพระเจ้า ข้าพเจ้าพยายามเอาใจมนุษย์กระนั้นหรือ หากข้าพเจ้ายังเอาใจมนุษย์ ข้าพเจ้าก็คงไม่เป็นผู้รับใช้ของพระคริสตเจ้า

2คร 11:3
ข้าพเจ้าเกรงว่างูหลอกลวงนางเอวาด้วยกลอุบายของมันฉันใด ความคิดของท่านอาจถูกหลอกลวงให้หันไปจากความซื่อสัตย์และบริสุทธิ์ ต่อพระคริสตเจ้าฉันนั้น  เพราะถ้าผู้ใดมาประกาศพระเยซูเจ้าอีกองค์หนึ่ง แตกต่างไปจากองค์ที่เราได้ประกาศ หรือถ้าท่านได้รับพระจิตเจ้าอีกองค์หนึ่งซึ่งต่างไปจากองค์ที่ท่านได้รับ หรือรับข่าวดีแตกต่างไปจากข่าวดีที่ท่านได้รับ

2คร 11:12
ข้าพเจ้าทำเช่นนี้และจะทำต่อไป เพื่อตัดโอกาสผู้ที่ต้องการโอ้อวดแสดงตนว่าเท่าเทียมกับเรา คนเหล่านี้เป็นอัครสาวกปลอม เป็นผู้ทำงานหลอกลวงที่ปลอมตนเป็นอัครสาวกของพระคริสตเจ้า  ไม่ต้องแปลกใจ ซาตานก็ยังปลอมเป็นทูตแห่งแสงสว่างได้  จึงไม่ใช่เรื่องแปลกแต่อย่างใด ถ้าคนใช้ของมันจะปลอมเป็นผู้รับใช้ความชอบธรรม จุดจบของเขาจะเป็นไปตามกิจการที่เขากระทำ
Buddy

พุธ มิ.ย. 03, 2009 2:49 am

Batholomew เขียน: ขอบใจน้อง Ot@ ที่แบ่งปันนะครับ

ปล.
Cho เขียน:

เคยได้ยินเหมือนกัน เรื่องอยู่ชั้นดุสิตเนี่ย และเคยเชื่อด้วย  ตอนเด็กๆ มีพระมาพาฝึกสมาธิที่โรงเรียน  ก็บอกแบบนี้แหละ
Ot@ เขียน:
แต่เค้าก็เจ๋งที่ว่า เค้ารู้นะว่า เราไม่ได้ไปกับเค้า  : xemo017 :
Ot@
~@

พุธ มิ.ย. 03, 2009 10:34 am

Buddy เขียน:

ปล.
Cho เขียน:

เคยได้ยินเหมือนกัน เรื่องอยู่ชั้นดุสิตเนี่ย และเคยเชื่อด้วย  ตอนเด็กๆ มีพระมาพาฝึกสมาธิที่โรงเรียน  ก็บอกแบบนี้แหละ
Ot@ เขียน:
แต่เค้าก็เจ๋งที่ว่า เค้ารู้นะว่า เราไม่ได้ไปกับเค้า   : xemo017 :
คงเป็นเพราะผมไม่ได้ตอบ สีแดง สีเหลืองอะไรตามเขา มากกว่ามั้งครับพี่....
dark-kanita

พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 3:13 pm

: emo045 : แฮะแฮะ  อณาจักรแห่งสวรรค์เป็นยังไงก็สุดปัญญามนุษนย์จะเดาได้คะ      แต่ในความดิคของหนูนะ  หนูว่าต้องเป็นสถานที่สวยๆ  ไฮโซ......(แบบในเกม L2 กับ GE  มั้ง อุอุ)  และที่สำคัญที่นั่นหนูจะได้พบพระเจ้า  เหล่านักบุญ  และทูตศวรรค์(หล่อๆ)มากมาย

แบบว่าตอนนี้แอบหวังมากมายเลยคะว่า  ถ้าชาตินี้มีปัญญาผ่านไฟชำระได้ละก็  อุอุ : emo102 :  หนูตาจะขอลายเซน  ท่านอัครเทวดา ทั้ง7 ให้ได้เลยละคะ  แอบปลื้มมาน้าน นาน: emo010 :  โดยเฉพาะท่าน
มิคาเอล  และท่านราฟาเอล  หนูจะขอฝากตัวเป็นลูกสิทให้ได้ละ  ก็คิดไว้แบบนี้อะนะ คิคิ
วอ

พฤหัสฯ. มิ.ย. 04, 2009 5:24 pm

ตายแล้วเดี๋ยวเราก็จะได้รู้ เหอ เหอ  ::041::
myth

ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 1:36 am

เพิ่งเรียนมาอาทิตย์ทีแล้ว /ชูมีอสุดแขน/ ตามความเช้าใจสวรรค์เป็นการที่เราอยู่ใกล้ชิดพระจ้า เป็นการที่เราอยู่ใกล้ชิดพระองค์นั่นหมายถึงสวรรค์แล้ว แม้เราจะอยู่บนโลกก็ตาม ฮิๆ ก็ประมาณนี้ ไม่รุถูกเปล่า ถ้าผิดยังไง รบกวนผู้รู้ช่วยแก้ด้วย
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 11:58 am

วอ เขียน: ตายแล้วเดี๋ยวเราก็จะได้รู้ เหอ เหอ  ::041::
สวรรค์มีไว้สำหรับผู้ที่ปฏิบัติตามน้ำพระทัยพระองค์ด้วยนะครับ : xemo017 :
Jeanne d'Arc

ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 8:11 pm

ในจินตนาการผมก็เป็นดินแดนคล้ายโลกเราในยุคก่อนๆ แบ่งเป็นเขตย่อยๆหลายๆเขต แต่ละเขตก็อาจจะอยู่ใกล้กันหรือไกลก็เป็นไปตามพระประสงค์ ไม่ว่าจะเป็นท้องทะเลทรายที่แสดงความสวยงามของพื้นดิน หุบเขาและผาสูงที่งดงามอันแสดงความยิ่งใหญ่แห่งการสร้างสรรค์ของพระเป็นเจ้า เมืองลอยฟ้า(?)อันวิจิตร รวมไปถึงท้องทะเล เกาะ ป่า ฯลฯ

รวมไปถึง อาณาจักรย่อยในอาณาจักรสวรรค์มากมายที่สถาปัตยกรรมแตกต่างกันไป ทั้งแบบที่เห็นได้บนโลก และแบบที่ไม่เคยมีบนโลก ทุกๆอาณาจักรล้วนรักและปรองดองกันฉันพี่น้องไม่แตกแยก ไม่แย่งชิง เพราะล้วนแต่อยู่ในอาณาจักรสวรรค์อันมีพระเจ้าเป็นผู้ปกครองเช่นเดียวกัน

ที่ผมชอบมากที่สุดในจินตนาการคงเป็น เนินเขาที่เต็มไปด้วยทุ่งหญ้าและมีเมืองเล็กๆอยู่กระจัดกระจาย มีแม่น้ำไหลผ่าน พืชพันธุ์อุดมสมบูรณ์ สายลมพัดพามาซึ่งอากาศบริสุทธิ์ ผู้คนในเมืองย่อย อาณาจักรย่อยต่างร่วมกันสรรเสริญพระผู้เป็นเจ้า ทุกๆคนต่างได้รับพระพรและบำเหน็จจากพระเจ้าตามความชอบธรรมของเขา ทุกคนรักกัน ไม่มีการหลั่งน้ำตา ไม่มีการหลั่งเลือด ไม่มีความบาปทั้งหลายอยู่ในมนุษย์อีกต่อไป

สิ่งที่อยากทำ ก็คงจะเป็นการท่องเที่ยวไปในอาณาจักรสวรรค์เรื่อยๆกระมังครับ เพราะอาณาจักรสวรรค์นั้นสวยงาม การสร้างของพระเจ้านั้นยิ่งใหญ่และงดงามยิ่ง  ที่สำคัญคือ นมัสการพระเจ้าร่วมกับผู้ได้รับการช่วยให้รอดบนสวรรค์ครับผม
billa-bong
~@

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 5:40 am

ผมสวรรค์คงใหญ่มาก คนเยอะน่าดู คำนวนจากคนที่ตายไปก่อนเรา นักบุญดังๆสงสัย คงต้องคอยวิงวอนขอพรที่พวกเราขอเค้า กับพระเยซูทั้งวันเลยมั่ง ได้นอนมั่งไม๊เนี่ย เทวดาคงบินกันไปมาให้ว่อน แล้วเราจะโป้เหมือนตอนอาดัมไม๊เนี่ย อายน่ะดู : emo057 : ฮะๆๆ อยากให้มีเกม มีฟิทเนส สระว่ายน้ำ แล้วก็ของอร่อยๆๆ กินเยอะๆ เวลาซื้อของก็จ่ายกันเป็นคำภาวนา ซื้อไอโฟนนี่สวดกันกี่สายเนี่ย ฮ่าๆๆๆ คงจะมีสวดแบบผ่อนน่ะ น่าสนุกดีแฮะ อีกอย่างที่นั้นคงมีแต่คนรักกัน คุยกัน ไปมิสซา ด้วยกัน ไปชอบปิ้งด้วย ฟุ้งมากไปไม๊เนี่ยยยย เย้ยยยยยย

พระเจ้าอวยพรครับบ
Florian

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 12:22 pm

"ถ้าสวรรค์เป็นสวน ก็ไม่น่าไป เพราะขี้เกียจไปนั่งดายหญ้า"

ส่วนสวรรค์เป็นอย่างไรนั้น ไม่อาจรู้แน่ชัด ที่แน่นอนคือเป็น "สถานที่ที่จะได้อยู่ชิดสนิทเป็นหนึ่งเดียวกับพระเจ้า"  : xemo028 :
Love-ยู-จัง

อังคาร มิ.ย. 23, 2009 11:27 pm

"สวรรค์" ก็คือ สถานที่ๆ เป็นสุข ...และอยู่บนพื้นฐานเดียวกันกับผู้ที่มีสิทธิได้อยู่บนสวรรค์-คนอื่นๆ
ตอบกลับโพส