(ถาม)...พระวรสารแห่งพระเยซูเจ้าเมื่อครั้งพระชนม์ชีพ???

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 29, 2005 9:28 am

....หลังจากดู stigmata
หนังที่...มีชื่อเสีย กระแส ลบพอสมควร

....ดูไปก็งงไปเลยเรื่อยๆ :P

แต่ที่ผมสนใจ ถึงสิ่งที่เขาอ้างอิงในตอนจบหน่ะครับ
พระวรสารที่หนังอ้างว่า พระเยซูได้เขียนไว้บริเวณทะเลสาปเดดซี

....ผมไม่ถามหรอกว่า ใจความมันยังไง :-X

แต่ผมสนใจว่ามันมีจริงเหรอ :o
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ม.ค. 29, 2005 5:31 pm

มันมีจริง แต่ประเด็นคือการบิดเบือนความจริง

หนังสือเดทซีนั้น เป็นพระธรรมเก่าล้วนๆ และที่สำคัญเขียนก่อนพระเยซูประสูติราว100ปี

หนังเรื่องนี้เป้นไสตล์เดียวกับดาวินชี่โค้ดคือ เอาเรื่องจริงมาบิดเบือน
DokPeepHorm

เสาร์ ม.ค. 29, 2005 8:31 pm

ไม่ชอบหนังเรื่อง Stigmata แต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้รู้สึกดีก็คือ central theme ของเรื่องที่ว่า "The Kingdom of Heaven is within you and all around you..." ... อยากถามปอหน่อยค่ะว่ารู้สึกเช่นไร?
Holy

เสาร์ ม.ค. 29, 2005 9:17 pm

รู้สึกว่าธีมที่ว่าโดนบดบังไปหมดครับ ด้วยเนื้อหาบ้าบอคอแตก

สำหรับหนังเรื่องนี้ทางวาติกันทำหนังสือประท้วงแบบเป็นเรื่องเป็นราวเลยทีเดียว

ปล.

ปัจจุบัน ในอเมริกา มีกระแสอันหนึ่ง คือ Anti-Catholic เป็นกระแสอันตรายทางสังคมในประเทศอเมริกา ที่เพิ่งเกิดขึ้นไม่นานนักเหมือนกรณีการเหยียดผิว การเกลียดพวกโฮโมฯ อะไรแบบนี้ โดยมากจะเกิดจากฝ่ายโปรแตสแตนท์นิกายย่อยบางนิกายที่หัวรุนแรง โดยเฉพาะกลุ่มที่ชอบตีความตามตัวอักษร กลุ่มเชื่อแปลกๆ และกลุ่มที่คิดว่ามีแต่คริสตจักรตัวเองรอด โดยกลุ่มนี้จะเกลียดชังคาทอลิคมากและโจมตีคาทอลิคทุกทาง

ทั้งหนังเรื่องนี้ และเรื่องดาวินชี่โค้ด ก็ถูกจัดเป็นพวกAnti-Catholic เช่นกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 3:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 4:39 pm

วันนี้ที่วัดในมิสซาคุณพ่อได้เทศน์เกี่ยวกับนิมิตรความฝันของนักบุญยอห์น บอสโก
ซึ่งท่านนักบุญได้เห็นเรือใหญ่สำเภาใหญ่ลำหนึ่งแล่นอยู่ในทะเล เรือลำนี้มีพระสันตะปาปาเป็นกัปตัน แล้วก็มีเรือลำอื่น ๆ รายรอบต่างยิงปืนใหญ่ใส่เรือของพระสันตะปาปา แต่เรือก็หาได้เป็นอันตรายใด ๆ ไม่ มีกระสุนลูกหนึ่งจากเรือของศัตรู ยิงมาถูกพระสันตะปาปา พระองค์ล้มลงสิ้นพระชนม์ คนภายในเรือจึงประชุมกันเลือกพระสันตะปาปาองค์ใหม่ขึ้นแทนองค์เก่าทันที แล้วก็ได้พระสันตะปาปาองค์ใหม่ซึ่งทรงมีสง่าราศรีกว่าองค์ก่อนมากยิ่งนัก มานำนาวาของพระศาสนจักร แล้วท่านนักบุญก็เห็นมีเสาใหญ่สองต้น โผล่ขึ้นมาข้าง ๆ เรือสำเภาของพระสันตะปาปา บนยอดเสาข้างหนึ่งมีรูปแผ่นศีลมหาสนิทสีขาว และมีข้อความที่เสานี้ว่า "ความรอดของผู้ที่เชื่อ" ส่วนเสารอีกต้นหนึ่งมีแม่พระอยู่บนยอดเสา และมีข้อความที่เสานี้ว่า "ที่พึ่งของคริสตชน" และก็มีโซ่ใหญ่สองเส้นที่เชื่อมโยงเรือไว้กับเสาทั้งสอง และก็มีลมพายุพัดพาบรรดาเรือของศัตรูของพระศาสนนจักรให้ล่ม จมลงสู่ทะเลจนหมดสิ้น

คุณพ่ออธิบายภาพนิมิตนี้ว่า พระสันตะปาปาที่ถูกยิงสิ้นพระชนม์นั้นคือ พระสันตะปาปายอห์น ปอลที่1 ซึ่งสิ้นพระชนม์อย่างกระทันหันโดยมิทราบสาเหต ซึ่งหลายข้อสันนิษฐานเชื่อว่าพระองค์ทรงถูกลอบปลงพระชนม์ แล้วพระสันตะปาปาที่ได้รับการเลือกขึ้นมาใหม่ก็คือพระสันตะปาปายอห์นปอลที่ 2 พระองค์ทรงมีความศรัทธาต่อแม่พระและศีลมหาสนิทเป็นอย่างยิ่ง
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 4:47 pm

ผมก็เห็นมีหนังดี ๆ หลายเรื่องเกี่ยวกับพระคัมภีร์ที่เขาพากษ์เป็นภาษาไทยแล้ว ผมเห็นมีขายที่ศูนย์คำสอน
ส่วนมากหนังจากพระธรรมเดิม เช่น เรื่อง ยากอบ (บุตรของอิสอัค) / โยเซฟ(ลูกของยากอบ) /แซมสัน
/ดาวิด /ซาโลมอน/ เอสเธอร์/ ส่วนพระธรรมใหม่ก็มี เรื่อง นักบุญเปาโล /พระวิวรณ์ นี่เท่าที่จำได้นะครับ แต่ผมเคยดูแค่เรื่องเดียว คือเรื่องซาโลมอน เนื้อเรื่องตรงตามพระคัมภีร์ทุกอย่างครับ แบบที่เป็น วีซีดี ก็ 3 แผ่น ถึงจะจบ แบบ ดีวีดีก็มีครับ วันก่อนคุยกับพี่พีพีเห็นพี่สนใจ ผมเองอย่างดูเรื่อง พระวิวรณ์มากเลย อยากรู้ว่าเวาเขาทำเป็นหนังจะออกมายังไง
Holy

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 8:54 pm

Andreas เขียน: ผมก็เห็นมีหนังดี ๆ หลายเรื่องเกี่ยวกับพระคัมภีร์ที่เขาพากษ์เป็นภาษาไทยแล้ว ผมเห็นมีขายที่ศูนย์คำสอน
ส่วนมากหนังจากพระธรรมเดิม เช่น เรื่อง ยากอบ (บุตรของอิสอัค) / โยเซฟ(ลูกของยากอบ) /แซมสัน
/ดาวิด /ซาโลมอน/ เอสเธอร์/ ส่วนพระธรรมใหม่ก็มี เรื่อง นักบุญเปาโล /พระวิวรณ์ นี่เท่าที่จำได้นะครับ แต่ผมเคยดูแค่เรื่องเดียว คือเรื่องซาโลมอน เนื้อเรื่องตรงตามพระคัมภีร์ทุกอย่างครับ แบบที่เป็น วีซีดี ก็ 3 แผ่น ถึงจะจบ แบบ ดีวีดีก็มีครับ วันก่อนคุยกับพี่พีพีเห็นพี่สนใจ ผมเองอย่างดูเรื่อง พระวิวรณ์มากเลย อยากรู้ว่าเวาเขาทำเป็นหนังจะออกมายังไง
ผมกำลังจะมาโพสพอดี

หนังชุดที่คุณเพชรว่า มีแย่อยู่3เรื่อง และมีบางเรื่องที่ขอแสดงความเห็นว่า

ไม่ควรซื้อ

เรื่องแรกเลยคือเรื่องโมเสส ดูปกไว้นะครับ

เพราะเรื่องนี้ทั้งเรื่องแปลคำว่า God หรือพระผู้เป็นเจ้าว่า "เทพเจ้า" หมดเลย

ลองนึกดูฉากที่พระเจ้าตรัสกับโมเสสที่พุ่มไม้ไฟ ดันพูดว่า "เราคือเทพเจ้า ของอับราฮัม ไอแซค และเจคอบ"

ผมอุทาน "พระเจ้าของข้าพเจ้า เขาลดพระเกียรติพระองค์เพื่ออะไร"

แล้วทั้งเรื่องใช้คำว่า "เทพเจ้า" แทน "พระเจ้า" หมด สันนิฐานว่าคนแปลอาจเป็นบุคคลทีไม่ชอบปรากฎการณ์หนังสือพลังชีวิตก็เป็นได้ เลยกลัวคำว่า "พระเจ้า"

ฉากที่ผมอยากร้องไห้ที่สุดฉากหนึ่งคือฉากแยกทะเลแดง พอทุกคนรอดได้ ชาวยิวทุกคนร้องว่า "ขอบคุณเทพ ขอบคุณเทพเจ้า" ซ้ำๆประมาณ10ครั้ง ผมปวดใจเป็นที่สุด

ขอแนะนำว่าถ้าไม่อยากเสียความรู้สึก อย่าซื้อเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 8:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 9:06 pm

เรื่องต่อมา หมิ่นเหม่ครับ คือเรื่องประวัติพระเยซูเอง

คุณจะพบฉากส่งตาหวานของพระเยซู กับมารีย์น้องสาวมารธา

สตรีที่ศรัทธาในพระองค์ ที่นั่งแทบพระบาทเพื่อฟังพระวาจาจนโดนพี่สาวตำหนิ กลายสภาพเป็นแฟนเก่าก่อนออกเทศนา

มีฉากตัดพ้อต่อว่าของหญิงที่ไม่ยอมให้คนรักออกไปเทศนาของมารีย์ต่อพระเยซู และฉากลาซารัส โกรธพระเยซูที่ไม่ยอมรับรักน้องสาวกลับเลือกภาระกิจของพระเจ้าแทน

แต่พระเยซูบุคลิคอเมริกันจ๋ามากๆ เหมือนหนุ่มช่างฝันรักสนุกที่อาจจะให้คำตอบได้ว่าทำไมเด็กๆชอบ แต่สำหรับจุดที่ว่า "สอนอย่างทรงอำนาจ" ไม่มีให้เห็นครับ ดูแล้วไม่เข้าใจเลยว่าคนอื่นเชื่อถือคนๆนี้ตรงไหนถึงยอมติดตามกันมากมาย พระเยซูดูหลุกหลิก และไม่มั่นใจในตนเองเลย

โดยส่วนตัว ผมคิดว่าหนังพระเยซุเรื่อง King of King หรือ Jesus of Nazarath อาจให้บุคลิคพระเยซูที่ขรึมสง่า หรือแม้แต่ดูน่ากลัว จนผมเองก็ไม่ชอบเท่าไหร่ แต่กระนั้นหนังนี้ก็ไม่ได้เสนอพระเยซูที่ยิ้มอ่อนโยนและใจดีแบบพอดีๆแบบในthe Passionฯ เช่นกัน ผมรู้สึกว่าหนังยังทำได้ไม่ถึง หรือคนสร้างคนอยากให้เป็นพระเยซูแนวร๊อคแบบ jesus Christ Superstar กระมัง

ดูภาพปกข้างล่างนี้แล้วคิดเอาเองว่าถ้ารับได้กับจุดเหล่านี้ ก็ไปหาดูได้ครับ พระเยซูเวอร์ชั่นนี้ผมแดง แดงแจ๋จนยังกะย้อม

ส่วนตัวผมยืนยันว่า หนังเรื่องนี้ ไม่ควรให้เด็กต่ำกว่า18ที่ไม่เคยอ่านพระคัมภีร์ดู ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 9:08 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 9:13 pm

ต่อมาเรื่องนักบุญเปาโล

ดีหมดครับ แม้จะไม่ถึงใจเท่าที่ควร แต่ก็ดีกว่า2เรื่องแรก เนื้อหาตรง60% ที่เหลือ เป็นผงชูรส

แต่เรื่องนี้คอมเมนท์เหมือนกับเรื่องตะกี้ครับ คือเด็กไม่ควรดู ตรงที่มีฉากโป๊นม ของหญิงที่มาหลงรักนักบุญเปาโล(อีกแล้วสินะ) ฉากนี้เห็นหน้าอกชัดพอสมควร แม้จะค่อนข้างมืด แต่ก็เห็นครับว่าเปลือยอกนานประมาณ15วิแน่ะ

ซึ่งเกิดคำถามว่าจะใส่ฉากนี้มาทำไม ไม่จำเป็นอะไรกับหนังเลย

ทำให้รู้สึกว่าจะไม่เปิดให้เด็กๆดูแน่ๆ กลายเป็นหนังมีเรทโดยไม่จำเป็น

หนังเรื่องนี้ ไม่ควรให้เด็กต่ำกว่า18ที่ไม่เคยอ่านพระคัมภีร์ดู ครับ

แต่สำหรับผู้ใหญ่ที่ชินกับฉากเปลือยอกในหนังฮอลิวูด ก็ดูได้ครับไม่น่ามีปัญหา

ปล.ไม่มีรูปครับเรื่องนี้
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 9:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 10:54 pm

เจ้าของกระทู้เป็นเหมือนผมเลย ดูจบแล้วสงสัยเหอๆ แต่สงสัยตอนนึงถึงหนังสือที่พระเยซูเขียนเค้าบอกว่าเขียนเป็นภาษาอารบิกซึ่งตรงกับเพื่อนที่เป็นมุสลิมเค้าก็บอกว่าพระเยซูพูดหรือใช้ภาษาอารบิกครับ
Holy

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 11:17 pm

MichaelPaul เขียน: เจ้าของกระทู้เป็นเหมือนผมเลย ดูจบแล้วสงสัยเหอๆ แต่สงสัยตอนนึงถึงหนังสือที่พระเยซูเขียนเค้าบอกว่าเขียนเป็นภาษาอารบิกซึ่งตรงกับเพื่อนที่เป็นมุสลิมเค้าก็บอกว่าพระเยซูพูดหรือใช้ภาษาอารบิกครับ
พระเยซูไม่ได้เป็นชาวซาอุซะหน่อย จะใช้ภาษาอารบิกให้ใครฟัง เทศน์ไปคนยิวฟังรู้เรื่องเหรอ

อันนี้ปราศจากความน่าเชื่อถือแล้ว

หนังสือทะเลตายใช้ภาษาฮีบรูบันทึก ไม่ใช่ภาษาอารบิกแน่ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ จันทร์ ม.ค. 31, 2005 10:51 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
DokPeepHorm

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 11:42 pm

"เพราะเรื่องนี้ทั้งเรื่องแปลคำว่า God หรือพระผู้เป็นเจ้าว่า "เทพเจ้า" หมดเลย"

ยังไม่ได้ดูหนังเรื่องโมเสส ก็เลยไม่ทราบว่าใครเป็นผู้แปลภาษาไทย แต่เป็นไปได้ใหมคะว่า
ผู้แปลอาจจะไม่รู้เรื่องดีพอก็เลยแปลคำว่า GOD = พระผู้เป็นเจ้า ว่า "เทพเจ้า" เพราะสับสนกับคำว่า "The Gods" ที่คนมักจะแปลว่า เทพเจ้า ... ก็เป็นเพียงการตั้งขอสังเกตุนะคะ

แต่ตามความคิดเห็นส่วนตัวแล้ว ผู้แปลที่ดีต้องมีความซื่อสัตย์ต่อความหมายดั่งเดิมของเนื้อหา ดังนั้นจึงควรที่จะต้องศึกษาให้ดีก่อนเสมอๆค่ะ

ขอบคุณปอที่เล่าเกี่ยวกับหนังเรื่องต่างๆนะคะ *thx
Jeab Agape
~@

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 7:11 am

นู๋งง เหมือนกันอ่ะ น่าสนใจที่คนชอบเล่นกับพระเจ้า กับพระเยซูเจ้า
แต่เล่นแบบคนบาป คือทำตามใจ ku มิใช่ตามความจริง

อาจารย์เจี๊ยบสอนว่า ของไม่ดี ไม่ถูกต้อง อย่าดู อย่าอ่านจะดีกว่า
เพราะว่ามารมันก็เฉลียวฉลาด ที่จาล่อลวง และอีกอย่างหนึ่งเท่ากับ
ส่งเสริมให้พวก it ได้ดี ( ได้เงิน )

"พระเจ้าข้า โปรดเมตตาลูกๆด้วยเทอญ" :'(
spirit

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 8:37 am

Jeab Agape เขียน:

อาจารย์เจี๊ยบสอนว่า ของไม่ดี ไม่ถูกต้อง อย่าดู อย่าอ่านจะดีกว่า
เพราะว่ามารมันก็เฉลียวฉลาด ที่จาล่อลวง และอีกอย่างหนึ่งเท่ากับ
ส่งเสริมให้พวก it ได้ดี ( ได้เงิน )

"พระเจ้าข้า โปรดเมตตาลูกๆด้วยเทอญ" :'(
รับทราบ ;)
Batholomew
~@

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 10:27 am

Lost Lamb เขียน:
Jeab Agape เขียน:

รับทราบ ;)
เห็นด้วยครับ *no1 *no1 *no1
Prod Pran

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 6:49 pm

ลองอ่าน เว็บนี้

เบ็กแฮม และวิกตอเรียรับบท พ่อยอแซฟ และแม่พระมารีย์

http://www.manager.co.th/Around/ViewNew ... 0000093930
~@

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 6:58 pm

พระเยซูไม่ได้เป็นชาวซาอุซะหน่อย จะใช้ภาษาอารบิกให้ใครฟัง เทศน์ไปคนยิวฟังรู้เรื่องเหรอ

อันนี้ปราศจากความน่าเชื่อถือแล้ว

หนังสือทะเลตายใช้ภาษาฮีบรูบันทึก ไม่ใช่ภาษาอารบิกแน่ๆ

ในหนังบอกว่าเป็นภาษาที่ใช้ในบางส่วนของแคว้นนั้นน่ะครับ - -" งงกะไอ่คนสร้างเรื่องนี้เจงๆ
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 7:53 pm

ของพี่พีพีเห้ฯตั้งตแช่วงคริสตมาสแล้วฮะ

....แถม ให้ จอร์จWบุช กับ โทนี่ แบร มาเป็นโหราจารย์อีก เฮ่อเค้าคิดอะไรนะ :P
MichaelPaul เขียน: พระเยซูไม่ได้เป็นชาวซาอุซะหน่อย จะใช้ภาษาอารบิกให้ใครฟัง เทศน์ไปคนยิวฟังรู้เรื่องเหรอ

ในหนังบอกว่าเป็นภาษาที่ใช้ในบางส่วนของแคว้นนั้นน่ะครับ - -" งงกะไอ่คนสร้างเรื่องนี้เจงๆ
???..... หนังบอกว่า ภาษาอารเมอิกครับ พี่เอก - -''
อ่อ อย่าเรียกผมเหมือนบุคคลที่3ดิ :-[ เราไม่ใช่คนอื่นคนไกลเลยนะ :)
~@

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 9:28 pm

อารเมอิค คือภาษาของชาวอาหรับอ่ะ(เพื่อนพี่ที่เป็นมสลิมเค้าว่างั้นนะ)
Yoshuwa นี่ยศใช่ป่ะแล้ว ....wand นี่ใครเหรอเหมือนเห็นในบอร์ดSMN -*-
Holy

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 9:35 pm

MichaelPaul เขียน: อารเมอิค คือภาษาของชาวอาหรับอ่ะ(เพื่อนพี่ที่เป็นมสลิมเค้าว่างั้นนะ)
Yoshuwa นี่ยศใช่ป่ะแล้ว ....wand นี่ใครเหรอเหมือนเห็นในบอร์ดSMN -*-
ไม่ใช่เลย มุสลิมใช้อารบิก
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 10:14 pm

Holy เขียน:
MichaelPaul เขียน: อารเมอิค คือภาษาของชาวอาหรับอ่ะ(เพื่อนพี่ที่เป็นมสลิมเค้าว่างั้นนะ)
ไม่ใช่เลย มุสลิมใช้อารบิก
[me=~Yoshuwa~]ตาเถรตกกระไดพลอยโจน0-0[/me]

อารเมอิคเป็นภาษาใช้กันในยุคของพระเยซุครับ
(ในThepassion ก็ใช้ภาษานี้ ;)) ปัจจุบัน ภาษานี้เป็นภาษาตายครับ :-X
P
.
.

จันทร์ ม.ค. 31, 2005 11:12 pm

ในเรื่องนั้นเป็น Gospel of Thomas ไม่ใช่เหรอครับ (ไม่แน่ใจครับ เพราะจำไม่ได้แล้ววว)
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 01, 2005 12:01 am

ซาตานมันก็ดิ้นกันสุดฤทธิ์แหละ
พอมีหนังThe Passionมา
พวกมันก็ต้องทำหนังออกมาสู้

แต่ประตูนรกจะไม่มีวันชนะ
ช่วยกันสวดอย่าให้งายของมารซาตานมันชนะนะคะ
Nihil
~@
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 01, 2005 3:04 am

The Coptic Gospel of Thomas

ถูกพบในสภาพปาปิรัส ในช่วงก่อนจะเข้าศตวรรษที่ 20 ที่ Oxyrhyncus ในอียิปต์ และเฃื่อว่าต้นฉบับเป็นภาษากรีก ในเล่มเชื่อว่ามี
claustrophobia

เสาร์ มี.ค. 19, 2005 4:22 pm

ผมว่าดูการตูนเรื่อง โมเสส ดีที่สุดคับสนุกด้วยเนื้อหาดีมากๆเลย เเล้วก็เเพดชั่นอ๊อฟไครส์
ถึงเเม้ดูเเล้วจะเศร้าก็เถอะ ส่วนสติกมาท่า ก็ดูไปงั้นๆละคับ เเล้วก็ คอนเเสตนติน
เรื่องนี้ชื่อเรื่องมันคือชื่อของสมเด็จพระสันตะปาปาองค์เก่าคับ
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 19, 2005 5:41 pm

claustrophobia เขียน: ผมว่าดูการตูนเรื่อง โมเสส ดีที่สุดคับสนุกด้วยเนื้อหาดีมากๆเลย เเล้วก็เเพดชั่นอ๊อฟไครส์
ถึงเเม้ดูเเล้วจะเศร้าก็เถอะ ส่วนสติกมาท่า ก็ดูไปงั้นๆละคับ เเล้วก็ คอนเเสตนติน
เรื่องนี้ชื่อเรื่องมันคือชื่อของสมเด็จพระสันตะปาปาองค์เก่าคับ
การ์ตูนเรื่อง The prince of Egypt ขอรับ

อนึ่งทีมงานดังกล่าว ยังทำการ์ตูนเรื่อง
Joseph, The king of dream อีกด้วย

อสอง คอนแสตนติน เป็นชื่อ ของกษัตริย์ของโรม แห่งกรุงคอนแสตนติโนเปิล

ผู้สถาบัน ศาสนาจักร คาทอลิค แล้วได้ไปตั้งตำแหน่ง ศาสนาจักร อีกที่ กรีซ

จนภายหลังแยกเป็นกรีก ออธอดอกซ์ ไงขอรับ
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 20, 2005 2:15 pm

[quote="Nihil"]
The Coptic Gospel of Thomas

ถูกพบในสภาพปาปิรัส ในช่วงก่อนจะเข้าศตวรรษที่ 20 ที่ Oxyrhyncus ในอียิปต์ และเฃื่อว่าต้นฉบับเป็นภาษากรีก ในเล่มเชื่อว่ามี
ตอบกลับโพส