การแก้บาปรับศีลที่ดีควรทำอย่างไร?

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
l3@ngcokker

ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 3:29 am

มีความสงสัยมานานว่า การที่เราจะแก้บาปเพื่อรับศีล ควรจะปฏิบัติอย่างไร จึงจะเรียกว่าถูกต้องที่สุด
ก่อนการแก้บาป เราควรสวดบทภาวนาบทไหนก่อนหรือไม่ และหลังแก้บาปแล้ว คพ.ให้ทำกิจใช้โทษบาป
เราควรรีบกระทำในตอนนั้นเลยหรือไม่ก่อนที่จะรับศีล เพราะในส่วนตัวผมมีความรู้สึกว่าถ้าสมมุติ คพ.ให้สวด
วันทามารีอา 20 บท บางคนก็จะรีบๆสวดเพื่อให้เข้ามิสซาทัน กลายเป้นไม่ตั้งใจไป หรือสามารถรับศีลไปก่อนและกลับมาทำกิจ
ใช้โทษบาปทีหลังได้ และก่อนรับศีลจะมีอยู่ช่วงนึงที่เว้นวรรคไว้ก่อนที่ทุกคนจะลุกออกไปรับศีล เป็นช่วงที่ให้เราสวดภาวนาใช่หรือไม่
และควรสวดบทไหน หรือสวดอะไร และหลังจากที่เราไปรับศีลมาแล้วควรกลับมาสวดบทอะไรอีก รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยเพราะหาคำตอบ
ไม่ได้ ผมขาดวัดและไม่ได้แก้บาปมานานแล้ว.....
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 8:21 am

จริงๆแล้วการแก้บาปที่ดี คือ

การพิจารณาบาปอย่างดีก่อนแก้บาป

เป็นทุกข์ถึงบาปอย่างแท้จริง

และสารภาพอย่างถี่ถ้วนครบครัน

ครับ

การสวดบทไหนยังไง เป็นแค่รูปแบบปฎิบัติ ถ้าทำครบก็แค่เป็นการ ทำถูกต้องตามระบบระเบียบปฏิบัติ ซึ่งไม่ได้รับประกันเลยว่าแก้บาปอย่างดีหรือไม่

ในส่วนของคำถาม

การแก้บาปควรสวดบท ข้าพเจ้าขอสารภาพบาปก่อนแก้บาป

หลังสารภาพบาปแล้วสวดบทแสดงความทุกข์

กิจใช้โทษบาป ทำก่อนหรือหลังมิซซาก็ได้ สมัยนี้พ่อบางท่านให้กิจใช้โทษบาปแบบว่า ไปทำดีกับคนรอบข้าง1อย่างซึ่งคงทำดีไม่ทันรับศีลแน่

ที่จริงตอนพ่อขอพระยกบาปเรานั้น พ่อทำตั้งแต่ตอนที่เราอยู่ในที่แก้บาปแล้ว ดังนั้นพระก็ยกบาปตอนนั้นเลยครับ ส่วนกิจใช้โทษบาป ทำตามหลังมาได้ครับ
Buddy

ศุกร์ มิ.ย. 12, 2009 8:28 am

อยากให้ไปหาพระสงฆ์ แล้วไปคุยกับคุณพ่อนะคะ บอกคุณพ่อให้ช่วยเตรียมตัวให้แก้บาปอย่างดีค่ะ  บอกพ่อว่า ทิ้งวัดมานาน พ่อก็จะชวนคุยโน่นนี่น่ะค่ะ รับรองว่า จะผ่อนคลายได้มากเลยค่ะ

มีสารแม่พระจากหนังสือ แม่รักลูกเล่ม 2 มาฝากค่ะ

วันฉลองบุญราศีทั้ง 7 แห่งสองคอน
16 ธันวาคม 2007 เวลา 02:03-03:25 น.
ภาพประจำตัวสมาชิก
billa-bong
~@

จันทร์ มิ.ย. 22, 2009 5:21 am

ขอบคุณครับ พี่โฮลี่ พี่บัดดี้ ช่วยสงเคราะห์ผมด้วย บทสวดที่เราเข้าไปสารภาพบาปกับพ่อเป็นภาษาอังกริดได้ไม๊ฮะ อยากแก้บาปใจจะขาดล่ะฮะ

พระเจ้าอวยพรครับ
simaon

จันทร์ พ.ย. 23, 2015 9:45 pm

การแก้บาปที่สำคัญอยู่ที่การสำนึกบาปคับ แก้บาปถ้าไม่สำนึกผิดก็ไม่รู้จะไปทำไม ส่วนการใช้โทษบาปก็อย่างว่าล่ะคับทำด้วยความตั้งใจ ส่วนการภาวนาต้องออกมาจากจิตใจ แต่ถ้าไม่รู้จะว่ายังไง ก่อนแก้บาปใช้บทแสดงความทุกข์ก็ได้คับ ส่วนก่อนรับศีลอาจใช้บทแสดงความหวัง รับศีลแล้วใช้บทแสดงความรักก็ได้คับ :s012: :s002: :s002: :s012:
ตอบกลับโพส